D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ร้านอมรที่บ้านหม้อมีแน่ ถ้าสาขาอื่นในกทมต้องสั่งแล้วเขาจะเอามาให้

ไม่งั้นก็รอคุณ ter ตอบครับ

2. นี่เลยแผนที่ร้านคุณเตอร์ที่หน้า ม.บัวทอง

ตามแผนที่...เลยน่ะครับสำหรับคนที่อยากได้น้ำยาแอร์เย็นๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 เมษายน 2008
  3. ชัดๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 เมษายน 2008
  4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ขอบพระคุณมากๆๆเลยคับ :D:D

ไม่ช่ายร้านผมคร้าบบบ.....เป็นร้านอะไหล่แอร์ที่มีน้ำยาแอร์ Cold จัดจำหน่าย
    เท่านั้นเองครับบ:sad::sad::sad:

(ไปเอาแผนที่มาจากไหนครับเนี่ย สวยมากๆๆเลยคับ)

5. hallboy

hallboy New Member Member

19
    0
    0
    สอบถามนิดครับ คือรถผมล้างแผงแล้ว แอร์เย็นดีครับ
    แต่คอมแอร์มันแปลกๆเหมือนกำลังเย็นๆอยู่แล้วมันตัดอ่ะครับ
    มันมีวิธีให้มันตัดช้าลงกว่านี้ได้ไหมครับ

ปล.คงไม่ งง กันนะครับ

6. ก่อนหน้าที่จะล้างมีอาการเป็นยังไงครับ คอมแอร์ตัดปรกติป่าว(ตั้งอุณหภูมิที่ตำแหน่งเดิมรึป่าว) ถ้าตัดปรกติก็แสดงว่าล้างแผงแล้วทำให้ระบบทำงานได้ดีขึ้นกว่าเดิมระบายความร้อนได้ดี ส่งผลให้ระบบทำความเย็นได้เร็วขึ้น คอมแอร์ก็จะตัดต่อบ่อยขึ้นเพราะทำอุณหภูมิต่ำลงเร็วกว่าเดิม....(ถ้าจะทำให้คอมแอร์ตัดช้าลงกว่าเดิมคืออยากให้เย็นฉ่ำกว่าเดิม ก็ลองปรับตำแหน่งของเทอร์โมมิเตอร์ให้ห่างออกจาก..แผงคอล์ยเย็น..ตำแหน่งเดิมออกมานิดหน่อย)....คงจะไม่งงน่ะครับ:cool:

7. อ้าวเหรอ......ข้าน้อยขอโทษ...จักแก้ไขแผนที่ใหม่...บัดเดี๋ยวนี้ขอครับ:cool:

8. enforce

2,041
    13
    38
    เดี๋ยวครับบบบบบบบบบบบบบบบบ...............:cry::cry::cry:

ใครสนใจก็ไปซื้อตามร้านนั้นได้เลยคับ ราคาไม่ต่างกับผมเยอะครับ
    (ไม่ถึง 50 บาทเลยครับ )

ไม่ต้องแก้ไขแผนที่นะคับ รบกวนจริงๆ คับไม่ต้องบอกว่าโรงงานผมอยู่ไหนคับ
    เดี๋ยวแห่กันมาซื้อที่นี้หมด ผมจะโดนร้านค้าที่รับไปขาย ด่าเอาครับบบ:cry::cry::cry:

ต้องรบกวนจริงๆคับ ไม่ช่ายไม่อยากขายนะครับ :sad::sad::sad:

9. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    พี่เตอร์เดี๊ยวนี้ไม่ขับ บีเอ็มซะแล้ว รูปเปลี่ยนเป็นค๊อปเตอร์ วานหลังรับไปนั่งบ้างดิ 555+

10. enforce

2,041
    13
    38
    เหอๆๆ เครื่องบินยังไม่เข้ามาเลย เดือน 8 นู่น เครื่องถึงจะมาถึงกรุงเทพ:D:D

11. hallboy

hallboy New Member Member

19
    0
    0

ขอบคุณครับ

12. professor

professor New Member Member

117
    0
    0

แอร์บ้านขนาดเล็กมีการอัดน้ำยาใน condensing unit จากโรงงาน
    แล้วก็ seal ปิดไว้ โอกาสที่ความชื้นจะเข้าในระบบมีน้อยมาก
    ส่วนท่อที่ต่อเพิ่ม ก็ไม่มีสารดูดความชื้น พวกน้ำมัน
    ดังนั้นถ้าทำการ vacuum ดีๆ ก็ไม่จำเป็นต้องติดก็ได้

แต่พอหลังจายเราย้ายแอร์ ก็จะมีความชื้นเข้าไปในชุดคอนเดนซิ่งได้
    ดังนั้นถ้าย้ายแอร์ หรือเป็นแอร์เก่า ก็ควรจะติดไส้กรอง dryer เพิ่ม

มีรูประบบทำความเย็นมากฝาก อธิบายเกี่ยวกับ subcooled liquid

ก๊าซร้อนออกจาคอมเพรสเซอร์ 200 F เข้าแผงคอนเดนเซอร์ อุณหภูมิ 125 F
    จนควบแน่นหมด อุณหภูมิจะเริ่มลดลง ตรงนี้เราเรียกว่าเกิด sub cooled

13. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เจ้า dryer นี่มันมีวิธีติดตั้งเข้าในระบบโดยไม่ต้องเชื่อมท่อไหมครับ เชื่อมท่อทองแดงไม่เป็น กับไม่มีอุปกรณ์ด้วย

เรื่องแผง condensor จำได้ว่าคุณ professor เคยบอกว่าผู้ผลิตออกแบบแผงให้ใหญ่กว่าปกติ 20-30% อยู่แล้วเพื่อให้ระบายความร้อนได้ดี แล้วถ้าเรา modifyให้แผงมันใหญ่กว่าเดิม 1 เท่าเลย อย่างนี้มันจะลด temp ของ subcool ลงมากๆ แอร์จะได้เย็นๆ กินไฟลดลง จะทำได้ไหมครับ

น้ำมันคอมแอร์บ้านขนาด 12000 btu โดยทั่วไปปริมาณกี่ cc มีข้อมูลไหมครับ แล้วต้องพร่องไปสักเท่าไรถึงจะต้องเติมเพิ่ม?

14. professor

117
    0
    0
    dryer ปกติมีแบบ flare nut ครับ ใช้การขันแฟล์ แต่ระบบแอร์บ้านจะไม่ค่อยนิยม เพราะมันมีการรั่วซึมในระดับหนึ่ง
    ใช้ไปนานๆ น้ำยาหาย แต่ถ้าชอบแก้นู่นนี่ ก็น่าจะใช้ได้โดยไม่มีปัญหา การติดตั้งจะมีทิศของมันอยู่
    ต้องติดตั้งให้ถูกตามคำแนะนำของผู้ผลิตด้วย

ส่วนคอนเดนเซอร์ใหญ่ไป ก็ไม่มีประโยชน์ครับ เพราะว่า subcool มันไม่ได้เพิ่มประสิทธิภาพของระบบมากเท่าไหร่
    ความร้อนจาก ค่าความร้อนจำเพาะไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่ ที่มีประโยชน์คือค่าความร้อนแฝงในการระเหยหรือควบแน่น
    ที่น่าเล่นก็คือ เอา น้ำยาที่เป็นไอที่ออกจาก evap มาแลกเปลี่ยนความร้อนกับ น้ำยาเหลวที่จะเข้า expansion valve ดีกว่า

น้ำมันคอมพ์แอร์ ปกติจะมีน้ำหนักจากผู้ผลิตบอกว่า คอมเพรสเซอร์รวมน้ำมันหนักเท่าไหร่ ก็จับมาชั่งได้ แต่คงถอดลำบาก
    เอาเป็นว่าเราประมาณว่ามันหายไปเท่าไหร่ ก็เติมโดยประมาณเข้าไปก่อน
    แต่วิธีการชัวร์ๆ แบบอื่น ผมก็ไม่เคยลอง เพราะส่วนมากประกอบแต่ระบบทำความเย็นใหม่

ระบบ แลกเปลี่ยนความร้อนจากไอ กับน้ำยาเหลว ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพได้ 12%

15. enforce

2,041
    13
    38
    ท่ออย่างนี้ผมก็รับผลิตนะคับ:D:D

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    งั้นไม่ยุ่งกับ dryer ของแอร์บ้านแล้ว มันยุ่งไป

ดูระบบแลกเปลี่ยนความร้อนในรถยนตร์แล้วสนใจ อย่างนี้ต้องไปหาทางให้ท่อ hi กับ lo มันติดกันจะได้ถ่ายความร้อนได้ แล้วหุ้มฉนวน 2 ท่อรวมกัน

ส่วนแอร์บ้าน daikin inverter มันฉีดน้ำยาในคอยล์ร้อน ท่อ hi เลยไม่เป็นของเหลวร้อนๆ จับท่อ hi แล้วเย็นจนน้ำเกาะด้วยซ้ำ เขาเลยต้องหุ้มแยกท่อ ไม่สามารถใช้วิธีแลกเปลี่ยนความร้อนได้ ถูกไหมครับ

คุณ ter ไอ้ท่อทองแดงแบบเกลียวๆอย่างนี้ก็ทำด้วยหรือ แสดงว่าที่โรงงานสามารถผลิตท่อทองแดงเองได้เลยใช่ไหมครับ หรือเอาท่อทองแดงแบบธรรมดาจากที่อื่นมาแปรรูปให้เป็นเกลียว?

17. enforce

2,041
    13
    38
    สั่งท่อทองแดงมาแล้วก็มาแปรรูปให้เป็นเกลียวภายในหรือเป็น ภายนอกให้เป็น
    เกรียว เผื่อเพื่อเนื้อที่การระบายของตัวมันเองครับ
    ตัวเครื่องที่แปลงให้เป็นเกียว ป๋าผมก็ออกแบบทำเองฮะ งานออกมา
    เหมือนในภาพเลยครับพี่

งานแปลกๆๆ ป๋าผมชอบครับ

ตามภาพที่แนบมานั้นเป็นเครื่องเช็คความร้อนและคุณภาพของปูน
    ของเยอรมันขายอยู่ 25 ล้านบาท
    มีงานโปรเจ็กมา เอากระดาษมาให้ป๋าผม 10 หน้าเอง
    ใช้เวลา 4 เดือน ป่าผมทำเป็นรูปเป็นร่างได้นี้อะคับ

แล้วดีกว่าของเยอรมันเยอะเลย ถ้าไฟดับ ของผมมีระบบดีดกับด้วย
    ของเยอรมันไม่มี และเทคนิคอื่นๆ อีกเยอะเลย
    ของผมทำเสร็จแล้วขายไม่ถึง 7 ล้านเลยคับ

18. fair500

fair500 New Member Member

42
    1
    0
    แจ่มเลยอุอุออุ

ทำแอร์รถยนต์ไป ได้ -10 เองครับ ยังไม่เขาใจระบบแอร์อีกมาก เดียวๆๆโทรหาพี่ยุทธ แล้วอาจาร์ ter อีกที่แล้วกัน

19. dkgltthgg

dkgltthgg Guest

0
    0
    0
    หาร้านขายท่อแป๊ปอลูมิเนียมแบบหัวแปะที่มีแบบครบๆ ครับ

ระบบแอร์รถที่คันได้มามีการต่อเชื่อมท่อแอร์หลายจุดมาก ตัวอย่างเช่น จากดรายเออร์ไปคอล์ยเย็นเ ท่อของเดิมที่หัวท้ายเป็นแบบหัวแปะ พอมีการเปลี่ยนดรายเออร์ที่หัวต่อเป็นแบบเทเปอร์ขันเกลียว ก็มีการตัดแล้วเชื่อมที่ตรงกลางให้เป็นเทเปอร์ขันกลียวเพิ่มอีกหนึ่งจุดเป็นต้น
    สรุปทั้งระบบมีจุดต่อเพิ่มความเสี่ยงต่อการรั่วแบบนี้อีกรวม 4 จุด ก็เลยอยากหาท่อแบบที่เป็นของเดิมติดรถมาเปลี่ยนครับ
    ทีนี้หาอยู่นานแล้วยังไม่เจอ อะไหล่อย่างอื่นหาแหล่งได้หมดแล้ว เหลือแต่ท่อสายน้ำยานี่แหละที่ยังไม่เจอแหล่ง กะว่าถ้าได้ก็จะลงมือทำแอร์เอาเองไม่ต้องพึ่งร้านแอร์อีกเพราะทำร้านไหนก็เห็นตัดต่อเชื่อมเหมือนกันหมด
    ท่านผู้รู้ท่านใดทราบแหล่ง ขอความกรุณาบอกชื่อร้านและที่ตั้งด้วยจะเป็นพระคุณอย่างมาก ขอบคุณครับ

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    แอร์รถผมตอนวิ่งยังได้แค่ 3 องศาเองใช้ R134

ของคุณเล่นไปซะ -10.6 ใช้ COLD134 อิจฉาจัง รอให้เปลี่ยนเป็น COLD134 มั่ง แล้วจะเอามาอวด

21. professor

117
    0
    0
    ถ้าเป็นแบบนั้นใช้การแลกเปลี่ยนความร้อนไม่ได้ครับ ต้องทำตอนน้ำยาเหลวร้อนออกจากแผงคอนเดนเซอร์ก่อนถึง expansion valve

http://www.fridgedoctor.com/fridge-doctor-book/suction-line.html

รูปแสดง suction line heat exchanger

22. คนปากช่อง

707
    0
    0
    งั้นไปหาเรื่องหุ้มท่อ hi lo เพื่อลดการสูญเสียพลังงานจากความร้อนรั่วเข้าท่อดีกว่า แอร์ตัวหนึ่งย้ายมาจากบ้านเก่าแล้วมาติดที่บ้านใหม่ ผมว่าช่างยังหุ้มฉนวนท่อ hi ไม่ดีนัก เมื่อวานคลายเทปพันท่อออกมาดูพบว่ามันแทบไม่ได้หุ้ม เดี๋ยวต้องรื้อมาหุ้มหนาๆเลย ฉนวนก็ราคาไม่แพง เส้นละ 15 บาทเอง

เรื่องตาชั่ง ชั่งน้ำยานี่เขาซื้อกันแถวไหนครับ เพื่อจะแวะเวียนไปดูหน่อย ทุกวันนี้ใช้กิโลแบบที่แม่ค้าตามตลาดสดใช้ มันก็พอได้อยู่ แต่ไม่เท่ห์อ่ะ

ผมสงสัยอีกอย่างว่าถ้าฉีดน้ำยาที่คอยล์ร้อน น้ำยาถูกฉีดจนเป็นไอเย็นจนหมด หรือยังมีของเหลวปนอยู่ด้วยก่อนวิ่งเข้า evap ? ผมเข้าใจว่าไม่น่าจะมีน้ำยาเหลวแล้ว เพราะน้ำยาเหลวมันคงไม่เย็นจนไอน้ำเกาะท่อ hi เป็นหยดน้ำหรอก

เมื่อวานลองปรับแอร์ให้ทำงานเต็มกำลังที่ 18 องศา เอา sensor ของ thermometer ไปมัดติดท่อดูดแถมพันฉนวนท่อยางหุ้มเต็มที่ เดินเครื่องไป 20 ปรากฏว่าวัดได้ต่ำสุด4.6 องศา วัดตรงที่ท่อดูดจะเข้าคอยล์ร้อน วัดกระแสได้ 4.1 amp กำลังสงสัยว่าน้ำยา cold 22 (R290) มันแทบจะเป็นของเหลวกลับเข้าคอมแล้ว เพราะ 4.6 องศามันเฉียด sat temp เลย

แต่ถ้าปกติตั้งแอร์ที่ 26 องศา วัดท่อดูดได้แค่ 10-10 องศา อันนี้ไม่ห่วงอะไรเพราะเลย sat temp ที่ 5 องศามาไกลแล้ว

23. enforce

2,041
    13
    38
    ทำครั้งแรกได้ขนาดนี้ก็เก่งแล้วครับคุณแฟร์ ถ้ามีอะไรสอบถามเพิ่มเติม
    โทรมาหาได้ตลอดนะครับ ถ้าเป็นเรื่องแอร์ อินเวเตอร์ ต้องโทรหาพี่ยุทธเลยคับ
    แอร์ อินเวเตอร์ ผมยังไม่ชำนาญฮะ :D:D:D

24. enforce

2,041
    13
    38
    เบิกศูนย์ขอรถยี่ห้อที่คุณใช้ได้เลยครับ หรือไม่ก็เดินซื้อที่ วรจักร ครับ
    มีแน่นอน ผมก็เคยไปซื้อครับ เป็นท่อแป็บอลูมิเนียมทั้งเส้นเลย ดัดมาตามรูป
    ทรงของเดิมเลยครับ เป็นสำเร็จรูป แต่ราคา โคตรรร แพงเลยครับ
    ผมเคยซื้อของ honda civic แป็บที่ออกจากไดเออร์วิ่งเข้าตัวคลอย์เย็น
    ยาวเมตรกว่าๆ เองครับ ราคาล่อไป 3 พันกว่าบาทแนะคับ

25. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    น้ำยา COLD เย็นสมชื่อจริงๆ :D:D:D

26. enforce

2,041
    13
    38
    เอากันตรงๆ อย่างงี้เลยนะ:snow::snow::snow::snow::snow::snow::snow:

27. oatzaa

oatzaa New Member Member

136
    0
    0
    ขอถามพี่ๆหน่อยนะครับ

คือจากที่ผมสนใจเรื่องนี้เป็นอย่างมากครับ เพราะผมหมดกะการทำแอร์ไปหลายบาทแล้วครับ คือรถผมเป็นรถเก่านะครับ toyota ke35 2ปะตูคันเล้กวางเครื่อง
    4age มาใหม่ แอร์ไปทำมาคือเปลี่ยนแผงคอยร้อนหน้าอันใหม่ ไดเออใหม่
    กลางคืนเย็นดีนะครับรอประมาน5นาที เย็นไม่ซ่ำ ตอนกลางวันร้อน- -
    เช้าๆเย็นอยู่นิดๆ พอจอดตากแดด หมดเลยครับ
    ทีนี้ผมว่าจะถามพี่ๆว่าจะไปทำอะไรต่อดีครับ ให้มันดีขึ้นอะครับ
    รถผมมันก็คันเล็กๆเองนะครับ เห็นพี่เค้า-30 -10 c ผม18ยังไม่ถึงเลยครับได้อยู่20c - - ขอคำชี้แนะครับ คอมไม่เสีย นะครับ แต่ไม่เย็น น้ำยาแอร์ก็เต็ม ไม่อยากโดนหลอก ครับพี่น้อง
    ที่ผมว่าจะไปทำคือ ติดพัดลมหน้าแผง อะครับ อย่างอืนผมคิดไม่ออกครับ
    ขอคำแนะนำทีนะครับ ว่าแบบไหนดี ขอยคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 สิงหาคม 2008
  28. RESCUE_RKU

RESCUE_RKU New Member Member

253
    3
    0
    น้ำยาแอร์กระป๋องหาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ
    ขอบคุณครับ

29. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

ลองไปหาซื้อท่ออลูมิเนียมที่ขดเป็นม้วนตามร้านขายอะไหล่แอร์ แล้วไปให้ช่างติดแก๊สหรือร้านทำแอร์ที่มือเครื่องมือตัวนี้ช่วยดัดให้เข้ากับรถเราครับ

30. ''งง''

''งง'' Guest

0
    0
    0
    สงสัย

ถ้าเราจะเปลี่ยนน้ำยาจากR12เป็น COLD12โดยที่ไม่ต้องแว็คระบบ((ไม่มีเครื่องแว็ค))โดยการปล่อยน้ำยาR12ทิ้งไปเรื่อยๆจนใกล้จะหมดจากระบบ เสร็จแล้วก็เติมน้ำยาCOLD12 เข้าไปใหม่ได้เลยใช่ใหม ((เพราะว่าระบบเก่ายังเย็นเป็นปรกติแต่อยากจะได้ความเย็นที่มากกว่านี้))

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้