D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ชอบคุณคับพี่จินนี่ สำหรับข้อมูลคับ เดี๋ยวช่วงเช้านี้ผมจะให้ชื่อบริษัทฯ เหล็กตามที่พี่แนะนำมา
    ให้ฝ่ายจัดซื้อโทรติดต่อดูคับ แล้วถ้าได้เรื่องราคายังไงแล้วผมจะ update ให้ฟังอีกทีคับพี่:D:D

2. enforce

2,041
    13
    38
    จัดให้ครับพี่กบ เดี๋ยวขอคำนวนราคาต้นทุนก่อนนะครับพี่:D:D
    แล้วถ้าเป็นถังแก๊ส รูปทรงโดนัท ละคับ :):):)
    เป็นยังไงคับในตลาดฮะ:confused:
    ราคากับความนิยมคับ?:confused:

3. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ถังโดนัทผมว่าออกมามันก็ขายได้นะ กับพวกรถ city car jazz yaris เนี้ยมันไม่มีที่วางจริงๆเลย
    ไม่แน่อนาคตอาจจะมีแต่รถพวกนี้วิ่งกันทั่วบ้านทั่วเมืองกันเลย

ปล. พี่เตอร์ถ้าพี่ต้องการหาหัววาล์วถังผมพอรู้จักคนนำเข้ามาได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มิถุนายน 2008
  4. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ดีครับ ถือว่าช่วยคนเดือดร้อน แต่ทำแล้วต้องคุ้มทุนนะครับ

ถัง doroidal tank หรือทรงโดนัท คิดได้แต่อย่าทำขายภายในประเทศเด็ดขาด
    พวกข้าราชการกังฉิน หากินกับเรื่องนี้จนทำให้ร้านขายอะไหล่เดือดร้อนกันมามากแล้ว
    รู้สึกจะถูกจับและปรับเป็นแสน ๆ เลยทำให้ตอนนี้ของตอนนี้หายาก ราคาว่ากันที่สองหมื่นกลาง ๆ ต่อใบ

ผมเพิ่งคุยกับอู่ติดแก๊สแห่งนึง บอกว่าถังโดนัทถูกนำเข้ามากองเต็มท่าเรือเลย แต่นำออกมาขายไม่ได้
    เพราะนักการเมืองและปตท.มีหุ้นอยู่ในบริษัทผลิตถังแก๊สของบ้านเรากลัวเสียผลประโยชน์ เท็จจริงประการใดไม่ทราบ...:p:p:p

5. :cool::cool:ช่วงนี้ไม่ได้เข้าบอร์ดมาหลายวัน..มัวแต่ยุ่งอยู่กับม็อบ((แอบเข้าไปทานข้าวฟรีในม็อบ))เข้ามาทีกระทู้เยอะเชียว และยังมีเรื่องปัญหาทางด้านเศรษฐกิจ ค่าครองชีพมาถกเถียงกันในบอร์ดอีกด้วย....ดีครับเปิดกว้างดี เรื่องแก็สตอนนี้มีปัญหามากคือนายทุนรายใหญ่(ที่ไม่ใช่พ่อค้ารายเล็ก)กักตุนสินค้าเกี่ยวกับแก็ส หลักๆคือ ถังแก็สและหม้อต้ม อุปกรณ์อย่างอื่นยังหาซื้อได้ตามปกติ:cool::cool:

:cool::cool:แนะนำคุณเตอร์ครับว่าตอนนี้สั่งแค่ถังแก็สกับหม้อต้มแก็สเข้ามาขายกินกำไรนิดหน่อยก็รวยเละแล้วครับ:cool:ส่วนเรื่องการผลิตเองนั้นเอาไว้ทำที่หลังก็ยังได้:cool:ยิ่งทำตอนนี้เลยยิ่งดี(คนวงในรู้)และยังมีอีกหลายอย่างที่คนทั่วไปยังไม่รู้(แต่ข้าน้อยพูดไม่ได้):cool::cool:

:cry::cry:ไอ้เรารึก็อยากทำการค้ามั๊ง...แต่ดันไม่มีทุน..มีแต่ข้อมูล กำจริงๆ:cry::cry:

6. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ขอวนกลับไปเรื่องแอร์ซักนิดนึงนะคับ อ่านได้แค่7-8หน้า ไม่ไหวคับ เยอะจิงๆ

ผมมีความรู้สึกว่าคอมแอร์เวลาทำงานจะค่อนข้างกินแรงเครื่องเยอะมากเลย ก็ถ้าขับช้าๆเปิดสวิชACก็รู้สึกน้องๆเอาเท้าแตะเบรกเลยคับ

ยิ่งตอนเครื่องเย็นไม่ต้องพูดถึงคับ เปิดปุ๊บมีเบาดับกันเลยทีเดียว ต้องรอเครื่องร้อนซักนิดนึง แบบนี้มันปกติรึเปล่าคับ รึผมคิดมากเกินไป

ถามว่าแอร์เย็นรึเปล่า ก็เย็นนะคับ แต่กลางวันไม่ไหว แต่ก็ไม่ได้คิดมากอะไรเพราะรถไม่ได้ติดฟิลม์ แต่อ่านไปอ่านมาต้องเริ่มคิดละคับ

EG3D คับ ขอบคุณคับ

7. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    คุณ ter ถ้าคิดจะทำถังแกส ทำเลยครับ คนรอซื้อของเพียบ แต่ต้องเร็วนะ ทำเท่าไรก็ไม่พอ หมั่นไส้พวกกันตุนเหมือนกัน
    ตอนนี้ราคาเท่าไรก็ขายได้ คนจะได้รู้จักถังยี่ห้อ coolman ดีไม่ดีแปะโฆษณา cold ไปกับถังเลย

จ่ายสดงดเชื่อ เดี๋ยวโดนชักดาบอีก

8. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ถังโดนัทคนหาเยอะ ราคายิ่งแพงหนักเข้าไปอีก แต่มันไม่ได้ มอก เลยทำให้คนที่ติดแล้วไม่สามารถไปแจ้งที่ขนส่งได้ เพราะตรวจสภาพรถจะไม่ผ่าน

ถ้ามีคนขาย ก็มีคนรอซื้ออยู่เยอะ คุณ ter ลองอ่านที่ gasthai.com ตรงส่วน กระดานซื้อขายดูสิ จะเห็นสภาพชัดเจนขึ้น

ร้านติดตั้งทุกร้านตอนนี้อยากได้ถังมากๆ

9. enforce

2,041
    13
    38
    จ้า ขอบคุณคับ ถ้ายังไงจะทำแล้วจะบอกลีอีกทีนะคับ เผื่อให้แนะนำเรื่องวาวร์ให้คับ:D:D

10. enforce

2,041
    13
    38
    อื่มมม ฟังแล้วเดี๋ยวผมขอลองเช็คเรื่องกฎหมายดูก่อนคับ แต่ถังโดนนัท
    เมื่อวานป่าให้ วิศวกรที่โรงงานเขียนแบบ ให้ช่างกลึงมาคำนวนแบบโมปั้ม,
    ฝ่ายเขียนโปรแกม CNC กัดแบบโมปั้ม,
    โดยเอายางอะไหล่มาเป็นตัวอย่าง แล้วคำนวนเนื้อที่ของงานเรียบร้อยแล้วคับ

แต่ผมดูแล้วทำไม่ยากคับ เพราะปั้มเหล็ก 2 ชิ้น แล้วจับมาใส่เครื่องเชื่อมซับเมิกร์ เท่านั้นเอง
    แต่มันยากตรง ทำแบบโม นี้แหละคับ เพราะถ้าทำไม่ดีเวลาปั้มออกมา มันจะเป็นรอยคีปยั่กๆ ที่ขอบเหล็ก
    แต่ถ้าผิดกฎหมายจริงๆ ก็คงบายอะคับ:cry::cry::cry::cry:

11. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณครับพี่หนุ่ม...บางบัวทอง:D:D:D
    ผมเช็คกับเพื่อนที่ญี่ปุ่นแล้วคับเมื่อคืนเอง เรื่องถังแก๊ส มันบอกมาว่าใช้ในประเทศเราไม่ได้ มันไม่เหมือนกัน
    คุยกับเพื่อนได้สักพัก เริ่มๆ งง:confused: ....คือ งง กว่าเดิมก็เลย สรุปว่า ใช้ไม่ได้
    เรื่องการนำถังแก๊สเข้ามาขายในประเทศ ก็จบประเด็นเลยฮะ :sad::sad:

แหมมพี่หนุ่มคับ ตอนที่ผมยังเรียนอยู่ ผมก็คิดเหมือนพี่ และตอนนี้ผมก็ยัง คิดอยู่ตลอดเวลาที่ว่าง
    ซึ่งตัวเราเองอยากจะทำอะไรซักอย่างแต่ยังไม่มีทุนพอ.....
    ช่วงที่ไม่มีทุน ผมว่ามันเป็นข้อดีมากๆๆ เลยนะคับ ช่วงนี้ก็หาข้อมูลข้อดี ข้อเสียในสิ่งที่เราอยากทำ
    ว่าทำไปแล้วมันคุ้มแค่ไหน มีตลาดลองรับไหม มีใครทำมั่งแล้ว หรือมีตัวแทนในประเทศยัง
    และ กำไรดีแค่ไหน ใช้เงินคงทุนเยอะไหม

แต่...ถ้าเราเกิดมีทุนอยู่แล้วคิดจะลงทุนทำอะไรซักอย่าง ส่วนมากเลยนะคับ
    ลงทุนทำเลย ...ทั้งที่ไม่ได้ศึกษาข้อมูลในตลาดเลย และก็ไม่ได้มองการณ์ถึงปัญหาที่จะเกินในอนาคต

ปัญหานี้เกิดกับที่บ้านผมตอนปี 2540 คับ ลุงผมชอบเล่นเครื่องบินบังคับ
    (ชอบโคตรๆๆ มี 20 ลำ เล่นคนเดียวด้วยนะคับ)
    แล้วช่วงเศรษฐกิจดีๆ ก่อนปี 2536 เงินที่บ้านผมหมุนดีมากเหลือใช้มากๆ เงินเหลือจนคุณลุงมาเนี่ย
    มาบอกป๋าผมว่าจะซื้อ Helilcopter มาใช้ ......:eek::eek: ป๋าไม่เห็นด้วย อีก 2 อาทิตย์ต่อมา
    มาบอกใหม่ว่า จะซื้อ Helilcopter มาให้เช่าที่พัทยา จากนั้นไม่ถึงปี ก็ซื้อ Helilcopter เข้ามาจิงๆ คับ
    ผมสรุปให้ฟังเลยนะครับ งานนี้บริษัทฯ เสียเงินค่าใช้จ่ายทุกอย่างเลยกับ Helilcopter ลำนี้เนี่ยนะคับ
    120 ล้านบาท ป๋าพึ่งเล่าให้ฟัง เมื่อเร็วๆนี้เอง เพราะตอนนั้นผมเรียนอยู่ เรื่องเงินไม่รู้เลยว่าหมดไปเท่าไร

เลยเป็น Case study ให้ผมมากๆๆๆๆ เลยคับ:):):):)

12. enforce

2,041
    13
    38
    ผมก็เคยใช้ EG 4 มาเหมือนกันคับ
    อาการเหมือนๆ ผมเลยคับ สุดท้ายคับ วิ่งๆอยู่ พอถอนคันเร่งเครื่องดับเลยคับ สตาด์เครื่องก็ไม่ติด
    หน้าคลัสมันจับคอมแอร์ไม่ปล่อยเลย ถอดปลั๊กไฟที่คอมแอร์แล้วหน้าคลัสก็ยังไม่คลายตัวออกจากคอมเลย
    ผมตัดสินใจหามีด แล้วก้มไปตัดสายพานแอร์ทิ้งเลยคับ รถถึงจะวิ่งกลับบ้านได้
    ถ้าผมจำไม่ผิด รู้สึกว่าคอมแอร์จะน๊อกนะคับ :confused::confused:

ตอบเลยนะคับ (ตอบให้มองในแง่ดีก่อนนะคับ):D:D:D
    - คอมแอร์มีเสียงดังผิดปรกติหรือเปล่าคับ
    - ลองเช็คน้ำยาแอร์ดูที่ตาแมวว่า น้ำยามากเกินไปปล่าวคับ
    (ถ้าน้ำยาแอร์มากไป คือตาแมวใสเลย ค่อยๆ ปล่อยออกดูคับ เพราะน้ำยาแอร์มากไป คอมแอร์ก็มีอาการดึงเหมือนที่เล่ามาเหมือนกันคับ)
    - รถเพื่อนผมก็ Eg3D คับรถสีดำด้วย(รถสี...ดูดความร้อนมากๆ)
    ฟิลม์ใสเลย ตอนกลางวัน ทำความเย็นได้ 4 องศาคับ เคทรนี้คือระบบแอร์รถสมบูรณ์

ยังไงก็ลองเช็คดูตามที่ผมบอกก่อนละกันนะคับ:D:D

13. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ พี่ยุทธก็ยุ...ให้ผมทำอีกคนแล้วนะคับเนี่ย...:D:D:D:D
    ถามใครที่รู้จัก เขาก็บอกเหมือนกันหมดเลย ว่าให้ทำเลย ....
    ถ้าป๋าผมทำจริงๆ ก็คงไม่ติด Coolman อ่ะคับ เพราะไม่รู้ว่าอนาคตจะมีปัญหาตามกับมาหาเราหรือเปล่า
    เพราะจากที่ฟังจาก พี่กบ พูดให้ฟังแล้วก็ยัง รังเล อยู่เลยคับ เดี๋ยวต้องขอเวลาศึกษาข้อมูลตลาดกับ
    ทางด้านกฎหมาย , ไม่รู้ต้องมีใบอนุญาติในการผลิตหรือเปล่าด้วยฮะ

ถ้าทำจิงๆ คงปั้ม แล้วเชื่อมทำสี แล้วก็ส่งให้ลูกค้าอีกทีคับ จากนั้นลูกค้าจะไปทำยังไงต่อ
    เราคงไม่เข้าไปยุ่ง เพราะถ้ามีปัญหาทางด้านกฎหมายจริงๆ บริษัทฯ จะได้ไม่ไปติดร่างแหกับเขาด้วย
    เพราะเรารับงานผลิตอย่างเดี๋ยวจะดีกว่า จากนั้นลูกค้าจะไปหาใครมารับรองถังก็เรื่องของทางนั้นแล้ว

ผมคิดงี้ ทางแง่กฎหมาย ถูกไหมครับ พี่จินนี่ :D:D:D

14. enforce

2,041
    13
    38
    แล้วไปขอ มอก ไม่ได้หลอคับพี่ ไอ้ถังโดนัทเนี่ยคับ :confused::confused:
    วันนี้ผมไปหาอู่ที่รู้จักกันมา จำได้ว่าเขามีถังโดนัทใช้อยู่ กะว่าจะเข้าไปดูถังโดนัทแบบของจิงว่ามัน
    เป็นเหล็กขนาดไหน เหล็กหนาเท่าไร พื้นที่ยึดเป็นไง

พอไปถึง...เขาบอกว่าพึ่งขายไปเมื่อวานนี้เอง:cry: เวนพลาดไปวันเดียวเองอ่ะ :sad::sad:
    เขาบอกมาเมื่อ 2 ปีที่แล้วซื้อมา 9 พันกว่าๆ แล้วเขาบอกว่าที่ขายทิ้งไปเพราะว่า.....
    เขาเอารถไปเติมแก๊สที่ปั้ม แล้วอัดแก๊สได้นิดเดียว อัดยังไงก็ไม่เข้า เกร์มันยังขึ้นไม่เต็ม แล้วช่วงที่อัดแก๊สอยู่
    วาวร์ที่ตัวถังมัน Blow แก๊สออกมาหมดเลย กระจายเต็มท้ายรถเลย พี่แกเลยตกใจโคตรๆ :eek::eek:
    ต่างคนต่างกระโดดวิ่งหนีกันคนละทาง เด็กปั้มก็วิ่งหนี พอไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็เดินกับมาที่รถ :p
    พี่แกทำการถอดถังโดนัท นั้นทิ้งไว้ที่ปั้มเลย บอกเดี๋ยวให้ลูกน้องมาเอา ไม่กล้าเอากลับ
    (ผมฟังพี่แกเล่า ผมยืนหัวเราะแทบกลิ้งเลยพี่ เห็นหน้าพี่เขาเล่าไปด้วย ผมนิโคตรขำเลย) :D:D:D

เขาบอกตอนนี้กลัว ระแวงตลอดเลยไม่กล้าใช้ เลยขายต่อให้พวกๆ กันไป 3 พันบาทเอง
    ป๋าผมบอกว่ามันไม่เกี่ยวกับถังแล้ว มันเกี่ยวกับตัว วาวร์ อาจจะเสื่อมสภาพ เพราะว่าในถังมันยังไม่เต็ม
    แล้วอัดไม่เข้าด้วย แล้วอยู่แก๊สก็ Blow ออก หลักการเหมือนๆ การเติมน้ำยาแอร์เลยคับ:D:D

ก็เล่าให้ฟังกันเล่นๆ คับ ขำๆๆ
    ท้ายนี้ ผมก็ขอหาข้อมูลเพิ่มอีกนิละกันคับ แต่ % ที่ป๋าจะทำ ตอนนี้มากกว่า 70% แล้วคับ:D:D

15. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :)ขอยืนยันข้อความนี้ของคุณกบว่าเป็นจริง ตอนนี้ไม่สามารนำเข้าถังโดนัทได้ ที่มีก็ที่เข้ามาแล้วหรือค้างสต็อคไม่ก็ลักลอบนำเข้ามาอีก ราคาก็แพงเวอร์ลิบลิ่ว ย้อนกลับไปที่เอเย่นต์ที่อุบลที่ผมกล่าวถึงที่ว่าโอนตังค์ไปสองแสนได้ถังธรรมดามาสองใบ พี่แกก็ได้ถังโดนัทมาด้วยในราคาสองหมื่นสามพันบาท(เฉพาะถังนะครับเวอร์สุดๆ มะก่อนแค่เจ็ดแปดพันเอง) :):)

:D เด๋วให้คำปรึกษาฟรีๆ เรื่องคิดจะผลิตถังโดนัทนี่ฝากบอกป๋าคุณเตอร์และคุณลุงคุณเตอร์ว่า....เลิกคิดได้เลยครับ ปัญหาในอนาคตที่จะตามมาสร้างความยุ่งยากเกินกว่าจะคาดคิดแน่ครับ ทั้งในแง่กฎหมายและอื่นๆ ที่มีอยู่ทุกวันก็ลักลอบซื้อขายกัน หรือแกล้งเอาหูไปนาเอาตาไปไร่ มีความเสี่ยงสูงไม่คุ้มกับการลงทุน ไม่ใช่ว่าขายไม่ได้นะ แต่เมืองไทย นักการเมืองห่วยๆมันออกกฎหมายว่าถังชนิดนี้มันผิดกฎหมายครับ ทั้งที่ต่างประเทศเค้าก็ใช้กันออกเกลื่อน(มีผลประโยชน์มหาศาลมาเกี่ยวข้อง หากจะลงลึกก็พวกที่กาลังกักตุนถังนี่ล่ะมันเสียประโยชน์) หากคิดที่จะผลิตให้ทำแบบธรรมดาทั่วไปที่เขาผลิตขายครับ เห็นคุยทับกันว่าแบบหนึ่งตะเข็บสองตะเข็บอะไรประมาณนี้ แต่มาตรฐาน มอก.ต้องมีครับ อันนี้ต้องเดินเรื่องก่อนเลย ซื่งผมเชื่อว่าไม่เหลือบ่ากว่าแรงป๋าคุณเตอร์ครับ :D:D

:D:D ถังที่ผมใช้อยู่ในเจ้าจินนี่นั้น เป็นถังนอกหนากว่าถังมาตรฐาน มอก.ที่ผลิตในนี้น่าจะเท่าตัว เพราะที่ลองเคาะดูดังตึกๆ แน่นๆ แต่ถังทำในนี้นั้น ดังก้องๆซึ่งบ่งบอกถึงความบางของเหล็กที่ใช้ผลิต แต่ถังที่ผลิตในนี้ ต้องผ่านมาตรฐานแรงดันที่มอก.กำหนด โดยมีการสุ่มเทสทุกๆ.........ใบ(จำตัวเลขไม่ได้)ที่ผลิต โดยนำถังนี้ไปบรรจุน้ำแรงดันสูงประมาณ(หากจำไม่ผิ ดนะครับพิมพ์สดๆไม่มีเวลาไปค้นข้อมูล แต่น่าจะเป็นแนวทางให้มองภาพกว้างๆได้) ๑๒๐๐ ถึง ๑๓๐๐ PSI ในห้องซึ่งสร้างขึ้นมาเป็นพิเศษกันแรงระเบิดแรงกระแทก หากผ่านมาตรฐานถังนั้นๆจะไม่เปลี่ยนรูป ไม่บิด งอหรือระเบิด แบบที่เคยเกิดที่บารซิลในรถโวลโว่(ระเบิดเพราะถังรับแรงดันมหาศาลของเอนจีวีไม่ไหว รถฉีกเละทั้งคันเลย ดีที่ไม่มีใครเจ็บตาย เอ็นจีวีแรงดันมหาศาลครับ น่าจะประมาณ๓๐๐๐PSI ซึ่งเกินมาตรฐานในการเทสถังแอลพีจีไปเกือบสามเท่าครับ แต่แรงดันแอลพีจีน่าจะประมาณแค่ ๑๐๐ PSI เท่านั้นครับ) ดังนั้นหากสายพานการผลิตมีการสุ่มเทสแล้วผ่านข้อกำหนดมาตรฐานนี้ สิบสองถึงสิบสามเท่าของการใช้งานปรกติ เราจึงใช้แอลพีจีได้อย่างปลอดภัยและสบายใจครับ

:D:D ใครก็ตามที่ พูดว่าเอ็นจีวีปลอดภัยกว่าแอลพีจี ให้พึงสังวรไว้เลยว่าคนที่พูดไม่รู้จริงหรือไม่มันก็กาลังโกหกเราอยู่ครับ(ระเบิดเวลาติดท้ายรถเราดีๆนี่เอง สังเกตไหมทำไมถังเอ็นจีวีถึงมีวาวล์อยู่ที่ต่ำแหน่งเดียวคือส่วนบนของถัง เหมือนถังอ๊อกซิเย่น นั่นล่ะเหตุผลที่เขาต้องไว้ตรงนั้นเพราะแรงดันมหาศาลของมัน) โดยเฉพาะเจ้าสอ ระ ยวย (กรรมกรข่าวที่มีเรื่องฉาวไร่ส้ม) ที่ทำตัวอวดเป็นรู้ไปทุกเรื่องโดยเฉพาะเอ็นจีวี บิดามานเชียร์นักเชียรหนาว่าดีเลิศประเสริฐศรีกว่าแอลพีจี แต่ผมฟันธงให้เลยว่านายคนนี้มานมั่วครับ อย่าไปเชื่อมาน วันๆไม่มีอะไรทำ เอาแต่ซื้อหนังสือพิมพ์หัวสี มาอ่านข่าวไปวันๆเท่านั้นครับ มีหัวไว้คั้นหูเท่านั้น ผมล่ะคนหนึ่งที่หมั่นไส้นายคนนี้สุดๆหากมันมาอุบลมะรัย จาเอาอุจาระปาหน้ามัน ลองให้รู้ว่ามาดิ รับรองเป็นข่าวหน้าหนึ่งแน่ผมทำแน่ครับพี่น้อง แค่พูดความจริงมานจะตายหรอ รึว่าไปรับเงินใครเขามา :D:D:D

:D:D:Dนอกเรื่องไปเยอะ กลับเข้ามาใหม่ หากจะทำแบบไม่ถาวร ควรทำลักษณะ เป็นผู้รับผลิตตามคำสั่งของลูกค้า(แต่อย่างหนีมาตรฐานที่ผมบอกล่ะ เกินไว้ไม่เป็นไร ต่ำกว่าเป็นเรื่องแน่ครับอันนี้ให้ควบคุมให้ดี) แบบนี้ก็ไม่ต้องเสี่ยงกับการถูกรีดไถจากข้าราชการเลวและนักการเมืองชั่ว ที่จะขอค่าหัวคิวในการออกใบอนุญาตประกอบการผลิตถังได้ แต่ก็นั่นล่ะ คุณเตอร์ผลิตถังน้ำยาแอร์อยู่แล้วนี่ ผมว่าอิงตัวนี้ก็น่าจะไปได้สวยครับ หากใจผม อยากให้เข้ามาอย่างถูกต้องเลยครับ เดินดีๆเข้าให้ถูกช่องทาง หมดไม่เท่าไรหรอกครับ ที่สำคัญได้ช่วยคนส่วนใหญ่ทั้งประเทศ ที่กำลังถูกพ่อค้าหน้าเลือดกักตุนถังแก๊ส ได้ข่าวว่าตอนนี้ปั่นราคากัน ค่าติดตั้งกระโดดไปที่ระดับเกือบสองหมื่นหรือกว่าแล้วครับ สำหรับระบบฟิกซ์มิกซ์พื้นๆ จากเมื่อก่อนแค่ต่ำกว่าหมื่นหรือหมื่นต้นๆเอง(หมายถึงราคาแค่ประมาณสามสัปดาห์ที่ผ่านมาเท่านั้นครับ) ยิ่งเร็วก็ยิ่งดีครับ ทางอิสาณ ลูกความผมเป็นเอเยนต์ใหญ่ส่งทั่วประเทศอยู่ครับ ตอนนี้ไม่มีของขายให้กับลูกค้าแล้วครับ ถังมาตรฐาน ๕๘ ลิตรครับ แรกๆผลิตออกมาแค่ขนาดเดียวก่อน ส่วนมัลติวาวล์บวกเกจผมเช็คราคาล่าสุด เมื่อวันจันทร์ที่ ๙ ที่ผ่านมา ราคาปลีกชุดละ ๕๐๐ บาทครับ ขณะเดียวกันหากตัดสินใจผลิตขายแล้ว ให้นำเข้าเลยครับ(มัลติวาวล์เกจอุปกรณ์อื่นๆ) ตรงจากญี่ปุ่นเลย เพราะคุณภาพสูงกว่าเกาหลี อินเดีย อิตาลี่ ตุรกี มากคนละเรื่อง:D:D:D

:D:D:D ข้อกฏหมายติดขัดตรงไหนถามได้ทุกเรื่องครับ หากผมอยู่อุบลยินดีตอบให้ทุกเรื่องครับ แต่ถ้าเงี่ยบไปก็แสดงว่ากาลังเดินทางหรือยู่ต่างจังหวัดครับอาจตอบช้าหน่อย ถึงเวลาต้องคืนให้แก่แผ่นดินนี้แล้วครับ ทำเหอะผลิตมาขายเหอะจาได้ช่วยคนไทยด้วยกัน และได้ตังค์ใช้ด้วย ขอให้ขายในราคาเป็นธรรมก็พอ คนไทยที่โดนปล้นค่าน้ำมันรอความหวังอยู่ครับ :D:D:D สนับสนุนอย่างหนักแน่นหนึ่งเสียงครับ :D:D:D

:mad: มะวานผมไปทำบุญ ไปกราบพระอริยะที่กราบได้สนิทใจที่อำนาจเจริญแล้วขอให้ท่านนั่งเจ้าสามห่วงที่เพิ่งได้มา ให้ท่านรดน้ำมนต์ให้เป็นศิริมงคลแก่ชีวิตครอบครัวหน้าที่การงานการเงินและทุกๆเรื่อง กับขอทำบุญร่วมสร้างเจดีย์กับท่านที่ยังขาดปัจจัยอีกเยอะก่อนที่ท่านจาเดินธุดงค์หายวับเข้าป่าอีกหน(ญาติโยมมาทั่วทุกสารทิศเลยครับไกลแค่ไหนก็มา บางรายเหมารถตู้มาปฏิบัติธรรมที่วันเลย มีเวลาคุยกับหลวงปู่แค่สองสามนาทีเอง ญาติโยมรอคิวเยอะจัดจริงๆทั้งที่ห้าโมงเย็นแระ) ขากลับแวะไปส่งพระอาจารย์ของลูกชายที่เขมราฐอีก(มะวานท่านมาฉันท์เพลที่บ้านครับ แล้วก็พาผมไปกราบอาจารย์ท่านที่อำนาจเจริญอีกที) ระยะทางไปกลับประมาณ๓๐๐กว่ากิโล ใช้น้ำมันไปเป็นเงิน๗๐๐ บาท(ลิตรละ๔๑บาทโดยประมาณ) เฉลี่ยตกเกือบ๑๗กิโลลิตร ใช้ความเร็วเฉลี่ย๑๐๐ถึง๑๒๐กิโลเมตรต่อชั่วโมง :p:p

:D:Dอยากรบกวนถามคุณยุทธ คุณหนุ่ม และเพื่อนสมาชิกที่ใช้สามห่วงอยู่ ว่ามันซดน้ำมันปรกติไหมครับ พรุ่งนี้ถังแก๊สคงมาจาไปติดแก๊สแระครับ อิอิ ก่อนเดินทางผมนำรถเข้าเซ็คเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเกียร์กรองน้ำมันเครื่องที่ปั๊มประจำ เครื่องยนต์ก็เดินเรียบนิ่งแห้งสนิท ไม่มีรอยคาบน้ำมันใดๆทั้งสิ้นครับ จนเจ้าจอยที่ดูแลรถให้ผมทุกคัน(หากผมไม่มีเวลาทำเอง)ออกปากว่าพี่ได้มายังไง สภาพมันถึงได้ดีอย่างงี้ แหะๆ ผมก็ได้แต่ตอบมันว่าคันนี้มันมาหาเอง เราไม่ได้ไปหา คันที่ไปหาดูแต่ละคันแล้วมันดูไม่จืดเลยจนถอดใจจาไปถอยป้ายแดงแล้ว คันนี้ไม่เคยอยากได้ แต่เจ้าของคะยั้นคะขอให้ลองขับดู ซื้อไม่ซื้อไม่ว่า พอได้ขับ ผบ.ทบ.ดันชอบก็เลยซื้อไว้เลยครับ จับมาสิบห้ากว่าๆเอง(ซึ่งอาจจะสูงไปหากเทียบกับกรุงเทพ แต่เป็นราคาที่ผมพอรับได้พอใจครับ) :D:D

16. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณครับพี่จินนี่ เดี๋ยวถ้ามีอะไร update ผมคงต้องรบกวนปรึกษาพี่จินนี่อีกครั้งนะคับ

17. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    หายไปอาทิตย์หนึ่ง
    ถึงกับจะทำถังเองแล้ว

มาสนับสนุนอีกเสียง
    ผมว่าทำถังธรรมดาไปก่อนก็ได้ ถังโดนัทเอาไว้ก่อน

เพื่อหลีกปัญหา คงต้องแตกเป็นบริษัทอีกอันหนึ่ง
    แล้วมาจ้าง coolman ทำ

ไม่รู้ตลาดเมืองจีนจะบูม lpg แค่ไหน
    ถ้า boom เมื่อไหร่ เราซวยแน่ๆ

18. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    95 หน้า จะอ่านหมดไหมเนี้ย - -" ตาลายๆ

ถามนิดนึงครับ ถ้าตอบไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ

คอมแอร์ เวลาตัด มันตัดแปบเดียวหรือตัดนานครับ ของผมตัดจนแทบจะมีแต่ลมเลยอะครับ มันเป็นปรกติไหมอะครับ (accord ท้ายก้อนเดียวครับ ปี 95 )

19. natth

natth New Member Member

3
    0
    0
    กระทู้แอร์ เปลี่ยน เป็นแก๊ส แล้วเหรอครับ รออ่านต่อครับ

20. enforce

2,041
    13
    38
    :D:D:D:D:D
    เรื่องการขาย ก็คิดไว้เหมือนที่ P. Professor แนะนำเลยคับผม
    เพราะไม่รู้ว่า ถังแก๊สทรงโดนัท ได้ปล่อยออกสู่ตลาดแล้ว จะมีปัญหากับมาถึงโรงงานผู้ผลิตหรือเปล่า
    ที่คิดไว้อีกอย่าง กะว่าจะทำเป็นรูปทรงโดนัทแล้ว ก็พนสีธรรมดา ขายออกเป็นถังเก่าญี่ปุ่น (ยังไม่แน่คับ)

เพราะคิดไว้ว่า ผลิตถังแก๊สขึ้นมาเรียบร้อยแล้ว ให้ บ. Lloyds Register Asia จำกัด
    มาทดสอบโดยใช้น้ำมันอัดเข้าไปว่า ถังเปลี่ยนสภาพที่เท่าไร, ทนได้สูงสุดแรงดันเท่าไร แล้วก็ออกใบรับรองให้คับ

เพราะตอนที่ผมผลิต Filter Drier, receiver tank ให้กับ Carrier ผมก็จ้างบริษัท Lloyd's
    มาตรวจสอบสินค้า แล้วก็ออกใบรับรองมาให้
    (เท่าที่ผมทราบว่า ใบรับรองของ Lloyd's สามารถใช้ในการส่งสินค้าออกไปอีกหลายๆ ประเทศได้)

ส่วนเรื่องถังแก๊สที่จะผลิตออกมานั้น ถ้าตรวจสอบโดย บ. Lloyd's ผมก็คิดว่าน่าจะดีกว่า
    หรือเทียบเท่า ม.อ.ก. บ้านเรานะคับ
    (มีใบ Cer ติดไว้ที่โรงงานซักใบ ผมว่าน่าจะช่วยได้ เผื่ออนาคตมีปัญหาอะไรขึ้นมาอ่ะคับ)

พี่ๆ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติม ก็รบกวนบอกกันด้วยนะคับ ขอบคุณคับ :D:D:D:D

21. enforce

2,041
    13
    38
    แหมมมมม :D:D:D ตอบให้ได้อยู่แล้วคร้าบบ กระทู้นี้ 80% เป็นเรื่องแอร์อ่ะคับ
    แต่พักหลังๆ มานี้ ไม่ค่อยมีใครเข้ามาถ้าปัญหาเครื่องแอร์ซักเท่าไร...กระทู้มันเงียบๆ ก็เลยเปลี่ยนเรื่องคุยไปมั่งนิดหน่อย หุหุ:D:D

กระทู้ช่วงหลังๆ นี้ ก็คุยเรื่องแอร์บ้าน ,หลังสุดนี้ก็เรื่องแก๊ส เนี่ยคับ.....

ตอบเลยนะคับ... คอมแอร์จะตัดนานหรือ ตัดแป็บเดียว หลักๆ เลยนะคับ
    มันขึ้นอยู่กับว่า คุณตั้งตัวปรับอุณหภูมิไว้ที่เท่าไรคับ....

สมมุติ... อุณหภูมิที่เราตั้งไว้ 20 องศา คอมแอร์ทำงานซักพัก แล้วความเย็นภายในห้องโดยสาร
    ได้ตามที่เราตั้งเอาไว้คือ 20 องศา ตัวเซนเซอร์อุณหภูมิ มันจะอยู่แถวตู้คลอย์เย็นคับ
    มันก็จะตัดการทำงานของคอม พออากาศภายในห้องโดยสารสูงกว่า 20 องศา เซนเซอร์ตัวนั้นก็จะสั่งให้
    คอมแอร์ทำงานต่อคับ จิงๆ แล้วความเย็นที่ออกมาจากช่องแอร์จะต่ำกว่า 20 องศาแน่นอนคับ
    เพราะห้องโดยสารยิ่งใหญ่ แล้วถ้าเปิดกระจกขับรถด้วยแล้ว การทำงานของคอมแอร์ก็จะเวลานานกว่าปรกติคับ

เหมือนๆ แอร์บ้านเลยคับ คุณตั้งไว้ 20 องศา ถ้าภายในห้องได้อุณหภูมิ 20 องศา คอมแอร์ก็ตัด
    แต่ถ้ามีการเปิดปิด ประตูบ่อยๆ ความร้อนนอกห้อง มันเข้ามาในห้องอยู่เรื่อยๆ อุณหภูมิความเย็นในห้อง
    ก็จะไม่นิ่ง คอมแอร์ก็จะทำงานตลอดจนกว่าความเย็นภายในห้องจะได้ 20 องศาคับ

TonRacing ถูกใจสิ่งนี้
  22. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ขอปรึกษา เซียนแอร์ทุกท่านครับ

พอดีอยากทำแอร์เป็นมั่ง ใครพอแนะนำ ยี่ห้อ และร้านที่ขาย เครื่องแว๊กกั้ม (อัดลมเช็ครั่วได้ยิ่งดีครับ)
    เกจวัดน้ำยา สายเติมครับ (อื่นๆแนะนำได้ครับ)
    อยากทราบ ยี่ห้อ ราคา เอาแบบหลักพันถูกๆแต่คุณภาพโอเค ก็พอครับ(ใช้กับรถตัวเองไม่ได้เปิดอู่)

ขอบคุณทุกท่านครับผม

23. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ร้านอมร ที่ดิโอลด์สยามมีทุกอย่างที่คุณถาม ราคาถูกกว่าที่อืนน

24. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณจินนี่ เครื่อง 1300 ได้ 17 กม/ล นี่ประหยัดสุดๆแล้ว ติดแกสโลด ของผม 1600 ตอนใช้น้ำมันได้ 13 นิดๆเอง

25. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ.....

ให้แบบกับพนักงานไปตอน 8:30 น.
    - ทำโมแม่ปั้ม
    - ปั้มขึ้นรูป
    ทำเสร็จ 11:00 น.

เอางานมาโชร์ให้ดูคับ ถังโดนัท แบบ Mini Mini:D:D

ผมลองเช็คดูคับ ว่าสามารถผลิตออกมาขายได้เปล่า ....
    เจอเอกสารทาง net เขาบอกว่า....ปลายปีนี้ถึงจะสามารถขายได้อย่างถูกกฎหมายคับ

26. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ที่ coolman นี่เสือปืนไวชัดๆเลย ถ้าทำได้แล้วปีหน้าสงสัยผมได้เป็นลูกค้าถังโดนัทคุณ ter แน่ๆ

แต่เวลาที่ว่ามายังไม่รวมเชื่อมนี่ครับ เชื่อมอีกนานไหม?

ปล จะเล่นแบบเบียร์ช้างไหม ขายถังพ่วงน้ำยา cold............ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

27. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ ไม่ขนาดนั้นนน หลอกคับพี่ หุหุ

- ถ้าเรื่องการเชื่อมนั้น จะช้าก็ตอนแรกที่ตั้งโปรแกมกับเครื่องคับ และก็ตั้งตัวฐานยึดกับตัวถัง
    และทดลองอีก เต็มที่ก็ไม่เกิน 2 ชั่วโมงคับ

- ถ้าเวลาในการเชื่อมถังโดนัทนั้นน่าจะมี 2 จุด คือจุดต่อของเปลือกรอบนอก กับรอบต่อที่วงใน
    มีแค่ 2 จุดเท่านั้นคับ เต็มที่ผมว่า ถังใบหนึ่ง ไม่น่าเกิน 5 นาทีคับ

- ตัวข้อเหล็กที่เป็นเกลียวที่ต้องใส่วาวร์อีก เชื่อมจุดนี้ก็ไม่น่าเกิน 1 นาทีต่อจุดนะคับ เพราะมันตัวเล็กๆ เอง
    ส่วนข้อต่อเหล็ก ผมใช้ CNC กลึง เวลาที่กลึงก็น่าจะไม่เกิน 2 นาทีต่อตัวนะคับ

- พ่นสีฝุ่นอีก + อบสีอีก เต็มที่ก็ไม่น่าเกิน 40 นาทีต่อ...น่าจะ 5 ใบต่อตู้อบนะคับ ผมไม่แน่ใจฮะ
    (ขึ้นอยู่กับตู้อบว่ามันยัด ถังโดนัทได้ทีกี่ใบด้วยคับ)

หุหุ พี่จะให้แถมขนาดนั้น ...คงต้องรอให้ผมใช้หนี้ bank หมดก่อนละกันฮะ :sad::sad::sad:
    ถ้าไม่มีหนี้ เตอร์จะจัดของแถมแบบไม่อั่นแน่นนอนฮะ ทำออกมาขายแบบตั้งราคาให้ขำๆ ไปเลยฮะ :D:D

28. enforce

2,041
    13
    38
    ลืมมม ........
    รบกวนพี่ๆ ทั้งหลาย อย่าพึ่งไปกระจายข่าวที่อื่นนะคับ ว่าผมจะผลิตถังแก๊สนะคับ
    เพราะยังไม่ได้เริ่มการผลิตจริง ผมกลัวว่า เดี๋ยวจะแห่กันมาติดต่อกันไม่หยุด....(ถังธรรมดาก็ขาดตลาด)

ถังทรงแคบซูน ทำง่ายคับ แต่...งานหลักที่รับทำอยู่ทุกวันนี้ก็เยอะจนทำไม่ทันเลยฮะ
    เดี๋ยวถ้าพร้อมในการผลิตหรือ ทำออกมาสำเร็จรูปแล้วพร้อมขายแล้ว ก็จะมาบอกให้พวกพี่ๆ ได้ทราบกันอีกทีละกันนะคับ

29. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    มีตำถามอีกแล้วครับ
    น้ำยา r134 จะเปลี่ยนไปใช้ cold134 เลยได้ไหมครับ ต้องระวังอะไรบ้างไหมครับ

แล้วการล้างคอยล์ร้อน ใช้พวก น้ำยา อาปาเช่ , ฯลฯ ล้างบ่อยๆ (เดือนละครั้ง) ได้ไหมครับ

ที่บอกใช้ เป็ด , วิม , ฯลฯ ล้างนี้ จะล้างบ่อยๆเช่น อาทิตย์ละครั้ง ได้ไหมครับ ( พวกน้ำยาล้างจานอะไรแบบนี้ได้ไหมครับ )

แล้วที่ล้างนี้ หลักๆ คือ ต้องการให้พวก ไอเสีย , คราบน้ำมัน , คราบสกปรก ออกใช่ไหมครับ

แล้วคุณเตอร์ ขาย น้ำยา r134 , cold134 ไหมครับ พอดีว่าอาเขาขายพวกอะไหล่แอร์อยู่อะครับ

ขอบคุณครับ ข้องใจอะไรเดียวมาถามอีกนะครับ :D

30. enforce

2,041
    13
    38
    - สามารถเปลี่ยนได้เลยครับ ถ่ายของเก่าออก แล้วก็เติม Cold134 เข้าไปเพียงจำนวน 40% จากน้ำหนัก
    ของปริมาณน้ำยาแอร์ตัวเดิม (หรือมองตาแมวจะง่ายกว่าเยอะเลย)
    - เดือนละครั้งก็ ok คับสำหรับการล้างแผงคลอย์ร้อน
    ( 2 เดือนครั้งก็ได้ ผมไม่แน่ใจว่าสารพวกนี้จะมีการกร่อนแรง มากน้อยเพียงใด)
    - น้ำยาล้างจาน ก็ดีเหมือนกันครับ 2 อาทิตย์ครั้งก็ได้ครับ
    - คราบท่อไอเสียมันไม่ได้ไปติดง่ายขนาดต้องล้างบ่อยๆ คับ นานล้างทีก็ได้ครับ
    ล้างปล่อยเดี๋ยวแผงรังผึ่งแอร์มันจะทะลุเสียก่อน :D:D:D
    - ขายน้ำยาแอร์ทุกๆ เบอร์ที่มีขายในโลกเนี่ยคับ หุหุ แต่น้ำยาแอร์ที่เบอร์แปลกๆ ต้องรบกวนโทรเช็คก่อนนะ
    คับ เพราะตอนี้ไม่ได้สต๊อกสินค้าไว้เลย กะว่าอีก 2 ปีก็จะเลิกนำเข้าน้ำยาแอร์แล้วครับ เพราะราคาน้ำยาแอร์
    ตอนนี้มันเละเหลือเกิน และอีกอย่างมีบริษัทฯ นำเข้ามากันเยอะเหลือเกิน ฟันราคากันเละเลย
    - แต่ถ้าเป็นน้ำยาแอร์ Cold ก็มีนำเข้ามาขายตลอดคับ
    - ถ้ามีอะไรก็เข้ามาถามใหม่ละกันนะครับ :D:D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้