D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. DoraemonZa

DoraemonZa New Member Member

8
    0
    0
    หลังจากเติมเพิ่มเข้าไป มาลองวัดอุณหภูมิกันหน่อย วัดตอนประมาณ 10 โมง อุณหภูมิภายนอก 27.5 องศา ได้ผลตามภาพ :D

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    555555 กระแส กระจกขึ้นฝ้าแล้วเขียน ตัวหนังสือบอกถึงความเย็น นี้ท่าทางจะมาแรงนะฮะ
    แฟชั่นปีนี้ มาแรงแน่ๆ ฮะ 55555

ส่วนมากก็จะรั่วกันตรงนี้ซะเยอะครับ เพราะตรงแกนมันจะมีสปริงอยู่ บางที
    พอเติมน้ำยาแอร์แล้ว ไอ้ตัวแกนนั้น มันดันเด้งขึ้นไม่สุดเลยทำให้มีการรั่วซึ่มครับ

ถ้าใครไม่มั่นใจว่าของตัวเองรั่วเปล่า เช็คได้โดนการหยดน้ำลงรูที่เติมนั้นแหละครับ
    ถ้ามันมีฟองก็แสดงว่ารั่วฮะ

ขอบคุณครับ คุณDoraemonZa ที่ส่งภาพมาให้ดูกันและบอกการแก้ไขด้วย
    แจ่มมมมคับ

3. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เอามาให้พี่ปีเตอร์ดู รุ่นที่ผมบอกอะ FORD EXPLOYRER ถ้าผมจำไม่ผิดรุ่นเดียวกับในหนังเรื่อง Im Legend
    หา คอลย์เย็นยากมากๆครับ อันเนื่องมาจากคอล์ยเย็นมันรั่วครับ สรุปต้องสั่งคอล์ยเย็นนำเข้ามา ดูรูปกันเลยดีกว่า

4. enforce

2,041
    13
    38
    หายไปเลยยยยยยนะ

ดีคับมีรถแปลกเข้ามาซ่อม ก็ถ่ายมาให้เพื่อนๆ ดูกัน แจ่มมม

5. going

going New Member Member

50
    0
    0
    .........

6. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    เมื่อวันเสาร์นี้ตามช่างไดกิ้นมาดูแอร์ตัวใหม่ที่ไม่มีควมเย็น ปรากฏว่าน้ำยารั่ว จริงๆก็รู้แล้วตั้งแต่ก่อนเรียกช่าง เพราะท่อ hi น้ำแข็งเกาะเป็นทางยาวเลย อาการมันฟ้อง ช่างที่ไดกิ้นก็ดีจริงๆ ไม่ถามอะไรสักคำ จัดแจงซ่อมรอยรั่ว vac เติมน้ำยาใหม่จนกลับมาเย้นอย่างเดิม บริการดีอย่างนี้เป็นลูกค้ากันไปนานๆเลย ไม่เสียทีที่ซื้อมา 3 ตัวแล้ว

พอตอนดูว่าแอร์เติมน้ำยาได้ที่หรือยัง ปรากฏว่าช่างเขาวัด superheat ที่ท่อ lo ดดยบอกว่ามาตรฐานไดกิ้นต้องได้ 10 องศาหรือต่ำกว่า ช่างก็ค่อยๆปล่อยน้ำยาเข้าจนวัดได้ 10 องศา โดยเดินเครื่องในโหมด powerful ทำตอนบ่าย 3 อากาศร้อนมากๆ เดินเครื่องอยู่ 20 นาทีก็ทำความเย็นได้ที่จึงเริ่มวัด superheat ผมนึกว่าช่างจะเล่น subcool แบบที่คุณ professor เคยบอกไว้ แต่ทำ superheat ก็ดี วัดง่ายดี ช่างเขาเอาเทอร์โมมิเตอร์แบบความไวสูงตัวละเกือบ 2 หมื่นมาจิ้มที่ท่อ lo แล้วอ่านค่าได้ทันที มันวัดอุณหภูมิได้เร็วมาก ผมลองเอาเทอร์โมมิเตอร์ของอมรตัววละ 400 มาวัดเทียบกันก็ได้ค่าเดียวกัน วันหลังจะได้ใช้ตัวนี้วัดเอง

พอเสร็จตัวแรกแล้ว เลยขอให้ช่างมาวัด superheat ตัวที่เปลี่ยนเป็น cold22 ตัวแรก ปรากฏว่าวัด superheat ได้ 20 องศา ช่างก็บอกว่าอย่างนี้คงไม่เย็นเท่าที่ควร เพราะน้ำยาน้อยไป ผมก็บอกว่ามีน้ำยาอยุ่ ช่วยเติมให้หน่อยได้ไหม ช่างตอบทันทีว่า ได้ครับ เลยหิ้วถัง cold มาให้เติมดู ช่างก็ปล่อยเข้าไป 2-3 ที ปรากฏว่า superheat ลดลงจาก 20 วูบมาอยุ่ที่ 6 องศา ช่างบอกแจ๋วคราวนี้เย็นฉ่ำแน่ๆ อันนี้ขอชมช่างที่ศูนย์ไดกิ้นอีกทีว่าเต็มใจให้บริการมาก

หลังจากช่างกลับไปแล้ว คราวนี้ก็สงสัยว่าแอร์ daikin inverter อีกตัวที่เปลี่ยนเป็น cold22 มันจะ superheat พอดีไหม เลยไปลองวัดเองดู ปรากฏว่าได้ 11 องศา ผมยังไม่พอใจ เลยหิ้วถังไปจัดการเติมเอง จนวัด superheat ได้ที่ 7 องศา

ช่างทักว่าแอร์ชักตันแล้ว ลมไม่ค่อยออก วันอาทิตย์เลยต้องล้างแอร์เองอีก 2 ตัว คราวนี้เย็นฉ่ำทั้งบ้านล่ะ จะมาบอกว่าได้ความรู้เรื่อง superheat ที่คุณ professor บอกไว้ เพิ่งจะได้ลองของจริงวันนี้แหละ

คุณ professor ครับ superheat ที่ 6 องศานี่ต่ำไปไหม? หน้าร้อนคงไม่เป็นไร หน้าหนาวนนี่สิมันจะลองลงไปอีก อาจเหลือถึง 2-3 องศา แต่คงไม่เป็นไรมั้ง เพราะยังเป็น superheat อยู่ ตัว cold ก็เป็นไอกลับเข้า compressor

7. enforce

2,041
    13
    38
    เจอช่างใจดีจิงๆคับพี่ยุทธ
    งี้น่าเป็นลูกค้าไดกิ้นมั่งละ 555

8. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ช่างเล่าให้ฟังว่าบางโครงการช่างไฟต่อไฟผิดเข้าตึก ผลคือแอร์ไดกิ้นจำนวนมากในตึกพังเพราะไฟเกิน บอร์ดไหม้เลย ผลคือไดกิ้นต้องไล่เปลี่ยนให้เรียบเลย โดยไม่ถามสักคำด้วยว่าเสียเพราะอะไร งวดหน้าคุณ ter ลองบ้างสิครับ เห็นว่าใช้ไซโจอยู่หลายตัวนี่ครับ

งวดนี่ช่างเอากล่องสำหรับอ่านค่าจากสารพัดเซนเซอร์ของแอร์ inverter มาต่อดูแล้วอ่านค่า ผมได้ดูด้วยถึงรู้ว่ามันมีเซนเซอร์เพียบเลย มีตั้งแต่

ความถี่ของ compressor ตัวนอกที่เดินอยู่
    ความเร็วรอบของพัดลมตัวใน
    กระแสไฟที่ใช้
    อุณหภูมิอากาศเข้า condersor
    อุณหภูมิอากาศออก condersor
    อุณหภูมิท่อ Hi
    อุณหภูมิท่อ Lo
    อุณหภูมิในห้อง
    อุณหภูมินอกห้อง
    เวลาปัจจุบัน (นาฬิกา)
    และยังมีอีกหลายค่าที่จำไม่หมด มันเยอะมาก แผง control มันน่าจะแลาดใช้ได้เลย
    วาล์วฉีดน้ำยา ช่างยืนยันว่าเป็น ev valve ควบคุมการฉีดน้ำยาได้อีก

คุณกบ เงียบไปเลย ตกลงเปลี่ยนน้ำยาหรือยังเนี่ย

9. คุณยุทธเป็นเซียน inverter ไปแล้ว ถ้าที่บ้านจะเปลี่ยนน้ำยาเป็น cold22 อาจจะโทรไปขอความรู้นะครับ
    ตอนแรก superheat เป็น 20 องศาแสดงว่าน้ำยาแอร์ยังน้อยไป ที่พี่เคยวัดการกินไฟหลังจากที่เปลี่ยนน้ำยาแอร์เป็น cold22 ก็อาจจะไม่ถูกต้องนัก เดือนนี้อาจจะประหยัดไฟมากกว่าเดือนที่แล้วอีกใช่ไหมครับ

สอบถามคุณเตอร์หรือท่านอื่นๆว่าถ้าเป็นการเติม cold134 กับตู้เย็น มีวิธีดูอย่างไรว่าน้ายาเต็มแล้วครับ วัด superheat ได้หรือเปล่าครับ

10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ไม่ถึงกับเซียนครับ ถามผู้รู้ไปเรื่อยๆ กับได้ทดลองทำเอง เลยได้ความรู้เพิ่มขึ้น

เรื่องกินไฟนั้นวัดดู 2 วันแล้ว การกินไฟลดลงนิดเดียวครับ แทบจะไม่เปลี่ยน วัดได้ 2.7 หน่วย/แอร์ 2 ตัว/8 ชม ครับ หักตู้เย็นกับแสงสว่างไปประมาณ 0.3 หน่วยแล้ว ก็ยังประหยัดอยู่มาก ที่ได้มาคงเรื่องการทำความเย็นที่เร็วกว่าเดิม

ส่วนตู้เย็น ผมเชื่อว่าวัด superheat ได้แน่ๆ เพราะมันหลักการเดียวกัน เรื่องดูว่าน้ำยาเต็มนี่วิธีง่ายสุดคือดูที่ป้ายของตู้ว่าใช้น้ำยากี่กรัม แล้วเติมโดยชั่งน้ำหนักเอา ใช้ cold134 ก็ใช้น้ำหนักแค่ครึ่งเดียวของ R134 จากนั้นปรับน้ำยาเข้า-ออก แบบละเอียดด้วยการดูค่า superheat น่าจะไม่พลาดครับ เพราะเติมจากโรงงานใช้วิธีชั่งน้ำหนักอย่างเดียว

11. ขอบคุณครับพี่ยุทธ จะไปลองทำดูแล้วจะมารายงานผลครับ
    ปกติตู้เย็นจะวัดแรงดันด้าน lo ได้ประมาณกี่ปอนด์กันครับ
    อืมก่อนทำ วัดของเดิมไว้ก่อนว่ากินไฟกี่แอมป์แรงดันกี่ปอนด์
    ของใหม่ควรจะกินกระแสน้อยลง แต่แรงดันน้ำยาจะเท่ากันหรือน้อยกว่าเดิมครับ ??

12. คนปากช่อง

707
    0
    0
    แรงดัน lo ของตู้เย็นไม่รู้ครับ ถ้าให้แน่ๆ โทรถามศูนย์บริการลูกค้าของตู้เย็น ต่อฝ่ายช่างครับ ได้คำตอบแน่นอน ผมทำบ่อยๆผมถามศูนย์ไดกิ้นเลย

ของใหม่ใช้ cold 134 กินกระแสน้อยลงแน่ๆ แต่แรงดันจะเท่าเดิมหรือต่ำกว่าเดิมเล็กน้อย เพราะ cold แรงดันไอมันต่ำกว่าหน่อยๆ ผมเจอกับแอร์ไดกิ้นที่วัดยังไงแรงดันไอก็น้อยกว่าเดิม แต่วัด superheat แล้วมันใช้ได้เลย อย่างที่บอก ชั่งน้ำหนักน้ำยา แล้วดูที่ superheat จะดีกว่าดูแรงดันน้ำยาอย่างเดียว

คุณรุ่งใช่คนที่โทรหาผมวันนี้แล้วถามเรื่องมอเตอร์ไซส์หรือเปล่า วันนี้มีโทรหาผมคนหนึ่ง บอกว่ามาจาก RCWEB นี่แหละ

13. enforce

2,041
    13
    38
    วันนี้มีคนโทรมาหาผมครับพี่ยุทธ บอกว่าขอเบอร์พี่ยุทธจะคุยเรื่องมอเตอร์ไซร์
    ผมเลยให้เบอร์พี่ยุทธไป คิดว่าไม่น่าใช่คุณรุ่งนะ เพราะไม่เห็นถามเรื่องน้ำยาแอร์เลยอะ

14. enforce

2,041
    13
    38
    เรื่องการเติมตู้เย็นนั้นอยู่ที่ด้าน Lo อยู่ที่ 8 Psi ครับ ไม่เกิน 10 Psi ครับ

15. จอดไม่เย็นครับ

รถผม ไมตี๋เอ็ก ซีลรั่วไปทำช่างบอกให้ติดพัดลม เปลี่ยนไดเออใหม่ครับ ทำมาติดพัดลม 1 ตัว ทำมาแล้ว วิ่งก็เย็นแต่ไม่มากครับ จอดไม่เย็นครับ ลมที่ออกมา มันเบากว่าเดิมครับ ซ่อมมาประมาณ 2 วันขี่ไปมีเสียงระเบิด มาจากห้องโดยสาร จอดรถดูเห็นสายแอร์มันฉีกครับไม่รู้จะมาจากสาเหตุนี้หรือเปล่า ต้องแก้ที่ไหนครับ ซีลรั่วมา 2 ครั้งแล้วครับ จะแก้ปํญหาอย่างไรครับ com senden ครับ

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    อยากซ่อมแบบไม่แพง และทีเดียวไหมครับ?

ถ้าอยากหายขาด ให้ไปที่บ้านพี่ทรัพย์ ตรง ถนน บางนาตราด กม 27 ชื่อพี่ทรัพย์ ผมให้เบอร์ไว้ที่เว็บหน้าก่อนๆนี้แล้ว ให้ลองอ่านย้อนหลังดู

17. enforce

2,041
    13
    38
    แผงคลอย์ร้อนระบายไม่ทันครับ แล้วไม่ทราบว่าใช้น้ำยาแอร์เบอร์ไหนเติมครับ
    เคทรนี้เหมือนใช้น้ำยาแอร์บ้านเติมเลยครับ (R22) แรงดันมันเยอะจนทำให้สายแตก
    หรือวาวร์หัวฉีดตันครับ ผมวิเคาราะห์ไว้ 2 อย่างครับ

แนะนำไปซ่อมที่พี่ทรัพย์ (ช่างแอร์ตัวจริง) ดูครับ คนนี้งานดีไม่แพงครับ
    เบอร์โทรติดต่อก็ตามที่ คนปากช่อง (พี่ยุทธ) แนะนำเลยครับ จบชัวร์:D:D:D

18. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    วิ่งเย็นจอดไม่เย็น วาล์วมันตันแล้วละครับ

19. ไม่ใช่ผมครับ พี่ยุทธ ถ้าผมโทรไปคงจะถามเรื่องการเติมน้ำยาแอร์อินฯด้วย :)
    ขอบคุณทั้งพี่ยุทธและคุณเตอร์ครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วจะมารายงานผล อาจจะเป็นอาทิตย์หน้า เพราะต้องเดินทางไปสกลนครซัก 4-5 วัน

20. enforce

2,041
    13
    38
    ด้วยความยินดีคร้าบผม

21. enforce

2,041
    13
    38
    ถ่ายรูปไว้ตั้งแต่เช้าวันจัน แล้วลืมลงฮะ แหะๆๆๆ
    ไม่เคยเห็นหมอกมันลงเยอะขนาดนี้อ่ะคับ

ไม่ต้องไปเชียงรายดูทะเลหมอกเลย อยู่บ้านก็ดูได้เหมือนกัน:D:D:D

22. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ยังครับ ช่วงปีใหม่ยุ่งอยู่กับการเตรียมขายบ้านที่ซื้อแล้วไม่ได้ไปอยู่
    ตอนนี้ค่อยยิ้มออกได้บ้าง มีคนมาวางมัดจำแล้ว แต่ขายแบบขาดทุนไปเยอะเลย

งานนี้สงสัยคุณรุ่งจะแซงผมอีกคน บ้านที่ซื้อใหม่ก็ยังตกแต่งไม่เสร็จ แถมต้องไปซ่อมบ้านอีกหลังเพื่อขาย
    แต่ยังไงคงต้องได้รบกวนคุณยุทธเรื่องเปลี่ยนน้ำยาแอร์แน่ ๆ ครับ
    ตอนนี้เครื่องมือเครื่องแว็คอยู่บ้านรุ่นน้องที่ทำงาน พอดีจะไปช่วยเขาซ่อมแอร์รถแต่ก็ยังไม่ได้ทำซะที

ตอนนี้คุณยุทธดังแล้วนะครับ ที่พันทิปมีคนถามหาด้วยแหละครับ
    http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R6236307/R6236307.html

ถ้าผมเป็นคุณยุทธ ผมจะรับจ๊อบติดแอร์หรือเปลี่ยนน้ำยาแอร์เลยครับ
    เอาแบบพี่ทรัพย์ก็ได้ครับ รับรองลูกค้าตรึมแน่ ๆ :D:D:D

23. enforce

2,041
    13
    38
    สรุปพี่กบมีบ้านกี่หลังเนี่ยฮะ.... ที่ว่าขายบ้าน นี้ใช้หลังที่พี่ซ่อมแซมทุกอาทิตย์เปล่าฮะ :confused:

พี่ยุทธท่าทางจะรุ่งเรื่องแอร์จิงๆ ฮะ :D:D:D

24. คนปากช่อง

707
    0
    0
    นานๆที ถึงจะมีคนถามแบบเจาะจงครับ ถ้าไม่เจาะจงก็ตอบบ้าง ไม่ตอบบ้าง แล้วแต่อารมณ์
    ผมเป็นแฟน daikin ครับ เชียร์อยู่ยี่ห้อเดียว ออกหน้า อกตา จนเขาคิดว่าทำงานไดกิ้นแล้วมั้ง แต่เขาบริการดีจริงๆเลยบอกต่อไป

ผมคงไม่รับจ็อบด้านแอร์ครับ มือยังไม่ถึง แค่ทำบ้านตัวเอง กับบ้านญาติพอฝึกฝีมือก็เอาแล้ว แค่อยากให้คำปรึกษาเท่าที่พอจะมีความรู้อยู่บ้าง ยิ่งทำมากยิ่งเรียนรู้มากขึ้น

เรื่องซ่อมแอร์รถนี่ผมว่าผมไม่ทำเองดีกว่า รบกวนพี่ทรัพย์ทำให้ดีกว่าเยอะ แอร์รถนี่ผมว่าทำยากกว่า และยังไม่มีความชำนาญพอ

จะรอคุณกบเปลี่ยนน้ำยาครับ

25. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ไม่รุ่งขนาดนั้นคุณ ter ยังต้องมาขอความรู้จากเพื่อนๆอยู่ แต่ก็พอพูดได้ว่าตอนนี้ก็พอจะแนะนำเพื่อนๆที่ pantip ให้เลือกซื้อแอร์บ้านได้บ้างแล้ว ซื้อแอร์นะง่าย ซ่อมแอร์นะยากกว่าเยอะ

พรุ่งนี้ 18 มค ไปอินเดีย 1 อาทิตย์ กลับมาอีกทีก็ 25 มคเลย จะพยายามเข้ามาอ่านเรื่อยๆครับ

งานนี้กินโรตีกันเบื่อเลยแหละ อาหารไม่ถูกปากเลย ตุนเสบียงไปเพียบ

26. enforce

2,041
    13
    38
    ถูกเลยครับ ซื้อแอร์อะ ง่ายกว่าซ่อมแอร์ฮะ 5555
    ส่วนตัวผมว่าแอร์บ้านมันซ่อมง่ายกว่าแอร์รถยนต์นะฮะ
    เพราะเนื้อที่มันมีมาก สะดวกกับการทำงาน
    ส่วนแอร์รถยนต์เนื้อที่มันจำกัดจริงๆ อะคับ ประกอบไม่ดี รั่วขึ้นมานี้หากันอ้วก
    เลยอะคับ

พี่ยุทธเตรียม ม่าม่า ไปให้ครบทุกมื้อเลยพี่
    ป๋าผมก็พึ่งกลับมาเหมือนกันฮะ ไปคุยเรื่องน้ำยาแอร์เนี่ยแหละครับ
    (ทั้งที่ไม่ได้อยากไปเลย 555)
    ป๋าผมเล่าให้ฟังแล้ว ...สุดยอดด กับระเบิดเต็มสภานนี้รถไฟเลยฮะ
    และต้องไปนั่งรถไฟอีก 3 ชั่วโมงกว่าจะถึงโรงงานผลิตน้ำยาแอร์
    ป๋าบอกว่า โคตรๆๆ ทรมารเลยคับ รู้สึกรักประเทศไทยขึ้นเยอะเลย 555
    ผมคิดไว้เลยว่า ชาตินี้จะไม่ไปอินเดียแน่ๆ ฮะ:D:D:D

เดินทางโดยสวัดิภาพครับพี่ยุทธ ถึงนู่นแล้วก็เขามาทักทายกันด้วยนะคับ :D:D

27. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ป๋าคุณ ter น่าจะไปโรงงาน R22,R12 มังครับ ไปทางรถไฟนี่ต้องบอกคำเดียวว่า นายแน่มากเพราะสภาพมันดูไม่จืดนั่นแหละ เคยอ่านหนังสือมาแล้ว ผมแค่เฉียดๆสถานีรถไฟ แต่ยังไม่เคยเดินทางโดยรถไฟ โชคดีที่เมืองที่ไปมันเดินทางโดยเครืองบินได้ ถ้าผมเลือกได้ผมไม่ไปอินเเดียเหมือนกัน งานนี้มันหน้าที่บังคับ เช้านี้จะไปซื้อมาม่ากับน้ำพริกมาตุนครับ ทัชมาฮาลนั่นก็สวยสู้วัดพระแก้วไม่ได้หรอก

28. E30DET

631
    1
    18
    ส่วนใหญ่ผมจะทำให้คนรู้จักและสนิทกันเท่านั้นครับและที่สำคัญต้องใจกล้าให้ผมทำด้วย
    ตอนนี้รถจี๊บแกรนด์เชอโรกีวิ่งเป็นเตาอบแบบโฆษณาฟิล์มกรองแสงที่เขาใช้อบไก่ตอนไปปิกนิคกันเลย
    เมื่อวานคุยกับคุณปีเตอร์แล้ว เดี๋ยวเสาร์นี้จะวิ่งไปเซียงกงหาอะไหล่มาเปลี่ยน แล้วจะเปลี่ยนจาก R134a เป็น R12 ดูครับ
    อยากให้น้ำยาแอร์ R12 หมดไว ๆ จะได้ซื้อ Cold12 จากคุณปีเตอร์มาใช้บ้าง (ยังเหลืออีกครึ่งถัง)

วันอาทิตย์ที่ 27 ตอนบ่ายอาจรบกวนโทรไปหาคุณยุทธนะครับ เรื่องเปลี่ยนน้ำยาแอร์ Cold22
    เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ

29. E30DET

631
    1
    18
    บ้านที่จะขายซื้อไว้เมื่อ 10 ปีก่อนครับ โดนบังคับโดยบุพการีให้ซื้อเพื่อเป็นการออมเงิน
    แต่บ้านที่กำลังตกแต่งเป็นบ้านที่อยากซื้อเองครับ แพงกว่าบ้านแรกเท่าตัวแถมเล็กกว่า เก่ากว่าด้วย

ถ้าขายบ้านแรกได้จะเอาเงินบางส่วนมาบูรณะ E30 สุดเลิฟซะหน่อย ฉลองอายุ 20 ขวบ
    (ตอนซื้อมาเป็นเจ้าของลำดับที่ 5 ใช้มาจนปีนี้ครบ 10 ปีพอดี)
    ตอนนี้แอร์ก็ไม่ค่อยเย็น เพราะเปลี่ยนคอมแอร์ที่ลูกปีนแตก แต่คอมตัวใหม่สู้ตัวเก่าไม่ได้
    ว่าจะวิ่งไปให้พี่ทรัพย์ช่วยดู แต่ยังไม่ว่างเลย กะว่าจะเอาคอมตัวเก่าไปเปลี่ยนลูกปืนแล้วเอามาติดคืนดีกว่า

30. akpom

akpom New Member Member

9
    0
    0
    โอ้ววว.ไม่ได้เข้ามานาน ถึงหน้าที่70แล้วครับ..(อ่านกันตาแฉะเลยงานนี้):eek::eek:..:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้