D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

อืมม.... แสดงว่า cold22 ช่วยเรื่องประหยัดไฟกับแอร์อินเวอร์เตอร์ไม่มาก แค่คืนละบาทสองบาท
    แต่ข้อมูลของคุณยุทธ เรื่องระยะเวลาในการทำอุณหภูมิตามที่ตั้งไว้น่าสนใจกว่า เพราะต่างกันประมาณ 1 ชั่วโมง

ดังนั้นน่าจะเหมาะกับแอร์ระบบธรรมดาและบีทียูเยอะ ๆ ซึ่งจะทำให้เห็นตัวเลขการประหยัดได้ชัดเจนกว่าแอร์อินเวอร์เตอร์นะครับ

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    พี่กบ ...เรื่องเติมน้ำยาแอร์ ของแอร์ inverter
    โทรถามพี่ยุทธเลยคับ อันนี้พี่ยุทธถึงขั้นเซียนแล้วฮะ ชำนาญกว่าผมแน่ๆฮะ
    ของผมเรื่องการเติมน้ำยาแอร์ กับแอร์ระบบ inverter ยังไม่ชำนาญฮะ
    ถ้าเป็นการเติมแอร์บ้านทั่วไป อันนี้โทรหาผมได้เลยคับ :D:D:D:D

3. enforce

2,041
    13
    38
    แหมพี่กบครับ..... เมื่อคืนผมนั้งพิมพ์ เหมือนที่พี่กบพิมพ์มานี้เลยฮะ เหมือนทุกคำพูดเลยพี่..
    แต่...คิดไปคิดมาไม่กด Sent ดีกว่า :D:D

แต่ถ้าเทียบเป็น % การประหยัดตั้ง 33.33% แนะ ฟังดูแล้วมันดูว่าเยอะนะคับ
    แต่คำนวนเป็นยอดเงินแล้วประหยัดเงินไปวันละประมาณ 2 - 4 บาท ดูมันน้อยมากๆ
    ถ้าระยะยาวอ่ะ ok แต่มันก็... น่ะ (ไม่รู้จะพูดยังไงอ่ะคับ)

แต่ถ้าเป็นแอร์ที่ยังไม่ใช้ระบบ inverter เปลี่ยนมาใช้ cold22 ผมว่าคืนหนึ่งน่าจะประหยัดเงิน
    มากกว่า 10 บาทขึ้นไปนะฮะ :D:D:D

4. E30DET

631
    1
    18
    คุณเตอร์ครับ
    ทีพี่อยากลองใช้ Cold22 เพราะนอกจากความประหยัดแล้ว มันมีจุดเด่นอีกเรื่องระยะเวลาการทำความเย็น
    มันทำความเย็นได้เร็วกว่า R22 เยอะมาก (ตามข้อมูลของคุณยุทธ)
    และอีกข้อที่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยพูดถึงก็คือเรื่องคอมเพรสเซอร์ทำงานเบาลงไงครับ เป็นการยืดอายุของคอมฯ

สองข้อนนี้น่าจะเป็นจุดขายกับแอร์ระบบอินเวอร์เตอร์ ใช่ไหมครับ :D:D:D

5. enforce

2,041
    13
    38
    แหมพี่กบก็......ตอบแทนผมอีกละ :D:D:D:D

แหะๆๆ เหมือนพี่กบรู้ว่าผมคิดอะไรเลยนะเนี่ย...:D:D:D

ผมตอบเองไม่ได้ เพราะถ้าผมตอบเองแล้วมันไม่งาม :sad::sad::sad:

6. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    เห็นด้วยกับที่คุณกบว่ามาครับ inverterคงได้เรื่องทำความเย็นได้เร็วขึ้น กินกระแสน้อยลง แต่ค่าไฟต่อคืนลดลงน้อย

7. คนปากช่อง

707
    0
    0
    วัดคืนที่ 6 ได้ข้อมูลดังนี้ 20 ธค 22:45 มิเตอร์ 163.4 ตอนเข้านอน
    ..................................... เช้า 21 ธค 7:20 มิเตอร์ 167.5 ตอนปิดแอร์

ใช้ ไฟไป 4.1 หน่วย ซึ่งไฟจำนวนนี้ รวมเอาตู้เย็น 14 คิว กับเปิดไฟส่องสว่างกลางคืน 1 ดวงเอาไว้ด้วย ตีว่าใช้ไฟส่วนี้ไป 0.2 หน่วย จะเป็นไฟที่แอร์ทั้ง 2 ตัวใช้ไป 4.1 - 0.2 = 3.9 หน่วย ต่อเวลา 8 ชม 35นาที

ค่าไฟหน่วยละ 3.2 บาท คิดเป็นค่าไฟทั้งหมด 3.2 x 3.9 = 12.48 บาทต่อ 8 ชม 35นาที ต่อ แอร์ 2 ตัว

อากาศมันร้อนขึ้นเรื่อยๆ แอร์เลยใช้ไฟมากกว่าวันที่ 1

8. คนปากช่อง

707
    0
    0

วัดคืนที่ 7 ได้ข้อมูลดังนี้ 21 ธค 23:43 มิเตอร์ 177.2 ตอนเข้านอน
    ..................................... เช้า 22 ธค 7:43 มิเตอร์ 180.1 ตอนปิดแอร์

ใช้ ไฟไป 2.9 หน่วย ซึ่งไฟจำนวนนี้ รวมเอาตู้เย็น 14 คิว กับเปิดไฟส่องสว่างกลางคืน 1 ดวงเอาไว้ด้วย ตีว่าใช้ไฟส่วนี้ไป 0.2 หน่วย จะเป็นไฟที่แอร์ทั้ง 2 ตัวใช้ไป 2.9 - 0.2 = 2.7 หน่วย ต่อเวลา 8 ชม

ค่าไฟหน่วยละ 3.2 บาท คิดเป็นค่าไฟทั้งหมด 3.2 x 2.7 = 8.64 บาทต่อ 8 ชม ต่อ แอร์ 2 ตัว

เพิ่งมารู้ว่า 6 วันแรกที่ผ่านมา หลังจากที่ผมนอน แฟนเขาลุกมารีดผ้ากับอาบน้ำอุ่น ทำให้ค่าไฟจากแอร์ 2 ตัวสูงไปหน่อย พอคืนที่ 7 เลยห้ามรีดผ้ากับไม่ใช้เครื่องทำน้ำอุ่นเหลือแต่แอร์ 2 ตัว ค่าไฟเหลือแค่ 8.6 บาทเท่านั้น อากาศนอกบ้านร้อนอบอ้าว

ดังนั้นค่าไฟในคืนที่ 1 ถึง 6 ควรจะลบออกวันละ 1 บาท เพื่อชดเชยเตารีดกับเครื่องทำน้ำอุ่นที่เพิ่มขึ้นมา แอร์ inverter มันประหยัดกว่าที่คิดไว้อีกแฮะ

บิลค่าไฟเดือนล่าสุดเพิ่งมา ใช้ไป 261 หน่วย ค่าไฟรวม Ft รวม VAT เป็นเงิน 848 บาท หรือตกหน่วยละ 3.25 บาท พอๆกับที่ผมใช้คำนวนค่าไฟทุกวัน

9. enforce

2,041
    13
    38
    เรื่องคำนวนต้องยกให้พี่ยุทธเลย.... ละเอียดดีคับ ชอบๆๆๆ:D:D:D:D

10. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

ประหยัดมากเลยครับ ของผมก็มาแล้วเหมียนกาน อิอิ บิลค่าไฟอะเดือนนี้ผบ.ทบ.เพิ่งเอาให้ดูมะวานซืน สองพันแปดร้อยฟ่าๆครับ เหอะๆๆ บ้านคุณยุทธประหยัดกว่าผมกว่าสามเท่าเลยครับ เนี่ย ขนาดผมลดลงสุดๆแล้ว ก่อนนั้นที่ยังไม่พยายามลดก็เจ็ดถึงแปดพันบาทต่อเดือนอะครับ พอเดินตามรอยพ่อหลวงแล้วทำตามด้วย ลดละวางลงในในสิ่งเกินจำเป็นก็ลดลงมากว่าสองเท่า ผมล่ะว่าทำได้ประหยัดแล้วนะ แต่เห็นตัวเลขคุณยุทธแล้ว ผมหงายหลังเลยครับ อิอิอิ สุดยอดเลยครับ

มีคนไปป่วนเรื่องอินเวอร์เตอร์ในพันทิป ผมเข้าไปพบโดยบังเอิญ ทำให้สับสนพอควรครับ แต่ก็ยอมรับว่ามันโค ตะ ระ ประหยัดเลยครับ

ทำให้คิดข้ามช็อตไปอีกว่า หากผมปลดระวางแอร์เก่าที่ใช้สี่ตัว แล้วลองพิจารณาลงทุนกับอินเวอร์เตอร์ หากมันประหยัดอย่างคุณยุทธรายงาน อีกกี่เดือนรึแค่ปีกว่าๆก็ถือว่าถึงจุดคุ้มทุน(ค่าส่วนต่างของค่าไฟฟ้าที่ลดลง คุณยุทธเปิดทั้งคืนมิเตอร์ขึ้นแค่สามสี่หน่วย แต่ของผมมันตรงข้ามเลยครับ เปิดเกือบ๒๔อะครับหากอยู่บ้าน แต่มันขึ้นน่าจาสามสิบหน่วยบวกๆครับ เห็นแล้วตกกะจัยเหมียนกัน) แต่ว่าเครื่องใช้ไฟฟ้ามานเยอะจัดครับทั้ง ผบ.ทบ.ก็ค้าขายตู้แช่ก็คงกินไฟพอๆกะแอร์มานก็เลยเดือนนึงเกือบสามพันอะคับ เหมือนกับการลงทุนเปลี่ยนระบบเชื้อเพลิงในรถ เป็นแอลพีจี ผมว่าเทียบเคียงกันได้เลยครับกะแอร์อินเวอร์เตอร์เนี่ย เรื่องเชื้อเพลิงหลังเปลี่ยนระบบแล้วผมประหยัดเงินไปได้เดือนหนึ่งๆนับหมื่นบาทหรือกว่านี้ครับ เพราะเดินทางตลอดทั้งปี ตอนนี้เพิ่งจัดล็อคได้พักผ่อนประจำปี งานที่ค้างก็ขอขยายเวลาเลื่อนออกไปหลังปีใหม่เกือบหมด แต่วันสองวันนี้ก็ต้องเดินทางอีกรอบก่อนพักผ่อนประจำปี ทีนี้คงมีเวลายกเอาเครื่องยนต์นี้ลงเปลี่ยนเครื่องใหม่กันเสียทีพร้อมกับลองคูล๑๒ไปในตัวเลย งานนี้คงรายงานยาวเยียด ทนอ่านหน่อยนะครับ อิอิอิ

พอดีเพิ่งว่างครับ วันนี้ต้องไปใช้สิทธิด้วยจิ บ้านเมืองเราเหมือนคนยืนอยู่ปลายเหวแล้วครับ ไม่รู้ว่าจาตกลงไปรึว่าจาทรงตัวอยู่ได้ แต่ผมเดาว่าวุ่นแน่ครับ คุณยุทธ คุณกบ คุณเตอร์ อยู่ในส่วนกลาง ระมัดระวังหน่อยอย่าเอาตัวเข้าไปยุ่งนะครับ งานนี้ผมว่ามีเลือดตกยางออกแน่ เป็นห่วงจริงๆ คนเรามุ่งแต่เข้าสู่อำนาจโดยไม่มองคนส่วนใหญ่ไม่มองผิดมองถูก แม้วันนี้ม.ก็ถูกเอาออกนอกระบบเรียบร้อยไปแล้วครับ และยังอีกหลายๆกฏหมายที่เอารัดเอาเปรียบ บอกได้คำเดียวว่าวุ่นๆๆ คอยดูเอาครับ หากคนจนหรือคนส่วนใหญ่ลุกฮือขึ้นมาทวงคืนความชอบธรรม เหอะๆ ไม่อยากคิดต่อแล้ว ขอพระสยามเทวาธิราชและบารมีของพ่อหลวงกะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ภาวนาอย่าให้เกิดอะไรที่มันร้ายแรงเลย สัญญาณมันมีและเหตุปัจจัยประกอบก็เยอะผมอยู่ใกล้แต่ไม่เล่นการเมือง ฝากเตือนพวกเรามาครับ คนไทยด้วยกันแท้ๆ เล่าให้ฟังเฉยๆไม่ต้องถามผมต่อนะครับ อิอิอิ เข้ามาทักทายครับ

11. enforce

2,041
    13
    38
    หายไปนานเลยพี่จินนี่.....สบายดีเปล่าครับ

เปลี่ยน Cold12 แล้วรายงานผบด้วยนะครับบบ :D

12. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ฮ่า ๆ ๆ พี่เตอร์ วันนี้ผมไปบ้านหม้อ ซื้อมาแล้ว 1 ป๋อง ... รับรองพรุ่งนี้ เย็น ๆๆๆๆๆๆๆ

13. enforce

2,041
    13
    38
    จ๋า เหลือสินค้าอีกเยอะไหมครับที่บ้านหม้ออะครับ
    ...ของเดิมรั่วหรือว่าทำระบบใหม่ฮะ
    อย่าลืมเติมน้ำมันคอมด้วยนะครับ :D:D

14. enforce

2,041
    13
    38
    update เวปเพิ่มแล้วครับ เช็คค่าไฟฟ้าได้ที่ www.coolmansale.com

15. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ขอถามเรื่องน้ำยาแอร์รถหน่อยนะครับ R - 134a

ไม่ทราบว่าพอจะสั่งซื้อได้ทางไหนบ้างครับ

เอาถังเล็กๆนะครับ เพราะว่านานๆทำที

แล้วราคาประมาณซักเท่าใดครับ

ขอบคุณครับ

16. enforce

2,041
    13
    38
    มีครับ ถังเล็กสุดก็ขนาด 13.6 ก.ก. ครับ
    เป้นของ ICI ราคาอยู่ที่ 5 พันกว่าๆ ครับ
    ถ้าผมแนะนำให้ใช้เป็นตัว Cold134 ไม่ทราบว่าจะ ok เปล่านะครับ
    ราคา Cold134 อยู่ที่ 3210 บาท 5.45 ก.ก. ครับ
    สามารถเติมน้ำยาแอร์รถยนต์ ได้มากกว่า R134a ค่อนข้างเยอะครับ

หรือถ้าใช้เติมแค่คันเดียวแนะนำให้ซื้อเป็นแบบ กระป๋องจะดีกว่าครับ
    เป็น R134a ขนาด 200 กรัม บรรจุในกระป๋อง ที่อมร ตรงบ้านหม้อมีขายครับ
    ถ้ายังไงก็ PM มาบอกละกันนะครับ :D:D:D:D

17. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    ค่าแอร์ลดน้อย
    ดูปัญหาความร้อน หรืออากาศรั่วเข้าห้อง
    ห้องแอร์ที่มีห้องน้ำอยู่ในตัวนี่ตัวดีเลย

ความชื้นเป็นโหลดให้แอร์ได้ถึง 30% เลยทีเดียว
    ลองดูว่าแอร์ในห้องมีน้ำทิ้งปริมาณเยอะหรือเปล่า
    ตวงเอาเลยว่า กี่ลิตร นั่นแหล่ะคือ ค่าไฟฟ้าล้วน ๆ
    น้ำที่ไหลออกมา 1 ลิตร คือ ค่าไฟฟ้า 1 บาท

อาจจะต้องแก้โดยใส่ฉนวน หรือ ลดปริมาณอาากาศรั่วเข้าห้อง
    หรือลดต้นกำเนิดความชื้น

โหลดมากๆ แอร์ inverter มันก็จะทำงานเหมือนแอร์ธรรมดา
    ไม่มีประโยชน์ที่จะติด inverter

18. enforce

2,041
    13
    38
    อื่มม ใช่เลยครับ ข้อนี้ผมเองก็ไม่ได้สังเกตุเหมือนกันฮะ
    ขอบคุณคร้าบ ข้อแนะนำดีฮะๆๆ มีข้อแนะนำดีๆ
    ก็เข้ามาบอกกันเรื่อยๆ นะครับ :D:D:D:D:D:D:D

19. enforce

2,041
    13
    38
    ตามภาพนี้เลยครับผม
    เป็น R134a บรรจุกระป๋องพร้อมใช้งานฮะ
    :D:D:D:D:D

20. แถวบางลี่ สุพรรณบุรี มีร้านที่ใช้cool22ไหมครับจะให้เขามาเปลื่ยนให้หน่อย ราคาค่าเปลี่ยนน้ำยาสักเท่าไรครับ และถ้าไม่มีจะต้องซื้อน้ำยาเองแอร์13000บีทียู3ตัวต้องใช้เงินเท่าไรครับ

21. enforce

2,041
    13
    38
    น่าจะมีนะครับ แต่ชื่อร้านที่มีให้บริการนั้น ผมไม่มีข้อมูลอะคับ เพราะมีร้านแอร์
    ทั่วประเทศไทย ที่เป็นพัทมิตรกับวิเศษแอร์นั้นเขาก็มี Cold22 ให้บริการอ่ะคับ

ผมแนะนำนะครับถ้าแอร์บ้าน คุณคงกฤตย์มีจำนวนเยอะ
    ผมแนะนำให้ซื้อ Cold22 ไปเปลี่ยนเองจะดีกว่าครับ

(ผมขอไม่บอกราคาในนี้นะครับ ใครสนใจโทรหาผมที่มือถือดีกว่าครับ )
    ส่วนตัวผมจะขายน้ำยา Cold ให้เฉพาะเพื่อนๆ ที่รู้จักผมในกระทู้นี้เท่านั้นนะคับ
    เพราะถ้าเป็นทั้วไป โทรหาผมแล้วจะมาซื้อน้ำยาแอร์กับผมโดยตรง
    ผมจะไม่ได้ขายให้อ่ะครับ ผมจะให้ไปติดต่อกับตัวแทนจำหน่ายอย่างเดียวครับ
    ยังไงเพื่อนๆ ในกระทู้นี้ต้องการน้ำยาแอร์ Cold โทรมาแล้วก็บอกด้วยละกันครับ
    ว่าโทรมาจาก Rcweb ครับ :D:D:D

22. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ห้องที่บ้านปิดรูรั่วหมดครับ อุดช่องระบายอากาศที่ประตูห้องน้ำที่อยู่ในห้องนอนด้วย
    ว่าแล้วก็ต้องลองเอากระป๋องมารองน้ำทิ้งแอร์ดูหน่อยว่าเยอะขนาดไหน แต่จากค่าไฟที่วัดอยู่ก็คิดว่าความชื้นคงต่ำครับ

ไม่เห็นคุณ professor มาตอบหลายวัน นึกว่าหนีไปเที่ยวไหนเสียอีก

23. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ค่าไฟ 8 ร้อยกว่าบาทนั่นเป็นเดือนที่ต่ำที่สุดที่เคยจ่ายครับ เพราะเดือนที่แล้วมีอากาศเย็นเลยใช้แอร์น้อยกว่าปกติกมาก ปกติค่าไฟจะอยู่ในช่วง 1100 - 1400 ครับ แพงสุดที่เคยก็เดือนเมษ โดนไป 1484 บาท

ถ้าติดแอร์ inverter แล้วตั้งที่ 26 องศาเท่าผม ยังไงค่าไฟก็ต้องสูสีกับผมล่ะ ถ้าอยากลองของก็ลองเปลี่ยนไป 1 ตัวก่อน เอาตัวที่เปิดมากที่สุด ใช้ดู 1 เดือน ค่าไฟลดลงไปขนาดไหน แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะเปลี่ยนตัวอื่นหรือไม่ สำหรับคุณจินนี่ เดี๋ยวผมแนะนำร้านที่ซื้อที่ กทม ให้ ซื้อแล้วส่งขนส่งไป รับรองได้ราคาถูกสุดๆ ส่วนเรื่องติดตั้งไปจ้างช่างที่โคราชติด หรือจะติดเองก็ได้ คุณจินนี่ทำเองได้อยู่แล้ว

เรื่องการเมืองผมไม่ถนัดครับ ถนัดแต่การมุ้ง สบายใจกว่าเยอะ อะไรจะเกิดก็ต้องปล่อยมันไป ผมยังสงสัยอยู่อย่างเดียวว่าถ้า พปช กลับมาจริง ก็เท่ากับว่าทหารเขาปฏิวัติไปเสียเปล่าแท้ๆ เดี๋ยวก็จะมีรายการเอาคืน จากทาง พปช แล้วบ้านเมืองก็จะไม่สงบสุขกันอีก นี่ก็รอดูว่าใครจะมาเป็นรัฐบาล ชักจะนอกเรื่องแอร์ไปแตะเรื่องร้อนๆเข้าแล้ว ไม่เอา ไม่เอา มาคุยเรื่องแอร์ต่อดีกว่า

24. E30DET

631
    1
    18
    คุณยุทธครับ

ช่วงวันหยุดปีใหม่ไปเที่ยวไหนมั๊ยครับ ถ้าสะดวกจะโทรไปรบกวนถามเรื่องเปลี่ยนน้ำยาแอร์อินเวอร์เตอร์ครับ

25. คนปากช่อง

707
    0
    0
    โทรมาได้เลยครับ อยู่ปากช่องมาหลายวันแล้ว จะกลับ กทม วันอาทิตย์

26. enforce

2,041
    13
    38
    ได้เปลี่ยนซะที อิอิอิ รอมานานแล้วเนี่ยพี่กบ :D:D:D:D
    อย่าลืมนะคับ ลดลงกี่ am แล้วไปลงเช็คว่าประหยัดไฟไปได้กี่บาทที่
    www.coolmansale.com ด้วยนะครับพี่กบ:D:D:D:D

27. enforce

2,041
    13
    38
    Happy New Year คร้าบบบ
    ปีใหม่นี้ ขอให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทั้งหลายมีแต่ความสุข
    ความเจริญในทุกๆ ด้านๆ นะครับ และขอให้มีเงินในกระเป๋าตังค์กันเยอะๆ นะครับ
    ท้ายนี้ก็ขอให้ สุขกาย สุขใจ ครับผม

28. คนปากช่อง

707
    0
    0
    happy new year ด้วยคน โดนคุณ ter ตัดหน้าซะแล้ว

29. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    Happy New Year ครับ

30. คนปากช่อง

707
    0
    0
    มารายงานว่าวันนี้ 2 มค 7 โมงเช้าที่บ้านวัดอุณหภูมิที่สนาหญ้าหน้าบ้านได้ 15.7 องศา เย็นดีไม่ต้องเปิดแอร์เลย
    สงสัยทางเหนือจะหนาวมากๆชนิดต่ำ 10 องศาเลย

คุณจินนี่โคราชหนาวขนาดไหนครับ

เปิด tv มาเห็นพิธีกรข่าวเช้าแต่งชุดดำแล้วก็รู้ว่าในที่สุดเวลานั้นก็มาถึง หลังจากฟังข่าวสำนักพระราชวังมาทุกวัน พระอาการของพระพี่นางทรุดลงทุกวัน พระองค์สิ้นพระชนม์ไปแล้วเมื่อตี 2:45 วันนี้ ใจหายเหมือนกัน ประชาชนในชนบทคงขาดร่มโพธิ์ร่มไทรไปอีก 1 พระองค์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้