D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Steakknife

Steakknife New Member Member

108
    1
    0
    ขอบคุณคร๊าบ
    ว่าแต่ระบบใหญ่ เล็กนี่เทียบจากอะไรอ่ะครับ

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    แหะๆๆๆ ตอบเลยนะครับ
    - อย่าที่พี่ๆ ทั้ง 2 ได้เติมแบต้องดูอุณหภูมิดูด้วยนั้น เป็นการเติมแบบละเอียดมากๆๆ เลย ซึ่งถ้ามีเวลาจิงๆ
    ก็เติมอย่างที่พี่ๆ 2 ท่านนั้นก็ดีครับ แต่ตัวผมเองยังไม่ว่างที่ลองอย่างนั้นเลยอะครับ อยากลองเหมือนกัน
    - ผมว่าถ้าแปลงเป็นเหมือน ระบบแอร์รุ่นเก่าๆ นั้น ผมว่ายุ่งยากเลยแหละครับ เพราะผมไม่รู้ว่า
    ระบบแอร์ใหม่ๆ ตอนนี้ระบบไฟมันไปพ่วงกับกล่อง ECU หรือเปล่าอ่ะคับ

--- ถ้าเปลี่ยน Cold 134 แล้วก็กลับมาบอกกันด้วยนะครับว่าเป็นไงบ้างฮะ :D:D:D

3. enforce

2,041
    13
    38
    ดูง่ายๆ นะครับสังเกตุ

ขนาดของตัวรถครับ...:D:D:D:D:D:D

4. oodkung

oodkung Guest

0
    0
    0
    คอมแอร์ไหม้มีควันด้วยค่ะ

รถมีปัญหาเรื่องคอมแอร์เสียค่ะ ไปให้ที่ร้านดูอาคารมีเสียงดังและมีควันขึ้นเวลาเปิดคอมแอร์ค่ะ ช่างบอกว่าสามารถวิ่งได้ปกติถ้าไม่เปิดคอมแอร์ (ประมาณว่ายังไม่มีตังค์ซ่อมนะค่ะ) ก็ใช้รถมาได้ประมาณ 3-4 วัน โดยไม่เปิดแอร์ แต่ยังมีเสียงดังที่คอมแอร์นะค่ะ ตอนวันนี้ขับมาได้กลิ่นเหม็นไหม้ ก็ลงไปดูสรุปเห็นควันขึ้นตรงคอมแอร์ด้วยค่ะ ทั้งๆที่ไม่เปิดคอมแอร์แต่ทำไมยังมีควันขึ้นล่ะค่ะ ซึ่งช่างก็บอกว่าวิ่งได้เหมือนกัน แล้วที่จริงแล้วยังสามารถใช้รถโดยไม่เปิดแอร์ได้ไหมค่ะ กลัวรถระเบิดมากๆเลยค่ะ รถกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

5. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    โอ้ วันนี้ใช้ น้ำยาล้าง คอย .. อาปาเช่ แล้ว .... รู้สึกได้เลยว่าเย็นขึ้นจิง ๆ .. ขวดละ 30 เอง ... แหะ ๆ .พวกคราบน้ำมัน หลุดออกมาเป็น กิโลเลย .. แต่สู้ Cold12 ไม่ได้ .. อิอิ .. พี่เตอร์เดี๋ยวผมจาลองไปสั่ง Cold12 ที่อมร ในห้างคาฟูร์ ลาดประเค้า ดู .. จาได้ไม่ต้องไปไกล ..

6. enforce

2,041
    13
    38
    ควันขาวใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็แสดงว่าตัวคอมแอร์มันรั่วครับ น้ำมันคอมมันรั่วออกมาด้วยเลยทำให้เหมือนควันครับ ถ้ามันรั่วแล้วฉีดไปโดนท่อไอเสียก็จะเป็นควันเยอะเลยแหละครับ
    ถ้ามันรั่วหมดก็ไม่เป็นไรครับ รื้อคอมออกมาแล้วก็เติมน้ำมันคอมไปด้วยแล้วก็เปลี่ยนซีลยาง

หรืออีกอย่างก็อาจจะเป็นตัวสายพานไหม้ หรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ ต้องเห็นหน้างานอ่ะครับ

ถ้าเป็นไปได้อยากให้ถอดสายพานแอร์ออกมาก่อนครับ ถ้ายังไม่มีตังค์ซ่อมคอมแอร์นะครับ

ถ้าเกิดจากระบบแอร์จิงๆ ไม่ต้องกลัวครับ ไม่ระเบิดแน่นอนครับ ไม่ต้องห่วงครับ :D:D:D:D

7. enforce

2,041
    13
    38
    ขนาดนั้นเลยเหอคับ:D:D:D
    ลองดูครับ ผมว่าเขาน่าจะจัดให้ได้นะครับ หรือไม่ก็โทรไปบอกที่อมรตรงบ้านหม้อ
    ให้เขาจัดส่งมาให้ก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องเดินทางไปไกลๆๆ:D:D:D

8. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    ช่วงนี้รู้สึกว่าน้ำแอร์ที่หยดลงมาจากท่อน้ำทิ้งของตู้แอร์มันเยอะมากๆ ครับ

อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไร แล้วจะมีผลเสียต่อตู้มั๊ยครับ

ปล. ช่วงนี้เซิฟไม่ค่อยดีเข้าไม่ค่อยได้คุณเตอร์ก็ยังมาตอบ ขอปรบมือให้เลยครับ

9. enforce

2,041
    13
    38
    อิอิ ขอบคุณคับ :D:D:D

อากาศมันเย็นมั่งครับช่วงนี้ ของผมก็ไหลเยอะเหมือนกันฮะ ไหลยังกะเทน้ำทิ้งเลยอ่ะครับ

:D:D

10. Steakknife

108
    1
    0
    ขอถามเพิ่มอีกซัก 3-4 ข้อนะคร๊าบ
    1. เปลี่ยนซีลคอมแอร์นี่ซักกี่ตังครับ
    2. ถ้าไม่สะดวกไปอมรเนี่ย หาซื้อ COLD12 แถวๆลาดพร้าวได้ที่ไหนมั่งครับ
    3. รถผมตอนนี้ใช้คอนเดนเซอแบบ 2 แผงซ้อนกันแล้วเอาพัดลม 1 ตัวเป่าเข้าจากด้านหน้า โดยคอนเดนเซอทั้ง 2 ตัวไม่ซ้อนกันสนิท ห่างกันประมาณ 1 ซม. แต่ละตัวมีขนาดคือ 14"x18" หน้า 22มม. แบบท่อกลม ส่วนอีกตัวขนาด 12"x18" หน้า 44 มม. แบบท่อกลม
    ถ้าเปลี่ยนเป็นแผงเดียวขนาด 14"x23" หนา 22มม. แบบท่อแบนตัวเดียว แล้วใช้พัดลม 2 ตัวเป่าจากข้างหน้า จะระบายความร้อนได้ดีกว่าแบบเดิมที่ใช้ 2 แผงซ้อนไหมครับ

11. enforce

2,041
    13
    38
    ช่วงนี้เข้ายากมากๆๆๆ Sever มีปัญหาหนักแน่ๆ เลยฮะ
    ตอบเลยนะคับ
    - ไม่แน่ใจอะครับ ต้องเอายี่ห้อคอมแอร์, รุ่น แล้วไปสอบถามร้านขายอะไหล่แอร์ทั่วไปได้เลยครับ
    ไม่น่าจะเกิน 300 บาทนะครับ

- บริษัทฯ วิเศษแอร์เลยครับ อยู่ลาดพร้าว 80
    Link ตามนี้เลยครับhttp://www.tarad.in.th/cat.php?type=สารทำความเย็น&littletype=Cold 22

- ใช้ระบบ R12 หรือเปล่าฮะ ทำไมต้องใช้แฝงคลอย์ร้อนตั้ง 2 อันอ่ะครับ
    จิงๆ แล้วใช้แฝงอันเดียว + กับพัดลมแรงๆ ผมว่าก็น่าจะอยู่แล้วนะฮะ ทำความสะอาดให้ดีๆ
    เหมือนในภาพที่ผมแนบมาให้ดูคับ เย็นแน่นนอนฮะ ถ้าทำแล้วไม่เย็นก็เป็นที่น้ำยาแอร์แล้วครับ

(ผมหาภาพคอลย์ร้องของ E30 ไม่เจออ่ะ) จะลงให้ดูว่า แฝงคอลย์ร้อนของ E30 เป็นแบบเป็นท่อทองแดง
    แล้วใช้พัดลมตัวเดียวเองครับ แค่นี้ก็ทำความเย็น องศาได้ติด - แล้วฮะ

แต่ถ้าระบบแอร์เป็นR134a แล้วใช้ 2 แฝงก็ไม่แปลกฮะ เพราะแรงดันน้ำยาแอร์มันสูง

12. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    เซฟล่มอีกแระ

:D:D:D มะวานเข้าไม่ได้เลย(เย็นถึงค่ำ) ล่มอีกชัวร์ เพิ่งเซฟไว้แค่หน้า๔๐ เอง เด๋วเย็นเลิกงาน(มันจาล่มอีกป่ะ) จาพยายามเซฟไว้ให้เสร็จทุกหน้าต่อจากที่ได้เซฟไว้ (เมื่อครั้งเข้ามาเจอแรกๆ ราวเดือนกรกฎาคม ) คุณเตอร์คงเซฟไว้หมดทุกหน้า :D:D:D

:D:D:D ก่อนผมเดินทางเครื่องของผมแจ้งว่าเซิฟกำลังทำงานอย่างหนัก กรุณาล็อกอินใหม่อีกครั้ง กว่าจะเข้าได้เกือบสิบนาที กลับมามะวานล่มเลย คงเหมือนคนนี่ล่ะ ใช้งานหนักไปก็มีสิทธิเจ็บป่วยได้ เอาใจช่วยเวปมาสเตอร์ แก้ไขให้กลับคืนได้ดังเดิมโดยเร็วนะคับ ขอเปงกาลังจัยให้นิ ผมว่างานนี้ข้อมูลมันเยอะจัดมากไปอะป่ะ จนเซิฟรับบ่อได้ ภาพก็หายไปเยอะด้วย ::cool::cool::cool:

:D:D:D เข้ามาทักทายก่อนที่จาเข้าไม่ได้อีกครับ อิอิอิ :D:D:D:D

ไปทำงานแระ :p:p:D:D:D

13. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆๆ :eek::eek::eek::eek:

ผมไม่ได้ save ไว้เลยอะคับ ถ้า sever ล่มแล้วข้อมูลหายก็.....แหะๆๆๆ :cry::cry::cry::cry:

ต้องเริ่มเขียนใหม่ทั้งหมดเลยอะคับ :eek::eek::eek:

14. Steakknife

108
    1
    0
    - ขอบคุณครับผม ถ้าผมเอา COLD12 ไปให้ร้านแอร์เติมเค้าจะยอมไม๊คับเนี่ย

- ใช้ R12 ครับ คอนเดนเซอร์เดิมมันพังเลยเปลี่ยนมาใหม่(ประมาณ 1-2 ปีแล้ว) แผงมันเล็กบาง แล้วก็เป็นท่อกลมน่ะครับ ร้านแอร์ทีทำ(ตอนไม่มีความรู้) เค้าบอกว่าคอนเดนเซอระบายความร้อนไม่ทัน แต่พอมีความรู้แล้วก็ถึงบางอ้อครับ ว่ามันไม่เย็นเพราะตู้แอร์เป็นทองแดง :D ไม่ใช้อลูมิเนียม

- ชูส์(Shoes) แอร์นี่มันเปลี่ยนกันได้ไหมอ่ะครับ เคยถามร้านแอร์เค้าบอกคอมมันดังแกร๊กๆเพราะชูส์ที่คอมมันสึก

ปล. คอนเดนเซอใหม่แบบหลอดแบนผมได้มาฟรีน่ะครับ เลยว่าไหนๆก็ไหนๆ ถ้าถอดคอมมาซ่อมแล้วก็เปลี่ยนมันซะเลย
    ใช้แผงเดียวแต่ขนาดใหญ่กว่าเดิม แล้วใช้พัดลม 2 ตัว ดูดออกตัว เป่าเข้าตัว(แบบเยื้องกัน) ให้มันเต็มแผง น่าจะเย็นดี :D

15. enforce

2,041
    13
    38
    - ได้ครับ ส่วนมากคนที่ซื้อไป ก็ไปให้ช่างแอร์ทั่วไปเติมเหมือนกันครับ
    - Shoes งง:confused::confused: อ่ะครับ มันคืออะไรอะคับ ลูกปืนหน้าคลัสมันแตกอะเปล่าฮะ
    ที่มันดังอะครับ เพราะส่วนมากก็จะเป็นลูกปืนแตกมากกว่าฮะ
    - แจ่มครับ พยายามใช้พัดลมแรงๆ ฮะ เย็นแน่นอน

ผมไปหาภาพมาให้ดูกันได้แล้วครับ คลอย์ร้อนของ E30 คันนี้แหละครับที่ผมทำได้ติด - 34 องศาฮะ
    อิอิ ผมจะเรียงภาพ ก่อนล้างแฝงคลอย์เลยนะครับ (ผมใช้น้ำยาล้างโดยเฉพาะ กัดแรงกว่าวิม,เป็ดอีกคับ)

16. enforce

2,041
    13
    38
    ต่อเลยนะคับบบ
    ดูพวกคราบน้ำมันจิคับ ค่อยๆๆ ออกมาฮะ :D:D

17. enforce

2,041
    13
    38
    ต่อเลยคับบบ

18. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ผมใช้ อปาเช่ 3 ขวดร้อย ล้างแล้วได้อย่างนี้ นี่ใช้แค่ครึ่งขวดนะ

19. Steakknife

108
    1
    0
    คอยร้อนผมได้ล้างไปแล้วครับ แต่เผอิญคอมแอร์มันรั่วพอดี เลยไม่รู้ว่าล้างแล้วเย็นขึ้นหรืเปล่า :p

20. enforce

2,041
    13
    38
    ยังไม่มีโอกาศได้ลองใช้ซักที เห็นภาพแล้ว ok สะอาดดีเหมือนกันคร้าบพี่ยุทธ :D:D

21. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้าน้ำยาแอร์เต็มระบบ ยังไงก็เย็นฮะ:D:D

22. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    แอร์ยังเย็นอยู่ แต่เข้ามา UP UP เหมือนเดิมครับ

23. Steakknife

108
    1
    0
    ไปร้านแอร์มาแระคับ
    ไปถึงร้านแรกปุ๊บบอกร้านแอร์ว่าคอมแอร์รั่ว มาเปลี่ยนซีล มานบอกว่าคอมนิปปอนไม่มีซีลแยกขาย ต้องเปลี่ยนยกลูก
    เลยออกมาไปร้านที่สอง ร้านที่สองไปถึงปุ๊บเอาเกจ์มาเสียบด้าน low ที่คอม วัดแรงอัดคอมได้ 50 psi (คิดว่าหน่วยใช่นะ) แล้วก็บอกว่าคอมรั่วไม่มีแรงอัดแล้ว
    น้ำยาก็ไม่ได้ขาดเยอะ ถ้าเติมน้ำยาเต็มก็คงขึ้นไปที่ 60psi ผมเลยถามว่าปกติอยู่ที่เท่าไหร่ เค้าบอกอยู่ที่ 30-45psi
    ต้องเปลี่ยนคอม แล้วบอกว่าคอมรุ่นนี้หายาก เด๋วหาคอมเปลี่ยนแล้วแปลงขา แอร์จะเย็นกว่าเดิมอีก(ก็แหงดิมาซ่อมนี่ฝ่าต้องเย็นกว่าเดิมดิ)
    เบ็ดเสร็จประมาณ 4,xxx บาท ~_~ ถ้าเปลี่ยนแผงคอนเดนเซอร์ที่ผมเอาไป ค่าของค่าสายก็ประมาณ 6,xxx บาท ผมเลยถอยทัพออกมาก่อน เพราะกะลังเข้าปลายเดือนตังไม่ค่อยมี

มาต่อกันที่ร้านที่ 3 (ร้านที่พี่ชายผมแนะนำ) หลังจากไปเจอมา 2 ร้านผมเองก็แหม่งๆ อะไรวะร้านแรกบอกไม่มีอะไหล่มั่วชัดๆ ร้านที่ 2 บอกกำลังอัดไม่มี งีไม่ต้องเปลี่ยนคอมแอร์ลูกละปีเหรอเนี่ย เลยไปร้านที่ 3 ไปถึงปุ๊บถามหาเจ้าของร้าน ปรากฏว่าไม่อยู่ก็ไม่เป็นไรให้ช่างเค้าดูให้
    เค้าบอกน้ำยาขาดเติมน้ำยาแล้วใช้ดูก่อนว่าอยู่ได้นานแค่ไหน ค่าเติม 350 บาท
    ผมก็โอเค เค้าก็เอาถัง R12 มาตั้งแล้วก็บอกว่าเด๋วนี้น้ำยาปลอมเยอะให้ระวังนะ
    เค้าเคยเจอมาถังนึง โยนทิ้งเลยเพราะจุดไฟติด :confused: ผมก็ยังเฉยๆอยู่
    หลังจากนั้นช่างก็พยายามจะเติมน้ำยาแอร์ให้แต่ปรากฎว่าเติมน้ำยาไม่เข้า ประกอบกับมองที่ตาแมว ช่างเลยบอกผมว่าสงสัย วาวล์ตัน ไม่ก็ดรายเออร์ตัน เพราะน้ำยามันเหมือนฉีดบ้างไม่ฉีดบ้าง
    เด๋วฟองหาย เด๋วฟองมา แต่กำลังอัดคอมใช้ได้อยู่ :confused: (งงอีกแล้วแต่ละที่พูดไม่เหมือนกัน)
    เค้าก็บอกว่าไหนๆก็ไหนๆ ถ้าเปลี่ยนวาวล์ เปลี่ยนดรายเออร์ ก็เปลี่ยนซีลคอมแอร์ด้วยเลย เพราะต้องแวกซ์เติมน้ำยาทั้งระบบอยู่แล้ว ผมเลยเอาคอนเดนเซอร์ที่ได้มาให้ร้านแอร์ดู ช่างบอกว่าโหดีกว่าเดิมเยอะเลย ใส่ตัวใหม่ที่ได้มาตัวเดียว แล้วใส่พัดลมเพิ่มอีกตัว แต่ไม่แนะนำพัดลมมือ1 เพราะมันพังไวเนื่องจากส่วนใหญ่เป็นของจีน ให้ใช้พัดลมใหญ่ๆมือ2 จากหัวตัดรถญี่ปุ่นใส่ดีกว่า แต่เวลาที่มีทำไม่เสร็จ เลยบอกว่าโอเคไว้วันหลังมาทำ
    สรุป วันนี้ไม่เสียตังเลย

หลังจากกลับมาบ้านคุณเตอร์โทรกลับมาพอดี ขอบพระคุณนะค๊าบที่อุส่าห์โทรกลับ
    ได้ปรึกษาคุณเตอร์คุณเตอร์ก็สันนิฐฐานเหมือนช่างว่า วาวล์น่าจะตัด และก็คอมเมนท์มาเล็กน้อยว่า แรงดันด้าน low ถึง 50 มันจะมากไปหรือเปล่า
    - ผมไม่ทราบว่าเพราะเหตุใดแรงดันด้าน low มันถึงเยอะจังครับ เพราะว่า condenser ระบายความร้อนไม่ทันหรือเปล่า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2007
  24. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    โทรไปคุยกับพี่ทรัพย์ ฉายา ช่างแอร์ตัวจริง ก่อนครับ แล้วคุณจะเสียตังน้อยมากๆๆๆ รับประกัน โทร 081-614 6270 ไม่ผิดหวังแน่ๆ เย็นฉ่ำกันมาเยอะแล้ว ผมก็ไปทำมา

25. Steakknife

108
    1
    0
    โทรไปเรียบร้อยแล้วครับ พี่ช่างแอร์บอกว่าคอม nippon มันไม่ต้องเปลี่ยนหรอก
    ถ้าไม่มีกำลังอัดก็ซ่อมได้ อย่าไปให้ร้านมันเปลี่ยนเด็ดขาด :D ร้านไหนบอกให้เปลี่ยนก็อย่าไปทำ
    ถ้าหาร้านไม่ได้ให้เข้าไปหาพี่เค้า เด๋วพี่จัดให้

แต่ยังไม่มีเวลาไปน่ะครับ เพราะค่อนข้างไกลกับบ้านผมพอสมควรเลย
    เลยหาใกล้บ้านก่อน ถ้าว่างเมื่อไหร่ไปแน่นอนครับ มิต้องห่วง :D

26. enforce

2,041
    13
    38
    แจ่มเลยครับบบบ:D:D:D

27. enforce

2,041
    13
    38
    ร้านแอร์ร้านที่ 3 ผมว่าดีนะคับ ตรงๆ ดีครับ
    ส่วนน้ำยาแอร์ติดไฟแล้วโยนทิ้งเลย เหอๆๆๆ ถ้าไม่ใช่ Cold นะคับ เพราะ Cold ก็ติดไฟเหมือนกันฮะ:D:D:D:D
    (เคทรนี้อาจจะโดนน้ำยาแอร์ผสมจิงๆ อะคับ แต่น้ำยาแอร์ปลอมจิงๆ นั้นจะเติมไปได้ครับแต่ไม่เย็นฮะเนี่ยของปลอมฮะ)

ถ้าเพื่อนๆ ที่โทรมาปรึกษานั้น แล้วผมพอดีประชุมอยู่ผมจะคุยไม่ค่อยได้อะคับ เพราะอยู่กับผู้ใหญ่อะคับ
    ถ้ายังไงประชุมเสร็จแล้ว ผมจะโทรกลับแน่นอนครับ... :D:D

28. Steakknife

108
    1
    0
    แล้วที่ low press มันแรงดันสูงจังเนี่ยเกิดจากอะไรครับคุณเตอร์
    - วาวล์ หรือ ดรายเออร์ตันนี่เป็นได้ไหมครับ
    - หรือว่าคอมมันแรงอัดตกจริงๆครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าคร๊าบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ตุลาคม 2007
  29. enforce

2,041
    13
    38
    แล้วตอนนี้แอร์เย็นปรกติหรือเปล่าคับ ?

ส่วนที่ถามมานั้นก็ตอบเลยนะครับ
    มันมีหลายปัจจัยอะคับ ต้องดูทั้ง 2 เกร์เลยคับด้าน Lo น้ำเงิน Hi แดง
    - น้ำยาแอร์เยอะไปก็มีส่วนฮะ แรงดันด้าน Lo ก็สูงได้คับ ลองปล่อยออกดูครับ
    - ถ้าเกร์ด้าน Lo สูง แล้วด้าน Hi ต่ำมาก เร่งแครื่องแล้วเข็มด้าน Lo ไม่สวิง ก็คอมหลวมครับ
    - ในห้องเครื่องยนต์มันจะมีท่อแอร์ที่จะเข้าในตู้แอร์ (คลอย์เย็น) มีท่ออยู่ 2 เส้นนะครับลองจับดู
    จะมีท่อหนึ่งที่วิ่งมาจากไดเออร์ ท่อนั้นถ้าจับแล้วถ้ามันอุ่นก็แสดงว่าไดเออร์ยังไม่ตันครับ
    และอีกท่อหนึ่งจับแล้วต้องท่อต้องเย็นครับ ถ้าไม่เย็นก็แสดงว่า วาวร์หัวฉีด น่าจะมีปัญหาครับ

ยังไงลองดูครับ:D:D

30. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ในกรณีที่ความดันด้าน low สูงไป ลองมองตาแมวดูครับ ถ้าใสแบบปิ๊งๆเหมือนไม่มีอะไรอยู่ภายใน แสดงว่าน้ำยาเกินครับ ลองปล่อยออกดูจนเห็นฟองวิ่งนิดๆ แล้วจับความดันดูครับ ว่าลดลงหรือเปล่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้