D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. group

group New Member Member

3
    0
    1
    ผมมีปัญหาเรื่องแอร์อยู่ครับ คือว่า
    คอม แอร์อันกินกำลังเครื่องยนต์มาก ถึงกับบทำให้เครื่องดับได้(เดินเบาอยู่ประมาณ800-900รอบ )เสียงสายพานดังเลย
    แต่แอร์พอเย็นอยู่บ่างแต่ไม่ฉ่ำ
    ก่อนหน้านี้ได้เติมน้ำยาแอร์cold12ไป แรงดันด้าน low ประมาณ 60 ด้าน hi 250
    ตาแมวมองไม่เห็นอะไรเลย เหมือนมีคราบอะไรบางอย่างติดอยู่
    และที่ท่อแอร์ (น่าจะด้านlow) มีปลั๊กไฟตัวหนึ่งไม่ได้ต่อ
    ไม่ทราบว่ามีสาเหตุมาจากอะไรครับ
    แล้วจะแก้ไขได้อย่างไร

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ลองเช็คดูนะคับ :sad::sad:
    - คราบที่ว่านั้น ลองมองดูอีดทีว่า เป็นคราบเศษสกปรกหรือเปล่าคับ เพราะถ้าระบบแอร์
    มีสิ่งสกปรกชิ้นเล็กติดอยู่ เศษสกปรกที่ว่านั้นมันอาจจะไปติดอยู่ที่วาวร์หัวฉีดน้ำยา
    เลยอาจจะทำให้คอมทำงานแล้วมีอะไรมาติดขัดในระบบเลยทำให้คอมอัดน้ำยาไม่ไป
    ก็เลยทำให้ดึงเครื่องยนต์ก็เป็นไปได้คับ
    - ปลั๊กตัวดังกล่าว น่าจะเป็น สวิทย์ โลเพลส์เชอร์คับ (ถ้าน้ำยาแอร์ในระบบน้อยไป สวิทย์ตัวนี้จะทำงานโดยสั่งให้คอมแอร์ตัดการทำงานครับ

อันนี้ผมสอบถามเพิ่มนะคับ จะได้วิเคราห์ปัญหาได้ถูกคับ:sad::sad:
    - หรือน้ำยาแอร์มากเกินไปหรือเปล่าครับ ลองเช็คดู ถ้าตาแมวมันใสเลยก็น้ำยาแอร์มากไป มันเลยดึงเครื่องยนต์
    - เติมน้ำยา Cold12 ไปนานซักเท่าไร ถึงจะเจอปัญหาดังกว่าครับ
    - ก่อนหน้าที่จะเติม Cold12 อากาศแอร์รถเป็นยังไงคับ

3. group

3
    0
    1
    - ตาแมวมีคราบสีน้ำตาลเกาะบริเวณด้านใน แต่พอมองเห็นน้ำยาอยู่บ้าง (ไม่น่าจะมีฟองอากาศเลย ถ้าน้ำยาแอร์มากเกินไปสามารถปล่อยออกได้โดยตรงเลยไหมครับ)
    - เติมน้ำยาcoldมาประมาณ 1 เดือน
    - ก่อนหน้านี้ก็มีอาการอยู่ คอมแอร์ดึงแรงเครืองยนต์มาก
    อาจเป็นเพราะน้ำมันคอมรึป่าวครับ

ขอบคุณมากครับ

4. สวัสดีครับทุกท่าน
    พี่จินนี่ครับ ราคาที่บอก ผมก็คิดว่าสูงไปหน่อยครับ เพราะเป็นเครื่อง 1300 ถ้าราคานี้แต่เป็นเครื่อง 1600 ผมว่าค่อยน่าสนใจหน่อย ถ้าทำได้ ลองต่อราคาลงซัก 30000 บ. เอาไว้เป็นค่าเปลี่ยนเครื่อง 1600 พร้อมเกียร์มาใส่น่าจะดีกว่า 1300 เหมาะกับในเมืองมากกว่า เรื่องช่วงล่างของ 1300 ไม่แน่ใจว่ามันเหมือนกับ 1600 หรือเปล่า เคยได้ยินว่า 1300 จะยวบยาบกว่า 1600 เพราะน้ำหนักเบากว่า
    ที่ทำงานเพิ่งซื้อรุ่น 1300 มาราคา 120000 บ. ครับ ราคาเริ่มขึ้นเพราะคนซื้อเอามาติดแก๊สกัน รุ่นนี้มันใช้แก๊สแล้วปัญหาน้อยมาก

อยากสอบถามว่าดิสเบรค 4 ล้อ 3600 บ. ของเลวิ่นนี่หาของยากไหมครับ และได้มาทั้งดุมเลยไหมครับ พี่ชายเคยซื้อ disk คู่หลังพร้อมโชคมา 4000 บ. .ใส่แล้วเบรคมั่นใจกว่าดรัมของเดิมมากเลย

5. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะคร้าบบ
    - ตาแมวที่เห็นเป็นคราบสีน้ำตาล วิเคราะห์ได้ 2 อย่างคับ
    --- น้ำมันคอมมากไป
    (น้ำมันคอมในระบบ จะมีอยู่ในปริมาณ 200 - 250 cc. แล้วแต่ขนาระบบแอร์ใหญ่หรือระบบเล็ก)
    --- ระบบแอร์ไม่สะอาด (เปลี่ยนไดเออร์ แล้วลองดูเช็คดูใหม่คับ)

- สามารถปล่อยเองได้ครับ ปล่อยทางด้าน Lo ค่อยปล่อยให้ตาแมวมีฟองอากาศวิ่งนิดหน่อยพอคับ
    - คอมแอร์มีอาการดึงเครื่องยนต์อยู่แล้ว ก็มีสาเหตุที่ผมเจอๆ มานะคับ....
    --- น้ำมันคอมเกดรต่ำ (ของปลอม) ถ้าใส่น้ำมันคอมเกดรต่ำเข้าไปในระบบ ใช้งานได้สักพัก 1 - 3 เดือน
    ภายในคอมจะกลายเป็น กาวเหนียวสีออกดำๆ เพราะน้ำมันคอมปลอมเจอกับน้ำยาแอร์เย็นๆ แล้วมัน
    จะแปลงสภาพกลายเป็นกาวคับผม เลยเป็นสาเหตุให้คอมแอร์ทำงานไม่ออก เลยมีผลทำให้ดึงเครื่องยนต์มากคับ
    :D:D:D:D

6. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีเช่นกันครับพี่ :D:D
    ผมใช้ levin มาก่อน เรื่องราคาอะไหล่ Levin ก็พอมีความรู้อยู่บ้างคับ
    ตามที่พี่ถามเรื่อง ดิสเบคร Levin 4 ล้อ 3600 แพงคับ ผมเคยซื้อมา ตัวดีสอย่างเดี๋ยวคู่หน้า
    800 บาทคับ ถ้าผมจำไม่ผิด จะต้องเอาดุมตัว levin มาด้วยนะคับ
    เพราะจานดิส levin มันใหญ่กว่าของ ae100 ใส่แล้วมันจะติดตัวคาริเปอร์
    (แต่จากที่ผมใช้มานะพี่ เบครแล้ว Feed ตลอด จอดรถที ควันไหม้นี้ถ่วมรถประจำคับ)

แชร์ความคิดเห็นเรื่องเบคร toyota หน่อยนะคับ
    ผมไม่เข้าใจเหมือนกันนะคับ รถ Toyota เกือบทุกรุ่นเลย รวมไปถึง Camry ตัวเก่า ตัวใหม่ เกรนเวียด้วย
    ผมขับทีไร จานคด ทุกคันเลย รถ toyota 5 คัน พอคนอื่นมาขับต่อ เบครทีพวงมาลัยนี้สั่นเลยอ่ะ
    (อาจจะเพราะผมขับรถเร็วแล้วก็ เบครหนักด้วยหรือเปล่า? )
    แต่ขับ Honda จานเบครก็ไม่คด เร็วเท่า toyota เลยฮะ แต่จะ Feed บ่อยไปหน่อย

พอขับ bmw e30 เออเบครแม่งทนดีแหะ จานเบครคด ยากมาก เบครก็ไม่เคย Feed เลย
    ผมเลยคิดว่า วัสดุจานเบครที่มาทำใน BMW ต้องโคตรเกดรดีมากๆ เลยคับ

ตัว E60 ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน ได้ลองเบครแบบไม่ได้ตั้งใจคือ...
    ผมขับอยู่ที่ความเร็ว 200Km แล้วมีรถเปลี่ยนเลนตัดหน้า ผมนี้กดเบครตัวโก่งเลย
    กะว่า จานเบครแม่งคดแน่ + เบคร Feed แน่ๆ เลย Oh เบครหยุดได้ดังใจจานก็ไม่เป็นไร เบครก็ไม่ Feed สุดยอดดด:D:D

ตั้งแต่ใช้รถมาหลายๆ ยี่ห้อ ก็มี BMW เนี่ยครับ เรื่องระบบเบคร ผมนี้โคตรประทับใจสุดๆๆ:D:D

7. group

3
    0
    1
    ขอบคุณมากๆพี่เตอร์

8. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เรื่องมันเกิดนานแล้วครับ พอดีจะไปซื้อแค่ช็อคกับสปริงมาเปลี่ยนครับ แต่ตาไปเหลือบเห็นอยู่ที่ร้านก็เลยถามราคาดู

แต่เรื่องราคามาคิดอีกทีจำไม่ค่อยได้แล้ว รู้แต่ว่ายกทั้งสตรัทติดดิสก์ มาทั้ง 4 ล้อไม่เกิน7000 ครับ (มีช็อค+สปริง+ดุมล้อ+จานเบรค+คาลิปเปอร์+สายเบรคมือ)

เรื่องความต่างไม่ค่อยเห็นผลครับ อาจจะเพราะไม่ได้เปลี่ยนหม้อลม+ตัวกระจายแรงดันน้ำมันเบรคหรือเปล่าก็ไม่ทราบ
    รู้แต่ว่าพอซื้อมาเสร็จ เจ้าของรถต้องควักกระเป๋าไปจ่ายค่าล้อแม็คอีกชุดนึง เพราะล้อเดิมมันติดคาลิปเปอร์เบรค
    มันยังบ่นเลยว่าซื้อเบรคถูก แต่จ่ายค่าแม็ค(มือสอง) แพงกว่าค่าเบรคอีก 555 :cry::cry::cry:

9. E30DET

631
    1
    18
    คุณปีเตอร์ชม BMW แบบนี้ ระวังพี่จินนี่มาเกทับนะครับ
    รถเรโนลต์ระบบเบรคก็ไม่เป็นสองรองใครนะ...สิบอกไห่

ลืมบอกไปว่าการเลือกผ้าเบรคก็มีผลต่อการเบรคนะครับ
    รถคันเดียวกัน ใส่ผ้าเบรคต่างกันตามวาระ (จริง ๆ ก็คืองบประมาณในกระเป๋าขณะนั้น) ยังให้ความรู้สึกในการเบรคต่างกัน

E30 ของผมตั้งแต่ซื้อมาใช้ผ้าเบรคเบนดิกรุ่นอัลติเมท ราคา 4100 บาท ซื้อร้านอะไหล่แถวบ้านลด 30% แล้วเหลือเกือบ 3000 บาท
    คนขายยังไม่เชียร์ให้ใช้เลยเพราะมันแพง แต่ผมใช้ชุดนึงประมาณ 3 ปี ตกแค่ปีละ 1000 บาท
    มันคุ้มกับความปลอดภัยที่เราได้รับจริง ๆ ครับ

10. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    ขอใช้สิทธิพาดพิงหน่อย อิอิ แต่นอกเรื่องนิด

:D:D:D ผมไม่เคยเบรคคดหรอกครับ อิอิ อิ ขนาดปล่อยพวงมาลัยเบรคยังหัวทิ่มลงไปเลยไม่มีเป๋ด้วย ยิ่งตอนนี้เลิกขับเร็วแล้ว ส.บ.ม.ย.ห. หยุดได้ทุกสถานะ อิอิอิ เพิ่งกลับจากชลบุรี แวะกรุงเทพเพื่อหาอุปกรณ์ติดแก๊ส แต่......:rolleyes::rolleyes::mad::mad::mad:พวกเล่นกักตุนของโดยเฉพาะถังแก๊ส ไม่ขายลูกเดียว ทั้งที่เห็นกอ งท่วมหัวอยู่ตรงหน้า มานจาขึ้นราคาก็ไม่ว่า แต่ดันบอกว่าหมด เป็นทั้งประเทศพวกพ่อค้ากักตุนเนี่ย เด๋วพ่อหมั่นไส้เอาถังในครัวมาใส่ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย เหอะๆๆๆ ตุนนักหรอ อิอิ :D:D:D

:D:Dหม้อต้มที่คุณกบโพสต์ก็ไม่มีเลยสักใบ กะว่าจาไปสอยมาใช้ซักหน่อย คุณกบซื้อมาเอาไปติดรถอะไรหรือยังครับ หากยังจาปล่อยต่อไหมครับ ผมสนใจที่จารับไปดูแลต่อ ผมหาซื้อไม่ได้เลยไปทริปนี้ได้แค่อะไหล่กระปุกฉีดน้ำของสามห่วงสองตัวติดรถกลับอุบล ต้องรอของลงเที่ยวหน้า(คงเป็นเดือน) รออยู่ครับ เด๋วเย็นๆมาเปิดดู ไปทำงานก่อง :D:D:D

11. E30DET

631
    1
    18
    ช่วงนี้ร้านไม่ปล่อยของจริง ๆ ครับ ผมขับรถผ่านร้านขายอะไหล่แก๊สมีถังกองเต็มเลย
    พอโทรเข้าไปบอกว่าหมด ไม่มีของ... ดู ดู้ ดู.. ดูมันทำ
    ของมือสองก็เลยอาจขายดี ราคาขึ้นตาม เลยทำให้พี่จินนี่หาของไม่ได้

หม้อเทวดาของผมยังอยู่ครับ ตั้งใจจะหาทางใส่ลงไปในรถตัวเองให้ได้
    อาจต้องมีการโยกย้ายอุปกรณ์แบบพี่จินนี่ก่อน แต่ไม่เกินความสามารถเด็กฝึกงานแบบผมหรอกครับ :D

เดี๋ยวถ้าว่างภายในอาทิตย์นี้จะวิ่งไปเซียงกงบางนาดูให้ครับ
    พอดีจะไปซื้ออะไหล่มาซ่อมรถตัวเองพอดี แต่ไม่รู้ว่าจะมีของหรือเปล่า
    เห็นกระทู้ใน gasthai บอกว่ามีเป็นกอง ราคาแค่พันเดียว แต่ผมไม่อยากเชื่อครับ
    http://www.gasthai.com/boardgas/html/A36950.html
    ถ้ามีแล้วราคาไม่เกิน 3000 บาท พี่จินนี่สนใจหรือเปล่าครับ จะได้สอยมาให้เลย
    อ้อ... คุณหนุ่ม บางบัวทองด้วย เห็นถามหาอยู่เหมือนกัน ถ้าสนใจโพสไว้เลยครับ

แล้วตกลงพี่จะซื้อสามห่วงจริงหรอครับ ถึงได้ซื้อกระปุกน้ำไว้รอเลย...
    แถมซื้อเป็นคู่อีกตะหาก.... แจ๋วจริงเลยพี่ผม.... 555 ;););)

12. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ ผมจับมาได้ทั้งชุดหน้าเลยของ levin 3800 บาทคับบบ ปีที่แล้วเองฮะพี่ ก่อนขายรถไปได้ 5 เดือน :D:D:D

พี่ใช้ผ้าเบครได้โคตรนานเลยคับ ตอนผมใช้ levin 7 เดือนผ้าเบครผมก็หมดละ
    ถ้าเป็น E30 ใช้ได้เกือนๆ ปี ของผมผ้าเบครถึงจะหมดฮะ เป็นจานดิสแบบมีช่องระบายความร้อนด้วยฮะ

13. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ ผมจับมาได้ทั้งชุดหน้าเลยของ levin 3800 บาทคับบบ ปีที่แล้วเองฮะพี่ ก่อนขายรถไปได้ 5 เดือน :D:D:D

พี่ใช้ผ้าเบครได้โคตรนานเลยคับ ตอนผมใช้ levin 7 เดือนผ้าเบครผมก็หมดละ
    ผมใช้ผ้าเบครยี่ห้อดังๆ ในตลาดเกือบทุกยี่ห้อเลยนะคับ มีประทับใจสุดก็เป็นของยี่ห้อ national Gold
    อันนี้แจ่มจริงพี่ ขี้ขม่าเบครก็น้อยด้วย แล้วก็ Feed ไม่บ่อย

ถ้าเป็น E30 ใช้ได้เกือนๆ ปี ของผมผ้าเบครถึงจะหมดฮะ เป็นจานดิสแบบมีช่องระบายความร้อนด้วยฮะ
    ผมใช้ผ้าเบครของเดิมของมันอย่างเดียวเลยคับ หนึบดีฮะ

ผมคิดไว้เลยนะพี่ ถ้าพอมีเงินเหลือเมื่อไรนะ จะซื้อชุดเบคร Brembo มาใส่สักครั้ง
    อยากรู้จริงๆ ว่ามันมีดีอะไรฟ่ะ ทำไมราคาแพงเหลือเกิน :confused::confused::confused:
    (ไม่รู้ว่าผมคนเดี๋ยวเปล่านะพี่ ใช้ผ้าเบครโคตรเปลืองเลย แหะๆๆ:cry::cry:)

14. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    มายืนยันว่า ระบบเบรค E60 เบรค ดีมากๆ เคยลองขับรถเพื่อนแตะเบรคนิดเดียวมันหยุดเลยอะ
    จานเบครมันใหญ่โตเหลือหลายเลยอะ

15. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ผมใช้ผ้าเบรคติดรถ 7 ปี 120,000 กม ยังไม่ยอมหมดสักที สุดท้ายไปเปลี่ยนแถวๆ 160,000 เห็นจะได้

ใช้คุ้มไหม ใช้ผ้าเบรค tota เดิมๆ

16. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธ..พูดจริงๆ อ่ะคับ พี่ใช้ผ้าเบครหน้า 120,000 กม. แล้วยังไม่หมดจิงๆ หลอฮะ :eek::eek::eek:

ใช้รถยังไงอ่ะพี่ .....งง จิงๆนะเนี่ย เวลาขับรถ พี่แตะเบครมั่งปะเนี่ย:eek::eek::eek:

17. enforce

2,041
    13
    38
    ถูกกกกคร้าบบบ

ผมเพึ่งนึกได้คับ bmw e60 ตอนที่ระบบมันเตือนให้เปลี่ยนผ้าเบครหลัง อยู่ที่ 47000 กิโล
    ตอนนี้รถวิ่งไป 52,000 กิโลแล้วเบครหน้า ก็เตือนว่าให้ไปเปลี่ยนเบครหน้า

อื่มม เป็นรถคันแรกที่ผมได้ ใช้ผ้าเบครได้นานขนาดนี้ฮะ

และก็มี ซูซูกิ คาริเบีย อีกคันฮะ ตอนนี้วิ่งได้ 3 หมื่นกว่าโลละ ผ้าเบครหน้าก็ยังไม่หมด

แต่... งง คับ ว่าทำไมตอนขับรถ Levin ผ้าเบครมันหมดเร็วมาก จิงๆ นะคับ:confused:

.....พอดีไปเจอ Clip vdo ของ BMW 530i (E60)
    วิ่งจาก 0 - 200Km ใช้เวลา 25 วินาที ดู Location แล้วนะจะเป็นเมืองไทยด้วยฮะ
    ลองเข้าไปดูฮะ [media]http://www.youtube.com/watch?v=ppdYGNVYI7Q[/media]
    (งง ว่าทำไม ไฟเบครมือมัน show ค้างอยู่ แล้วมันวิ่งลื่นขนาดนี้ได้ไง )

18. จินนี่

398
    0
    0
    :D:D:Dขอบคุณครับคุณกบ แต่ผมจะลงมาอีกเร็วๆนี้ครับ ดูไว้หลายคันแล้วครับไม่รีบ วันนี้ก็ไปลองขับคันหนึ่ง ผบ.ทบ.ก็ชอบ สงสัยคงคันนี้ล่ะ อิอิ ศึกษามาพอสมควรแล้ว เห็นทีต้องเปลี่ยนมาเป็นสามห่วงแล้วครับ(ไม่ใช่สิ ซื้อมาเพิ่มประชดน้ำมันขึ้นราคาอิอิอิ) ราคาคันที่ว่าก็โดนใจชะมัด แถมเป็นรถบ้านแท้ๆอีก :D:D

19. enforce

2,041
    13
    38
    พี่จินนี่คับ ผมพึ่งคิดได้เรื่องถังแก๊ส ตอนช่วงปี 2540 เศรษฐกิจไม่ดี รถกระบะส่งของที่บ้าน
    ป๋าผมจับเปลี่ยนเครื่องยนต์ แล้วก็มาติดตั้งแก๊สเองคับ เป็นหม้อต้มยี่ห้อ webber
    ถังบรรจุแก๊สนั้น ของผมใช้ถังน้ำยาแอร์แทนคับ เอาโยนไว้มุมกระบะหลัง
    แล้วก็ใช้ต่อท่อทองแดงเอา โดยใช้เกรียว 2 หุนตัวเมียที่ปลายท่อ
    แล้วก็ขันเข้ากับวาวร์หัวถังน้ำยาแอร์ได้เลยคับ พอแก๊สหมด ก็ขันเกียวออก แล้วหิ้วถังน้ำยาแอร์ไปเติมแก๊ส
    เอาคับ

บอกเผื่อไว้ เผื่อพี่หาซื้อถังแก๊สกันไม่ได้คับ ใช้ถังน้ำยาแอร์ได้เลย :D:D:D

20. E30DET

631
    1
    18
    อืมม.. เพิ่งนึกได้ว่า 3 ปีที่ว่าเนี่ย ผมใช้รถ 2 คันสลับกันนะครับ
    มันก็เลยเหลือแค่ปีครึ่ง กับระยะทางไม่เกิน 5 หมื่นโล... เปลืองเหมือนกันนะเนี่ย :p:p:p

เบนดิก รุ่นอัลติเมท ดีมากครับ แต่ฝุ่นดำ ๆ ติดล้อเยอะมาก
    เห็นของ National รุ่นอะไรไม่รู้ที่เป็นสีชมพู ใคร ๆ ก็ชมว่าดี แต่ผมยังไม่เคยใช้
    เคยใช้แต่รุ่น Eco ของ National ใช้ได้ไม่ถึงสองเดือนต้องถอดทิ้งเลย คุณภาพแย่มาก ๆ ๆ ๆ ๆ (แต่ราคาดีมาก ๆ ๆ ๆ:D)

21. E30DET

631
    1
    18
    งั้นเดี๋ยววันนี้หรือพรุ่งนี้ผมจะวิ่งเข้าเซียงกงบางนา จะลองหาหม้อเทวดามาฝากพี่ซักใบก็แล้วกัน

เมื่อก่อนเดินบ่อย ผมชอบเดินวันเสาร์ ได้ของดีราคาถูกเยอะ ใจเย็น ๆ ไม่รีบร้อนซื้อ ค่อย ๆ หาของสภาพดี ๆ ราคาถูก ๆ
    แต่ตอนนี้เลิกแต่งรถแล้ว เวลาไปก็จะแว็บไปช่วงเวลาทำงาน หาอะไหล่มาซ่อมรถ เอาแบบสภาพพอใช้ได้ ราคาไม่เวอร์เกินไป ผมก็ซื้อแล้ว
    งวดนี้จะไปซื้อปั๊มคลัทช์บนของฮอนด้า จะเอามาใส่กับ E30 (แปลงปั๊มบนมาเพื่อทำให้เหยียบนิ่มขึ้น)

แต่สงสัยราคาตอนนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้ว เพราะอะไหล่ใหม่ก็แพง อะไหล่เก่าก็เลยขายดี แถมยังหาสภาพสวย ๆ ยากอีกต่างหาก :sad::sad::sad:

22. tompim

tompim New Member Member

2
    0
    0
    ต้อมครับ

อยากรบกวนปรึกษาหน่อยนะครับ
    คือผมใช้รถ ac94 แอร์ไม่เย็นก็ไปซ่อมที่ร้าน ช่างก็ไล่ระบบให้ดูปรากฏว่าไม่มีน้ำยาในระบบ ปรากฏว่าตู้รั่ว
    ช่างก็จัดการซ่อมตู้รั่วพร้อมอธิบายอายุการใช้งานของตู้(ตังค์ยังไม่มีเปลี่ยน)
    หลังจากนั้นราวอาทิตย์เนื่องจากรถของผมไม่ค่อยได้ขับบ่อยนัก (2-3วันออกที)
    พอขับแล้วเปิดแอร์ต้องขับไปสักพักบางที 2หรือ5 (นานสุดเกือบ 10 นาที)
    หรือเปิดแอร์เลขสูงๆ แล้วไล่เป็นเบอร์1 ความเย็นจึงจะมา
    ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรหรอครับอาการแบบนี้ รั่วก็ไม่น่าจะใช่เพราะมันก็เย็นปกตินะ
    โทรถามเพื่อนที่เป็นช่างมันบอกว่าเทอร์โมห่างกันไปหน่อย ไม่เข้าใจ เลยขอคำปรึกษาด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

23. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    National NAP ครับ มันเบรคดีจริง แต่ต้องในอุณหภูมิที่สูงนะครับ
    แต่ผมใช้ Bendix genral กล่องฟ้าอ่ะ มันไม่กินจานดี

24. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ก่อนอื่นเช็คน้ำยาที่ตาแมวก่อนนะครับ ว่าน้ำยาเต็มไหม ถ้าน้ำยาเต็มอาจจะเป็นที่แวคคัมสูญญากาศไม่เพียงพอหรือน้ำยาไม่ได้คุณภาพครับผม

25. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:Dขอบคุณครับคุณเตอร์ ผมคงต้องรออีกนิดครับ ตอนนี้ก็ได้สามห่วงมาแระ อิอิ ต้องรบกวนขอความรู้ของเพื่อนๆแฟนพันธ์แท้รถญี่ปุ่นหน่อยนะครับหากจะมีปัญหาที่ไม่รู้ สภาพดีมากเจ้าของเดิมใช้รักษาเป็นรถบ้านแท้ๆครับแต่เครื่องแค่พันสาม ได้มาแบบฟลุ๊คๆแบบว่าไม่ได้ตั้งใจหาแต่รถวิ่งมาหาเองครับ อิอิอิ:D:D:D ผมก็ไปหักคอลูกความ(เอเย่นใหญ่ที่สุดในเมืองอุบล) ได้อุปกรณ์มาครบแล้ว ยกเว้นอย่างเดียวคือถังแก๊สครับ แต่ตอนนี้ก็น่าจะได้อีกในราคามิตรภาพครับ คงไม่เกินสองสามวันนี่ล่ะเป็นถังอิตาลี่แท้ๆเลย(ยังไม่เห็นของครับ )

:D:D:D แต่ลูกความคนดังกล่าวนั้นบอกว่า ผมโอนเงินให้มันไปสองแสน(เพื่อนของเอเย่นที่กล่าวถึงซึ่งอยู่กรุงเทพ) ให้ตระเวณหาถังแก๊สให้เพราะเขาไม่มีขายให้ลูกค้าทางอิสาณแล้ว ปรากฎว่ามันส่งมาให้ตั้งสองถัง แถมบังคับให้ซื้อชุดหัวฉีดทั้งชุดอีก กำๆๆๆๆๆ ผมฟังก็ได้แต่หัวเราะหึๆ กำๆของคนไทยจริงๆและกำของคนจนอีกเด้ง ทำไมคนไทยด้วยกันถึงต้องเป็นเช่นนี้ครับ ทำร้ายคนไทยด้วยกันทั้งชาติ(แค่มันขายปรกติมันก็รวยไม่รู้จะเอาเงินไปทำอะไรแล้ว แต่ดันโลภมากอีก เจอน้ำตาล กะข้าวสารและน้ำมันมหาโหดมาแล้วยังมาเจอถังแก๊สอีก):cool::cool:

:(:(ผมหดหู่จริงๆบอกตรงๆ เสียความรู้สึกตั้งแต่วันจันทร์แล้ว(ตอนกลับจากชลบุรี) ที่โกดังมัน(พ่อค้าที่เห็นแก่ตัวกักตุนถังแก๊ส) ที่เห็นในโกดังมันมีไม่ต่ำกว่าหนึ่งพันถังครับ สูงท่วมหัวเลย ผมถามซื้อ มันบอกว่าถังหมด(โคตะระ บิดามาร ดามานดิ) ผมก็ถาม แล้วที่เห็นอยู่ตรงหน้าไม่ใช่ถังหรอ มันบอกว่าหมดลูกเดียว(ดูๆมัน) ถ้าเป็นมะก่อนล่ะก็ไม่แน่ อาจจะมีรายการบึ้มทั้งโกดังของไอ้เป -รด นี้เพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่างก็ได้ แต่วันนี้ใจมาทางธรรมเยอะแล้ว คงได้แต่มองด้วยความเวทนาถึงความละโมบความโลภมากไม่มีวันพอหรือสิ้นสุดของคน ทั้งที่ตายไปมันก็เอาไปไม่ได้สักกะแดงเดียว มีอย่างที่ไหนมีของดันไม่ขายกักตุนไว้(น้ำมันบิดามานก็ขึ้นเอาขึ้นเอาทุกวันเว้นวัน) มานจะเก็บไว้เผาบิดามานเหรอ จาขึ้นราคาผมก็มีปัญญาซื้อ แต่มันไม่ขายนี่ดิรับไม่ได้จริงๆ ผมขอสาปแช่งคนเหล่านี้ รวมทั้งไอ้เหลี่ยมที่มันคอยชักใยปั่นเมืองไทยให้วุ่นอยู่ทุกวันนี้ ไอ้จมูกหมูปากสุนัข และพลพรรคที่ไม่รู้ผิดชอบชั่วดีของมัน ขอให้มันได้รับผลกรรมที่ทำไว้กับคนไทยและประเทศนี้เร็วๆ แค่นี้ประเทศชาติยังทุกข์ยากไม่พออีกหรือ มานจาซ้ำเติมคนไทยกันไปถึงไหน :mad::mad::mad:

:cool::cool:คนที่รวยแล้ว ต้องมีคุณธรรมและเสียสละรู้จักแบ่งปันให้คนที่ด้อยโอกาสกว่า คุณเตอร์ได้มีโอกาสเข้าเฝ้าพระองค์ท่าน นั่นล่ะคือแบบอย่างที่เราควรทำตาม หรือเดินตามรอยพระองค์ท่านครับ ผมเชื่อว่าคุณเตอร์และป๋าคุณเตอร์กำลังทำอยู่ครับ :cool: อุ้ย หลุดมาได้ไงเนี่ย ลืมๆ อิอิอิ

26. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:Dรอลุ้นอยู่ครับคุณกบ ผมหาไม่ได้เลยวันจันทร์ที่ ๙ ที่ผ่านมา หากเจอบอกพิกัดหน่อยนะครับ ผมจะลงมาประมาณอาทิตย์หน้าครับ วันนี้ก็ได้หม้อต้มเกาหลี(ไม่เคยใช้ ไม่มีให้เลือก ไม่เอาก็ไม่ได้เพราะมันไม่มีขายแล้วทั้งจังหวัด) พร้อมอุปกรณ์กรอง ติ๊ก สายเติมหัวเติม สายจ่าย ท่อหุ้ม และอื่นๆครบแล้วครับ ขาดแค่ถังแก๊สอย่างเดียว แต่คงได้อีกสองสามวันครับ ไม่น่าเกินวันอาทิตย์ รอฟังอีกที :D:D:D

:D:D:Dระบุพิกัด ชื่อร้าน ซอยให้ละเอียดเลยนะครับ หากได้ไปทัวร์ที่นั่น ผมจาตามไปสอยอาทิตย์หน้าครับ มีงานที่พระนครศรีอยุธยา สุพรรณบุรี และกรุงเทพ มาทีให้คุ้มเลย หากได้ถังติดทันก็คงเอาเจ้าเจ๋งสามห่วงเข้ามา หากไม่ทันก็เอาเจ้าจินนี่คู่ชีพเหมียนเดิมครับ :D:D:D:D

:pตอนนี้ผมเชื่อแล้วล่ะครับและเข้าใจแล้วล่ะ ว่าทำไมพรรคพวกผม มันใช้PG๔๐๕SRIมาหลายปี วันดีคืนดีก็ขายเจ้า๔๐๕ไป แล้วไปถอยคัมรี่ป้ายแดงมาควบ เหอะๆๆๆ ไม่ทันถึงเดือน มันก็ไปหาซื้อ๔๐๕ มาขับเหมียนเดิมอีก เหอะๆๆๆ คัมรี่จอดไว้ที่โรงรถครับพี่น้อง :D:D:D แต่ผมพอทำใจได้ครับ ไม่มีอะไรที่ดีพร้อมทุกอย่างได้อย่างก็เสียอย่างครับ สำคัญเราไม่ประมาท แล้วก็เลิกขับรถเร็วแล้ว :D:D:D

27. enforce

2,041
    13
    38

ขอบคุณคับพี่จินนี่ :D:D

มันเป็นเรื่องบังเอิญมากๆๆๆ วันนี้ตอนกลางวัน ป๋ากับลุงผม คุยเรื่องถังแก๊สกัน
    ว่าจะผลิตออกมาขาย..เพราะมีลูกค้าเก่าๆ โทรมาถามที่บริษัทฯ ว่าทางบริษัทฯ ผมยังผลิตถังอยู่เปล่า
    ถ้ามี order เยอะก็ผลิตคับ ก็คุยไปคุยมา เขาจะให้ผมผลิตถังแก๊ส เพราะ ถังแก๊สตอนนี้ในตลาด
    ขาดของ ผลิตไม่ทันมั่ง และมีลูกค้ารอซื้อตรึมเลย ......

ไม่ทราบว่าราคาถังแก๊สตอนนี้ ราคาตลาดอยู่ที่เท่าไรอะคับ และ
    ถังแก๊สมีกี่เกดร และแต่ละเกดรนั้นราคาเท่าไรมั่งคับ
    รบกวนพี่ๆ ที่พอทราบราคาที่เขาขายๆ กันอยู่เท่าไร ....อยากรู้คับ ว่าทำแล้วจะคุ้มไหม:sad:

วันนี้ช่วงบ่ายเลยให้เด็กโทรเช็คราคาเหล็กแผ่นดู ราคาแผ่นละ 3 พันกว่าบาท
    ผมยังต้องคิดค่าใช้จ่ายเพิ่มอีกตามในขั้นตอนการผลิตถังแต่ละใบ
    - ค่าแรงพนักงาน
    - ค่าม่วนเหล็ก
    - ค่าลวดเชื่อมของเครื่องซับเมิก
    - ค่าปั้มฝาบน ฝาล่าง
    - ค่าวาวร์ , เกร์
    - ค่าเหล็กขายึดถัง + ค่าลวดเชื่อม เพื่อยึดขาติดกับตัวถังแก๊ส
    - ค่าไนโตรเจนในการเช็ครั่ว (ถ้าใช้ลมธรรมดา ภายในถังจะเป็นคราบสนิมเกาะ)
    - ค่าทรายละเอียด (ใช้ในการ ยิงทรายพ่นที่ตัวถังก่อนพ่นสี เพราะถ้ามีน้ำเกาะที่ถังหรือคราบน้ำมันที่ตัวถังเหล็กก็จะมีคราบสนิม จะพ่นสีไม่ติด + พ่นแล้วงานออกมาไม่สวย)
    - ค่าผงสีฝุ่น
    - ค่าแก๊ส ใช้ในการอบสีอีก
    - ค่าไฟฟ้า ของเครื่องจักรแต่ละตัว ทุกขั้นตอนในการผลิต
    - ค่ากระดาษลูกฟูก (หุ้มถังตอนจัดส่ง)
    - และค่าบริหารจัดการภายในบริษัทฯ
    - ค่าใช้จ่ายของ วิศวกรในการเซ็นใบรับรอง ถังแก๊ส

นี้เป็นขั้นตอนแบบครบๆ เลยนะคับ ไม่รู้ว่าทำแล้วมันจะคุ้มเปล่า:sad::sad:
    เพราะงานที่ผมผลิตออกมา เป็นงานที่ละเอียดทุกขั้นตอน ที่บ้านไม่ชอบผลิตสินค้าแบบงานหยาบๆ :sad:

28. จินนี่

398
    0
    0
    ขอสนับสนุนคุณเตอร์ ป่าป๊า และคุณของคุณเตอร์ผลิตมาขายเลยครับ

:):):)ไม่ใช่เรื่องบังเอิญหรอกครับ เชื่อผมเหอะ แต่หากจะบอกว่าเขากำหนดมาแล้วจะเชื่อไหม อิอิอิ :D:D:D

:thumbs_up: ผมขอสนับสนุนให้ผลิตมาขายเลยครับ จะได้สั่งสอนพวกพ่อค้าที่เห็นแก่ตัวกักตุนสินค้าที่ผมกล่าวถึง(มันรวมหัวกันหมดเลยนะครับผมตระเวณหาไปทุกแหล่งก็เป็นแบบเดียวกัน มีของเต็มโกดังแต่บิดามารดามานไม่ขาย สำคัญคุณเตอร์อย่าไปทำแบบเขานะครับ) เด๋วจาให้ข้อมูลพอสังเขปฝากไปหาป๋าคุณเตอร์และคุณลุงของคุณเตอร์แล้วก็ฝากไปสวัสดีท่านทั้งสองด้วยนะครับ:D:D:D

:D:D:Dเหล็กลองเช็คราคา ที่ บ.ฮาดากาโยโกะ(หากผมจำชื่อไม่ผิดนะครับ เคยช่วยเหลือประธาน บ.นี้เมื่อหลายปีก่อนเรื่องภาษีกว่าสี่สิบล้านบาท จนเขาลุล่วงผ่านไปได้อย่างปลอดภัย) เคยให้นามบัตรผมไว้แต่ผมคงเก็บไว้ดีจัด(แหะๆน่าจาหาไม่เจอแระ)เป็นชาวญี่ปุ่นแต่พูดไทยได้ชัดแจ๋ว อายุท่านตอนนั้นแค่สามสิบกว่าๆเอง แต่ยอดขายเหล็กในขณะนั้นหลายพันล้านบาทครับ(ไม่งั้นคงไม่เสียภาษีสี่สิบกว่าล้านบาท จนเกิดปัญหาภายใน ซึ่งครั้งนั้นผมได้มีโอกาสเข้าไปแก้ปัญหานี้ให้เขาจนจบสิ้น โดยไม่เรียกร้องค่าตอบแทนใดๆเลย เนื่องจากนักการเมืองซึ่งเป็นที่ปรึกษาที่นั่นขอร้องให้ผมไปช่วยเรื่องนี้ แต่นักการเมืองคนนั้นคงได้หน้าและได้เงินไปเยอะกับการที่ผมไปจัดการให้ในครั้งนั้น เสร็จเรื่องก็รีบขึ้นเครื่องกลับอุบลเลย) :p

:D:Dโรงงานหลอมเหล็กนี้ อยู่ที่ปู่เจ้าสมิงพรายนะครับ ผมว่าไม่แพง มีทุกขนาดครับทั้งเหล็กเส้นเหล็กแผ่น เหล็กตัวHบรรยายไม่หมดครับ ตอนนั้น ที่สอบถามนั้น ขายเป็นตัน ตันละหมื่นต้นๆครับ ตอนนี้ไม่ทราบครับ ผมแนะนำให้ลูกความผมที่สร้างบ้านขายหรือขายวัสดุก่อสร้างติดต่อโรงงานนี้โดยตรงหลายรายครับ คุณเตอร์ลองเช็คดูครับ อย่าไปเช็คราคาปลีกครับคนละเรื่อง เช็คตรงที่โรงงานผลิตเลย ต้นทุนเราจาลดลงครับ โรงงานนี้เป็นหนึ่งในสามหรือในห้าของโรงงานหลอมเหล็กที่ใหญ่ที่สุดในประเทศเราครับ ประธานที่ผมกล่าวถึงก็เป็นคนหนุ่มไฟแรงแถมยังใจดีเป็นคนดีอีกครับ :D:D

:D:Dทีนี้มาถึงข้อมูลทางด้านราคากันมั่ง:D:D:D

:Dราคาเมื่อประมาณหนึ่งเดือนที่ผ่านมา ถังที่ผลิตในประเทศนะครับซึ่งมีอยู่ไม่กี่ราย เอาถังมาตรฐาน๔๘ลิตร รวมอุปกรณ์(เอาราคาโกดังเฮงซวยที่ผมพูดถึงนะครับที่มันกักตุนไว้สูงท่วมหัวนั่นล่ะ) ราคาถังเปล่าพร้อมอุปกรณ์มัลติวาวล์ครบชุด ราคา๔๐๐๐ บาท เป็นของใหม่ร้อยเปอร์ :D:D:D

:Dราคาของเอเย่นต์ใหญ่ที่อุบล(ลูกความผม) ที่อื่นแพงกว่านะครับเป็นราคาเมื่อเดือนที่แล้ว ถัง๕๘ อุปกรณ์ครบ ราคาอยู่ที่ ๕๕๐๐ บาท หากติดตั้งบวกค่าแรงครบชุด ๑๒๙๐๐ บาทครับ แต่วันนี้มีลูกค้ารอคิวติดอยู่เป็นร้อยเป็นพัน ของหากไม่กักตุนมันก็เดินตามปรกติ ไม่ใช่โรงงานผลิตไม่ทันครับ มันเป็นข้ออ้างเฉยๆ แต่ลูกความผมนั้นเค้ามีคุณธรรมเป็นเศรษฐีใจดีทั้งป๋าเขาและตัวเขา เป็นคนหนุ่มไฟแรงเหมือนคุณเตอร์ อายุน่าจาสามสิบต้นๆเองครับ แต่ป๋าเขาก็รุ่นพี่ผมนิดหนึ่ง เขาไม่กักตุนใครมาซื้อก็ขายให้จนไม่มีของขายเพราะทางกรุงเทพกักตุนครับ(อันนี้ยืนยันเลยผมเจอมากับตา) วันผมไปให้เขาจัดของให้ดังที่ได้เล่าให้ฟังมาแล้วว่าขาดแค่ถัง อุปกรณ์ที่ว่าทั้งหมดนั้นเขาคิดผมแค่๓๖๐๐ บาทเองครับ :D:D:D:D เห็นไหม ในยามนี้ยังมีคนดีอยู่ในโลก อยู่ในบ้านนี้เมืองนี้อยู่ :D:D:Dผลิตมาขายเลยครับ ขายได้แน่ไม่ต้องกลัว อีกอย่างถือเป็นการสร้างบุญให้คนได้มีงานทำอีก ให้คนที่ถูกเอาเปรียบ ซื้อหาถังในราคายุติธรรมได้ เป็นอีกทางเลือกที่ดีกว่า แล้วคืนให้กับแผ่นดินและคนไทย วันนี้ทำออกมาขาย ผมฝากบอกป๋าคุณเตอร์เลยว่าปิดประตูขาดทุนครับ หักค่าใช้จ่ายที่คุณเตอร์ประมาณมาแล้วก็ยังขายได้ถูกกว่าคู่แข่ง(ตอนนี้มานกาลังจะขึ้นราคา จากตัวอย่างเดิมผมว่าน่าจะขึ้นไป ใบละห้าพันถึงเจ็ดพันห้าชัวร์ไม่มั่วนิ่มครับซึ่งผมว่ามันเวอร์ไป คุณเตอร์เซทราคาไว้ที่ถังละห้าพัน คนก็วิ่งหัวชนกันรอคิวซื้อแล้วครับ สนับสนุนให้ผลิตเลย ) ผมจาช่วยอีกแรงทางอิสาณ ติดต่อให้ลูกความผมเป็นเอเยนต์คุณเตอร์เลยครับ เห็นไหมมีแต่ดีกับดี คนจนๆที่โดนบีบโดนเอาเปรียบเรื่องราคาน้ำมันมหาโหด เขาจะได้มีทางเลือก มองยังไงก็มีแต่ดีมากกว่าเสียครับ หนับหนุนเต็มทีผลิตเลยครับ :D:D:D

:D:Dสภาพความเป็นจริง ณ วันนี้ ของมันไม่ได้ขาดหรอกครับ(ของใหม่) มันจะขาดก็แค่ถังมือสองจากต่างประเทศครับ ตลาดยังใหญ่มากครับผมว่ามูลค่ามันนับหมื่นนับแสนล้านครับ คุณเตอร์ลองคิดเล่นๆดูครับว่า รถในเมืองไทยมีกี่ล้านคัน แค่คิดเล่นๆแค่สิบล้านคัน(ผมไม่ทราบตัวเลขที่แท้จริง) เอาหลักหมื่นคูณดูครับว่ามันแสนล้านป่าว เห็นไหม ตอนนี้คนส่วนใหญ่โดนระบบผูกขาด และกำหนดเอาตามใจชอบ :cool: เมื่อเดิอนที่แล้ว ยังมีชุดประหยัดราคาทั้งถังและอุปกรณ์พร้อมติดตั้ง ราคาแค่๗๕๐๐ บาทเองครับ แต่.............เจอกักตุนแค่สองสามอาทิตย์เท่านั้น ป่วนกันไปทั้งประเทศเลย ไอ้พวกพ่อค้าตัวดีที่ผมว่าเนี่ย ทีนี้มาถึงราคาถังเก่า:D:D:D ถังเก่ามือสองเมื่อประมาณเดือนที่แล้ว มีราคาตั้งแต่ใบละ ๑๐๐๐ บาทขึ้นไปครับ อยู่ที่จังหวะและความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายต่อกัน ผมกำลังจะได้ถังเก่าอิตาลี่ในราคา๓๐๐๐ บาท หากเอาอุปกรณ์ครบชุด ก็๖๕๐๐ บาท(รวมหม้อต้ม ท่อ วาวล์นิรภัย ท่อเติมฯลฯ) แต่เพื่อนๆไม่ต้องถามต่อนะครับ เขาเอามาติดให้กับลูกค้าได้มาแค่สิบชุด แต่แบ่งให้ผม(๑ถัง);)

29. E30DET

631
    1
    18
    เมื่อวานบ่ายแก่ ๆ ไปมาแล้วครับ แต่หาไม่เจอครับ
    เดินได้ไม่กี่ร้านเองครับ เพราะรถเยอะมาก หาที่จอดก็ลำบาก แถมยังรถติดมั่ว ๆ เกือบทุกซอย

ร้านที่ผมซื้อชื่อร้าน SSK หรือ SKS นี่แหละครับ อยู่ด้านปากซอยถนนบางนา-ตราด
    เข้ามาจากถนนบางนา อยู่ขวามือเลยไม่เกินร้อยเมตร มีป้ายแขวนหน้าร้านด้วยว่าขายหม้อต้มมือสองราคาถูก
    ส่วนร้านอื่น ๆ ถ้าพี่จินนี่มีเวลาเดินหา ลองเดินไล่ถามหาตามร้านขายอะไหล่ทั่วไปเลยว่ามีหม้อต้มมือสองหรือเปล่า
    ทึ่ผมเคยเจอตามร้านทั่วไป สภาพสวยเลยแต่มันมีไม่กี่ใบเพราะเขาเน้นขายอะไหล่รถยนต์
    ส่วนราคาก็อย่างที่บอกครับ ผมเคยซื้อประมาณ 2 พันปลาย ๆ ตอนนี้ไม่รู้ว่าราคาเปลี่ยนไปทางไหนแล้ว

แก้ไขล่าสุด: 13 มิถุนายน 2008
  30. E30DET

631
    1
    18

จริง ๆ อยากแนะนำให้ผลิดออกมาป้อนให้ตลาดครับ
    จะได้ดัดหลังไอ้พวกที่ชอบกักตุน เก็งกำไร ทำให้บ้านเมืองวุ่นวาย

ถ้าคุณเตอร์กับทางครอบครัวมีเวลา ลองคำนวณต้นทุนและกำหนดราคาขายดูนะครับ
    เห็นว่าราคาเหล็กเพิ่มขึ้นแค่ 20 เปอร์เซ็นต์ แต่ราคาถังมันกระโดดไป 100 เปอร์เซ็นต์แล้ว ทั้ง ๆที่มันเป็นของในสต็อค
    ทำแค่ขนาด 58 ลิตร+มัลติวาล์วดี ๆ ของตุรกี ขนาดเดียวก็ได้ครับ ราคาเมื่อหลายเดือนก่อนอยู่แค่ 4000 บาท
    หากใช้วาล์วดี ๆ ของอิตาลี่ราคาก็บวกเพิ่มไปอีกไม่เกิน 1000 บาท

จริง ๆ ผมไม่เดือดร้อนเรื่องนี้เท่าไหร่ เพราะรถที่บ้านติดแก๊สทุกคันแล้ว
    สงสารแต่คนที่เดือดร้อนจากราคาน้ำมันแล้วพอจะหันมาพึ่งแก๊ส ก็โดนพวกพ่อค้าขี้โกงซ้ำเติมอีกครับ :mad::mad::mad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้