D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. classic

classic New Member Member

5
    0
    0
    เยี่ยมเลยครับ

2. aiju

aiju New Member Member

12
    0
    0
    cold 12 แถวพัฒนาการ มีร้านไหนขายมั้ยครับ

3. trex

trex New Member Member

11
    0
    0
    ขอบคุณมากครับแล้วเดี่ยวเร็วนี้จะไปซื้อของมาก่อนครับแล้วคงต้องขอคำแนะนำด้วนนะครับทุกท่าน

4. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ยินดีต้อนรับช่าง(มือ)ใหม่ใจรักครับ

5. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ลองหาสาขาของร้านอมรตามห้างต่าง ๆ ครับ แล้วบอกเขาให้ช่วยสั่งให้ก็ได้ครับ

6. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    จะมาบอกว่าช่วงนี้อากาศเริ่มร้อนมากแล้วครับ แอร์รถผมเปิดพัดลมเบอร์ 2 คอมเพรซเซอร์ที่ระดับต่ำสุด รถวิ่งๆติดๆในเมืองยังหนาวครับ
    ถ้าช่วงเที่ยงๆนี่เย้นกำลังสบาย เดี๋ยวร้อนจัดๆได้มีสมาชิกเพิ่มอีกแน่ๆ

ถึงเวลาลอง cold22 ในแอร์ inverter ทั้ง 2 ตัวแบบเต็มที่เสียที

7. kla_2000

kla_2000 New Member Member

5
    0
    0
    อยู่กาญจนบุรีครับ เพิ่งย้ายมาทำงานได้สองเดือนสนใจน้ำยาแอร์แบบกระป๋องครับ เมื่อก่อนอยู่กทม.หาซื้อง่ายพอมาอยู่เมืองกาญหาชื้ออยากมาก พอจะมีตัวแทนจำหน่ายแถวนี้บ้างไหมครับ

8. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    พี่ ๆ ฮ่ะ .. สายชาจ 1 เส้น ที่ร้านอะไหร่ รถทั่วไปขายไหมครับ .. หรือว่าขายยกชุดเลย ไม่แยก .. แล้วราคาเท่าไหร่งับ ขอบคุณคร๊าบบบบบบบ

9. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เส้นเดียวมีขายครับ ลองดูตามร้านที่ขายเครื่องมืออุปกรณ์ช่างดูนะครับ

10. city_tool

city_tool New Member Member

2
    0
    0
    เข้ามานั่งอ่านแล้วได้ความรู้ดี รถผมก็มีปัญหารถติดแอร์ไม่เย็นเหมือนกัน แต่เสียดายเข้ามาช้าไปนิด พอดีวันนี้เอารถเข้าร้านซ่อมแอร์ เจอช่างเค้ามามองรถแล้วก็งงๆ เช็คแล้วแอร์ไม่รั่ว ช่างเค้าบอกว่ารถสมัยนี้มันเป็นแบบนี้แหละ (อันนี้ผมมึนออกจากร้านเลย) แล้ววันเสาร์ผมจะลองล้างตัวคอนเดนเซอร์ดูครับ

11. abdc

abdc Guest

0
    0
    0
    รบกวนถามนิดนึงครับ

ตอนนี้คอมแอร์มันดังครับ แต่มันไม่ดังตลอดครับ ดังเฉพาะตอนรอบเครื่องที่ 1500 ครับ ส่วนตอนเดินเบา ไม่ดังครับ ปกติดี
    ส่วนความเย็น ก็เย็นปกติดีครับ

อย่างงี้น่าจะเป็นที่ตรงไหนครับ ถึงขั้นต้องเปลี่ยนคอมเลยรึเปล่า

12. คนปากช่อง

707
    0
    0
    สายชาร์จที่ กทม มีขายแยกครับ ลองหาดูตามร้ายอะหลั่ยแอร์

เมืองกาญ ถ้าจะหาซื้อน้ำยากระป๋องยากครับ โทรหาคุณ ter ดีกว่า เดี๋ยวเขาจัดให้

จะมาบ่นว่าแอร์ daikin inverter ที่เพิ่งอัด cold 22 เพิ่มไปเพื่อให้มันเย็นฉ่ำ ในห้องนอนผมเมื่อคืนเปิด 5 ทุ่มกว่ามันเย็นน้อย รู้เลยว่ามีเรื่องให้ทำอีกแล้ว แทบจะทำมันตอนเที่ยงคืนนั่นเลย เพราะรำคาญ รอจนเช้าวันอาทิตย์ค่อยลงมือ ให้ทายสิว่ามันไม่เย็นเพราะอะไร แล้วจะมาเฉลย

13. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ต้องฟังอะครับ
    หรือไม่ก็อาจจะเป็นเคทรน้ำมันคอมขาดหรือเปล่าอันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ
    ยังไงก็ต้องฟังอะคับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนคอมนะครับบบบ ถ้าแอร์ไม่เย็นแล้วค่อยว่ากันคับ

14. enforce

2,041
    13
    38
    น้ำยาแอร์รั่ววววววววว ถูกไหมครับบบบ

15. kla_2000

kla_2000 New Member Member

5
    0
    0
    คุณ ter เบอร์โทรอะไรครับ ผมโทรไปเบอร์ 0867099818 ไม่ติด

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ไม่รั่ว แต่ซึมตรงลูกศรเติมน้ำยา มันฟู่นิดๆตอนดึงสายเติมออกเมื่อเดือน มค นึกว่ามันจะเข้าที่สนิทแล้ว แต่มันไม่แฮะ เลยได้เติมน้ำยาใหม่ นี่ต้องมาวัดการกินไฟใหม่หมดเลยเพื่อดูว่าเติมเกินหรือเปล่า เติมไปซะ 3 ขีด cold 22 ก็เกือบๆ 6 ขีดของ R22 นั่นแหละ (1 ขีด = 100 กรัม) แอร์รุ่นนี้ R22 ทั้งระบบมันแค่ 1.2 กก เอง

17. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เบอร์พี่เตอร์ครับ 081-9898874

18. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    วันนี้ไปหาพี่เตอร์มาดันไม่เจอ ว่าแต่ว่าไปพักผ่อนที่ไหนมา หุหุหุ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มีนาคม 2008
  19. enforce

2,041
    13
    38
    :D:D:D:D:D:D
    เติมใหม่เลยจะง่ายกว่าเปล่าคับพี่ยุทธ :D:D:D

20. enforce

2,041
    13
    38
    ไปนวดเท้าจริงๆๆๆ 2 ชั่วโมงเองงงงงงง :D:D:D:D

21. คนปากช่อง

707
    0
    0
    พูดเหมือนช่างที่ไดกิ้นเลย ถ้าเติมใหม่ต้องปล่อยของเก่าออกหมดครับ เสียของ ต้องมา vac ใหม่อีก
    ยกเครื่อง vac กันอ้วกเลย ปล่อยน้ำยาช้าๆจะง่ายกว่า

วันนี้วัด 2 เครื่องเทียบกันระหว่าง R22 กับ COLD 22 ปรากฏว่า เครื่อง R22 กินไฟสูงสุด 5.7 amp , COLD22 กินไฟ 6.2 amp คิดว่าต้องปล่อยน้ำยาออกอีกหน่อย เพื่อให้กระแสลงมาอยู่แถวๆ 5 amp แล้วต้องคุม temp ท่อดูดให้อยู่ต่ำกว่า 10 องศาอีก ยุ่งดี และเสียเวลาใช้ได้ แต่ได้เรียนรู้ดีครับ

่เครื่อง cold22 ตอนนี้มันทำ temp ที่ท่อดูดได้ต่ำกว่า ได้ที่ 8 องศาในเวลา 18 นาที ในขณะที่เครื่อง R22 ทำได้แค่ 11.5 องศา ในเวลา 21 นาที ถ้าปรับน้ำยาให้พอดีน่าจะเย็นเร้วและกินกระแสน้อยกว่านี้

22. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    วานหลังถ้าผมติด daikin ผมต้องไปขอข้อมูลพี่ยุทธบ้างแหละ ผมยกให้พี่เป็นแฟนพันธุ์แท้ daikin เลย ข้อมูลพี่เยอะดีจริงๆครับ

23. enforce

2,041
    13
    38
    ปล่อยอีกนิดหนึ่งก็น่าจะ ok แล้วสิฮะพี่ยุทธ

(file ผมส่งตอนเช้าอีกรอบแล้วนะครับ เป็น winrar ครับ ถ้ายังไม่ได้เดี๋ยวผมเอาไปให้ที่ scb ละกันคับ)

24. enforce

2,041
    13
    38
    ไม่ใช้เยอะธรรมดา ข้อมูลแน่นมากกกกกกกกกกกก :D:D:D:D:D:D:D

25. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เมื่อเช้า 6:50 ตื่นมาก็ไปปล่อยน้ำยาออกอีกหน่อย คราวนี้กินไฟสูงสุดลดลงจาก 6.7 เหลือ 4.6-4.7 amp
    temp ท่อดูดลดลงจากเดิม 8 เหลือ 6 องศา เย็นมากกว่าเดิม เย็นเร็วกว่าเดิม คิดว่าระดับน้ำยาคงพอดีแล้ว

กว่าจะเรียนรู้ได้ เสียเวลาไปเยอะครับ ผมไม่เก่งเหมือนช่างมืออาชีพ ก็ต้องหัดทำไปเรื่อยๆ อาศัยเก็บข้อมูลเปรียบเทียบแอร์ทั้ง 3 ตัวเลยทำให้รู้ว่าตัวไหนมันกินไฟผิดปกติหรือเปล่า

เรื่องชาร์จน้ำยา inverter ยืนยันว่ามันจุกจิกชมัดเลย

26. enforce

2,041
    13
    38
    เห็นด้วยอย่างยิ่งงงครับ:confused::confused:

27. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    เอาความเย็นของ Ford Escape มาให้ดูอิอิ

28. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ปกติ ford มักจะทำให้เจ้าของเย็นได้เสมอ เวลาเห็นบิลค่าซ่อม เวลาต้องรออะหลั่ยนาน หรือเวลาเห็นราคาขายต่อ

29. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    พอผมมานึกเรื่องไดกิ้นของพี่ยุทธ ผมว่าระบบมันน่าจะคล้ายกับรถ Ford Escape นะครับ
    คือรถรุ่นนี้เราต้องหาจุดเติมน้ำยาให้พอดีจริงๆ มากเกินไปคอมก็ไม่ทำงานน้อยไปก็ไม่ทำงาน
    เพราะมันใช้ Cycling Switch เป็นตัวควบคุมจังหวะคอมเพรสเซอร์ เพราะไดกิ้นใช้
    Accumulator เหมือนกันช่ายม่ะครับพี่ มันเลยมี Cycling Switch เป็นตัวควบคุม

30. enforce

2,041
    13
    38
    ควักกระเป๋าเงินจ่ายที ก็หมึนเหมือนกันนะคับพี่

แล้วที่ผมพอทราบมา Ford ประเทศไทยตอนนี้ถ้าเอารถเข้าไปซ่อม
    อะไรก็แล้วแต่ เขาจะนับเป็นชั่วโมงการซ่อมเลย และก็คิดค่าแรงเป็นชั่วโมงเลย
    ทำเหมือนอเมริกาเลย ซ่อมทีจ่ายค่าแรงเป็นชั่วโมงตามสเปกเลย
    ถ้าต้องมีการซ่อมอะไหล่บางตัว
    เช่น เขาจะบอกเลยว่าอะไหล่ตัวนี้ตั้งใช้เวลากี่ชั่วโมงสมมุติ 5 ชั่วโมงในการ
    ซ่อมอะไหล่ตัวนี้ แต่ถ้าซ่อมเสร็จก่อน 2 ชั่วโมง เราก็ยังต้องจ่ายเต็ม 5 ชั่วโมง

ผมว่าการซ่อมยั่งงี้มันโหดไปหน่อยอะคับ ยังไม่เหมาะที่จะมาใช้กับคนไทยอะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้