D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
    ท่อโฟมสีขาว...ที่นำมาปิดช่องว่างนั้นไม่ต้องติดกาวอะไรทั้งนั้นครับ ท่อโฟมจะมีหลายขนาดให้เลือกครับ (เพราะยัดเข้าไปมันก็แน่นหนึบเลยล่ะ)...ขับรถไปจอดที่หน้าร้านขายอะไหล่แอร์เปิดฝากระโปรงรถแล้วเลือกท่อโฟมมาวัดขนาดตามระยะห่างของช่องว่างที่หน้าร้านได้เลยครับราคาเส้นละ10-20-30บาทแล้วแต่ขนาด

1. เข้าหน้าร้อนแล้วน่ะครับ...อย่าลืมทำความสะอาดแผงคอล์ยร้อนด้วยละกัน

จะใช้วิธีล้างยังไงก็แล้วแต่ไอเดียของแต่ล่ะคนครับ....เพื่อแอร์เย็นๆของรถเราตลอดไป

2. ใส่ตัวระบายเวลาเกิดแบ็คไฟร์.....!!!!!!!!!!!!!!

ใส่ตัวระบายเวลาเกิดแบ็คไฟร์.....(แก้ปัญหาที่ปลายเหตุ)...ช่วยลดการเสียหายลงไปได้อีกระดับหนึ่ง

3. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    คืออะไรอะคับ แบ็คไฟร์ อธิบายให้หน่อยจิคับ อยากได้ความรู้เพิ่มอะคับ

4. 7782

7782 New Member Member

1
    0
    0
    คอมทำงานนานมากกว่าจะตัด สตาร์ทเครื่องใหม่ๆอากาศเย็นสบายยามเช้า กดความเร็วพัดลมที่ LO เบาสุด ประมาณ 4 นาที ตัด แล้วตัดแปปเดียวประมาณ 40 วินาที ก็ต่อใหม่อีก 3 นาที่ ตัด เป็นอย่างงี้ไปเรื่อยๆ ถ้าเปิดเบอร์ 2 ล่ะก็ไม่มีตัดเลยครับ 3 4 ไม่ต้องพูดถึง ความเย็นที่ได้ก็ไม่ฉ่ำคือเย็นแต่ไม่เต็มที่ครับ สู้แดดม่ายไหวเลย ยิ่งจอดตากแดดไว้ครึ่ง ชม. ด้วยละก็เลิกคุยตับแล็บครับ แอร์เดิมกล่องคุม 3s-fe ครับ ติดพัดลมเพิ่มอีก 1 ตัวด้านหน้าต่อตรงกับคลัชคอมเลยดีขึ้นมานิดเดียว

ระบบลมร้อนดีครับ วาร์วน้ำร้อนปกติ

ปล. น้ำไม่ค่อยหยดที่พื้นครับแทบไม่มีเลยในบางครั้ง

ประวัติแอร์โดยย่อ เมื่อปีที่แล้วเคยไม่เย็นไปแว็คน้ำยาใหม่ เย็นอีก2 เดือนเป็นอีกเลยสั่งล้างตู้เลย พบว่าคอยเย็นรั่วจึงเปลี่ยนใหม่ เปลี่ยนวาร์วฉีดน้ำยาใหม่ เปลี่ยนไดร์เออใหม่ และแว๊กน้ำยา 134a รวม 5500 บาท (ของ denso ทั้งหมด) ก็เย็นดีประมาณ 6 เดือน ก็เริ่มไม่เย็นอีก เข้าร้านไปใหม่ น้ำยาเต็มระบบดีไม่รั่วเลยแต่ไม่เย็นเท่าที่ควร ช่างบอกให้ถอดคอร์ยร้อนมาล้างเสียอีก 1500 รวมน้ำยาใหม่ ก็เป็นเหมือนเดิมครับ

5. Steakknife

Steakknife New Member Member

108
    1
    0
    ไปทำแอร์ร้านน้องลีมาวันนี้ แล้วเติม cold134 ด้วย
    ก่อนออกจากร้านลองเทสระบบช่องแอร์อุณหภูมิต่ำสุดก่อนแอร์ตัดได้ที่ 2.7 องศาเซลเซียส
    เย็นดีมากมายครับ ออกจากร้านแอร์ณ เวลาบ่ายโมงจอดติดไฟแดงแต่คอมแอร์ตัด 555+ แจ่มเลยจอร์จ

กลับมาบ้านอาบน้ำอาบท่าแต่งตัวกำลังจะออกจากบ้าน เปิดประตูรถควันโขมงเลย เกิดไรขึ้นหว่างง
    - เดาว่าน้ำยาแอร์รั่วก็ไม่น่าใช่เพราะไม่ได้ยุ่งกับภายในรถเลยแม้แต่ซักกะติสเดียว แถมลองเปิดแอร์ดูตาแมวก็ปกติแถมแอร์ยังเย็นเหมือนเดิม
    สรุปยังหาสาเหตุไม่เจอว่าเกิดอะไรขึ้นแฮะ งงจิง

6. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ขอบคุณที่มาใช้บริการนะครับ

7. enforce

2,041
    13
    38
    แนะนำอย่างมากๆๆ เลยคับ
    - คลอย์ร้อน ล้างเองก็ได้ครับ (วิธีทำอยู่หน้าแรกเลยครับ ไม่เกิน 100 บาท)

ลองเช็คดูนะครับ
    - ว่ารถวิ่งแล้วแอร์เย็นขึ้นไหม?
    - รถติดแล้วแอร์ยังเย็นอยู่เปล่า?
    - น้ำยาแอร์มีปริมาณ น้อยไปหรือเปล่า?
    - ลองเช็คพัดลมหน้าคลอย์ร้อนดูยังครับว่ามันทำงานได้เต็มที่หรือเปล่า....

ถ้าทุกอย่างที่ผมถามไป เป็นปรกติดี ก็คงต้องจับเกร์น้ำยา
    เพื่อดูแรงอัดของคอมเพรส์เซอร์แล้วครับ ยังไงก็ลองเช็คดูก่อนครับ
    แล้วถ้ามีอะไรผิดปรกติ ก็เข้ามาถามกันอีกรอบนะครับ
    จะได้วิเคราห์ปัญหาได้ถูกจุดครับ:D:D

8. enforce

2,041
    13
    38
    เลขสวยๆๆ จะครบแสนแล้วครับบบบบบ:D:D:D:D:D

99,909

9. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    มาเล่าว่าช่วงนี้ร้อนมาก เมื่อวานวัดกลางแดดที่บ้านตอน บ่าย 2 ได้ 50.1 องศา ต้องเปิดแอร์ทั้งวัน

เมื่อเช้า 7.30 เช็คแอร์ inverter 2 ตัวที่ใช้ cold กับ R22 เทียบกัน เดินเครื่องในโหมดหรี่เพื่อรักษาอุณหภูมิที่ 26 องศา

COLD 22 วัดกระแส 0.88 amp ลมออก 17.8 องศา
    R22 กระแส 1.30 amp ลมออก 18.1 องศา

กินกระแสผิดกันเยอะเหมือนกัน เกือบๆ 50%

10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เข้าใจเคล็ดลับแล้ว ง่ายดี เดี๋ยวผ่านร้านแอร์แล้วจะซื้อมาเล่นบ้าง ช่วงนี้ร้อนมากๆ ต้องโมเต็มที่เอาให้เย็นสุดๆ แต่ยังไงก็สู้รถคุณจินนี่ กับคุณ ter ไม่ได้หรอก 2 คันนั้นเขาเป็นโรงน้ำแข็ง

11. ตอนนี้คอมแอร์รถ(โตต้า3ห่วง)ของผมเริ่มมีอาการเสียงดังมากและอีกไม่นานคงจะเดี้ยงแน่ๆคงต้องเปลี่ยนตัวใหม่(เชียงกง)....แต่อยากจะถามพี่ๆหน่อยครับว่าถ้าผมจะเปลี่ยนคอมลูกใหม่โดยไม่ใช้ของเดิม คืออยากได้คอมแบบเป็นลูกสูบช่วยแนะนำด้วยครับว่าจะใช้คอมของรถรุ่นไหนดียี่ห้ออะไรหรือว่าเอาของพวกรถกระบะมาใส่อ่ะ แล้วต้องเปลี่ยนแผงคอล์ยร้อนให้ใหญ่ขึ้นป่าว ไหนๆก็จะเปลี่ยนใหม่แล้วเลยอยากจะโมให้ฉ่ำๆติดลบสัก-10หรือ-20องศาก็พอจายแล้ว อิๆ
    ........รบกวพี่เต่อร์กับพี่จินนี่และทุกๆท่านช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ.....

12. คนปากช่อง

707
    0
    0
    รถติดแกสแบบดูด ถ้าจูนจนแกสบางเกินไป หรือระบบจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ มันจะจุดระเบิดย้อนออกมาทางท่อไอดีครับ แรงระเบิดแรงมากชนิดกรองอากาศพัง ท่อไอดีแตก air flow พัง บางร้านเลยต้องติดวาล์วตัวนั้นไว้ระบายแรงระเบิด ช่วยผ่อนหนักเป็นเบาครับ

13. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คอมลูกสูบกินแรงเครื่องมากๆ ไม่เหมาะกับเครื่องเบนซินที่มีแรงบิดน้อย ผมว่าคอมแบบเดิม สภาพสวยๆ ทำให้ดีๆ อัด COLD134, COLD12 เท่านี้ก็เย็นติดลบแบบสบายๆแล้ว อย่าโมมากเลย

แนะนำพี่ทรัพย์ช่างแอร์ตัวจริงที่บางบ่อครับ อาจแค่ซ่อมคอม ไม่ถึงกับต้องเปลี่ยน

14. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    Benz 190E หรือ W201 กับน้ำยา COLD งานนี้เอาติดลบไปเลยครับ Benz คันนี้กับระบบเดิมๆไม่ได้ทำการตัดต่อ Bypass ฮีทเตอร์ใดๆทั้งสิ้น

15. aiju

aiju New Member Member

12
    0
    0
    ช่างลีครับ แวคเติมน้ำยา cold 12 ที่ร้านคิดเท่าไหร่ครับ

16. CTX9000

CTX9000 New Member Member

2
    0
    1
    วันนี้ผมก็ได้มีโอกาสพา B14 เข้าไปใช้บริการที่ร้านน้องลีมาเหมือนกันครับ บริการดีมากเลยครับ ทั้งคุณพ่อและน้องลี รวมทั้งพี่ลุกมืออีกคน ตอนนี้รถทำความเย็นได้ดีมาก ไม่ต้องตัดท่อหรืออุดท่อฮีท ทำแค่ล้างแอร์ เปลี่ยนอุปกรณ์ไป2ตัว แว็กอีกครึ่งชั่วโมง พร้อมเติมcold134 ใช้เวลาทั้งหมดไม่เกิน3ชั่วโมง จากนั้นก็พารถไปตากแดดทิ้งไว้ซัก3ชั่วโมง กลับมาทดสอบอีกครั้งจากอุณหภูมิในห้อง50องศา ลดมาอยู่ที่ 4.6 องศาภายในเวลาไม่ถึง10นาที (ตัวจับอุณหภูมิ ของผมจ่ออยู่ตรงปากช่องแอร์)

17. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

ครบแสนแล้วคร้าบ...

คุณปีเตอร์ไม่มีโปรโมชั่น ลด แลก แจก แถม หรอครับ :D:D:D

18. enforce

2,041
    13
    38
    แจ่มเลยครับน้องลี :D:D:D:D

19. enforce

2,041
    13
    38
    สามารถทำให้ได้ติดลบ ไหมคับ :D:D

20. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆๆๆๆ พี่ๆ อยากได้อะไรบอกมาคับ เดี๋ยวผมจัดให้ คนละโหมดนะคับ

วันเสาร์ที่ 5 นี้มีจัดอบรมที่วิเศษแอร์คับ ใครอยากได้สินค้าตัวไหนบอกผมในเวปบอรด์นี้ละกันครับ

เดี๋ยวผมจัดส่วนลดให้เป็นพิเศษเลยคับ แล้วไปเอาสินค้าที่วิเศษแอร์ละกันนะครับ

ตาม link
    http://www.wisetair.com/center/board/index.php?topic=7435.0

:D:D

21. enforce

2,041
    13
    38
    ใช่ครับ ช่วงนี้อากาศ โคตรรรรร ร้อนเลยฮะ

ค่าไฟลดได้เยอะเหมือนกันครับพี่ยุทธ :D:D

22. CTX9000

CTX9000 New Member Member

2
    0
    1
    ยังไม่ได้ทดสอบเลยครับว่าจะทำได้ต่ำสุดเท่าไหร่ เพราะพอลงมาที่4องศา ลูกสาวก็บ่นหนาวซ่ะแล้ว เลยต้องปรับพัดลมที่เบอร์1 และขยับตัวปรับอุณหภูมิขึ้นมา ตอนนี้ไม่ว่าเช้า สาย บ่ายเย็น ยกเว้นกลางคืน อุณหภูมิจะอยู่ที่ไม่เกิน6องศา

อยากทราบว่าที่อุณหภูมิติดลบได้นี่ต้องปรับพัดลมกับปรับอุณหภูมิอย่างไรครับ และทดสอบกันที่เวลาช่วงไหนครับ

23. enforce

2,041
    13
    38
    ของผมที่ทดสอบนะครับ พัดลมเบอร์ 4 เทอร์โมปรับต่ำสุดครับ
    ทดสอบตอนกลางเช้าๆ อะครับ แดดจ้าๆๆๆๆๆเลยครับ:D:D

มันแล้วแต่รถด้วยนอะครับ ว่าระบบสมบูรณ์มากน้อยเพียงใดครับ

รถผม E30 ที่ทำได้ - 34 องศานั้น ถือว่าระบบแอร์รถผม สมบูรณ์มากๆ
    เลยครับ แต่ระบบแอร์รถผมไม่ได้ทำอะไรเลยจริงๆ นะครับเดิมๆๆๆๆๆหมดเลย
    ใช้พัดลมไฟฟ้าตัวเดียวที่ช่วยระบายความร้อนของคลอย์ร้อนหน้ารถอย่างเดียว
    ครับ

24. sak2

sak2 Guest

0
    0
    0
    อยากทราบวิธีการเติมน้ำมันคอมฯรถครับกรณีแรกตอนแวคคั้มแล้วจะให้ทำอย่างไร กรณีที่2ตอนน้ำยาแอร์ขาดจะเติมน้ำยาแอร์เพิ่มแล้วจะเติมน้ำมันคอมฯเพิ่มยังไงครับ

25. enforce

2,041
    13
    38
    1. วิธีทั่วไปเลยคือ ตอนปล่อยน้ำยาแอร์นั้นต้องหาขวดมาลองน้ำมันคอมที่ออก
    มาตามสายครับ ว่าน้ำมันออกมาจำนวนเท่าไร พอปล่อยหมดแล้ว
    - ก็ทำการเว็ก พอเว็กได้ที่แล้ว
    - ก็เอาสายชาดร์น้ำยาแอร์เส้นนั้น จุ่มไปยังภาชนะที่รองน้ำมันคอมไว้ตอนแรก
    - แล้วก็เปิดวาวร์ให้ มันดูดน้ำมันเข้าไป แล้วค่อยปล่อยน้ำยาแอร์ตามเข้าไปครับ
    (ถ้าไม่รู้ว่าต้องเติมน้ำมันคอมเท่าไรดี ให้ตวงน้ำมันคอมประมาณ 50 cc. เติมเข้าไป)

2. ถ้าไม่ถ่ายน้ำยาแอร์ออกแล้วต้องการเติมน้ำมันคอมเพิ่มจะต้องใช้
    น้ำมันคอมแบบ บรรจุกระป๋องอย่างเดี๋ยวครับ เพราะในกระป๋องนั้นจะมี
    น้ำมันคอม 200cc. + กับน้ำยาแอร์ R134a อยู่ประมาณ 50 กรัมเพื่อไว้ผลักดัน
    น้ำมันคอมออกมาจากกระป๋องครับ กดฉีดเข้าไป 1 วินาทีเท่ากับ 10cc.

กระป๋องเขียว = น้ำมันคอมสำหรับระบบแอร์ R134a
    กระป๋องเงิน = น้ำมันคอมสำหรับระบบแอร์ R12
    :D:D:D

26. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    เข้ามาทักทายครับ

:D:D:D เพิ่งกลับจากการเดินทางไกลครึ่งประเทศ อิอิ เข้ามาทักทายทุก
    ทุกๆคนครับ เครื่องผมสงสัยโดนไวรัสแน่มันพิมพ์ซ้ำไปซ้ำมาแล้วก็แก้ไขไม่ได้กลับมาอ่านอีกทีงงเลยครับว่าจารายงานคูล๑๒กะตอบคำถามสงสัยคงต้องแก้ไขเครื่องก่อน มันเปงอะไรเนี่ย พิมพที่ไปโผล่อีกที่ใครรู้วิธีแก้ช่วยทีครับมันกระโดดบางทีเราลบก็ไปลบอีกที่ อะไรกัน รึว่าเป็นที่เวริดหรือวินโด้ ผมนกระโดดไหมใช้ตัวใหม่ ตัวเก่าไม่เป็นอะไรเลย เด๋วสายๆจาลองอีกเครื่องว่าฃฃฃ

ตัวหนังสือ ดูเอาครับ มันกระโดดแบบนี้ล่ะ งง :cry::cry::cry::cry:มีอะไรจามารายงานเยอะเลยครับ ผมเดินทางเที่ยวนี้ เจอเกือบทุกสภาพอากาศเลย กำๆๆๆๆๆๆๆ ต้องแก้ยังงัยเนี่ย รึว่วินโด้ใหม่าต้องล

งใหม่

มั

มันกระโดดหนีแบบที่เห็นนั่นแก้วรรคหนึ่งดันกโดดไปอีกวรฃ
    รค กำ

เด๋วลองเครื่องอีกตัว ว่าเป็นอย่างนี้หรือไม่ สองตัว
    เป็นP4กะโน๊ตบุ๊คสงสัยเพราะวินโด้เอ็คพีใหม่แน่ๆยังเหลือคอมอีกตัวแต่ลงวินโด้เก่า จาลองดูตอนสายๆว่าเป็นแบบนี้ไหมนึกถึงมะเช้าวาน กาลังขับรถเดินทางกลับจากเชียงราย ออกตีสี่ครึ่ง ถึงบ้านอุบลสามทุ่ง
    มพอดี เวลานี้
    กา
    ลั
    งอยู่บนเขาที่ อ.งาวพอดี พระอาทิตย์กำลังจะขึ้น มาสว่างที่แพร่ เติมแก๊สเต็มถังที่นั่น เครื่องผมมันไม่เวริคแล้วครับพี่น้อง ของใหม่ไม่ได้ดีเสมอ กำๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่น่าไปอัพเกรดมันเลย:cry::cry::cry:

27. BiggyCat

BiggyCat New Member Member

373
    266
    0
    ค่าใช้จ่ายในการเติมน้ำยา Cold 134 ประมาณเท่าไรครับสนใจครับ....

รบกวน PMให้ด้วยครับ....

ขอบคุณครับ....

28. Steakknife

Steakknife New Member Member

108
    1
    0
    รายงานผลการทำแอร์อีกรอบครับ เนื่องจากอยู่ดีๆแอร์ก็ไม่เย็น แล้วเหมือนน้ำยาแอร์หายไปไหนไม่รู้
    เลยจัดการไปทำแอร์ร้านน้องลีมาอีกรอบ ใช้เครื่องดมกิล่นน้ำยาแอร์เจอ 2 จุดต้องสงสัย
    คือ ที่คอมแอร์ กับตู้แอร์

จัดการถอดคอมแอร์มาเช็ครั่ว ปรากฎว่าไม่รั่วแฮะ ต่อมาจัดการถอดตู้มาเช็ครั่ว เจอตามดเข้าไป
    ป๊าน้องลีก็เลยจัดการเอาไปลองเชื่อมดู ปรากฎว่าเชื่อมไม่ได้งานเข้าเลยผม :cry:

เลยต้องเปลี่ยนตู้แอร์ใหม่ ป๊าน้องลีเลยจับเปลี่ยนน้ำมันคอมพ์ไปด้วยเลย
    ประกอบเสร็จเข้าที่ แวกซ์ไปครึ่งชั่วโมง เติมน้ำยา Cold134 ไป 2 กระป๋อง(เต็มพอดี)
    ถึงเวลาทดสอบความเย็นเวลาประมาณบ่ายสามแดดร้อนเปรี้ยงปร้าง
    ทดสอบโดยเปิดพัดลมแอร์เบอร์ 4 และรอบเดินเบาของเครื่องยนต์ (ประมาณ 950 rpm) ไม่ได้เร่งเลย
    ได้ผลเป็นดังรูปข้างล่าง :cool:

คำบรรยายภาพที่ 1
    ก่อนแอร์จะตัดครั้งแรกได้อุณหภูมิ 0.5 องศา แอร์ตัดที่ 0.2 องศา

คำบรรยายภาพที่ 2 (ใช้มือถือน้องลีถ่าย เพราะมือถือผมพัง กดไม่ติด)
    แอร์ตัดครั้งที่ 2 ที่อุณหภูมิ 0 องศา ถ้วนๆ

บอกได้เลยว่า รถอายุ 25 ปีของผมททำความเย็นได้ขนาดนี้ สำหรับผมถือว่าสุดยอดครับ
    รถเก่าแค่ไหนไม่สนครับ แต่ตอนนี้เบาะนุ่ม(คอมเฟิร์มจากสาวๆ) เพลงเพราะ และแอร์เย็นมาก
    ครบคอนเซปต์รถรับสาวๆเลย ตอนนี้ขาดก็แต่สาวๆที่จะมานั่งข้างๆผมเนี่ยครับ :cry:
    ถึงขนาดนี้แล้วน้องลีต้องสงเคราะห์พี่แล้วหละ :D

29. คนปากช่อง

707
    0
    0
    พอจะบอกได้ไหมครับว่าค่าใช้จ่ายเท่าไรในการซ่อม? จะได้เป็นแนวทางให้สมาชิกคนอื่นตัดสินใจ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้