D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Coil

Coil Guest

0
    0
    0
    เปลี่ยนคอล์ยเย็น แล้วมีเสียงฉีดน้ำยาดัง ฟี้ๆๆ ครับ

สืบเนื่องจากแอร์ไม่เย็น ก็ไปเช็คก็ปรากฏว่าคอล์ยเย็นรั่ว จึงทำการเปลี่ยนคอล์ยเย็น พร้อมเติมน้ำยา Cold 134A พอตอนแอร์ทำงานมีเสียงฉีดน้ำยาแอร์ดังฟี้ๆ ตลอดคับ แต่ตอนแอร์ตัดก็ไม่มีเสียง เลยสงสัยว่ามันเป็นปกติป่าว เพราะก่อนหน้านี้ไม่เคยได้ยินเสียงฉีดน้ำยาแอร์เลยครับ ( แต่แอร์เย็นดีปกติครับ )

2. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ลองเช็ควาล์วดูนะครับ น้ำยาเต็มแสดงว่าไม่รั่ว วาล์วมันอาจจะเปิดมากเกินไปทำให้เย็นไม่เต็มที่ครับ

3. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0

การเติมน้ำยา COLD ให้ได้ประสิทธิภาพผมแนะนำว่า ปล่อยน้ำเก่าออกให้หมดจากระบบเดิม แล้วทำการแวคคัม+เติมน้ำยา COLD เข้าไปใหม่จะดีกว่าครับ เพราะถ้าเราทำแบบปล่อยน้ำยาเก่าเกือบหมดแล้วเติม COLD เข้าไป มันเหมือนนน้ำยาเก่าผสมกับน้ำยาใหม่ครับผม

4. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    เสียงวาล์วฉีดน้ำยาครับ ตอนทำงานวาล์วจะฉีดน้ำยา ถ้าคอมตัดวาล์วจะไม่ฉีดน้ำยาเป็นปกติครับ ถ้าแอร์เย็นปกติก็ไม่ต้องไปทำอะไรครับผม

5. oatzaa

oatzaa New Member Member

136
    0
    0
    พี่ครับแล้วถ้าจะติดพัดลมเข้าไปเป่ามันจะเย็นขึ้นหรือป่าวครับพี่
    แล้วซื้อตามเซียงกงจะแพงไหมครับ โดนประมานก็ได้ครับเป็นแนวทาง

6. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    จากที่อ่านมา ผมว่าแผงคลอย์ร้อนระบายไม่ทันอ่ะคับ
    ของเดิมมีพัดลมระบายหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็ไปหาติดเพิ่มคับ ช่วยได้เยอะคับ
    แล้วก็ต่อไฟให้พัดลมทำงานตลอดเมื่อเปิดแอร์คับ

ทดสอบได้โดย
    - ตอนกลางวัน ที่บอกว่าแอร์ไม่เย็นแล้ว ให้ลองเอาน้ำเปล่าฉีดที่แผงคลอย์ร้อน
    แอร์ดูซัก 5 นาที แล้วดูแอร์ว่าเย็นขึ้นไหม ถ้าเย็นขึ้นก็แสดงว่าแผงคลอย์ร้อน
    ระบายไม่ทัน หรืออาจจะมีขนาดเล็กไปครับ
    - ฝนตก แอร์เย็นดีเปล่าครับ
    - จับเกร์ชาจร์น้ำยาแอร์ดูครับ ถ้าเกร์ด้านสีแดงขึ้นเกิน 250Psi ก็แสดงว่า
    แผงคลอย์ร้อนระบายไม่ทันครับ

พัดลมเซียงกง 400 บาทคับ ของใหม่ 800 - 1200 บาท (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)
    หาอันใหญ่ๆ ที่มันทำงานแรงๆ จะช่วยได้เยอะคับ

7. enforce

2,041
    13
    38
    แผนที่หน้า 81 คับ
    หรือที่บ้านหม้อ ร้านอะไหล่แอร์ของห้างอมรครับ ซอยทิพวารี
    หรือที่รามคำแหง ร้านอมรแอร์

8. oatzaa

oatzaa New Member Member

136
    0
    0

ขอบคุณครับผมว่างันหละครับระบายความร้อนไม่ทัน
    มันไม่มีพัดลมติดมาให้เลยอะครับ แต่หม้อน้ำมี2ตัวแบบไฟฟ้า
    ตอนกลางวันร้อนมากมายครับ ตอนฝนตกหนาวครับ
    แล้วพัดผมไปซื้อเซียงกงแล้วให้เค้าติดให้เลยได้หรือป่าวครับหรือไปร้านแอร์ครับ
    อีกอย่างครับพี่ ผมซื้อรถมาเปลียนคอยร้อนกับไดเออแล้ว
    เหลือทำอะไรได้อีกครับ ล้างคอมกะตู้แอร์เพิ่มได้ไหมครับ
    คือผมไม่มีความรู้เรื่องแอร์อะครับ รถคันนี้คันแรกครับ
    ผมอยากไปร้านแอร์แล้วทำให้มันสะอาดๆทีเดียวเลยครับ
    เพราะไม่รู้ว่ามันมีอะไรอุดตันหรือป่าว ขอแนวทางหน่อยนะครับ
    สุดท้ายจิงๆครับ เรื่องล้างแผงหน้ารถอะครับ ผมใช้เป็ดล้างแล้วมันไม่สอาด
    เลยครับ เห้นพี่ๆบอกว่าใช่โซดาไฟล้างผมไปหาซื้อก็มีแต่แบบเม็ดๆ
    มันใช่ไงอะครับผมนึกว่าเป็นน้ำๆสะอีก แบบนี้เป็นเม็ดละลายน้ำก่อนหรอครับ
    แล้วค่อยนำน้ำไปล้าง ผมไม่ได้กวนนะครับผมไม่รู้จิงๆไม่เคยใช้ครับ :cry:

9. enforce

2,041
    13
    38

:D:D:D ไม่แนะนำให้ใฃ้โซดาไฟคับ มันแรงไปฮะ เดี๋ยวแผงทะลุ
    ใช้วีม (น้ำยาขัดห้องน้ำก็ได้ครับ ฉีดทิ้งไว้ซัก 5 นาทีแล้วค่อยเอาน้ำเปล่าล้างออกคับ
    เซียงกง เขาขายอย่างเดียวคับ ไม่ได้รับติดตั้งคับ
    ต้องซื้อมาแล้วไปให้ร้านทั่วไปติดให้ ค่าแรงรฃน่าจะอยู่ที่ 200 บาทครับ

10. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    Benz 190E คันนี้ คอมเพรสเซอร์พัง ผมเลยจัดการทำการล้างระบบใหม่โดยใช้ 141B ล้าง แล้ว แวคคัม+ เติม COLD เข้าไปและเติมน้ำมันคอมเข้าไป คอมมือ 2 นะครับ รับประกัน 3 เดือน ได้คุณภาพเย็นสมใจเลย COLD สมชื่อไม่ผิดหวังครับ :D:D:D

11. enforce

2,041
    13
    38
    แจ่มครับกับ Baby Benz :D:D:D

12. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

รถไม่มีวัดรอบ ให้ดูนาฬิกาแทนวัดรอบ แปลกดี :D

ทำตอนใกล้เที่ยงให้อุณหภูมิติดลบได้ แสดงว่าทั้งน้ำยาและช่างที่ทำ ฝีมือสุดยอดดดดด

13. natth

natth New Member Member

3
    0
    0
    มาช่วยดันกระทู้ให้ครับ อ่านมาได้ประมาณ10หน้า มึนแล้ว เลยขอถามละกันว่า แผงคอยล์ร้อนยิ่งร้อนน้อย แผงคอยล์เย็นก้จะยิ่งเย็นขึ้นรึเปล่าครับ คือผมมีโครงการจะเอาที่ฉีดน้ำกระจก มาติดตั้งให้ฉีดแผงคอยล์ร้อนเวลารถติดนานๆ หรือทำยังไงให้มีโอกาสได้เลขอุณหภูมิหลักเดียว ผมใช้นาวาร่าอยู่ครับ ก็เย็นดีครับ ฟิล์มก็ไม่มี
    - แล้วดรายเออร์ต้องเปลี่ยนตามระยะรึเปล่าครับเห็นว่ามีตัวดูดความชื้นอยู่
    - เห็นหลายท่านว่าน้ำยาแอร์รั่ว ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง หรือเป็นตามอายุการใช้งาน

14. ................ไอเดียนี้ผมได้คิดไว้นานแล้วครับ....แต่ยังขาดงบประมาณอยู่ หลักการมีอยู่ว่าไปหาชุดที่ฉีดน้ำล้างกระจกมา1ชุด แล้วเอาสายยางที่ฉีดน้ำมาติดไว้ที่หน้าคอล์ยร้อน(แยกออกหลายๆเส้นเพื่อให้ฉีดได้ทั่วทั้งแผง)...ที่นี้เราก็ไปหาซื้อวงจรเซนเซอร์อุณหภูมิ(หาซื้อที่บ้านหม้อ)มาติดตั้งไว้ในห้องโดยสาร การทำงานของวงจรก็คือเมื่อได้อุณหภูมิที่เราตั้งไว้ วงจรก็จะสั่งให้ชุดมอเตอร์ฉีดน้ำทำงาน.....เช่น...สมมุติว่าเราตั้งอุณหภูมิภายในห้องโดยสารไว้ที่ 10 องศา ((กรณีนี้แอร์รถของเราต้องทำงานตามปกติต่ำกว่า 10 องศา))เมื่อเวลาจอดรถติดไฟแดงนานๆหรือรถติดหรือเจอแดดตอนเที่ยงๆวัน แอร์มันก็จะไม่ค่อยเย็นและเมื่ออุณหภูมิขยับขึ้นมาเรื่อยๆจนถึงที่เราตั้งไว้ 10 องศา วงจรก็จะสั่งให้มอเตอร์ฉีดน้ำไปที่แผงคอล์ยร้อน ทำให้แผงคอล์ยร้อนเปียกชุ่มไปด้วยน้ำ แอร์ก็จะมีความเย็นตามมา และเมื่อได้อุณหภูมิที่ต่ำกว่า 10 องศาที่เราตั้งเอาไว้ วงจรก็จะไม่ทำงาน ชุดมอเตอร์ฉีดน้ำก็จะหยุดฉีดน้ำ.....คงจะไม่งงน่ะครับ....:cool::cool::cool::cool:

15. enforce

2,041
    13
    38
    ผมไม่งงฮะพี่ แต่ผมว่าคงจะเปลืองน้ำน่าดูเลยแหละคับ เพราะตอนนี้ประเทศไทยมันร้อน
    เหลือออเกินฮะ :D:D:D:D

16. enforce

2,041
    13
    38
    555555 ผมคนเขียนเอง กับไปนั่งอ่านของเก่าๆ อ่านได้ 4 หน้ายังมึนเลยคับ :D:D:D:D
    - นาวาร่า ไม่มีตัวไดเออร์นิคับ ถ้าจำไม่ผิดนะคับ
    (ถ้าระบบแอร์ไม่ได้ถูกถ่ายเถน้ำยาแอร์บ่อย ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ)

- น้ำยาแอร์รั่วได้นั้นก็คือ ระบบมีจุดรั่วซึ่มครับ อายุการใช้งานก็มีส่วนครับ 5 - 10 ปีนู่นกว่าจะเสีย
    -- ถ้าเป็นรถยนต์แอร์อาจจะเสียเร็วหน่อย เพราะว่าคอมแอร์ทำงานไม่คงที่ ทำงานตามรอบเครื่อง
    --- แอร์บ้านก็อาจจะนานหน่อย ทำงานรอบคงที่
    ---- ตู้เย็น ก็ 10 ปีขึ้นไปคับ ทำงานตลอด นานๆ หยุดทำงานที

17. fair500

fair500 New Member Member

42
    1
    0
    ต่อๆ วันนี้ไปที่ทำงาน เลยเอา cold 22 ไปนำเสนอ เจ้านาย ว่าจะช่วยประหยัดพลังงาน เจ้านายบอกว่ามันจะได้หรือ ก็เลยลองเลยแล้วกันนะครับ

จับกระแสของน้ำยาตัวเก่าก่อนนะครับ แรงดันที่ 40 psig กินกระแส 12.9 ความเย็นที่ออกจากช่องแอร์ คือ 20 องศา

ทำการปล่อยน้ำยาแล้ว แวค ไป 1 ชม.เต็มๆ เวลามันเยอะ
    โดยให้พี่ ช่างประจำกรมดำเนินการให้ เพราะผมแต่งชุดหล่อเดียวมันจะดูไม่ดี อุอุ

อย่างที่เห็น ที่ความดัน 40 psig กินกระแสประมาณ 9 amp เองครับ ความเย็นที่ออกจากช่องแอร์ คือ 13 องศา

ประหยัดไป 3.9 amp เลย ความเย็นก็ได้มากกว่าด้วย

ไม่พอครับ โทรหาอาจาร์ ยุทธ เพราะจริงแล้วนะความดันแอร์บ้าน ด้าน low นะจะต้อง 55-65 เลยทำการเพิ่มน้ำยาให้แรงดันเพิ่มขึ้นเป็น 55
    ผลที่ได้หรือครับ ตามรูปเลยครับ

เนื่องจาก ดันไปเปิด ความแรงพัดลม แค่ เบอร์ 2 เอง เลยไม่สามารถระบายความเย็นได้ทันนะครับ แข็งซิครับ เอาใหม่ ปรับความแรงพัดลมใหม่เป็นแรงสุด

ความเย็นที่ได้ออกมา 8 องศา ครับ แอร์เก่าอายุ 10 กว่าปี ยังทำได้เลยครับ อุอุ พี่คนที่มาดำเนินการให้ นะ แก่ยังงงเลยครับ

แถมแก่บอกด้วยนะ แอร์ ขนาด 2 ตันกว่า นะ ทำมัยเติมน้ำยา ไม่ถึง กก. เลยวะ แถมเย็นมากๆด้วย แก่ทำแอร์มา มากยังงงเลยอุออุอ

ลืมบอกว่า กระแสกินเพิ่ม เป็น 10.5 นะครับ ที่แรงดัน 55 psig นะครับ

ใครอยากเติมแอร์บ้าน จัดไปครับ ประหยุดโคตรๆ ผมไล่ บ้านผมเปลี่ยนหมดแน่ครับ งานนี้

18. fair500

42
    1
    0

ผมเคยลองแล้วละครับน้ำที่ใช้ก็เอามาจากน้ำทิ้งจากตู้แอร์นั้นละครับ พอได้ปริมาณ และ พัดลมทำงาน ความเร็ว 0 ก็ตามเงื่อนไขเลย ฉีด ก็ลงนะครับ เย็นขึ้นนะครับ

แต่ข้อเสียนะตามมาคือ
    ต้องขยันล้างแผงระบายความร้อนหน่อยนะครับ เพราะมันจะมีคราบมากและไว้มากครับ ฝุ่นก็มาติดเยอะขึ้นครับ

ขอบคุณมากครับ

19. fair500

42
    1
    0
    ความเย็นแอร์แบบเดิมๆ คอมเน่าๆ
    ได้รับความเย็นแบบขำๆกันไป

20. enforce

2,041
    13
    38
    อื่มม ก็จริง อย่างที่คุณแฟร์ ว่าไว้ฮะ:D:D
    คราบสกปรกจะมาติดเยอะขึ้น มันไม่เหมือนตอนฝนตก
    น้ำจากฝนมันมาตลอด ฝุ่นมันเลยไม่เกาะเยอะ :sad::sad:

21. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ซ่อมแอร์ดี ราคาไม่แพง แนะนำพี่ทรัพย์ที่บางนาตราด กม 27 ครับ ไกลหน่อยแต่ไม่ผิดหวังแน่ ไปกันมาเป็นร้อยคันแล้ว เบอร์โทรปรึกษาปัญหา 081 614 6270 โทรไปคุยก่อน ถูกใจค่อยไป

22. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    เยี่ยมครับ กระแสลดลงเยอะ ความเย็นจาก 20 เหลือ 8 องศาทั้งๆที่ใช้พัดลมเบอร์แรงสุด คนเติมน้ำยาเก่งด้วย เติมได้พอดีมาก เห็นบอกว่าจากเดิมต้องเปิดแอร์ 2 ตัวถึงจะห้องเย็น ตอนนี้เปิดแค่ตัวเดียวก็เย็นสบายแล้ว ตรงนี้แหละประหยัดไฟจากแอร์ปิดไป 1 ตัวมหาศาลเลย

ปล ผมยังไม่ถึงขั้นอาจารย์ครับ แค่พอรู้นิดหน่อย ใครถามมาก็ตอบตามสูตรสำเร็จ คนที่ความรู้แอร์แน่นๆต้องยกให้คุณ professor เลย ผมยังตามเรียนกับแกอยู่เลย ที่โรงงานคุณ ter ก็มีช่างอยู่คนหนึ่งที่อบรมลูกค้า ผมเคยดูแกสาธิตให้ลูกค้าดู คนนี้แกทำมาเยอะ ประสบการณ์เพียบ เก่งมากๆอีกคน

สงสัยอะไรโทรมาคุยกันได้เสมอครับ

ปล 2 เล่นมิเตอร์ fluke เลยเหรอ อิจฉาง่ะ ของแพง........

23. fair500

42
    1
    0
    fluke มันดีนะพี่ อุปกรณ์วัดค่าต่างใช่แต่ยี่ห่อนี้ครับพี่เชื่อถือได้

24. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
  25. fair500

42
    1
    0

เดียวต้องลองครับ ขอบคุณพี่มากเลยครับ มีโอกาศขอศึกษาจากพี่ซักหน่อยอยากรู้แบบพี่นี้ สุดๆๆ ไปเลยคำนวณออกมาได้หมด ชอบมากครับ

26. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณครับบบ :D:D:D
    ดีนะผมมีโปรแกมแปลอังกฤษ ทั้งหน้า ไม่งั้นต้องนั่งแปลเป็นอาทิตย์เลยเนี่ยย

27. นั่งอ่านมา2วันแล้วครับได้ความรู้มากครับอยากถามมั่งครับคือผมไช้มิตซูอัลติม่าเครื่องv6อยู่ผมมีคอมอยู่1ตัวเป็นรุ่นเดียวกับที่อยู่ในรถตอนนี้แต่ที่ข้างคอมเปะสติกเกอร์สีแดงเขียนว่าR134aเป็นน้ำยาตัวใหม่ไช่ใหมครับแต่ในรถเป็นน้ำยาR12อยู่เอาคอมตัวใหม่มาใส่แล้วเติมน้ำยาR12เลยได้หรือเปล่าครับคุณเตอร์ครับผมอ่านข้อเขียนของคุณเรื่องการเอาน้ำมันจักรใส่ลงในเครื่องน่าสนนะผมจะลองทำดู ป.ลผมสมัครสมาชิกไม้ได้ครับชว่ยตอบทีครับ

28. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะครับ:D:D:D
    - R134a เป็นน้ำยาแอร์ตัวปัจจุบันที่ใช้กับรถรุ่นใหม่ๆ ตั้งแต่ 1995 เป็นต้นมาครับ
    - คอมแอร์ใช้กับ R134a แล้วสามารถใส่ R12 ได้ไหม ถ้าถามผมนะครับ
    สามารถใส่ได้คับ
    - เรื่องน้ำมันจักร ตอนนี้ที่ผมใส่ไปในเครื่องยนต์นั้น อาจจะเป็นยังเด็กและความรู้
    ยังน้อยอยู่ เพราะเป็นเด็กก็เลยชอบลองครับ แต่ถ้าเป็นตอนนี้ให้เอาน้ำมันจักร
    ใส่ในเครื่องยนต์รถผมตอนนี้ บอกตรงๆ ไม่กล้าแล้วครับ
    ผลเสียมันมีแน่นอนคับ ระยะยาว อย่าลองเลยครับ

ลองสมัครดูอีกทีฮะ เผื่อตอนกลางคืนเขา set up sever ฮะ:D:D:D

29. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    น้ำมันจักรใส่ในเครื่องมันเสียวน่า ผมว่าน้ำมันเครื่องใส่น้ำมันเครื่องดีกว่าครับ น้ำมันจักรมันดูหนืดๆน่ะ

30. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ตอนนี้พัดลม คอยร้อนมีอยู่ตัวนึงงับ .. สภาพก็เก่าแย้ว (ติดด้านหลังแฝง) .. ถ้าจะเพิ่มติด ข้างหน้าแฝง อีกตัวจะได้ไหมงับ .. หรือป่อยให้ลม
    มาปะทะ เหมือนเดิม .. แต่ตอนรถติดบ่าย ๆ นี่สิแย่เลย .. เลยอยากทราบว่าจะมีผลเสียบ้างไหม .. เช่น ระบบไฟ อย่างงี้อะคับ ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้