D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ซึ่มตามท่อยางครับ ลองสังเกตุรถรุ่นใหม่ดูครับ เขาจะใช่ท่อแอร์เป็นท่อ อลูมิเนียมหมดแล้วคับ
    น้ำมัน R134a มันจะรั่วแล้วไม่สามารถเห็นได้ครับ เพราะมันไม่เหมือนน้ำมันคอม R12 ครับ:D:D

2. enforce

2,041
    13
    38

เห็นมีคนโทรมาถามผมเหมือนกัน Cold12 หมดแล้วฮะ เหลือแต่ Cold134 อะคับ:D:D

3. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
  4. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ ลองโทรสอบถามดูก่อนจิครับ เผื่อยังมีฮะ :D:D:D:D

ว่าแต่ซื้อบ่อยจังเลยฮะ แอร์รั่วหลอคับ

5. ขอบคุณครับ
    น้ำยา R134a ควรเปลี่ยนไปใช้ท่ออลุมิเนียม แล้วช่วงรอยต่อระหว่างเครื่องกับตัวถังก็ยังต้องเป็นสายอ่อนอยู่ดี
    หรือพยายามทำให้มีท่อยางน้อยที่สุดครับ

ที่บอกว่าน้ำมันของ R134 มันมองไม่เห็นเหมือนของ R12 นี่คือน้ำมันคอมเพรสเซอร์ หรือน้ำยาแอร์ครับที่รั่วแล้วมองไม่เห็น
    ถ้าเป็นน้ำม้นคอม ผมไม่ได้เติมเพิ่มมา 2-3 ปีแล้วครับ จะเป็นอะไรไหม

ถามเรื่องการล้างคอล์ยเย็นด้วยครับ ผมใช้วิธี เจาะตู้แอร์หลังคอล์ยเย็นเป็นรูซักประมาณนิ้วก้อย แล้วเอาท่อทองแดงมางอ แล้วฉีดน้ำเข้าไปล้าง จะช่วยให้คอล์ยเย็นใช้งานได้นานขึ้นไหมครับ (ไม่รั่ว) ผมใช้งานมาประมาณ 4-5 ปีแล้ว ล้างประมาณปีละครั้ง ก็ยังไม่เคยรั่ว
    มีแต่น้ำยาแอร์หาย ต้องเติมทุกปีนี่แหละครับ

6. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะครับบ...
    - ถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ ตามข้อต่อนั้นมันจะเป็น อลูมิเนียมเส้นเดียวกันเลยครับ แล้วก็ใช้น๊อตเบอร์ 10
    ยึดเอาแต่ละจุดครับ เช่นตรงตัวไดเออร์ของระบบ R134a นั้น หัวไดเออร์จะมีให้ขัน น๊อต 2 รูครับ
    - น้ำมันคอม R134a ถ้ารั่วแล้วจะไม่เห็นคราบน้ำมันครับ รถรุ่นใหม่ตอนนี้เขาจึงเติมสารสีเขียวเข้าไปในระบบแอร์ด้วยไงครับ รั่วตรงไหนก็จะเห็นคราบสีเขียว (ผมเขียนไว้ในกระทู้หน้าเก่าๆแล้วครับมีรูปด้วย)
    - แนะนำให้เติมเพิ่มเลยครับ เติมเพิ่มเข้าไปประมาณ 50cc. ครับ ปริมาณดังกล่าวไม่มากไม่น้อยไปครับ
    อยากให้กันเอาไว้ก่อน เดี๋ยวคอมแอร์ไม่มีน้ำมันล่อลื่นเลย แล้วเดี๋ยวคอมจะดัง แล้วก็หนืด ฉุดแรงเครื่องยนต์
    แล้วคอมแอร์ก็จะน๊อกครับ
    - ส่วนตัวผมไม่แนะนำให้ทำอ่ะอะครับ ถอดออกมาล้างเถอะครับ เพราะว่าแผงคลอย์เย็นมันมีพวกคราบ
    สกปรกเป็นคราบกาวมั่ง เป็นวุ่นบ้าง เส้นผมบ้าง คราบฝุ่นที่ติดกับตัวคลอย์เย็นเลยก็มีครับ
    รถผม 3 ปีแล้วก็ไม่เคยล้างคลอย์เย็นเลยคับ ถ้ามันไม่รั่วผมก็ไม่เคยไปถอดออกมาล้างเลยจิงๆ นะครับ
    BMW E30 คันที่ได้ความเย็นติดลบ -34 องศานั้น 5 ปีแล้วผมก็ยังไม่เคยถอดออกมาล้างเลยครับ
    ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้ามันไม่เป็นไร ก็ไม่อยากไปยุ่งมันอะครับ บางทีถอดออกมาล้าง แล้วตอนประกอบ
    เข้าไป ช่างแอร์บางคนมัน ทำไม่เรียบร้อยอ่ะคับ ขันวาวร์หัวฉีดไม่แน่น ตู้แอร์ประกอบไม่ได้ พัดลมดัง
    ลืมใส่น๊อตตัวไหนซักตัวเปิดแอร์ที ดังสนั่นเลยครับ

ที่ผมเจอกะตัวเองเลยคือ คลอยเย็นรั่ว ผมก็เปลี่ยนใหม่ ให้ช่างแถวบ้านเปลี่ยนให้ ด้วยความไว้ใจ
    คือตัวผมเองก็ไม่มีเวลาไปนั่งดูว่า ช่างเขาทำอะไรบ้าง ด้วยความไว้ใจ
    คลอย์เย็นผมบอกเอาของแท้ใส่นะ แม่งก็ยังเสือกเอาของเทียมใส่ให้
    ให้มันเปลี่ยนไดเออร์ R134a ด้วย แม่งก็ดันเอาไดเออร์ของ R12 มาใส่ให้ผม
    มันบอกว่าไดเออร์ R134a หมด

7. enforce

2,041
    13
    38
    ต่อครับ ยังไม่จบพอดีเมื่อกี้ออกไปข้างนอกพึ่งเข้ามาคับ

แล้วข้อต่อตัวไดเออร์แม่งก็ตัดต่อแปลงหัวเป็นหัวบานแฟร์ให้เสร็จ แล้วไม่ใช่ว่าแปลงแล้วเรียบร้อยนะคับ
    แปลงเอาเกลียวทองเหลืองใส่ ข้อลด 2 -3 ท่อน เห็นงานแล้วผมพูดไม่ออกเลยอ่ะ (สัดจิงๆ)

คือทิ้งรถให้ทำตอนเช้า แล้วตอนเย็นเขาก็มาส่งรถให้ที่บ้าน มาเห็นตอนที่มันเสร็จแล้วก็ไม่รู้จะว่าไง ก็บ่นกะตัวเองว่า...
    ...ok คราวหน้าก็หาที่ใหม่ทำละกันว่ะ หรือก็ทำเองเลยละกันว่ะ

ขับไปกลางคืนก็เย็นดีอะ เพื่อนผมขึ้นมานั่ง มันก็บอกว่าแอร์เย็นดีว่ะ มันก็ถอดรองเท้าออก......
    มันบอกว่าทำไมพื้นด้านคนนั่งมันแฉะๆ ว่ะ ตายห๋า ตู้พลาสติกที่ประกบคลอย์เย็นนั้น มันมีน้ำรั่วออกมา
    ช่างมันดันประกอบไม่ดี น้ำคอลย์เย็นมันไหลลงมาท่วมเต็มพื้นคนนั่งเลย (เน้นนะครับน้ำท่วมเต็มพื้นจิงๆ)
    แล้วน้ำแอร์ มันดันเข้าไปที่ตัวสัญญาณแแยกเสียงลำโพงกลางแหลมของผมซ๊อตอีก
    (ตัวแยกเสียงลำโพงของ Focal ซึ่งราคาแพงมากๆๆๆ ) โชคดีที่ซ่อมได้

นี้แหละครับเหตุผล ที่ผมไม่เคยถอดล้างคลอย์เย็น ถ้าระบบแอร์มันยังไม่มีอะไรเสีย ผมก็จะใช้ไปเรื่อยๆ อ่ะคับ

บางท่านอ่านตรงนี้แล้วก็จะเกิดข้อส่งสัยว่า....

ผมรู้เรื่องแอร์มากขนาดนี้ ทำไมไม่ซ่อมเองละ?
    ผมทำได้นะครับ ทุกๆวันนี้ผมไม่มีเวลาว่างเลย งานยุ่งทั้งวัน ก็เลยไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า เอาเวลาตรงนี้ไปหางานกะหาเงินจะได้มากกว่า
    ที่เราต้องมาซ่อมตรงนี้ แต่ถ้าว่างจิงๆ ผมก็ทำเองหมดเลยนะคับ อ่านดูหน้าแรกก็ได้ ตอนผมเรียนอยู่ผมใช้ civic ผมก็รื้อเปลี่ยนคอมแอร์
    เองทุกอย่าง ไม่ได้ให้ใครทำ เพราะตอนนั้น งานเรายังไม่เยอะเลยมีเวลาทำเองได้ ส่วนตอนนี้ถ้าไปให้ช่างข้างนอกทำให้
    ผมก็บอกให้เขาเปลี่ยนอะไหล่แต่ละจุด อะไหล่แอร์ก็ให้ไปเอาที่ร้านแม่ผม ส่วนน้ำมันคอม น้ำยาแอร์ก็เข้ามาเอาที่ผม...
    ผมก็จ่ายแต่ค่าแรงเท่านั้นเองฮะ

เล่ายาวไปหน่อยนะคับ ช่วงเย็นๆ แล้วงานจะไม่ค่อยเยอะ

8. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    ขนาดปรมาจารย์ยังโดน เซงแทนเลยคุณเตอร์ แล้วลูกน้องไม่มีหรอถึงต้องเอาไปทิ้งให้ร้านทำ อะคับ ตกลงแล้วสุดท้ายเปลี่ยนร้านใหม่รึต้องมารื้อแก้งานเอง ร้านที่ว่าก็ไม่ต้องระบุชื่อ แค่บอกว่าอยู่แถวไหนให้เพื่อนสมาชิกระวัง เด๋วไปโดนอีกก็น่าจาพอ ไมไม่ไปให้ช่างแอร์ตัวจิงจัดการ รึว่าไกลไป เข้ามาทักทายครับ

9. จินนี่

398
    0
    0
    มันจาสะอาดหรอครับทำแบบนั้น ไม่เคยลองครับ แต่ถ้าไม่มีอะไรจำเป็นผมจาไม่ถอดคอยล์เย็นออกมาล้าง มันต้องรื้อหลายจุดมาก แต่ถ้าจำเป็นจริงๆก็ต้องทำครับ(กรณีพัดลมเสียเป็นต้น ต้องถอดออกมาอยู่แล้ว ก็ถือโอกาสเลย) ผมว่าให้ช่างผู้ชำนาญดีกว่านะครับ เว้นแต่ว่าเราอยากลองเอง ผมเคยเห็นช่างเขาใช้โซดาไฟผสมกะแฟ๊บครับ อย่างละเท่าๆกัน พยายามถามพวกก็ตอบเลี่ยงๆ แต่ก็ได้คำตอบว่าทำอย่างนั้นมันไม่กัดคอยล์เย็นเพราะกรดบวกด่าง เท่ากับเกลือกับน้ำครับ(อันหลังผมคิดเอง) ช่างที่ทำเช่นนั้นเพียงบอกว่ามันไม่กัดเท่านั้นเอง แต่ที่เห็นมันกัดประมาณสี่ห้านาทีสะอาดขาวจั๊วเลยครับ แต่ผมก็ไม่ได้ใช้วิธีนี้ล้าง หากแต่ถอดออกมาค่อยๆเอาน้ำสะอาดล้างแล้วก็ค่อยๆเอาแปรงกวาดเศษผมเศษสิ่งสกปรกออก ใจเย็นใช้เวลาหน่อยก็สะอาดครับ แต่ภายในใช้อาร์๑๑ล้างครับ :D:D

10. enforce

2,041
    13
    38
    จิงแล้วร้านที่ผมไปซ่อมนั้นเป็นร้านประจำเลยอ่ะ ซี้กันมากๆๆ มีความกันเองมากไปหน่อย
    แล้วอีกอย่างรถที่บริษัทฯ ผมก็ส่งซ่อมที่นี้อะคับ มันใกล้บ้านดี แล้วเครดิต 30 วัน
    มาพักหลังนี้ ผมไม่ไปซ่อมเลยคับ ราคาแพงมากๆๆ (ราคาคนกันเอง)

ส่วนลูกน้องมีฮะ แต่มันเก่งคนละด้านอ่ะครับ ภายในโรงงานผมจะเป็นงานเชื่อม งานกลึง เครื่องCNC
    งานพ่นสี งานอัดกระป๋อง งานเติมน้ำยาแอร์ งานแพ็คสินค้า งานปั้ม
    ซึ่งมันคนละเรื่องกันเลยอ่ะคับ
    เดี๋ยวให้มาทำรถผม เดี๋ยวมันรถผมมันจะเละซะก่อนอ่ะคับ:sad::sad::sad:

ก็เลยไปจ้างเขาดีกว่าครับ ตอนนี้ก็ไม่งานซ่อมแอร์อ่ะคับ ถ้าเกิดมีงานทำแอร์รถตัวเอง
    ก็คงทำเองซ่อมเองในวันอาทิตย์อ่ะคับ ไปจ้างคนอื่นทำแล้วงานออกมาไม่เนียบซะเท่าไร
    เลยคิดว่าทำเองดีกว่าคับ

11. enforce

2,041
    13
    38
    F11 คับเพ่ ไม่ช่าย R11 ฮะ:D:D:D:D:D:D:D

12. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    daikin inverter 10900 btu จะติดเสาร์นี้แล้วครับ 21300 บาท ประหยัดไฟเหมือนเดิม เรื่องลองเปลี่ยนเป็น cold 22 นั้นจวนแล้วครับ รอน้ำยาจากคุณ ter อยู่ ได้เมื่อไรคงลองเปลี่ยนครับ มี inverter 3 เครื่อง งานนี้ไม่ลองไม่ได้แล้ว ได้ผลอย่างไร จะเอามารายงานให้ทราบเหมือนเดิม ดูแล้วราคานี้ซื้อร้านเดียวกับผมแน่นอน แถมซื้อถูกกว่าผมอีก ตอนแรกผมซื้อตั้ง 23500 แน่ะ

13. enforce

2,041
    13
    38
    :eek::eek::eek::eek::eek:

แหะๆๆๆๆ น่าจะเป็นช่วงเย็นวันศุกร์หรือวันเสาร์นี้อะคับพี่ยุทธ เดี๋ยวผมโทรบอกพี่อีกทีคับ :eek::eek:

14. ตอบพี่จินนี่ วิธีที่ผมใช้ล้างคอล์ยเย็น เป็นการล้างโดยไม่ได้ถอดอุปกรณ์ใดๆออกมาครับ คิดว่าคงล้างไม่สะอาดเหมือนการถอดออกมาล้างข้างนอกแน่ๆ แต่ข้อดีคือทำเองได้ง่าย ถ้าเอาน้ำฉีดย้อนจากด้านในออกมาจะช่วยให้สิ่งที่อุดตันลมก็น่าจะหลุดออกมาบ้าง ไม่มากก็น้อยครับ ตอนล้างผมก็ใช้พวกนอร์ก้าโพมฉีด (รถผมถ้าถอดมอเตอร์คอล์ยเย็นออกจะมองเห็นคอล์ยเย็นด้านนอก ) เดี๋ยวอาจจะลองใช้พวก apache ผสมน้ำให้เจือจางแล้วล้างดูบ้างว่าจะดีขึ้นไหม รอซัก 4-5 ปีถ้าแอร์ไม่เย็นค่อยล้างใหญ่
    ถ้ามีโอกาสจะถ่ายรูปตอนล้างมาให้ดูครับ เดี๋ยวนี้ผมเห็นบางร้านบอกว่ามีวิธีล้างคอล์ยเย็นโดยไม่ต้องถอด ใช้เวลาทำประมาณ 1-2 ชม เสร็จ คิดว่าคงใช้วิธีคล้ายๆกันคือ เจาะรูตู้ด้านใน แล้วฉีดน้ำล้างเหมือนกันครับ

คุณ ter ครับที่ผมสงสัยคือรถทีใช้ 134a ยังไงๆก็ต้องมีท่อยางอยู่ 2 เส้นไม่ใช่หรือครับ เพราะคอมเพรสเซอร์ติดอยู่กับเครื่องยนต์ที่สั่น ต้องมีท่ออ่อนสำหรับเชื่อมเข้ากับท่อที่ยึดไว้กับตัวถังรถ ที่ผมสงสัยคือท่ออ่อนที่ว่านี้มันมีรุ่นสำหรับน้ำยา 134 โดยเฉพาะหรือไม่ครับ (รั่วน้อยหน่อย) หรือถ้าเปลี่ยนไปใช้ cold 134 แล้วน้ำยาจะรั่วน้อยลงไหมครับ ถ้าไม่ได้ผมคิดว่าซื้อเกจ์กับน้ำยาไว้เติมเองปีละครั้งจะง่ายกว่า :)

15. จินนี่

398
    0
    0
    :D:D

:):)เป็นภูมิปัญญาไทยในการล้างแอร์(คอยล์เย็น)อีกวิธีหนึ่ง โดยไม่ต้องถอดอุปกรณ์ เป็นการล้างสิ่งสกปรกหรือสิ่งอุดตันออกมา แม้ไม่หมดร้อยเปอร์เซนต์ แต่ก็ออกมั่งล่ะดีกว่าไม่ได้ล้าง ยิ่งมีน้ำยาล้างแล้วละก็ยิ่งเพิ่มความสะอาดมากขึ้นแน่ นับถือๆล้างทีอยู่กันสี่ห้าปีเลยหรอครับ ผมเดินทางตลอดมากสุดอยู่กะเราแค่ไม่เคยเกินหกเดือนครับ(แต่ถ้านับระยะทางแล้วน่าจาเกินสองหมื่นกิโลไปแล้ว) ครั้งสุดท้ายที่ลองเซ็คดูประมาณปลายเดือนสิงหา นี่ก็สองเดือนกว่าแล้วแต่ก็เริ่มซึมนิดหน่อย ผมสะสมเครื่องมือไว้ครบแล้วเลยไม่ซีเรียสว่ามันจาเสียเมื่อไร่ เด๋วนี้หากเสียธรรมดารั่วตามซีลข้อต่อ ใช้เวลาทำกลับคืนไม่เกินหนึ่งชั่วโมงครึ่งครับ ก็กลับมาเย็นดังเดิมแล้ว แต่ถ้ามีรายการรื้อคอมก็ดี คอยล์เย็นก็ดี ไม่เกินครึ่งวันก็เสร็จครับ บางทีก็มีลูกมือช่วยเจ้าคนโตมั่ง เจ้าคนเล็กมั่ง(แค่๙ขวบอิอิ) ยิ่งมาเจอเวปนี้โดยบังเอิญ นำองค์ความรู้ทั้งหมดในเวปนี้มาประยุกต์ใช้แล้ว ผลที่ได้รับมันเกินบรรยายเลยครับ ย้อนกลับไปดูภาพที่เคยโพสต์ไว้ครับ อีกทั้งผองเพื่อนสมาชิกอีกมากมาย ที่ไม่เพียงแต่แอร์สู้แดดเปรี้ยงๆได้รถติดยังไงก็สู้ได้ซาบาย ยังเย็นจนหนาวลมเย็นออกมาต่ำกว่าสิบองศาทั้งนั้นครับ ว่างๆคุณรุ่งลองไปเดินที่อมรหาเทอร์โมอีเลคทรอนิคมาจับลมเย็นที่ท่อแอร์รถเราดูครับ จาได้ทราบประสิทธิภาพของแอร์รถเราว่ามันเย็นเพียงไร ของผมติดทีสามตัวพร้อมกันเลยครับ วัดอุณหภูมิภายนอก ภายใน(เฉลี่ย) และที่ลมเย็นตรงท่อแอร์กลาง รับรองมีเรื่องเล่าไม่ซ้ำทั้งปีแน่ อิอิอิ :D:D:D

:):):)ส่วนเรื่อง คูล๑๓๔ นั้น หากผมจำที่คุณเตอร์เคยบอกไว้ไม่ผิด โมเลกุลมันโตมากเวลาเดิมก็เข้าเร็วมากต้องคว่ำกระป๋อง คุณสมบัติน่าจาใกล้เคียง คูล๑๒ (ซึ่งผมรอคิวทดสอบอยู่ครับ เด๋วมีภาคสองต่อจากอาร์๑๒ แน่เสียเมื่อไรทันทีเลยครับ) เมื่อโมเลกุลของมันโตกว่าช่องว่างของโมเลกุลของท่อ โอกาสที่จารั่วจาซึมก็คงยากหรือน้อยมากครับ :D:D:D

เรื่องนี้ผมก็ได้คำตอบจากคุณเตอร์เหมือนกัน เมื่ออดีตผมเคยซุกซน ทดลองเอาน้ำยา อาร์๒๒(แอร์บ้าน) มาใส่รถ เหอะๆๆๆๆ เย็นกว่าเยอะเลยครับ แต่แค่รุ่งเช้าน้ำยาหายเกลี้ยงจนงงเป็นไก่ตาแตก มันไม่รั่วแล้วหายไปไหนวุ้ย ลองกี่หนๆก็เป็นเช่นนี้ จนได้คำตอบจากคุณเตอร์ แบบที่ผมตอบคุณรุ่งนั่นล่ะ มันซึมออกตามท่อและซีลครับ โมเลกุลมันเล็กมาก ท่อแอร์บ้านจึงเป็นโลหะทั้งหมด พอเป็นแนวทางบ้างนะครับ ไปทำงานแระครับ
    :D:D:D

:rolleyes::rolleyes::rolleyes:ขอโทดด้วยคับคุณเตอร์ ผมแก่แล้วสงสัยจำผิดอะคับ :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    รอให้คุณ ter สะดวกครับ ผมจะติดแอร์อีกตัว เสาร์นี้ 10 พย ยังคิดๆเลยว่าจะปล่อยน้ำยาเดิมออกแล้วเติมน้ำยาใหม่ตั้งแต่แรกเลย จะได้ vac ตอนติดตั้งไปเลยทีเดียว ไม่งั้นต้องมา vac ใหม่ทีหลังอีก ถ้าไม่ทันก็ vac ใมห่ทีหลังก็ได้:teeth:

ผมจะไปsingapore 11-15 พย ครับ เจอกันอีกที 16 พย

17. enforce

2,041
    13
    38

ผมก็เพิ่งลองเปิดดูรถที่บ้านฮะ ใช่ฮะมันต้องมีท่อยางอ่อนอยู่เหมือนกันฮะ อาจจะเป็นช่วงสั้นๆ
    แล้วเรื่องท่อยาง (ท่อแอร์) มันก็จะมีอยู่ 2 เกดรเหมือนกันนะครับ จะมีท่อยางที่ใช้กับ R12
    กับท่อยางที่สามารถใช้กับน้ำยาแอร์ R134a ได้ครับ เป็นของบริสโตนครับ ราคาจะสูงกว่าท่อยาง
    ไม่มียี่ห้อนิดหน่อยครับ เติมเข้าไปแล้ว R134a จะซึ่มน้อยมากๆ คับ ถ้าไม่มีน้ำยา R22 ปนคับ

ผมแนะนำของเอาน้ำยาแอร์ R12 เติมแทน R134a ที่ใช่อยู่ดูสิครับ อาจจะไม่รั่วเลก็ได้ครับ
    เหมือนกับรถ ซูซูกิ คาริเบน (รถบริษัทฯผม มีลงภาพไว้ 2-3 หน้าหลังนี้เองคับ)
    :D:D:D

18. enforce

2,041
    13
    38
    ถูกอย่าที่พี่จินนี่บอกเลยฮะ

ไม่เป็นไรคับพี่จินนี่ เพราะพี่จินนี่น่าจะอายุใกล้เคียงกะป๊ะป๋าผมแหละคับ 55555++++:D:D:D

19. enforce

2,041
    13
    38
    เดี๋ยวช่วงบ่ายๆ ผมโทรหาพี่ยุทธอีกทีละกันนะฮะว่าวันนี้ผมผ่านไปทางนั้นเปล่าคับ
    จะได้ติดไปให้ด้วยเลยฮะ เดี๋ยวขอดูงานช่วงบ่ายอีกก่อนละกันคับพี่ :D:D:D:D

ทริปนี้ไป เที่ยวนานเหมือนกันนะฮะพี่ ห่างกัน 2 ชั่วโมง ไม่ต้องปรับสภาพร่างกายในเวลานอนเยอะเท่าไร
    :D:D:D:D

20. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    หน้าหนาวแล้ว มาอัพหน่อย

21. คนปากช่อง

707
    0
    0
    วันนี้ติดแอร์ตัวใหม่เย็นไปแล้ว วัดด้าน lo ได้ 80 psi เป๊ะ เข็มมันวิ่งไป วิ่งมาอยู่พักหนึ่งกว่าจะนิ่ง

แต่พอเอาเกจ์มาวัดกับ inverter ตัวเดิม ต่อเข้าตอนปิดเครื่อง ได้เรื่องเลย น้ำยาพุ่งปรี๊ด วัดออกมาแล้วเหลือแค่ 65 psi เอง น้ำยาขาดตอนต่อเกจ์นั่นแหละ ได้ความรู้ใหม่ว่าต้องต่อเกจ์ตอนแอร์ทำงาน แล้วแอร์ก็ไม่เย็นแล้ว จะเดินทางพรุ่งนี้แล้ว เติมน้ำยาไม่ทันแน่ๆ เดี๋ยวกลับมาเมื่อไรจะได้เอา cold 22 มาเติมเสียที คราวนี้จะได้รู้กันเสียทีว่า inverter เจอกับ cold แล้วจะประหยัดเพิ่มขึ้นอีกขนาดไหน ช่วงนี้ทิ้งให้คนที่บ้านทนร้อนกันไปสัก 4-5วันก่อน :cry: :cry: :cry:

22. ตัวจริงหายากพี่ อย่างช่างที่ผ่านอบรมdensoจะมีเก่งซักกี่คน กว่าจะเจอตัวจริงอกหักไม่รู้กี่รอบ จนทำเองเป็นโน้นนนแนะจะได้ไม่คิดมาก ซื้อเครื่องมือไม่กี่ตัวครับ น้ำยา กก.ละไม่ค่อยแพง ติดบ้านไว้ครับ ขอแค่ว่าไม่รั่วไม่ซึม ไม่ดัง ไม่สกปรก แค่นี้ก็แจ่มแล้วครับ (สำหรับผม)

23. จินนี่

398
    0
    0
    :D:Dผมว่าดีซะอีกนะคุณยุทธ จาได้ข้อมูลเปรียบเทียบกะคูลไง ว่ามันลดลงกี่เปอร์ เย็นขึ้นกี่องศาไงครับ ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ รอลุ้นจาได้เดินตามรอยต่อ อิอิ ตอนนี้มันเข้าหน้าหนาวแล้ว แทบไม่ต้องเปิดแอร์เลย ค่าไฟเดือนนี้ลดฮวบๆแน่ อิอิ แต่ว่าคุณกบหายจ้อยไปเลย ไม่เห็นมารายงานเลย รอลุ้นอยู่เหมือนกัน สงสัยกาลังมัวแต่แต่งบ้านแน่ อิอิ :D:D:D

24. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ วันศุกร์เจอกันคร้าบพี่ยุทธ

25. enforce

2,041
    13
    38
    ช่างแอร์ที่ผมเจอมานะคับ แล้วบอกว่าตัวเองเป็นช่างที่ออกมาจาก Denso
    พอมาคุยเรื่องน้ำยาแอร์กับผม พี่แกเขาที่เถียงมายันเลย บอกว่าทำมา 10 กว่าปี ไม่เคยเจอน้ำยาแอร์
    ที่ติดไฟได้ หรือไม่ยอมรับน้ำยาแอร์ตัวใหม่เลย พูดคุยกับผม ทุกอย่างตามตำราเลยฮะ

คุยไปคุยมา (กู) ปวดหัวมาก คุยแล้วหมึนหัวจิงๆ เลย เออๆๆ อ๋อๆๆ ตามพี่เขาละกัน
    พี่เขาเก่งคับ ผมมันความรู้น้อยครับ... (ขี้เกียจคุย พวก EGO สูงเนี่ย)

พวกที่คุยกับผมแล้วมา เบ่งความรู้ หรือข่มความรู้ส่ผมนะคับ ผมนี้ โค - จา - ระ เกลียดเลยคับ
    ok เมิงเก่งมากนัก แล้วเมิงจะโทรมาถามกูทำห๋าอะไรว่ะ
    (หยาบคายหน่อยนะครับ คือเก็บกดคับเจอมากะตัวเองเยอะมากๆๆ ไม่เคยระบายให้ใครฟังเลยฮะ)

26. enforce

2,041
    13
    38
    พอดีเจอภาพงาน show ตัวน้ำยาแอร์ Cold ที่ต่างประเทศครับ
    (ไม่แน่ใจว่าดูใบหรือเปล่านะครับ ผมไม่ได้ไปเองจำไม่ได้อ่ะคับ)
    งานนี้จิงๆ แล้วท่านนายกทักษิณ ชินวัตร จะต้องเดินทางไปเอง แล้วมีเหตุที่ติดภาระกิจอะไรซักอย่าง
    เลยส่งท่านสุรเกียต มาแทน :cry::cry:(งานนี้จิงๆ ทางผมต้องการไปเจอท่านทักษิณ โดยตรงมากกว่า)
    ในภาพเป็น นายสุรเกียรติ เสถียรไทย รมต.ตอนที่ท่านทักษิณเป็นนายกรัฐมนตรี ได้ให้ความสนใจกับกับ Cold มากๆ เพราะมันใช้แล้วประหยัดค่าไฟแล้วก็ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม พอกลับไทยแล้วค่อยเข้าไป
    เสนออีกที ไปๆ มาๆ มีการยุบรัฐบาล การเมืองกำลังยุ่งๆ เลย ไม่ได้เข้าไปเสนอต่อ... (เซ็งมากๆๆ)
    :cry::cry::cry::cry::cry:

ภาพแรก
    --ส่วนอีกคนที่โผกหัวนั้นเป็นายกรัฐมนตรีของประเทศผู้จัดงาน ซึ่งให้ความสนใจเช่นกัน ...
    --คนที่ใส่แว่นแล้วหันหลังนั้นอยู่ด้านซ้าย เป็นคุณอาผมเอง

ภาพที่2
    -- เป็นภาพสถานที่ show สินค้าในงาน (คนในภาพนั้น ป๊ะป๋าผมเองฮะ :D:D:D)

ภาพที่ 3 - 4
    -- ได้รับความสนใจและการตอบรับของปรเทศที่ได้ไป show กลับมาถึงประเทศไทยก็ได้รับ order คับ
    ในภาพเป็นการจัดส่งสินค้าน้ำยาแอร์ Cold เข้าตู้คอนเทเนอร์

27. enforce

2,041
    13
    38
    วันนี้ผมไปที่ บ้านหม้อมา แล้วแวะไปที่ร้านอมร

ยังมี Cold12, Cold134 ขายอยู่นะครับ ตรึมเลยคร้าบบบ

28. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เจอกันแน่นอนครับ ตอนนี้โดนที่บ้านบ่นทุกวัน บ่นข้ามประเทศเลย ดีว่ามีแอร์ตัวใหม่ประทังไว้เลยโดนน้อยหน่อย :cry::cry::cry::cry:

เห็นโฆษณา daikin inverter ทั่วทั้งเกาะสิงคโปร์เลย เขาเน้นที่ประหยัดไฟ ท่าทางเขาจะดังที่นี่

สิงคโปร์อากาศร้อนชื้นเหมือนกทมเลย

29. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ เข้ามาอ่าน 2-3 วันครั้ง
    คุณจินนี่พิมพ์ยาวมาก อ่านแล้วต้องนึกภาพตาม แต่ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากเลยครับ

เรื่องแต่งบ้านไม่ค่อยได้ทำหรอกครับ ติดงานบริษัทในช่วงวันหยุด และเนี่ยเพิ่งกลับมาจากงานแต่งของเพื่อนสนิทที่ภูเก็ตเลยยังไม่ได้ทำอะไรเลย
    แถมตอนนี้รถสองคันยังมีปัญหาพร้อมกันอีก
    รถบีเอ็ม E30 หลังจากมีอาการความร้อนขึ้น ก็เลยจัดการเรียกช่าง(ที่เป็นญาติกัน) มาเปลี่ยนปั๊มน้ำ, วาล์วน้ำ, ฟรีปั๊ม, ซ่อมหม้อน้ำที่ซึมนิดหน่อย
    พอเอามาขับได้ไม่เกิน 5 วัน ปรากฏว่าเสียงลูกปืนดังลั่นถนนแบบแสบแก้วหูสุด ๆ เลยครับ
    แถมอายสาว ๆ ที่ยืนรอรถเมล์อีกตะหาก สุดท้ายกลัวกลับไม่ถึงบ้าน ก็เลยแวะเลี้ยวเข้าบ้านน้องที่ออฟฟิศ (พอดีอยู่ใกล้ที่เกิดเหตุ)
    ตอนนั้นดึกแล้วเลยเช็คอะไรมากไม่ได้ น้องคนนั้นก็เลยให้ขับรถของเขากลับบ้านเราก่อน เดี๋ยววันรุ่งขึ้นค่อยมาซ่อม

หลังจากขนอาวุธหนักต่าง ๆ (ไอ้เข้ยกรถ, สามขา, เครื่องมือชุดใหญ่แบบบางอู่ยังไม่มีเหมือนผม) เข้ามาจัดการตอนบ่ายอีกวัน
    สาเหตุคือลูกปืนพูลเล่ย์คอมแอร์มันถูกสายพานรัดแน่นเกินไปจนทำให้ลูกปืนแตก
    งานนี้เลยง่ายหน่อยเพราะถอดสายพานออกเส้นนึง ขับรถไม่มีแอร์ก็กลับบ้านได้
    แต่ยอมรับว่าเหนื่อยมาก เพราะกว่าจะถอดสายพานเส้นนั้นได้ ต้องถอดอุปกรณ์ต่าง ๆ ออกเยอะมาก (สงสัยจะเริ่มแก่แล้ว :p:p:p)

กลับถึงบ้าน จำได้ว่าเคยซื้อคอมแอร์ของรุ่นนี้สำรองไว้ลูกนึง ก็เลยลองคุ้ยหาดู
    พอหาเจอกลับเซ็งเข้าไปอีก เพราะคอมลูกนี้ซื้อมานานมากแล้ว ตอนนั้นยังไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่
    พูลเล่ย์มันเยินสุดบรรยาย ไม่สามาถใส่เข้าไปแล้วคล้องสายพานได้แน่นอน
    ไม่รู้ตอนนั้นซื้อมาได้ยังไง สภาพแบบนี้ :mad::mad::mad:

งานนี้สงสัยต้องวิ่งไปลองของกับช่างแอร์ตัวจริงซะหน่อยแล้วครับ เห็นคุณยุทธกับอีกหลายท่านชมกันมาก
    แต่ที่ผมสนใจไป เพราะได้ยินว่า ถูกสตางค์ ครับผม :D:D:D

แก้ไขล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2007
  30. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    สุดท้ายคุณยุทธก็ได้ฤกษ์เปลี่ยน cold22 ก่อนผมจนได้
    เครื่องมือก็ซื้อหลังผม น้ำยาก็ซื้อหลังผม แต่ได้ใช้งานแถมประหยัดค่าไฟก่อนผม

อย่าลืมรีวิวมาใช้ชมหน่อยนะครับ เอาแบบละเอียด ๆ เลย ตอนทำผมจะได้ไม่ต้องโทรไปรบกวนคุณยุทธ :D:D:D
    พอดีเสาร์อาทิตย์นี้ไม่ว่างเลย ไม่งั้นจะไปเป็นลูกมือช่วยหยิบ+ช่วยยกของให้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้