D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    Cold12 หรือ R12 ครับ
    ไปที่บ้านหม้อเลยครับ ร้านอมรครับ
    ซอยข้างๆ จราจรกลาง ถามคนแถวนั้นก็ได้ครับ
    ร้านอะไหล่แอร์ของอมรอยู่ไหน แล้วคนแถวนั้นจะบอกทางเองครับ

2. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    มาเยี่ยมคับพี่เตอร์ ... แอร์ยังเย็นอยู่คับพี่ .. แต่อยากใช้ cold12 กับเค้ามั่งจัง .. ที่ล้านหม้อขายกะป๋องเท่าไรคับ .. ตอบทาง pm หน่อยนะพี่ .. จาได้เตรียมไปถูก .. แล้วต้องเปลี่ยน ไดเออร์+วาว+น้ำยาออก ไหมคับ ..

3. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคร้าบที่มาเยี่ยมเยียนกันครับ :D:D:D:D:D
    ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลยครับ
    ทำการถ่ายน้ำยาแอร์ของเก่าออก แล้วเวกระบบใหม่ เติมน้ำมันคอมแอร์เพิ่มไปด้วยประมาณ
    10-50cc.ครับ แล้วก็เติมน้ำยา Cold12 เข้าไป โดยเวลาเติมนั้น
    ต้องคว่ำกระป๋อง แล้วกดฉีดน้ำยาแอร์เข้าไปครับ ให้ดูปริมาณน้ำยาแอร์ที่ตัวตาแมวนะครับ
    อย่าให้ใสเกินไป ให้มันมีฟองเล็กๆ วิ่งก็เต็มแล้วครับ

ข้อแนะนำการที่ถ่ายน้ำยาแอร์ออกทุกครั้ง เวลาปล่อยออกมานั้นมันจะมีน้ำมันคอมปะปนมาด้วย
    ซึ้งเราไม่รู้ว่าน้ำมันคอมในระบบมีมากหรือน้อย เราก็เติมน้ำมันคอมแอร์เผื่อไปจำนวนหนึ่ง
    เพื่อกันเอาไว้ครับ

:D:D:D:D:D:D:D:D:D

4. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    =ช่วงนี้เงียบจัง ไม่ค่อยมีคนถามแฮะ......

5. cold12

cold12 New Member Member

61
    0
    0
    ใช้แล้วเย็นมากๆคับ
    ".....แฟนพันธุ์แท้......" cold 12

6. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    น้ำมัน คอม เติม ตรงไหนอะคับ .. แล้วถ้าเติม ผิดเบอร์ จะส่งผลเสียอะไรไหมคับ ..

7. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    พี่เตอร์ ไป RHVAC อะปะครับ

8. castell

castell New Member Member

9
    0
    0
    เง้อ...กว่าจาอ่านจบ...
    ความรู้เต็มหัวจนล้น ทำท่าลืมหน้าแรกๆ ซะแล้ว
    ขอบคุณคุณ ter มากๆ ครับ
    ถึงแม้ไม่รู้จักกันมาก่อน แต่ผมว่าคุณเป็นคนดีจริงๆ เลย.. หายากครับ สมัยนี้
    แถมยังอยู่ไม่ไกลบ้านผมด้วย บ้านผมอยูตรงข้าม The Mall งามวงศ์วานเองครับ
    เดี๊ยววันธรรมดาจะโทรไปคุยด้วยนะครับ.. วันนี้ดึกแล้ว

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่เป็นวิทยากรในกระทู้สุดยอดแห่งปี นี้ด้วยครับผม...

9. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    น้ำมันคอม เติมเหมือนน้ำยาแอร์ครับ แต่ถ้าภาชนะใส่น้ำมันคอมไม่มีแรงดัน ต้องแวคระบบแล้วให้มันดูดเข้าไปเองครับ

ถ้าเติมผิดเบอร์มีผลเสียแน่นอนครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราใช้น้ำมันคอมเบอร์อะไรด้วย ถ้าเราใช้น้ำมันคอม POE อยู่ แล้วเติม R12 ไป อันนี้ไม่มีผลเสียครับ

แต่ถ้าเราใช้น้ำมันคอมMireral Oil อยู่ แล้วเติม R134a ลงไป อันนี้มีผลเสียแน่นอนครับ

10. จบจนได้รู้สึกงงมากกว่าตอนยังอ่านไม่จบ้ข้อมูลเยอะมากครับสงสัยสมองสับสน รูปที่ใช้โฆษณาแล้วไม่ได้รับการตอบรับน่าจะมาจากคนในรูปหน้าตาดูดีเกินไปครับ ขอบคุณในความรู้ที่แบ่งปันครับมีโอกาสจะต้องลองใช้น้ำยาคูลซะแล้ว

11. enforce

2,041
    13
    38
    แหม...พี่ยุทธผมก็นึกว่าหายไปไหนกันหมดเลย ทั้งพี่จินนี่ พี่กบ ไม่รู้ไปไหนกันหมดเลย :D:D:D

12. enforce

2,041
    13
    38
    อื่ม... เติมให้เป็นปีแล้ว เพิ่งจะเข้ามาตอบ ไอ้....นี่:D

13. enforce

2,041
    13
    38
    ตามที่น้องหนิงตอบไว้เลยครับ กระทู้แรกหน้า 50 ครับบบ:D:D

14. enforce

2,041
    13
    38
    จิงๆ แล้วผมออกบูชด้วยทุกปีนะครับ แต่ดูแล้วปีนี้มันเงียบๆ ผมเลยไม่ได้ออกบูชอะครับ
    ปีนี้ผมไปเดิมมาเมื่อวานเสาร์ เงียบมากๆๆ เลยครับ (คิดถูกแล้วที่ไม่ได้ไปออกอะครับ)

ไปก็เจอแต่ลูกค้ากันทั้งนั้น เขาก็บอกว่าเงียบมากๆๆ ครับ และงาน air ปีนี้ มีพวกเครื่องใช้ภายในบ้าน
    ไปรวมด้วยอ่ะ งานมั่วๆ ยังไงก็ไม่รู้อ่ะคับ :D:D:D:D

15. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆๆ อ่านจบอีกคนแล้วววว ดีใจจังคับ
    มีอะไรไม่เข้าใจฝากคำถามไว้ได้เลยนะครับ
    มีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วยกันตอบอยู่แล้วครับ :D:D:D:D:D:D:D

16. enforce

2,041
    13
    38
    อ่านจบอีกคนแล้ว ยินดีด้วยครับ ส่วนคนที่เป็นนายแบบ ส่งสัยหล่อจิงๆ ครับ
    เลยไม่ได้รับการตอบสนอง อิอิอิ (แหม คนมันหน้าตาดีอ่ะครับ อิอิอิ:D:D:D:D ขำๆๆๆ)

17. akpom

akpom New Member Member

9
    0
    0
    ท่านผู้รู้ทั้งหลายครับ มารายงานผลตอนนี้ทั้งแอร์บ้านและแอร์รถทำเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ขอบพระคุณทุกคำตอบด้วยนะครับ และหลังจากมีวิชาติดหัวสมองแล้วก็เลยจะลองหาเครื่องมือดูครับ ปรากฏว่าไปเดินเที่ยวตลาดนัด ไปเจอเครื่องแวคมือสอง ยี่ห้อ robinair รุ่น10105b สภาพมองด้วยตาประมาณ 75-80% ยังไม่ได้ลอง ถามคนขายดูเค้าตั้งราคาไว้ที่ 1,500 บาท อยากจะถามว่าสภาพประมาณนี้ราคาควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ แล้วเราจะเช็คเครื่องอย่างไรบ้างครับก่อนที่จะซื้อนะครับ

18. enforce

2,041
    13
    38
    ราคาก็ไม่แรงเกินไปนะครับ สำหรับ Robinair ต้องลองเสียบปลั้กดูแล้วดูว่า
    มันยังมีแรงดูดดีอยู่เปล่าครับ เอานิ้วโป้งอุดรูดูก็ได้ครับ ถ้ายังดูดดีแล้วเสียงเครื่อง
    ตอนทำงานมันปรกติดีก็ซื้อได้ครับ:D:D:D

19. payub

payub New Member Member

54
    0
    0
    ความรู้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ

20. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    เย้ 50 หน้าแล้ว :D:D

21. enforce

2,041
    13
    38
    ช่ายๆๆ ครบ 50 หน้าแล้วว อืดจิงๆ กระทู้นี้

22. enforce

2,041
    13
    38
    ไปเจอกระทู้ของเจริญแอร์มาครับ
    ชื่อกระทู้ว่า...ไปย้ายแอร์+เปลี่ยนน้ำยาแอร์ประหยัดไฟ ที่บ้าน ..สายัณ (ตลก)..มาครับ
    link
    http://www.pantown.com/board.php?id=17768&area=3&name=board1&topic=168&action=view
    ลองเข้าไปอ่านดูกันครับ ขำขำ

23. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    ในที่สุดก็ได้เอามาใช้กันเสียที อิอิอิ

:D:p:p :D:D:D ช่วงนี้ชีพขจรลงล้อครับเดินทางตลอดช่วงสองสามสัปดาห์ที่ผ่านมา วนเวียนไปๆมาๆอยู่ที่ ขอนแก่น หนองคาย โคราช หนองคาย ขอนแก่น อุบล อยู่นั่นล่ะ สองสัปดาห์ที่ผ่าน น่าจาเกินสามพันโลไปแระ(ยังไม่ได้ว่างถ่ายน้ำมันเครืองเลย) พรุ่งนี้เช้าก็ต้องตีเข้าขอนแก่นอีก วันนี้กะว่าจาทำงานที่บ้านต่อ แต่ลุกไม่ขึ้น อิอิ เพิ่งกลับมามะวาน เลยเพิ่งตื่นมาเนี่ยล่ะ :D:D:D:D

:D:D:Dห้าสิบหน้าแล้วนะพี่น้อง อิอิ ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีกับเพื่อนสมาชิกที่ได้อ่านจบไปแล้วหลายท่านครับ ยินดีจะนั๊กๆ ยินดีหลายๆเด้อคับเด้อ ยินดีต้อนรับคร๊าบพ่อแม่พี่น้อง :D:D:D

อาทิตย์ที่แล้วตีเข้าหนองคาย แล้วลงไปโคราช(แต่ไม่ว่างไปเอาคูล๑๒อยู่ดี เสร็จธุระตีขึ้นหนองคายอีกรอบ) แต่ตอนที่กลับขึ้นไปนี่สิ มีความรู้สึกว่าแอร์มันเพี้ยนๆ ไม่ค่อยเย็น เลยแวะซื้อเสื้อทำงานที่โลตัสขอนแก่น อิอิ ไปเป็นอาทิตย์ดันลืมเสื้อทำงานได้ + กางเกง ดันไปได้ที่แม็คโครของแก่นน่านล่ะ ทริ๊ปนั้นเดินทางวันที่ ๙ กลับวันที่ ๑๓ เกือบสองพันกิโล ผมเลยได้มีโอกาสเติมน้ำยาแอร์กระป๋องของคุณเตอร์ที่ซื้อไว้นานแล้วที่โลตัส ใส่ไปกระป๋องครึ่ง รู้สึกว่าดีกว่าเก่า เลยตีรถเข้าไปนอนหนองคายเลย :D:D:D วันจันทร์ตีห้าเดินทางเข้าโคราชต่อ โห :D:D:D:D :eek::eek: ที่เติมมามานเย็นจนหนายเลยครับ แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่รู้ว่าได้กี่องศา จนกระทั่งเสร็จงานก่อนเที่ยง เลยรีบเข้าไปดูน้ำยาแอร์ที่อมรที่ฝากเขาสั่งให้คราวที่แล้ว :mad::mad::p:p ปรากฎว่าไม่มีครับ มีแต่ตัวเก่า ๑๒ กะ ๑๓๔ แล้วก็น้ำยาล้างเป็นสเปรย์ ๑๑ ผิดหวังอีก แต่ที่ใช้อยู่มานก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร แต่ที่ได้ติดมือกลับมาคือ เทอร์โมมิเตอร์อีเลคทรอนิค :D:D:D

:D:D:D ลองจัดการติดตั้งจนได้ที่เรียบร้อย ตอนนั้นเวลาประมาณบ่ายสามโมงห้านาที อุณหภูมิภายนอกประมาณ๓๒ องศา ลองเทสลมแอร์ดู ได้ต่ำสุดแค่ ๑๑.๕ องศาC ได้แค่นั้นครับ :):):) ทำให้นึกถึงคำพูดของคุณเตอร์ ที่บอกว่ามากไปก็ไม่ดี น้อยไปก็ไม่ดี เลยเอาเกจที่ติดท้ายรถมาวัดดูที่ไฮ วัดได้๒๐๐ ผมปล่อยออกมาจนเหลือประมาณ ๑๘๐ :):):):):D:D:D:D เหอะๆๆๆ เป็นเรื่องเลยครับพี่น้อง อิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มกราคม 2008
  24. จินนี่

398
    0
    0
    ผลของการปล่อยน้ำยาส่วนเกินออกมา อิอิ

:D:D:D ทีแรกลองปล่อยดูนิดหน่อยก่อน แล้วเข้ามาเช็คดูในรถว่ามันลดลงเท่าไร ปรากฎว่าลดลงมาอีสององศา หึๆ เหลือ เก้าฝ่าๆ :D:D:D แต่ยังไม่สะใจ เลยลองเอาออกอีกจนเหลือแรงดันที่ ๑๘๐ ปอนด์ จ๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :p:p:p:p:p:p:p :D:D:D

:cool: ตอนปล่อยครั้งที่สองนี่ดิ พี่น้อง มานลดลงมาเหลือแค่ ๖.๓ องศาC งับ เย็นจนแสบหน้าแสบมือเลยล่ะ ป๊าดซี่โท้.........นี่แค่น้ำยาธรรมดาของคุณเตอร์R๑๒ มานยังเย็นถึงเพียงนี้เลยนะพี่น้อง แล้วหากเป็นคูล ๑๒ มาสิเย็นฟ่านี่สักเท่าได๋น้อ อิอิอิ ถ่ายภาพมาฝากด้วย อิอิ เซินเบิ่งโลดงับพี่น้อง อิอิ :D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2007
  25. enforce

2,041
    13
    38
    แจ่มเลยครับพี่จินนี่ เย็นจิงๆๆ (น้ำยาแอร์ของผมเนี่ย...อิอิ)

พี่จินนี่กลับมาแย้ว เหลือแต่พี่กบเนี่ย หายไปเลยยยย
    ถ้าพี่กบมา ก็รายงานตัวด้วยนะครับ...

รอฟังผลจากการเปลี่ยนน้ำยาแอร์ cold22 อยู่ด้วยครับพี่กบ

26. จินนี่

398
    0
    0
    น้ำยาน้องลง เครื่องก็ทำงานเบาลง

:D:D:D ให้ดูที่วัดรอบ ตอนมัน ๑๑.๕ อยู่ที่ ๘๐๐ พอปล่อยออกครั้งแรก เพิ่มขึ้นมาอีก ๘๕๐ พร้อมกับลดลง ๙.๕ พอปล่อยหนที่สอง จาก ๒๐๐ เหลือ ๑๘๐ ปอนด์ รอบก็เพิ่มขึ้นเป็น๑๐๐๐ ฟ่าๆนิดหนึ่งอย่างที่เห็นในภาพ ซึงแสดงว่ากินกำลังเครื่องน้อยลงแต่ได้ความเย็นเพิ่ม แต่ฟามเย็นจิ ๖.๓ ครับพี่น้อง พอดับเครื่องสักสองสามนาที่ อุณหภูมิก็เพิ่มขึ้นอย่างที่เห็นในภาพที่สาม ภาพต่อไปนี้เป็นสภาพภายในห้องโดยสารและนอกรถในขณะนั้นครับ ๖.๓ องศา จะเห็นไอน้ำจับกระจกทุกบานเลย แต่ไม่โหดเท่าวันที่วิ่งชมเมืองหนองคายเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว มันเล่นจับทุกบานเลยครับแต่ตอนนั้นมันเป็นเวลากลางคืนประมาณหนึ่งทุ่ม กระจกหน้าก็เกาะต้องใช้ปัดน้ำฝนช่วยถึงมองทางเห็น ทางข้างก็ขาวโพนไปหมดแทบมองทัศนวิสัยรอบข้างไม่เห็นเลยครับ แถมยังทะลึงจับที่หลังคารถอีกครับ(ทั้งที่ส่วนนั้นผมติดฉนวนกันความร้อนไว้) แต่ตอนนั้นผมไม่มีเทอร์โม เพิ่งมาได้หลังจากย้อนกลับไปโคราชเที่ยวนี้ ที่ปล่อยน้ำยาออกและทำการทดสอบนั้นทำที่โคราชครับ ถ้าเป็นคูล ๑๒ มานสิเป็นยังไง อิอิ เป้าหมายต่อไปของระบบแอร์จินนี่ ต้องให้ต่ำกว่าศูนย์องศาให้ได้ครับ (แต่ไม่รู้จะว่างทำเมื่อไร อิอิ ยิ่งชีพจรลงล้อไม่หยุดด้วยดิช่วงนี้) :D :D :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2007
  27. enforce

2,041
    13
    38
    พี่จินนี่ ทำไมมันเย็นขนาดนั้นเลยอะ กระจกเป็นฝ้าได้ขนาดนั้น ...มันโคตรเย็นเลยนะครับ นั้นอะ
    สุดๆๆๆ ยอดครับพี่ ยั่งงี้ผมว่ามันน่าจะติด ลบ องศาแล้วนะพี่....

28. จินนี่

398
    0
    0
    อิอิ กว่าจาโพ๊สหมด ยังมีถ่ายไว้อีกเยอะครับ ทีละ๐.๑ องศา พอดีไปทริปนี้พกกล้องวีดีโอและกล้องดิจิตอลไปด้วย เลยถ่ายมาฝากเพื่อนสมาชิกได้ อิอิ คราวนี้มาถึงคำถามแล้วนะคุณเตอร์

๑ น้ำยาR ๑๒ มานให้ลมเย็มถึง ๖.๓ องศาC ถามว่ามานยังลงได้ต่ำกว่านี้อีกป่าวงับ
    ๒ แล้วเราจะสังเกตุหรือรู้ได้อย่างไรว่าน้ำยามันน้อยไปหรือมากไป ทามงัยงับ ที่ผ่านมาเติมๆเข้าไปเห็นไอน้ำเกาะที่วาวล์กะท่อกลับคอมก็หยุดเติม พอได้เทอร์โมมาติด กลับเห็นความแตกต่าง ว่าหากเราเติมพอดีเหมาะสมแล้วมานเย็นสุดๆเลยล่ะ ปัญหาก็คือ ตรงไหนวุ้ยที่มานเป็นจุดพอดี
    ๓ จากคำถามสองข้อข้างต้น หากเป็นน้ำยาคูล ๑๒ ความเย็นมานจะลดลงต่ำกว่า ๐ องศาป่าว ทำงัยถึงให้ได้แบบว่า - ๓๕ (ลบสามสิบห้าองศา) เหมียนเจ้าอีสามศูนย์ของคุณเตอร์งับ วานบอกโหน่ย อิอิ ขอบคุณล่วงหน้า จะนั๊กๆเด้อคับเด้อ อิอิ

29. จินนี่

398
    0
    0
    อ้าว....หรอคับคุณเตอร์......เย็นจนติดลบเลยหรอ......งั้นเทอร์โมมันเพี้ยนแข็งไปหรอครับ.....แบบว่ารุ่นที่ผมซื้อมาติดเนี่ยเป็นรุ่นรองถูกสุดนะสิบอกไห่ เหอะๆๆๆ รุ่นถูกสุดราคา ๑๐๐ บาท รุ่นที่ผมใช้ อิอิ ราคา ๑๓๕ บาทงับ รุ่นแพงสุด ๔๕๐ บาท แต่ผมว่ามันใหญ่ไป ประมาณแบบคุณยุทธใช้น่านล่ะ มีสามแถวก็มีสองแถวก็มี วัดอุณหภูมิ ภายนอกและภายใน กะวัดความชื้น ใหญ่ไป ตัวที่ซื้อเห็นแล้วมันโดนใจ เล็กพอเหมาะ ที่เห็นในภาพผมติดตั้งไว้ถาวรตรงจุดนั้นเลย วิ่งไปดูไป อิอิ เพลินดีนะขอบอก สงสัยงานนี้คุณเตอร์ถูก เทอร์โมมิเตอร์เพี้ยนแน่ ตอนเดินทางไปโคราชยังไม่ได้ถ่ายน้ำยาออก มันก็เย็นจัดจนหนาวเลยนะครับ แต่เพียงผมไม่มีเทอร์โมจับว่ามันกี่องศาเท่านั้น เย็นจัดจนผมทนไม่ได้ต้องจอดรถที่ศรีสะเกษหยิบสูทมาสวม ถึงได้พอทนขับเข้าโคราช(หน้าหนาวดีๆนี่เอง) ตอนติดไฟแดงที่ศรีสะเกษ ผมเก็บภาพไว้ไอน้ำจับกระจกทุกบานเลยครับ(แต่ข้างหน้ามีปัดน้ำฝน) แต่ตอนนั้นฝนมันตกเวลาประมาณ ๗ โมงเช้า(วันที่ ๑๗ก.ย.นี้ครับ) แต่ตอนทดสอบที่โคราชนั้นฝนไม่ได้ตกแต่มีความรู้สึกว่ามันเย็นจัดกว่าตอนที่เราหยิบสูทมาสวมเยอะเลยครับ แล้วตอนกลับมะวาน ออกจากโคราชเข้าไปทำงานที่ขอนแก่น มันหนาวจัดมาก ผมก็ปิดสวิทซ์เอซีครับ แต่พอเปิดใหม่ กลับได้ยินเสียงเหมือนของแข็งอะไรเหมือนเสียงน้ำแข็งตอนเราละลายน้ำแข็งในตู้เย็นตอนมันร่วงลงมาเลยครับ ตกลงไปในช่องแอร์ตรงกลาง พร้อมกับลมแอร์ส่งน้ำกระเด็นออกมาจากช่องแอร์เลย ทีแรกก็ตกใจเหมือนกัน คิดว่ามันรั่วหรือผิดปรกติรึเปล่าว แต่ก็เย็นไม่มีปัญหาครับ จนถึงอุบลประมาณหกโมงเย็น เช้านี้ไปส่งลูก ก็มีไอน้ำจับกระจกอีกครับแต่ไม่มากเท่าตอนอยู่โคราช คงเป็นเพราะสายแล้วประมาณ๙โมงเช้า ป๊าดสิโท๊ อารัยมานจาฟลุ๊คถึงเพียงนี้ อิอิ เปงปลื้มๆ:D:D:D

:D:D:D:Dภาพตอนที่ติดไฟแดงแยกบายพาสศรีสะเกษครับ ตามมาแก้ไขครับ(๒๘/๑๐/๕๐ ๐๗.๓๐)ภาพผมหายไปหมดครับลังเซฟล่ม จาได้เป็นวิทยาทานแก่เพื่อนสมาชิกครับ อิอิ :D:D:D :snow::snow::snow::snow::snow::snow::snow::snow::snow:

30. จินนี่

398
    0
    0
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D
    ส่งภาพบ่อได้ มานบอกเซฟเออเรอร์ ห่วย รึว่ามานใหญ่ปาย ติดไว้ก่อน สงสัยต้องย่อลงให้เล็กลงป่าวเนี่ย :D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้