D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    วันนี้ว่างๆ เลยลองน้ำยาล้างฟิลคลอย์ซักหน่อย โดยมีน้ำยาล้าง 2 ตัว มี A กับ B
    ภาพ 1 ล้างน้ำเปล่าแบบทั่วๆ เลย ดูคราบตรงที่วงกลมไว้คับ ขนาดน้ำเปล่าอย่างเดียวนะคับ
    ภาพ 2 ฉีดน้ำยาตัว A เข้าไปทิ้งไว้ซัก 2 นาที (ไอ้ที่วงกลมคือ การฉีดน้ำทิ้งไว้จากครั้งแรกนะคับ)
    ภาพ 3 ล้างน้ำเปล่าออก ถือว่า ok ในระดับหนึ่ง
    ภาพ 4 ลองน้ำยาตัว B ดูมันกัดคราบละกันคับ สุดๆๆคับ
    ภาพ 5 ล้างน้ำเปล่า สุดๆ ของความสะอาดแล้วคับ

เอามาให้ดูกันเล่นๆ คับ วันนี้ว่างๆๆๆๆมากๆๆๆ ไปเดินเล่นที่ตลาดสดตรงบางใหญ่ซิตี้.....:confused::confused:
    โคตรเงียบเลยคับ ผมว่า เศรษฐกิจ ตอนนี้แย่มากๆๆ เลยนะครับ รถบนถนนก็โล่งเหลือเกิน....:sad::sad::sad:

2. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เอาถังที่อยู่ในรูปไปติดแก็สได้ไหม 555+ ล้อเล่นอะจ๊ะ

3. enforce

2,041
    13
    38
    สบายยยยย ติดได้เลยน้อง ติดถังขนาดนี้ วิ่งทั่วประเทศไทย 2 รอบ
    ไม่รู้แก๊สจะหมดถึงครึ่งถังเปล่าเลย....หุหุ ใครใจถึงกล้าเอาไปติด เดี๋ยวขายให้ถูกๆ เลย หุหุ:D:D:D

4. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เสี่ยเตอร์ครับ ถ้าว่างอีกช่วยมาล้างแอร์ที่บ้านพี่มั่งซิครับ :D:D:D
    จะได้ถ่ายรูปช่างแอร์หน้าตาดีที่สุดในประเทศเก็บไว้เป็นที่ระลึกครับ ;););)

ตอนนี้อยากล้างแอร์กับเปลี่ยนน้ำยาแอร์ที่บ้านมากเลย แต่ไม่มีเวลาว่างซักที
    แค่ซ่อมรถตัวเองก็กินยาแก้ปวดหัวไป 2 แผงแล้ว :cry::cry::cry:

5. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เอารูปมาให้ชมกันครับพอดีเพื่อนส่งมาให้ดู
    เติมแก๊ส อย่างกับเติมน้ำยาแน่คนคิดเก่งจริงๆ

6. :cool::cool:ไปเจอมาจากเว็ปอื่น...ไอเดียเดียวกันแต่ต่างกันนิดหน่อย:cool::cool:
    :eek:อุปกรณ์ก็ไม่มีไรมากครับ
    ไปซื้อ ก๊อกลม ของตู้ปลามา ตัวล่ะ 5 บาท
    แบบตามรูปนะครับ แล้วก็ สายลมตู้ปลา
    ยาวประมาณ 2-3 เมรต แล้วก็ หัวพ่นสเปรย์ ของพวกขวด
    น้ำหอม ที่ไม่ได้ใช้แล้วครับ:eek:
    :eek: นำหัวฉีดสเปร ไปติดตั้งตรง คานเหล็ก
    ด้านบนแผงคอยร้อนระบบแอร์ นะครับ
    แล้วต่อสายยางน้ำไปตรง สายยางน้ำที่ฉีดกระจก... :eek:
    :eek:ปรับวาล์วน้ำสีเขียว ทั้งสองตัว เพื่อให้จ่ายแรงดันน้ำ
    ออกมา มาก-น้อยเท่าๆกัน กับหัวฉีดกระจก :eek:

:eek:หรือใครอยากจะเลือกใช้อย่างใดอย่างหนึ่งก็หมุนปิดวาล์วเอาตามใจชอบ:eek:

TonRacing ถูกใจสิ่งนี้
  7. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:D:D:D ได้ผลไหมครับ ในแง่ลดความร้อนเวลาติดไฟแดงนานๆ ผมคิดอยากทำแบบนี้ตั้งนานแล้วครับกับเจ้าจินนี่แต่ไม่มีเวลาเลย แต่สามห่วงมันไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนไม่ใช่หรอครับ ผมเพิ่งติดแก๊สเสร็จเมื่อวานครับ สบายกระเป๋าไปเยอะเลย กำลังเซ็คอัตราการกินแก๊สอยู่เพิ่งวิ่งได้๖๐กว่าโลเองครับ ช่างที่ติดให้(แหะๆป่าวทำเอง) ทำแต่เจ้าจินนี่ครับ เรโนลต์ช่างเห็นแล้วมึนครับ แต่น้องต้านั้นช่างเห็นแล้วยิ้มหวานครับ ดีคนละอย่าง:D:D:D

:D:Dขอนอกเรื่องอีก อิอิอิ ประจำ ตอนนี้นั่งทำงานไปด้วย ดูเอเอสไปด้วย มันส์จิงๆให้ตายเหอะโรบิ้น มะกี้เจ้านบพะดวยก็หนีจากกระทรวงต่างประเทศไปสภาแระ จังไรจิงๆไอ้หอยนี่เอาแผ่นดินไทยไปยกให้ขะแมได้ไง น่าเข็กหัวเถิกๆของมันนัก นี่ถ้าผมไม่ติดงานด่วนที่โน่น วันศุกร์นี้เป็นเข้ามาปิดบัญชีร่วมกับป๋าสน กะป๋าลองแน่ๆ คุณหนุ่มคงกู้ชาติที่มัฆวานฯมันไปเลยแม่นบ่อ อิอิอิ ผมจาขึ้นมาอาทิตย์หน้าครับ อยุธยา ราชบุรี กะสุพรรณ และต่อที่ขอนแก่น คงควบสามห่วงมาครับเที่ยวนี้ จาได้ถือโอกาสเทสรถไปในตัวเลย แต่ว่าหม้อเกาหลีเนี่ยก็ใช้ได้ดีทีเดียวจูนง่ายด้วย(แต่ก็ยังจาสอยหม้อเทวดามาใช้อยู่ดีนะจาบอกไห่) เช้าเครื่องเย็นๆ(สตาร์ทแก๊ส ก็จึ้งเดียวติดรอบเครื่องนิ่งเลย ผมตั้งเดินเบากะเปิดแอร์ไว้ที่ ๗๕๐รอบ เครื่องยังนิ่งและเงียบครับ ปากมิกซ์๒๖มิลแบบดาวกระจายครับ :D:D:D

:p:pแหะๆ คำถามที่อยากจาถามก็คือว่า เบาะของสามห่วงผมมันเป็นกึ่งหนังกึ่งผ้าครับ แบบรถคุณหนุ่มนั่นล่ะ ทีนี้เวลาเดินทางไกล ทำไมมันเหมือนกับดันหลังเราตลอดเวลาปรับเหมือนจินนี่ก็ไม่ได้(เจ็บหลังครับ) แล้วก็แข็งด้วย(เมื่อเที่ยบกับเรโนลต์) จินนี่นั่งสบายผิดกันเยอะเลยฟ้ากะดินเลย รถคุณหนุ่มเป็นแบบนี้หรือป่าวคับ แก้ไขยังไง ตอนนี้เอาหมอนรองหลังที่มีขายตามห้างทั่วไปมารอง ก็บรรเทาอาการปวดหลังไปได้บางส่วนครับ แต่เจ้าจินนี่กับไม่เป็นนั่งสบายผิดกันเยอะเลย แล้วที่เบาะหลังก็ไม่มีหมอนรองต้นคออีก เดินทางไกลลูกบ่นว่านั่งไม่สบายเหมือนพี่จินนี่ อันนี้เราจาหามาเพิ่มหรือว่าควรเอาเบาะรุ่นไหนใส่แทนได้ครับ ต่อไปคันนี้คงมาแทนจินนี่รับหน้าที่เดินทางไกลสลับกันเพราะจินนี่วิ่งทั่วไทยหกแสนกว่าโลแระครับ แต่ยังแจ่มใกล้เคียงป้ายแดงครับ(แต่ค่าดูแลแพงจังๆครับ) ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าเลยครับ :):):):)

:D:Dขออีกคำถามครับ สายพานไทม์มิ่งมันเปลี่ยนยากไหมครับ ขอแนวทางในการเปลี่ยนเองหน่อยครับ หากเป็นน้องเรย์ล่ะก็หลับตาทำได้ซาบายเยย อิอิ แต่เป็นน้องต้า แค่เห็นกระเปาะที่รายรอบคาบูร์กะท่อทางต่างๆนับสิบก็มึนตึบแระ ขอบคุณเป็นหนที่สองครับ :D:D:D ไปทำงานต่อแระ อิอิ เด๋วดึกๆมาเปิดดู บะบาย :D

8. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ :D:D:D พี่กบก็ว่าไปนั้น หุหุ:D:D:D

9. :cool::cool:เบาะรถผมกำมะหยี่ทั้งคันครับ:cool::cool:ของผมก็นั่งสบายดีนี่ครับพี่...สงสัยเกี่ยวกับอายุคนขับด้วยรึป่าว((ล้อเล่นๆ)):eek:ถ้านั่งไม่ถนัดก็แนะนำให้เปลี่ยนเบาะใหม่ครับ..หาตามเซียงกงเยอะมากมีหลายแบบหลายชนิดทั้งของนอกและของใน...ราคาไม่น่าจะเกิน1500บาท:eek:
    :eek::eek:ตอนนี้ก็กำลังสนุกอยู่กับม๊อบทุกวัน ยิ่งฝนตกยิ่งมันส์เละด้วย:eek::eek:

10. E30DET

631
    1
    18
    เบาะรุ่น 1300 ซีซี จะเป็นหนัง PVC ล้วน ๆ ในรุ่น XLi และเป็นกึ่งหนังกึ่งผ้าแบบรถของพี่จินนี่ (GLi,GXi) ส่วนรุ่น 1600 ซีซีจะเป็นผ้ากำมะหยี่ครับ
    เท่าที่เคยนั่งดูทั้ง 2 รุ่น รูปทรงเหมือนกันทุกแบบครับ ต่างกันแค่ที่วัสดุกับสามารถในการพับเบาะหลังเท่านั้น

รถของน้องที่ทำงาน เบาะเป็นหนัง PVC ขาดรุ่งริ่ง ผมเลยจัดการบังคับมันไปร้านขายเบาะเก่าเซียงกง
    บอกว่าอยากเปลี่ยนเบาะ เจ้าของร้านบอกว่าอยากได้ตัวไหน ไปเลือกเอาเลย เดี๋ยวเฮียจัดให้...
    ปรากฏว่าไอ้น้องรักของผม มันเอาตัวถูกที่สุด เพราะมันไม่เต็มใจจ่ายตังค์ แต่โดนผมบังคับให้เปลี่ยน
    แต่ผมไม่ยอม โดยบอกว่าเดี๋ยวกรูเลือกเอง สุดท้ายก็เลยเอาเบาะของรุ่น Levin มาใส่แบบไขน็อตได้เลย
    เจ้าของรถหน้าซีดแล้วควักกระเป๋าจ่ายไปสามพันห้า (ราคาเฉพาะคู่หน้า)
    จริง ๆ ผมเลือกเบาะ Levin เพราะขี้เกียจแปลงขาเบาะ อาเฮียเจ้าของร้านเขาบอกว่าแปลงใส่ได้ทุกตัว (ค่าแปลงคู่ละ 800 บาท)

เบาะ Levin มันค่อนข้างต่ำ แถมหน้าเชิด เวลาสาว ๆ นุ่งกระโปรงสั้น ๆ เข้ามานั่ง เห็นแล้วเลือดลมสูบฉีดดี (เลือดกำเดาเกือบไหลเลย)
    ตอนหลังไอ้น้องรักมันมาบอกว่า เห็นความคุ้มค่ากับการจ่ายค่าเบาะแล้ว ชอบข้อดีตรงนี้จริง ๆ :D:D:D

สรุปเข้าเรื่องดีกว่าครับ พี่จินนี่ชอบแบบไหน ไปให้ร้านเขาแปลงใส่ได้หมด
    ปกติพี่เดินทางไกลอยู่แล้วด้วย ต้องขับนาน ๆ ลองหาเบาะดี ๆ เช่น Recaro รุ่นหมอนตันมานั่งก็สบายนะครับ

11. จินนี่

398
    0
    0

:D:Dขอบคุณมากครับคุณกบ มากรุงอีกรอบก่อง(เลวิ่นไม่ต้องแปลงหรอครับ) ตอนนี้ก็ทนๆใช้ไป เบาะเรโนลต์ Recaro ก็เป็นผู้ผลิตให้ครับ มิน่ามันถึงได้นั่งสบายนักผิดกันฟ้ากะดินเลย มะกี้ก็เพิ่งไปเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งมาครับ ค่าแรงบวกกับสายพานแท้บวกลูกปืนลูกรอกแท้ แค่พันสี่ร้อยห้าสิบบาทเองครับทำเสร็จภายในเวลาไม่เกินหนึ่งชั่วโมง หากเป็นเจ้าจินนี่เฉพาะค่าอะไหล่สี่พันไม่อยู่ครับหากทำแบบเดียวกันเนี่ยค่าแรงก็คงมีเป็นพันแน่ มันซ่อมง่ายดูแลง่ายดีจิงๆ แต่ก็ได้อย่างเสียอย่างล่ะครับ ต้องค่อยๆทำใจ น้องต้าเนี่ย๑๒๐บวก ก็เป็นหวิวๆแระ มะกี้ก็ลองอัดดู ขึ้น๑๕๐ยังเหลือไหลต่อได้อีกครับ(สี่เลนเข้าศรีสะเกษ)วิ่งแก๊สครับไปลองเทสดูยังไม่เคยอัดเลยตั้งแต่ติดเสร็จมา(วันจันทร์) ผบ.บอกให้หยุด แต่ปัจจุบันผมก็วิ่งแค่ไม่เกิน๑๑๐แล้วครับ ไม่ว่าเจ้าจินนี่หรือเจ้าเจดีย์ค่อยๆไปปลอดภัยดีครับ มีรัยก็เอาอยู่ได้ทุกสถานะการณ์ครับ:D:D:D แหะๆๆทำงานเสร็จไปอีกเรื่อง อิอิอิ :D:D:D

12. ยินดีกับพี่จินนี่ด้วยครับ ที่ได้สามห่วงสภาพดีมา 17 โลลิตร นี่ถือว่าประหยัดมากๆครับ รถผมขับทางไกล ตอนใช้น้ำมัน 91 เคยทำได้ดีที่สุดที่ 14 โลลิตรเองครับ (1600 เกียร์ธรรมดา) แก๊สอยู่ที่ 12-13 โลลิตร (เหยียบ 100 คงที่)

สายพาน timing ราคาก็ประมาณที่พี่บอกครับ สายพานแท้เส้นละประมาณ 850 รอก ประมาณ 4-500 รวมค่าแรงก็คงประมาณที่พี่บอกครับ
    โตโยต้ามันดีตรงหาอะไหล่ง่าย ช่างไหนๆก็พอจะทำได้ ถ้าไม่มีเงิน เอาอะไหล่เทียมมาใส่ ราคาก็ถูกกว่าของแท้ 50% แต่ผมก็ใส่ของแท้ตลอดเหมือนกัน ราคาอะไหล่แท้ก็ไม่ได้ถูกนะครับ พอๆกันกับยี่ห้ออื่นเหมือนกัน

13. E30 Thailand

E30 Thailand Guest

0
    0
    0
    รบกวนนินึงครับ ผมใช้บีเอ้ม E30 อยู่ครับ วางเครื่อง SR 20 DET
    พอดีตอนแรกรถผมแอร์ก็เย็นดีครับ แต่บังเอิญเอารถไปซ่อมถ่ายน้ำมันเครื่องก็เลยบอกช่างให้เช็คอย่างอื่นด้วย แล้งช่างก็เติมน้ำยาแอร์เพิ่มให้
    ปรากฏว่า 1 เดือนผ่านไปแอร์รถผมไม่เย็นครับ ไม่รู้เกิดจากอารัย ช่างเติมน้ำยาผิดปล่าว หรือ น้ำยารั่ว (ดูจากตาแมวเห็นมีน้ำเป็นสีขาวขุ่นๆเกือยจาเหลืองวิ่งผ่านไปมา)
    รบกวนวิเคราะห์ให่หน่อยครับว่าหมายความว่าไง เกิดจากอะไรครับ
    แล้วสามารถไปซ่อมได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ถ้าเติม cold134 หรือถ้ารั่วซ่อมเท่าไหร่ ช่วยบอกแผนที่ เบอร์โทรหน่อยครับ ผมอยู่หลักสี่ ครับ

14. enforce

2,041
    13
    38
    - ตัววาวร์ลูกศรน่าจะซึ่มนะคับ ลองเช็คที่วาวร์ลูกศรดูคับ (ตรงที่เติมน้ำยาแอร์คับ)
    - น้ำยาแอร์ขาดคับ
    0898100933 เบอร์น้องลีครับ (รับเติม Cold134 อยู่คับ ลองโทรคุยกันดูคับ)

15. akpom

akpom New Member Member

9
    0
    0
    รบกวนถามนอกเรื่องแอร์นิดนึงครับ..

รบกวน..อยากจะถามพี่จินนี่หน่อยครับ (พอดีมีเรื่องเดือดร้อนรบกวนถาม)
    เรื่องมีอยู่ว่า.....เมื่อ ประมาณปลายเดือนพฤษภาคม ได้ไปซื้อบ้านที่เค้าทำการประมูลของกรมบังคับคดีมาหนึ่งหลัง แต่มีปัญหาว่าพอเราทำการซื้อเสร็จ ก็ไปแจ้งเจ้าของบ้านที่อยู่บ้านหลังที่เราได้ทำการซื้อมาให้เค้าทราบ ผลปรากฎว่าเจ้าของบ้านบอกธนาคารเค้ายึดผิดหลัง กลายเป็นว่าโฉนดที่ผมซื้อมาเนี่ยเป็นที่ดินเปล่า ไม่มีสิ่งปลูกสร้าง ก็ได้ไปทำการแจ้งเรื่องให้กับกรมบังคับคดีทราบ ทางกรมบังคับคดีก็ให้เขียนใบคำร้องขอคืนเงิน ผ่านมา 1 เดือน ถึงตอนนี้เรื่องก็ยังไม่ไปไหนเลยครับ เค้าบอกต้องรอให้ธนาคารไปสำรวจทรัพย์อีกครั้งก่อน แล้วให้ทางธนาคารแจ้งมายังศาล ศาลถึงจะทำเรื่องสั่งยกเลิกการขาย ..มาถึงตอนนี้เลยอยากจะขอคำปรึกษาหน่อยครับว่าเรื่องที่เป็นมาเนี้ยเราก็อยากได้เงินคืน ไปซื้อหลังอื่นแทน เงินก็ไปจมอยู่กับหลังที่ซื้อมาแล้วมีปัญหา เราจะต้องทำอย่างไรบ้างครับเพื่อที่เราจะได้เงินคืนไว ๆ แล้วเราสามารถเรียกร้องค่าเสียหายได้บ้างหรือเปล่า เพราะเสียเวลาไปติดต่อหลายทีแล้วครับ เสียรายได้ต้องปิดร้านไปศาลอย่างเดียวเลย ( เปิดร้านถ่ายเอกสาร เล็ก ๆ อยู่ในโรงเรียนนะครับ ) รบกวนด้วยนะครับ หรือติดต่อ [email protected] ก็ได้ครับ ปกติกลางวันจันทร์ถึงศุกร์จะเปิดออนตลอด ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ..

16. enforce

2,041
    13
    38
    อยากทราบข้อเท็จจริงในแง่กฎหมายเหมือนกันคับ
    รอพี่จินนี่มาวิเคราะห์ด้วยอีกคนคับ

17. akpom

9
    0
    0
    หวัดดีครับคุณเตอร์ ไม่ค่อยได้เข้ามาช่วงนี้ เข้ามาดูอีกทีเกือบใกล้จะ100 หน้าแล้วนะครับ....(อึดจริง ๆ)

18. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ...หวัดดีคับผม หุหุ ใกล้ละคับ ครบ 100 หน้าเมื่อไร....จะโดนไล่ที่เปล่าก็ไม่รู้ หุหุ
    ใช้หน้าเปลื้องกว่าชาวบ้านเขา หุหุ:D:D:D

19. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    คราวนี้ไปเรื่องกฏหมายเลย มีแต่คุณจินนี่แหละที่จะตอบได้

20. :cool::cool:การขายทอดตลาดเป็นการขายทรัพย์ตามสภาพ โดยก่อนเข้าสู้ราคา ผู้ซื้อมีหน้าที่ตรวจสอบสภาพที่แท้จริง และรายละเอียดเกี่ยวกับทรัพย์สินที่จะซื้อตามสถานที่ตั้งของทรัพย์สินตามที่ปรากฏในประกาศขายทอดตลาดของกรมบังคับคดี และถือว่าผู้ซื้อได้ทราบถึงสภาพทรัพย์นั้นโดยละเอียดครบถ้วน:cool::cool:

:eek:เรื่องข้อกฏหมายนี่ต้องคุยกันยาวครับ ไล่เบี้ยกันตั้งแต่ต้นเรื่องเลยล่ะครับ จากกรณีข้างต้นที่อ่านมาทางกรมบังคับคดีเป็นแค่คนกลางในการซื้อขายเท่านั้น จะไม่มีส่วนในการตรวจสอบหลักฐานต่างๆของทรัพย์สินซึ่งเป็นของธนาคาร ทั้งนี้ทางคนซื้อจะต้องทำการตรวจสอบเอาเอง:eek:

21. E30DET

631
    1
    18
    ช่วงนี้พี่จินนี่รู้สึกจะมาทัวร์อยู่แถวอยุธยา สุพรรณ ราชบุรี กทม. น่ะครับ
    รอแกหน่อยก็แล้วกัน

ตอนนี้อากาศร้อนเป็นปกติแล้ว กระทู้น่าจะครบ 100 หน้าภายในไม่ช้าแน่ ๆ
    เสี่ยเตอร์จัดโปรฯหรือกิจกรรม ออกมาสมนาคุณมิตรรักแฟนเพลงหน่อยสิครับ :D:D:D

22. akpom

9
    0
    0
    ก่อนอื่นต้องขอคุณมากครบที่ช่วยตอบข้อซักถาม..
    งั้นผมจะเพิ่มเติมรายละเอียดให้อีกซักหน่อยนะครับ

จากที่ได้ไปสอบถามเกี่ยวกับที่ดินที่ทำการซื้อขาย กรมบังคับคดีก็ได้บอกรายละเอียดเกี่ยวกับโฉนด สิ่งปลูกสร้าง ซึ่งลงรายละเอียดต่าง ๆ ไว้เยอะพอสมควร อีกทั้งก็มีรูปประกอบด้วย ผมก็ได้ไปดูที่ดินตรงนี้ตามที่กรมบังคับคดีลงไว้ ซึ่งมีบ้านเลขที่นี้อยู่จริง ซึ่งผมก็ไปดูโฉนดกับกรมที่ดิน แต่ในโฉนดที่ทำการขายไม่ได้แจ้งว่ามีสิ่งปลูกสร้างอยู่ ซึ่งโฉนดใกล้เคียงก็ไม่มีแจ้งเหมือนกัน ก็เลยไม่รู้ว่าบ้านเลขที่นี้อยู่บนโฉนดอีกแปลง ซึ่งภายหลังนั้นได้ลองสอบถามเพื่อนที่อยู่ละแวกนั้น ก็ได้ความว่า จริงๆแล้ว เจ้าของที่โดนยึดทรัพย์นั้นก็เป็นที่ดินทั้งสองแปลง (สองแปลงนี่ติดกันคือ แปลงหนึ่งจะมีบ้านส่วนอีกแปลงเป็นที่ดินเปล่า)แต่เจ้าของเค้าบอกว่า เค้าเอาแปลงที่ไม่มีบ้านเข้าธนาคาร ส่วนอีกแปลงตอนนี้เค้าโอนไม่ได้เป็นชื่อเค้าครับ ซึ่งภายในธนาคารที่มาการยึดก็ถ่ายภาพที่ดินหลังที่มีบ้านติดมาให้กับทางกรมบังคับคดีขายบังคับคดี แล้วเป็นอย่างนี้เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าเค้าลงผิด เพราะวันที่ไปประมูลเค้าก็ประกาศว่าโฉนดนี้มีบ้านเลขที่นี้อยู่ ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับว่าเค้าจะยึดผิดเพราะวันยึดเค้าก็ต้องเอาเจ้าหน้าที่กรมที่ดินไปดูด้วยไม่ใช่หรือครับ ว่าโฉนดนี้มีสิ่งปลูกสร้างหรือเปล่า ถ้าเป็นการที่เราซื้อแล้วมีทรัพย์จริงแต่สภาพทรัพย์นั้นเสื่อมโทรมก็จะไม่โทษใครเลยครับ เป็นความสะเพร่าของตัวเองที่ไม่ไปดูให้ดี แต่นี่ไม่มีทรัพย์ตัวนั้นอยู่เลย ที่น่าเจ็บใจก็คือไปแจ้งกับเจ้าของบ้านที่เราซื้อมาว่าเราได้ซื้อบ้านหลังมาแล้วนะ ทางเค้ากับว่าเราว่าซื้อผิดซ้ำใส่อารมณ์+ต่อว่าเราอีกต่างหาก ประมาณว่าผมไปซื้อบ้านมาจากที่ไหนก็ไปติดต่อที่นั่นไม่ต้องมายุ่งกับเค้า นั่นแค่เราไปบอกกับเค้าว่าเราได้ซื้อบ้านหลังนี้แล้วแค่นั้นนะ บอกกับเราดีๆ ก็ได้ เราก็ไปพูดดีๆ แท้ๆ ผมกับแฟนนี่ฉุนกึกเลยครับ แต่ทางกรมบังคับคดีก็ทราบเรื่องว่าธนาคารได้ทำการยึดผิดแล้ว ตอนแรกทางกรมบังคับคดียังบอกอีกว่า ไม่เคยมีเคทอย่างนี้เกิดขึ้น อย่างนี้เราจะเอาผิดกับทางเจ้าหน้าที่ธนาคารที่ไปทำการยึดทรัพย์ผิดได้ไหมครับ เพราะตอนที่เค้าไปยึดทรัพย์เค้าถ่ายรูปพร้อมประเมินราคาทั้งราคาที่ดิน กับราคาสิ่งปลูกสร้างไว้เรียบร้อย แต่เอาเข้าจริง ๆ ไม่มีสิ่งปลูกสร้างซะงั้น ซึ่งจริงๆ แล้วก็ไม่อยากเรื่องมาก แต่อยากได้เงินคืนไว ๆ เพราะจะได้เอาเงินไปซื้อหลังอื่น จะได้ไม่ต้องเช่าบ้านเค้าอยู่ซักที วันนี้ก็โทรไปถามกรมบังคับคดี เค้าก็บอกว่าธนาคารยังไม่แจ้งอะไรมาซักอย่าง ตอนนี้เงินก็ไปจมอยู่ที่นั่นเป็นเดือนแล้วครับ ไม่ได้เรื่องซักทีครับ (เฮ้อ..เหนื่อยใจเลยครับ ซื้อบ้านครั้งแรกก็เจอปัญหาอย่างนี้เลย) ขอโทษนะครับ..ที่บ่นมานาน เก็บกดมาเยอะจะไประบายกับเจ้าหน้าที่ก็ไม่ได้ เดี๋ยวจะโดนสองเด้งอีก

อ้อ..อีกนิดครับ อันนี้สงสัยว่าทำไมเจ้าของบ้านไม่ไปค้านศาลตั้งแต่ต้นว่ายึดทรัพย์ผิด เพราะก็มีหมายศาลไปติดที่หน้าบ้านว่าได้ทำการยึดบ้านหลังนี้แล้ว คำสั่งยึดออกมาได้เป็นปีกว่าแล้ว เจ้าของบ้านก็ไม่ไปแจ้งว่ายึดผิด อย่างนี้คนซื้อก็ซวยสิครับ:cry::cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มิถุนายน 2008
  23. จินนี่

398
    0
    0

:):)ผมส่งเมลตอบส่วนตัวไปแล้วนะครับ หากได้รับเมลก็แจ้งให้ทราบด้วยครับ ในนี้จาตอบแบบรวมๆครับเพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผู้คนโดยส่วนรวมทั่วไป กับเป็นอุทธาหรณ์ให้พึงระมัดระวังให้ดี เราอยู่ในโลกที่ศีลธรรมเสื่อมลงๆทุกวันครับ แม้แต่ธนาคารยังไม่ซื่อสัตย์ต่อลูกค้าเลยครับ ล่าสุดผมฟ้องธนาคารกรณีคล้ายๆกันกับกรณีของคุณakpomเลยครับ น่าจาเทียบเคียงกันได้เลยแต่ผมขอปิดบังชื่อธนาคารและลูกความผมนะครับเพราะโดยมรรยาท แต่จะเล่าให้ฟังเป็นอุทธาหรณ์เตือนสติกับเทียบเคียงเท่านั้นครับ:D:D

:):)กรณีของคุณ ซื้อจากการขายทอดตลาด ตามกฎหมายนั้นคุ้มครองผู้ซื้อครับ(มากเสียด้วยสิ) ที่คุณหนุ่มบอกว่าเป็นหน้าที่ของผู้ซื้อในการตรวจสอบทรัพยสิน ก็มีส่วนถูกครับแต่ไม่ทั้งหมด หมายความว่ากรณีของคุณเนี่ย ธนาคาร(โดยนักกฎหมายศรีธนนชัยภาษาบ้านผมเขาเรียกว่า เซียงเหมี่ยง) มันบิดเบือนครับผมไม่ทราบรายละเอียดมากนัก ดีไม่ดี บ้านที่ธ.ยึดนั้นอาจถูกต้องก็ได้ครับ แต่มันมีวิธีเฉไฉบิดเบือนโดยนักกฎหมาย ซึ่งคุณจะเห็นตัวอย่างบ่อยๆในส่วนของบักเหลี่ยมนั่นล่ะ บิดามานตะแบงได้ทุกเรื่อง ผมกลับมาได้ข่าวว่าฟรีทีวีบอกว่ารออาญา แต่พอเฮียประพันธ์ คูณมีขึ้นเวที บอกว่าข้อหาที่โดนลงโทษคือละเมิดอำเนาจศาล ลงเต็มสูบครับพี่น้องหกเดือนเต็มๆ งานนี้ทนายศรีธนนชัยติดคุกครับ อุทธรณ์ฎีกาก็ไม่ได้ด้วยสิโทษฐานละเมิดอำนาจศาลเนี่ย สั่งปุ๊ปก็ติดคุกปั๊ปเลยครับพี่น้อง เหอะๆๆ(กุว่าแระมิงต้องโดนสักวัน) ผมล่ะขำกลิ้งเลยครับ พลังประสานที่สามครับ(อำนาจคุณธรรมจากศาลครับพี่น้อง) ที่หนึ่งก็ที่กาลังเย้วๆอยู่หน้าสภาไงครับ ที่สองก็ที่ฝ่ายค้านกาลังถล่มอยู่ในสภาครับ สามก็ที่บอกนั่นล่ะ แบบนี้เชื้อชั่วตายสนิทแน่(อุ้ยๆๆๆนอกเรื่องได้ไงวุ้ย พอๆก่อง แหะๆๆ) ที่พูดเนี่ยหมายความว่าธ.แกล้งไม่รู้ไม่ชี้ เอารูปไปติดประกาศขายหรือแจ้งพนักงานบังคับคดีอย่าง แต่พอขายมันก็เปลี่ยนรูป อันนี้ถือว่าทุจริตนะครับ บางทีเจ้าหน้าที่(บางคนอาจมีส่วนรู้เห็นด้วย) เหมือนเคสที่ผมกล่าวถึงครับ เวลาประกาศขายมีรายละเอียดแผนที่ภาพถ่ายเสร็จสรรพ โฉนดพร้อมโอนอีกต่างหาก แล้วรีบปิดการขายโดยเร็วในราคาที่โดนใจมากๆด้วย(ราคานาทีทอง) ลูกความผมเจอมาแล้วครับ จนต้องฟ้องธนาคารนั่นล่ะ

แต่จะเชื่อไหม พอผมจะยื่นฟ้อง ไปตรวจสอบหลักฐาน ธ.มันเป็นของสิงค์โปรไปเกือบหมดประเทศสยามเราแล้วครับ ผมถึงได้คำตอบว่า มิน่าล่ะ มันถึงทำกับคนไทยเจ้าของประเทศได้ สุดท้ายธ.ก็ต้องคืนเงินครับ แต่ไม่ใช่ทำแบบที่คุณว่านะครับ :p:p:p

:)ต่อให้คุณแจ้งให้ธ.มันทราบ(เงินก็ได้ไปครบแระ) คุณคิดว่าธ.จาแจ้งศาลให้คุณหรอ ผมว่ารอชาติหน้าตอนบ่ายๆเลยล่ะ ร้องเพลงรอไปเลยครับ คุณเป็นผู้เสียหายโดยตรง กฎหมายคุ้มครองครับ ค่าเสียหายเรียกได้เต็มที่เลยครับ แต่ต้องพิสูจน์ให้ศาลเห็นว่าธ.นั้นทุจริตอย่างไร รีบไปเก็บภาพที่เขาบิดเบือนและหลักฐานทั้งหมดไว้เลยครับ ไม่งั้นคุณจะเสียเปรียบในเชิงคดีกับเขาเวลาขึ้นศาล แล้วลงลึกตามเลขคดีแดงไปเลยว่าเขาฟ้องโฉนดเลขที่คุณซื้อจากการขายทอดตลาดหรือไม่ แล้วเอาเลขโฉนดนั้นไปตามดูที่สำนักงานที่ดินอีกที คราวนี้คำถามที่คุณว่า ทำไมเจ้าของบ้านมันไม่คัดค้านการยึด รึว่าโฉนดมันมีแต่ที่เปล่าหรือมีสิ่งปลูกสร้าง คุณจะได้คำตอบ ว่าแท้จริงแล้วยึดผิดหรือไม่กันแน่หรือเป็นเยี่ยงรัยแน่ ซึ่งทั้งหลายทั้งปวงที่เล่ามาพอสังเขปนี้ เป็นหน้าที่โดยตรงของคนที่ประกอบอาชีพทนายความครับ แต่หากเราจาเดินเรื่องเองก็ค่อยๆทำตามที่บอกครับ ก็ต้องมีขลุกขละบ้างล่ะบวกกะมีเซ็งตามมาอีกเล็กๆล่ะ เล่นลงทุนปิดร้านไปตามเรื่องกันเลย แค่เขาแนะนำคุณก็เดินเข้ารกเข้าพงแล้วครับเสียเวลาทิ้งเฉยๆไปกี่เดือนแล้วครับ ธนาคารมันไม่โง่ครับ และไม่ยอมเสียเปรียบหรอก หากได้เปรียบมันก็เป็นอาชีพของคนพวกนี้อยู่แล้วครับ ผมคนหนึ่งที่ไม่เอาเงินฝากธนาคารหากไม่จำเป็นและไม่เป็นลูกหนี้หรือไม่ยอมเป็นลูกหนี้ของธนาคารครับ เขาเอาเปรียบเราทุกเรื่องและค้ากำไรเกินควร ลองคิดเล่นๆดูสิครับ เราเอาเงินไปฝาก เขาให้ดอกเบี้ยแค่ สองสามบาทต่อปี แต่เวลาคุณไปกู้เขาคิดดอกเบี้ย บวกเอ็มอาร์ๆอะไรของมันเนี่ยสิบกว่าบาท แบบนี้มันค้ากำไรเกินควรไปกี่เท่าครับ ไม่สมควรอย่างยิ่งที่ระบบนี้จะอยู่ในแผ่นดินศักดิ์สิทธิ์นี้อีกต่อไปครับ ผมเชื่อว่าคราวนี้จัดระเบียบใหม่คงมีใครหยิบเรื่องนี้ขึ้นมาจัดการกับพวกแบงค์หน้าเลือดแน่ครับ คุณก็เป็นคนหนึ่งซึ่งโดนแจ๊คพ็อทกับระบบที่พิกลพิการนี้ เงินที่สะสมหามาได้ หวังว่าจะหาที่อยู่ใหม่ในราคาเป็นธรรม กลับมาโดนอย่างนี้ ซ้ำยังไม่รู้จะทำไงอีก เอาใจช่วยครับ ขอให้มันคืนเงินให้คุณเร็วๆนะครับ แต่ที่เคยเห็นและมีประสพการณ์ พวกนี้ก็ได้แต่รับปากส่งเดชไปวันๆเท่านั้นครับ สารพัดที่เขาจะอ้าง(หลอกคุณ)มากมายร้อยแปดแสนประการเลยล่ะ เสนอไปแล้ว ผู้ใหญ่ยังไม่เซนต์ เรื่องยังไม่เข้ามา กำๆๆๆๆ ทำไมคุณเองนั่นล่ะไม่แจ้งศาลไปเลย มัวไปรอให้ธ.มันแจ้ง เหอะๆๆๆๆๆ ไปคิดเอาเองว่ามันจาทำไหม วันนี้ธนาคารมันเป็นของต่างชาติไปแล้วครับ พวกนี้ไม่มีเมตตากรุณา มีอย่างเดียวคือเอาเปรียบสถานเดียวและสถานเดียวครับ ทำอย่างรัยให้กุได้กำไรสูงสุด(ใครจะเดือดร้อนจะเป็นจาตายค่อยบ่อสนดอก ขอให้กำไรเปงแสนๆล้านต่อปีก็พอ เขาเอาเงินเป็นที่ตั้งมิได้เอาความเป็นธรรมหรือความถูกต้องเป็นที่ตั้งครับ มันถึงได้สู้กันอยู่สามประสานไงครับ ตอนนี้ผมเป็นฝ่ายเทพแล้ว ก่อนนั้นเคยเป็นมารมาก่อง เลยรู้วิชามารว่าเขาทำอย่างไร) ไปเริ่มนับหนึ่งใหม่เลยครับเอาให้จบในปีนี้(เป็นอย่างเร็วนะครับ ใครก็ตามทื่บอกคุณว่าจบเร็วกว่านี้ ให้พึงระวังว่าคุณจะเสียเวลามากกว่าที่ผมบอกคุณครับ ) ไปเตรียมงานก่อนครับ มาถึงก็ทำงานต่อเลยครับ นี่ล่ะครับประเทศไทย สยามเมืองยิ้ม(ไม่ค่อยจาออกแระอิอิ) :D:D:D:)

24. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    อ่านพี่จินนี่ตอบแล้วต้องยกนิ้วให้ ถ้ามีปัญหาอะไรสงสัยต้องรบกวนปรึกษาซะแล้ว

25. E30DET

631
    1
    18
    เมื่อวานหนีงานไปเดินเล่นในห้างเล็ก ๆ แถวติวานนท์
    เจออุปกรณ์ตัวนี้เข้า เห็นแล้วหยิบไปจ่ายตังค์เลย

เป็นอุปกรณ์ที่จะใช้คู่กับการเปลี่ยนน้ำยาแอร์บ้าน เห็นคุณ Professor บอกว่าดีกว่าใช้แคลมป์มิเตอร์
    เดี๋ยวจะลองแล้วเอามาให้ดูเพื่อเปรียบเทียบกันครับ ว่าก่อนเปลี่ยนน้ำยากับหลังเปลี่ยน ต่างกันแค่ไหน

ปล.ตอนนี้ขอซ่อมรถก่อนครับ เรื่องแอร์เอาไว้อีกซักพัก
    คุณยุทธรอผมสักแป๊บนึงนะครับ จะโทรไปรบกวน :D:D:D

26. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    คุณ E30DET ซื้อไม่บอกกันบ้างเลยนะครับ
    ที่จริงควรซื้อยี่ห้อ มิตซูบิชิครับ ราคาไม่ต่างกันมาก และควรใช้มิเตอร์ขนาด 5(15) ครับ
    ตัวในรูป ราคาไม่น่าจะเกิน 300-350 บาท
    ไม่ทราบว่าซื้อมาราคาเท่าไหร่ครับ ?
    มันเขียนไว้ ว่า กี่รอบ ต่อ kwh ครับ ?

การติดตั้ง ต้องระมัดระวังให้ตั้ง 90 องศาเป๊ะๆ ห้ามนอนราบกับพื้นแบบในรูป
    ต่อ Line กับ Neutral ด้านเข้าให้ถูกด้านด้วยไม่งั้นเพี้ยน
    ตรวจเช็คโดยการต่อไฟฟ้าเข้าเฉยๆ มันต้องไม่หมุน
    มิเตอร์ ห่วยๆ พอจ่ายไฟให้มัน มันก็จะหมุนแล้ว แม้ไม่ได้ต่อโหลด

27. E30DET

631
    1
    18
    ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ
    ถ้าคุณ Professor ไม่แจ้งวิธีใช้งานก่อน ผมจะทำใส่เป็นแผงไม้เคลื่อนที่แล้วใส่เบรคเกอร์ต่อสายแบบสำเร็จรูปเลยครับ
    ที่ตัวมิเตอร์เขียนว่า 600 R/kWh ครับ ค่านี้มีผลอย่างไรบ้าง รบกวนบอกเป็นความรู้หน่อยครับ

ซื้อมาราคาป้าย 355 บาท ลด 10 เปอร์เซ็นต์เหลือ 32X บาทครับ
    น้องที่ไปเดินด้วยกันซื้อแบบ 5(10)A มาด้วยราคา 28X บาทครับ
    พอดีมันมีไม่กี่ยี่ห้อและเหลือไม่กี่ตัว และเห็นว่าราคาไม่แพงเกินไป เลยซื้อมาลองใช้งานดูเล่น ๆ ครับ
    แล้วยี่ห้อมิตซูบิชิหาซื้อได้ที่ไหนครับ อาจจะไปหามาลองต่อแบบถาวรกับแอร์ที่บ้านเลยครับ

28. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ รุ่นแบบในภาพนี้เปล่าฮะ ผมมี 2 ตัว อีกตัวหนึ่งที่ทดสอบ
    ตัวในภาพนั้นซื้อมาทดสอบตอนแรกว่า 2 ตัวมันกันเท่ากันเปล่าว
    พอมันกินไฟเท่ากัน ก็เลยถอดเก็บไว้ใช้สำรองอะคับ

แหะๆๆ :eek::eek: แต่....พนักงานที่ทดลองเขาไม่ได้จดผลไว้อะคับ
    แล้วผมเองก็ไม่ได้อยู่ดูทดสอบด้วยอะคับ

ดีเหมือนกันคับพี่กบ ติดแบบถาวรได้เลยคับ

ตัวนี้ผมสั่งซื้อจาก คลองถมอ่ะคับ (ราคาไม่แพงคับ) แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไรอะคับ:cry::cry:
    ร้านแสงทองเจริญกิจการไฟฟ้า 02 622 7884
    อยู่ตรงที่จอดรถเก่า แถวๆ ธนาคารไทยพาณิตย์ตรงคลองถมอ่ะคับ
    (ตรงตึกที่จอดรถได้หลายๆ ชั้น แล้วทางขึ้นแต่ละชั้นโค้งแคบๆๆๆๆอ่ะคับ)

29. somjuk

somjuk New Member Member

4
    0
    0
    มีคำถามครับ
    1.แอร์รถยนต์ ke70ผมได้รื้อคอล์ยเย็นมาล้างครับ ที่ตัวเอกแพนชั่นวาล์วพิมพ์ตัวหนังสือไว้ว่า R134a
    แสดงว่าเป็นวาล์วของน้ำยา R134a ใช่รึเปล่าครับ แต่ช่างเติมน้ำยา R-12 ให้ตลอด
    ทำให้แอร์ไม่เย็นเท่าไหร่ใช่ไหมครับ
    2.แอร์บ้าน คอล์ยเย็นมีเสียงดังตอนฉีดน้ำยา เสียงดังแก๊กๆๆเหมือนกับตอนเราเปิดช่องฟรีซตู้เย็นน่ะครับ
    เป็นที่อะไรครับ และผมจะรู้ได้ไงว่าแอร์ขนาดกี่ตัน กินกระแสเท่าไหร่ เพราะที่ตัวคอมเพรสเซอร์ตัวหนังสือลบไปหมดแล้วครับ

30. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะคับ
    - วาวร์ถ้ามันระบุว่าเป็น R134a ก็ต้องใช้กับระบบน้ำยาแอร์ R134a คับ
    - Ke70 ผมจำไม่ได้ว่ามันเป็น Body ยังไงอะคับ แต่จำได้ว่ารถรุ่นนี้ใช้น้ำยาแอร์ R12 นิคับ
    - จากที่ถามว่าใช้วาวร์ R134a แล้วเติมน้ำยาแอร์ R12 เลยทำให้ไม่เย็น อันนี้บอกได้เลยคับ ว่าไม่จิงคับ
    มันต้องดูอุปกรณ์ตัวอื่นด้วยคับว่ามัน ok หมดเปล่า บางทีคอมหลวม, แผงคลอย์ร้อนเล็กเกินไป,
    ไดเออร์สกปรก, คลอย์เย็นของเทียม มันต้องไล่ดูทีละจุดคับ
    - ลองเปลี่ยนวาวร์เป็นของ R12 ดูคับ ว่าหายเปล่า ถ้ามันเย็นปรกติก็ ok จบ แต่ถ้าไม่เย็นก็ต้องไล่กันอีกที
    ยังไงก็ลองดูคับ ถ้าไม่หายก็เข้ามาถามกันอีกที จะได้ไล่ทำจุดต่อไปคับ

ที่ผมบอกว่าไม่จริงนั้นเพราะผมเองก็ลองรถกะบะ Isuzu ที่บ้านคับ ของเดิมเป็นน้ำยาแอร์ R134a
    ผมชอบลอง เลยปล่อยน้ำยาแอร์ออก แล้วจับเอาน้ำยาแอร์ R12 ใส่เข้าไป
    Oh... ความเย็นที่ออกมานี้ หูชาเลยคับ(มันเย็นมากๆ)
    แล้วก็มีรถ suzuki คาริเบียนอีกคัน ของเดิมออกมาป้ายแดง เป็นระบบ R134a ใช้ได้ 2-3 เดือน
    งง ว่าทำไมไม่ค่อยเย็น ไปเช็คที่ไดเออร์น้ำยาแอร์หายไปไหนฟะ ...ผมเลยเอาน้ำยาแอร์ R12 เติมเข้าไป
    เกือบ 2 ปีครึ่ง แล้วครับตั้งแต่ใส่ R12 เข้าไป ทุกวันนี้น้ำยาแอร์ก็ไม่หายไปไหน แถมแอร์เย็นโคตรรรคับ

แอร์บ้านต่อคับ ....
    - ตอนที่มันดังลองเปิดฝาพลาสติกหน้าคลอย์เย็นดูครับ ดูตรงที่แผงคลอย์เย็นรอบๆ ว่ามันเป็นน้ำแข็งอะเปล่าคับ เพราะถ้าคลอย์เย็นสกปรก
    ลมผ่านออกมาได้ไม่ดี ก็ทำให้ความเย็นมันไม่ออกไปไหน จุดตรงนั้นเลยเป็นน้ำแข็งได้ครับ
    - หุหุ:confused::confused: งั้นต้องเดาละคับว่ากี่ตัน หรือถ่ายรูปคลอย์เย็นกับ คลอย์ร้อน หรือตัวคอมแอร์ แล้วมาลงในกระทู้ดูคับ
    เผื่อเห็นแล้วจะได้บอกได้ว่าขนาดกี่ตันคับ:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้