D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ช่าย ISUZU สีขาว รึป่าว หุหุหุ

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    :D:D:D:D:D:D หุหุหุ......รักจัง คนรู้ทันมุขเราเนี่ย :D:D:D:D:D:D

3. enforce

2,041
    13
    38
    ขออนุญาติพี่ๆ เพื่อนๆ นะคับ:sad::sad:

พอดีวิศวกรที่โรงงาน เขาซื้อคอมแอร์มาผิดรุ่น แล้วเปลี่ยนไม่ได้ เขาก็เลยฝากให้ผมลงขายให้หน่อย
    เป็นยี่ห้อ KiKi 15 (508) สำหรับใส่เครื่องยนต์ Nissan คับ ราคา 2000 บาท
    ใครสนใจโทรติดต่อได้ที่ 084-143-3548

ขอบคุณครับบ:D:D:D

4. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    600 r/kWh ง่ายๆ ก็คือ หมุน 600 รอบ จะกินไฟฟ้า 1 unit หรือ 1x3.5 บาท/unit= 3.5 บาท

การหาการกินไฟฟ้าของเครื่องใช้ไฟฟ้าแบบ real time ก็ทำได้โดยการคำนวณ
    =3600 x r/kwh = 3600x 600 = 6 วินาที ต่อรอบ จะกินไฟฟ้า 1 kW

ตัวอย่างคือ จับเวลา มิเตอร์หมุน 1 รอบ ใช้เวลา 6 วินาที
    แสดงว่าเครื่องใช้ไฟฟ้ากินไฟ 1,000 Watt หรือ 1 kW
    ถ้า หมุน 1 รอบใช้เวลา แค่ 3 วินาที แสดงว่ากินไฟฟ้า 2 kW

ถ้ามันหมุนเร็วๆ ใช้การหาค่าเฉลี่ย จะแม่นกว่าครับ

สามารถทำมิเตอร์เคลื่อนที่ได้ครับ แต่ก่อนใช้งานควรตั้งระดับน้ำก่อนให้มิเตอร์ตั้งฉากกับพื้นเป๊ะๆ จะได้ไม่วัดผิด
    ผมก็ทำใช้งานอยู่ ใช้ได้ดีทีเดียว

มิเตอร์ไฟฟ้าของคุณ ter เป็นของนอก
    ของมิตซูไทย ก็จะเป็นแบบในรูปที่ผม post ไปครับจะมีคำว่า thailand ด้วย

ถามราคาแล้ว ได้ผลว่า มิเตอร์มิตซู ราคาสูสีกับ jade เป็นมิเตอร์ build
    ของใหม่พันกว่าบาท

ผมว่าจะลองประหยัดขึ้นหรือไม่ประหยัด เอาไอ้มิเตอร์นี่ไปติดตรงแอร์เลยดีสุด
    ให้ลูกค้าเลือกยี่ห้อเลย ว่าจะเอามิเตอร์วัดไฟฟ้ายี่ห้ออะไรมาติด
    ชัวร์กว่าวัดกระแสแน่ๆ เพราะว่าเป็นมิเตอร์แบบเดียวกับการไฟฟ้า
    ดีไม่ดีใช้ยี่ห้อเดียวกันเลยดีสุด แต่แพงหน่อย
    ถ้ายังไม่เชื่อก็ให้เดินไฟฟ้าเข้ามาอีกเส้นเลย

ของคุณ E30DET เป็น Class 2.0
    มีความแม่น 2% ง่ายๆ วัดได้ 100 ค่าจริงอาจจะเป็น 102 หรือ 98 ก็ได้
    มิเตอร์แบบกลไก ก็มีความแม่นประมาณนี้เหมือนกันหมด คือ 2%

ถ้าผิดพลาดมากกว่านี้ควรแจ้งการไฟฟ้าให้เปลี่ยน
    ถ้าวัดมากเกิน ก็ควรแจ้ง
    ถ้าวัดน้อยเกิน ก็ไม่ควรแจ้ง (หรือเป็นพลเมืองดี จะแจ้งให้เสียค่าไฟมากขึ้นก็อีกเรื่อง)

คุณเตอร์ ไม่ทราบว่า คอมเพราเซอร์ kiki นี่ของ build ใช้มั้ยครับ ?
    ราคาทั่วไปอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ?

5. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
    บ้านพ่อแม่ผมค่าไฟแพงผิดปกติมาก เดี๋ยวจะลองใช้หลักการนี้เช็คดูว่ามิเตอร์ผิดปกติหรือไม่
    เพราะมิเตอร์เคยช็อตไปทีนึง การไฟฟ้ามาเปลี่ยนให้ หลังจากเปลี่ยนแล้วจ่ายค่าไฟแพงกว่าเดิมเกือบ 30 % เลยครับ

เมื่อวานไปเดินเล่นโฮมP เห็นมิเตอร์รุ่นเดียวกับผมขายแค่ 449 บาทเอง (ผมซื้อมา 320 บาท)
    นี่ถ้าเห็นที่นี่ก่อนก็คงซื้อเลยเหมือนกัน และคงเจ็บใจถ้ารู้ราคาจากคุณ Professor

สงสัยเศรษฐกิจแย่จริง ๆ ห้างเล็ก ๆ ที่ผมซื้อ (ใกล้สามแยกนนท์) ลดราคากันเกือบทุกอย่าง
    แต่คนก็ไม่ค่อยจะมาซื้อของกันเลย ทั้งที่ของเหมือนกันหลาย ๆ อย่างถูกกว่าห้างโฮมทั้งหลายตั้งหลายสิบเปอร์เซ็นต์
    รวมถึงร้านโชว์ห่วยด้วย เจอห้างเมืองนอกกระหน่ำ จนต้องม้วนเสื่อกันมากมาย...

คิดแล้วเซ็งแทนครับขอตัวไปนอนดีกว่า ราตรีสวัสดิ์ทุกท่าน

6. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ ผมไม่ได้สังเกตุเลยคับพี่ ว่าเป็นของนอกหรือของไทยอะคับ :eek::eek:
    โทรสั่งซื้อแล้วให้เด็กวิ่งไปรับอะคับ แหะๆๆ
    ส่วนตัวคอมแอร์ KiKi นั้นผมเพิ่มถามเจ้าของมา เขาบอกว่าเป็นคอม บิ่ว คับพี่
    ราคาของใหม่หรือทั่วไป ผมไม่ทราบจิงๆ อะคับ ไม่ได้เช็คราคามานานแล้วอะคับ:cry::cry:

7. โนเนม

โนเนม Guest

0
    0
    0
    ขออนุญาตถามนิดนึงค่ะ

คือมีประเด็นจาถามหน่อยอ่ะค่ะ หนูเพิ่งไปเปลี่ยนสายหรือท่อแอร์มาอ่ะค่ะมันรั่วเลยเปลี่ยนทั้งเส้น ปัญหาสงสัยคือ
    1.หนูเห็นเขาแวคประมาณ 45 นาที แต่ทำไมไม่เห็นเขาเติมน้ำมันคอมให้ ไม่รู้มันจาเป็นไรไหมคะ แล้วจารู้ได้ไงว่ามันมีหรือหมด
    2.เขาเปลี่ยนตัวๆดเออให้หนูด้วยค่ะ ไม่รู้ของแท้หรือเทียม มันจามีผลเสียต่อระบบไหมถ้าเป็นของเทียม
    3.สังเกตุจากตาแมวเห็นมีน้ำสีออก น้ำตาลใสๆ"แต่ไม่ขุ่นไม่ใส่ค่ะ" ฟองก็ไม่ได้วิ่งตลอดมีมั้งไม่มีมั้ง มันหมายความว่าไงคะ

ขอบคุณที่ช่วยครายข้อสงสัยค่ะ

8. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะครับ :D:D
    - ผมไม่รู้ว่าท่อมันแตกยังไงหรือซึ่มยังไงนะคับ บางทีช่างแอร์ที่ทำรถคุณนั้นที่เขาไม่เติมน้ำมันคอม
    ก็อาจจะเป็นเพราะว่าในระบยังมีน้ำมันคอมอยู่ก็เป็นได้เลยไม่ได้ทำการเติมเพิ่มคับ

- เรื่องการตรวจสอบว่าน้ำมันคอมมีปริมาณเทาไร นั้นยากครับต้องรื้อใหญ่คับ หรือไม่ต้องคอยสังเกตุ
    ที่เสียงคอมว่า รู้สึกสว่าคอมแอร์มันดังผิดปรกติหรือเปล่าคับ ถ้ามันดังผิดปรกติก็มีส่วนที่น้ำมันคอมไม่พอ
    กับเวลาเปิดแอร์แล้วรู้สึกว่ามันดึงรอบเครื่องยนต์ต่ำกว่าปรกติครับ

- ไดเออร์แท้หรือเทียมนั้นแตกแตกกันที่ ปริมาณ ตัวดูดความชื้นภายในครับ พูดตรงๆคับ เดี๋ยวนี้ที่ขายกัน
    รู้สึกว่าจะมีอยู่เกดรเดียวครับ ของมีคุณภาพหรือของแท้ หายากครับ นอกจากของติดรถมาคับ

- มี2 อย่าคือ ระบบไม่ค่อยสะอาด กับ น้ำมันคอมมากเกินไปคับ

- ส่วนฟองวิ่งมั่งไม่วิ่งมั่ง ก็ถือว่าปรกติครับ (แล้วแอร์เย็น ok หรือเปล่าครับ)

9. kiti

kiti Guest

0
    0
    0
    ถามเรื่องร้านแถวบางใหญ่ จะไปเปลี่ยนเป็น cold-12

ถามเรื่องร้านแถวบางใหญ่ จะไปเปลี่ยนเป็น cold-12 ของเดิม เป็น r134a เห็นคุณ เตอร์แนะนำว่าเปลี่ยนเป็น cold-12 ก็ได้แอร์จะเย็นกว่า แรงดันในระบบก็น้อยกว่า แล้วจะเปลี่ยนน้ำมันคอมด้วยนะ ครับ
    แนะนำร้านให้หน่อย หรือว่าถ้ามา แถวบางใหญ่ จะนัดทำก็ได้นะครับ
    แอร์เดิมก็เย็นดี แต่ไม่รู้ว่าน้ำมันคอมที่ช่างเติมให้มา แท้หรือไม่ อยากลองนะครับ
    ขอบคุณ

10. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    น้ำมันคอมคงไม่มีแท้เทียมหรอกครับ อยู่ที่คุณภาพมากกว่าที่ดีที่สุดผมว่า ของ DENSO
    จากที่ผมสังเกตุน้ำมันคอมหลายๆยี่ห้อของ DENSO มันใสที่สุดครับ

11. 05840

05840 Guest

0
    0
    0
    แอร์ตอนนี้ก็เย็นปกติค่ะ

แต่งงตรงตาแมวว่าทำไมเหมือนมันไม่มีอารายเลยเวลาส่องดูอ่ะครับ
    อีกอย่างกลัวน้ำมันคอมแอร์ไม่มี กลัวจาพังค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

12. enforce

2,041
    13
    38
    ของเดิม R134a สามารถเปลี่ยนมาใช้น้ำยาแอร์ R12 ได้คับ แรงดัน R12 มันต่ำกว่าเลยทำให้
    คลอย์ร้อนระบายได้เร็วขึ้น
    R134a จะเปลี่ยนมาใช้ Cold134 หรือ Cold134 ก็ได้คับ
    แต่ R12 ก็เปลี่ยนมาใช้ Cold12 ได้คับ แต่ไม่แนะนำให้ใช้ Cold134 คับ

แหะๆๆ ไม่รู้จะแนะนำร้านไหนอะคับ ผมไม่เคยซ่อมแถวๆบางใหญ่เลย ผมไม่ค่อยอยากแนะนำคับ
    เพราะไม่รู้ว่า ฝีมือแต่ละร้านมีความละเอียดกับงานแค่ไหนคับ

น้ำมันคอม ก็ตามที่น้องลีบอกไว้คับ มีหลายเกดร แต่ที่ขายๆ อยู่ขวดละร้อย มันเป็นเกดรต่ำสุด
    เลยเรียกกันติดปากว่าเป็นน้ำมันคอมปลอม :D:D

13. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้าเย็นปรกติก็แสดงว่าระบบแอร์ปรกติคับ ก็พยายามสังเกตุดูเวลาคอมแอร์ทำงานว่า
    มันมีเสียงอะไรที่ดังผิดปรกติหรือเปล่า กับ เปิดแอร์แล้วรอบเครื่องยนต์มันฉุดลง ผิดปรกติหรือเปล่าคับ
    ถ้ามีเสียงแปลกที่ตัวคอมก็ให้ช่างแอร์ เขาดูว่าเป็นเสียงอะไร อาจจะเป็นเสียงลูกปืนแตกหรือเป็นเสียงใน
    ตัวคอมแอร์ ตอนนี้ยังบอกไม่ได้หลอกคับ ต้องลองใช้งานไปก่อนคับ ถ้ามีอะไรผิดปรกติแล้ว
    ก็เข้ามาถามกันอีกทีละกันครับ

ตรงตาแมวนั้นต้องดูเวลาคอมแอร์ทำงานเท่านั้นคับ ถึงจะเห็นน้ำยาแอร์วิ่งที่ตาแมว
    ถ้าไม่ได้เปิดแอร์ ตรงตาแมวก็ดูใสๆ เหมือนไม่มีอะไรวิ่งคับ
    :D:D:D:D:D:D

14. :cool::cool:ตรงถนนทางเข้า..วัดลาดปลาดุก..เข้าไปประมาณ150เมตร ร้านอยู่ฝั่งขวามือเป็นร้านตึกแถวอ่ะน่ะ เรียกได้ว่าเป็นแหล่งรวมร้านซ่อมและร้านขายของเลยก็ว่าได้ครับ ไล่ไปตั้งแต่ร้านแรกเลย ร้านขายยางรถ-ร้านขายเครื่องเสียงบ้าน-ร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้า-ร้านซ่อมแอร์ ตู้เย็น-ร้านเสริมสวย-คลินิกทำฟัน-ร้านติดตั้งเครื่องเสียง-ร้านขายอะไหล่เชียงกง(ช่วงล่าง+คอมแอร์ถูก)-ร้านซ่อมแอร์รถ-ร้านขายอะไหล่แอร์-ร้านซ่อมแอร์รถ-ร้านรับบริการล้างรถ:cool::cool:เรียกได้ว่ามาที่นี่ครบวงจรครับมีแทบทุกอย่าง...แต่ถ้าหาอะไหล่ที่นี่แล้วไม่มีก็ขับรถเข้าไปข้างในอีกประมาณ800เมตร ก็จะเจอโกดังเชียงกงขนาดใหญ่อยู่ฝั่งซ้ายมือ มีของทุกอย่างรวมทั้งอุปกรณ์แก็สด้วย...แต่ถ้าอยากได้อะไหล่ใหม่ๆก็ขับรถจากโกดังเข้าไปอีกประมาณ400เมตรก็จะเจอร้านขายอะไหล่รถยนต์มั้งทั้งสองฝั่งถนนครับ:cool::cool:
    :cool::cool:ที่รู้เพราะว่าเป็นทางเข้าบ้านผมเองครับ55...แต่ยังไม่เคยแวะซ่อมแอร์เลยสักร้าน เลยไม่รู้ว่าจะแนะนำร้านไหน แต่ถ้ามาแถวนี้จะสะดวกมากเพราะมีร้านขายของต่างๆตามที่บอกไว้ครับ:cool::cool:

:cool:เอาแบบนี้จะได้มั๊ยครับตั้งเป็นชมรม...DIYแอร์รถ...กันไหมอาจจะตั้งเป็นกลุ่มเล็กๆก่อน เช่น..บางบัวทองDIY..หรืออะไรทำนองนี้ ถ้าอยู่ต่างจังหวัดก็คิดตั้งชื่อกันเอาเอง แต่จะเป็นที่รู้จักกันในกลุ่มของชมรมอาจจะเป็นในรูปแบบสติ๊กเกอร์ที่ติดที่รถ จะได้ช่วยเหลือปรึกษาหารือกันในยามที่เดือดร้อนและอีกอย่างจะได้ทำความรู้จักพบปะพูดคุยหรือนัดอบรม-สัมมนากันบ่อยๆ(((ว่าไปนั่น)))และยังคอยให้ความช่วยเหลือคนอื่นๆที่เดือดร้อน จากจุดเล็กๆไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เป็นที่รู้จักกันถ้วนหน้า:cool:
    :cool:มีใครสนใจไอเดียแบบนี้มั๊งครับ....ขอผู้รับรองด้วยครับ....:cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กรกฎาคม 2008
  15. kapokja

kapokja New Member Member

2
    0
    0
    คือผมใช้รถเต่าแต่แอร์ไม่ค่อยเย็นครับ จากที่อ่านมาทั้งหมด น่าจะเป็นที่ ตัวรังผึง้ระบายความร้อนไม่พอ เพราะเป็นแผงแบบท่อที่เป็น ทองแดง และเล็กด้วยครับ ผมได้ติดพัดลม 8 นิ้ว 2 ตัว ไว้ที่แผงแต่ก็ยังไม่ค่อยเย็น วิธีที่ผมคิดมี 2 วิธี

1. ถ้าใช้แผงเดิมแล้วเพิ่มแผงเท่ากันอีก1แผง ซ้อนกัน
    2. ซื้อแผงอันใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิม (จำกัดเรื่อง พื้นที่ใต้ฝากระโปรง)

อันไหนดีกว่ากันครับ
    ปล. น้ำยา cold12 , น้ำมันคอม 12 ราคาเท่าไหร่ครับ (ส่งราคาทาง Email ก็ได้ครับ )

ขอบคุณมากครับ

16. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    รอครบ 100 หน้าแล้วฉลอง นัดสมาชิกที่สนใจมาสังสรรค์คุยกันดีกว่า ดีไม่ดีมีการเปลี่ยนน้ำยา cold ในงานเลยขนเครื่องมือกันไป คุยทั้งแอร์รถ แอร์บ้าน รถติดแกส เรื่อง DIY นี่ยกให้คุณหนุ่มเป็นหัวหน้าเลย

หาร้านที่นั่งได้นานๆ มีที่จอดรถกว้างขวาง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กรกฎาคม 2008
  17. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    น่าจาถึงเวลาแล้วนะคุณปีเตอร์

:D:D หนับหนุนหนึ่งเสียง(เล็กๆจากแดนไกล) แต่ว่าที่ไหน เวลาไหน ให้บอกล่วงหน้าก่อนเด้อพี่น้อง จาได้ล็อควันว่างได้ถูก รอความเห็นเพื่อนสมาชิกท่านอื่นครับ :D

18. :cool::cool:แหม!!!..คุณพี่จะยกให้เป็นหัวหน้าเลยรึครับ(ให้พี่ๆคนอื่นเป็นดีกว่าครับ) ผมตัวเล็กๆอายุก็น่าจะเด็กกว่าใครในบอร์ดล๊ะมั๊งครับ(((แซวเล่นๆ55))):cool::cool:

:cool:ส่วนในเรื่องของสถานที่และเวลาก็ต่างคนช่วยกันหาช่วยกันดู เจอที่เหมาะๆก็มาโพสบอกกันครับ ครั้งแรกคงต้องทำตามความพอเพียงครับ:cool:

19. :cool::cool:คงต้องช่วยๆกันหาสถานที่ก่อนครับ เมื่อได้สถานที่แล้ว วัน เวลา ก็จะกำหนดอีกทีครับ...เห็นด้วยรึป่าวครับ???:cool::cool:

:rolleyes: เอ....คิดๆดูแล้ว พี่จินนี่น่าจะเหมาะกับตำแหน่งที่ปรึกษาด้านกฏหมาย ของชมรมจะดีมั๊ย???:rolleyes:

20. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เข้ามายกมือขอไปด้วยคนครับ

ปล.เสี่ยปีเตอร์ชอบกินแม็คโดนัลด์ครับ
    วันที่ผมไปซื้อน้ำยาแอร์ คุณเตอร์ออกมาจากร้านแม็คฯ ยังมีซอสมะเขือเทศติดที่ปากเลยครับ... 555

21. enforce

2,041
    13
    38
    แหมพี่ ..คำว่า ขอผู้รับรอง ผมว่าคุ้นๆ เหมือนอยู่ใน สภา เลยนะเนี่ย:D:D:D

ยกมือด้วยคนคับ

22. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ :D:D:D พี่กบก็...:eek::eek::eek: แหมอดใจยากนะคับพี่ กินซอสะมะเขือเทศอย่างเดี๋ยว มันยังอร่อยเลยคับ

:D:D:D

23. enforce

2,041
    13
    38
    0
    ผมเคยใช้รถเต่าเหมือนกันครับ เป็นรุ่นปี 1976 ไฟหน้าจอไข่
    มีปัญหาเหมือนกันครับ (กลางวันร้อนโคตรๆๆ)
    ป๋าผมทำการแก้ไขโดย เปลี่ยนแผงคลอย์ร้อน(ถ้าจำไม่ผิดเป็นของ Nissan จำไม่ได้ว่ารุ่นไหนนะครับ)
    , พัดลมตัวใหญ่ขึ้น, เติมน้ำยาแอร์ใหม่ พอเสร็จ ลองเลย กลางวันเปิดแอร์จอดรถเฉยๆ นิฝ้าขึ้นกระจกเลยคับ

แนะนำเลยครับกาซื้อแผงคลอย์ร้อนที่มีขนาดใหญ่กว่าเดิม แล้วเป็นแผงรุ่นใหม่ก็ได้ครับ เป็นมาวติโฟร์
    (ถ้าเรียกไม่ผิดนะครับ) พัดลมหาตัวใหญ่มาติดตัวเดี๋ยวพอครับ จบแน่ๆครับ :D:D:D:D

24. toom6777

toom6777 New Member Member

22
    0
    0
    สนับสนุน 1 เสียงครับ แต่ผมอยู่ปัตตานี คงจะเป็นสาขา 3 จังหวัดชายแดนล่ะมั่งครับ 555

25. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ไปไหนไปด้วยคนครับ

26. kapokja

kapokja New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณครับ คุณเตอร์ สำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนดู

และน้ำยา cold12 กับ น้ำมัน คอม หล่ะครับ คุณเตอร์ ...

27. :cool::cool:ได้ยินเป็นประจำครับ55:cool::cool:

28. :cool::cool:ช่วยๆกันหาสถานที่ด้วยน่ะคร๊าบบบบบ:cool::cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2008
  29. :cool::cool: ที่ปัตตานี สถานที่เหมาะสมคิดว่าน่าจะเป็นตรงบริเวณหน้าโรงแรมcsปัตตานี เพราะว่าเป็นลานกว้างจอดรถได้หลายสิบคัน และด้านข้างทั้งสองด้านมีร้านค้าต่างๆเยอะแยะ มีคาราโอเกะ+อาบ-อบ-นวด ร้านอาหาร ฯลฯ ลองๆหาสมาชิกดูครับ:cool::cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2008
  30. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    เอาด้วยสิครับ ตอนนี้ว่าจะ DIY ติดแก๊สอยู่
    ขาดแต่ ถัง Super และหัวฉีด autronic ราคาสมเหตุผล
    ถามราคาถังพร้อมวาล์ว 8,000 กว่าบาท หัวฉีด 22,000 บาท ไม่รู้ว่าสมเหุตผลหรือยัง
    แพงไปรึเปล่าครับ ?
    ถ้าใครจะกรุณาจัดหาให้ก็จะขอบคุณมาก คงมีค่าจัดหาให้บ้าง

ไม่รู้กระทู้นี้มีใครอยู่เชียงใหม่บ้างหว่า ?

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้