D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    :plane::plane::plane::plane::plane::plane::plane:

:ranger::ranger::ranger::ranger::ranger::ranger:

อิอิอิ มันจะสนุกก็ต้องที่ต้องปรับตัวเนี่ยแหละคับพี่.....:D:D:D

2. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ใช่ๆ cold 134 ทั้งคู่ สงสัยคุณ ter เมาน้ำยา.........

3. คนปากช่อง

707
    0
    0
    จอดรถวัดก็พอไหว แค่เอาน้ำฉีดเลี้ยงคอล์ยร้อนไว้หน่อย โกงนิดๆไง

ไปว่าของคุณ จินนี่ไม่เย็น เดี๋ยวแกปล่อยน้ำยาออกอีกหมดกันพอดี ผมว่าถ้ารถแกวิ่งอยู่ น่าจะต่ำกว่า 5 องศา ขนาดเป็นฝ้าทั้งคันนั่นคงเย็นน่าดูแหละ แกเติมน้ำยาแอร์บ่อยนะ

คุณหนิงไม่ใช้ cold ได้ -0.5 ถ้าใช้ cold จะไปถึงไหนเนี่ย

ส่วนของผมนั่น ยังไม่รีบครับ เดี๋ยวค่อยโทรนัดกันอีกทีก็ได้

4. คนปากช่อง

707
    0
    0
    หุ หุ ผมมิบังอาจขนาดนั้นครับ ท่าทางจะอยู่คนละรัฐกันเลยแหละ

5. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ไม่ได้เข้ามาตั้งนาน กระทู้ไปเร็วมากเลยครับ

ขอแข่งด้วยคนครับ เหมือนฟ้าเป็นใจ เมื่อวานน้องที่ทำงานไปทำงานแถวบ้านหม้อ
    เลยโทรบอกให้ซื้อเทอร์โมมิเตอร์มาตัวนึง กะว่าจะเอาไว้ใช้วัดตอนเปลี่ยนน้ำยา Cold22

งานนี้รับรองไม่มีการจัดฉากนะครับ
    ของรางวัลเปลี่ยนเป็นเสื้อ coolman กับน้ำยาแอร์ Cold12 นะครับ:D:D

6. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    ให้ข้อมูลเพิ่มเติม

:D:D:D ดีครับคุณยุทธ คุณกบ(เพิ่งว่างเข้ามาแน่ๆ อิอิ) คุณเตอร์ :D:D:D

:D:Dอิอิ วันที่ทดลองทดสอบนั้นอยู่ที่โคราช อุณหภูมิภายนอกประมาณ ๓๒ องศา เวลาบ่ายสามโมงห้านาที ส่วนอุณหภูมิภายในรถก่อนทดสอบเกือบ ๔๐ องศา พอทดสอบครั้งแรกลมแอร์ได้แค่ ๑๑.๕ แต่อุณหภูมิภายในรถประมาณ ๒๔ องศานี่แหละ แต่พอลองปล่อยน้ำยาสองหนดู ที่ลมแอร์มันได้ ๖.๓ แต่ภายในห้องโดยสารมันต่ำกว่าของคุณยุทธเยอะเลยนะครับ ประมาณ ๑๕ องศา กระจกทุกบานเลยเป็นฝ้าอย่างที่เห็นในภาพนั่นล่ะ คริๆ :D:D
    คำถามก็คือว่า ลมเย็นที่ออกมามากกว่า(อุณหภูมิสูงกว่า) แต่ทำไมอุณหภูมิภายในห้องโดยสารจึงได้ไม่เท่ากัน ของผมกลับต่ำกว่าของคุณยุทธนะครับ วันที่ทดสอบไม่ได้ฉีดน้ำที่คอยล์ร้อนแต่อย่างใด(เพราะต้องการทราบผลที่ได้จากสภาพใช้งานจริงๆ) :D:D:D

แต่มีข้อน่าสังเกตุก็คือว่า ไอน้ำเริ่มจับตัวเป็นก้อนน้ำแข็งที่อุณหภูมิเท่าไร? :confused::confused: วันรุ่งขึ้น ผมวิ่งเข้าขอนแก่น เย็นจนหนาวจนต้องปิดสวิทซ์เอซี แต่พอเปิดอีกครั้ง แรกไม่ทราบว่ามันเย็นจนเป็นก้อนน้ำแข็งเกาะที่ภายในช่องแอร์(กลาง) พอเปิดเอซี ก็ได้ยินเสียงน้ำแข็งก้อนใหญ่พอสมควรตกลงไปข้างล่าง พร้อมกับมีน้ำเย็นๆกระเด็นออกมาจากช่องแอร์ตรงกลาง เหมือนที่โพสต์ไว้นั่นล่ะ คำถามก็คือว่าที่ความเย็น ๖.๓ องศา มันสามารถทำให้ไอน้ำจับตัวกลายเป็นก้อนน้ำแข็งได้หรอ เชื่อว่าก้อนใหญ่พอควรล่ะ ฟังจากเสียงที่มันตกลงไปข้างล่าง ไม่ต่างจากตอนเราละลายน้ำแข็งในตู้เย็นเลย :D:D:D แสดงว่าเจ้าจินนี่แอร์มานเย็นจัดจนเป็นน้ำแข็งเลยล่ะพี่น้อง คริๆ :D:D:D:D
    :D:D:D คุณเตอร์แทงกั๊กผมป่าวเนี่ยเห็นได้แค่๖.๓ เลยตั้งกติกาไว้ที่ ๕ (อดอีกแล้วตู แค่ไปดูอมรโคราชฝากสั่งให้มานดันไม่สั่งให้ก็เสียฝามรู้สึกพอควรแระเด้สิบอกไห่ อิอิ ) ฝามจิงต่ำกว่า ๑๐ ก็น่าจาโอเคแระ อิอิ แต่อุณภูมิภายในห้องโดยสารเจ้าจินนี่เย็นกว่าของคุณยุทธเด้ หลายองศาทีเดียวเชียว ผมถึงบอกว่าหน้าหนาวดีๆนี่เอง แต่เราวันนั้นต้องการทดสอบว่ามันในสภาพใช้งานจริงๆจะเป็นเช่นไรจึงต้องนั่งทนหนาวทนดูผลทดสอบ อิอิ แบบนี้จาว่ายังไง ห้วยไผสิฮู้ว่าต้องแข่งกันด้วยวุ้ย แบบนี้มะไรตูสิว่างไปทำมานอีกน้อ คราวนี้เอาให้ติดลบองศาไปเลยดีป่ะพี่น้อง อิอิ :D:D:D

:D:D ผมไม่รู้ว่าจะว่างไปทำให้มันลดลงอีกเมื่อไร เพราะต้องเดินทางโดยตลอด ที่ใช้อยู่ก็พอใจแระ แต่อยากจะฝากเพื่อนสมาชิกไว้สักนิด เวลามันเย็นจัดมากๆ(โดยเฉพะเวลากลางคืนนั้น) กระจกทุกบานจะเป็นฝ้ามากกว่าในภาพที่ผมโพสต์อีกนะครับ(เจ้าจินนี่รถผมเป็นเช่นนี้ขาวไปหมดจนมองอะไรไม่เห็นเลยนอกจากแสงไฟซึ่งเห็นเป็นจุดลางๆ) ทัศนวิสัยรอบข้างจะปิดลงทันที ผมเจอมาแล้ว(และบ่อยๆ)ตอนไปขับรถชมเมืองที่หนองคาย มีแค่กระจกบานหน้าแค่บานเดียวที่มองเห็นแต่ต้องใช้ปัดน้ำฝนตลอด ผมว่ามันอันตรายต่อการขับขี่พอสมควรนะครับ เหมือนคนตาฝางขับรถน่านล่ะ :D:D:D

:D:D:D ดีครับการให้ ของรางวัล แต่ที่ว่ามาผมป่าวนะ เมื่อคุณเตอร์กำหนดกะติกาไว้อย่างนี้ ผมไม่เข้าข่าย เพียงแต่ว่าสงสัยว่าลมเย็มมัน ๓ องศา แต่ทำไมอุณภูมิภายในมันยังยี่สิบกว่าๆ ของผมต่ำกว่า๑๘ ตลอดครับ(หมายถึงตอนวิ่งแดดเปรี้ยงๆเนี่ยล่ะ) แต่ตั้งเทอร์โมไว้ให้มันตัดเมื่อลมเย็นลงถึง ๙ องศา ก็ตัดทุกครั้ง แต่อุณหภูมิภายในห้องโดยสารต่ำกว่ายี่สิบองศาตลอดการเดินทางครับ :D:D:Dวันที่ทดสอบนั้นบิดเทอร์โมจนสุดเลยครับ ๖.๓ เลยไม่ตัด ที่ว่าตัดที่ ๙ องศานั้นตำแหน่งอยู่ที่ประมาณสองนาฬิกาครับ ตอนบิดสุดอยู่ที่ห้านาฬิกาครับ :D:D:D เด๋วว่างๆ จาลองใหม่อีกรอบครับ ว่าจะเป็นยังไง แต่ตอนนี้ก็พอใจและภูมิใจเล็กๆแล้วครับ แต่เจ้าอาร์สิบสองของผมมันยังเหลืออีกหลายกิโล(ซื้อยกถัง๑๓.๖โล) หลายปีแล้วยังใช้ไปไม่ถึงครึ่งเลย อิอิ พอหลวงบอกให้พอเพียง ดังนั้นจึงต้องใช้เจ้าอาร์๑๒ ไปให้หมดก่อน อิอิ :D:D:D:D

7. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    หุหุ เดี๋ยวเอารถพี่สาวมาวัดมั่งดีก่า อิอิ จะได้ cold 134 อีกชุด :D:D

8. athlon1400

429
    8
    0
    อุณหภูมิอากาศอาจจะได้ 6 องศา แต่อุณหภูมิที่คอยล์เย็นต้องติดลบครับ ลมถึงจะออกมาอุณหภูมิต่ำขนาดนั้นได้ ทำให้น้ำเป็นน้ำแข็งครับ เพราะระยะเวลาที่ลมผ่านคอยล์มันไม่กี่เสี้ยววินาทีเอง

9. enforce

2,041
    13
    38
    ที่บอกนั้นไม่ได้เรียกว่าโกงนิดๆ แล้วพี่ยุทธ.... เรียกว่าโกงเลยแหละพี่:D:D:D:D:D ขำขำ

ใครจะมีเทคนิค วิธีส่วนตัวที่ทำแล้วให้เช็คอุณหภูมิตรงหน้าปัดแอร์มันเย็นได้ต่ำกว่า 5 องศา
    ก็ทำมาเลยคับ ข้อนี้ไม่จำกัด

ได้คร้าบพี่ ยังไงพี่ก็โทรมาละกันนะคับ:D:D:D

10. enforce

2,041
    13
    38
    แหมมมม กว่าจะมาได้นะพี่กบ หายไปซะนานเลย
    ผมนั่งนึกคิดเล่นๆ อยู่เลย...
    พี่กบเขาเปลี่ยนน้ำยา Cold22 ไปแล้ว แล้วเติมเยอะไปจนคอมแอร์ระเบิดเปล่าวะ
    ไม่ตอบกลับมาเลย... (คิดแบบขำๆ อ่ะพี่ :D:D:D:D:D)

เรื่องของรางวัล จะ.........จะจัดให้ก๊าบ:D:D:D:D:D

11. enforce

2,041
    13
    38
    - พี่จินนี่ลองที่อุณหภูมิภายในรถก่อนทดสอบอยู่ 40 องศา แล้วแอร์ทำได้ 11.5 ก็แจ่มแล้วครับพี่:D:D
    - ตามความเข้าใจของผมแบบ ส่วนตัวเลยนะคับ พอเปิดแอร์นานๆ แล้วไม่ได้มีการตัดการทำงาน
    ของคอมแอร์ความเย็นภายในห้องโดยสาร มันก็จะเย็นเริ่มๆ ทั่วทั้งห้องโดยสารแล้ว
    ซึ่งถ้าอุณหภูมิภายในห้องโดยสารมันเริ่มเย็นแล้ว + กับมีความชื้นหน่อยๆ แล้วอากาศภายในห้อง
    โดยสารมันก็ถูกหมุนเวียนผ่านคลอย์เย็น
    ที่ตู้แอร์อีกครั้ง ซึ่งมันก็น่าจะเป็นน้ำแข็งเกาะได้อะคับ

ยกตัวอย่างนะคับ
    เพราะความเย็นมันคงที่เหมือนๆ กับช่องแช่แข็งในตู้เย็นอะครับ อากาศภายในตู้เย็นมันไม่ได้ออกไปไหน
    บวกกับมันหมุนเวียนอยู่ภายในตู้ และถ้าอาหารที่เราพึ่งจับแช่เข้าไป มันจะเป็นน้ำแข็งเกาะก่อนเลยอ่ะคับ

จิงๆ แล้วที่ทำการจัดแข่งขันการทำความเย็นนั้น ผมกะจะให้เพื่อนๆ ที่ยังไม่สนิดกันที่ได้เข้ามาอ่านได้ร่วมสนุกกันอะคับ

พี่ยุทธ พี่จินนี่ พี่กบ น้องหนิง นั้นผมมีความตั้งใจจะจัด Coldให้พวกพี่ๆ ได้ไปทดลอง กันอยู่แล้วละคับ
    เพราะพวกพี่ๆ เข้ามาพูดคุยกันแบบสนุกสนาน ไม่ถือตัว ซึ่งให้ความเป็นกันเองกับผมมากๆๆ
    และอีกอย่าง ซึ่งพี่ๆ ไม่มีความรู้เรื่องแอร์กันเลย แล้วได้เข้ามาเรียนรู้กันครบทุกกระทู้ ซึ่งถ้าเป็นคนทั่วไป
    เขาอ่านจบแก้ไขปัญหาเรื่องแอร์รถเขาจบ เขาก็คงไม่ได้เข้ามาติดตามกระทู้ต่ออีก
    (ผมไม่ได้ว่าไรน้า ทุกๆ คน อ่านกระทู้นี้ได้ความรู้แล้วแก้ไขจน แอร์เย็นเหมือนเดิม ผมก็ดีใจแล้วครับ)

ซึ่งแตกต่างกับพวกพี่ๆ ไงคับ พวกพี่ๆ ได้ทดลองแล้วต่อยอดไปเรื่อยๆ แล้วก็กลับมาให้ความรู้เพิ่มเติมอีก
    ไม่เคยเจอหน้ากัน ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน แต่ได้มาพูดคุยกันในนี้ผมก็ดีใจแล้วคับ
    :D:D:D:D:D:D:D
    พี่จินนี่ส่งที่อยู่มาได้เลยคับที่ email ผม [email protected]
    (ผมนึกว่าพี่จะได้ของที่สั่งไว้กะอมรโคราช สรุปว่าไม่ได้ของที่สั่งไว้ เดี๋ยวเตอร์จัดส่งให้คร้าบบ )

12. enforce

2,041
    13
    38
    เหอๆๆ เอาจิงๆ หลอ:confused::confused:

13. trex

trex New Member Member

11
    0
    0
    หาร้านแถวอยุธยาหรือว่าปทุมธานีก็ได้ครับที่ให้บริการได้นะครับ
    คือผมอยากลองใช้ cold 134 ของเดิมใช้ R134 ครับ อยากเย็นบ้างนะ
    เป็นรถรุ่น corona ท้ายโด่งครับ

14. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ตอนนี้หยุดเป็นช่างแอร์(จำเป็น)ชั่วคราวก่อนครับ
    ตอนนี้เสาร์-อาทิตย์ปลอมตัวเป็นช่างทาสี/ช่างประปา/ช่างไฟฟ้าตลอดเลยครับ
    ตอนนี้น้องที่ทำงานก็เรียกให้ไปเปลี่ยนให้ที่บ้านเขาก่อน แต่พี่ยังไม่เคยเปลี่ยน ก็เลยอยากลองทำที่บ้านตัวเองดูก่อน
    กลัวไปหน้าแตกที่บ้านลูกน้องครับ เดี๋ยวจะทำเสีย credit cold22 หมด :D:D:D

เรื่องของรางวัล ถ้ามีคนทำได้ 5 คน พี่ขอสละสิทธิ์ตัวน้ำยา cold ให้ครับ
    จะขอแค่เสื้อสามารถของ coolman กับสติ๊กเกอร์แปะที่แอร์ว่าเป็นน้ำยา Cold22
    แต่ถ้ายังมีไม่ถึง 5 คน พี่จะขอ 1 รางวัลก็แล้วกัน
    เพราะน้ำยาแอร์ R12 ที่ซื้อจากคุณเตอร์ยังเหลืออีกครึ่งถังอยู่เลย
    กลัวว่าถ้าเปลี่ยนไปลองใช้ Cold12 แล้วจะติดใจ ไม่ยอมกลับมาใช้ R12 แบบเดิม ๆ อีกต่อไปอ่ะครับ :p:p:p

ลืมบอกไปว่าเมื่อวานวัดแบบปกติ อุณหภูมิหน้าช่องแอร์อยู่ที่ 9 องศาครับ
    เดี๋ยวกลับไปปรับแต่งนิดหน่อย คิดว่า 5 องศาไม่น่ายากเกินไปครับ :cool:

15. enforce

2,041
    13
    38
    ลองโทรไปสอบถามที่นี่ดูครับ เขาบอกว่าร้านอยู่แถวอยุธยาเหมือนกันครับ
    http://www.comair2550.com/

ทางร้านมีตัว Cold22 ผมไม่แน่ใจว่าจะมี Cold134 ให้บริการหรือเปล่า
    เพราะเห็นว่าเขาทำแอร์รถยนต์ด้วยอ่ะครับ :D:D:D:D:D

16. enforce

2,041
    13
    38

ได้ครับพี่กบ เดี๋ยวผมจัดเสื้อ Cold ให้ครับ ตอนนี้กะสั่งสั่งซื้อเสื้อชุดใหม่อยู่เหมือนกันคับ
    ถ้าไงเช็คแล้ว Post ภาพให้ดูด้วยนะคับพี่กบ:D:D:D:D

(เดี๋ยวผมไปกินแมคแถวๆจัสโก้ จะโทรหาพี่กบอีกทีละกันนะครับ)

17. enforce

2,041
    13
    38
    update ข่าวล่าสุดครับบบ....
    จะให้เริ่มทยอยเลิกใช้ R134A เร็วขึ้นมาอีก 10 ปี
    สนใจอ่านเอกสารต่อได้ที่
    http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9500000112638

ส่วนตัวผมที่ได้ข่าวมานั้น ได้ยินมาจะเกือบปี แล้วก็คือ สารทำความเย็นที่จะให้ใช้แทน R12 กับ R134a นั้นผมได้ยินมา 2 ตัว

1. ใช้ระบบ CO2 ผมเองยังไม่เคยศึกษาว่าระบบเป็นไงนะครับ แต่รู้มาคร่าวๆ ว่าคือคอมแอร์ก็ไม่เหมือนที่เราใช้ในปัจุจบัน สรุปว่ามันยุ่งยากมากๆ อ่ะคับ

2. สารทำความเย็นที่จะมาใช้แทน น้ำยาแอร์ตัวเก่าๆ เกือบทุกตัวที่มันทำให้โลกร้อนคือสาร Hydrocarbon Refrigerant

ที่ประเทศไทยได้มีการจัดประชุมเมื่อ 4 - 5 เดือนที่ผ่านมา (ผมจำไม่ได้ว่าชื่องานอะไรนะคับ มีออก TV)ที่มีผู้เกี่ยวข้องกับ การป้องกันโลกร้อน ทั่วโลกมาประชุมที่ประเทศไทยเขาได้มีการตกลงกันแล้วว่าจะให้ใช้ สาร Hydrocarbon Refrigerant แทนน้ำยาแอร์ตัวเก่าๆที่มีส่วนผสมของ CFC HFC ที่ทำให้โลกร้อนอ่ะคับ

(ผมหาเอกสารตัวนี้ไม่ได้เลย ผมหามาหลายเดือนแล้วด้วยคับ เดี๋ยวหาได้เมื่อไรจะเอามาให้ดูกันคับ )

:D:D:D:D:D:D:D

18. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณจินนี่ครับ ที่เห็นรถผมวัดได้ 3.2 องศนั่นวิ่งไปแค่ 7-8 กมเท่านั้น เปิดแอร์สุดแค่ 10-15 นาที เป็นทางตรงวิ่งแบบรถไม่ติดแค่ 5 กมเท่านั้น อีก 3 กมเป็นวิ่งในซอยรถติดครับ อุณหภูมิ.ในรถตรงที่ไม่โดนลมแอร์เป่าตรงๆ ลดลงจาก 31 องศาเป็น 21 องศาเพราะพึ่งทำความเย็นได้ไม่นาน

จากนั้นผมหนาวแล้วก็รู้ว่าแอร์ทำงานได้ดี เลยลดจากจากเปิดเทอร์โมสตัทเย็นมากสุดเป็น เย็นน้อยที่สุด จึงวัดอุณหภูมิในรถได้ 21 องศา ในช่องแอร์วัดได้แถวๆ 12.5 - 13.5 องศา ถ้าวิ่งทางไกล ตจว รถไม่ติดนี่ยังไงก็ลงไปได้ถึง 15 องศาหรือต่ำกว่าแน่ๆครับ แต่ยังไม่ได้ออก ตจว เสียที ไว้มีโอกาสวิ่งทางไกลจะถ่ายรูปมาให้ดูอีกที

ลองคิดดูนะครับว่าจากลมที่เข้าตู้แอร์ 21 องศา แล้วพ่นออกมาใหม่เหลือ 3 องศา แสดงว่าอุณหภูมิที่แผงคอล์ยเย็นจริงต้องอยู่ที่ -18 องศา (21 - 18 = 3) ถ้าผมเปิดแอร์จาก 15 นาทีเป็น 1 ชั่วโมงคาดว่าน่าจะทำอุณหภูมิในรถได้ต่ำกว่า 15 องศาแน่ๆ

ผมว่ารถคุณจินนี่จากที่เล่ามา ยังไงก็น่าจะวัดได้ต่ำกว่า 5 องศา มีเทอร์โมแล้ว ลองวิ่งทางไกลวัดดูใหม่ครับ แล้วถ่ายรูปมาดูกัน

19. athlon1400

429
    8
    0
    ตรรกะการคิดนี้ใช้ไม่ได้ครับพี่ เพราะการถ่ายเทความร้อนในชีวิตจริงมันไม่ใช่บวกเลขครับ

แต่ผมเห็นด้วยที่ว่ามันคงต้องเย็นน่าดูเลยแหละ ถึงทำอุณหภูมิได้ขนาดนี้อ่ะ

20. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    พี่เตอร์ ได้เบอร์ที่อมร ยังคับ .. พอดีผมเก็บตังได้แล้ว .. จาโดนซักกะป๋อง วัน ศุกร์ นี้

21. enforce

2,041
    13
    38
    ที่หนิงเรียนมา มันมีสูตรการคิด เคทรนี้ปะหนิง
    ถ้ามีหนิงช่วยลงให้หน่อยนะ พี่อยากรู้ด้วยอ่ะ
    เพราะพี่ไม่เก่งเรื่องคำนวนเลย:D:D:D

22. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆๆๆ ลืมมมมม โทดดด คับ:eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:
    เดี๋ยวพรุ่งนี้ จะลงเบอร์ให้แต่เช้าเลยครับ
    คราวนี้ไม่ลืมแน่ๆๆๆ:sad::sad::sad:

23. athlon1400

429
    8
    0

ต้องเปิดหนังสืออย่างเดียวเลยครับพี่

เท่าที่พอจำได้เลาๆ ต้องมีพลังงานที่ถ่ายเท ระยะเวลา อุณหภูมิทางเข้า ทางออก ทั้งของอากาศ และน้ำยาแอร์ มีแฟคเตอร์ของ evap อีก จิปาถะมากๆ :cry::cry:

24. enforce

2,041
    13
    38
    เบอร์อมรตรงบ้านหม้อ ที่ขายอะไหล่แอร์นะครับ
    022256070 ต่อ 2101-2 สอบถามได้เลยครับ หรือถ้าคนรับสายคุยไม่รู้เรื่อง
    ก็ติดต่อคุณจุ่มก็ได้ครับ

25. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ขอบคุณมากคับ พี่

26. enforce

2,041
    13
    38
    เมื่อเช้าผมเอารถคันขาวออกไปทำธุระนิดหน่อย แล้วก็เลยลองเอาตัววัดอุณหภูมิ
    ที่ซื้อมานานมากๆๆๆ ซื้อมาจากร้านอมร ตรงบ้านหม้อนะคับ
    เริ่มตั้งแต่ภาพแรกเลยนะคับ

- ภาพที่ 1เวลา 8:51น. ขึ้นรถมาติดเครื่องยนต์เปิดแอร์แล้วก็เอาหัววัดอุณหภูมิ ยัดไว้ในช่องแอร์
    ดูจิได้เท่าไร ได้ 9.8 องศา :D:D:D

- ภาพที่ 2ขับออกมาจากโรงงาน ค่อยๆ ขับในซอยใช้ความเร็วอยู่ที่ 20 - 30Km
    ได้ประมาณ 500 เมตร เวลา 8:53น. ลองดูใหม่ได้ 3.6 องศา :snow::snow::snow:

- ภาพที่ 3 ขับออกมาถนนใหญ่ เวลา 9:05 ได้มั่งฮะ อุณหภูมิลงมาต่ำสุดที่ 2.4 แล้วคอมแอร์ก็ตัด
    ถ่ายภาพนี้ไม่ทัน ผมคนเดียว :snow::snow::snow::snow::snow::snow::snow::snow:
    ----ขับรถไปเอาหัวเข่าดันเพื่อเลี้ยงพวงมาลัยไว้
    ----มือซ้ายจับที่วัดอุณหภูมิด้วย
    ----มือขวาเปิดกล้องที่โทรศัพท์อีก

จากในภาพนั้น ผมถ่ายได้ 2.7 องศา เพราะคอมมันตัดแล้วอ่ะคับคันนี้ผมไม่ได้ทำการหลอกเทอโมสตาดร์
    มันเลยตัดความเย็นตามสเปรกโรงงานคับ

คอมแอร์ตัวนี้เป็นคอมโรตารี่ เป็นคอมแอร์ที่ติดเครื่องยนต์มา (ผมพึ่งวางเครื่องยนต์ใหม่อ่ะคับ)
    คอมแอร์ตัวนี้ค่อนข้างดัง น่าจะลูกปืนแตก แต่ยังไม่ว่างถอดออกมาเปลี่ยนเลย :sad::sad::sad:
    เดือนที่แล้วพอวางเครื่องเส็ด กลับมาถึงบ้านผมก็จับเติม Cold12 เรียบร้อยแล้วคับบบ

27. enforce

2,041
    13
    38
    พอดีผมเจอภาพงาน HVAC ใน server หลักของบริษัทฯ
    ที่ไปจัดเมื่อ 2 ปีที่แล้ว เลยเอาลงมาให้ดูกันครับ
    ออกแบบบูชกันเอง ตกแต่งกันเอง อุปกรณ์ที่จัดบูชก็ทำกันเองในโรงงานอ่ะคับ
    ไปจ้างเขาทำมันแพงเกินไปอ่ะคับ (เสียดายตังค์):sad::sad::sad:

28. จินนี่

398
    0
    0
    ??觡?Ѻ?ҧѺ ????

:D:D:D ?ç㨨ѧ??Ѻ ???? :D:D ???鹨һ???ʸ????Ѻ????Ǩ????¤??????? ????ҨԹ????ѹ????ӡ??? ? ͧ?Ҥ?Ѻ?????С????ҹ㹪??Ե??Ш??ѹ??ԧ? ?????????????ҵ?ӡ???????ä?Ѻ?????ѹ?ѹ?Ѵ??͹??駷??Դ?????????ش???? ??ǨҤ??????§ҹ????ǡѹ ???觷?????????????ФѺ ??????պ??͹??͡??Ѻ??ҧ??????á?????͹?? ???ú͡˹??¤?Ѻ ??? ??????? ??????Ѻ??١ ?????觾?ʴ??????Թ???·ҧ?????Ѻ ????ѹ????ͧ?Ф?Ѻ???իѹ????????????????Ф?Ѻ ????¹?繹???Ҥ?? ??᷹ ?ͺ?س?????ҧ?٧??Ѻ ??ҧ?????Ҩзӡ?÷??ͺ????ҹ??????????§ҹ?????ҧ?????´ ???????????§??ǻ????Ѻ ???????Է?ҷҹ??????褹????令?Ѻ ?Ӿѧ?͹??????? R?? ?????? ?ѧ??繨??繹???????㹷???????????¤?Ѻ ??ǨҤ??????§ҹ?繵͹????ҷ????????ҧ??????? :D:D

:D:D:D??觡?Ѻ?Ҥ?Ѻ????ͧ ??Ի???????¨ѧ??Ѵ(??Ǥ????????????ѹ?ѧ?????ǡѹ?Ф?Ѻ) ??͹??蹼???ͧ???͡??ǡ?͹?Ф?Ѻ??? ??????????觢ѹ???áѺ????͡?????Դ????????С?????¤Դ???¨?? ?????? ???ҡ????????.??????Ҩ???? ????Ҩ?????١??ͧ?ѡ??Ѻ Ẻ??Ҽ???????ͧ?????觢ѹ???áѺ????͡??Ѻ ????դ?????ͧ??????ҧ????Ǵ????繤??????ʧ?????ҧ???ԧ ???ͨ????¡??Ҽ??觡Ѻ??????͹?ͧ????ҷԵ????????Ҫ?и????ҵ?(?š??͹???Ѻ?ź) ??????????ҨҼԴ??͡??Ѻ ????????????????????͹???????ҨҵԴ????Ѻ ?????????͹?ش????˹??????(??ҧ?͡ö?ѹ????ͧ??C + + ???????) ??????ö?ѹ??繨???????????????????о???ͧ ?????? ?١?..??ͧ?.???? ???Һ?????? :eek::eek::eek: ?ٴ??????㨧?????????? ??????ö?????????Ѻ??????͹??ء??Ҿ?ҡ???????Ҩ???͹?˴?ش????˹?????յ????Ǣ??㹡?з?????????¤?Ѻ ????§???ͧ??????ѹ??繪????????з??Ƕ֧???˹???????ѧ?????? ????Ѻ?????????繡????⺹???ش?????п?????Ԩ???ش??Դ???ùᵹ??????о???ͧ ???е?ͧŧ?????ͧ???ͧ????͵????鹨?????ҹ??Ѕ?? ?? ?͡ ??? ?????????????????????????? :cool: :D ????ԧ ?????ҹҹ?ͤ????????? ?訹???Ǩ??ʹ???ѧ???????????ͧ?Ѵ???ҨѺ?????Ѵ?ѹ????ѡ?Ф??????? :cry: ?͡?ҡࡨ?ͧ??????????(????ԡ?)?Тͧ?չᴧ?????ࡨ?ε??????(??????ͧ??ͻ?Шӡ?õԴ????ö??ʹ????ʵ??Ҿ?ҵ͹???ͺ?ѹ??? ?????????Ң??ҹ??? ??ǹ?????????Ź????????ͧ??ͪش?˭???????????ҹ) ????ҵҴ??ٿѧ??ͨѺ???????Ѻ??????????????֡?Ѵ????ҡ?????????Ǩ??Ѻ????ҡ???????ͧ????????ҡ??·????????? ???¡??Ҥ???????ͧ?ѹ??¤?Ѻ????ͧ ?֧????????ͧ???????ѧ?繵͹?䧤?Ѻ ???? ??觡?͹??鹼?????????§ҹ???͹???Ҫԡ??? ?ѹ??繨?˹??(??觡????????????ͷ?Һ????ѹ???ͧ?? ?͡?ҡ??ҵ??????Ѵ??觡??繤???????֡?ͧ????ͧ????ѹ?????????֡˹??(???ͺ˹???Ẻ?????Ф???) ??????Ѻ?ص?????????Ǻ͡?Ѻ?????? ?ѹ? ?? ?? ˹????»?һ?? :p:p:p ????ҳ????????Թ?ҧ?Ҥ?ͺ????仴???????Ƿ?????价?駤?ͺ???Ǩ?? ??ô???Ҫԡ㹤?ͺ???Ǣͧ????ͧ????????˹?ǡѹ?ء??¡??鹼??????ǧѺ ???? ?ѹ????ѹ???С????????͹ ???ǡ???Ҽ?Ң?˹?????Դ˹??͡????ա??鹷ء???駷???Թ?ҧ???????¡м???? ?ҡ?Դ?ҡ???? ?繵?ͧ????¡?????ͫ?????Ш??:cry::cry::cry: ?????ҨФ???Ҿ?????Ҿ??????ҹ????:D ???????????Թ?ҧ?????????????ҧ?????е?ͧ?Թ?ҧ??ʹ??駻????????ش ???? ?ҡ?????????????????????͢Ѵ??ͧ?????ҧ?ҧ??????ҧ????Թ?ҧ ??á?????Ф?Ѻ??ҹ????Ѻ????Թ?ҧ㹷?Ի??? (??ҹ????ѹ??͹?Ѻ?ź???????Ǥ?Ѻ):cry: ???͡?ҡö??蹵ҡ??ֺ ?繽????зѹ?????û???ҳ?????? ?ѧ???????§ҹ????Һ?ҡ?͹???? ???֧????????ͧ???????Ѻ?????к?????Դ??Шӡ?????????ö??ʹ??Ѻ ???ҡ?ѹ????ջѭ?????ü???˹?Ҵ?ҹ???ѹ??? ?????ҨТҴ?? ???? ?????ѹ㴷???ջѭ?ҼԴ???¹仨ҡ???͡ ???????????֡?Ѵ ????ʹ???ַӡ????䢫??ҡ?ѧ?ͷ????觡?ӡ?Ѻ???????ѧ????ء???? ??????????´???ͫ??????????ѹ??ͧ??ӡ?????ҹ????ҹ??ͧ?Ҩ?? ??ҡ????ҹ???Ҿ??ԧ????????ҡ?Ȩ???????????ѡ ??????????͡?????Թ?ҧ????? ?ش??????¢ͧ????????ҹ???ԧ? ??Ѻ????ͧ ????????觢ѹ??伴͡??ͧѺ ?????? :D:D:D:D
    :D ??ҹ?Ҷ֧?ش??? ??????????ѧ?????͹??Ҫԡ?ա???·?ҹ?????ʾ?Ѻ?ѭ?????????ҡ樹??????з???? ᫧˹?????ç???ѹ?Ѻ˹?觢ͧ?š!!!?????..?ͧ???Թ๷???礴ٴԅ??????ͧ??觷??͡???Ѻ?ͧ᫧˹?ҡ?з???ǻ???????ǻ??蹢Ҵ??Ш?…?????(?????????ǡ??ⴴ? ?? ˹?????ǧѺ) ???֧??????????????ҧ??ҷ????Ҿ?????ѧ?ҡ??ҧ??鹨ҡ˹?ҷ???çҹ??С???Թ?ҧ ????Һ͡???Ҷ֧???ʾ??ó???????????͹?ѧ ?ѹ?Ҩ???ջ???ª???ҧ????ҡ????? ???Ҩ???ͧ?????鹼?????ѹ?ѧ???? ????繡????????????????ª??¡ѹ??????????ѭ???????Ѻ???????ҹࡨԷ????????ǻ??????ջ??ʾ??ó?????????ҡ???Ҽ??ա???? ?繡???觻ѹ?ѹ??Ѻ ?ѭ?ҵ?ҧ??????͹澺??鹫???繻ѭ?????????ҡ???????????Ҩ??ҧ?ѹ???????????´ ?????»??ʾ?ҹѺ????????ǹ ????繡????????????????˵????ͪ????????????Ըա?÷ӵ?ҧ????????????ͧ??ҹ??Ѻ???????ѧ㨻??ö??䧤?Ѻ ??繷?ҹ??ѭ????????ǧ ?????????????????Ǥ?Ѻ ???? Ẻ??ҡ?????(???????)?觻ѹ?褹???????? ????Ѻ?????Ƕ??????繡?????ҧ?ح?????ѹ??????԰?????Ф?Ѻ????ͧ Ẻ??????????ͧ???͹??Ҫԡ??ҹ??ջѭ??????????騹??????º ?????繻????价ء??????Ф?Ѻ ?դ????Ե??Թ??仡Ѻ?Ҵ??¹? ?Ҹ?? ???տ???آ???ҡѺ????????????ͧ????????ա??? ???? ??????ش????䧹? :p :D:D:D

29. จินนี่

398
    0
    0
    :D:D:D ดีคับคุณยุทธ ได้ต่ำกว่า ๕ องศาครับเด๋วจารายงานให้ฟังครับ แต่ส่วนใหญ่เวลาเดินทางผมไม่ค่อยพกกล้องไปด้วย นอกจากไปทำงานสนาม แล้วเวลาขับรถออกต่างจังหวัดมันอันตรายมากครับหากเราจาถ่ายภาพ ความเร็วที่ใช้ก็ประมาณ๑๑๐-๑๒๐ พลาดมาก็มีสิทธิลงไปกลิ้งได้เลยครับ วันพุทธนี้(๒๖) ผมออกเดินทางจากอุบลเพื่อไปทำงานที่ขอนแก่น ออกจากอุบลประมาณ ๑๒.๑๕ สภาพอากาศในวันนั้นร้อนจนตับแลบเลยล่ะครับ ช่วงที่เราเดินทางน่าจาเป็นช่วงที่อุณหภูมิสูงสุดของแต่ละวัน อุณหภูมิภายนอกประมาณ ๓๖ องศา ผมปรับเทอร์โมไว้ที่ตำแหน่ง ๑ นาฬิกา พอจารายงานให้ทราบได้ดังนี้ครับ อุณหภูมิภายในรถตอนเข้าไปสตาร์ทครั้งแรกประมาณ๔๔องศา(จอดรถตากแดด) พอวิ่งไปสักหนึ่งหรือสองนาทีก็เริ่มเย็นลงลมเย็นส่งออกมาประมาณยี่สิบต้นๆ พอออกนอกเมืองลอยตัวลงเกียรห้าความเร็วเฉลี่ยอยู่ที่ ๑๐๐-๑๒๐กิโลเมตรต่อชั่วโมงรอบเครื่องประมาณ๓๐๐๐-๓๕๐๐รอบที่เกียรห้า ผมก็เริ่มสังเกตเห็นอุณหภูมิที่เทอร์โมลดลงมาเรื่อยๆจนเหลือประมาณ๑๑.๕องศา เทอร์โมก็ตัดการทำงานเว้นระยะประมาณ ๕๐ วินาที ก็ทำงานต่อที่อุณหภูมิของลมเย็น ๑๙ องศากว่าๆ แล้วก็ทำงานอีกประมาณ ๑ นาที ๔๕ วินาทีก็ลดลงมา ๑๑.๕แล้วก็ตัดอีก เป็นอย่างนี้ไปตลอดการเดินทางจนถึงขอนแก่น ทำงาน๑.๔๕นาที หยุดทำงาน๐.๕๐นาที ครับ อุณหภูมิในห้องโดยสาร ๒๒องศาโดยประมาณ แต่ข้างนอกร้อนตับแลบ ๓๖ องศา(วัดที่อุบลก่อนออกเดินทาง):cool::cool:;)

:mad::mad::rolleyes:แต่ผมสงสัยว่า ช่วงที่มันแกว่งตั้งหลายองศาประมาณ๗.๕-๘องศานี้ ทำไมเราจึงไม่ค่อยรู้สึกถึงความต่างของอุณหภูมิที่เปลี่ยนไปนัก จนมันเริ่มทำงานอีก ประมาณว่าอุณหภูมิในห้องโดยสารไม่ได้แกว่งมากเหมือนกับลมเย็นที่ส่งออกมา ไม่น่าจาเกิน ๑ องศาครับ:rolleyes::D

;)เช้าวันที่ ๒๗ ตื่นขึ้นมาสตาร์ทตอนเวลาประมาณ ๗ โมงเช้า แล้วเปิดแอร์ทิ้งไว้ แล้วลองบิดเทอร์โมจนสุด ส่วนตัวเองก็ไปนั่งทานผลไม้กระป๋องอยู่หน้ารีสอร์ทที่พัก ก่อนไปนั่งเห็นเทอร์โมลงไป ๗.๕ องศาแระ กะว่าวันนี้มันจาลงได้ต่ำกว่าที่เคยลองที่โคราชไหม ผมทานเงาะกระป๋องส่งเข้าปากยังไม่ถึงสามชิ้นเลย ได้ยินเสียงเทอร์โมตัดเฉย ทั้งที่พัดลมเปิดสปีดสูงสุด เทอร์โมก็บิดสุดด้วย พอวิ่งมาเปิดประตูดู ก็ไม่เห็นแระ อุณหภูมิมันก็สูงขึ้นมาเป็น ๘ กว่าๆ ตกลงเลยไม่รู้ว่าที่ตัดนั้นลดลงไปเท่าไร อุณหภูมิภายนอกประมาณ ๒๕ องศาครับในตอนนั้น(เย็นกว่าตอนทดสอบที่โคราชครับ) แต่ที่โคราชไม่ตัดครับ :D

:Dผมว่ามันต้องมีองค์ประกอบอื่นเป็นปัจจัยหรือเป็นตัวแปรที่ทำให้การทดลอง มันคลาดเคลื่อนได้ ผมว่าน่าจะมีตัวแปลอีกมากมายเลยล่ะ เรามันแค่มือสมัครเล่น พอคอมทำงานอีกผมก็ไม่เห็นมันตัดอีกเลยในเช้าวันนั้น จนไปทำงานต่อนั่นล่ะ แต่อุณหภูมิของลมเย็นที่ส่งออกมานั้น ขึ้นลงตามรอบเครื่องที่เราเร่งครับ แต่ต่ำกว่า ๑๐ องศา มันก็ยังไม่ตัดอยู่ดี แต่ฝ้าเกาะกระจกทุกบานเหมือนเดิมครับยกเว้นบานหน้าบานเดียว พอเสร็จงานที่ขอนแก่นก็เดินทางกลับครับ ;););)

:D:Dคราวนี้ล่ะเป็นได้เห็นจนอยากจะรื้อเทอร์โมออกมาเลย ผมออกจากขอนแก่นประมาณ ๑๒.๓๐ เมื่อวานนี้ครับ แต่ตอนออกมานี่สิ สภาพอากาสมันผิดกับวันเดินทางมาคนละเรื่องครับ มีฝนตกรินๆมาตลอดช่วงเข้าบ้านไผ่ พอออกจากบ้านไผ่เข้าบรบือ ก็เทลงมาจนมองทางเห็นแค่ประมาณยี่สิบเมตรต้องเปิดไฟสูงและไฟผ่าหมากวิ่งและใช้ปัดน้ำฝนสปีดสูงสุดตลอดและลดความเร็วมาเหลือ ๗๐ กิโลเมตรต่อชั่วโมง อ้อตอนขากลับแรกผมลองเพิ่มเทอร์โมบิดไปที่ประมาณ ๒ นาฬิกา มันตัดที่ ๙ องศา และแกว่งไปที่ประมาณ ๑๖ องศาก็ทำงานต่อ ระยะเวลาก็เท่าๆกับขามาคือช่วงคอมทำงานจนตัดประมาณ ๑.๕๐ นาที ตัดประมาณ ๔๐ วินาที ก็ทำงานต่อสลับกัน แต่อุณหภูมิในรถกลับเย็นกว่าขามาครับ ประมาณ ๑๙-๒๐ องศา ก่อนถึงบรบือ ผมก็ลองทดสอบบิดเทอร์โมจนสุดดูว่ามันจาตัดหรือไม่ ปรากฎว่าช่วงที่มันจะตัดการทำงานนั้น อุณหภูมิมันลงเร็วมากครับ ลดพรวดๆแล้วก็ตัดการทำงานเลย ผมเปิดสปีดพัดลมสูงสุดตลอดการทดสอบทั้งขาไปและกลับนะครับ ครั้งแรกดูไม่ทันเพราะต้องระวังดูทางซึ่งมองข้างหน้าแทบไม่เห็น ตอนบิดสุดนี้ คอมเริ่มทำงานที่ ๑๑ องศา แต่ทำไมมันตัดที่๖.๕ องศา (ผมก็งงว่าตอนทดสอบที่โคราชทำไมไม่ตัด) แต่ถ้าไม่มีเทอร์โมต้องลงได้ต่ำกว่านี้หลายองศาแน่ครับ เพราะทำงานแค่ประมาณสองนาทีก็ตัดประมาณครึ่งนาทีแล้วก็ทำงานและตัดไปตลอดจนถึงมหาสารคาม ทัศนะวิสัยปิดผมต้องจอดที่ปั๊มประจำ ใจอยากจะถอดเทอร์โมออกต่อตรงเลย แต่ทำไม่ได้อยู่ลึกเกินไป แต่อีตอนที่บิดสุดเนี่ยอุณหภูมิในห้องโดยสารมันลดลงมาเหลือแค่ ๑๕ องศานะครับพี่น้อง แต่ในความรู้สึกของเรา(ผม) ยังรู้สึกถึงความแตกต่างไม่มากเท่าไรนัก แต่รู้สึกว่าเย็นขึ้น แต่หากจาว่าไปแล้วก็คางกรรไกสั่นเหมือนกันครับ ใส่เสื้อยืดแค่ตัวเดียว :D:D:D

:D:D:Dคุณเตอร์ กับเพื่อนๆสมาชิกช่วยวิเคราะห์หน่อยครับว่า ทำไมตอนจอดนิ่งๆที่ทดสอบคราวที่แล้วเทโมมันไม่ตัด แต่พอใช้งานจริงดันตัดครับ(วิ่งฝ่าฝน) ประการหนึ่ง

และทำไมช่วงอุณภูมิของลมเย็นที่แกว่งแตกต่างกันอยู่๗-๘องศา ในความรู้สึกเราแทบจะไม่ค่อยรู้สึกเลยพอเริ่มจารู้สึกว่ามันเปลี่ยนไปคอมมันก็ทำงานรับแล้ว อย่างนี้เป็นต้น ถามไว้ประดับความรู้เท่านั้นครับ ขอบคุณทุกคำตอบไว้ ณ ที่นี้เลยนะครับ :D:D:D:D:D

30. จินนี่

398
    0
    0
    ลองไปทำดูครับ ลงทุนไม่น่าจาเกินห้าร้อยบาทครับ

:

:D:Dผมไปขุดมาครับ เป็นแผงวงจรไฟฟ้าในระบบทำความเย็นของเจ้าจินนี่ ซึ่งผมเป็นคนออกแบบเอง ลองทำดูครับ หากหาไม่เจอ ก็เดินมันใหม่ทั้งระบบตามวงจรที่เขียนมานั่นล่ะครับ ผมใช้มานานแล้วครับของเดิมก็ปล่อยมันไว้อย่างงั้นล่ะ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2007
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้