D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคับ พี่จินนี่
    ไม่ต้องจำวันเกิดผมก็ได้ครับพี่จินนี่...........

ปีนี้ขอมีแฟนเหมือนคนอื่นๆ เขามั่ง ผมก็ดีใจแล้วพี่ :cry::cry::cry::cry:

2. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :D:D:D พี่หาให้เอาป่ะ อิอิอิ ที่ศาลจังหวัดพล ก็สวยๆหลายคนนะ ศาลบุรีรัมย์อีก และยังศาลอุบลอีก สนป่ะ อิอิ รึจาเอาพยาบาล ที่ตึกอุบัติเหตุที่ดูแลหลานก็สวยๆหลายคนนะ สิบอกไห่ มานจายากอะรัยกะจีบหญิง อิอิอิ เติมน้ำยาคูลยังง่ายฟ่าอีกนะสิบอกไห่ :D:D:D สนสัยคุณเตอร์แกล้งถ่อมตัวแหง๋มเยย แม่นบ่อ :D:D:D เสียดายที่ผมแก่แระ แต่ใจยังสู้ แต่ยังไงก็ไม่ไหวอะ ยอมๆ อิอิอิ :D:D:D

3. enforce

2,041
    13
    38
    พี่จินนี่.............อายุเท่าไรแล้วเนี่ยยยยยยยครับบบบบ:D:D:D

ป่าวถ่อมตัวจิงๆๆๆ นะครับบ:cry::cry::cry::cry:

ของอย่างงี้เดียวมันก็คงจะเข้ามาเองอะครับ ผมขี้เกียจหาคับ อิอิอิ:D:D:D

4. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    To คุณเตอร์
    สุขสันต์วันเกิด(ย้อนหลังครับ) พรอันใดที่พี่จินนี่อวยพร พี่ขออวยพรเบิ้ลให้อีกเท่าตัวเลยครับ

To พี่จินนี่
    ขอแสดงความเสียใจกับหลานด้วยนะครับ ขอให้หายไว ๆ ครับ

เติมน้ำยาแอร์ยากกว่าจีบหญิงจริงหรอครับ???
    แต่ผมว่าหญิงในศาลไม่น่าไว้ใจเท่าไหร่ ถ้าทำอะไรไม่ดีเดี๋ยวโดนฟ้องกลับนะครับ
    เพื่อนผมมีภรรยาเป็นนักบัญชี เลยโดนให้ทำบัญชีรายจ่ายเสนอมาเพื่อขอเงินใช้ในแต่ละวันเลย :cry: :cry: :cry:

:p:p:p

5. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคร้าบบบพี่กบ .....

ถูกเลยพี่กบ ผู้หญิงในศ่าลผมว่าน่าจะจับผิดคนเก่ง
    ถ้าได้เป็นแฟนนะมองหน้าเรา เขาก็ดูออกแล้วว่าเราโกหกเปล่า....

ต้องหาแบบทำงาน sale ครับพี่... พวกนี้เอาใจเก่ง
    ถ้าหาแบบแฟนแบบ Call center นี้ก็ไม่ไหว กลับบ้านมา โดนมันบ่นทั้งวันแน่ๆๆๆ

เมื่อไรพี่กบจะเปลี่ยนน้ำยาแอร์ cold22 ครับพี่.... พี่ยุทธเขาแซงหน้า เปลี่ยนเรียบร้อยแล้วน่ะพี่...:D:D:D

6. E30DET

631
    1
    18
    ปล่อยให้คุณยุทธแซงไปแค่ปลายจมูกก่อนครับ เดี๋ยวแซงคืนสองช่วงตัวครับ :D

วันเสาร์นี้พี่จะย้ายแอร์เองเลยครับ พอดีกั้นห้องพระเพิ่ม เสร็จแล้วตำแหน่งแอร์เดิมจะอยู่ในห้องพระซึ่งไม่ได้ใช้แอร์
    เลยจะขยับมาที่กำแพงอีกด้านนึง อาจต้องวิ่งไปซื้อท่อทองแดงใหม่มาเปลี่ยนด้วย เพราะความยาวของเดิมไม่น่าพอ
    งานนี้เหนื่อยกว่าคุณยุทธแน่นอน ของคุณยุทธเริ่มบ่ายสองเสร็จสองทุ่ม ของพี่เริ่มเก้าโมงเช้า ไม่รู้จะเสร็จกี่โมง
    ว่าจะทดลองเปลี่ยนน้ำยา cold22 ไปพร้อมกันเลยครับ

ปล. คุณเตอร์ถอดเครื่อง M20 ออกขายแล้ว ได้เครื่องใหม่หรือยังครับ
    ไม่สนใจหาเครื่อง M Power 231 ม้าเยอรมันมาลองดูบ้างหรือครับ.... อยากเห็นง่ะ :D:D:D

7. enforce

2,041
    13
    38
    - พี่กบมีที่ดัดท่อทองแดงหลอครับ ถ้าไม่มีแนะนำให้ใช้ท่ออลูมิเนียมแทนก็ได้ครับ ราคาถูกกว่าทองแดงครึ่งหนึ่งเลย แล้วก็ใช้มือดัดตามทรงได้เลยคับ ส่วนข้อต่อนั้น ใช้ข้อต่อตาไก่ย่ำเอาครับ

ได้เครื่องใหม่แล้วครับ m20 เหมือนกันครับ
    เป็นเครื่อง 2000 cc. ครับ เกียร์ auto แบบธรรมดา การเปลี่ยนเกียร์นิ่มมากๆๆๆ ครับ
    ตอนแรกเอามาวิ่งไม่ออกเลย 0 -100 ใช้เวลา 3 นาที (พระเจ้าอะไรว่ะเนี่ย) เลยส่งไปทีอู่ใหม่
    ทางอู่ก็จัดการเปลี่ยนเฟื่องท้ายมาเป็นเป็น 4.7 มั่งฮะถ้าจำไม่ผิด เขาบอกเป็นตัวเฟืองสำหรับเครื่อง 2000cc.
    เออตอนนี้วิ่งดีขึ้นมาหน่อย ครับ
    ของเครื่องตัวก่าจะเป็นเกียร์ auto ไฟฟ้า ขับมันกว่าเยอะเลยฮะ แต่กินน้ำมันโคตรๆๆ ครับ ไม่ไหวยกออกดีกว่า ขายไปได้เมื่อวานนี้เองครับ ทั้งหมดเลย 10,000 บาท
    ตอยเย็นมันโทรมาบอกผมว่า ช่างที่อู่มันบอกว่า ชุดไฟของเครื่องพี่ไม่รู้เสียหรือเปล่าคับ ช่างเขาถอดมาดูอยู่
    ถ้าชุดไฟใช่ไม่ได้ ผมก็ไม่รู้จะเอาเครื่องมาทำไม ผมนี้ งง เลยอะไรของเมิงเนี่ย
    พูดยังกับว่าจะเอาเครื่องยนต์มาคืน แล้วจะมาให้ผมรับผิดชอบ ก่อนเอาไปก็ดูทุกอย่าง ok แล้ว
    ผมก็ให้เซ็นรับเครื่องยนต์ มันก็เซ็นรับมา แล้วอยู่ๆ จะให้รับผิดชอบ งง มันจิงๆๆ
    เครื่องยนต์ผมใช้ได้ทุกอย่าง แล้วผมก็ลงภาพไว้ด้วย ตามสภาพ แล้วมาพูดอย่างงี้ไม่ไหวว่ะ แย่มากๆ :mad::mad:

8. E30DET

631
    1
    18
    ดัดท่อก็จะใช้มือ+แป๊บน้ำดัดเอาครับ มีประสบการณ์ตอนติดแก๊สมาแล้ว (ท่อทองแดงแก๊สน่าจะหนากว่าท่อแอร์)
    ส่วนบานแฟร์ก็มีเครื่องมืออยู่แล้ว ซื้อมาตอนติดแก๊สเหมือนกัน หรือจะเอาตาไก่ก็ซื้อเก็บไว้เพียบ (ตอนนั้นบ้าเรื่องติดแก๊สมาก)

เรื่องขายเครื่องเจอแบบนี้ก็เซ็งครับ อย่าไปยอมนะครับ ยิ่งถ้าเซ็นชื่อแล้วยิ่งไม่ต้องรับผิดชอบอะไรด้วย :mad::mad::mad:
    พี่กำลังจะขายเครื่องมิตซูตัวนึงอยู่เหมือนกัน มีคนนัดดูอาทิตย์นี้แล้ว สงสัยต้องรอบคอบหน่อยซะแล้ว
    กลัวเจอแบบคุณเตอร์ เดี๋ยวจะอารมณ์บ่จอยซะเปล่า ๆ

9. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ ผมว่าผมรอบคอบแล้วนะ
    - ถ่ายบัตรประชาชนของคนซื้อไว้ด้วย
    - ถ่ายรูปตอนยกเครื่องขึ้น
    - เซ็นรับเครื่อง เอกสาร 5 ชุดแนะ
    แม่งตอนคุยทีแรกก็บอกว่า เอาแน่ๆๆ สภาพนี้เลย มีอุปกรณ์เท่าที่ผมบอก เอาแน่ๆๆ
    ไอ้ห๋า ...ตอนนี้จะเอาชุดไฟฟ้าของเกียร์อีก มันติดในรถอยู่ผมไม่กล้าไปแกะ เดี๋ยวระบบไฟในรถมันจะรวน
    เจอคนอย่างนี้ ไม่ไหวจิงๆ พี่ อีกอย่างพอผมมาดูปีเกิดของไอ้คนที่ซื้อเครื่อง พระเจ้า เขาเกิดปีชวด
    ซึ่งส่วนตัวผมเลย จะไม่ค่อยถูกกับคนปีชวดซะเท่าไรอ่ะครับ

10. จินนี่

398
    0
    0

น่านๆ จามาหลอกถามอายุกานหรอคุณเตอร์ อิอิอิ ไม่สำเร็จหรอกนะจาบอกไห่ อิอิอิ เพิ่งว่างเข้ามาทักทายครับ เอาเป็นว่าที่ว่ามามานก็จริงมีส่วนถูกครับ แต่อยากจาฝากจิ๊ดนึ่ง ว่า....เที่ยวให้พอซะก่อน หากเที่ยวยังไม่พอ ก็อย่าได้คิดเป็นอันขาดเชียวนะสิบอกไห่ ผมเองยังถามป๊าเลยว่า แล้วพอเปงยางงัย อะงับ ป๊า นู๋ ม่าย เข้า จาย อิอิอิ ป๊าผมก็ตอบสั้นๆว่า ก็ มิง เบื่อน่านล่ะ ผมก็เลยบอกป๊าไปว่า ยางๆๆม่ายเบื่อ ตอนนี้เบื่อๆอยากๆอยู่ เลยกว่าจาแต่งงานก็เกีอบสามสิบมั้ง(อุ้ย เผลอบอกอายุได้ไงเนี่ย อิอิอิ) ซึ่งตอนนั้นเบื่อแล้วจ้าถึงได้มีครอบครัว เพราะเหตุผลเดียวก็คือ ว่าผมอยู่กะเค้า มีฟามสุขที่สุดในโลก มากกว่าอยู่กะคนอื่นๆ อิอิอิ ตอนนี้เลยเลิกหมดทุกอย่างเลย ทั้งเหล้า บุหรี่ เที่ยว ฯลฯ อุ้ยลืมๆ ว่าจาฝากนิดเดียว

แต่ที่บอกไปนั่น ประมาณว่าสวยระดับน้องๆนางเอกดาราเลยนะสิบอกไห่ แถมนิสัยดีอีกต่างหากจ้า เป็นข้อยกเว้นในข้อกังขาที่ว่ามางับ อิอิอิ ผมไปทั่วประเทศ ทำไมพูดถึงแค่นั้นล่ะ แสดงว่าต้องมีดีแน่เด้

ขอบคุณครับคุณกบ ตอนนี้ก็ยังไม่ปลอดภัยครับ เห็นแผลเมื่อวานก็ต้องนั่งปลงเลยครับ เขาอดทนเกินกว่าขีดจำกัดของมนุษย์ไปมากแล้วครับ กระสุนนัดหนึ่งก็ไปตุงอยู่ที่ไขสันหลัง เริ่มออกอาการหายใจขัดๆแล้ว แต่หายใจด้วยตัวเองได้ พูดได้แล้ว พ่อแม่ฝ่ายยิงก็มาเยี่ยมทุกวัน จนเราพูดไม่ออก เพราะเขาก็ช็อคกะลูกเขาเหมือนกัน คงนอนอยู่อย่างนั้นเป็นเดือนๆล่ะครับ ผมก็ได้แต่หวังปฏิหารย์อีกครั้ง ครั้งแรกเกิดแล้ว ให้เขารอดหลังผ่าตัด เสียเลือดในขณะนั้นเกินหมื่นซีซี ประมาณโค๊กลิตรสิบกว่าขวดล่ะครับ เขาก็ยังรอดมาได้ ธาตุทรหดเกินมนุษย์จริงๆครับ ผมไม่อยากพิมพ์ต่อเด๋วหลับตานึกภาพได้จะหดหู่จาเป็นอะไรที่ไม่น่าพบเห็น แต่ก็ต้องเผชิญกะมัน ยังไงก็ขอบคุณครับ นานๆเข้ารพ.ที เห็นแล้วปลงจริงๆนี่ล่ะครับชีวิต ผมกะญาติยังโชคดี แต่หลายคนเห็นญาติพี่น้องกอดกันร้องไห้ เพราะการจากไปอย่างไม่มีวันกลับของคนที่รัก
    ของเขาเหล่านั้น ดังนั้น เราจาประมาทกะชีวิตเราไม่ได้เลยครับ

มาคุยเรื่องแอร์ดีกว่า ผมว่าผมน่าจะพบกับซูเปอร์ฮีท กะซับคูล โดยบังเอิญแล้วล่ะ ซึ่งเทคนิคของผมก็คือควบคุมแรงดัน(แอร์รถนะครับ แอร์บ้านยังไม่ได้ลอง) กะค่อยๆเดินน้ำยาทีละนิดๆ แล้วก็จ้องตรวจสอบอุณหภูมิที่ลมเย็นส่งออกมา ผลก็คือ -๑๒ องศา แต่ที่สังเกตุดูนะครับ มีตัวแปรมากมายทำให้ซูเปอร์ฮีท กะซับคูลแปลเปลี่ยนไป เช่นอุณหภูมิภายนอก ความชื้นสัมพัส(อาจจะไม่มีผลนัก) แรงดัน ปริมาณน้ำยาที่เราอัดเข้าไป ผมว่ามันสัมพันธ์กันหมด ได้อั๊พความรู้เพิ่มไปอีกหน่อย อิอิอิ ไปแระ

11. จินนี่

398
    0
    0

ไม่ต้องรับผิดชอบครับ ยิ่งคุณเตอร์ให้เซนต์รับไว้ด้วยแล้วยิ่งไม่ต้องกันเลย เราไม่มีอาชีพในการขายของเหล่านี้ ดังนั้นการตกลงซื้อขายเครื่องยนต์เก่ากันนั้น เป็นการพอใจด้วยกันทั้งสองฝ่ายครับ ถือเป็นการตกลงซื้อขายกันในสภาพนั้นครับ หากมีปัญหาในอนาคตก็เป็นหน้าที่ของอีกฝ่ายต้องไปแก้ไขหรือดำเนินการเอง ไม่ใช่เป็นอย่างที่คุณเตอร์เล่ามา ตอนอยู่ในรถคุณเตอร์ชุดไฟอาจจะไม่มีปัญหา แต่ปัญหามันอาจจาอีตอนถอดที่ไม่ระวัง หรือจากเจ้าคนที่ซื้อเล่นไม่ซื่อกับคุณเตอร์ กะว่าจาเอาของดีของคุณเตอร์ไปเปลี่ยนกะของเน่าที่มันมีปัญหา แล้วทำทีมาแกล้งซื้อเครื่อง เอาไปแล้วบอกว่าอันนั้นเสีย อันนี้เสีย ไม่ต้องรับผิดชอบหรอกครับ คุณเตอร์แค่ถามมันคำเดียวว่า "....กุ ก็ขายตามสภาพที่มิงเอาไปน่านล่ะ เสียแล้ว มิงซื้อไปทำหอยไรวะ..." ดีนะที่ยังให้เซนต์รับไว้ ในนั้นน่าจาเขียนว่ารับไปในสภาพเรียบร้อยหรือว่าขายตามสภาพนั้นเราไม่รับผิดชอบด้วย แต่อย่างไรก็ตาม ไม่ต้องรับผิดชอบครับ หากเป็นเชียงกง ก็รับประกันให้เจ็ดวัน แต่ถ้าทำอย่างที่ว่า(เปลี่ยนเอาของเน่าใส่ แล้วบอกว่าเขาขายของเสียให้ แบบที่คุณเตอร์กาลังโดน) มีหวังไอ้คนที่ทำโดยยำเละครับ นอกจากเปลี่ยนไม่ได้แล้ว ยังอาจได้ลาภจากสัตว์สองเท้าแถมมาอีก แต่ว่าจามาทีละเท้าสองเท้า(หลายตัว)นะครับ เหอะๆๆๆ อยู่ดีๆก็หาเรื่องกินขนม ตุ๊ปตั๊บ ได้ไง อิอิอิ

สรุป บอกมันว่า คืนได้ แต่ไม่ได้เงินคืน เอาไปชังกิโลขายเลยครับ อิอิอิ ทามไมซวยซ้ำซวยซ้อนอย่างงี้ครับ โดนเรื่องแอร์ร้านใกล้บ้านยังไม่ทันไร เจอเรื่องนี้อีก

ผมก็เคยซื้อเครื่องยนต์เก่ามาจากกรุงเทพ(เครื่องแรกเป็นหัวฉีด เครื่องที่สองได้มาจากสมาชิกในชมรมสมบูรณ์กว่าเครื่องแรกเยอะตอนนี้ใส่เจ้าจินนี่อยู่ จาได้เวลายกลงแล้วแต่ยังไม่ว่างเลยเดินทางตลอด ) เจ้าของอู่ที่ขายให้ก็บอกว่าเครื่องยังใช้งานได้ดี แค่เจ้าของยกลงเอาโตต้าขึ้นเท่านั้น ตกลงราคากันมันก็เอามาส่งที่เอ็นทีซี ขนส่งให้ นอกจากผมได้เครื่องพัง ผมยังโดนฟันค่าขนส่งอีกสองพันกว่าบาท(นี่ขนาดเกือบสิบปีแล้วนะ ขนส่งมานบอกว่า เป็นเครื่องยนต์ ต้องคิดราคาเป็นต่อเครื่อง เหอะๆๆๆๆ) แต่ขนส่งเดียวกันนั่นล่ะ ผมสั่งอะไหล่เป็นลังๆมันก็คิดแค่สามสิบบาทต่อลัง กำ พอส่งมาถึงบ้านก็ต้องจ้างคนยกเข้าบ้านอีก พอมีเวลารื้อออกมาดู ผมก็แทบซ็อค เพราะโดนเจ้าของอู่มานหลอกเอา เครื่องที่ว่าสายพานไทม์มิ่งขาดคาอยู่ข้างในเลย(มานถึงได้ถอดออก) แถมภายในมีอะไหล่หลายรายการที่มันถอดไปขาย เช่นไดสตาร์ท คลัชท์ทั้งชุด เซนต์เซอร์บางตัว ผมก็ต้องสั่งวาวล์อีกแปดตัวมาเปลี่ยนถึงได้ใช้งานได้ปรกติ แล้วก็สั่งอะไหล่ที่ขาดมาใส่สำรอง อีกหลายปีต่อมาถึงได้เครื่องมาอีกเครื่อง คราวนี้สมบูรณ์กว่าเยอะเลยไม่มีการถอด ไปขนเอาจากอู่ที่ยโสธรกันเลย เจ้าของเดิมเอาโตต้าลง แล้วอยากให้คนในชมรม ผมก็เลยโชคดีไปได้มาในราคาถูกกว่าเครื่องแรกกว่าครึ่ง พร้อมของแถมอีกเพียบ เรื่องแบบนี้มานเป็นเรื่องปรกติธรรมดาล่ะครับ ต้องทำใจกันหน่อย บางทีก็ไม่ได้ดังใจ บางทีก็ได้เกินใจไปเยอะ มันก็ชดเชยกันไป แต่ยังไงก็เบริ๊ดๆครับ

การซื้อขายของเก่า โดยเฉพาะเครื่องยนต์ ถือเป็นความพอใจด้วยกันทั้งสองฝ่าย ยิ่งกรณีคุณเตอร์ บอกว่าอยู่ในรถเรายังดีๆ ย่อมแสดงว่าคนที่ซื้อไปมันได้ตรวจดูจนพอสมควรแล้วตควจดูจนเป็นที่พอใจของมานแล้วล่ะ ไม่งั้นมันไม่ยอมจ่ายเงินหรอก ถึงได้ตัดสินใจซื้อ ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรหรอกครับ อย่างไปซีเรียสเลย ผมเองก็เคยโดน แต่ผมก็ไม่โทรไปต่อว่าอะไร แถมยังไปย้อนกลับไปขนเอาอะไหล่ตัวถังอีกหลายครั้ง แล้วก็หักคอให้มันลดเยอะๆเอา ตอนหลังผมถึงบอกกับเจ้าของอู่ดีๆว่าเครื่องที่ขายให้นั้นไม่ได้เป็นอย่างที่บอก ผมต้องไปซื้อวาวล์มาอีกแปดตัว ยังไงเที่ยวนี้ลดให้หน่อย แค่นั้นล่ะมันลดให้หลายพันทีเดียว เห็นไหม ยังมีทางออกตั้งเยอะแยะ ค่อยๆพูดครับ แต่ไม่ต้องรับผิดชอบ เพราะถือว่าเป็นของเก่าเราดูไม่ดีเอง แต่ยังไงก็ยังถูกกว่าของใหม่อีกหลายร้อยเท่าครับ(ผมคิดอย่างนี้ ยกตัวอย่างราคาเกียร์อาร์๑๙ เบิกห้าง ๒๕๐เคนะครับ(สองแสนห้าหมื่นบาทครับพี้น้อง) แต่หากหามือสอง สภาพตาดีได้ตาร้ายเสียก็อาจจะจ่ายแค่ ๖ เคเท่านั้นครับ(หกพันบาท) )

12. enforce

2,041
    13
    38
    ป๋าผมก็บอกงั้นฮะ ไม่ต้องรับผิดชอบ ของมันใช้ได้อยู่ ดูสภาพก่อนซื้อแล้ว
    พอเอาไปแล้วเสือกบอกใช้ไม่ได้ มันก็ไม่ไหวน้า เมิงเอาเครื่องกูไปยำเปล่าก็
    ไม่รู้ เย็นวันนั้นผมก็โทรไปโว๊ยแล้วครับ ว่ามันไม่เกี่ยวนะ
    จากวันนั้นมันก็ไม่โทรมาอีกเลยฮะ เตือนๆ กันไว้ละกันนะครับ
    รอบคอบกันเยอะๆ ด้วยนะครับ จะได้ไม่โดนเหมือนผมฮะ

13. enforce

2,041
    13
    38
    วันเสาร์ - อาทิตย์นี้ผมไม่อยู่ตอบกระทู้ 2 วันนะครับ ใครมีคำถามเรื่องแอร์ post ไว้เลยครับ

พี่ๆ เพื่อนๆ ใครตอบได้ตอบไปเลยนะครับ ....

ผมไปเที่ยวทะเลที่หัวหินอ่ะครับ แล้วไงวันจันทร์ จะเข้ามา update อีกทีครับบ see u see u

14. จินนี่

398
    0
    0
    แบบว่าวันนี้ว่างอยู่แป๊ปนึ่ง เลยหาเรื่องทำตามประสาคนอยู่นิ่งๆบ่อเปง

:D:D:Dเที่ยวหัวหินให้สนุกนะครับคุณเตอร์

:cry::cry:กำๆๆๆ ว่าจาวางแผนเดินตามรอยคุณยุทธซะหน่อย แต่วิธีอาจต่างกัน ของผมจาใช้อะไรที่มีอยู่ + เครื่องมือที่มี ให้ได้ประโยชน์สูงสุด

เรื่องของเรื่องก็คือ ผมเคยถามคุณเตอร์นานแล้วว่าแอร์หน้าต่างเนี่ยมันใช้น้ำยาอะไร ตอนนี้เจ้าแก่ เนชั่นแนลของผม เปิดดูมะเช้า ใช้อาร์22 ครับ :D:D:D ลองทดสอบเปิดดูสิบกว่านาที ได้ลมเย็นต่ำสุด 4.5 องศา เลยเกิดไอเดียว่าหากนำออกมาล้าง ทำตามสูตรคุณเตอร์(ใช้น้ำยาเป็ด) ผลมานจาเปงอย่างไร เหอะๆๆ ยกกันสามคนหนักเอาเรื่องครับ ตัวนี้ไม่ได้เปิดเป็นปีๆแล้วมั้ง ตอนนี้ล้างเสร็จแล้ว แต่หมดสิทธิเติมน้ำยาครับเพราะโรงงานเล่นเชื่อมปิดมาเลย แบบคอมตู้เย็นน่านล่ะ อดเอาน้ำยาอะไรเติมเข้าไป เลยเอาเครื่องฉีดน้ำแรงสูงกะโบเวอร์เป่า บวก น้ำยาเป็ดม่วงอีกครึ่งกระป๋องใหญ่ ล้างทั้งคอยล์ร้อนและเย็น ตอนนี้รอให้แห้งก่อน ถึงจาไปยกขึ้น เด๋วเย็นๆมารายงานผลครับ(จาออกไปทำธุระ) ผลที่ได้เท่าที่ดูด้วยคาขาวจั๊วเลยครับ ฝุ่นคราบสกปรกออกเกือบหมดกลับฟื้นคืนสภาพใหม่อีกครั้งยังไม่รู้ผลว่าจาออกหัวหรือก้อย เด๋วประกอบก่อน

ทีนี้ :D:D:D มาเข้าสู่คำถามกัน ฝากถาม อ.เตอร์และท่านผู้รู้ เกจิทั้งหลาย ว่า

1 แอร์รุ่นเก่าทามไมมานกินกระแสโหดจังๆ เห็นที่เขียนติดไว้ 7แอมป์กว่าๆ
    2 โรงงานเล่นปิดช่องเติมน้ำยาเชื่อมติดเลย เห็นเป็นท่อทองแดงยาวๆโผล่ขึ้นมาประมาณ 4-6 นิ้ว แล้วเชื่อมเปิดสนิทเลย เราจาแปลงจุดนี้เอาหัวลูกศรใส่เข้าไปแทนได้ไหม เพื่ออนาคตอนาเบี้ยวอนางอ จาได้อัดคูล 22 เข้าไปเยย แค่แค่ยกลงก็จาเปงลมแระหนักโคตะระเลย ใช้แรงคนถึงสามคนแบบเต็มๆ กะไม่ถูกว่าหนักเท่าไร น่าจาร้อยโลหรือเกือบๆน่านล่ะ หากพอทำได้ขอคำแนะนำด้วยจ้า จาลองเอาคูล 22 เติมดู
    3 ระบบเป็นแค๊ปทิ้ว มีแค่ท่อเดียวโดดๆ เครื่องระบบว่าใช้น้ำยาประมาณ 600 กว่ากรัม หากเปลี่ยเป็นคูลหรือแปลงหาที่เติมใส่เพิ่มเข้าไปได้ ไม่ต้องแปลงอะไรเลยแม่นบ่อ แล้วต้องเติม 300 กรัมครึ่งหนึ่งของอาร์22ใช่ไหมครับ
    4 ผมยังสงสัยในแผ่นสเปคที่ติดมากับเครื่อง ระบุว่ากินกระแสสูงสุด 7 แอมป์กว่าๆ หมายความว่าตอนสตาร์ทใช่ไหมครับ แถมยังมีบอกเป็นวัตต์อีกว่า กินไฟ พันกว่าวัตต์ งงอะครับ ช่วยอธิบายหน่อย
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ ขอบคุณจะนั๊กๆ ขอบคุณหลายๆเด้อคับเด้อ คงยกขึ้นได้แล้วมังครับน่าจาแห้งแล้วไปแระ อิอิอิ :D:D:D:D

15. ขอตอบแบบคนไม่รู้จริงนะครับพี่จินนี่ ที่แอร์รุ่นเก่ากินไฟเยอะเพราะว่ามันยังไม่มีเบอร์ 5 ทำให้การออกแบบอุปกรณ์ต่างไม่ได้จุดที่ประหยัดที่สุด เทคโนโลยีก็ไม่ได้ดีเหมือนปัจจุบัน ประสิทธิภาพของคอมเพรสเซอร์ยังกินไฟมากกว่าปัจจุบัน (อาจจะเป็นคอมลูกสูบ ซึ่งปัจจุบันเป็นโรตารีแล้ว)

ที่บอกว่ากินกระแสสูงสุด 7 A นั้นคิดว่าเป็นกระแสสูงสุดที่ใช้ในการเติมน้ายาแอร์ครับ (Full load current) หากเกิดกว่า 7 A อาจจะทำให้คอมเพรสเซอร์ overload ได้ แต่ในทางปฎิบัติจะใช้ดูกระแส เปรียบเที่ยบกับแรงดันด้าน lo ว่าอะไรถึงจุด max ก่อน เช่นถ้าแรงดันถึง 80 ปอนด์ก่อน กระแสยังไม่ถึงก็หยุดเติม หรือถ้ากระแสถึง 7A แล้วแรงดันยังไม่ได้ 80 ก็ต้องหยุดเติมเช่นกัน

แอร์พี่จินนี่กี่ BTU ครับเนี่ย กิน 7 A น่าจะซัก 13000-15000 BTU เมื่อก่อนแอร์ที่แถมมากับบ้าน (แอร์เก่า ซื้อบ้านแล้วมันติดมาด้วย) เปิดแอร์ทีกิน 12 A เย็นฉ่ำมากๆ แต่พอค่าไฟมาทีเหงื่อตกเลย เลยตัดสินใจเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์ จากของเดิมเป็นแบบลูกสูบมาเป็นแบบ rotary ขนาด 9000 btu เสียเงินค่าทำไป 5000 บ. (ค่าคอม 2500 บ. ค่าแรง + น้ำยา 2500 บ) ผลคือกินกระแสลดลงเป็น 5.5 A ค่าไฟลดลงมาจาก 2000 กว่าเหลือ 1000 กลางๆ ทุกเดือน ใช้มาอีก 5-6 เดือนค่าไฟก็พันกลางๆถึงพันปลายๆตลอด เมษาที่ผ่านมาจึงตัดสินใจเปลี่ยนแอร์ใหม่เป็น inverter 10900 btu ผลคือกินไฟแค่ 4A ตอนสตาร์ท พอได้ที่แล้วก็กิน 1-2 A ค่าไฟจากพันกลางๆ ลดลงมาเหลือ 1000 ต้นๆ ไม่เคยเกิน 1200 บ. ความเงียบแบบแตกต่างจากตัวเก่าอย่างสิ้นเชิง และลูกก็ไม่ค่อยเป็นหวัดเหมือนตอนใช้แอร์ตัวเก่าที่ตัดๆต่อๆ บางทีก็ร้อน บางทีก็หนาว สรุปว่าผมพอใจกับแอร์ใหม่มากครับ ถ้าเป็นแอร์ตัวที่เราเปิดใช้งานทุกวัน ผมว่า inverter คุ้มค่าที่จะเปลี่ยนมากครับ จะกลัวก็ตอนมันมีปัญหานี่แหละครับเพราะอาจจะหาช่างลำบากหน่อย

รอดูผลการเปลี่ยนน้ำยาแอร์มาเป็น cold22 ของพี่ยุทธว่าจะทำให้ค่าไฟลดลงขนาดไหน รอให้ครบปีหรือแอร์ไม่เย็นค่อยเปลี่ยนตาม
    ตามไปอ่านในพันทิพย์แล้วยอมรับว่าไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ รอฟังผลจากพี่ยุทธดีกว่า

16. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    อยากถามเรื่องล้างระบบหน่อยครับ ว่าเวลาถอด เขาถอดสายเส้นไหน อัดน้ำยาล้างเข้าไปหรอครับ
    แล้วน้ำยาล้างแบบกระป๋อง ต่างจากF11 ทั่วไปอย่างไรครับ น้ำยาพวกนี้คือสารอะไรครับ มีผลเสียต่อระบบไหม

17. enforce

2,041
    13
    38

อิอิ มาแย้วครับ มาแย้ว ตอบเลยนะครับ
    - อย่างที่พี่รุ่งได้บอกไว้เลยครับ
    - สามารถทำได้ครับ พี่จินนี่ไปซื้อตามร้านอะไหล่แอร์ บอกเอาวาวร์ลูกศรที่มันเชื่อมติดกับทองแดงไว้แล้ว
    แบบนี้จะง่ายกว่าครับ เอาไฟร่น ท่อเก่าทิ้ง แล้วเอาท่อทองแดงที่มีหัวศรอยู่ เสียบเข้าไปแล้วก็ทำการเชื่อม
    เท่านั้นก็เส็ดแล้วครับ แต่พี่ต้องปล่อยน้ำยาแอร์ออกก่อนนะครับ
    - ช่ายครับ เอา cold22 ใส่โดย ไม่ต้องทำไรเลยฮะ
    :D:D:D:D:D

18. enforce

2,041
    13
    38
    ถอดทุกเส้นแหละครับ จับถอดแยกออกมาจากข้อต่อ
    ท่อแอร์อลูมิเนียมนั้น มันจะเป็นช่วงสั้นๆ 2 ท่อเองครับ

น้ำยาล้างแบบเป้นกระป๋อง....? กระป๋องอะไรครับ
    F11 ของแท้ใส่ขวดแก้วไม่ได้ครับ ต้องใส่ถังเหล็กอย่างเดี๋ยวครับ ลักษณะเหมือนกับน้ำยาแอร์ครับ
    ถ้ามันโดนอากาศแล้ว มันจะละเหยโดยตัวมันเอง

F11 ที่ใส่ขวดแก้วนั้นก็คือ สารโซเวนร์ครับ เป็นส่วนสุดท้ายจากการกลั่นน้ำมันปิโตเคมี(ถ้าจำไม่ผิดนะคับ)
    เป็นสารชะล้างได้ แต่ห้ามโดนพลาสติก กับยางโอริงครับ :D:D:D

19. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    เข้ามาแนะนำตัวครับเพิ่งสมัครสมาชิก RCWEB ตามคุณคนปากช่องมาจาก pantip จะได้มีคนคุยเรื่องแอร์เยอะๆ หน่อย

20. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับ คุณ Professor ยินดีต้อนรับครับผม:D:D:D:D
    ผมได้เข้าไปอ่านในกระทู้ที่ Pantip ที่คุณ Professor ได้ให้ความรู้ไว้นั้น
    ข้อมูลที่เขียนไว้นั้น แน่นจิงๆครับ มีเอกสารยืนยันให้ดู เยี่ยมครับ

ยังไงก็เข้ามาช่วยตอบเรื่องแอร์ ใน Rcweb ด้วยนะครับบ
    ช่วงนี้กระทู้จะเงียบๆ นะครับ อากาศคงหนาวอะคับ เลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องแอร์
    แต่ช่วงหน้าร้อนนั้น มีคำถามทุกวันเลยฮะ :D:D:D:D:D

21. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ช่วงนี้อากาศเย็นมากยังไม่ได้ลองใช้แอร์ทั้ง 2 ตัวที่เปลี่ยนเป็น cold22 ครับ รออากาศร้อนแล้วจะเก็บข้อมูลเทียบทั้งแบบ R22, cold 22 มาให้ดูเลย ถ้ามันดีอยู่ก็อย่าเพิ่งเปลี่ยนครับ รอได้

22. จินนี่

398
    0
    0

ยินดีต้อนรับครับคุณ Professor คุณยุทธ(คนปากช่อง)แนะนำให้ผมตามไปดู ขอบคุณครับ สำหรับความรู้เรื่อง ซูเปอร์ฮีท กะซับคูล อธิบายได้ละเอียดเข้าใจง่ายดีครับ แหะๆ แต่ผมต้องไปอ่านซ้ำถึงสองครั้งครับ อิอิอิ

23. professor

117
    0
    0
    ยินดีแลกเปลี่ยนความรู้ครับ
    กระทู้ที่นี่เยอะมากอ่านไม่จบเลยทีเดียว ยาวหลายปีเลย
    แถมโหลดช้าอีกต่างหาก สงสัยว่า rcweb server อยู่ต่างประเทศ แน่ๆ
    ตัวผมคงคุยได้ส่วนมากทางด้านทฤษฎีล่ะครับ ปฎิบัติก็ยังคงต้องพึ่งช่างแอร์

เห็นคุณ Ter post ให้ความรู้คนอื่นก็ชื่นชมครับ webboard ที่คุยกันยาวนานอย่างนี้หายากจริงๆ
    มันเหมือนกับการสะสมความรู้ไปเรื่อยๆ ไม่สิ้นสุด วงการแอร์คงพัฒนาได้เรื่อยๆ เพราะกระทู้แบบนี้แหล่ะครับ

ก็มาเสริมความรู้กันนะครับ เอาเรื่องน้ำยาล้างห้องน้ำทำให้แผงแอร์รั่ว (อ่านได้ถึงแค่นี้ web มันอืดจริงๆ)
    เรื่องนี้เป็นไปได้สูงมากๆ ครับเพราะว่า
    ถ้าน้ำยาเป็นกรดจะทำลาย ชั้นเคลือบ อลูมินาของ อลูมิเนียม ทำให้อลูมิเนียมผุกร่อนอย่างเร็ว
    ส่วนที่เป็นชั้นเคลือบของท่อทองแดงก็จะถูกทำลายไปด้วย ซึ่งตรงนี้อาจจะทำให้เกิดการผุแบบ pitting
    (ผุตามรูเล็กๆ เหมือนฝันผุ)

พวกน้ำยาที่ฉีดใส่แผงอลูมิเนียมแล้วเกิดฟอง มันจะทำให้แผงแอร์ชำรุดอย่างเร็ว
    เพราะฟองที่เกิดขึ้น มันเกิดจากการสลายตัวของอลูมินา ส่วนของทองแดงจะไม่เห็นฟองเพราะกัดกร่อนน้อยกว่า
    พวก โซเดียมไฮดรอกไซด์ ก็อันตรายกับอลูมิเนียม เหมือนกัน

ดังนั้นการล้างระบบแอร์ที่ดีสุด น่าจะเป็นการใช้น้ำยาที่มีฤทธิ์เป็นกลางมากกว่าอย่างอื่น
    ยังไงลองพิจารณาดูกันครับ

http://www2.uni-siegen.de/~pci/versuche/english/v44-24-1.html
    ในรูปจะเป็นการใส่โลหะในกรด คือ ทองแดง อลู และสังกะสี
    จะเห็นฟองเกิดขึ้น เหมือนในโฆษณาโฟมล้างแอร์เลย แต่นั่นแสดงว่า แผงแอร์กำลังผุอย่างเร็ว

สังกะสี ก็คือ สารเคลือบตัวถังรถนั่นเอง ซึ่งถ้าไปโดน ก็ลองนึกภาพว่าจะเกิดอะไรขึ้น

24. จินนี่

398
    0
    0
    ถามคุณเตอร์และท่านผู้รู้ต่อเลยนะครับ เรื่องเครื่องมือเครื่องเชื่อมแก๊ส ก่อนอื่นต้องขอบคุณคุณรุ่งและคุณเตอร์ด้วยนะครับที่แนะนำ ไม่ใช่๗เฉยๆครับ ๗.๘แอมป์ครับ เหอะๆๆๆๆ บีทียูไม่แน่ใจแต่หมื่นสองขึ้นครับ แต่ผลที่ได้หลังล้างกลับทำให้ผมผิดหวังครับ ลมเย็นมันออกมาต่ำสุดได้แค่ห้ากว่าๆเกือบหกครับก่อนล้างดันเย็นกว่า เหอะๆ ไม่รู้จาหาตำราเล่นไหนเปิดไม่ทันแระ แทนที่จาลดลงกลับเพิ่มขึ้น ทั้งที่แผงคอยล์ร้อยและเย็นสะอาดขาวจั๊วเลยครับ งงอีกแหละ

ประมาณสามสี่เดือนที่ผ่านมา ผมได้ซื้อหัวเชื่อมกะเกจแอลพีจี และเกจอ๊อกซิเย่น พร้อมสายคู่อีกประมาณยี่สิบเมตร แต่ดันลืมถามเรื่องมัดจำถังอ๊อกซิเย่น เหอะๆๆๆ พอจาไปซื้อ ถึงได้ทราบว่าต้องมัดจำถัง ๔,๘๐๐ บาท แต่ค่าอ๊อกซิเย่น แค่ ร้อยเดียว กำๆๆๆ เลยได้แต่เก็บอุปกรณ์ที่ซื้อมาไว้ไม่ได้ใช้อะไรเลยเสียเงินไปหลายพันแต่ยังไม่ได้ใช้ประโยชน์เลย ผมถอดหม้อน้ำไปล้างที่ร้านประจำ ก็เลยถือโอกาสถามเรื่องนี้ เจ้าของร้านบอกว่า

เขาไม่จำเป็นต้องใช้ถังอ๊อกซิเย่น แต่เขาใช้แค่ปั๊มลมก็พอสำหรับงานของเขา ผมก็ได้แต่งงกลับบ้าน(ไม่มีถังอ๊อกซิเย่น ใช้แค่ปั๊มลมแทนเฉย) มีอยู่วันหนึ่งเข้าไปในพันทิพโดยบังเอิญ มีคนถามเกี่ยวกับหัวเชื่อมว่า ใช้ได้ทั้งอ๊อกซิเย่นและปั๊มลม แต่หากใช้ปั๊มลมความร้อนจะน้อยกว่าเท่านั้นเอง

ปัญหาผมก็คือว่า ผมไม่อยากลงทุนกะค่ามัดจำถังสี่พันเกือบห้าพันบาท เพราะเราไม่ใช่ช่างอาชีพ นานๆจะใช้งานหัวเชื่อมสักครั้งผมว่าไม่คุ้มแต่ตกกะไดพลอยโจรซื้ออุปกรณ์มาเกือบหมดแล้ว ขาดแค่ถังอ๊อกซิเย่นเท่านั้น แต่ถ้าให้ลงทุนกะปั๊มลม ซึ่งก็ราคาพอๆกันกับค่ามัดจำถังดังกล่าว ผมว่าผมน่าจายอมจ่ายเงินซื้อปั๊มลมด้วยความสบายใจกว่า

คำถามก็คือว่า ความร้อนที่ได้นั้นแตกต่างกันมากมายเลยหรือเปล่าครับ(ใช้ปั๊มลม กะใช้ถังอ๊อกซิเย่น) เห็นเขาว่าไม่สามารถทำให้เหล็กละลายได้ เป็นจริงแค่ไหนครับ ที่เห็นร้านทำหม้อน้ำมันก็พ่นจนเหล็กแดงเหมือนกันนี่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ถ้ารู้ว่ามันจะมัดจำถังแพงขนาดนี้ ผมคงไม่ซื้ออุปกรณ์ที่ว่าแน่ครับเพราะที่ลงทุนไปก็หลายเงินอยู่ คงเปลี่ยนเป็นซื้อเครื่องเชื่อมไฟฟ้าแทนแน่ เป็นความผิดของเราเองที่ดันเข้าใจว่าค่ามัดจำถังอ๊อกซิเย่นก็คงเหมือนแอลพีจี(ถังแอลพีจีมีแล้ว ขาดแต่ถังอ๊อกซิเย่นครับ) แค่พันเดียวอะไรประมาณนี้ เลยไปซื้ออุปกรณ์ที่ว่ามาก่อน เลยไม่ได้ใช้เท่าทุกวันนี้เลย กำไม่แบจริงๆ อิอิอิ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

25. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ยินดีต้อนรับครับ คุณ professor ที่นี่มีคนสนใจเรื่องแอร์เยอะ มีคนถามแยะ ไม่เหงาแน่ครับ

ระวังคุณจินนี่ให้ดี แกขี้สงสัย แถมชอบทดลอง เดี๋ยวมีคำถามเยอะแน่ๆ

26. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณ professor----> พวกน้ำยาที่ฉีดใส่แผงอลูมิเนียมแล้วเกิดฟอง มันจะทำให้แผงแอร์ชำรุดอย่างเร็ว
    คุณ professor---->เพราะฟองที่เกิดขึ้น มันเกิดจากการสลายตัวของอลูมินา ส่วนของทองแดงจะไม่เห็นฟองเพราะกัดกร่อนน้อยกว่า

เหอๆๆๆๆ ผมล้างไป แล้ว ขวดเหลืองๆ 3 ขวด 100 ฟองขึ้นดีเชียว ไว้นานๆมากเป็นปีค่อยล้างสักหนแล้วกัน ไม่งั้นก็น้ำแฟ็บธรรมดา
    เดี๋ยวจ้องตามไปอ่าน link ของคุณ professor อีก

เรื่องโหลดช้าต้องทำใจครับ ผมใช้ firefox แล้วตั้งไม่ให้มันโหลดรูป ก็ความเร็วใช้ได้ครับ ว่าแต่ว่าถ้าเริ่มอ่านจากหน้า 1 ถึง 65 นี่ก็คงหลายวันหน่อยครับ

27. professor

117
    0
    0
    ก็ต้องเลือกอุณหภูมิใช้งานเปลวไฟ
    แก๊สที่ให้ความร้อนสูงสุดคือ acetylene ผสมกับ อ็อกซิเจน ดังนั้นการเชื่อมเหล็กจึงนิยมใช้ อเซทิลีน กับ ก๊าซออกซิเจน
    ถ้าใช้งานอื่น ก็เลือก เอาตามรูปนี้เลยครับ

จะเห็นว่า อุณหภูมิของแก๊สบ้าน (butane propane)
    ก็ยังสูงพอสมควร
    ดังนั้น งานที่ไม่ต้องการการหลอมละลายของโลหะเร็วๆ ก็ใช้ ถังแก๊สบ้าน กับอากาศ ก็พอเพียงครับ

ยิ่ง flame temperature สูง ก็ยิ่งหลอมเร็ว

http://www.engineeringtoolbox.com/flame-temperatures-gases-d_422.html

28. professor

117
    0
    0
    ดูกันชัดๆ ว่า โซเดียมไฮดรอกไซด์ กัดอลูมิเนียมดีแค่ไหน
    ฟองเพียบ ได้คราบสีดำเหมือนในน้ำยาล้างแอร์เด๊ะๆ

http://www2.uni-siegen.de/~pci/versuche/english/v44-10.html

up รูปไม่ได้ครับ web มันอืดนรกจริงๆ
    ตาม link ไปเองละกันครับ

29. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ ขอบคุณคับ :D:D:D:D
    เรื่องทฤษฎีนั้นก็ต้องรบกวน คุณ professor เป็น Guru ให้ละกันนะครับ
    ส่วนเรื่องปฎิบัตินั้น เดี๋ยวผมขอโม้เองละกันครับ:D:D
    เวปนี้ sever ล่มหลายทีแล้วละครับ ไม่รู้มันล่มเพราะกระทู้นี้เปล่าอ่ะคับ:sad:

ถ้าเอาน้ำยาล้างห้องน้ำ มาเจือจางกับน้ำเปล่า สัดส่วน ครึ่งต่อครึ่งจะใช้ได้ไหมฮะ

30. enforce

2,041
    13
    38
    ตั้งข้อส่งสัยให้ลองคิดดูเล่นๆ ละกันนะครับ
    - ตอนแรกที่วัดความเย็น ได้ตอนแรกนั้น อุณหภูมิอากาศรอบๆ เป็นยังฮะ กี่โมง..
    และสภาพอากาศตอนที่วัดครั้งที่ 2 รวมทั้งอุณหภูมิรอบข้างด้วยนะครับพี่จินนี่
    ผมคิดว่าอุณหภูมิขณะนั้น มันไม่เท่ากันอะฮะ แตกต่างกัน 1 - 2 องศาก็มีผลคับ

- แล้วตอนแรกพี่จินนี่ได้จับกิ๊ฟแอม์เปล่าฮะว่าเท่าไร....แล้วจับกิ๊ฟแอม์ในมุมเดิม
    เหมือนกับครั้งแรกหรือเปล่าฮะ เพราะถ้าจับคนละมุมหรือ ตัวหนีบวัดไฟนั้น
    จับแล้วโดนสายไฟหน่อย หรือจับเอียง ค่า Amp ก็แตกต่างกันเป็น จุดทศนิยม
    เหมือนกันนะครับ

- ส่วน Gas เชื่อมนั้น ถ้าพี่จะเอาไว้ทำงานแบบเล็กๆ ก็แบบในภาพนี้ก็ได้ครับ
    หัว Gas อยู่ที่ 1,500 บาท ส่วน Gas กระป๋องอยู่ที่ราคา 90 - 150 บาทคับ

ถ้าเป็น Gas กระป๋องสีส้ม จะเป็น Gas LPG (ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ) 90 บาท

ถ้าเป็น Gas กระป๋องสีแดง จะเป็น Gas Propane Butane Mix 40:60 ครับ
    ของผมเองแหละฮะ อิอิ (ไม่ได้ขายของนะคร้าบบ:eek::eek::eek:)
    ตัวนี้ผมลองทดสอบดูก็เชื่อมท่อทองแดงขนาด 2 หุน ได้ 50 ข้อต่อคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้