D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ถ้าเปลี่ยนลูกปืนนั้น บางคันไม่ต้องถอดคอม หรือปล่อยน้ำยาออกนะครับ
    อย่างซีวิคตาโตผม ช่างเขามุดลงไปถอดได้ครับ ถอดแค่หน้าครัสแล้วก็ดึงลูกปืนออกมา
    ปล.อย่าปล่อยไว้นานนะครับ พอลูกปืนร้อนเวลาคอยแม่เหล็กดูดก็จะร้อนจนไหม้(แบบรถผม) ต้องเปลี่ยนแม่เหล็กอีก
    ทางที่ดีถ้ายังไม่ทำไม่ควรเปิดแอร์ครับ

2. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ได้จ้าลองเข้ามาดู เดี๊ยวดูแลให้เป็นพิเศษครับ
    ตู้แอร์คงไม่มีปัญหาอะไร เดี๊ยวจะดูคอมให้นะครับด้วยความยินดีครับผม

3. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ถูกต้องแล้วครับ อยู่กับรถครับ ถ้าอุปกรณ์ถอดคอมสามารถขันได้โดยไม่ติด body รถ
    ก็สามารถทำการถอดได้ โดยไม่ได้ปล่อยน้ำยาแอร์ออก ครับ

4. EmOtiOn

EmOtiOn New Member Member

187
    2
    0
    ยอดเยี่ยมมากครับ

5. teerachai01

teerachai01 New Member Member

9
    0
    0
  6. pannawit

pannawit New Member Member

2
    0
    0
    ขอ Up Up กระทู้ยอดเยี่ยมครับ
    ขอบคุณคุณ Ter มากๆ เลยครับได้รับความรู้มากมายเลยครับ

ผมปวดหัวกับเรื่องแอร์รถยนต์มาหลายครั้งแล้วครับ ด้วยความไม่รู้นี่แหล่ะ
    คอมน๊อก เปลี่ยนคอมมือสองแต่ไม่ยอมเปลี่ยน Valve Dryer เลยน๊อกอีกรอบต้องล้างระบบใหม่
    แต่ร้านทีซื้อก็ ok ครับรับประกันคอม 6 เดือน แต่คอมเจ้ากรรมเสียหลังระยะประกัน:confused: 1 อาทิตย์

ล่าสุด! วันนี้ก็เพิ่งไปจัดการเรื่องมีกลิ่นเข้ารถ
    หาข้อมูลจาก pantip ก็รวมความว่า รถเก่าที่มีอายุเกิน 5 -7 ปี จะมีอาการได้กลิ่นท่อไอเสียจากคันหน้า ได้กลิ่นเหม็นเวลาขับผ่านท่อน้ำ
    ตัวฟองน้ำที่ตัวรับลมภายนอกเสื่อมสภาพ มีคำแนะนำให้เอาขี้หมาดำปิดทับได้เลยตรงใต้ที่ปัดน้ำฝน
    ค่าแรงอยู่ที่ 200-300 บาท
    วันนี้หาร้านแถวบ้าน แวะเข้าไปจริงๆ ก็สรุปต้องถอดตู้ถึงจะปิดตายช่องรับลมได้ เช็คแล้วน้ำยาพร่อง
    สรุปต้องเสียค่า Wax + เติมน้ำยา + ปิดรู + ค่าแรง = 1200 บาท เฮ้อ
    พรุ่งนี้ต้องทำการทดสอบว่าได้ผลอย่างไร

สำหรับคุณ Lee ครับ
    ได้อ่านที่ตอบกระทู้แล้ว คาดว่าคงจะเข้าไปใช้บริการครับ [แต่ไม่อยากไปเร็วนัก เดี๋ยวต้องเสียตังอีก:D]
    ผมอยู่สุขา 3 ตรงวงแหวน เคยขับผ่านร้านบ่อยๆ
    ไม่ทราบว่าเปิดทุกวันมั้ยครับ
    จะให้ดีอยากให้มีส่วนลด 20-30% :)

ป.ล. ตอนนี้ปัญหาแอร์ก็ยังมีอยู่ คือ จอดรถตากแดด หรือตอนกลางวันแสกๆ แอร์เย็นสู้ไม่ได้ แต่ถ้าจอดในล่ม หรือเวลากลางคืนก็เย็นดีครับ แต่ไม่เย็นฉ่ำเหมือนเมื่อก่อน เช็กดูแล้วก็ไม่มีอาการรั่ว พัดลมทำงานปกติ คอมไม่ดัง:( :confused:

7. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ลองล้างรังผึ้งแอร์หน้ารถดูครับ ถ้าใช้ไปนานๆพวกคราบฝุ่น คราบดิน คราบน้ำมันจะเกาะ ทำให้มันถ่ายเทความร้อนไม่ดี ก็ทำให้แอร์ไม่เย็นได้ครับ

อีกอย่าง คือถ้ามีอะไรบังทางลม ไม่ว่าจะเข้าหรือออก ก็ทำให้แอร์ไม่เย็นได้ครับ เมื่อก่อนผมก็เคยเจอปัญหานี้ ลองถอดกันชน เอาน้ำฉีด เอาแปรงสีฟันลูบ เย็นขึ้นจับใจเลยครับ

8. pannawit

pannawit New Member Member

2
    0
    0
    วันนี้ได้ลองซื้อเป็ด แบบขวด ลองกรรมวิธีล้างแบบที่คุณ Ter แนะนำไว้ครับ
    เห็นตอนราดแล้วก็หวั่นๆ นิดหน่อยครับ เพราะมีไอควันขึ้น และรังผึ้งเป็นสีขาว
    กลัวมันจะกัดที่ผุจนกล่อนน่ะคร้าบ ลองสตาร์ทรถทิ้งไว้ ความเย็นยังไม่รู้สึกต่างจากเดิมเท่าไหร่ (บางทีอาจเย็นขึ้นแต่ผมไม่รู้สึกเองก็ได้ครับ) แต่อย่างน้อยก็สบายใจกว่าไม่ได้ทำอะไรครับ

คุณลีครับ
    อยากให้ลง Rate Card ค่าใช้จ่ายในเปลี่ยนอะไหล่ หรือซ่อมแซมระบบแอร์
    เพื่อใช้เป็นเกณฑ์สำหรับเพื่อนๆ ในการใช้บริการที่อื่นๆ จะได้ไม่โดนหลอกกันจะได้มั้ยครับ

9. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    :D :D :D
    ด้วยความยินดีครับ...ผมดีใจมากครับ ที่เขียนบทความเกี่ยวกับระบบแอร์ แล้วมีคนเข้ามาอ่านและได้รับความรู้กัน :D :D :D

ตามที่คุณ athlon1400 บอกวิธีการล้างไว้เลยนะครับ:D :D :D

ส่วนเรื่องที่เอา น้ำยาเป็ดล้าง คอล์ยร้อนจนสะอาดแล้ว แอร์ยังเย็นไม่ฉ่ำ
    - อาจจะเป็นที่ตัวน้ำยาแอร์ครับ ตามกระทู้ที่ผมเขียนหน้ากลางอ่ะครับ (ลองเข้าไปอ่านเกี่ยวกับ สารทำความเย็นแต่ละตัวดูอีกทีฮะ) น้ำยาแอร์ผสมมั่วๆ หรือน้ำยาแอร์ที่นำเข้าจากประเทศจีน มันเป็นน้ำยาแอร์ที่มีความชื้นสูงมาก เพราะการผลิตน้ำยาแอร์ของจีนนั้น ไม่ค่อยได้คุณภาพซะเท่าไรอ่ะคับ
    - หรือวาวร์หัวฉีดน้ำยาแอร์ตัน ก็ทำให้ไม่เย็นได้เหมือนกันครับ
    - ใช้สารชะล้างไม่ถูกต้อง ก็ทำให้คราบต่างๆ ติดอยู่ภายในท่อของระบบแอร์ สิ่งสกปรกมันออกไม่หมด ภายในระบบไม่สะอาดก็มีส่วนครับ

ส่วนคำถามของน้องลี ยังไงก็รอน้องลีเข้ามาตอบอีกทีนะคับ ขานี้เขาซ่อมแอร์รถอยู่ทุกวัน :D :D :D

10. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    รถผมมีอาการน้ำยาแอร์หายเกือบหมด หลังจากเติมไปได้ไม่เกิน 1 อาทิตย์
    ซึ่งพยายามหารอยรั่วแล้ว แต่หาไม่เจอซักที
    จึงได้โทรไปปรึกษาคุณเตอร์ ซึ่งจะได้รับคำแนะนำว่าอาจจะเป็นที่น้ำยาแอร์ปลอม
    จึงได้ขอนัดคุณเตอร์เพื่อที่จะซื้อน้ำยาแอร์ R12 ที่มีคุณภาพจากบริษัทของคุณเตอร์
    ความจริงผมก็เคยซื้อจากคุณเตอร์แล้วนะครับ เป็นแบบกระป๋อง แต่คราวนี้ซื้อเป็นแบบถังเลย
    หลังจากได้น้ำยาแอร์ก็วิ่งกลับบ้าน แวะร้านอะไหล่แอร์เพื่อซื้อดรายเออร์มาเปลี่ยนใหม่ด้วย

จริง ๆ ตอนทำอยากถ่ายรูปไว้ให้เพื่อน ๆ ดูด้วยนะครับ
    แต่เนื่องจากต้องทำคนเดียวและมือเลอะมาก เลยไม่ได้ถ่ายไว้ครับ
    (ถ่ายแค่รูปอุปกรณ์เสร็จก็ขี้เกียจล้างมือมาถ่ายต่อครับ)
    ขั้นตอนของผมคือ ปล่อยน้ำยาเก่าออก, เปลี่ยนดรายเออร์, แว็ค 20 นาที, เติมน้ำมันคอม, เติมน้ำยาแอร์ใหม่
    รวม ๆ แล้วใช้เวลาไม่เกิน 1 ชั่วโมงก็เรียบร้อย

หลังจากเสร็จทุกขั้นตอนแล้ว ปรากฏว่าแอร์เย็นฉ่ำกว่าน้ำยาเก่ามาก (เติมเต็มเหมือนกัน)
    แต่อาจต้องรอสักอาทิตย์นึงก่อน ดูว่าน้ำยาแอร์ยังหายอีกหรือเปล่า
    ถ้าหายอีก สงสัยต้องไปเป็นลูกค้าร้านคุณพ่อของคุณลีแน่ ๆ เลยครับ
    เพราะผมไม่ใช่ช่างแอร์ ที่ทำเองเพราะคิดว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย พอทำเองได้ก็จะทำเอง
    แต่ถ้าเรื่องซ่อมใหญ่ เช่นถอดล้างตู้แอร์, ต้องเปลี่ยนวาล์ว เปลี่ยนคอมเพรสเซอร์ คงต้องไปให้ช่างทำอยู่ดีครับ

ทีนี้มีคำถามบางอย่างอยากรบกวนถามคุณเตอร์หรือคุณลีหน่อยครับ
    - ตอนปล่อยน้ำยาแอร์เก่าออก ปกติจะมีน้ำมันคอมออกมาด้วยหรือเปล่าครับ
    เพราะตอนที่ผมปล่อยออกมา เหมือนกับว่ามีแต่ลม ไม่มีน้ำมันปนออกมาเลย
    - การแว็คน้ำยาแอร์ หลังจากแว็คไป 20 นาที เกจ์วัดชี้อยู่ที่เลข 25 ไม่ทราบพอหรือไม่ครับ
    - ถ้ามีอะไรจะแนะนำ ก็รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2006
  11. enforce

2,041
    13
    38
    คุณกบซื้อไปทำเองหมดเลยเหลอฮะ....ผมนึกว่าซื้อน้ำยาแอร์ไว้เติมเพิ่มอย่างเดียวซะอีกฮะ....สุดยอดคร้าบ:eek: :eek:
    - ขึ้นอยู่ตอนที่เปิดวาวร์เพื่อปล่อยน้ำยาแอร์ออกมานั้น ถ้าน้ำยาแอร์ออกมาแรงจะต้องมีน้ำมันคอมออกปนมาด้วยครับ ถ้าเปิดเบาๆ น้ำมันคอมจะออกมานิดเดียวครับ ส่วนมากเขาจะเปิดกันเบาๆ เพื่อจะได้ไม่ต้องเติมน้ำมันคอมเพิ่มเข้าไปใหม่ครับ (ผมว่าของเดิมน้ำมันคอมคงขาดด้วยแหละคับ):eek: :eek:
    - มันขึ้นอยู่กับเครื่องเวคคัมด้วยว่า มีกำลังในการดูดเท่าไหนครับ แต่จิงๆ -25 ก็ ok แล้วคับ
    :D :D :D :D :D :D :D :D

12. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ช่วยตอบอีกนิดต่อจากพี่เตอร์นะครับ

เหตุผลว่าทำไมเวลาปล่อยน้ำยาต้องเบาๆก็เพราะว่า
    1 ให้น้ำมันคอมออกมาน้อยที่สุด
    2 ป้องกันวาล์วครับ

เวคคัมควรอย่างน้อย 30 นาที แล้วก็ควรให้เข็มน้อยกว่า 0 ครับผม
    เพื่ออะไร เพื่อดูดความชื้นภายในระบบให้หมดครับ ต้องเป็นสุญญากาศครับถึงจะเติมน้ำยาได้ครับ
    แล้วเวลาเติมน้ำยาแอร์ ควรไล่อากาศภายในสายเกจออกด้วยนะครับ ขั้นตอนนี้ทางร้านผม เน้นมากๆๆครับ
    เครื่องเวคคัมทางร้านผมจะสามารถตรวจสอบได้เลยครับ ว่าเวคคัมที่เวคอยู่มันลงไหมจะสามารถตรวจ
    สอบได้ทันทีครับผม ถ้ามีปัญหาอะไรลองโทรมาปรึกษาทางร้านผมได้ครับ 02-3143936
    บอกว่ามาจากเวบจะให้สิทธิพิเศษเลยครับ

13. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    แผงคอลย์ร้อน นี้ใช้น้ำยาเป็ดล้างได้ครับ ทำให้สะอาดได้ยิ่งดีครับแอร์จะได้เย็น คอลย์ร้อนจะได้ถ่ายเท
    ความร้อนได้ดีครับ

แต่ทางร้านผมไม่ได้ใช้เป็ดครับ
    พอดีทางร้านมีน้ำยาไว้สำหรับทำความสะอาดคอลย์ร้อนหรือคอล์ยเย็น (ตู้แอร์) โดยเฉพาะเลยครับ เพื่อเป็นการป้องกันอลูมิเนียมคอลย์ขาดครับ ที่สำคัญมากๆๆ ย้ำครับ อย่าใช้โซดาไฟอันเป็นเด็ดขาดนะครับ มันกัดทะลุแน่ๆครับ

14. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ส่วนกลิ่นท่อไอเสียเข้ารถ อาจจะเป็นที่ลิ้นช่องปิดลมภายนอกเข้ามาในรถมันหลวมก็ได้ครับ
    ปกติแล้วเราจะเปิดให้อากาศหมุนเวียนภายในห้องโดยสารเรากันครับ ที่ปุ่มมันเป็นตัวลูกศรกลมวนๆครับ
    ควรปรับให้อยู่ปุ่มนี้ไว้เสมอ เพื่อที่จะไม่ให้กลิ่นท่อไอเสียภายนอกเข้ามาในรถได้ครับ และก็ไม่จำเป็น
    อย่าไปปรับนะครับ จะทำให้ลิ้นหลวมได้ครับผม

15. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ขอบคุณครับ คุณลี

ขออัพเดทหน่อยนะครับ ผ่านไป 5 วันแล้ว น้ำยาแอร์ยังไม่หายโดยดูจากตาแมวบนดรายเออร์
    ถ้าใช้น้ำยาแอร์ถังเก่าที่ซื้อจากร้านอะไหล่แถวที่ทำงาน แค่ 2-3 วันก็จะเริ่มเห็นเป็นฟองขาว ๆ แล้วครับ
    ต้องขอบคุณคุณเตอร์สำหรับคำแนะนำและกรุณาขายน้ำยาแอร์พร้อมของแถมอีก 2 อย่างนะครับ :D

คราวหน้าถ้าน้ำยาแอร์หายอีกว่าจะเข้าไปเปลี่ยน blower ที่ร้านคุณลีนะครับ
    ตอนนี้ลมมันไม่ค่อยแรง เคยอ่านเจอในเว็บว่ามีแบบ 5 -6 พันรอบ/นาที ให้เปลี่ยน
    เพราะรู้สึกของเดิมติดรถ E30 มาน่าจะไม่เกิน 4 พันรอบครับ

16. enforce

2,041
    13
    38
    ด้วยความยินดีอย่างยิ่งเลยครับพี่กบ...
    ผมอ่านแล้วก็ดีใจอิ่มใจด้วยครับ ผมรู้สึกดีที่ เราให้คำแนะนำวิธีการแก้ไขปัญหา อธิบายหลักความเป็นจริง
    ให้กับเพื่อนๆหรือลูกค้าได้ทราบเข้าใจ และไปแก้ไขตามที่เราแนะนำไป แล้วงานจบผมก็ดีใจคับ :D :D :D :D

ถ้ามีอะไรที่ไม่เข้าใจเกี่ยวกับเรื่องระบบทำความเย็น โทรหาผมได้เลยนะครับ :D :D :D :D

(พี่กบอย่าลืมหาล้อ AC ให้ผมด้วยนะครับ):D :D

17. anatw

anatw New Member Member

3
    0
    0
    คอมเเอร์ไม่ทำงาน ต้องถอดปลั๊กรีเลย์พัดลมที่อยู่ข้างไฟหน้าออกคอมแอร์ถึงจะทำงาน ถ้าใส่เข้า
    คอมแอร์ก็หยุดทำงานอีก รีเลย์เปลี่ยนแล้ว คอมแอร์ก็ปรับหน้าใหม่แล้วไม่รู้เป็นที่อะไร
    บ้างทีต้องถอด รีเลย์เข้าๆออกๆ ถึงทำงานพร้อมกันได้ และตอนเครื่องเย็นเปิดแอร์พัดลมทำงานทั้ง2ตัวเลย
    แต่คอมแอร์ไม่ทำงานรบกวนด้วยครับ

18. enforce

2,041
    13
    38

ขอข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะคับ จะได้วิเคราะห์ปัญหาได้ถูกจุดอ่ะคับ
    :eek: :eek: :eek:
    ไม่ทราบว่าก่อนหน้าที่จะเป็นอาการอย่างนี้ ได้ไปทำอะไรกะระบบแอร์มั่งคับ
    ได้เปลี่ยนอะไหล่ตัวไหนบ้างและ เป็นรถรุ่นอะไรคับ?

ลองเช็คดูเบื้องต้นละกันคับ :eek: :eek: :eek:
    - ไล่ระบบไฟใหม่ ไล่ทีละเส้นเลยว่าปลายสายมันเข้า สวิทย์เก่าของมันหรือเปล่าคับ
    - ตัวรีเลย์ ต่อถูกสายไฟถูกต้องหรือเปล่าคับ
    - เหมือนกับต่อระบบไฟสลับกันเลยคับ

19. anatw

3
    0
    0
    ผมเคยเปลื่ยนตู้แอร์มา ประมาณ 2ปี แล้วครับ หลังจากนั้นก็ใช้ดีมาตลอด
    และไม่ได้ทำอะไรอีกเลย acc95 vtec ครับ
    ผมลองต่อสายไฟที่เข้าคอมแอร์(ใช้หลอดไฟเช็ค) ถ้าพัดลมทำงาน ไฟที่ข้าคอมไม่มา
    แต่ถ้าถอดรีเลย์พัดลมออก ไฟก็จะมาที่คอมแอร์ งงครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ธันวาคม 2006
  20. enforce

2,041
    13
    38
    ไม่ได้ไปทำอะไรระบบแอร์ แล้วอยู่ๆ ก็เป็นขึ้นมา งงคับ
    อาการดังกล่าวผมยังไม่เคยเจอเหมือนกันคับ ขอโทษด้วยคับไม่ทราบจิงๆ:eek: :eek:
    ถ้าจะให้แนะนำ น่าจะให้ช่างไฟ(พวกที่ซ่อมไดนาโมพวกนี้จะชำนาญ) ต้องค่อยๆ ไล่ทีละจุดเลยอะคับ
    หรือไม่ก็เดินไฟของระบบแอร์ใหม่จะดีกว่าคับ ถ้าเกิดระบบไฟ,สายไฟช๊อตขึ้นมา เรื่องยาวเลยนะคับ

หรือรอน้องลีเข้ามาตอบอีกทีละกันนะครับ ขานี้ซ่อมแอร์รถยนต์ทุกวัน อาจจะรู้ปัญหาตรงจุดนะคับ:eek: :eek:

21. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    แสดงว่าช่างเก่าที่เค้าทำมาอาจจะไปแปลงรีเลย์หรือต่อตรงอะไรซักอย่างแล้วครับ
    อาการอย่างนี้ต้องลองไล่สายใหม่ดูครับ

22. por504

por504 New Member Member

16
    0
    0
    รบกวนสอบถามเรื่องแอร์หน่อยครับพอดีกำลังจะรื้อระบบครับ

1 พอดีรถผมวางเครื่องมาใหม่แล้วไม่มีพื้นที่สำหรับแผงแอร์หน้ารถ เลยต้องย้ายมาไว้ท้ายรถครับ เป็นรถเก๋งนะครับ

2 ปัญหาก็คือ ถ้าใช้งานปกติ วิ่งในเมืองไม่ว่าจะกลางวันหรือกลางคืน เฉลี่ยวิ่งประมาณ 2 ชั่วโมง แอร์จะเย็นดีมากครับ แต่จะมีปัญหาตอนวิ่งออกต่างจังหวัดครับ ครั้งแรกไปอยุธยาวิ่งชั่วโมงแรกๆก็เย็นดีครับ พอสักพักเริ่มไม่เย็นแล้วครับ ร้อนสุดๆครับ ต้องทนวิ่งร้อนๆกลับมากรุงเทพ มาเช็คดูปรากฏว่าน้ำยาขาด ก็เติมไปก็กลับมาเย็นเหมือนเดิม ไม่ได้คิดอะไรคิดว่าน้ำยาแอร์คงขาด ช่างลองเช็คดูให้จอดรถเปิดแอร์ทิ้งไว้เกือบๆชั่วโมงก็เย็นดีครับ

3.ล่าสุดเมือ่วานไปสระบุรีมาครับ สุดยอดครับแอร์ไม่เย็นอีกแล้ว ลองจอดพักรถครึ่งชั่วโมง สตาร์ทใหม่แอร์กลับมาเย็นครับ แต่วิ่งสักพักก็กลับมาร้อนเหมือนเดิมครับ ขากลับเลยลองครับ วิ่งไปแวะปั๊มเอาน้ำสาดแผงแอร์ครับ แอร์ก็จะกลับมาเย็นครับ พอวิ่งสักพักร้อนอีกละ เลยต้องแวะปั๊มหลายรอบครับคอยเอาน้ำสาดเรื่อยๆ หลังๆเริ่มขี้เกียจปิดแอร์วิ่งมันซะเลย ขากลับแวะหาช่างดู เล่าให้ช่างฟัง ช่างวิเคราะห์มาว่าน่าจะมาจากแผงแอร์เก่ามาก ใช้มา 8 ปีละ หุหุ และเล็กไปไม่สามารถระบายความร้อนได้ทัน ช่างแนะนำให้เปลี่ยนใหม่ใช้แบบ 3 ชั้น และจากที่ลองสังเกตุคอมแอร์จะทำงานตลอด ไม่มีตัดเลย ต้องปิดเทอร์โม คอมถึงจะตัด ช่างบอกว่าเพราะความเย็นมันไม่ถึงคอมมันเลยทำงานตลอด และน้ำยาแอร์ก็ขาดด้วย ทั้งที่เพิ่งเติมเมื่อตอนกลับจากอยุธยาไปไม่ถึง 2 เดือน ตอนนั้นแวคระบบใหม่ด้วย ช่างบอกสาเหตุมาจากความร้อนในระบบมันสูง คอมมันเลยโบลน้ำยาออกมา เพราะเช็คดูแล้วระบบไม่รั่ว

- จากอาการที่เล่ามาอยากได้คำแนะนำน่ะครับ ว่าที่ช่างวิเคราะห์มาเป็นไปได้ไหมครับ กลัวโดนฟันน่ะครับ ถ้าเป้นอย่างที่ช่างบอกจริงก็ยินดีที่จะทำครับ และรบกวนขอสอบถามข้อสงสัยหน่อยนะครับ อย่างแผงแอร์ที่จะเปลี่ยนนี่ใช้ของใหม่ หรือ มือ 2 จากเซียงกงดีครับ พอดีเพื่อนในคลับแนะนำให้ลองใช้ของรถตู้แบบ 3 ชั้นครับ เนื่องจากมันแนะนำว่าของรถตู้มันจะมีบังลมมาให้ด้วยพร้อมพัดลมมาเลย และยังมีตัวดักลมเพื่อให้ดักลมเข้ามาไว้ที่แผงแอร์ได้ดีขึ้น ราคาประมาณ 2000 แต่ถ้าของใหม่ที่ถามช่างก็ราว 3000 ถ้าทำบังลม+พัดลมใหม่อีก 2 ตัว เบ็ดเสร็จก็ 5000 งบมันต่างกันเยอะอ่ะครับ อยากให้ช่วยแนะนำด้วยครับว่าควรเลือกใช้แบบไหนดีครับ
    - อีกนิดนะครับ คือเครื่องที่วางใหม่คอมเป็น 134 ครับ ส่วนของเดิมเป็น 12 ครับ ที่นี้ถ้าจะเปลี่ยนแผงแอร์ไม่ว่าจะใหม่รึเก่า ควรบอกช่างใช่ไหมครับว่าควรเลือกใช้แผงแอร์ที่เหมาะกับน้ำยา 134 ใช่ไหมครับ ถ้าใช้กับ 134 แผงจะใหญ่และครีบจะถี่กว่าถูกต้องไหมครับ รบกวนขอความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

แก้ไขล่าสุด: 4 ธันวาคม 2006
  23. enforce

2,041
    13
    38
    ตามคำแนะนำที่คุยในโทรศัพท์กันวันนี้เลยคับ
    - เปลี่ยนแฝงคอล์ยร้อนเป็นแบบท่อแบน (แฝงรุ่นใหม่อ่ะครับ ...ผมจำไม่ได้ว่าเรียกว่าอะไรนะคับ)
    - ใช้น้ำยาแอร์ R12 แทน R134a ครับ
    :D :D :D :D

24. nouht_e30_hihop

nouht_e30_hihop New Member Member

87
    1
    0
    หุๆขอบคุนครับๆๆๆมีสาระดีมากๆเลย....รถพี่คนตั้งกระทู้สวยมากๆสักวันผมจะมีรถให้ได้แบบพี่ฮะ...แต่ตอนนี้ผมก้อใช้บีเอ็มนะ..แต่อีเอ็มอี30อะหุๆๆๆห่างประมานสิบชั้วโครต

25. nouht_e30_hihop

nouht_e30_hihop New Member Member

87
    1
    0
    ไม่รู้พี่ เต้อร์ยังอยู่ป่ะนะ ...อยากทราบว่าผมจะเอาน้ำมันจักรร(ซิงเกอร์)ที่พี่เคยทำไปใส่เนี่ยจะด่ายใหมฮะพอดีติดแก๊สอยู่รถมันอืดๆๆรอบมาช้ามากๆ ขอบคุนฮะอยากทราบจิงๆๆพวกพี่ๆเนี่ยเก่งเนอะโตขึ้นผมจะทำให้ด่ายแบบพี่ๆฮะ

26. anatw

3
    0
    0
    รู้แล้วครับพอดี ญาติมีเต็นรถ เลยลองสับดู
    ไอ้ตัว กล่องดำ ที่อยู่หลังลิ้นชักมันเสีย
    เปลี่ยนแล้วหายเลย

27. enforce

2,041
    13
    38
    ด้วยความยินดีครับผม..... ก็คามคำพูดที่ผมบอกไว้ตรงลายเซ็นอ่ะคับ
    All these BMW will come afterhard work done
    รถ bmw ทั้งหมดนี้ กว่าจะได้มาครอบครอง ต้องหลังจากที่คุณทำงานหนักซะก่อน

คุณพ่อผมกว่าท่านจะถึงวันนี้ได้ เหนื่อยมากๆ นะครับ เพราะที่บ้านไม่ได้มีมรดกอะไรไว้ให้เลยนะคับ
    ตะก่อนที่บ้านเป็นแค่ตึกแถว 2 ห้องเอง ด้วยความขยันตรงเวลา ซื่อตรง รู้จักกตัญญูผู้มีพระคุณกับเรา
    ที่สำคัญ งานต้องมีคุณภาพ ไม่โกหกลูกค้า ทำอย่างนี้มาตลอด จนทุกวันนี้ได้มีบริษัทฯ ที่ได้รับความเชื่อมั่นจากลูกค้าเกือบทั่วโลก

4-5 ปีที่ผ่านมาบริษัทฯ ผมมีหนี้สินอยู่ 400 กว่าล้านบาท ณ.ปัจจุบันนี้หนี้สินที่มีอยู่ไม่ถึง 100 ล้านบาทครับ

- ขอเล่าคร่าวๆ นะครับ ที่บ้านผมทำธุรกิจเยอะมากๆคับ อะไรที่คิดว่าทำแล้วจะเป็นผลกำไร
    ก็กู้เงิน bank ทำแล้วก็ขาดทุนบ้างได้กำไรบ้าง คือที่บ้านชอบทำธุรกิจที่คนเขาไม่ทำกันอะครับ ล่าสุด ก็ทำธุรกิจการบิน
    ซื้อเฮริคอปเตอร์มาลำหนึ่ง ไปทำอยู่ที่พัทยาปาคร์ ขาดทุนอีก ไปทำที่ภูเก็ตแฟตาซี ก็ได้กำไรนิดหน่อย
    ไปๆมาๆ ขาดทุนเยอะ เลยเลิกทำ (เฮริคอปเตอร์ผมเหมือนกับของ Itv เลย)
    บางคนอาจจะมองว่า ไอ้ห๋านี้แม่งรวย มรดกพ่อแม่มันเยอะจริงๆ มีใครเคยรับรู้หรือเห็น
    ตอนที่ผมลำบากมั่ง ตอนที่คนทั่วไปเขาไปเที่ยวกัน,ผักผ่อนกัน,นอนหลับกัน ,
    ผมสิต้องมานั่งทำงานรีบส่งลูกค้า ทำ 24 ชัวโมงมั่งละ
    ถึงบอกไงครับกว่าจะมีได้อย่างทุกวันนี้ไม่ใช่เพราะ โชค,มรดก,เงินทุจริต
    มีได้ทุกวันนี้เพราะความขยันจริงๆคับ

28. enforce

2,041
    13
    38
    น้ำมันซิงเกอร์ที่ผมใส่รถ honda civic ผมใส่จิงๆ แต่ไม่ได้แนะนำให้ไปทำตามนะครับ
    เพราะคิดในแง่ดี ผมอาจจะโชคดีที่ใส่ไปแล้วเครื่องยนต์กลับหล่อลื่นดีขึ้น
    แต่เดี๋ยวคนอื่นๆ มาอ่าน แล้วคิดจะทำตามนั้น ผมบอกก่อนนะคร้าบ
    อันนี้แล้วแต่วิจารณาญาณขอแต่ละบุคคลนะครับ เดี๋ยวเกิดใส่ไปแล้วเครื่องฟังขึ้นมาจะมาโทษผมไม่ได้น้า..
    ผมกลัวเดี๋ยวเหมือนเรื่อง น้ำยาเป็ด ล้างแฝงคอล์ยร้อนแล้วรั่วขึ้นมา...ผมนี้ซวยเลยนะครับ
    แต่ตอนหลังคนที่ post กระทู้มานั้น เขาก็เข้าใจว่า แฝงคออล์ยร้อนอาจจะมีรอยรั่วอยู่แล้ว
    พอโดนเป็ดเข้าไปมันเลยทำให้ที่อุดรอยรั่วนั้นหลุด(ส่งสัย ลองอ่านกระทู้หน้าเก่าๆ อะครับ)

ไม่มีใครเก่งแต่กำเนิดหลอกครับ ที่ผมต้องทำงานหนัก และบางเรื่องเรารู้เยอะกว่าหลายคนนั้น
    เมื่อก่อนที่บ้านไม่มีเงินเยอะ เครื่องมือ,เครื่องจักร ไม่มีเงินซื้อ และถ้ามีงานโชร์เครื่องจักรที่ไหน อาก๋งกะป๋าผม จะต้องไปเดินดูให้ได้เพราะ จะได้ดูเป็นตัวอย่างแล้ว นำมาทำเครื่องจักรไว้ใช้ในโรงงานอ่ะครับ

การเอาใจใส่นั้นสำคัญที่สุดครับ ทุกๆ คนเก่งหมด แต่จะเก่งเรื่องใดบ้างเท่านั้นเองครับ
    ผมโชคดีที่เกิดมาช่วงที่บ้านเราไม่ค่อยมีตังค์ อยากสบายเหมื่อนคนอื่นๆเขา
    เลยต้องเรียนรู้ และขยันมากกว่าคนทั่วไป 2 เท่าอ่ะคับ:D :D

29. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคร้าบที่กลับมาบอกวิธีแก้ปัญหาของระบบแอร์รถท่านฮะ
    เพื่อนๆ อีกหลายๆ คนจะได้รู้ด้วยคับ
    ไม่ทราบว่าใช้กล่อง ECU หรือเปล่าครับ:D :D

30. nouht_e30_hihop

87
    1
    0
    พี่เตอร์ๆจำผมด่ายป่ะ...ไอ้คนที่บอกว่าจะเอาสูตรน้ำมันซิงเกอร์ไปใช้อะฮะ.......ผมทดสอบมาแว้วววว.........สุดยอดไปเลยครับพี่เระก้อรอบขึ้นทันตาฮะ......ขอบคุนๆๆๆเออพี่ๆๆฮะ...พอดีมีข้อส่งใสนิสนึงพอผมล่างคอพเพรสเซร์ไอ้ที่อยู่หน้าหม้อน้ำอะ)แบบพี่พี่เตอร์เนะนำนะ..พอล่างปุ้บแอร์เยนฉ่ำเลยแต่....ความร้อนมันขึ้นมาขีดนึงอะฮะ..ผมเลยส่งใสว่ามันเป็นอะไรหรือเปล่านะ....แค้นี้เระฮะ....ขอบคุนใว้นะโอกาดนี้ด้วย......เออผมใช้e30นะเครื้องm10เดิมๆๆขอบคุนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้