D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nong_RaMa2

Nong_RaMa2 New Member Member

26
    0
    0
    [ขอแสดงความยินดีด้วยครับคุณเตอร์ที่ได้เข้าเฝ้าฝ่าละอองทุลีพระบาทเป็นบุณจริงๆครับครั้งหนึ่งในชีวิตคร้าบขอให้กิจการเจริญก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไปนะคร้าบคุณเตอร์

คุณจินนี่หาสาเหตุเจอหรือยังครับพอดีผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องแอร์เท่าไรนะครับเลยใม่รู้จะช่วยวิเคราะน์ยังไงขอให้หาสาเหตุเจอเร็วๆนะครับเพี่อนๆในเวปจะได้อ่านเป็นวิทยาทานนะครับสู้สู้นะครับ:p:p:p:p:p:p:p:p

2. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

:D:D:D ขอแสดงความยินดีด้วยครับ น่าอัดวีดีโอไว้นะครับตอนที่ออกข่าว ครั้งหนึ่งในชีวิตครับเยี่ยมๆ เป็นเกียรติประวัติของวงศ์ตระกูลเราเลยครับ พระองค์ท่านเปี่ยมมากล้นด้วยบุญญาบารมีครับ แต่ทำไมอีเพ็ญมันถึงไม่หยุด ผมนี้อยากตบกาโหลกมันให้ร้าวเลยอีหอยนี่ กดรีโมทหนีทุกครั้งที่เห็นหน้ามันในจอทีวี มาถูกทางแล้วครับ ขอให้ป๋าคุณเตอร์เจริญรุ่งเรืองก้าวหน้าตลอดไปครับ ที่ว่ามาถูกทางแล้วหมายความว่า ตอนนี้ป๋าคุณเตอร์ ได้คืนให้กับสังคม เป็นการสร้างบารสมบารมีให้กับตนเองครับ ขอให้รักษาความดีนี้ตลอดไปครับ พระองค์ท่านตรัสไว้นั้นถูกต้องแล้วครับ เป็นการเตือนสติพวกเรา ว่าอย่าหลงในคำทำนายหรือหมอดู(คู่กับหมอเดา) ให้ลงเมือทำเลย แต่ผมเข้าใจว่าให้ลงมือทำโดยมีสติและตั้งอยู่บนความไม่ประมาทครับ :D:D:D:D

:D:D:D เห็นไหมครับ ความรู้สึกที่เป็นสุข ปลื้มปิติ มันจะเป็นสุขลึกๆอยู่ในดวงจิต แล้วคุณปีเตอร์จะจดจำความรู้สึกนี้ไว้ไม่ลืมเลือน เมื่อวาระที่สมควรและเวลาที่เหมาะสมมาถึง คุณเตอร์จะเข้าใจเองว่า การเสียสละการให้นั้นมันเป็นสุขเช่นไร ฝากไว้แค่นี้ล่ะครับ ผมเองก็เกือบจะสูญเสียลูกชาย(ทางโลกโลกียะ)ไปเหมือนกัน หมายความว่า ในคืนสุดท้ายก่อนที่เณรจะตัดสินใจสึกหรือไม่นั้น อาจารย์ท่านได้ทดสอบขั้นสูงสุด เหมือนกับหยั่งใจเณรดูว่าจะเลือกทางไหน อาจารย์ได้เล่าให้ผมฟังว่าเณรได้ยืนสมาธิ จนสว่างเลยครับ หากบอกกับผมว่าว่าจะบวชไม่สึก ผมก็คงต้องให้เป็นเช่นนั้น แต่เหมือนกับเขาต่อสู้กับอะไรจนสุดท้ายตัดสินใจสึก ซึ่งก็เปลี่ยนลูกชายผมเป็นคนละคน(ในทางที่ดีครับ) :):):)

:):):)อย่างที่เล่า ผมไม่ได้กลิ่นใดๆเลยตอนที่เกิดเหตุ แต่จิตของลูกชายซึ่งเพิ่งสึกออกมานั้น(เปรียบเหมือนถ่านชาร์ทซึ่งไฟยังเต็มอยู่)เขาตื่นขึ้นมาบอกผมในทันทีเลย ว่า... ป๊าได้กลิ่นไฟไหม้ ทั้งที่ก่อนนั้น(เกิดเหตุ)ก็หลับปุ๋ย ซึ่งผมก็ไม่แปลกใจเลย จิตที่ได้รับการฝึกฝนมาเป็นอย่างดี มีพลังมากมายนักจนยากที่จะอธิบาย ยิ่งโดยเฉพาะในยามคับขันแล้ว เหตุร้ายก็จะผ่านพ้นไปทุกครั้งครับ :D:D:D

:D:D เรามา ไม่มีอะไรติดตัวมาเลย เงินทองที่หาสะสมได้ หากถึงเวลา เมื่อจะต้องไปก็ไม่สามารถเอาไปได้แม้แต่สตางค์แดงเดียว ไม่ว่าจะมีจนล้นฟ้าสักแค่ไหน แต่.......................บุญกุศลบารมีที่สร้างสมนั้น สามารถเอาติดตัวไปได้ทั้งหมดเลย.....ฝากตรงนี้ไปให้ป๊าคุณเตอร์อีกเล็กน้อยครับ อิอิอิ.......(สิ่งเล็กๆน้อยๆที่บอก ยังไม่ต้องเชื่อนะครับ ไว้ประสพกับตัวเองเสียก่อนให้เห็นซะก่อนถึงค่อยเชื่อครับ) :D:D:D

:D:D:D ขอแสดงความยินดีอีกครั้งนะครับ อิอิอิ :D:D:D

3. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :D:Dผมเดาว่าคุณหนุ่มเป็นทหารช่าวป่าวคร๊าบ อิอิอิ:D:D:D ภาพพระโคลักษณะเด่นส่วยมากเลยครับ ผมเซฟภาพไว้แล้ว ผมดูอยู่ทางบ้าน ก็อดภูมิใจไม่ได้ น้ำตาไหลเลยครับ ยิ่งเห็นภาพตอนที่ถ่ายจากมุมสูงตอนที่พระสกนิกรวิ่งเข้าไปเก็บเมล็ดพันธ์ข้าวกัน บอกตรงๆตื้นตันใจจริงๆ :D:D:D

4. 4AFE TURBO

4AFE TURBO New Member Member

23
    1
    0
    การเติมน้ำยา CoLD 12 นี่ ต้องดูว่าให้ ตาแมวเปนฟองใสๆ เล็กน้อยก้อพอใช่ป่าวครับ เพราะไปเติมแอร์ กับแฟร์ มา มองตาแมวมันใสเลยไม่มีฟอง แต่แอร์ก้อเย็นนะ ถ้า ผม ปล่อยน้ำยาแอร์ออก ให้ เปนฟอง ขาวๆ เล็กน้อย มันจาเย็นขึ้นใช่ป่าวครับ เพราะตอนนี้ รู้สึกว่าเปิดแอร์ เบาๆ ตอนกลางวันมันเย็นไม่ฉ่ำครับ แอร์ผมสมบูรณ์ทุกอย่างครับ

5. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    คุณแซ แกเติมโดยใช้สูตรพี่ทรัพย์ น้ำยาเต็มเลย เย็นเจี๊ยบ ไม่น่าต้องทำอะไรอีก

ก่อนเปลี่ยนเป็น cold วัดได้กี่องศา

ตอนเติม cold วัดได้กี่องศา ครับ ปกติถ้าแอร์ไม่มีปัญหาน่าจะวัดได้ใกล้ 0 องศาหรือติดลบ

6. toom6777

toom6777 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ ทุก ๆ ท่าน
    ก่อนอื่นขอฝากเนื้อฝากตัวก่อนน่ะ ผมเฝ้าติดตามอ่านกระทู้นี้มาสักพักแล้วครับ แต่คิดว่าคอมรู้ยังน้อยนิดเลยไม่กล้าเข้ามาตอบครับ และมีความสนใจเจ้าตัว COLD นี้อยู่พอสมควรเหมือนกันครับ เ้พียงแต่ว่าบ้านผมอยู่ ตวจ ยังไม่มีโอกาสเข้า กทม ไปหาซื้อสักทีครับ

ผมเองก็เป็นคนที่มีปัญหาเรื่องแอร์มาสักพักแล้วเหมือนกันครับ เป็นรถกระบะดรากอนอายส์ครับ แรก ๆ รถคนนี้แอร์เย็นดีมาก ๆ เลยครับ แต่มาเกิดปัญหาคอมมันน็อคโดยไม่ทราบสาเหตุน่ะครับ พอเปลี่ยนคอมตัวใหม่ (มือสองญี่ปุ่น) ก็ไม่ฉ่ำเหมือนเดิมอีกเลย ผมลองซ่อมไปเรื่อย ๆ มาสามครั้งสามร้านครับ หมดไปเป็นหมื่นแต่ยังไม่เย็นสมใจเลยสักครั้งเดียวครับ ไม่ฉ่ำแล้วแถมยังเย็นช้่าอีก (ถ้าตอนเที่ยง ๆ รถวิ่งไปสักพัก 2 - 5 กม ถึงเย็น แถมถ้าเร่งสุด ๆ คอมแอร์ไม่ตัดอีกครับ)

มีสิ่งหนึ่งที่ผมสังเกตมาตลอดก็คือหลังจากซ่อมมาทุกครั้งคือ เมื่อคอมแอร์ทำงานมันจะเย็นจนไอน้ำมาเกาะทุกครั้งจับดูเหมือนจับน้ำแข็งเลย (แต่ตัวที่น็อคไปมันร้อนครับ แุถมท่อ lo ก็ไม่ีมีไอน้ำมาจับ)

จนล่าสุดผมทนค่าซ่อมไม่ไหวครับ เลยไปซื้อน้ำยา และอุปกรณ์มาซ่อมเองเสียเลยครับ ซ่อมเสร็จก็ใช้มา 2 - 3 เดือนแล้วครับ อาศัยความรู้ในอินเตอร์เน็ตนั่นแหละครับ รวมถึงบอร์ดนี้ด้วยครับ ปรากฏว่าผลออกมาดีกว่าที่เอาไปซ่อมที่อื่นเยอะครับ ตอนนี้แดดแรงยังไงคอมแอร์ผมเปิดสุด ๆ ก็ยังตัดครับ(สุดทั้งเทอร์โมสตัท และพัดลม) วัดลมที่ออกมาจากช่องได้ประมาณ 7 องศา (คอมตัดเสียก่อน) แตุ่ถ้าจอดนิ่ง ๆ ตามรอบเดินเบาไม่ตัดครับ (แต่ตัวที่น็อคไปตัดครับ)

แต่ปัญหาคอมแอร์เย็นยังไม่หายครับ และยังเย็นช้าเหมือนเดิม มีอยู่วันหนึ่งน้าผมเห็นผมทำเองก็เลยขอช่วยให้ซ่อมให้แกด้วยนะครับ ผมเลยแว็คใหม่เติมน้ำยาใหม่ ทำเสร็จตอนบ่ายสอง แดดเปรี้ยง ๆ ติดเครื่องรอบเดินเบาไว้ไม่เกิน 3 นาทีแอร์ตัดครับ วัดได้ 4 องศา จับดูที่คอมแอร์ก็ร้อนนี่ครับ

เอาละครับ คราวนี้เกิดข้อเปรียบเทียบครับ รถรุ่นเดียวกันทำไมอีกคันเย็นกว่า รถสองคันนี้แตกต่างกันที่ยี่ห้อคอมแอร์ครับ ของผม SANDEN SD7H15 อีักคันเป็น ZEXEL จำรุ่นไม่ได้ครับ ทีแรกผมคิดว่าอาจจะเป็นที่ยี่คอมแอร์หรือเปล่า คิดไปคิดมาแต่ทำไมเมื่อก่อนของผมก็เย็นดีนี่

จนสุดท้ายผมโทรไปปรึกษาญาติผมที่ซ่อมแอร์มานานแล้ว ได้คำตอบมาว่า "เติมน้ำมันในระบบมากเกินไป เลยทำให้คอมแอร์เย็นครับ" เค้าเลยให้คำแนะนำมาว่าให้ใส่โดยการตะแคงคอมแอร์แล้วเติมให้ล้นออกมาก็พอแล้วครับ เห็นว่าใช้ได้กับทุกยี่ห้อ

เลยอยากบอกคุณจินนี่ว่าให้ลองทฤษฎีนี้ดูครับ ได้ผลยังไงผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ แต่ของผมยังไม่มีโอกาสได้ทำใหม่เลยครับ

ขอบคุณครับ

7. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    การเติมน้ำมันคอม โดยการไล่น้ำมันในระบบออกทั้งหมดเลย อยู่ประมาณ 120 CC ครับ (ขึ้นอยู่กับขนาดคอมด้วย) หรือสังเกคุที่เพลตคอม อย่า!!! เติมน้ำมันคอมมากเกินไปนะครับ เพราะว่าน้ำมันคอมจะเข้าไปแทนที่น้ำยาแอร์

8. คนปากช่อง

707
    0
    0
  9. hallboy

hallboy New Member Member

19
    0
    0
    คือวันเวลาติดไฟแดงอ่ะครับ กลิ่นควัน+ท่อ+(กลิ่นอื่นๆ) ชอบเข้ามาในรถอ่ะครับ

ไม่ทราบว่ามันเป็นที่อะไรเหรอครับ

ประมาณว่าดูดกลื่นเข้ามาเต็มๆ ติดไฟแดงนี่แทบจะเมาควันตาย

ปล.รบกวนหน่อยครับ

10. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เป็นที่ลิ้นลมมันปิดไม่สนิทครับ เลยทำให้ลมภายนอกเข้ามาภายในรถ
    ลิ้นนี้ควรตั้งให้มันเป็นรูปลูกศรหมุนเวียนครับผม ถ้ายังไม่หายให้ลองถอดเกะมาปรับตั้งตำแหน่งลิ้นดูครับ

11. fair500

fair500 New Member Member

42
    1
    0
    ของเล่นใหม่หรือพี่ ผมว่าจะเอามาลองเล่นบ้างนะ

12. fair500

fair500 New Member Member

42
    1
    0

มันตัดที่ 1 องศาพี่ เย็นไว้ แต่ถ้าต้องการเย็นกว่านี้ เอาเทอโมออกเลย

พี่บอกตรงๆนะ คนส่วนใหญ่ที่มาเติมน้ำยาตัวนี้โรคจิตกันทุกคนเลย เพราะอยากติดลบกันทั้งนั้น 55

ผมว่าน้ำยาตัวนี้มันช่วยเรื่องของการทำความเย็นได้ดีกว่าตัวเก่านะคือเย็นเร็วขึ้นนะ เพราะบางคันนะ ทำออกไปความเย็นเท่าเดิมแต่ว่าเย็นไว้กว่าเดิม

13. hallboy

19
    0
    0
    ลิ้นที่ว่านี้มันจะอยู่ประมาณแถวไหนเหรอครับ

แล้วจะปรับมันยังไงครับ ต้องลื้อคอลโซลไหมครับ ??

ปล.ไม่ทราบจริงๆครับ

14. ....เดาผิดครับ....อยู่สำนักนายกรัฐมนตรีครับ...

15. คนปากช่อง

707
    0
    0
    แอร์เดิมๆ ไม่ได้ย้ายเทอร์โม ใช้ cold จะได้ temp ต่ำกว่าเดิมไม่มากเพราะ thermo มันตัดก่อน แต่มันจะเย็นเร็วขึ้นกว่าเดิม คอมแอร์กินแรงเครื่องน้อยลงครับ คุณแซเล่นซะ 1 องศากับเทอร์โมเดิมๆก็เย็นแล้ว สู้แดดกลางวันได้สบายๆ

ของผมน้ำยา r134 ได้แค่ 3.6 องศา แต่ต้องเปิด thermo สุด พัดลมสุด รถวิ่งสัก 60-80 แป็ปเดียวก็ได้แล้ว ดูชาวบ้านเขาได้ติดลบแล้วเกิดกิเลส อยากเปลี่ยนจัง

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ผมว่าแล้ว คุณหนุ่มต้องทำงานราชการ ที่เกี่ยวข้องกับงานพิธี เพราะดูจากรูปที่ถ่ายนี่มันอยู่ในพิธีแล้วถ่ายออกมาข้างนอก

17. ........เครื่องเก่าใช้ R12 ยกเครื่องคอมใหม่ต้องเปลี่ยนน้ำยาแอร์หรือไม่

ติดตามอ่านอยู่ครับ ขอขอบคุณในสาระความรู้ที่ได้มา
    ขอเรียนสอบถาม ผมใช้ โตโยต้า ไมตี้ เครื่อง2L คอมเก่าน่าจะเป็นน้ำยา R12
    พอดีจะยกเครื่องใหม่ เป็นเครื่องวีโก้2500ไม่มีอินเตอร์ คอมน่าจะเป็นR134
    ช่างยกเครื่องบอก ใช้คอยเย็นและอุปกรณ์ของเก่าได้น้ำยาแอร์รุ่นใหม่เติมได้ทั้งสองระบบ ถูกหรือถูกหลอกครับ ต้องเปลี่ยนอะไรหรือเปล่า
    อุปกรณ์ราคาประมาณเท่าไร สั่งซื้อได้หรือเปล่าครับ

18. .....ตามนี้เลยครับ....ว่างๆวันหยุดไม่มีอะไรทำเลยรื้อทำความสะอาดซะหน่อย......

19. ....ทำความสะอาดให้หมดทั้งพัดลม-คอล์ยเย็น-ห้องลม-หาซิลิโคนอุดตามช่องต่างๆให้มิดชิดเพื่อป้องกันกลิ่นไอเสียและหรืออากาศจากข้างนอกเข้ามาภายในรถด้วย.....

20. ......ครับผม.....ทุกงาน งานราชพิธี/รัฐสภา/ทำเนียบรัฐบาล ฯลฯ......

.....มาลุยเรื่องการระบายความร้อนกันต่อครับ......
    :eek::eek:ก้อคือการทำให้ลมผ่านสะดวก โดยที่ย้ายแตรรถออกจากตำแหน่งเดิม:eek::eek:

21. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนเลยครับ ที่ร่วมแสดงความยินดีให้นะคับ:D:D:D:D.

เดี๋ยวออกไปทำงานข้างนอกก่อนนะครับ

เดี๋ยวกับมาตอบกระทู้ให้ยาววว เลยคับ:D:D:D

22. ......:cool::cool:มาแล้วครับโปรเจ็คน้ำฉีดใส่แผงคอล์ยร้อน:cool::cool:
    ....ทำง่ายๆเลยครับหาซื้อท่อยางเล็กๆที่ใช้กับตู้ปลายาวสัก3เมตร(20บาท)และ3ทางที่แยกทางเดินน้ำ
    ....วัดระยะท่อยางกับแผงคอล์ยแล้วทำการเจาะรูท่อยาง(รูเล็กๆน่ะครับ)
    ....ใส่3ทางแยกน้ำให้เรียบร้อย
    ....เก็บท่อยางให้สวยงาม
    :cool::cool:ผลการทดลองเมื่อเรากดที่ฉีดน้ำล้างกระจก น้ำที่ฉีดกระจกจะถูกแบ่งไปที่แผงคอล์ยร้อนด้วย เรียกว่าฉ่ำทั่วทั้งแผงเลยล่ะ จะกดฉีดให้เปียกขนาดไหนก็ตามใจชอบครับ:cool::cool:

23. :eek::eek:ไม่ต้องติดพัดลมเพิ่มครับ....น้ำนี่แหละแจ่มสุดๆ:cool::cool:

24. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    แจ่มเลยครับ คุณหนุ่ม DIY

25. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ถ้าคอมใหม่เป็น 134 ให้ใช้ 134 เลยครับ ไม่ต้องกลับมาใช้ 12
    คอลย์เย็นยังใช้ได้เหมือนเดิมครับ เพียงแต่ช่างเค้าคงจะแปลงหัวสายให้เท่านั้นเองครับ

26. :eek::eek:.......ตามรูปเลยครับ...เย็นแน่นอนไม่ต้องอายใคร555.......:eek::eek:

27. รถคุณหนุ่มนี่สะอาดดีจังครับ ตั้งแต่ห้องเครื่องยันตู้แอร์เลย ของผมจะถ่ายรูปมาทีคิดแล้วคิดอีก บางทีต้องล้างก่อนจึงจะกล้าถ่ายมาลง web
    แผงคอล์ยเย็นนี่สะอาดมาก เพิ่งล้างมาหรือเปล่าครับ หรือว่าใช้น้ำยาล้างแผงแอร์ล้าง ของผมแผงเย็นก็ถอดพัดลมออกมาแล้วก็เอาน้าฉีดก็พอจะทำความสะอาดได้บ้าง แต่ก็ไม่เอี่ยมเหมือนของคุณหนุ่ม

ติดแก๊ส ย้าย mix แล้วด้วย ไม่รู้พี่ยุทธย้าย mix แล้วหรือยัง ถ้ายังก็แนะนำให้ย้ายดีกว่าครับ เครื่อง 4A-FE ย้าย mix แล้วแจ่มกว่าเดิมแน่ครับ

28. :cool::cool:.....ส่วนมากจะดูแลเป็นประจำครับทุกเสาร์-อาทิตย์ ส่วนน้ำยาล้างห้องเครื่อง ฝากน้องไปซื้อที่คลองถมมาเป็นขวดพลาสติกขนาด1ลิตร ราคา40บาท(จริงๆเขาใช้ล้างพวกคราบไขมัน)แต่ผมเอามาล้างห้องเครื่องมันก็ใช้ได้ผลเกินคาด......:cool::cool:
    :cool::cool:....ส่วนแผงคอล์ยเย็นก็ไปหาซื้อน้ำยาล้างที่ขายตามห้าง เป็นกระป๋องสเปรย์150บาท...:cool::cool:
    :teeth::teeth:รูปนี้ถ่ายก่อนติดท่อน้ำฉีดแผงคอล์ยร้อน:teeth::teeth:

29. :eek::eek:ข้อแนะนำในการรักษาแผงคอล์ยเย็นให้สะอาดและใหม่อยู่เสมอ คือคอยดูแลพรมหรือที่วางเท้าด้านข้างคนขับให้สะอาดอยู่เสมอ เพราะว่าจุดนี้อยู่ใกล้กับพัดลมที่เป่าคอล์ยเย็น ถ้าสกปรกมีเศษดิน/ฝุ่น/หรืออะไรก็ช่าง พัดลมมันจะดูดเข้าไปหมดทำให้แผงคอล์ยเย็นสกปรกเร็วขึ้นและตัวเราเองก็จะหายใจเอาสิ่งสกปรกนั้นๆเข้าไปด้วยอีกต่างหาก และอีกอย่างอย่าซื้อน้ำหอมพวกที่เป็นเจลสีสวยๆงามๆต่างๆมาไว้ในรถเด็ดขาดไอ้พวกนี้ตัวดีนักที่ทำให้แผงคอล์ยเย็นตันเร็วขึ้น:eek::eek:

30. hallboy

19
    0
    0
    แก้ได้แล้วครับ เป็นที่ลิ้นเปิด-ปิดลมเข้าแอร์อ่ะครับ ตัวดันลิ้น(มอเตอร์) มันหลุดออกมา จัดการใส่เรียบร้อยหมดกลิ่นแล้วววววว

แล้วก็ล้างคอยเย็นนิดหน่อย คอยเย็นสกปรกโคตรๆๆๆๆๆๆๆ มีใบไม้ด้วย (เหอๆ)

แต่ยังล้างไม่สะอาดเท่าไหร่ครับ เพราะถอดมันออกมาไม่ได้ มีใครเคยถอดของ eg ช่วยแนะนำ+รูป ด้วยนะครับ ขอบคุงครับ

สรุป แอร์เย็นขึ้นค่อนข้างมาก และไร้กลิ่นเข้ารถ

ปล.ขอบคุณคุณหนุ่มมากครับที่ให้รูปภาพประกอบการลื้อถอน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้