D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ดีๆ ครับ พี่เตอร์รับทำอุปกรณ์หลากหลายชิ้นดีวันไหน ผมคิดเครื่องแปลกขึ้นมาเดี๊ยวลองไปปรึกษาดู

2. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0

ขอบคุณครับที่มาใช้บริการ :D:D:D

3. Nong_RaMa2

Nong_RaMa2 New Member Member

26
    0
    0
    กลายเป็นกระทู้แก้สไปซะแล้วก็ดีคับกำลังคิดจะติดอยู่เลย555

4. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    ทำงานแปลก ก็จะเจอปัญหาแปลกๆ เหมือนกันเลย

real power ก็หาคำนี้ใน google ได้เลยครับ
    หาคำนี้อีกคำหนึ่ง power factor

ง่ายก็คือ real power คือกำลังงานจริงๆ ที่อุปกรณ์ไฟฟ้าใช้ มีหน่วยเป็น Watt
    ส่วน กระแสที่เราวัด มันเป็นค่าที่แสดงถึง appearant power มีหน่วยเป็น VA

ลองดู UPS สำรองไฟฟ้าของคอมพิวเตอร์ เป็นตัวอย่าง จะบอกขนาดเป็นหน่วย VA
    กระแส x แรงดัน = VA

เช่นวัด กระแสได้ 10 Amp วัดแรงดันได้ 220 Volt
    จะมี กำลังงานปรากฎ appearant power = 10 x 220 = 2200 VA

การจะแปลง VA เป็น Watt ต้องรู้ Power Factor ปกติถ้าเป็นอุปกรณ์ไฟฟ้า พวกมีคอยล์ หรือตัวเก็บประจุจะมีค่าต่ำกว่า 1

P = I x V x P.F.
    Power = กระแส x แรงดันไฟฟ้า x power factor
    มีหน่วยเป็น Watt

และไอ้ Watt นี่แหล่ะที่การไฟฟ้าคิดเงินเรา ไม่ได้คิด จาก แรงดัน x กระแส

ซึ่ง ในกรณีมอเตอร์ทำงานไม่เต็มที่มันจะกินกระแสลดลงไม่มาก แต่ power factor ลดลงเยอะ
    ถ้ารู้ power factor ก็จะรู้โหลดของมอเตอร์ได้ง่ายๆ
    เพราะว่าเวลาโหลดใกล้ๆ 100% PF จะสูง
    ถ้าทำงานน้อยๆ PF จะลดลง
    เอาไว้ดูการทำงานของพวกมอเตอร์ได้ดีมาก

power monitor ก็หาดูใน google ได้ครับ
    แต่หาคำว่า power analyzer แทนจะเจอแม่นกว่า
    ดูตัวนี้ก็ได้ ยี่ห้อ fluke เป็นยี่ห้อราคาแพง แต่คนให้ความเชื่อถือมาก
    เหมาะสำหรับงานเอาไว้อ้างอิง จัดเป็นยี่ห้อดังยี่ห้อหนึ่ง
    http://www.tequipment.net/FlukePowerQualityanalyzer.html

คุณเตอร์ เล่นแต่ระบบทำความเย็นตัวใหญ่ๆ ทั้งนั้น ของผมเล่นแต่ตัวเล็กๆ
    ถ้าจะเล่นตัวใหญ่บ้างคงต้องขอคำปรึกษาบ้างล่ะ

5. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ได้คับ :D:D:D:D:D:D
    แต่ไม่ต้องแปลกมากนะ ...เดี๋ยวจะ งง กันทั้งคู่ :eek::eek::eek:

6. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวผมจะลองหาข้อมูลเพิ่มดูตามที่พี่แนะนำคับ :D:D
    ถ้าพี่จะเล่น แอร์ใหญ่ก็ปรึกษาผมได้เลยนะครับ พร้อมยินดีให้แนะนำเลยคับ :D:D:D

7. Steakknife

Steakknife New Member Member

108
    1
    0
    เมื่อวานแอร์รถผมอยู่ดีๆก็มีควันขาวๆพุ่งออกมาจากช่องแอร์เวลาที่คอมแอร์ทำงาน

เมื่อก่อนไม่เคยเป็นเลย เกิดอะไรขึ้นหว่า

8. enforce

2,041
    13
    38
    เป็นอย่างในภาพหรือเปล่าคับ :confused::confused:

9. ถอดแอร์บ้าน ยี่ห้อเซ็นทรัลอแอร์ ประมาณ35000บีทียู ประหยัดไฟเบอร์5 ตอนซื้อแถมจักรยานด้วย
    ถอดทิ้งไว้นานประมาณสามปีแล้ว เอาทิชชูอุดรูกันหนูเข้า
    เก็บไว้นานๆ เอากลับมาใช้จะเป็นไรไหม มีข้อเสียไรบ้าง ถ้าเก็บไว้นานขนาดนี้
    มีแนวโน้มว่าต้องเก็บต่อไปเรื่อยๆ ไม่อยากเอามาใช้ ตัวมันใหญ่เกินไปกลัวกินไฟ
    ตั้งแต่ซื้อมาเปิดใช้ประมาณครึ่งปีแล้วก็เก็บ

ตอนนี้กะว่าจะมาติดที่ห้องประมาณห้องแมนชั่น36ตารางวา แต่แบ่งเป็นห้อง 3ห้อง
    มีห้องนอน ห้องครัว ห้องรับแขก จะคุ้มค่าไฟไหม หรือว่าไปซื้อเครื่องใหม่ดีกว่าแต่ก็ไม่อยากซื้อ
    เพราะมีของอยู่แล้ว

สรุปได้ว่าซื้อตัวใหม่ดีกว่าหรือเอาตัวเดิมมาใช้ครับ

10. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    ขออนุญาตนอกเรื่องหน่อยครับ

:):D:D:D เรียนคุณหนุ่มฯคุณยุทธคุณรุ่งแก๊สไทยและเพื่อนสมาชิกผู้รู้เกี่ยวกับสามห่วงครับ :D:D:D

:):)วันจันทร์ที่ ๒ ผมเดินทางไปทำงานที่ขอนแก่น เสร็จงานก็แวะไปดูรถของพี่ชาย(พี่รักนับถือกัน)เป็นเจ้าหน้าที่ศาลระดับผู้บริหารที่นั่น เพื่อจะขอเจ้าสามห่วงของพี่รักคนนี้มาดูแล :D:D:D

:Dผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถญี่ปุ่นเลยครับ เท่าที่ทราบและลองขับกับตรวจดูอย่างละเอียด รถคันนี้เป็นรถบ้านแท้ๆ(ป้ายแดง) ปี๑๙๙๕(จดทะเบียน ปลายกันยายน๑๙๙๕) เครื่องยนต์ ๑๓๐๐ หัวฉีด(ยังไม่ได้ติดแก๊ส) มีวัดรอบ(ต่างจากเครื่อง๑๓๐๐ที่พบ)กระจกไฟฟ้า ตั้งแต่ซื้อมายังเดิมๆไม่เคยซ่อมอะไรมากมาย นอกจากเข้าศูนย์ตั้งวาวล์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามปรกติ ลมยางก็ใช้ลมไนโตรเจน สีเดิมยังไม่เคยทำ เครื่องก็ไม่เยิ้ม(ดูจากภายนอก) พี่แกแค่ขี่จากบ้านมาทำงานที่ศาล ก็จอดในร่ม กลับบ้านก็มาจอดในร่ม(โรงรถที่บ้านอีก) สภาพสีภายนอกจึงยังดูดีอยู่เลย ได้ทดลองขับดูแล้วครับ อิอิอิ:D:D:D

:D:D:D สอบถามจากลูกความซึ่งเป็นเจ้าของอู่ซ่อมรถยนต์เมื่อวาน(๓ ) ที่ศาลศรีสะเกษ เขาบอกว่ารถรุ่นนี้เป็นรุ่น๑๓๐๐ ซึซี รุ่นท๊อป ราคาซื้อขายกันในตลาดสูงระดับยี่สิบหมื่นอั๊พ ส่วนมากในต่างจังหวัดจะไม่มีหลุดมา(เต้นท์ต่างจังหวัด) ซึ่งก็จริง ผมพยายามขี่รถตระเวณหา ทั้งเมืองอุบล ก็ไม่เห็นมีสามห่วงสักคันในเต้นท์รถมือสองเลย(งงมากๆ) นอกจากพบเห็นแต่คนใช้ แต่ไม่มีใคจอดขายในเต้นท์รถซักกะคันเดียว มีก็แต่โซลูน่า โคโลล่า ไม่ก็วีออสหรือยาริสกะอัลติสรุ่นใหม่ไปเลย ยิ่งทำให้งงหนักไปอีก (แต่ที่ได้ข้อมูลจากท่านผู้รู้ ก็คือว่าหากใครใช้แล้วเขาจะติดใจใช้ไปเรื่อยๆไม่เปลี่ยนรถและก็ไม่ปล่อย เพราะมีข้อดีอยู่มากมายเลยไม่ตกไปยังเต้นท์มือสองครับซึ่งไม่รู้จริงหรือไม่) :D:D:D

:D:D:D ย้อนกลับมาที่เดิม พี่รักผมคนนี้จองแอคคอร์ดรุ่นใหม่ไว้แล้ว จะรับรถในเดือนหน้านี้ แล้วเอาคันนี้ไปให้บริษัทตีราคา เขาให้สองแสน แต่หากผมจะเอารถคันนี้ พี่แกก็จะเอาสิบเจ็ดหมื่น ผมอยากจะปรึกษาเพื่อนๆว่า ราคานี้จับได้ไหมครับ สูงไปหรือว่าต่ำไปหรือว่าพอดี ขอคำแนะนำเพื่อประกอบการตัดสินใจหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :D:D:D:D

:D:Dเจ้าจินนี่ผม ปี๑๙๙๔ หากประกาศขายก็คงได้ไม่เกินเจ็ดหมื่น(สูงสุด) ไม่ก็แค่ห้าอะไรประมาณนี้ แต่ที่ลองขับนั้น ยอมรับว่าเครื่องยังแน่นเยี่ยมอยู่ ซื้อมาใช้ได้อีกหลายปี อ้อ ลืมๆ เลขไมล์ แสนเจ็ดหมื่นกว่าๆกิโลครับ ปลายท่อยังสะอาดอยู่เลยครับ แต่จินนี่ผมน่าจะหกแสนแล้วละมัง อิอิอิ ตอนนี้นับแต่ยกเครื่องปลายมีนานี้ก็แตะหลักสองหมื่นเข้าไปแระ คงไม่พ้นเดือนนี้แน่ อิอิอิ :D:D:D

:p:cry::cry:แต่ ที่จับความรู้สึกได้ ระบบช่วงล่าง มันต่างกับยุโรปคนละเรื่องเลย กำๆ ได้อย่างเสียอย่าง ไม่ว่าจะเป็นการทรงตัว ระบบเบรค ระบบกันสะเทือน(กระด้างกว่าเยอะครับ แต่พอรับได้พอทำใจได้เล็กๆ)
    แต่ก็สับสนพอควร กับการต้องควักกระเป๋าจ่ายไปสิบเจ็ดหมื่น ว่ามันจาคุ้มไหมเนี่ย แต่ในรอบสิบปีที่ผ่านมานั้น เฉพาะค่าซ่อมค่าดูแลเจ้าจินนี่และนางจิ๋ว(R๒๑โอโต้) ก็น่าจะซื้อเจ้าสามห่วงราคานี้ได้สามคันแล้วครับพี่น้อง กำจิงๆ มะคืนก็โดนพี่สาวสวดเอาสองยก ว่าให้ไปถอยป้ายแดงเลย(แหะๆ ผมไม่อยากเปงหนี้คับ อิอิอิ) พี่แกก็เล่นนาวารารุ่นท๊อป(เอาเงินมาให้ไปสมทบซื้อเจ้าสามห่วง แถมสวดเราอีก อิอิ) อ้อ แอร์เจ้าสามห่วงคันนี้เย็นสู้เจ้าจินนี่ไม่ได้ครับ คงต้องทำ ไม่ก็ช่วงล่างรึอะไรก็ไม่รู้ เพราะเท่าที่ลองขับดูมันกระด้างพิกล(เทียบกับเจ้าจินนี่) แล้วเวลาเบรกแรงๆไม่แถลไปซ้ายก็ขวาครับ เสียวจิงๆ(แต่ผมเลิกขับรถเร็วแล้ว) แต่เจ้าจินนี่นั้นต่อให้ปล่อยพวงมาลัยเบรค ก็หัวทิ่มลงไปเลยครับ แถมล้อไม่เคยล็อคอีกต่างหาก(หักหลบได้อีกเด้งครับแม้เบรคแรงๆ แต่เจ้าสามห่วงผมไม่แน่ใจ :D:D:D ขอความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าเลยครับ :D:D:D

11. :cool::cool: ปี1995/1300cc.หัวฉีด/กระจกไฟฟ้า/รถบ้านๆ/สีเดิมๆ/เกียร์???.../เบาะ???.../พวงมาลัย???.../ ตามสเป็คนี้ผมให้ราคาไม่เกิน15หมื่นครับ...เพราะว่า...(เปลี่ยนยางใหม่4เส้น+ซ่อมช่วงล่างและระบบเบรค+ระบบแอร์+ยางแท่นเครื่อง+เปลี่ยนพวกของเหลวต่างๆ):cool::cool:

:cry::cry: ถ้าราคา17-20หมื่น หาใน กทม. มีเยอะครับ1600cc.ด้วยซ้ำไป หาไปหามาเผลอๆเจอตัวประกอบนอก....ฟลุ๊ค...ครับพี่....ใจเย็นๆนิ:cry::cry:

http://www.corollaclubrace.com/

12. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ขอแจมหน่อยนะครับ ในฐานะที่เคยทั้งขับทั้งซ่อมตัว XLi, GXi (1300 cc.) กับ 1.6 GXi

สมรรถนะเรียกว่าดีกว่ารถญี่ปุ่นในเกรดเดียวกันครับ แต่จะมาเทียบชั้นกับรถยุโรปไม่ได้หรอกครับ
    แต่มันเด่นเรื่องการซ่อมง่าย, อะไหล่ซื้อง่าย ไม่แพง, ประหยัดเชื้อเพลิง

ค่าบำรุงรักษา ซื้อเบรคหน้า/หลังของรุ่นเลวินมาใส่ (ดิสก์ 4 ล้อ) ของเซียงกงราคาแค่ 3600 บาท ถูกกว่าเปลี่ยนผ้าเบรคสี่ล้อซะอีก
    ชุดแร็คพวงมาลัย เซียงกงบางนาแค่พันสี่ร้อยบาท ตัวปั่นเพาเวอร์เจ็ดร้อย
    ยกชุดอุปกรณ์แอร์ (ตู้คอล์ยเย็นมือสองใหม่ ๆ , คอมแอร์, สายไฮโดรลิก, พัดลมเป่าแผงคอล์ยร้อน) ไม่เกิน 5000 บาท

โดยส่วนตัวแนะนำเครื่อง 1600 ซีซีครับ เพราะพี่จินนี่เดินทางบ่อย น่าจะหาเครื่องที่ใหญ่หน่อย
    ส่วนเรื่องราคา ผมไม่ขอออกความเห็น แต่อยากเล่าว่า น้องที่ทำงานเอารุ่น XLi แต่เปลี่ยนเครื่อง เพิ่มออปชั่นต่าง ๆเช่นพวงมาลัยเพาเวอร์
    ไปให้เต้นท์ตีราคา คนขายให้แค่ 100,000 - 110,000 เองครับ
    สุดท้ายก็เลยขายให้คนที่ออฟฟิศไปแสนเดียว คนซื้อไปยิ้มใหญ่เลย เพราะรถทำมาค่อนข้างดี (โดยผมเอง... :D)

ตอนนี้คนขายมันเริ่มบ่นเสียดาย เพราะเปลี่ยนไปใช้รถจี๊บ แกรนด์เชอโรกี กินแก๊สกิโลละ 3 บาท :cry::cry::cry:
    ถ้ายังไม่ขายคันเก่า น่าจะประหยัดค่าแก๊สไปเดือนนึงไม่ต่ำกว่า 5000 บาทครับ

13. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ผมว่ารถเก่าไป ราคาสูงไป แถมเครื่องแค่ 1300 อีก ไม่พอเท้าคุณจินนี่ลอง หาตัวที่ปีใหม่กว่านี้ เครื่อง 1600 เกียร์ธรรมดา ดีกว่าครับ อย่าให้เกิน 12 ปีเลย ราคาไม่ถึง 2 แสนหรอก ถ้าจะให้ดีมาคบกับไฮทอร์ครุ่นเดียวกับผมเลยก็ได้

รุ่น 3 ห่วงหรือ ไฮทอร์คใช้เครื่อง 4A-FE อะหลั่ยเพียบ ถ้าไม่แรงพอลงเครื่อง 5A-FE 1800CC เลยก็ได้ ติดแกสซะก็สบายแล้ว

ถ้าจะเอารถปีน้อย ช่วงล่างยุโรป ลองคบกับ ford focus หรือ Optra สิครับ ราคาตกเยอะดี เห็นเขาว่าช่วงล่างแน่น รถก็ปีใหม่ด้วย แต่ราคาแพงกว่าหน่อย อะหลั่ยคงไม่เกลื่อนเหมือน tota

ผมคบ tota เพราะอะหลั่ยเกลื่อน ราคาไม่แพง และทนมาก

14. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ห้องที่จะติดแอร์ ขนาดกี่ ตรม? ถ้าไม่เกิน 20 ตรม ให้ซื้อแอร์เบอร์ 5 ของมิตซู หรือไดกิ้น รุ่นประหยัด ราคาหมื่นกว่าๆพร้อมติดตั้ง จะประหยัดค่าไฟกว่าเยอะ การไฟฟ้าคืนค่าแอร์ให้อีก 5%

แอร์ 36000 btu ไม่ได้ใช้มานาน กินไฟมากๆ ต่อให้เปลี่ยนไปใช้น้ำยา cold22 ก็ยังกินไฟดุอยู่ดี ผมไม่กล้าคบด้วย

15. จินนี่

398
    0
    0
    เกือบไปแล้ว อิอิอิ

:D:D:D ขอบคุณมากครับคุณหนุ่ม คุณกบ คุณยุทธ เป็นอะไรที่ต้องคิดหนักทีเดียวเชียว เช้านี้ก็โดนผบ.ทบ.(ผู้บัญชาการที่บ้าน)อิอิ ต่อว่าเอาอีกยก เลยแวะศูนย์โตโยต้าให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย เรียกว่าผบ.ผมยิ้มแก้มปริเลย เหอะๆๆๆ เข้ากับพี่สาวเป็นปี่เป็นขลุ่ยเลย ยุให้ซื้อป้ายแดงอีกต่างหาก แต่ว่าข้อเสนอของเซลก็น่าสนนะครับ วีออสรุ่นปัจจุบัน มันกว้างกว่าเจ้าจินนี่ผมอีกครับเกียรโอโต้ หกแสนต้นๆ แต่ใจก็ยังอยากเล่นมือสองแบบคุณหนุ่มแนะนำ รอหาจังหวะดีๆเก็บเงินไว้ก่อน เวลาเราต้องการมักไม่ได้ แต่เวลาที่เราเฉยๆผมว่ามันวิ่งเข้ามาหาเองแหละ อิอิอิ เพื่อขัดใจเมียเล่น อิอิอิ แล้วก็เก็บเงินไว้ใช้อย่างอื่นน่าจะดีกว่า ไม่อยากเป็นหนี้ครับ เรามันคนจน แบบว่าจาซื้อรถทีก็ต้องคิดหนักคิดนานหน่อยครับ ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับความรู้ :D:D

:D:D ทีนี้มาเข้าเรื่องแอร์ต่อ ผมว่าจะเดินตามรอยคุณยุทธกะคุณกบ ใช้เจ้าอินเวอร์เตอร์ แต่ที่ไปถามนั้นมีแต่ เนชั่นแนลอินเวอร์เตอร์ แต่ทำไมราคามันสูงกว่าไดกิ้นมาก สามหมื่นห้า ถึงห้าหมื่นกว่าๆ แต่ถ้าเป็นรุ่นธรรมดาก็สองหมื่นต้นๆ ค่าไฟฟ้าผมเดือนละสามพันกว่าบาททุกเดือน ผมคิดว่าควรปลดระวางแอร์เก่าทิ้งค่าไฟฟ้าคงลดลงมาครึ่งหนึ่งแน่ แล้วเอาเงินที่เหลือเป็นค่าแอร์ ปีสองปีก็น่าจะคืนทุนที่เหลือก็กำไรใช้ แบบนี้ มาถูกทางไหมครับ แต่จะค่อยๆทยอยปลดทีละตัวครับ เริ่มจากห้องนอนก่อน :p:p:p คำถามก็คือ ระบบอินเวอร์เตอร์นั้นไดกิ้นเป็นผู้นำใช่ไหมครับ แล้วระบบน้ำที่โฆษณากันอยู่เป็นอย่างไร ระบบไหนประหยัดกว่ากัน ทำไมราคามันถึงขี่กันมากถึงเกือบสองหมื่นครับระหว่างเนชั่นแนลกับไดกิ้น ขอความเห็นหน่อยครับคุณยุทธ :D:D

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เรื่องรถถ้าจะเอาป้ายแดง ผมเชียร์ nissan latio 4 ประตู ราคาพอๆกับ vios แต่รถเหนือกว่าเยอะ คุ้มสุดๆครับ หมั่นไส้ tota altis ให้เครื่องตัวเดิม แถมเงินเท่ากับ civic 814000 tota ได้เครื่อง 1600 ตัวโบราณ แต่ civic ได้เครื่อง 1800 ตัวใหม่ล่าสุด

ส่วนแอร์ผมเชียร์ diakin inverter สุดๆ ก็ผมใช้อยู่ ใช้ R22
    panaมันใช้น้ำยา R410a แพงกว่า แล้วคุณจินนี่ก็หาน้ำยามาเล่นยังไม่ได้ด้วย pana แพงไป ไม่น่าคบ

เรื่องราคา daikin inverter ผมแนะนำร้านใน กทม ที่ถูกได้ อยู่แถวดอนเมือง คุณจินนี่หิ้วใส่ท้ายรถกลับไปเวลามา กทม ก็ได้ ถ้า daikin inverter 10900 btu ราคาพร้อมติดตั้ง 25300 บาท ไม่เอาติดตั้งคงลดไปสัก 1500-2000 บาท ดูราคาเองที่ www.promduang.com

17. natth

natth New Member Member

3
    0
    0
    ฝากถามหน่อยครับ

สืบเนื่องมาจากตอนขับรถ แล้วเปิดแอร์
    เวลาคอมแอร์ทำงานมันจะดึงเครื่อง
    มากจนรู้สึกถึงความหนืดของเครื่องได้ชัดเจน
    ผมจึงทดลองตอนจอดรถอยู่กับที่ โดยสตาร์ทเครื่อง
    รอบเครื่องประมาณ 750 รอบ/นาที แล้วเปิดแอร์
    และคอมแอร์ทำงาน มันมีการชดเชยรอบ รักษารอบไว้เท่าเดิม
    แต่เมื่อผลลองเร่งเครื่องไปประมาณ 2300 รอบ/นาที
    แล้วเหยียบคันเร่งค้างไว้ให้รอบคงที่
    แล้วเปิดให้คอมแอร์ทำงาน รอบมันจะตกเหลือ 1800 รอบ/นาที
    จึงอยากวานเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วยลองกับรถท่านให้หน่อย
    ว่ามีอาการอย่างรถผมหรือไม่ และขอขอบคุณไว้ล่วงหน้า

18. จินนี่

398
    0
    0
    ปรกติครับ

:):):)เวลาที่คอมทำงานนั้นมันจะดึงกำลังเครื่องยนต์เสมอครับ(กินกำลังเครื่องยนต์ประมาณหนึ่งแรงม้า แต่.....ที่รอบต่ำนั้นเครื่องยนต์เราจะผลิตแรงม้าได้ไม่กี่ตัวเองครับ บางทีอาจจะแค่สิบกว่าตัวหรือน้อยกว่าแล้วแต่เครื่องยนต์ที่ออกแบบมาแตกต่างกัน) หากเครื่องยนเราเล็กยิ่งเห็นชัดเจน ลดลงมาห้าร้อยรอบเป็นเรื่องปรกติครับ แต่ตอนที่เดินเบาอยู่นั้นเวลาคอมทำงานมันจะมีวงจรชดเชยรอบเครื่องให้ครับ รอบเครื่องเลยเท่าเดิมหรือตกมาเล็กน้อยครับ ปรกติ เว้นแต่ รถของคุณจะเป็นประเภทดีเซลที่มีแรงฉุดสูงในรอบต่ำๆ แทบจะไม่กินแรงเครื่องครับ ผมเคยใช้รถของอเมริกาเครื่องหกสูบแถวเรียงเบนซิน๓๓๑๐ซีซี แรงบิด๒๔๐นิวตันเมตรที่ ๑๙๐๐รอบต่อนาที ตอนเดินเบาที่ประมาณ๔๕๐รอบ แม้คอมทำงาน(ไม่มีวงจรชดเชยรอบเครื่องเพราะเป็นรุ่นเก่ามากปี๒๕๑๕หรือ๑๙๗๒) รอบเครื่องก็ไม่ตกแม้แต่นิดเดียวครับเท่าเดิม แต่เครื่องมันใหญ่มาก แล้วก็ซดน้ำมันมากด้วยปัจจุบันเลิกใช้แล้วครับ ที่ถามมานั้นถือเป็นเรื่องปรกติไม่ต้องวิตกหรือตกใจอะไรครับ :D:D:D

:cool::cool:สำคัญเวลาคอมแอร์มันทำงาน เครื่องไม่กระตุกหรือเดินไม่เรียบก็พอ ไม่งั้นเตรียมตัวเสียเงินแน่ครับ :cool::cool:

19. จินนี่

398
    0
    0
    :Dขอบคุณมากครับ ตามไปดูแล้วมีน่าสนใจเยอะทีเดียว เด๋วมากรุงมะรัย เป็นหิ้วติดท้ายรถกลับไปแน่ครับ :D:D:D

:D:Dส่วนเรื่องรถนั้นตอนนี้ขอพักไว้ก่อน(เก็บเงินไว้ใจเย็นๆรอเนื้อคู่ที่โดนใจค่อยว่ากันอีกที) มะกี้เพิ่งกลับมา ผมยังคุยกะภรรยาเลยว่าเจ้าจินนี่ของผมสภาพยังดีอยู่เลย แถมระบบเครื่องเสียงที่ติดเข้าไปนี่ยังแพงกว่าตัวรถที่ไม่ได้ราคาซะอีก ประสิทธิภาพก็สูงอยู่เหมือนตอนมันป้ายแดง(การบังคับควบคุมการทรงตัวการเกาะถนนการเบรค ระบบแอโร่ไดนามิคที่เหลือรับประทานของมัน การเดินทางไกลก็ไม่เหนื่อยเพราะเบาะมันออกแบบรองรับทุกจุดของร่างกายไว้อย่างเหมาะสม ตั้งแต่ต้นคอลงไปจนถึงขานั่นล่ะ จะมีก็แต่อี๓๐ ไม่ก็ที่คุณเตอร์บอกที่เจ๋งพอกันหรือดีกว่า เบนซ์๓๐๐อีของเพื่อนมันยังนั่งไม่สบายเท่า) เพราะผมรักษาดูแลอย่างดีแม้ต้องจ่ายแพงก็ตาม พอคิดจะเปลี่ยนรถไปลองขับคันอื่นแม้แต่นาวารารุ่นท๊อปของพี่สาวก็ยังต่างกันคนละเรื่อง(ป่าวว่าป่าวโจมตีใครนะครับ) ยิ่งเห็นประกาศขายเจ้าวีออสแล้วก็ถอดใจเลยครับ(รถเพิ่งออกมาดันมีการประกาศขายมือสองแระ แสดงว่ามันต้องมีปัญหาแน่เขาถึงขายทิ้ง) แต่เจ้าอาร์๑๙สภาพดีๆไม่ยักกะมีใครประกาศขาย แหะๆ ถึงประกาศก็ซื้อไม่ได้ครับ อิอิอิ เพราะเมียสั่งไว้เด็ดขาดว่าพอแระเจ้าเรนูนครเนี่ยห้ามนำเข้าบ้านอีกไม่งั้นทะเลาะกันบ้านแตกแน่ วันนี้ภรรยาผมก็บอกว่าไม่ต้องรีบก็ได้ :D:D:D:D

:D:Dแต่เครื่องดับเพลิง ที่คุณโปรแนะนำนั้น ผมติดต่อไปแต่ไม่มีใครรับสายเลย(อยู่นครสวรรค์) ยังหาซื้อไม่ได้เท่าทุกวันนี้ครับ คงไว้มากรุงเทพจาลองไปตามร้านที่คุณยุทธแนะนำครับ :):):) อันนี้จำเป็นที่สุด ต้องมีติดรถไว้ทุกคัน:D:D:D

20. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    ถ้าหาซื้อถังดับเพลิงเจ้าเดิมไม่ได้ ผมว่า upgrade ไปเล่น Halon 5 ปอนด์เลยดีกว่า ดับไฟได้ชัวร์ดี
    เอาไว้ดับไฟกองใหญ่ๆ นอกจากไฟไหม้รถได้ด้วย
    http://www.greencrosssafety.co.th/Product.asp#1211

ร้านพรหมดวง ก็ขายถังดับเพลิงด้วย
    http://www.promduang.com/fireextinguisher.htm

21. :D:Dส่วนเรื่องรถนั้นตอนนี้ขอพักไว้ก่อน(เก็บเงินไว้ใจเย็นๆรอเนื้อคู่ที่โดนใจค่อยว่ากันอีกที) มะกี้เพิ่งกลับมา ผมยังคุยกะภรรยาเลยว่าเจ้าจินนี่ของผมสภาพยังดีอยู่เลย แถมระบบเครื่องเสียงที่ติดเข้าไปนี่ยังแพงกว่าตัวรถที่ไม่ได้ราคาซะอีก ประสิทธิภาพก็สูงอยู่เหมือนตอนมันป้ายแดง(การบังคับควบคุมการทรงตัวการเกาะถนนการเบรค ระบบแอโร่ไดนามิคที่เหลือรับประทานของมัน การเดินทางไกลก็ไม่เหนื่อยเพราะเบาะมันออกแบบรองรับทุกจุดของร่างกายไว้อย่างเหมาะสม ตั้งแต่ต้นคอลงไปจนถึงขานั่นล่ะ จะมีก็แต่อี๓๐ ไม่ก็ที่คุณเตอร์บอกที่เจ๋งพอกันหรือดีกว่า เบนซ์๓๐๐อีของเพื่อนมันยังนั่งไม่สบายเท่า) เพราะผมรักษาดูแลอย่างดีแม้ต้องจ่ายแพงก็ตาม พอคิดจะเปลี่ยนรถไปลองขับคันอื่นแม้แต่นาวารารุ่นท๊อปของพี่สาวก็ยังต่างกันคนละเรื่อง(ป่าวว่าป่าวโจมตีใครนะครับ) ยิ่งเห็นประกาศขายเจ้าวีออสแล้วก็ถอดใจเลยครับ(รถเพิ่งออกมาดันมีการประกาศขายมือสองแระ แสดงว่ามันต้องมีปัญหาแน่เขาถึงขายทิ้ง) แต่เจ้าอาร์๑๙สภาพดีๆไม่ยักกะมีใครประกาศขาย แหะๆ ถึงประกาศก็ซื้อไม่ได้ครับ อิอิอิ เพราะเมียสั่งไว้เด็ดขาดว่าพอแระเจ้าเรนูนครเนี่ยห้ามนำเข้าบ้านอีกไม่งั้นทะเลาะกันบ้านแตกแน่ วันนี้ภรรยาผมก็บอกว่าไม่ต้องรีบก็ได้ :D:D:D:D

:cool::cool:วิธีดู แท็กซี่ หรือรถบ้าน :cool::cool:
    วิธีดูรถ Toyota Corolla ต่ำกว่าปี 1996 ว่าเป็นรถ Taxi ย้อมแมวมาขายเป็นรถบ้านหรือไม่นั้น มีข้อน่าสังเกตุดังนี้ครับ ( ที่ระบาดหนักคือ รุ่น สามห่วง และร่นตูดเป็ด )
    1. ดูที่ป้ายทะเบียน ปกติรถบ้านปีเหล่านั้นจะใช้ตัวเลข กับพยัญชนะ และตามด้วยเลข 4 ตัว เช่น 8อ - xxxx, แต่ถ้าเป็น พยัญชนะ 2 ตัวเช่น ภบ - xxxx ต้องระวังให้ดีให้สันนิฐานว่าน่าจะเป็น Taxi มาก่อน

2. ดูจากเล่มทะเบียนตัวจริง โดยดูจากลำดับผู้ครอบครอง ถ้าเป็นรถบ้านการครอบครองอาจจะไม่ผ่านมาหลายมือ แต่ถ้าเป็น Taxi ผู้ครอบครองอาจจะอยู่ที่ 4,5,6,7 เคยเจอ Taxi ย้อมแมวมาขายเป็นรถบ้านเล่มทะเบียนผู้ครอบครองอันดับ 7 ทะเบียนสามารถโอนไปต่างจังหวัด เพื่อล้างเล่มจากนั้นจึงโอนกลับมาเป็นทะเบียน กทม.จึงทำให้อันดับผู้ครอบครองเพิ่มขึ้น หรืออาจจะไม่โอนมาเป็นป้ายทะเบียน กทม. อาจจะใช้เป็นทะเบียนต่างจังหวัดเลย ผู้สนใจรถอาจคิดว่าต่างจังหวัดไม่มี Taxi แน่ น่าจะเป็นรถบ้านชัวร์

3. ดูภายในรถ สำหรับคนที่ยังพอเคยดูรถเป็นบ้าง อุปกรณ์ต่างๆ ถ้าเป็นรถบ้านมันจะดูแล้วเดิมๆ ไม่ Make ขึ้นมาเช่น เกียร์ Auto, บุหลังคา, เลขไมล์, เบาะรถ, แป้นคันเร่ง, แป้นเบรค, ไฟ :cool::cool:

ข้อสังเกตเหล่านี้อยากจะให้ผู้อยากซื้อรถมือสองพึงสังเกตุไว้หน่อยครับ อิอิ

22. enforce

2,041
    13
    38
    ทักทายคร้าบพี่ๆๆ ตอนนี้ ผมอยู่ ภูเก็ต คร้าบบบ
    ช่วงนี้ยุ่งๆ เลยไม่ได้เข้า เวปเลยคับ

ใครมีอะไรด่วนก็โทรเข้ามือถือได้เลยนะครับ

23. รับซ่อม แอร์รถยนต์ ทุกรุ่น ทั้งรถยุโรป รถญี่ปุ่น

สิงห์ทอง ออโต้แอร์(UCM)
    รับซ่อม แอร์รถยนต์ ทุกรุ่น ยุโรป ญี่ปุ่นซ่อมทันใจ ด้วยราคาที่ถูกใจ
    ที่อยู่ 117/91 ถนนลาดพร้าว-วังหิน เขตลาดพร้าว กทม.
    โทร 02-9358409,02-5300025-7 มือถือ 081-8119879 (24ชั่วโมง)
    E-mail: [email protected]
    บริหารงานทีมงานโดย คุณเอก ให้บริการลูกค้าด้วยความซื่อสัตย์ บริการลูกค้าอย่างเป็นกันเอง เปลี่ยนอะไหล่ใหม่และ
    รับประกันสินค้า ด้วยราคาประหยัด เหมาะกับสภาวะเศรษบกิจในปัจจุบัน
    การเดินทาง
    ถ้ามาจากโชคชัย4 ผ่านวัดลาดพร้าว ตรงมา ผ่านที่ทำการไปรษณีย์ลาดพร้าว ร้านจะอยู่ขวามือ
    ถ้ามาจากปากทางเสนาฯ เลี้ยวขวาแยกเสนาฯ ผ่านเทสโก้ โลตัสวังหิน ผ่านศูนย์รถยนต์โตโยต้าช่วงโค้ง ร้านจะอยู่ซ้ายมือ
    สอบถามประเมินราคาได้ ไม่คิดค่าบริการ

SERVICE IN SUPPORT OF CAR AIR-CONDITIONING
    REPAIR AND MAINTENANCE

24. enforce

2,041
    13
    38
    แอร์เก็บไว้นานๆ ตามที่ถามนั้นจะเอามาใช้อีกได้ไหม ใช้ได้ครับ แต่ตามที่ถามมานั้นจะเอามาใช้ในห้อง
    36 ตารางวา ผมว่าไม่คุ้มค่าไฟแน่ๆ เลยคับ ตามที่ คุณปากช่อง(พี่ยุทธ) แนะนำเลยคับ

25. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    พี่เตอร์ได้คอปเตอร์แล้วหรอฮ่ะ วันไหนพี่พาผมไปนั่งเล่นบ้างนะครับ :D:D:D

26. enforce

2,041
    13
    38
    ยังงงงงงงง เดือน 8 นู่น กว่าเครื่องจะเข้ามาคับ
    เดี๋ยวลี เคลียรถนนหน้าบ้านไว้ละกัน
    เดี๋ยวไปรับหน้าบ้านเลย อิอิ:D:D:D
    (ไปหาแบบ ใบพัดไปทาง ตัวเครื่องไปทาง เก้าอี้ไปทาง อิอิ หลบดีๆ นะ):D:D:D

27. หุหุคุณเตอร์ครับ จะไปรับคุณลีเมื่อไรบอกด้วยนะครับ ผมจะได้ไม่ผ่านไปแถวนั้นครับ ขี้เกียจไปนั่งบรรยายเหตุการณ์ในTVครับ

28. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    สวัสดีครับพี่เตอร์
    วันนี้เป็นวันแรกที่ผมได้ใช้
    Adapter in 6 (1/2") out 1(1") เป็นครั้งแรก
    1
    2
    3
    4
    ถึง
    5 เข้า ถัง 10.9
    6 vaccuam (ไม่ได้ต่อผ่านเกจ อะครับเพราะสายชาร์จขาดไปเส้นนึง):p

Out ไปที่ปั้ม เข้า ท่อ 60 l.วางบนตราชั่ง
    เล่นซะผมเหนื่อยเลย :D
    แหะๆๆๆ เดินทางปลอดภัยนะรับพี่เตอร์:D

อ่อ R404a นะครับ :D

ปล.มีร้านแอร์มาโฆษณาด้วยอะ :p

29. enforce

2,041
    13
    38
    :D
    หุหุ :D:D:D:D:plane::plane:

30. enforce

2,041
    13
    38
    นั่งคิดตั้งนาน.....อ๋อ adapter ที่ผมทำไปให้ช่ายปะคับ
    ตอนเด็กผมก็ทำมาแล้วฮะ งานถ่ายน้ำยาข้ามถังยังงี้ ..... พอเลิกงาน
    โค - ตะ - ระ ปวดหลังเลยแหละคับ เวลาก้มยกเปลี่ยนถัง ต้องระวังร่างกายตัวเองด้วยนะคับ

ฮิฮิ เล่าสู่กันฟังขำๆ นะคับ (ไม่เคลียด) :D:D:D
    BNF ยังไม่จ่ายค่าถังน้ำยาผมเลยคับ บอกว่าเช็คถูกส่งไปเซ็นที่สิงค์โปร์ .... Oh แม่เจ้า ผมรอจนลืมเลยฮะ):cry::cry:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้