D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
    รถผม 4a 20v ความเย็นปรกติแต่เวลาเปิดแอร์กินกำลังเครื่องครับ เครื่องครางจนรู้สึกเลย เปลี่ยนคอม(เชียงกง)ไปสองลูกแล้วครับยังเหมือนเดิม แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นคอมโรตารี่จะดีขึ้นมั๊ยครับ แต่บางคนบอกว่าให้ใช้คอมลูกเดิมแต่เปลี่ยนหน้าครัชคอมให้ใหญ่ขึ้น เครื่องจะได้ทำงานเบาลง ตอนนี้ขับในเมืองรอบต่ำๆต้องปิดแอร์ครับ ม่ายงั้นหมดแรง

1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ความเย็นได้ปรกติ ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับตัวคอมแอร์นะครับ ลองตรวจสอบ
    - ตัวชดเชยรอบเครื่องยนต์ดูก่อนฮะ ว่าเสียหรือเปล่าครับ เพราะมันจะช่วยให้รอบเครื่องยนต์คงที่ ทั้งเวลาเปิดแอร์หรือปิดแอร์ครับ
    - จริงๆ แล้วพวกเครื่องยนต์เบนซิลทั้งหลาย คอมแอร์มันเป็นระบบคล้ายๆ กับโรตารี่อยู่แล้วนะครับ
    พวกเครื่องยนต์ดีเซลนั้นคอมแอร์ จะเป็นระบบลูกสูบครับ
    - ตรวจสอบน้ำมันคอมแอร์ ว่าเป็นของแท้หรือเปล่า เพราะถ้าน้ำมันคอมแอร์เป็นของปลอม พอมันไปผสมกับน้ำมันยาแอร์แล้ว มันจะทำให้ภายในระบบคอมแอร์ กลายเป็นโคลนเหนียวดำๆ ได้ครับเลยทำให้คอมทำงานหนักกว่าปรกติเลยดึงกำลังเครื่องยนต์ครับ ไม่ถึงเดือนคอมแอร์ก็จะฟังคับ (คอมน๊อก)
    - เปลี่ยนหน้าคลัสคอมใหญ่ขึ้นนั้น ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ เพราะสเปรกของหน้าครัสแต่ละรุ่นนั้น มันก็ต้องใช้กับคอมแอร์รุ่นนั้นๆ ที่ขนาดเท่าของเดิม หรือรุ่นเดิมของมันอ่ะคับ

(ข้อแต่งต่าง คอมแอร์ระบบโรตารี่ กับลูกสูบนั้น ผมได้เขียนไว้ในกระทู้หน้าแรกๆ ไว้แล้วอ่ะครับ ยังไงก็รบกวนเข้าไปอ่านดูละกันนะครับ):eek: :eek: :eek: :eek:

2. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    ตู้แอร์เราจะ DIY ใส่แผ่นกรองฟิลเตอร์ใส่ในตู้แอร์ได้หรือป่าวครับ มีผลดีหรือไม่ เพราะแอร์บ้านมีแผ่นกรองฟิลเตอรอ่ะ

3. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ลมอาจจะออกเบาลงนิดนึงครับ

4. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    สวัสดีครับ คุณเตอร์ และ คุณลี

มีปัญหามารบกวนสอบถามหน่อยครับ
    พอดีผมเคยเป็นลูกค้าคุณเตอร์ ซื้อน้ำยาแอร์แบบกระป๋องเติมนะครับ เกือบ 2 ปีแล้วมั๊ง
    ตอนหลังก็เลยหาซื้อน้ำยาแอร์ใส่ถังแบบร้านซ่อมแอร์มาใช้เองเลย เพราะลงขันกับน้อง ๆ ที่ทำงาน
    มีรถหลายคันและเติมกันบ่อย (ไม่มีตังค์ซ่อม ถ้าอาการไม่หนักจะเติมแล้วใช้ไป 2-3 เดือนครับ)

ตอนนี้มีปัญหาคือ หลังจากต่อสายเติมเสร็จ แล้วเปิดวาล์วที่ถังน้ำยา แค่ครึ่งรอบ มันจะมีเสียงวี๊ดดังออกมาจากถังครับ
    เสียงค่อนข้างดังมาก ผมเลยค่อย ๆ เปิดวาล์วที่หัวถังทีละนิด พอเริ่มมีเสียงวี๊ด ผมจะปิดวาล์วที่หัวถังครับ
    ซึ่งน้ำยาก็เข้าไปในระบบนะครับ แต่ค่อนข้างช้ากว่าปกติ

ไม่ทราบวาล์วที่หัวถังมีปัญหา หรือว่าระบบแอร์รถผมมีปัญหาครับ
    หรือว่าจะเกี่ยวกับน้ำยาในถังที่เหลืออยู่น้อยมาก ๆ แล้วครับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

5. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
  6. ตัวชดเชยรอบเครื่องน่าจะปรกตินะครับ เพราะเวลาคอมทำงานรอบเครื่องจะเพิ่มขึ้นนิดนึง ส่วนน้ำมันคอมของแท้แน่นอนครับ(ซื้อจากร้านเชื่อถือได้สนิทกันดี) แต่คอมที่ซื้อมาจากเชียงกงผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามันผ่านอะไรมาบ้าง อ้อ..ลืมบอกไปครับไอ้อาการเครื่องหนืดๆเวลาคอมทำงานเนี่ยตอนเครื่องเย็นไม่ค่อยรู้สึก แต่ตอนเครื่องร้อนๆรู้สึกได้เลย กระทู้เดิมกลับไปอ่านมาแล้วครับ สงสัยต้องเปลี่ยนเป็นคอมโรตารี่
    ซะแล้ว เดี๋ยวจะลองไปถามคุณลีดูครับ..ขอบคุณมากครับ

7. ตัวชดเชยรอบเครื่องน่าจะปรกตินะครับ เพราะเวลาคอมทำงานรอบเครื่องจะเพิ่มขึ้นนิดนึง ส่วนน้ำมันคอมของแท้แน่นอนครับ(ซื้อจากร้านเชื่อถือได้สนิทกันดี) แต่คอมที่ซื้อมาจากเชียงกงผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามันผ่านอะไรมาบ้าง อ้อ..ลืมบอกไปครับไอ้อาการเครื่องหนืดๆเวลาคอมทำงานเนี่ยตอนเครื่องเย็นไม่ค่อยรู้สึก แต่ตอนเครื่องร้อนๆรู้สึกได้เลย กระทู้เดิมกลับไปอ่านมาแล้วครับ สงสัยต้องเปลี่ยนเป็นคอมโรตารี่
    ซะแล้ว เดี๋ยวจะลองไปถามคุณลีดูครับ..ขอบคุณมากครับ

8. Sarn F2K

Sarn F2K New Member Member

398
    10
    0
    เยี่ยม.............

9. enforce

2,041
    13
    38
    ลองเช็คน้ำยาในถังดูก่อนนะคับว่ามีมากหรือน้อย แล้วถังน้ำยาเป็นถังแบบไหนครับ เพราะวาวร์ถังน้ำยานั้นมีหลายประเภทอ่ะครับ ข้างในวาวร์มีเป็นทั้งแบบ ลูกบอล หรือทองเหลือมีแผ่นอลูมิเนียมข้างในมันบีบตัวกันเฉยๆ อ่ะครับ

มีรูปถังไหมครับ ถ้ามีรบกวนลงภาพให้ดูหน่อยครับ เดี๋ยวผมจะหาภาพแบบผ่าไส้ในของวาวร์มาให้ดูครับ:D :D

10. E30DET

631
    1
    18
    ขอบคุณครับ คุณเตอร์

น้ำยาในถังน่าจะเหลือซัก 1-2 กก.นะครับ
    ตอนไปซื้อถัง+น้ำยาแอร์ ทางร้านจะขายถังใหม่ใบละ 700 แต่ผมบอกอยากได้มือสองก็เลยได้ใบนี้มาแทนครับ (150 บาท)
    ถังจุ 13 กก. แต่ซื้อน้ำยามา 4 กก. ใช้เติมไปประมาณ 4 ครั้งแล้วครับ

11. E30DET

631
    1
    18
    และนี่คือจุดเริ่มต้นของ D.I.Y การเติมน้ำยาแอร์ด้วยตนเองครับ
    แรก ๆ โทรไปรบกวนคุณเตอร์ เกี่ยวกับการซื้ออุปกรณ์เติม ก็ได้รับคำแนะนำที่ดีมาก ๆ ต้องขอบคุณอีกครั้งด้วยครับ
    ลงทุนครั้งแรกไม่เกิน 800 บาท เติมได้ 4 ครั้ง ถูกกว่าเติมที่ร้านอีกครับ แถมได้น้ำยาแอร์ของแท้ ๆ ซะด้วย

12. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    พวกถังน้ำยาแอร์ หรือ น้ำยาแอร์ต้องติดต่อคุณเตอร์เลยครับ ของเค้าดีจริง!!!!

13. enforce

2,041
    13
    38
    คุณ E30DET ยังเก็บกระป๋องไว้อยู่อีกหลอครับ....ผมเห็นแล้วดีใจจริงๆ นะคับ:eek: :eek: :eek: (นึกว่าใช่หมด แล้วก็ทิ้ง)

เรื่องโทรมาถามปัญหาเรื่องแอร์นั้น ผมยินดีที่จะให้คำแนะนำด้วยความยินดีอย่างยิ่งเลยครับ:D :D :D

เรื่องวาวร์ที่เสียงดังนั้น เดายากครับ เพราะต้องได้สัมผัสหรือหมุนด้วยตัวผมเองครับ ถึงจะบบอกได้ครับ
    - ลองเปิด,ปิด วาวร์ดูว่ามีน้ำยาแอร์ออกมาอยู่หรือเปล่า ถ้ามีน้ำยาออกมา แล้วปิดสนิดก็ถือว่าใช่ได้อยู่ครับ

ถ้ามีปัญหาเรื่องแอร์หรือข้อส่งสัยยังไงก็ เรียนเชิญเลยนะครับ:D :D :D :D :D

ภาพวาวร์แบบฝ่าไส้ ตามแบบถังที่คุณ E30DET ถ่ายมานั้นผมหาไม่เจออ่ะคับ ไม่รู้ save ไว้ไหนอ่ะคับ
    ขออธิบายละกันนะครับ ถังลักษณะอย่างนี้เป็นถังที่ ใช้แล้วทิ้งครับ

- บริเวณแกนกลางของหัววาวร์นั้น จะมีลูกบอลอยู่ (ให้น้ำยาออกได้อย่างเดียว เติมเพิ่มไม่ได้เพราะติดลูกบอลอยู่ แต่คนไทยฉลาดครับ เอาไม้เล็กๆ เสียบเข้าไปในรูเติม เพื่อให้ลูกบอลลอยขึ้น จะได้เติมน้ำยาแอร์เข้าไปเพิ่มได้ (เหมือนขวดเหล้าของ Black lable)
    - ถังประเภทนี้มีลักษณะที่ บางมาก ถึงบรรจุได้เพียงน้ำหนักตามที่ระบุไว้คือ 13.6 KG ถ้ามากกว่านั้นถังอาจจะระเบิดได้ครับ
    - ถังดังกล่าวมีลักษณะของเหล็กที่บางมากๆ ซึ่งง่ายต่อการทำลาย
    - ลดปัญหาการยืมถังของช่างแอร์ (ผมมีประสบการณ์ครับ ปีหนึ่งให้ลูกค้ายืมถังแล้วหายครับ และโดนโกงถังน้ำยาแอร์ จากพ่อค้าคนกลางในประเทศไทยเนี่ยคับ
    ผมโดนโกงไปเกือบ 2,000 ใบ (ถังใบละ 3,000 บาท) ตอนนี้ที่บ้านก็เลยขายเป็นถังประเภทนี้เหมือนกันครับ

แก้ไขล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2006
  14. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    Up Too

15. E30DET

631
    1
    18
    ขอบคุณครับคุณเตอร์ เพิ่งรู้ว่าคุณเตอร์มีน้ำยาแอร์ใส่ถังแบบนี้ขายด้วย

ไม่ทราบถ้าผมจะโทรไปรบกวนสอบถาม จะสะดวกช่วงไหนครับ
    อยากสอบถามเรื่องน้ำยาแอร์และวิธีซ่อมบำรุงแอร์บีเอ็มนิดหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

16. enforce

2,041
    13
    38
    ยินดีครับผม
    - บริษัทฯ ผมเป็นผู้นำเข้าน้ำยาแอร์มาจัดจำหน่ายในประเทศ ต้องมีถังบรรจุน้ำยาแอร์ให้ทุก size ทุกขนาดไว้บริการอยู่แล้วคับผม
    - โทรมาได้ 24 ช.ม. ครับ ผมคุยได้ตลอดคร้าบผม
    - เรื่องแอร์รถ BMW E30 โทรมาปรึกษาได้เลยครับ ผมก็ใช้ E30 อยู่เหมือนกันครับ:D :D :D :D

(ตามรูปภาพนั้นคือ ถังขนาดต่างที่ไว้บรรจุ น้ำยาแอร์ครับ ขึ้นอยู่ว่าลูกค้าจะนำไปใช้งานแบบไหนคับ)

แก้ไขล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2006
  17. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    พี่เตอร์ คุยได้ตลอด แต่หลับตลอดเหมือนกันใช่ป่าวครับ อิอิ ไม่เห็นออนเอ็มบ้างเลย

18. enforce

2,041
    13
    38
    ถูกต้องนะคร้าบ....:D :D :D
    พี่ on msn ตลอดนะ....ตอนหลับอ่ะ:p :p :p
    ตอนไม่หลับจะไม่ค่อยได้ on msn คร้าบ:p :p

19. E30DET

631
    1
    18
    ขอบคุณครับ แล้วจะโทรไปรบกวนนะครับ :D

20. enforce

2,041
    13
    38
    ผมเอาภาพ compressor ที่ใช้กับรถยนต์มาให้ดูครับ
    โดนส่วนใหญ่ของรถยนต์ที่ใช้เครื่องยนต์เบนซิล
    จะใช้ คอมแอร์เป็นระบบ Rotor เพราะไม่ฉุดแรงของเครื่องยนต์มาก:D :D

21. enforce

2,041
    13
    38
    และอีกภาพหนึ่งจะเป็น compressor piston wobble/swash plate
    (ผมขอเรียกง่ายๆ ว่าเป็นแบบลูกสูบละกันนะครับ เพราะข้างในมีลูกสูบเล็กๆ 4-7 ลูกถ้าจำไม่ผิดนะคับ ผมเคยถอดออกมาซ่อมตอนเด็กๆอ่ะคับ )

ซึ่งส่วนมากจะใช้ในเครื่องยนต์ดีเซล เพราะคอมแอร์แบบนี้
    ฉุดแรงเครื่องยนต์พอสมควร แต่มีความทนทานสูงมากๆๆ
    ภาพเล็กๆ นั้นเป็นภาพซีล,ประเก็นข้างในคอมแอร์ครับ
    (รถผมเครื่องยนต์เบนซิล 4สูบ กะ 6สูบ ผมก็ใช้คอมแบบนี้เพราะ โคตรทนเลยครับ):D :D

แก้ไขล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2006
  22. enforce

2,041
    13
    38
    ส่วนภาพสุดท้ายนี้เป็น คอมลูกสูบจิงๆๆ ใช้กับพวกรถทัวร์ขนาดใหญ่ครับ
    สังเกตุที่ลูกสูบ จะมีขนาดใหญ่มากๆ ทนทานมากๆๆ ราคาก็แพงตามขนาดของมันอ่ะคับ
    :D :D :D :D :D

23. enforce

2,041
    13
    38
    พอดีพึ่งหาภาพได้ครับ ตามภาพนี้เป็น Compressor Scroll
    ใช้ในระบบแอร์ของรถยนต์ทั่วไปเหมือนกันครับ ผมไม่ทราบว่า คอมแอร์ แบบ scroll นี้
    ใส่อยู่ในรถรุ่นอะไรบ้างนะคับ เท่าที่รู้ก็มีเครื่องยนต์ BMW ผมซื้อมาจากเซียงกง
    คอมแอร์ที่ติดมากับเครื่องยนต์ก็เป็นคอมแอร์แบบ scroll เหมือนกันฮะ
    - หลักการทำงานของมัน เหมือนกับภาพ animation ที่ติดๆ กันอ่ะคับ น้ำยาแอร์ก็โดดบีบๆกันอยู่ในโค่งอ่ะคับ จนออกมาอีกทางหนึ่ง
    - ภาพที่เป็นรูปคอมแอร์ผ่าครึ่งให้ดูนั้น ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเครื่องยนต์ของ Porsche หรือเปล่านะฮะ
    :D :D :D

24. Steakknife

Steakknife New Member Member

108
    1
    0
    สงสัยลูกปืนคอมแอร์จะเน่า -*- มันดังก๊อกๆๆๆๆ เฉพาะเวลาที่แอร์ทำงานอ่ะคับ
    ไม่ทราบว่าค่าเปลี่ยน เอาเบ็ดเสร็จอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ

25. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ค่าลูกปืนไม่น่าแพง หลักร้อย จะแพงก็ค่าถอด แวค เติมน้ำยาแอร์เนี่ยแหละครับ

26. Steakknife

108
    1
    0
    นั่นจิคับ ลูกปืนแอร์รุสึกสามร้อยอ่ะ
    ค่าถอดเปลี่ยน แวค เติมน้ำยาแพงกว่าค่าของอีก TT_TT

27. enforce

2,041
    13
    38
    ถูกต้องนะคร้าบ....เพราะต้องถอดคอมออกมาเปลี่ยนลูกปืนข้างนอกอะคับ...
    ลูกปืนคอมแอร์ ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 300 ได้มั่งฮะ
    ค่าแรง + ค่าน้ำยา แต่ละร้านราคาจะไม่เท่ากันอ่ะคับ
    ลองโทรสอบถามราคาที่ ร้านคุณลีดูสิคับ เพราะเขามีใบรับประกันให้ด้วยนิคับ
    และมีเพื่อนๆ ที่ระบบแอร์มีปัญหา เข้ามาอ่านในกระทู้นี้ และไปซ่อมกับร้านคุณลี
    เขาก็มา post บอกว่าซ่อมมาแล้วแอร์เย็น งานจบ (ลองอ่านกระทู้แรกๆดูอ่ะคับ)
    (ผมไม่ได้เชียร์ให้เพื่อนๆ เจาะจงต้องไปซ่อมที่ร้านน้องลีนะฮะ ที่แนะนำร้านน้องลีเพราะเขาซ่อมแล้วงานจบจริงๆอ่ะ
    และร้านเขาไม่ซี้ซั่วด้วยอ่ะครับ ที่สำคัญผมชอบสุดเลยคือมีใบรับประกันงานซ่อมให้ด้วย)

เพราะถ้าคุณไปทำร้านแอร์ที่ไม่รู้จักหรือไม่มั่นใจฝีมือนั้น คุณจะได้ไม่ต้องมานั่งลุ้นว่า
    ทำแล้วงานจะจบหรือเปล่า ร้านที่เราซ่อมเขารับประกันงานซ่อมจิงๆอย่างที่พูดหรือเปล่า
    คือผมได้ยินมาเยอะแล้วว่ารับประกันงานซ่อมจากปากของช่างซ่อมอ่ะ แต่พอมีปัญหาจิงๆ
    พอเอารถเข้าไปทำ ร้านซ่อมนั้นก็จะบอก ตรงนั้นเสียนะเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ด้วยเลยน่ะ ประมาณนี้อ่ะคับ

28. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ลูกปืนคอมโอกาสเสียน้อยมากๆเลยนะครับ เสียงที่ดังมาอาจจะมีหลายสาเหตุ
    ต้องมาทำการตรวจสอบหน้างานเพื่อความแน่นอน เพื่อที่จะได้แก้ไขได้ตรงจุดครับผม

ปล.เพื่อนคนไหนมีปัญหาเรื่องแอร์ก็ปรึกษาได้นะครับ ผมยินดีให้คำปรึกษาครับ

29. Steakknife

108
    1
    0
    ใบประกันตู้แอร์ยังอยู่ในเกะรถเลยครับ
    ไม่รู้ว่าพ่อคุณลีจะจำได้ป่าว LancerF สีฟ้าที่เอาเข้าไปเปลี่ยนตู้แอร์แล้วเดินสายใหม่อ่ะคับ :D

อาการตอนนี้คือพอแอร์ทำงานมันจะมีเสียงดัง ก๊อกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แบบนี้อ่ะคับ
    เสียงเหมือนเวลาลูกปืนแตกเลยอ่ะคับ ไว้เงินเดือนออกแล้วจะเข้าไปนะคับป๋ม :p :p

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้