D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    แจ่มมมม

2. enforce

2,041
    13
    38
    ขอโทดครับที่มาตอบช้าคับ.....:cry::cry:
    ตามที่เล่ามานั้น คอลย์เย็นเป็นของแท้ปะคับ
    แล้วเป็นรุ่นเดียวกับของเดิมหรือเปล่าครับ
    เพราะตามที่บอกมาว่ายังเย็นไม่สะใจนั้นอาจจะเป็นที่ตัวคลอย์เย็นครับ
    การออกแบบแผงของแต่ละยี่ห้อมันจะไม่เหมือนกกันอะครับ
    อยู่ที่ตัวฟิลล์คอลย์ว่า มันชิดกันหรือ ห่างกันครับ
    ถ้าแผงฟิลล์คอลย์มันอยู่ห่างกันมาก มันก็ทำให้การสื่อความเย็นได้น้อยลงคับ

- ส่วนสารของ Castal นั้นน่าจะเป็นพวกน้ำมันคอมครับ
    - ลองเช็คตัว swith hi presure ดูครับว่าเสียเปล่าฮะ
    - ต้องดูตาแมวอะครับว่ามันใสไปเปล่าครับ ถ้าใสไม่เห็นฟองเลย ก็แสดงว่าน้ำยา
    แอร์ในระบบมากไปจึงทำให้ ระบบมีแรงดันสูงแล้ว Swith hi presure ทำงาน
    สั่งให้พัดลมทำไง speed hi สูงสุดครับ
    - แต่เกร์แสดงที่ Lo กับ Hi ได้ถือว่า ok นะครับ

3. enforce

2,041
    13
    38
    ใช่ได้ครับผม
    ผลดี
    ทำความสะอาดแผงคลอย์ร้อนได้สะอาดขึ้น แต่อาจจะต้อง
    ฉีดน้ำยาแล้วทิ้งไว้นานหน่อยค่อยเอาน้ำล้างคับ ราคาถูกดีคับ

ผลเสีย
    ไม่มีครับ ถ้าฉีดน้ำยาที่คลอย์ร้อนไว้นาน ก็อาจจะทำให้แผงคลอย์ร้อนทะลุได้

ต้องคอยดูตอนที่ฉีดน้ำยาไป แล้วดูว่ามันกัดมาก กัดน้อยครับ:D:D

4. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับพี่เอก สบายดีเปล่าครับ :D:D:D
    ไงก็แวะเข้ามาทักทายกันมั่งละกันนะครับ

5. yordchai_1040

yordchai_1040 New Member Member

36
    0
    0
    ขอบพระคุณครับสำหรับข้อแนะนำ
    คอย์ลเย็นเป็นของ Denso ครับ ซึ่งไม่ใช่ของแท้ ของแท้ต้องเป็น Nippon denso ใช่ไม๊ครับ แต่เขาบอกว่ามันดีกว่ายี่ห้อ Formula ตัวคอยล์เย็นแท้ๆผมเคยซื้อมาใช้เหมือนกันแต่นานมากๆๆๆแล้วครับ ราคาแพงกว่ากันเยอะ
    แล้วไอ้แผงคอยล์ร้อนผมมันดันเปลี่ยนเป็นยี่ห้อ Formula ด้วยนะสิ
    คงต้องทำใจแล้วละครับ เคสนี้น่าจะเป็นตามที่คุณเตอร์ว่านั่นหละเรื่องคอยล์เย็น
    จะรื่้อเปลี่ยนก็ใช่เรื่องแล้วครับ คงเลยตามเลยไปก่อน

6. enforce

2,041
    13
    38
    :D:D:D:D
    คราวหน้าก็ใส่ของแท้เลยก็ได้ฮะ รถเราใช้เอง จ่ายแพงหน่อยได้ของดีจริง
    แล้วก็ใช้ได้นานด้วยฮะ

7. professor

professor New Member Member

117
    0
    0

14.504 คือ ค่าแปลงหน่วย bar เป็น psi ครับ

เช่น 1 bar ก็คือ 1 x 14.504 = 14.5 psi

ถ้าแปลงกลับ ก็เอา ไปหารแทน

ทางวิศวกรรมจะใช้หน่วย bar กับ kilopascal มากกว่า psi
    บางที ก็ใช้ 15 ไปเลยง่ายดี
    15 psi ก็คือ 1 bar

ยกตัวอย่างของคุณ กาแมวนะครับจะได้ดูกัน

วัดความดันด้าน low ได้ 30 psi ก็คือประมาณ 30/14.504 = 2 bar absolute = 3 bar gage
    ดูตาราง หรือ ดูตรงเกจ์ จะได้อุณหภูมิอิ่มตัว ที่ 1 องศาเซลเซียส

ดังนั้นอุณหภูมิอากาศ ที่ออกจาก แผงเย็น ไม่ควรเกิน +10 ก็คือประมาณ 11 องศา เมื่อเปิดพัดลมเต็มที่
    ถ้าได้มากกว่านี้ จะเกิดจาก expansion valve หรือ ปริมาณน้ำยามีปัญหา หรือมีปัญหาแผงถ่ายเทความร้อนไม่ดี (ฝุ่นจับ)
    ปกติแผงจะต้องไม่มีน้ำแข็งจับ เพราะว่าจะทำให้ถ่ายเทความร้อนไม่ดี
    น้ำแข็งจับ มองได้สองแบบ ก็คือ น้ำยาน้อยเกินไป หรือไม่ก็ expansion valve อุดตัน

วัดความดันด้าน high ได้ 230 psi ก็คือ ประมาณ 230/14.504 = 16 bar absolute = 3 bar gage
    ดูตารางหรือ ดูตรงเกจ์ จะได้อุณหภูมิอิ่มตัวที่ 56 องศาเซลเซียส
    ซึ่งปกติอุณหภูมิ จะสูงกว่าอุณหภูมิห้องอยู่ที่ประมาณ 15-20 องศา ดังนั้น 56 องศา ถือว่า ok
    แต่จะมีความหมายแฝงก็คือ แผงระบายความร้อนได้ดี หรือ ไม่ก็น้ำยาน้อย จนระบายความร้อนได้ดี

1. การเติมน้ำยาเพิ่มเข้าไปมากเกิน อาจจะทำให้ไม่เย็นได้ เหตุเพราะ
    น้ำยาที่มากไปจะทำให้ คอมเพรสเซอร์ดูดไม่ทัน ทำให้อุณหภูมิอิ่มตัวของด้าน low สูง การถ่ายเทความร้อนก็จะแย่ตาม
    (อันนี้ไม่ confirm เพราะหา paper มายืนยันไม่ได้ อาจจะมีผลให้ความดันด้าน hi สูงตาม )
    2. เพิ่มความเร็วพัดลมยิ่งแรงยิ่งดี แต่ทำให้กินน้ำมันมากขึ้น
    3. รถควรจะทำไงได้บ้าง ก็คงต้องหาช่างที่มีประสบการกับความรู้ช่วยแก้ไขให้ล่ะ

8. enforce

2,041
    13
    38
    อ๋อ เข้าใจแล้วครับ ....:sad::sad:
    14.504 คือตัวเลขตายตัว ถ้าต้องการแปลงให้เป็น Psi นะคับ :D:D
    ผมจะได้จำค่าของตัวนี้ไว้ฮะ
    อย่างที่พี่ professor บอกไว้ จำค่า 15 Psi เท่ากะ 1 bar น่าจะง่ายกว่าฮะ

ขอบคุณครับผมพี่ Professor มีอะไรใหม่ๆ ก็แนะนำเพิ่มเลยนะฮะ ความรู้ทั้งนั้น

9. yordchai_1040

yordchai_1040 New Member Member

36
    0
    0
    ขอบพระคุณครับ สำหรับความรู้ใหม่ๆครับ เพราะปกติก็ไม่เคยสนใจมากถึงขนาดนี้ เวลาแอร์เสียก็ให้ช่างมันซ่อม ดีบ้างไม่ดีบ้าง ก็เพราะความรู้เราไม่แน่น ช่างมันถึงว่ายังไงก็ได้ ผมเคยเอาไปซ่อมอยู่ครั้งนึง เสียไปเกือบสี่พัน ใช้ได้แค่สามเดือน ก็กลับมาเหมือนเดิม ตอนหลังๆเลยต้องค้นคว้าหาความรู้บ้าง จะได้อัดกับช่างมันเวลามันมั่วนิ่ม ได้ความรู้ก็จากกระทู้นี้หละครับ ดีมากๆเลย จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อ ช่างที่ไม่ค่อยมีจรรยาบรรณ
    เหมือนกับเอารถเข้าศูนย์นะ หาคนมีความรู้จริงๆยากมาก ทำได้แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ประมาณนั้น (แค่นี้มันก็ทำแทบไม่ทันแล้ว) รถผมเคยมีปัญหาสตาร์ทไม่่ติด ลากเข้าศูนย์ มาถึงมันจิ้มตัว Diag ที่หน้าเครื่อง แล้วบอกว่ากล่องปกติ (ถ้่ามันปกติแล้วตูจะลากมาทำไมฟะ) แล้วก็ทำอะไรให้ไม่ได้ ผมก็เลยเอารถออกมา(ตอนนั้นมันสตาร์ทติดแล้ว แต่ช่างมันไม่ได้ทำอะไรหรอก) สุดท้ายผมต้องให้เพื่อนที่ทำงานช่วยดูให้ เขามาดูๆแล้วก็บอกว่า คอยล์ไฟสูงมันชอร์ตรอบเป็นบางครั้ง ทำให้ไฟไม่ออกหัวเทียน เลยสตาร์ทไม่ติด ไปซื้อคอยล์มาใส่ใหม่ก็หาย ไม่เป็นอีกเลย นับจากนั้นผมก็หมดศรัทธากับศูนย์บริการตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา

10. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    แก้ผิดนิดหนึ่งครับ จำกลับกัน ลืมนึกไปว่าความดัน absolute จะมากกว่าความดัน gage เสมอ

วัดความดันด้าน low ได้ 30 psi ก็คือประมาณ 30/14.504 = 2 bar gage = 3 bar absolute

วัดความดันด้าน high ได้ 230 psi ก็คือ ประมาณ 230/14.504 = 16 bar gage = 17 bar absolute

อุณหภูมิก็ดูตารางเองเลย

สำหรับช่างๆ ทั่วไป เพื่อไม่ให้สับสน ก็ดูในเกจ์วัดน้ำยาได้เลยครับ อันนั้นคือความดัน gage
    อุณหภูมิในเกจ์ คืออุณหภูมิ ที่น้ำยาเดือดใน แผงเย็น (อุณหภูมิอิ่มตัว)
    ดังนั้นอุณหภูมิอากาศ ที่ออกจากแผงเย็นจะวัดได้สูงกว่าอุณหภูมิที่เกจ์ เสมอ อาจจะสูงกว่าอุณหภูมิที่เกจ์ 5-10 องศา
    ถ้ามากกว่านั้นอาจจะเกิดจากน้ำยาน้อยเกินไป แต่ต้องดูรอบเครื่องด้วย

11. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

สนใจครับ
    เจอที่ไหนช่วยบอกด้วยครับ หรือจะซื้อเป็นของขวัญให้พี่ก็ได้นะ 555

ว่าแต่ตอนนี้ที่บ้านคุณเตอร์มี X3 เพิ่มขึ้นอีกคันแล้วหรอครับ
    พี่กำลังมองหา E39 อยู่ คุณเตอร์เคยมีประสบการณ์กับรุ่นนี้ไหมครับ

12. enforce

2,041
    13
    38
    """ล้อ AC 16 4/100 ET 25 แท้ 1 คู่ ใครสนใจเอาไปทำล้ออะไหล่เชิญครับขายตามสภาพ ล้อกลึงขอบแล้วปัดเงา 4,500
    เดี๋ยวจะลงรูปให้ดูนะครับ ใครสนใจโทร 081-3353131 086-3378654 ""

ตามนี้เลยคับ ราคา update ล่าสุดที่ 3500 นะคับพี่กบ อยู่แถวสะพานควายฮะ
    X3 ซื้อมานานแล้วคับ แล้วขายต่อให้ญาติๆ กันอะคับ (กินน้ำมันมากๆๆๆๆ)
    E39 ผมยังไม่เคยขับอะคับพี่กบ ไม่มีข้อมูลอะคับ ถ้าเป็น e90 e60 อ่ะ
    ถามมาตอบได้หมดคับพี่ :D:D:D:D:D

13. mugen1992

mugen1992 New Member Member

3
    0
    0
    น้ำยแอร์ ขอแนะนำ

ควรใช้น้ำยาแอร์แท้นะ คับ แบบใช้หมดแล้วทิ้งถังเลยดีกว่าคับ

ถังที่เติมน้ำยาแอร์จนหมดถังแล้วเอาถังไปอันน้ำยาแอร์มาเติมใหม่นะ

รู้ไหนแม้ง ผสม แก๊ส ผสมลม น้ำยาแอร์จิงมีแค่30-40 % เอง

ของแท้แน่นอนกว่า 100% มันแค่ 400บาทเองคุณทีนึง ใช้ได้เป็นปีๆ อยู่แล้วถ้ามะเกิดรั่ว กะแค่ 400 เองใช้เปง ปีๆๆ คิดดูแล้วกันนะ คับ กล้าท้านะคับ:)

14. yordchai_1040

36
    0
    0
    กระทู้มาถึงตรงนี้ ผมจึงได้รู้ความจริงว่า ถ้าไอ้ร้านที่เราไปทำแอร์กับมัน ใช้น้ำยาห่วยๆ มาเติมให้ สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือ มันอาจจะเย็นไม่เท่าที่ควร และพอนานวันไป น้ำยาแอร์ก็จะหายไปเอง (คงเหมือนกับลูกโป่งที่อากาศมันค่อยๆซึมออกมา) มิน่าพอใช้ๆไปน้ำยามันพร่องไปเรื่อย (แต่นานเป็นปี) ไอ้เราก็ว่าระบบมันเป็นระบบปิด มันไม่น่าจะรั่วไปไหนได้ อย่างนี้ ลงทุนหาอุปกรณ์การเติม การแว๊ค แล้วซื้อน้ำยาจากคุณเตอร์มาทำเองน่าจะ work กว่า ไม่ต้องไปวัดดวงว่าจะดีหรือไม่ดี เย็นหรือไม่เย็น ระยะยาวน่าจะประหยัดกว่า เมื่อตะกี้ แฟนเอารถไปต่างจังหวัด (นิสสัน ซันนี่ บี 14 ) โทรมาบอกว่าแอร์เป็นอะไรก็ไม่รู้ มีควันออกมาจากลมแอร์ เลยถามว่าแล้วแอร์เย็นดีหรือเปล่า เขาก็บอกว่าเย็นกว่าเดิม สิ่งที่เกิดขึ้นก็เพราะกระทู้แจ่มๆนี้หละครับ ให้ความรู้เยอะมากๆ แค่ง่ายๆ ล้างคอยล์ร้อนมันแค่นั้นเอง เย็นได้เพิ่มขนาดนั้นเชียว อิ อิ อิ ส่วนอีกคันนึงซึ่งเป็นของผมเอง ก็เอาไว้ยังงั้นแหละ พอเย็นๆ ช่างมัน ของแบบนี้มันต้องซื้อด้วยประสบการณ์

15. enforce

2,041
    13
    38
    อ่านจบแล้วใช่ไหมครับบ ดีใจด้วยครับที่มีคนอ่านจบเพิ่มอีกหนึ่งคน :D:D:D
    เหมือน เส้นผมบังภูเขาไหมคับ แค่ล้างคลอย์ร้อนอย่างเดียวก็เย็นแล้วคับ

16. E30DET

631
    1
    18
    ผมทำอย่างที่คุณกาแมวคิดเลยครับ แต่ทำเมื่อ 3-4 ปีก่อนหน้านี้
    เลยทำให้รู้จักและได้คำแนะนำดี ๆ จากคุณปีเตอร์ไงครับ :D :D :D

17. aiju

aiju New Member Member

12
    0
    0
    สนใจ cold 12 ที่ร้านอมรบ้านหม้อ ตอนนี้มีขายป่าวครับ รถ toyota at151 ใช่กี่กระป๋อง กระป๋องละเท่าไหร่
    แล้วน้ำมันคอมต้องเป็นของมันด้วยรึป่าวครับ

18. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบเป็นลูกค้าคนแรกของผมเลยมั่งฮะตอนนั้น ผมยังเรียนอยู่หอการค้าปี 2
    อยู่เลยฮะ ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดพี่กบเห็นน้ำยาแอร์กระป๋องของผมที่ thai2hand
    มั่งฮะ แล้วพี่กบค่อยมาเจอกระทู้ผมใน Rcweb ที่ sever เก่า อ่ะคับ

ที่ sever เก่าของ Rcweb นี้ผมตั้งกระทู้ขายน้ำยาแอร์กระป๋องแบบ DIY
    สอนคนที่ซื้อไปเพื่อให้เติมเองได้ แล้วก็ให้คำแนะนำสำหรับคนที่แอร์ไม่เย็น

ผมยังจำได้ถึงทุกวันนี้เลครับ ว่ากระทู้เก่านั้น ผมโดนด่าเละเลย
    โดนพวกช่างแอร์นี้แหละคับ ป่วนแบบว่าไม่ใช้คนทั่วไปกล้าทำแอร์เอง
    พวกเสียผลประโยชน์มั่งละ พวกกักความรู้เพื่อหากินกับคนทั่วไปที่ไม่รู้เรื่อง

กระทู้นี้ที่เริ่มทำใหม่ ใน sever ใหม่ ผมยังไม่ค่อยโดน ตำหนิ มากซะเท่าไร
    มีแต่คนให้ความสนุบสนุน เข้ามาอ่านเข้ามาถามกัน โอ๊ยยย มีความสุขครับ:D:D

19. enforce

2,041
    13
    38
    ที่อมรบ้านหม้อยังมีขายครับ
    (ลองเปิดกระทู้ก่อนหน้านี้ซัก 10 หน้าดูครับมีเบอร์ติดต่อที่อมรอยู่ครับ โทรสอบถามก่อนได้ครับ)

น่าจะใช้อยู่ที่ 200 - 300 กรัมครับ น้ำมันคอมนั้นเป็นของอะไรก็ได้ครับ
    แต่น้ำมันคอม ต้องเป็นของแท้นะครับ เพราะถ้าน้ำมันคอม ของปลอมหรือ
    น้ำมันไฮโดลิก หรือน้ำมันที่ไม่ได้เจาะจงให้ใช้กับภายในระบบทำความเย็นแล้ว
    ถ้าระบบ มีปัญหาขึ้นมาแล้วส่วนมาจะโทษน้ำยาแอร์กันอ่ะคับ
    ไม่มีช่างซ่อมแอร์คนไหน ที่บอกว่าระบบที่มีปัญหานั้นเกิดจากน้ำมันคอมซักคน

ผมขออนุญาติฝากข้อคิดไว้นะครับ
    เหมือนกับเครื่องยนต์รถคับ ถ้าเกิดคุณไปเจอน้ำมันเครื่องที่มันของปลอม
    ใส่ในเครื่องยนต์รถเรา ใช้ได้ไม่ถึงอาทิตย์ แคมชาพช์ละลายเลยนะครับ
    ตะก่อนผมเองก็โดนกับตัวคับ ซื้อน้ำมันเครื่อง Custal มา ถูกมากๆๆๆ
    ใส่ไป ไม่ถึงเดือน เล่นซะเครื่องยนต์ผม แคมชาพช์ละลาย เสื้อสูบแตกเลย
    ฮะ แต่ระบบแอร์มันต้องการน้ำมันที่สามารถ ผสมกับน้ำยาแอร์ที่มีความเย็นสูง
    เพราะถ้าใช้น้ำมันคอมปลอมแล้ว ใช้ไปซักพัก ภายในคอมแอร์นี้กลายเป็น
    การเหนียวเลยนะครับ แล้วที่ตามมาคือ คอมแอร์ฉุดกำลังเครื่องยนต์ซักพักน๊อก
    เลยต้องให้ความสำคัญหน่อยอะครับ

20. trex

trex New Member Member

11
    0
    0
    พี่ๆครับคือถ้าเราจะอัดน้ำยาเองเราจะใช้เครื่องมือ และอุปกรณ์อะไรบ้างครับ พอจะแนะนำที่ซื้อได้ไหม
    ผมอยากลองทำเองบ้างแต่ไม่ค่อนรู้ว่าใช้เครื่องมืออะไรบ้างครับ
    เคยไปถามร้านแอร์จะให้เขาเปลี่ยนน้ำยาเป็น cold 134 เพราะของเดิมเป็น 134a
    โดยจะไปซื้อมาเองแต่ช่างเขาก็ไม่ค่อยอยากทำให้เพราะเขาก็ยังไม่เคยใช้น้ำยาตัวนี้
    ก็ยังหาที่ทำอยู่เลยอยากรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ แต่ทุกวันนี้แอร์ผมมันก็ยังเย็นอยู่แต่
    ก็ไม่ถึงกับ 5 องศา หรือขึ้นฝาหรอกนะครับ
    ในหน้าแรกๆผมก็อ่านตลอดบางกระทู้ก็ขอ copy ไว้ด้วยแต่หลังหน้า 40 มาอ่านไม่ไหว
    ก็อ่านบ้างเป็นบางกระทู้ครับ

21. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    จะเติมก็ต้องมีสายเติมน้ำยาครับผม เวลาซื้อดูหัวด้วยนะครับ 134A เดี๊ยวหยิบผิด R12 มาเสียตังแย่เลย

22. E30DET

631
    1
    18
    รำลึกความหลัง ครั้งคุณเตอร์(ในรูป)ยังเป็นนักท่องราตรี.... อิอิ

ถ้าจำไม่ผิด ตอนนั้นคุณเตอร์ขายน้ำยาเป็นงานอดิเรกเพื่อไปแจกทุนการศึกษาแก่น้อง ๆ นักศึกษามั๊งครับ :D :D :D

23. E30DET

631
    1
    18
    อุปกรณ์ที่ใช้ก็ตามที่คุณลีบอกครับ

แต่ขอออกความเห็นนิดนึงนะครับ งาน D.I.Y. บางอย่างอาจต้องใช้ความรู้เชิงช่างอยู่บ้าง
    ไม่ใช่ว่าจะทำกันได้ทุกคน หรืออ่านเสร็จก็บอกว่าทำได้เลย

ข้อควรระวังหรืออันตรายบางอย่าง อาจต้องเรียนรู้จากการทำงานจริง
    ตัวอย่างเช่นการหัวเติมน้ำยาเข้ากับสายน้ำยา ถ้าต่อตอนเครื่องยนต์ทำงานหรือไม่ทำงานมีผลต่างกันยังไง
    หรือตอนเมื่อก่อนเวลาทำงานจะใส่เนคไท เวลาจะซ่อมหรือดูห้องเครื่องรถยนต์ พี่ที่ทำงานเขาก็บอกให้ถอดเนคไทออกก่อน เพราะมันอาจจะไปพันกับสายพาน

ผมกล้าทำเอง เพราะขับรถมานาน เวลาไปซ่อมรถก็จะคอยสังเกตหรือถ้าสงสัยก็ถามช่างเอา
    ที่ทำเองเพราะเจอร้านหรืออู่ซ่อมไม่ดี เอาน้ำยาแอร์ปลอมราคาถูกมาใส่ให้ ทำให้แอร์เย็นได้ไม่นาน น้ำยาก็หายไปจากระบบ
    เรื่องประหยัดงบในการซ่อมมันเป็นผลพลอยได้ อย่าเอามายึดเป็นหลักนะครับ
    อู่ดี ๆ ยังมีอีกมาก เราควรสนับสนุนให้เขามีรายได้จะได้มีอู่ดี ๆ ให้คนอื่นที่ทำเองไม่เป็นได้ใช้บริการครับ

ขอบคุณครับ

24. enforce

2,041
    13
    38
    หายไปนานเลยยยย:D:D

25. enforce

2,041
    13
    38

พี่กบยังเก็บไว้อยู่หลอฮะนั้น สุดยอดดดด:D:D:D

เหอๆๆ ขายไว้เลี้ยงตัวเองพี่ ตัวเองยังเอาตัวไม่ค่อยรอดเลยช่วงนั้น
    จะให้ไปเลี้ยงใครละเพ่:eek::eek::eek:

26. trex

trex New Member Member

11
    0
    0
    จากรูป.. สายเติมน้ำยาที่เป็นสีน้ำเงิน ผมเคยไปเดินดูที่อมรมันมีแต่แบบที่มีเกสวัดสองอันที่เป็นสีแดงกับสีน้ำเงิน
    แล้วถ้าผมอยากได้แบบที่ในรูปผมต้องบอกคนขายเขาว่าอย่างไงครับหรือต้องหาอุปกรณ์มาประกอบเองครับ

27. enforce

2,041
    13
    38
    บอกทางร้านว่า
    - เอาสายชาดร์น้ำยาแอร์เส้นหนึ่ง
    - ข้อต่อเติมน้ำยาแอร์ของ R134a (หัวเป็นสีน้ำเงิน) สีแดงไม่ต้องซื้อมานะครับ

28. aiju

aiju New Member Member

12
    0
    0
    น้ำยา R 12 ที่เป็น กระป๋อง 500 g เติม รถเก๋งคันนึงพอมั้ยครับ แล้ว กป ละเท่าไหร่

29. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้าเติมเพิ่มเข้าไปในระบบ 500G พอครับ
    แต่ถ้าเติมใหม่ทั้งระบบ ไม่น่าพอครับ ถ้าเป็นรถ 4 ประตูทั่วไปก็จะใช้ปริมาณน้ำยาแอร์ R12
    อยู่ที่ 800G - 1.5G ครับผม ขึ้นอยู่กับขนาดของระบบแอร์รถด้วยอะครับ
    ราคาไม่เกิน 400 ครับ

30. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ซื้อที่อมร บ้านหม้อ

เกจ์ hi-lo + สาย 3 ฟุต 600 บาท
    ข้อต่อเติม R134 มีหลายราคา 250, 400
    เครื่อง vac rotaty 1900
    น้ำมันคอม ไม่เกิน 150
    น้ำยา cold กระป๋องละ 400

เท่านี้แหละทำงานได้แล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้