D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
    เยี่ยมเลยครับ พี่ยุทธ รอดูบิลค่าไฟเดือนต่อไปว่าเหลือเท่าไหร่
    ค่าไฟเดือนล่าสุด ผมอยู่ที่ 800 กว่าบาท นับว่าเป็นค่าไฟที่ต่ำกว่า 1000 บ. ครั้งแรก จากของเดิม ที่เคยต่ำที่สุด 1200 บ. เนื่องจากอากาศเย็น แอร์จึงทำงานน้อยลง
    เรื่องหลังการเติมน้ำยา แอร์อิน ถ้าจะขอโทรไปคุยด้วยจะได้หรือไม่ครับ

เครื่องแวคคั่ม เราสามารถใช้คอมแอร์เก่ามาทำได้ไหมครับ หรือไปซื้อเครื่องแวคโดยตรงมาใช้ดีกว่า

1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    แนะคับ ให้ซื้อเครื่องเวกคั่มโดยตรงดีกว่าคับ พันกว่าบาทนิดๆๆ ฮะ :D:D:D

2. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :cry::cry:งงอะคับ มันคือไร super heat คุณเตอร์อธิบายทีคับ:cry::cry:

3. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0

4. enforce

2,041
    13
    38
    ตามที่คุณ Professor ตอบไว้ก็...
    charge น้ำยาแบบ sub cool ก็คือ ดูให้น้ำยาเต็มแผงคอนเดนเซอร์
    charge น้ำยาแบบ super heat คือ ดูให้น้ำยาเต็มแผงอีแว็ปพอเรเตอร์

ตอบอย่างไม่อายเลยพี่ ไม่รู้จิงๆครับ:cry::cry:
    ลึกๆ แล้วถ้าถามผม ...ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเต็ม 100% อ่ะคับ
    ตามความคิดผมนะคับ ผมว่าต้องใช้เครื่องมือช่วยวัด ในการเติมน้ำยาแอร์ตามวิธีดังกล่าว
    ค่อนข้างเยอะเลยอ่ะคับ อ่านคร่าวๆ แล้วการเติมวิธีดังกล่าว ละเอียดมากๆ คับ
    และน่าจะต้องห้องที่ควบคุมอุณหภูมิภายนอกด้วยหรือเปล่าฮะ

ที่ผมยังไม่เข้าใจในการเติม super heat ก็คือ
    แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าน้ำยาแอร์เต็มแผง Eva ใช้เครื่องมืออะไรวัดว่ามันเต็มแผงแล้ว
    ถ้าจะวัดให้เต็มแผง Eva นั้นก็ต้องมี stop valve เผื่อไม่ให้น้ำยาแอร์วิ่งกลับไปยังคอมเพรสเซอร์ก่อน

แล้วถ้าเมื่อมีการหมุนเวียนในระบบแอร์แล้ว
    ในการทำงานจริง น้ำยาแอร์จะต้องมีการปรับตัวเอง ในสถานะก๊าซเป็นของเหลวนั้น
    มันก็จำเป็นที่จะต้อง Fix ลมที่ทำหน้าที่ระบายของ Eva ให้คงที่ตลอดอีก
    แล้วก็ การระบายความร้อนที่ตัว Condenser ก็ต้องคงที่ตลอดด้วย
    ถึงจะได้ปริมาณของน้ำยาแอร์ ที่พอดีในการเติมแบบ super heat

ไม่รู้ว่ามันใช่อย่างที่ผมคิดหรือเปล่านะครับ เคทรนี้ผมไม่มีข้อมูลจิงๆ คับ ต้องขออภัยจิงๆคับ
    ผมไม่ได้เรียนมาทางด้านวิเคราะห์ ,ด้านเคมี,ด้านคำนวน อ่ะคับ แหะๆๆ :eek::eek::eek:

ใครมีความรู้ก็เข้ามาช่วยกันเสริมด้วยนะคับ เพื่อนๆ อีกหลายๆ คนก็คงอยากจะทราบเช่นดี๋ยวกับผมคับ

5. enforce

2,041
    13
    38
    ช่ายครับ ถ้าซื้อมาแล้วใช้ทำแอร์ไม่กี่ตัว ผมก็ว่าไม่คุ้มอ่ะคับ
    แต่ถ้าทำเอามัน เอาวิชาอย่างที่พี่ยุทธบอกนั้น ก็ถูกเลยครับบบบ :D:D:D:D:D

6. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เจอนักวิทยาศาสตร์คุยกัน ตัวเราเป็นแค่สารพัดช่าง งง เลยครับ :eek: :eek: :eek:

แล้วตูจะเปลี่ยนน้ำยาแอร์บ้านเองได้รึป่าวหว่า.............:cry::cry::cry:

7. enforce

2,041
    13
    38
    ถูกกกกก คร้าบบ เราเป็นสารพัดช่าง อ่านแล้ว งง จิงๆคับ

เมื่อคืนผมนั่งอ่านแล้วมึนๆ ต้องอ่านไปนั่งนึกภาพตามไป ไม่งั้นงงฮะ
    สรุปว่าเมื่อคืนผม นึกภาพตามอยู่ชั่วโมงกว่าๆ หลับอีกทีตี 4 ครึ่งอ่ะคับ
    :D:D:D

ตื่นมาตอนเช้ามานั่งอ่าน ทำความเข้าใจอีกทีก็ ok ฮะเข้าใจมากขึ้นในระดับหนึ่ง
    ได้ความรู้เพิ่มเติมดีคับ เผื่อวันหลังได้คุยกับ คนที่เรียนสูงๆ ผมจะได้คุยกับเขาได้
    :D:D:D:D:D

8. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    พี่เตอร์ เรื่อง subcool กับ superheated คงต้องเอากราฟของน้ำยาแอร์มาพลอตอุณหภูมิกับความดัน จะได้รู้ว่าเป็น superheated หรือว่า subcool หรือเปล่า

กราฟเป็นแบบเนี้ย

ส่วนวิธีคำนวณ กับทฤษฎี อ่านอันนี้พอได้ ปริญญานิพนธ์ของผมเอง :D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤศจิกายน 2007
  9. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
  10. enforce

2,041
    13
    38
  11. คนปากช่อง

707
    0
    0
    กำลังอ่าน thesis คุณหนิงอยู่ ยาวชมัดเลย ผมเห็นข้อความส่งมาว่าจะถามผมเรื่องแกส เชิญได้เลยนะครับ ไอ้firefox มันblock pop up ของrcwebผมเลยยังอ่านคำถามคุณหนิงไม่ได้ โทรมาคุยก็ได้ คุณterมีเบอร์ครับ

กำลังพยายามเข้าใจ superheat กับ subcool อยู่

12. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เย้ เข้าใจ super heat กับ sub cool แล้ว ลองไปอ่านกระทู้เดิมใน pantip อีกทีครับ คุณ professor มาอธิบายเพิ่มแล้ว หลังจากไปอ่าน บทความที่เขาให้มา กับถามคำถามอีกหน่อยก็เริ่มเข้าใจแล้ว

super heat คือ จุดที่น้ำยาแอร์ฉีดเข้าไปใน evap แล้วดูดความร้อน เปลี่ยนสถานะจากของเหลวกลายเป็นไอจนหมด ตัวอย่างเช่น R22 ที่ความดัน 70 psi อุณหภูมิช่วงเปลี่ยนสถานะ(Saturated temp) จะอยู่ที่ 5 องศา จุดนี้ใน evap จะมีทั้งสารทำความเย็น ในสถานะของเหลวและแก๊ส ค่าอุณหภูมิที่อยู่ในช่วงนี้จะคงที่อยู่ที่ 5 องศา จนกว่า R22 จะดูดความร้อนจนกลายเป็นไอจนหมด จากนั้นไอR22 ดูดความร้อนต่อไป ทำให้ temp สูงเกินกว่าจุดเปลี่ยนสถานะ อุณหภูมิส่วนที่เกินจาก 5 องศานี่แหละที่เป็น super heat การเติมน้ำยาให้พอดี ต้องคุมให้ super heat อยู่ที่ 5-7 องศาเพื่อให้แน่ใจว่า R22 กลายเป็นไอจนหมด ไม่มีR22 ที่เป็นของเหลวเหลือกลับเข้าคอมแอร์อีก

การวัด superheat ตอนเติมน้ำยาR22 ทำโดย
    1 ต่อเกจ์เข้า suction เติมน้ำยา วัดแรงดันให้ได้ที่ 70 psi ซึ่ง sat tempของ R22 เป็น 5 องศา
    2 เดินเครื่องแอร์สัก 15 นาทีเพื่อให้อุณหภูมิของไอน้ำยา R22 ที่ท่อดูดคงที่ถึงระดับที่ต้องการวัด
    3 วัดดูค่าอุณหภูมิที่ท่อดูด ให้ได้สัก 10-12 องศา เพื่อให้ได้ super heat ที่ 5-7 องศา
    4 ถ้าต้องการลดอุณหภูมิท่อดูดลง ให้เพิ่มน้ำยาเข้าไป ถ้าต้องการเพิ่มอุณหภูมิท่อดูดให้สูงขึ้นให้ปล่อยน้ำยาออก
    5 การคิด super heat ในกรณีนี้คือ super heat= อุณหภูมิท่อดูด - อุณหภูมิเปลี่ยนสถานะR22
    super heat = 12 - 5 = 7 องศา
    6 เหตุผลที่ให้วัดท่อดูดที่ 12 องศา เพราะ แม้ อุณหภูมิไอ R22 ในท่อจะอยู่ที่ 10 องศา(ซึ่งเราไม่มีทางวัด อุณหภูมิไอในท่อได้) แต่มันไม่สามารถถ่ายเทมาที่ผนังท่อดูดได้ทั้งหมด ทำให้อุณหภูมิที่ผิวนอกท่อดูดสูงกว่าไอR22 ในท่ออยู่เล็กน้อย ผมตีให้ส่วนต่างนี้ที่ 2 องศาโดยประมาณ จึงกะไว้ที่ 12 องศา

ที่พูดมานั้นคือsuper heatของ R22 ส่วนของ COLD22 ผมต้องดูว่าที่ความดันไอ 70 PSI ค่า อุณหภูมิเปลี่ยนสถานะ sat temp ของ COLD22 เป็นเท่าใด ต้องรบกวนคุณ ter ช่วยหาข้อมูลให้แล้วครับ ถ้าหาไม่ได้จริงๆ COLD22 มันมี propane เป็นส่วนประกอปหลักกว่า 99% เลย ผมคงใช้ค่า sat temp ของ propane เพื่อคำนวน super heat ของ COLD22 แทน

ถ้าเราเข้าใจตรงนี้แล้ว เราจะสามารถเติมน้ำยาให้ได้จุดพอดี ที่แอร์จะทำงานเต็มความสามารถอย่างที่คุณ จินนี่ถามไงครับ คราวนี้ไม่ต้องเดาแล้ว ทำง่ายกว่าที่คิดเสียอีก ผมยังไม่เคยเห็นช่างแอร์ที่ไหนเติมน้ำยาโดยดูค่า super heat เลย

ถ้าผมผิดพลาดตรงไหน ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

13. enforce

2,041
    13
    38
    ขอทำความเข้าใจเพิ่มก่อนนะครับ อ่านแล้วยัง งง ๆ อยู่อะคับ

14. คนปากช่อง

707
    0
    0
    รถ คาร์บิวก็ติดระบบดูด + lambda controlสิครับ ไม่ถึง 2 หมื่นบาท แรงได้ดังใจ ใช้ถัง 58ลิตร +solenoid valve + manual switch เปลี่ยน mode gas/น้ำมัน ใช้หม้อต้ม italy งานนี้น่าจะมีสัก 17000 บาท

15. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณ ter ตามไปอ่านกระทู้เติมน้ำยาที่ pantip ด้วย คุยกันมันดี ได้ความรู้เยอะเลย เจอคนออกแบบระบบแอร์มาอธิบายเอง หายสงสัยไปเยอะเลย

16. enforce

2,041
    13
    38
    เข้าไปอ่านมาอยู่ตลอดครับพี่ยุทธ พี่เข้าความรู้เยอะดีฮะ แจ่มจิงๆครับ

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    การเติมน้ำยาแอร์

คุณจินนี่ ไปอ่านการเติมน้ำยาแบบ superheat กับแบบ subcool ดูครับ ทำได้ง่ายๆเลย :D

18. คนปากช่อง

707
    0
    0
    การเติมน้ำยาแอร์

คุณจินนี่ ไปอ่านการเติมน้ำยาแบบ superheat กับแบบ subcool ที่ pantip.com ดูครับ ทำได้ง่ายๆเลย :D

19. enforce

2,041
    13
    38
    คุณ Professor กับคุณ jOnEz
    ข้อมูลที่ท่านทั้ง 2 นี้ได้ให้ไว้ ใน pantip เป็นข้อมูลที่แน่นมากๆ เลยคับ

เรื่องการอธิบายข้อมูลทางวิชาการนั้น เยี่ยมมากๆๆ ครับ

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    วันนี้ไปบ้านหม้ออีกแล้ว อดไปโอกิไม่ได้ เจอทั้ง cold12 cold134 เต็มร้านเลย ไปสอยเกจ์วัดน้ำยาของจีนมา 1 ตัวจะได้อัดน้ำยาได้เอง ไม่ต้องไปยืมเพื่อนอีก คราวนี้เครื่องมือครบแล้ว เย้......................

น้ำยา R134 กระป๋องเล็ก 200 กรัม 300 บาท ซื้อเป็นกิโลดีกว่า

สังเกตุว่าของในร้านโอกิขึ้นราคาไปหลายรายการเลย เขามีน้ำยา R22, R134a แบ่งขายเป็นกิโลด้วยนะ R22 โลละ 80 บาท R134 โลละ 280 บาท ถังเปล่าก็มีขาย

น้ำมันคอม Suniso ขวดละ 120 บาท แต่รายการนี้ซื้อร้านอะหล่ยแอร์แถวบ้านก็ได้ ไม่ค่อยได้ใช้บ่อยนัก

อะหลั่ยแอร์เพียบเต็มร้าน

ขากลับตอนค่ำๆสังเกตุว่างานลอยกระทงตลอดทางปีนี้เหงียบเหงามากๆๆๆ ไม่สนุกเลย

21. จินนี่

398
    0
    0
    :p:p:p:D:D:D เข้าไปดูแล้วครับคุณยุทธ อิอิ ยังมึนๆอยู่ครับ สงสัยมัวกังวลกะเรื่องหลานถูกยิง ตอนนี้ก็นอนอยู่ห้องไอซียู ตั้งแต่คืนวันอังคารที่ผ่านมา สี่วันแล้ว คนยิงก็โหดเอากระสุนลูกปลายยิง หมอก็ทั้งผ่าทั้งแคะออกอะไรประมาณนั้นล่ะ ผ่าตัดมาราทนเจ็ดชั่วโมงกว่าเพื่อช่วยชีวิตหลานผม นัดเดียวพรุนสามสิบสองรู ที่เป็นข่าวไทยรัฐนักศึกษายิงนักศึกษานั่นล่ะ แต่เท่าที่อ่านคร่าวๆมะกี้ท่านทั้งสองอธิบายได้ละเอียดมาก แต่ตอนนี้ผมคงยังไม่พร้อมจะอ่านเพราะกังวลเรื่องหลานดังกล่าวละมัง พรุ่งนี้ก็ต้องเดินทางไปเชียงใหม่อีก อากาศก็หนาวจับจิตตอนนี้ ไม่ได้เปิดแอร์นอนเลย ในรถก็ไม่ต้องพูดถึง อากาศมันเย็นกว่าเปิดแอร์แล้ว เพิ่งว่างแวะเข้ามาวันนี้ครับ :cry::cry::cry::cry:

22. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธนี้เที่ยวเก่งจิงๆๆ นะฮะเนี่ยย ขอบคุณคร้าบบบ up ราคาให้เพื่อนๆ ได้ทราบกันอิอิ

ลอยกระทงปีนี้เงียบหลอฮะพี่ ผมไม่รู้เรื่องเลย แหะๆๆ อยู่แต่บ้าน ไม่ได้ไปไหนเลยย:eek::eek:

23. enforce

2,041
    13
    38
    เสียใจด้วยนะครับ พี่จินนี่ ยังไงก็อย่าลืมดูแลสุขภาพตัวเองด้วยนะครับ

สบายใจแล้วค่อยมาคุยกันก็ได้ครับพี่จินนี่ .... ขับรถระวังด้วยนะคับพี่

24. คนปากช่อง

707
    0
    0
    Oh Oh โดนลูกปลายเลย ขัดใจอะไรกันครับ ตอนนี้ปลอดภัยหรือยังครับ
    จับคนร้ายได้หรือเปล่า ไว้ว่างๆมาคุยกันต่อครับ

ตอนนี้ผมกำลังเรียนเรื่องแอร์ที่ pantip มีอาจารย์ใหญ่มาสอนให้อยู่ ได้ความรู้ใหม่เยอะเลย เข้าใจข้อมูลลึกๆของ COLD22, COLD134 แล้วว่าทำไมเติมน้อยกว่าเดิม ทำไมเย็นกว่าเดิม หรือทำไมประหยัดไฟกว่าเดิม หาข้อมูลแบบนี้ยากครับ

25. enforce

2,041
    13
    38
    อิอิ เพิ่งกลับมาถึงบ้านฮะ วันนี้สนุกมากๆๆ เลย ป๋ะป๋าพาไปเลี้ยงวันเกิดมา ปีนี้ได้ของขวัญเพียบเลย อิอิ
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

มาเรื่องงานต่อฮะ
    ข้อมูลที่พี่ยุทธเข้าใจมานั้น มันตรงกับข้อมูลที่ผมได้ให้ไว้ปะคับ
    ถ้าพี่ยุทธเข้าใจแล้ว พี่ยุทธช่วยบอกด้วยนะฮะ ผมอยากรู้ข้อมูลในเชิงวิชาการให้มากกว่านี้อีกอะคับ
    เพราะตอนนี้เท่าที่ผมมีข้อมูล จะเป็นในเชิงปฎิบัติมากกว่า และอธิบายได้เป็นแนวทางด้านลงมือมากกว่าคับ

ข้อมูลในเวป pantip ผมเข้าไปอ่านทุกวันฮะพี่ อ่านแล้วต้องนึกภาพตามไปทีละ Step อะคับไม่งั้น งง

26. คนปากช่อง

707
    0
    0
    สุขสันต์วันเกิดครับ

ที่ผมเข้าใจก็คือ
    1 การเติมน้ำยาแบบ super heat กับ sub cool
    2 เหตุผลที่เติม R290 แค่ 45-50% ของ R22
    3 เหตุผลที่ R290 มันทำให้แอร์กินไฟน้อยลง และแอร์เย็นเร็วกว่าเดิม
    4 เรื่องจิปาถะเกี่ยวกับการทำความเย็นทั้งหลาย ทั้ง heat exchange ในท่อ hi,lo อันนี้ทำให้เข้าใจเจ้าตัวนี้ที่เคยเห็นที่บ้านคุณ ter ว่ามันทำให้แอร์ประหยัดพลังงานอีก 10% กว่า น่าสนใจทีเดียว
    5 รู้เรื่องปริมาณน้ำยาที่เติมว่า เติมขาดหรือเกินนิดหน่อยก็ไม่ค่อยมีผลกับ แอร์ที่ใช้ expansion valve นัก แต่กับแอร์แบบ captube นี่ไม่ได้เลย ประสิทธิภาพลดลงไปทีเป็น 10% เลย การจะเติมน้ำยาให้พอดีก็ใช้วิธี superheat กับ subcool นั่นแหละ
    ถ้าคุณ ter ไม่เข้าใจตรงไหนก็ถามมาได้ครับ ถ้าผมไม่รู้ก็ไปถามเขาต่ออีกที ได้เรียนเรื่องใหม่ๆหลายเรื่องเลย สนุกดี

คุณ ter save กระทู้ใน pantip ไว้ได้เลยครับ เอาไอ้ตัวนั้นไว้ใช้อ้างอิงได้อีกเยอะเลย ข้อมูลทางภาคทฤษฎีทั้งนั้น นานๆจะเจอคนรู้ลึกมาอธิบายละเอียดให้ฟัง

27. enforce

2,041
    13
    38
    Save ไว้อ่านเรีบยร้อยแล้วครับบ ความรู้แน่นกันจิงๆ ทั้ง 2 ท่านเลยครับ :D:D:D

- ตัว Heat exchange นั้นผมผลิตอยู่เหมือนกันครับ แต่จะเป็นขนาดใหญ่เลยอะครับ ที่ผมผลิตขายอยู่นั้น
    จิงๆ แล้วผมขายให้กับพวกห้องเย็นมากกว่าคับ ข้อดีหลักๆ ที่ผมขายตัวนี้ก็คือ...
    ทำให้น้ำยาแอร์กลายเป็นไอก่อน ที่กลับเข้าคอมเพรสเซอร์ เพราะไม่งั้นเดี๋ยวลิ้นคอมเพรส์เซอร์จะหักได้คับ
    ผมไม่เคยสังเกตุเลยอะครับ ว่าใส่ตัวนี้แล้วมันช่วยในการประหยัดไฟ พอมานั่งคิดดูก็จริงครับ
    เนื่องจากน้ำยาแอร์ที่เป็นของเหลวนั้น วิ่งผ่านตัว heat exchange แล้วน้ำยาแอร์จะกลายเป็นสถานะ gas
    พอวิ่งเข้าสู่คอมแอร์เพื่อทำการผลักดันให้วิ่งหมุนเวียนต่อ ซึ่งเป็นลักษณะ gas แล้วมันจะช่วยลดภาระของ
    การทำงานของลูกสูบลงนิดหน่อยถ้าเทียบกลับการที่
    น้ำยาแอร์สถานะของเหลว วิ่งเข้าสู่คอมเพรส์เซอร์แอร์ ซึ่งถ้าเป็นสภานะของเหลวแล้ว
    การทำงานของคอมแอร์ก็จะมากขึ้น ก็เลยทำให้กินกระแสไฟเพิ่มขึ้น

ตามที่ผมเข้าใจนั้นเกี่ยวกัยวาวร์แบบ 2 ลักษณะนั้น
    - ถ้าเป็น valve captube ก็จะเหมือนในภาพที่ผมแนบไปให้ดูกันคับ ซึ่งถ้าเป็นวาวร์ดังกล่าว
    การฉีดน้ำยาแอร์ของมันจะทำงานตลอดเวลา ไม่มีการหยุด ไม่มีการหรี่ขนาดของการฉีดน้ำยาแอร์
    ซึ่งถ้าเป็นวาวร์อย่างนี้ ต้องมีปริมาณน้ำยาแอร์ที่อยู่ในระบบให้เต็มจิงๆ เพราะว่าเวลาน้ำยาแอร์มันผ่าน
    ตัว valve captube แล้วมันจะต้องฉีดแบบไม่ขาดช่วงกัน

- ถ้าเป็น expansion valve ตัวนี้จะมีการปรับหรี่การทำงานของหัวฉีด ว่าฉีดมากหรือฉีดน้อย
    โดยมีตัวกระเปราะไปจับค่าความเย็นที่ ทางออกของ Eva (คลอย์เย็น) แล้วคำนวนการปรับหัวฉีด
    โดยตัวมันเอง
    ซึ่งวาวร์แบบ expansion valve นั้นมันถ้าน้ำยาแอร์ไม่เต็มระบบก็ยังไม่เป็นไร ซึ่งวาวร์มันมีการ
    หรี่ที่ตัวหัวฉีดว่ามากหรือน้อย ซึ่งพอน้ำยาแอร์วิ่งมาถึงที่ตัว exp valve แล้วมันอาจจะมีการอั้น
    นิดหน่อยเลยทำให้น้ำยาแอร์วิ่งมาตรงวาวร์แล้วทำให้ฉีดออกมาเป็นฝอยเต็มๆๆ
    (เหมือนกับว่าเราเปิดน้ำเบาๆ ผ่านสายยางแล้วเราเอานิ้วโป้งอุดแล้ว พอซักพักกำลังอัดของน้ำเริ่มมากขึ้น
    จุดตรงปลายท่อที่เราเอานิ้วโป้งอุดไปนั้นก็จะมีกำลังอัดของน้ำมากขึ้นด้วย)

:D:D:D:D

28. enforce

2,041
    13
    38
    ลืมลงภาพให้ดูครับ ตามภานนั้นจะเป็นการฉีดน้ำยาแอร์แบบ captube ครับ

29. จินนี่

398
    0
    0
    :D:D:D สุขสันต์วันเกิดครับคุณเตอร์ 25 พ.ย. ทุกปี พวกเราจำไว้นะครับวันเกิดคุณเตอร์ครับ ขอให้มีความสุขมากๆ คิดหวังสิ่งใดก็ให้ได้สมใจปรารถนา มีแฟนสวยๆไม่ขี้บ่น อิอิ เอาใจเก่งๆแล้วก็ใจดีตลอดทั้งวัน เหมียนผมนะครับ อิอิอิ :D แล้วก็ให้เป็นที่รักใคร่ของคนใกล้ชิด สุขภาพแข็งแรงปลอดโรคภัยไข้เจ็บนะครับ เอาสิ่งดีๆยกให้หมดเลยแล้วกัน นึกไม่ออกแระ ไปทำงานต่อ อิอิอิ:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้