D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
    ขอบคุณมากครับขอถามต่อเลยนะครับรถผมมีพัดลมหน้าหม้อด้านใน2ตัวเป็นพัดลมไฟฟ้าเป่าจากด้านในออกด้านนอกเป็นลมร้อนผมอยากจะติกพัดลมด้านหน้าคอยร้อนอีก1ตัวจะได้ใหมครับและอยากทราบว่าตอนติดเครื่องใหม่ๆเปิดแอร์ไม่เย็นต้องเร่งเครื่องสักพัดถึงจะเย็นพอแอร์เย็นคอมย์ก็จะตัดเดี้ยวก็ทำงานเป็นอย่างนี้สักพักก็จะหายมันเป็นที่อะไรครับขอบคุณครับ

1. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    โอ้ . . 3 ตัวเลยหรอคับ .. ขั้นเทพ

2. Tawan

Tawan New Member Member

10
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ เจอแล้วครับ Expension valveไม่ยอมเปิด เอาเกจวัดดูด้านsuction เกจติดลบเลย
    จึงถอดอกมาแคะๆล้างๆดูใส่เข้าไปหายเลยครับ
    ขอบคุณมากคร้าบ:D

ถามต่อๆEE101 R134A สมมติว่าน้ำยามากไปนิด น้อยไปหน่อย เราสามารถปรับตรงexpension valveได้ไหม๊ (จะมีหกเหลี่ยมไว้ปรับความแข็งอ่นของสปริงวาล์ว)อยู่ครับ
    เพื่อปรับ super heet &subcool ให้ได้เหมาะสมที่สุด
    โดยไม่จำเป็นต้องคายน้ำยาทิ้งหรือเติมน้ำยาเพิ่มเหมือนช่างเขาทำกัน
    พอดีวันที่ถอดล้างก็ไปรู้ว่ามีตัวปรับได้ด้วย เลยเกิดความสงสัยครับ เพราะตอนนี้ก็ปรับมั่วๆอยู่โดยวัดอุณหภูมิ ท่อsuction กับ discharge แล้วปรับเอา:p
    ใครพอมีความรู้เรื่องExpension valve รุ่นนี้บ้างครับ ขอความรู้หน่อย

3. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ที่แนะนำมาครับ

4. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    จะติดตั้งเพิ่มก็ไม่เสียหายหรอกครับ จะต่อพัดลมอย่าลืมใส่รีเลย์ด้วยนะครับ

5. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    หกเหลิ่ยมที่เห็นมันเป็นการปรับการฉีดน้ำยาแอร์ครับ ถ้าต้องการให้น้ำยาไหลมาขึ้นให้คลายออก แต่ถ้าอยากให้น้ำยาไหลน้อยลงให้ขันเข้า จริงๆแล้วแอร์รถยนต์ส่วนมากจะดูน้ำยาเต็มไม่เต็มที่ ช่องดูน้ำยา ครับ จะไม่ค่อยปรับค่าวาล์วเอา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤษภาคม 2008
  6. Nong_RaMa2

Nong_RaMa2 New Member Member

26
    0
    0
    ขอบคุณมากครับขอถามต่อเลยนะครับรถผมมีพัดลมหน้าหม้อด้านใน2ตัวเป็นพัดลมไฟฟ้าเป่าจากด้านในออกด้านนอกเป็นลมร้อนผมอยากจะติกพัดลมด้านหน้าคอยร้อนอีก1ตัวจะได้ใหมครับและอยากทราบว่าตอนติดเครื่องใหม่ๆเปิดแอร์ไม่เย็นต้องเร่งเครื่องสักพัดถึงจะเย็นพอแอร์เย็นคอมย์ก็จะตัดเดี้ยวก็ทำงานเป็นอย่างนี้สักพักก็จะหายมันเป็นที่อะไรครับขอบคุณครับคุณเตอร์หรือคุณลีรบกวนช่วยตอบหน่อยครับขอบคุณมากครับ ป.ลสมัครสมาชิกได้แล้วครับให้ลูกสมัครให้ครับ5

7. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ติดตั้งได้ครับ จริงแล้วพัดลมต้องดูดเข้านะครับ ไม่ได้เป่าออก แล้วตอนรถวิ่งปกติแอร์เย็นดีไหมครับ

8. Nong_RaMa2

26
    0
    0
    ตอนวิ่งแอร์เย็นครับแต่พอรถจอดจะเย็นน้อยลงครับแล้วที่คอมแอร์ผมเห็นมีน้ำมันเกาะรัหว่างคอนกับท่อยางสีดำก้มลงใต้ทอ้งมองเห็นเหมือนน้ำมันหยดใต้คอมดว้ยครับผมเคยซอ่มคอมมาหนหนึ่งครับประมาณหกเดือนแล้วครับป.ลพัดลมที่ติดหลังหม้อน้ำด้านในครับเวลาติดเครื่องพัดลมก็จะทำงานเป่าออกทางด้านหน้ารถครับแล้วถ้าผมติดพัดลมที่ด้านหน้าคอยร้อนอีกตัวลมมันก็จะปะทะกันระหว่างช่องว่างของหม้อน้ำกับคอยร้อนนะครับมันไม่เป็นไรใช่ใหมครับและต้องติดรีเลย์ดวยไหมครับขอวิธีต่อรีเลย์ด้วยครับเป๊นรูปวงจรก็ดีครับขอแบบง่ายๆนะครับตอนนี้ที่ร้านคุณลีมีน้ำยาคอมของคุณเตอร์จำหน่ายหรือยังครับถ้ายังไงวันไหนว่างผมจะเอาคอมที่ผมมีอยู่ไปให้คุณเปลี่ยนให้พรอ้มน้ำยาแอร์ของคุณเตอร์ถ้ามีบ้านผมอยู่เซ็นทรัลพระราม2ครับอยู่คนละฝั่งเลยแต่จากที่อ่านในเวปนี้ผมว่าคุณมีความรับผิดชอบสูงมากครับเลี่ยนคอมเช็ครั่วเบ็ดเสร็จประมาณเท่าไรงบห้าพันอยู่ไหมครับกรุณาตอบด้วยนะครับ
    ตอนวิ่งแอร์เย็นครับแต่พอรถจอดจะเย็นน้อยลงครับแล้วที่คอมแอร์ผมเห็นมีน้ำมันเกาะรัหว่างคอนกับท่อยางสีดำก้มลงใต้ทอ้งมองเห็นเหมือนน้ำมันหยดใต้คอมดว้ยครับผมเคยซอ่มคอมมาหนหนึ่งครับประมาณหกเดือนแล้วครับป.ลพัดลมที่ติดหลังหม้อน้ำด้านในครับเวลาติดเครื่องพัดลมก็จะทำงานเป่าออกทางด้านหน้ารถครับแล้วถ้าผมติดพัดลมที่ด้านหน้าคอยร้อนอีกตัวลมมันก็จะปะทะกันระหว่างช่องว่างของหม้อน้ำกับคอยร้อนนะครับมันไม่เป็นไรใช่ใหมครับและต้องติดรีเลย์ดวยไหมครับขอวิธีต่อรีเลย์ด้วยครับเป๊นรูปวงจรก็ดีครับขอแบบง่ายๆนะครับตอนนี้ที่ร้านคุณลีมีน้ำยาคอมของคุณเตอร์จำหน่ายหรือยังครับถ้ายังไงวันไหนว่างผมจะเอาคอมที่ผมมีอยู่ไปให้คุณเปลี่ยนให้พรอ้มน้ำยาแอร์ของคุณเตอร์ถ้ามีบ้านผมอยู่เซ็นทรัลพระราม2ครับอยู่คนละฝั่งเลยแต่จากที่อ่านในเวปนี้ผมว่าคุณมีความรับผิดชอบสูงมากครับเลี่ยนคอมเช็ครั่วเบ็ดเสร็จประมาณเท่าไรงบห้าพันอยู่ไหมครับกรุณาตอบด้วยนะครับขอบคุณนะครับขอบคุณนะครับ

9. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    อย่างที่น้องลีแนะนำไปครับ
    ผมขอเพิ่มเติมประสบการณ์ที่เจอมาละกันนะครับ
    - วาวร์ฉีดน้ำยาแอร์นี้ จริงๆ ถ้าซื้อของใหม่มา (ของแท้) เขาจะปรับมาให้แบบ
    ใช้งานได้ ok แล้วครับ ไม่ต้องไปปรับแต่งเพิ่ม
    - อีกเคทรหนึ่งที่ต้องทำการปรับแต่งวาวร์น้ำยาแอร์นั้น จะเป็นรถตู้ที่มีตู้แอร์ 2 ตู้
    ที่เจอมาคือ แอร์ตู้หน้าเย็น ตู้หลังไม่เย็น ยังงี้ถึงจะต้องทำการปรับแต่งวาวร์ครับ
    ทำการปรับแต่งโดย หมุนตามเข็มนาฬิกา 1 รอบ แล้วดูว่าแอร์เย็น ok ยัง
    ถ้ายังก็ทำการหมุนกับมาที่เดิม แล้วทำการหมุนทวนเข็มนาฬิกา 1 รอบเช่นกัน
    ถ้าแอร์เริ่มเย็นแล้วก็หมุนทวนเข็มอีกทีละครึ่งรอบครับ

อย่างรถที่ผมทำมากับมือทุกคัน ผมไม่เคยไปยุ่งกับวาวร์ฉีดน้ำยาแอร์เลยคับ
    เพราะว่าถ้าไปปรับมันแล้ว เรื่องยาวเลยครับ
    (จากเติมน้ำยาแอร์ 10 นาทีเสร็จถ้ามีการปรับวาวร์หัวฉีดด้วย มันจะต้องมากกว่า 1 ชั่วโมงแน่ๆ คับ ผมเลยไม่อยากไปยุ่งกะมันอะคับ ):D:D

10. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะคร้าบบ:D:D:D
    - เช็คน้ำยาแอร์ดูยังครับว่าเต็มเปล่า ถ้าน้ำยาแอร์ขาด วิ่งเย็น จอดจะเย็นน้อยลง
    - หรือแผงคลอย์ร้อนระบายไม่ทัน ทำการเช็คง่ายๆ โดยเอาน้ำเปล่าราดที่แผง
    (หรืออ่านกระทู้หน้าที่แล้วก็ได้ครับ ผมมีบอกวิธีเช็คอาการของคลอย์ร้อนอยู่)
    - จากที่บอกมาว่าน้ำมันคอมแอร์น่าจะรั่ว เท่าที่เจอมานะครับ คอมแอร์หลวมครับ
    เพราะน้ำมันคอมที่ล่อลื่นในระบบไม่พอ ก็ทำให้ระบบภายในร้อนจัดแล้วหลวมคับ
    - ดูพัดลมว่าทำงานได้เต็มที่เปล่า หรือพัดลมเสื่อมเลยทำให้ทำงานไม่เต็มที่

ส่วนเรื่องติดพัดลมเพิ่มนั้น ผมไม่แนะนำคับ เพราะมันมีพัดลมตั้ง 2 ตัวอยู่แล้ว
    ลองเช็คดูนะคับ
    - เปิดแอร์แล้วความร้อนของหม้อน้ำมันขึ้นหรือเปล่า (ดูที่หน้าปัดรถคับว่าความ
    ร้อนของหม้อน้ำขึ้นเปล่า) ถ้าขึ้นแสดงว่าแผงคอลย์ร้อน สกปรก หรือเล็กเกินไป
    (แผงคลอย์ร้อนของเดิมติดรถ ผมว่าไม่น่าจะเล็กไป คิดว่าไม่สะอาดมากกว่าคับ
    เพราะมีคนโทรหาผมเหมือนกัน บอกว่าคลอย์ร้อนเขาล้างสะอาดแล้ว ผมเอง
    ก็ไม่เห็นกะตา เลยไม่รู้ว่ามันสะอาดจริงเปล่า พอเขาเอาไปล้างที่ร้านแอร์
    ปรากฎาว่า คราบสกปรกออกมาตรึมเลยครับ อันนี้เจ้าของรถท่านนั้นเขาไม่ได้
    เป็นช่าง เขาเองก็ไม่ทราบว่าสะอาดหรือไม่สะอาดอะครับ

อันนี้เลยแนะนำให้พี่ที่ถามมาลองล้างดูก่อนครับ จะได้ไม่ต้องไปติดพัดลมเพิ่ม
    :D:D:D:D

---- รถ BMW E30 ผมมีพัดลมของเครื่องยนต์ 1 ใบ ก่อนหน้านี้ไม่มีพัดลมไฟฟ้า
    วิ่งเย็นมาก จอดรถติดนานๆ เมื่อไร แอร์ไม่เย็นเลย ผมเลยติดพัดลมไฟฟ้าเพิ่ม
    1 ตัวเท่านั้นเอาไว้ด้านหน้า แอร์ทำความเย็นได้ตั้ง - 34 องศาแนะ
    คือต้องการจะบอกว่า ลองเช็คความสะอาดแผงดูก่อนครับ จะได้ไม่เสียตังเพิ่มคับ

11. Nong_RaMa2

26
    0
    0
    ขอบคุณคับ คุณเตอร์

ผมลองล้างคอยร้อนใช้น้ำยาเป็ดแล้ว ไม่รู้จะสะอาดหรือป่าว เพราะผมล้างจากด้านบนโดยปล่อยให้น้ำยาเป็ดไหลจากด้านบนลงด้านล่างของคอยร้อน ไม่รู้ว่าด้านล่างเนี่ย น้ำยาจะซึมเข้าไปด้านในหรือป่าว เพราะผมไม่สามารถฉีดน้ำยาเป็ดเข้าไปโดยตรงได้ เพราะผมไม่สามารถถอดกันชนได้ ผมลองเช็คน้ำยาแอร์ดูแล้วไม่เห็นฟองเห็นแต่น้ำยาวิ่ง เช็คความร้อนก้ปกติ จะเช็คพัดลมอย่างไร ว่ามันทำงานเต็มที่หรือป่าว แล้วถ้ามันทำงานไม่เต็มที่ จะติดรีเลย์เพื่อนเพิ่มความแรงให้พัดลมได้ไหม
    คุณเตอร์ยังใช้น้ำยา cool 12 อยู่ รึป่าวคับ ขอบคุณมากคับ

12. Tawan

Tawan New Member Member

10
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ คุณลี คุณเตอร์ ที่ให้คำแนะนำครับ:D:D

13. enforce

2,041
    13
    38
    - ยังงั้นต้องลองจับเกร์น้ำยาดูแล้วละคับ ดูด้านสีแดงว่ามันขึ้นเท่าไร
    ถ้าเกิน 250Psi ก็แสดงว่าแผงคลอย์ร้อนระบายไม่ทัน
    - ถ้าติดรีเลย์เพิ่มก็ช่วยให้พัดลมทำงานแบบเต็มที่ 100% เพราะถ้าไม่ติดรีเรย์
    ไฟที่เข้าพัดลมมันก็จะถูกแชร์ไปใช้อย่างอื่นด้วย ไฟที่มาจ่ายพัดลมก็ไม่ 100%
    คับผม

แหะๆๆ ผมก็ต้องใช้ Cold12,Cold134,Cold22 ตลอดไปแหละคับ:confused:
    เป็นผู้นำเข้ามาเอง ก็ต้องใช้ก่อนที่จะนำออกไปขายให้คนอื่นจิคับ
    ถ้าผมเป็นเจ้าของสินค้า แล้วไม่ใช้สินค้าของตัวเองมันก็แปลกกๆ อยู่นะคับ:D

14. enforce

2,041
    13
    38
    ด้วยความยินดีเลยครับ
    ว่างๆ ก็แวะเข้ามาทักทายกันอีกนะครับ
    :D:D:D:D:D:D:D

15. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    จริงๆ ครับ วาล์วแท้ ไม่ควรไปปรับแต่งมัน เราไม่รู้ค่า K ของสปริงมัน
    ตั้งแต่ผมเปิดร้านมาก็ไม่เคยมานั่งปรับตั้งวาล์วเหมือนกัน ร้านผมใช้ของแท้ทุกอย่าง DENSO แน่นอนครับ
    วาล์วเทียม ตู้เทียม กับ วาล์วแท้ ตู้แท้ ความเย็นมันก็แตกต่างกันแล้วครับ
    ผมเจอกับตัวเองบ่อยๆ ลูกค้าไปซ่อมร้านอื่นมาแล้ว แอร์ไม่ค่อยมีความเย็น มาให้ผมลองเช็คดู สรุปว่าโดนใส่ตู้เทียม วาล์วเทียม มาความเย็นมันก็เย็นไม่เต็มที่

16. Nong_RaMa2

26
    0
    0
    ขอบคุณมากครับคุณเตอร์และขอขอบคุณคุณลีด้วยนะคร้าบที่ให้คำแนะนำขอถามทั้ง2ท่านหน่อยนะครับว่าถ้าผมต้องการเติมcold12ผมต้องเช็คระบบให้สมบูรณ์ก่อนใช่ใหมครับผมมีรถตู้อีก1คันเติมได้ใหมครับเพราะตอนกลางวันถ้าจอดนานๆตู้หลังจะไม่ค่อยเย็นมันจะเย็นแต่ตู้หน้าครับและจะหาเติมได้ที่ไหนคร้าบร้านคุณลีมีป่าวผมอยู่เซ็นทรัลพระราม2คร้าบฟอจะมีวิธีล้างคอยร้อนรถตู้ใหมคร้าบคอยร้อนมันอยู่ใต้ท้องรถอะครับทำไงดีอะ ป.ลทุกวันนี้คุณเตอร์ใช้รถไรอยู่คร้าบและยังใช้น้ำมันจักรซิงเกอร์อยู่ป่าวคร้าบ

17. Nong_RaMa2

26
    0
    0
    ขอภามคุณลีหน่อยคร้าบถาผมเอาคอมไปให้เปลี่ยนรวมทั้งเว็คเติมน้ำยาประมาณคร่าวๆนะครับใช้งบเท่าไรคร้าบผม

18. enforce

2,041
    13
    38
    ด้วยความยินดีเลยคับ:D:D:D
    ตอบต่อเลยนะครับ
    - ใช่ครับ อยากให้เช็คระบบให้เรียบร้อยก่อน ว่าของเดิมระบบไม่ได้มีปัญหา
    หรืออุปกรณ์แต่ละชิ้นใกล้เสีย เพราะว่าถ้าระบบไม่สมบูรณ์ ใส่ Cold ไปมันก็ไม่
    ได้ช่วยให้เย็นขึ้นคับ ....แต่ถ้าระบบของเดิมไม่มีปัญหา ใส่ Cold ไป ความเย็น
    ที่ออกมาแตกต่างกัน แบบเห็นๆ เลยคับ
    - รถตู้ที่บอกว่าไม่เย็นนั้น .. ตอนติดเครื่องวิ่งแรกๆ ตู้หน้ากะตู้หลัง เย็นเท่ากัน
    หรือเปล่าครับ ถ้ามันเย็นไม่เท่ากันตั้งแต่ติดเครื่องเปิดแอร์ตอนแรกอยู่แล้ว
    เคทรนี้ตั้งปรับวาวร์หัวฉีดที่แอร์ตู้หลังครับ มันอาจจะเปิดมากไป
    น้ำยาแอร์มันเลยฉีดออกมาไม่เป็น ฟอย คับเลยทำให้เย็นน้อยลง

(วาวร์หัวฉีดนั้นเขาคำนวน แล้วผลิตออกมาให้ใช้กับแอร์ตู้หน้าเพียงตู้เดียว
    ส่วนมากแอร์ที่ติดตู้หลังนั้นจะใช้วาวร์หัวฉีดแบบเดี๋ยวกับตู้หน้า แรงดันน้ำยาแอร์
    ในระบบ อาจจะลดลง เลยทำให้แรงดันไม่พอที่วาวร์จะสามารถฉีดเป็น ฟอย
    ได้คับ เคทรนี้ผมก็เจอมาคับ แก้ไขโดยการปรับวาวร์ให้ฉีด น้อยลง
    (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ไขทวนเข็มนาฬิกา 1 รอบ แล้วทิ้งไว้ 10 นาที ถ้าไม่ได้ค่อยคันกลับทางเดิมคับ)
    แต่ถ้าเป็นรถตู้ที่มีแอร์ตู้หลังมาจากโรงงานเลย จะไม่ค่อยเจอปัญหาคับ
    แอร์ตู้หน้า ตู้หลัง ตู้เย็น ทำความเย็นได้ใกล้เคียงกันหมดคับ

- คลอย์ร้อนอยู่ใต้เครื่องยนต์ใช่ปะครับ ล้างเหมือนปรติคับ แต่ต้องก้มไปล้าง
    แนะนำคับ ขับรถเข้าศูนย์ยริการล้างรถตามปั้มต่างๆ แล้วให้เด็กล้างรถฉีดให้คับ
    สะอาดแน่ๆๆ คับ:D:D

ปรกติใช้อยู่ 3 คันคับ
    - Toyota Levin 101 คับ แต่พึ่งขายไปเมื่อเดือนที่แล้วเองคับ
    - E30 (รถของอาก๋งป๋าผมเขาทำเก็บไว้ เป็นที่ระลึก) คันนี้ผมขับประจำคับ
    ตอนนี้เอาไปทำสีใหม่ เป็นสี Alpine White ทำใว้ให้น้องใช้ต่อคับ
    - ตอนนี้ใช้ BMW E60 530is คับผม ไว้รับแขกต่างประเทศ กับติดต่องานคับ

แหะๆๆ น้ำมันจักรไม่ได้ใช้แล้วคับ:sad:

19. Nong_RaMa2

26
    0
    0
    [ขอบคุณมากคร้าบคุณเตอร์แหมรถเยอะจังคร้าบคุณเตอร์คร้าบคุณยังไม่ได้บอกเลยคร้าบแถวฝั่งธนมีร้านไหนบ้างที่รับเติมน้ำยาcold12ร้านคุณลีมีอะปาวคร้าบ พักนี้ไม่ค่อยเห็นมีใครเข้ามาถามปัญหาเลยนะครับคุณเตอร์เวปมันเหงาๆนะครับ:teeth::teeth::teeth::teeth::teeth::teeth::teeth::teeth::teeth::teeth::teeth:]

20. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ร้านผมมี COLD ครับ มีทั้ง COLD134 , COLD 12 เลย

ส่วนปรับวาล์ว คลายออกจะฉีดมากขึ้น ขันเข้าจะฉีดน้อยลง

21. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ภาพกอดรถเต่านี้กี่ขวบ อ่ะ เสี่ยเตอร์

22. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    คุณ ter, ลี ถามหน่อยครับว่าถ้าเราจะเก็บน้ำยา R134 ที่ปล่อยออกมาจากรถ โดยการปล่อยเข้าถัง R22 เปล่าที่ vac ให้ถังสะอาดไม่มีความชื้นแล้ว แถมเอาน้ำเย็นราดเพื่อให้เข้าให้หมด จากนั้นซ่อมแอร์ แล้วก็ vac ระบบก่อนเติมน้ำยาเดิมที่เก็บไว้เข้าไป ร้านแอร์โดยทั่วไปทำไมครับ?

คุณจินนี่เคยบอกวิธีเก็บน้ำยาโดยเอาน้ำยาาจากท่อ hi มาเก็บไว้ใช้

ผมไม่เคยเห็นร้านไหนทำเลย น้ำยาเดิมถ้ามันทำให้แอร์เย็นอยู่ก็น่าจะเก็บไว้ใช้ได้ใช่ไหม?

23. enforce

2,041
    13
    38
    ป๊ะป๋าเป็นคนรักรถอ่ะคับ ลูกก็เลยติดนิสัยชอบแต่งรถเหมือนกันอะคับ
    ฝั่งธนน่าจะยังไม่มีนะคับ .......ร้านน้องลีอะคับ มี sure

ช่วงนี้อากาศเย็นหน่อยอะครับ ช่วงที่มีคำถามมาถามกันก็นั้น และเข้า
    มากันทีมาเป็น 100 คนเลยอะคับ กระทู้นี้ดูจากคนที่เปิดอ่าน ตัวเลขมันโดด
    จากวันที่อากาศเริ่มร้อน จนถึงวันนี้ เข้ามาอ่านเป็น หมื่นคนเลยอะครับ

ช่วงนี้เลยเหงาๆ เงียบๆ อะคับ :cry::cry::cry:

24. enforce

2,041
    13
    38
    รถเต่าน่าจะอายุ 17 อะคับ ยุคนั้นกำลังช่วงฮิตรถเต่ากันเลยครับ
    ยุคที่ เต๋าสมชายออกเทปอะคับ

เต่าคันนี้ซื้อมาแบบ สนิมทั้งคันวิ่งได้ จับมา 5 หมื่น รถปี 1967 ไฟหน้าวงรี
    ซื้อมาแล้วก็เข้าอู่ซ่อมรถเต่า อยู่หน้าปากซอยสามัคคี ยกกระดองทำไปทั้งหมด
    280,000 บาท สภาพป้ายแดงงมากๆๆ แต่ตอนขายต่อจิ ขายได้ แสนเดียวเองคับ
    ขาดทุนยับ ช่วงนั้นซ่อมบ่อยด้วยแหละคับ และไม่รู้จะแต่อะไรแล้ว ก็เลยขายคับ

25. enforce

2,041
    13
    38
    สามารถเก็บได้ครับพี่ยุทธ แต่เนื่องจากไม่นิยมกัน เพราะร้านแอร์ส่วนมาก
    เขาไม่มีเครื่องดูดเก็บน้ำยาแอร์ครับ (ราคาเครื่องดูดเก็บน้ำยาแอร์ตัวนี้ สูงครับ)
    และอีกอย่าง มันมีน้ำมันคอมแอร์ออกมาด้วยครับ + ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีความชื้น
    มากแค่ไหน + น้ำมันคอม R134a PAG มันโดนอากาศแล้วมันระเหยคับ
    + เก็บตามวิธีที่พี่ยุทธว่า เต็มที่ก็เก็บได้ประมาณ 70% ครับ + ช่างแอร์
    ก็ขายน้ำยาแอร์ในร้านไม่ได้ด้วย สัดส่วนรายได้ที่จะบวกราคาลูกค้าเพิ่มมันก็
    จะลดลงคับ:D:D

26. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    เป็นอีกทางเลือก ที่น่าทำ

:D:D:Dทำได้ครับ แต่จะไม่สามารถถ่ายกลับเข้าถังได้ร้อยเปอร์ น่าจะประมาณ ๗๐-๘๐ เปอร์ครับ ผมใช้วิธีนี้ทุกครั้งที่ทำการเช็คระบบ แต่จะมีน้ำมันคอมออกมาด้วย (หากระบบเราสะอาด การนำน้ำยาที่ถ่ายออกนี้กลับมาใช้ใหม่ก็แทบจะไม่ต่างจากซื้อใหม่ใส่เข้าไปเลยครับ ) แค่เป็นการย้ายที่อยู่ชั่วคราว แล้วก็เอากลับมาใช้เหมือนเดิมเท่านั้น สำคัญกระบวนการนี้ต้องไม่มีอากาศเข้าไป ต้องไล่ลมทุกจุดก่อนถ่ายเข้าไปครับ หากเอาน้ำเย็นราดอย่างที่คุณยุทธว่า น่าจะถ่ายกลับมาได้มากกว่าที่บอกไว้ครับอาจจะได้๙๐บวกๆขึ้น :D:D:D:D:D

:cry::D:) เหตุที่ไม่เคยเห็นร้านไหนทำเลย คำตอบง่ายๆครับ หากเขาทำแบบนี้เขาจะขายน้ำยาให้เราได้ยังไงจริงป่ะ อิอิอิ แต่...............หากเราทำเอง น้ำยาR12 แท้ๆ ที่บ้านผมซื้อครั้งสุดท้ายกิโลละ ๓๘๐ บาท หากไปเติมที่ร้านก็ครั้งละ ๕๐๐ บาท หากเราถ่ายเก็บไว้ซัก๘๐% นำกลับมาใช้ใหม่(ส่วนใหญ่ผมจะถ่ายในถังR12 ที่มีน้ำยาเลยครับแล้วนำกลับมาใช้ใหม่ ก็เท่ากับเราใช้น้ำยาใหม่แค่ ๒๐% เท่ากับเราจ่ายค่าน้ำยาแอร์ในการทำแค่ ๗๖ บาทเองครับ วิธีการที่ว่านั้นไม่ต้องใช้เครื่องมือใดๆนอกจากถ่ายจากท่อไฮโดยตรง เพราะแรงดันที่จุดนั้นมันสูงกว่าแรงดันน้ำยาเดิมในถังอยู่แล้วครับ ไม่ต้องเอาน้ำแข็งไปราดที่ถังก็เข้าครับ ดูที่ดรายเออร์ แป๊ปเดียวก็เกลี้ยงแล้ว เป็นการประหยัดเงินตราทางหนึ่งครับ :D:D:D

:cry::cry: มีข่าวร้ายมาบอก (คิดอยู่นานแสนนานว่าจะบอกดีหรือไม่สุดท้ายก็ตัดสินใจบอกดีกว่า เพื่อเตือนสติพวกเราอย่าตกอยู่ในความประมาท น่าจะมีประโยชน์บ้าง) เหตุเกิดเช้าวันที่ ๒๙ เมษานี้เวลา๐๕.๒๐ น.ช่วงลงเขาพอดีเกือบถึงสระบุรีแล้ว ตรงแยกบายพาสไปลพบุรีพอดีเลย ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ได้มีเจตนาว่าใครหรือโจมตีใคร รถผมที่ใช้คูล ๑๒ มันเกิดอุบัติเหตุ(ระเบิด) รถเกือบไหม้ทั้งคัน ดีที่ยังสติดีจอดข้างทางแล้วเอาเครื่องดับเพลิงดับได้ทัน กับดึงขั้วแบตออกทัน ตอนนี้ยังมึนหาสาเหตุอยู่ ทั้งๆที่ระบบทำงานปรกติตลอด อยู่ๆก็เป็นอย่างกระทันหัน รู้สึกว่าเกิดการกระแทก แล้วก็เสียงดังพรึบ เท่านั้นล่ะเป็นเรื่องเลย แต่เครื่องยนต์ไม่ดับยังวิ่งเฉยจนได้กลิ่นไหม่ถึงจอด แต่ก็คงกลับมาใช้คูลใหม่อีกครั้งหลังตรวจสอบว่ามันเกิดอะไรขึ้นครับ ยังเป็นแฟนคูลเหมียนเดิมครับคุณเตอร์ แต่อยากจะเตือนสติพวกเราไว้ เวลามันเกิดอุบัติเหตุนั้นมันไม่ได้เตือนหรือมีอาการผิดปรกติอะไรเลยอย่างที่ผมเจอ ระวังไว้หน่อยก็ดี เครื่องดับเพลิงควรมีติดรถไว้เสมอครับ ใช้ช่วยชีวิตเรายามฉุกเฉินได้ รายงานแค่นี้พอ ไปซ่อมรถต่อดีกว่า :D:D:D:D

27. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    แย่หน่อยเรื่องรถครับ อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติม ที่บอกว่ามันเกิดอุบัติเหต คือขับไปอยู่ดีๆ ไม่ได้ชนอะไรเลย แล้วไฟมันก็ติดขึ้นมาที่แผงคอนเดนเซอร์ หรืออย่างไรครับ ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อย ไฟติดบริเวณไหน พอจะมีรูปถ่ายไหมครับ

ที่บอกว่าระเบิด นี่มันตูมขึ้นมาหรือแค่ไฟติดครับ ความเสียหายที่ส่วนใด

เครื่องดับเพลิงเป็นแบบไหนครับ ขนาดใหญ่หรือเล็ก ของผมซื้อติดรถไว้เป็นแบบกระป๋องเล็กๆใช้ครั้งเดียวทิ้ง เติมใหม่ไม่ได้

28. มีเรื่องมาให้เดากันเล่นๆ

เมื่อวันที่4/5/2551ได้ลองทำ....?????????????????....ตามที่คิดเอาไว้...ปรากฏว่าได้ผลเกินคาดครับแอร์เย็นขึ้นกว่าเดิมแบบเห็นๆ อุณหภูมิลดลงประมาณ1-2องศา โดยไม่ได้แตะต้องระบบแอร์เลย ลองมา2วันแล้วเห็นผลจริงๆจึงกล้ามาโพสบอก.....เดี๋ยวมีรูปโชว์ทีหลัง....ให้เดาเล่นๆกันก่อน55

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤษภาคม 2009
  29. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับครับพี่จินนี่ ก็ว่า..พี่หายไปไหนว้า เดินทางเที่ยวทั่วไทยอยู่แน่ๆ เลย :D:D

แล้วตัวพี่จินนี่ เป็นไรมากเปล่าคับ .... + รถพี่ด้วยคับมีอะไรเสียหายหรือเปล่าคับ...

จากที่ผมอ่าน...คือ ระบบแอร์ไม่ได้มีการรั่วใช่ปะคับพี่จินนี่ :sad::sad::sad:

ถ้ามีจินนี่จะเอาน้ำยาแอร์ Cold เพิ่มเมื่อไร ก็ mail มาบอกผมละกันครับ เดี๋ยวเตอร์จัดให้คับบบ:D:D

ถ้าพี่เจอสาเหตุแล้วช่วยถ่ายรูปมาให้เป็น วิทยาทานให้เพื่อนๆ ในนี้ดูกันด้วยนะคับ:sad::sad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้