D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. sup2515

sup2515 New Member Member

23
    1
    3
    จะลองเอาของ200sx มาแปลงใส่นะครับ
    แต่มันจะมีเซนเซอร์วัดอุณหภูมิและสายต่างๆอีกเยอะนะครับเลยงงไม่รู้จะแปลงยากหรือเปล่า

2. prodsp10

prodsp10 New Member Member

27
    1
    0
    พัดลมเป่าแผงคอยล์ร้อนหมุนบ้างไม่หมุนบ้าง

จะรบกวนถามครับ ตอนนี้พัดลมเป่าแผงคอยล์ร้อนแอร์ที่ติดมาตอนซื้อรถ(civic ตาโต 96อายุประมาณ 8 ปี)มันเริ่มขี้เกียจ หมุนบ้างไม่หมุนบ้างยิ่งตอนจอดรถจะไม่หมุนเลยต้องเอามือไปช่วยหมุนถึงจะเริ่มหมุนได้ ไม่ทราบตรงนี้ซ่อมได้ไม๊ครับหรือว่าต้องเปลี่ยนพัดลมเลย :)

3. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    อย่าซ่อม เดี๋ยวก็พังอีก อายุมันมากแล้ว เปลี่ยนมือสองเซียงกงมาใส่ดีกว่า

4. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ถ้าเป็นผม ผมจะติดแอร์ธรรมดา ดูแลง่ายไม่จุกจิก เสียซ่อมง่าย ไม่แพง แอร์ auto หาช่างเก่งๆยาก อะหลั่ยแพงกว่า เอาแค่ติดตั้งคุณยังติดไม่ถูกแล้ว ตอนซ่อมน่ะยากกว่าตอนติดอีก กว่าจะหาที่เสียเจอ

5. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    ช่วงนี้ฝนตกแอร์เย็นมากๆ เลยครับ เย็นได้ใจเลย

เข้าไปอ่านในกระทู้นั้นแล้วดูท่ายังไงเค้าก็ไม่ยอมรับอ่ะ ผมว่าในห้องติดแอร์ใครจะจุดไฟเล่นกัน หรือจะสูบบุหรี่ในห้องแอร์โดยไม่มีพัดลมระบายกัน

แล้วก็โดยปรกติของห้องผมว่ามันก็ไม่ใช่ห้องปิดตาย 100% ซะหน่อย ยกเว้นห้องแช่งแข็ง

6. คนปากช่อง

707
    0
    0
    รายนั้นดื้อ และมั่วไปหน่อย ยกคำกล่าวอ้างลอยๆโดยไม่มีเหตุผล หรือหลักฐานสนับสนุนแนวคิดของเขาเลย ยังมาคุยว่าจบทางด้านเคมี อินทรีย์อีก อย่างนี้ต้องไล่กลับไปเรียนใหม่ เพราะไม่มีการเอาความรู้ที่เรียนมาใช้พิจารณาความจริงเลย มีคนชอบมั่วเยอะๆอย่างนี้ไม่ดี บ้านเมืองไม่เจริญสักที เพราะเอาแต่กลัวโดยไม่รู้จักหาความจริงเลย กลัวคนเดียวไม่พอ ยังมาหลอกให้ชาวบ้านเชื่อตามอีก

ไอ้ความรู้ที่ผมใช้ตอบกระทู้นั้นน่ะ แค่คำนวนขั้นพื้นฐาน ใช้ คูณ กับ หาร และก็สูตรหาปริมาตรเท่านั้น ความรู้แค่เด็ก ม ต้น เอง ไม่ต้องใช้ความรู้ระดับเคมีอินทรีย์อย่างที่เขาคุยหรอก อ่านที่เขาอ้างแล้วแล้วรู้สึกทนไม่ได้ เลยต้องสวนไปหน่อย

ถ้าเขายังดันทุรังตอบแบบลอยๆอีก คราวนี้โดนหนักแน่

7. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    พี่ผม.....พี่ผม
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

8. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ในที่สุด กระทู้ที่ pantip ก็จบเสียที ทางweb bannair.com เขามาขอไปลงที่เว็บเขาด้วย
    ผมก็บอกตามสบายเลย ถือว่าเป็นการเผยแพร่ความรู้ให้กับคนที่สนใจน้ำยาแอร์ตะกูล COLD ทางวิเศษแอร์น่าจะเอาไปลงด้วยนะ

วันนี้ไปซื้อผ้าใบสำหรับรองน้ำใต้แอร์ ใช้สำหรับล้างแอร์บ้าน ขนาด 1.5 ม ราคา 480 บาทครับ แจ้งไว้สำหรับคนที่สนใจล้างแอร์เอง
    สั่งของจากร้าน โอกิ ที่บ้านหม้อ ให้ส่งมาที่อมรบางกะปิ จะได้ไม่ต้องเดินทางให้เสียเวลา

9. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ ช่วนนี้เงียบๆ นะครับพี่ยุทธ:D:D ที่กระทู้ Pantip จบ ครับพี่ แต่ที่เวปของเจริญแอร์ไม่จบครับ
    ไอ้คนนั้นอะครับ ชื่อคุณสมยศ เขาก็ยังไปลงป่วนอยู่ที่เวปนั้นทุกวันเลยครับ แต่ทางเจริญแอร์เขาก็
    ต้องคอยลบทุกวันเลยครับ ไม่ไหวเลย ไม่ยอมรับเหตุผลเลยอะครับ

แล้วเวป bannair.com คืออะไรหลอครับพี่ยุทธ ส่วนเรื่องข้อมูลที่พี่ยุทธได้ให้ความรู้ไว้นั้นผมเก็บไว้หมดแล้วครับพี่ ผมกะว่าถ้ามีลูกค้าไม่เข้าใจ ผมค่อยเอาให้เขาดูอะครับ เพราะผมได้ลงข้อมูลของพี่ยุทธ
    ที่เวป เจริญแอร์ที่เดียวอะครับ
    :sad::sad::sad::sad:
    Link ของทางร้านเจริญแอร์ครับ
    http://easyair.pantown.com/

--- พี่ยุทธกะล้างแอร์เองเลยหลอคับ ตอนรื้อพวกชุดไฟ กะตัวมอเตอร์แอร์ ผมว่ามันยากนะครับพี่
    ยังไงพี่ยุทธก็อย่าลืม สับสวิทย์ เบกเกอร์แอร์ ปิดด้วยละครับ :D:D:D:D

ขอบคุณอีกครั้งครับพี่ยุทธ ยังไงเดี๋ยวอาทิตย์ไหนว่างๆ จะชวนพี่ยุทธให้ไปเลี้ยงข้าวผมหน่อย อิอิอิ :D:D:D:D

แก้ไขล่าสุด: 3 กันยายน 2007
  10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    มาอีกแล้ว

ผมนึกว่าจบ ที่ไหนได้ เขาไปตั้งกระทู้ใหม่อีกในpantip เล่นไม่เลิกจริงๆ
    ผมเลยตามไปลุยอีกตั้งหนึ่ง
    http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R5776177/R5776177.html
    ลองไปดูก็แล้วกัน

http://banairs.com เขาก็ซ่อมแอร์ ล้างแอร์เหมือนกัน ครับ ลองไปอ่านดู

อาทิตย์หน้า 3-7 กย ไป malaysia 1 week คงไม่สะดวกเข้ามาตอบ กลับมาค่อยคุยต่อครับ เรื่องน้ำยาไม่รีบแล้วครับ แอร์ยังเย็นอยู่รอได้ ไว้ว่างๆแล้วค่อยนัดกันอีกที ช่วงนี้ไปต่างประเทศทุกเดือนครับ

11. enforce

2,041
    13
    38
    เขาเล่นไม่เลิกจิงๆ นะครับเนี่ย ผมต้องขอโทษพี่ยุทธด้วยนะครับ ที่ต้องเสียเวลาไปนั่งตอบคำถามเดิมๆคับ
    ขอบคุณพี่ยุทธนะครับ ที่เข้าช่วยตอบให้อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุด: 4 กันยายน 2007
  12. enforce

2,041
    13
    38
    เห็นเงียบๆกัน.....
    พอดีวันนี้ไปค้นหนังสือเก่ามาดู ไปเจอ Add ที่ผมเลยลงกะ
    นิตยสาร Car Performance ไว้ เลยเอามาลงให้เพื่อนๆ ดูกันครับ:D:D:D

13. enforce

2,041
    13
    38
    อันนี้เป็น add ครั้งแรกครับ
    ผลตอบรับ เงียบ.......เลย อิอิอิ
    :D:D:D:D

14. up up up

up up up New Member Member

2
    0
    0
    ในรถแวน
    มีแผงร้อนสองแผง แผงหนึ่งอยู่หน้ารถ อีกแผงหนึ่งอยู่กลางรถ
    มีพัดลมระบายความร้อยแยกอิสระ ตัวต่อตัว
    แล้วก็มีแผงเย็นสองแผงหน้าหลังครับ

ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนเป็น Cool R12 ทั้งระบบต้องใช้กี่กระป๋องครับ
    แล้วมีกระป๋องที่ใหญ่กว่า 500G. รึเปล่าครับ
    เพราะคาดว่าถ้าใช้ 500G. น่าจะต้องใช้ 3- 4 กระป๋องครับ

อีกเรื่องครับราคากระป๋องละเท่าไหร่ครับ
    แจ้งราคาทางข้อความส่วนตัวด้วยครับ
    ซื้อได้ที่ไหนด้วยครับ หรือแนะนำร้านด้วยก็ดีครับ
    จะซื้อแล้วไปให้ร้านแอร์ถ่ายน้ำยาเก่าแล้วเปลี่ยนน้ำยาตัวนี้เข้าไปแทนครับ

ขอบคุณครับ ^_^

15. enforce

2,041
    13
    38
    เอาใหม่นะครับ ถามแล้วผมยังไม่ค่อยเข้าใจอะครับ
    (Cool R12 ผมงง ว่าตัวไหนอะครับ)

- ตอนนี้ใช้น้ำยาแอร์เบอร์ไหนอยู่ครับ R12 หรือ R134a ครับ
    - ถ้าเป็น R12 จะมีขนาด 500G หรือก็เป็นถัง 13.6 ก.ก. เลยครับ
    - ถ้าต้องการซื้อแบบเป็นกระป๋อง ที่อมรตรงบ้านหม้อมีครับผม
    - ไม่ทราบว่าต้องการเปลี่ยนเป็นน้ำยาแอร์ตัวใหม่ (Cold12) ใช่หรือเปล่าฮะ

ถ้าเป็นตัว Cold12 มีกระป๋องขนาด 200G กับขนาด 5.45 ก.ก. ครับ:D:D:D

16. up up up

up up up New Member Member

2
    0
    0
    เรื่องน้ำยา Cool12

ต้องขอโทษด้วยครับ
    ลืมไปว่า Cool12 มิใช่ Cool R12 ครับ

ตัว Cool12 แจ้งว่ามีขนาด 200G กับขนาด 5.45 ก.ก. ครับ
    ไม่ทราบว่า 5.45 ก.ก. นี่ซื้อได้ที่ไหนครับ
    ราคาเท่าไหร่ครับ

อีกเรื่องครับ
    ตัว Cool22 ราคาเท่าไหร่ครับ

แจ้งทางข้อความส่วนตัวได้เลยครับ

ขอบคุณครับ ^_^

17. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบไปแล้วนะคับบ:D:D

18. akpom

akpom New Member Member

9
    0
    0
    เย้..อ่านจบแล้ว ใช้เวลาไป3วันกับกระทู้นี้ (ไม่ได้อ่านตลอดเวลานะครับ เพราะบางทีก็ละจากหน้าคอมไปสักพักก็กลับมาอ่านต่อ เลยใช้เวลาในการอ่านไปซะ3วัน) มีความรู้เกี่ยวกับแอร์ขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ไว้ด้วยนะครับ

19. enforce

2,041
    13
    38
    ดีใจจังเลยครับ มีคนอ่านจบไปอีก 1 คนแย้วว:D:D:D:D:D:D

20. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    อ่านได้จนจบนี่ถือว่าถึกมากๆเลยนะครับ อิอิ

21. akpom

9
    0
    0
    หลังจากอ่านจบไปแล้ว วันนี้จะกลับลองวิชาล้างแอร์บ้านดูก่อนเลยครับ..เลยอยากถามท่านทั้งหลายดังนี้ครับ ( ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบไว้ล่วงหน้าก่อนเลยครับ )
    1. ตอนนี้แอร์บ้านที่ใช้อยู่ ปกติจะเปิดตอนนอน ตั้งอุณหภูมิไว้ที่ประมาณ 28-29 แล้วเป่าลมแอร์ไปที่เตียงนอนก็นอนแบบห่มผ้าหลับสบาย (ผมกับแฟนปกติเป็นคนขี้หนาวอยู่แล้ว)ลองตั้งอุณหภูมิไปที่ 25 แล้วลองเอามือไปอังตรงหน้าช่องแอร์ ความเย็นของลมแอร์ที่ออกมาเหมือนมันไม่เย็นจัดนะครับ เหมือนมันเย็นแค่พอหน้าชาๆ แอร์โดยทั่วไปความเย็นที่ออกมามันจะเย็นประมาณไหนครับ
    2. ลองดูตรงท่อที่ต่อจากคอยล์ร้อนเข้าไปที่แอร์ตัวในห้อง เหมือนมันจะมีน้ำเกาะ ตรงที่ปลายแคปทิวป์มันไปประกบอยู่ อาการเป็นปกติของแอร์หรือไม่ครับ แล้วมันจะมีผลกับความเย็นหรือไม่ครับ
    3.ถ้าเราทำการล้างคอยล์ร้อน ตรงแผงคอยล์ร้อนเราสามารถนำเอาแผ่นกรองฝุ่นแบบที่ติดอยู่ในตัวคอยล์เย็นมาติดกันฝุ่นให้แผงคอยล์ร้อนได้หรือไม่ครับ

22. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะครับ
    - ต้องลองใช้ตัววัดอุณหภูมิ ลองแขวนไว้หน้าแอร์ดูครับว่าได้ซักเท่าไร
    เพราะถ้าใช้ความรู้สึกของแต่ละคนมันจะรู้สึกได้ไม่เท่ากัน
    ที่ผมเคยลองใช้ที่วัดอุณหภูมินะครับ ของผมวัดได้ 12 องศาครับ
    ห้องนอนผม 10 x 5 เมตร ใช้แอร์เป่ามาตรงที่นอนเหมือนกันครับ ต่ำกว่า 20 องศา
    นอนไม่หลับจิงๆ คับผมขี้ร้อนมาๆ ทุกวันนี้ยังต้องใช้พัดลมอีกตัวคอยเป่ามาตรงที่นอนด้วยเลยฮะ

- ปรกติครับ ถ้าเป็นไปได้อยากให้หา ยางท่อแอร์มาผันใส่ท่อทองแดงตรงนั้นๆ อะครับ
    มันจะได้ไม่สูญเสียความเย็น เพราะท่อทองแดงที่ แคปทิวป์มันฉีดออกมาแล้วมีความเย็นมากๆ
    พอโดนอากาศภายนอก จึงทำให้เกิดเป็นไอน้ำเกาะครับ เลยอยากให้หายางมาหุ้มทองแดงจะดีกว่าครับ
    ยกตัวอย่างเหมือน แก้วน้ำที่ใส่น้ำแข็ง แล้วทิ้งสักพักก็จะมีไอน้ำเกาะเหมือนกัน
    แล้วเปรียบเทียบกับ กระติกน้ำที่ใส่น้ำแข็ง ทิ้งไว้ตั้งนาน ยดน้ำยังไม่เกาะที่ตัวกระติกเลย
    ก็แสดงว่ากระติกใบนั้นเก็บความเย็นได้ดีครับ

- ไม่แนะนำครับ เพราะมันจะทำให้คลอย์ร้อนละบายความร้อนไม่ทันครับ
    :D:D:D:D:D:D

23. enforce

2,041
    13
    38
    วันนี้นอกเรื่องแอร์ ซักกระทู้นะครับ มีเรื่อง ยางรถรุ่นใหม่มาให้ update กันครับ
    เป็นยางรุ่นใหม่ เรียกว่า แฟทยาง เขาบอกว่าตะปุทิ้มก็ไม่เข้าครับ วันนี้ลองมากกับตัวเลยครับ
    ใครสนใจเข้าไปอ่านได้ที่
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=374236

24. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    ีUPUPUP ความรู้ ๆ ๆ ทั้งแอร์รถ แอร์บ้านเลย อิอิ

25. manager_rs

manager_rs New Member Member

7
    0
    0
    ผมอยู่โคราช ผมจะหาซื้อ Cool12 ได้ที่ไหนคับ แล้ว 1 ตู้ ใช้กี่กรัมหรอคับ แล้ว 2ตู้ ใช้กี่กรัมคับ ขอบคุนล่วงน่าคับ

26. akpom

9
    0
    0
    มารายงานผลหลังจากไปลองล้างแอร์ที่บ้านครับ ด้วยความรู้ที่เก็บเข้าสมองก็เลยลองไปล้างแอร์ที่บ้านดูก็จัดการล้างทั้งตัวนอกและตัวในเสร็จเรียบร้อย ประกอบ ลองเปิดแอร์ ผลปรากฏว่า..อ้าวซวยแล้ว ไม่ค่อยเย็นซะงั้น ลองถอดใหม่ก็เช็คทุกอย่างดูแล้วเหมือนน้ำยามันจะรั่วน่ะครับ เดี๋ยววันนี้กลับไปลองใหม่จะยืมเครื่องมือคนรู้จักกลับไปลองดูใหม่ครับ ( เลยโดน 2 เด้ง ศรีภรรยาบ่นซ้ำแถมนอนร้อนมา2คืน ) เลยจะถามเคล็ดวิชาอีกสักนิดนะครับ
    1. แอร์บ้านความเย็นที่ได้ตอนนี้ขนาดเปิดอุณหภูมิไปที่ 30 องศา คอมมันเดินเครื่องตลอดเลยไม่ตัด แต่สังเกตเห็นท่อตรงแอร์ตัวในบ้านมีคล้าย ๆ เกล็ดน้ำแข็งติดอยู่แถวท่อ อาการนี้ใช่น้ำยาไม่พอหรือไม่ครับ หากเราจะเติมเราสามารถเติมได้เลยหรือไม่ครับ หรือต้องแวคใหม่แล้วต้องเติมน้ำมันคอมเพิ่มหรือปล่าวครับ
    2.รถที่ใช้เป็นรถกระบะอีซูซุ ดราก้อนอาย คอมเป็นแบบโรตารี่นะครับ เมื่อวานนี้มองดูตรงดรายเออร์เห็นเป็นฟองอากาศเยอะ แต่ความเย็นเป็นปกติ เลยตัดสินใจเอารถไปเติมน้ำยาแอร์เพิ่มซะหน่อยดีกว่า ก็เลยไปร้านคนรู้จักกันวัดน้ำยาได้ 35 psi ช่างบอกน้อยไปหน่อยเลยจัดการเติมไปที่ 40 psi แถมตอนเติมก็ราดน้ำที่แผงคอยล์ร้อนด้วยเพื่อให้น้ำยามันเข้าไปเยอะ ๆ ปรากฎว่ามองดูช่องกระจกตรงดรายเออร์ ไม่เห็นฟองอากาศเลยครับ เห็นแต่น้ำยาใส ๆ เลย ผมว่าน่าจะอัดน้ำยาเข้าไปเยอะเกินนะครับคอมเหมือนจะน็อคเลย แถมขนาดกลับมาบ้าน จอดรถ ดับเครื่อง คอมมันเหมือนมีเสียงร้องเหมือนเสียงของน้ำยามันจะดันออกเลยครับ ก็เลยปล่อยน้ำยาออกมามั่ง กลัวว่าคอมจะเจ๊งไปซะก่อน อยากจะถามว่าเราต้องเติมระดับของน้ำยามันจะอยู่ประมาณสักเท่าไรครับ แล้วถ้าเราจะปล่อยน้ำยาออกเราจะปล่อยตอนเปิดแอร์หรือปิดแอร์ครับ เพราะลองตอนเปิดแอร์แล้วมันมีน้ำมันคอมออกมาด้วย แล้วถ้าเราปล่อยน้ำยาออกมาอย่างนี้เราต้องทำการแวคกันใหม่หรือปล่าวครับ อ้อ..ลืมบอกตอนปล่อยน้ำยาออกไม่มีเกจวัดนะครับ เดี๋ยวเย็นนี้จะไปหาเครื่องมือมาเช็คดูอีกทีก่อนครับ ( โดนบ่นซะอีกเรื่องเลยเรา....)

27. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    1. เติมได้เลยครับ ไม่มีปัญหา ไม่ต้องแวค แต่ควรปล่อยน้ำยาแอร์ผ่านสายก่อนต่อจุกวาล์ว เพื่อไล่อากาศค้างท่อออกก่อนครับ ส่วนอาการที่บอกมา เป็นได้ทั้งน้ำยาแอร์เกิน และน้ำยาแอร์ขาด ลองทำตามคำแนะนำข้างล่าง น่าจะโอเคครับ

2. มากไปก็ไม่ดีครับ น้ำมันคอม แม้ว่าจะเปิดแอร์ หรือปิดแอร์ ยังไงมันก็ต้องออกมาครับ เพราะมันผสมเป็นเนื้อเดียวกับน้ำยาแอร์ น้ำมันคอมที่ออกมา ปริมาณนิดหน่อย ไม่เป็นอันตรายต่อระบบครับ

วันนี้ก็ลองปล่อยน้ำยาแอร์เหมือนกัน คือตอนแรกอาการคือตอนรอบเดินเบาเย็นน้อย ต้องเบิ้ลเครื่องถึงเย็น มองตาแมวก็ค่อนข้างใส+มีฟองเล็กน้อย ก็ลองเอาเทอร์โมดิจิตอลมาจับอุณหภูมิ พร้อมกับค่อยๆปล่อยน้ำยาออกครับ (ปล่อยจำนวนนึง แล้วดูอุณหภูมิ ไปเรื่อยๆ) ผลที่ได้ คือตาแมวมีฟองเล็กน้อย แต่แอร์เย็นขึ้นครับ ดังนั้นจึงแนะนำให้ใช้เทอร์โมวัด แล้วปรับปริมาณน้ำยาแอร์เรื่อยๆจนกว่าจะได้จุดที่ดีที่สุดครับ

28. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะครับบบ
    - แอร์บ้านนะครับ ถ้ามีน้ำแข็งเกาะที่ท่อด้านซักชั่น ก็แสดงว่าน้ำยาแอร์ขาดครับ สามารถเติมเพิ่มให้ได้ 65 - 70 Psi ครับ
    - แอร์รถนั้น ผมแนะนำไปตั้งแต่หน้าแรกแล้ว ว่า...เวลาเติมน้ำยาแอร์ พยายามให้ดูที่ตาแมวครับ อย่าให้ใสเกินไป ให้มันมีฟองเล็กวิ่งให้เห็น
    ก็พอแล้วครับ เพราะถ้าไปดูเกร์แล้วมันไม่ได้อะครับ เพราะรถแต่ละรุ่นที่ผมเคยเจอเองนั้น แรงดันมันไม่เท่ากันซักคันครับ ถ้าเป็นรถรุ่นเก่าๆ
    จะอยู่ที่ 35 - 45Psi ถ้าเป็นรุ่นรุ่นใหม่ๆ อย่าง benz ,bmw เกร์แรงดันขึ้นแค่ 20Psi เองครับ
    - น้ำมันคอมออกมานิดหน่อยไม่เป็นไรครับ
    - แต่แอร์บ้านนั้นผมแนะนำให้ เวกใหม่แล้วเติมน้ำมันคอมเพิ่มไปซัก ครึ่งขวดกระทิงแดงครับ เพราะตอนที่มันรั่วนั้น เราไม่รู้ว่าน้ำมันคอม
    มันออกไปด้วยหรือเปล่าครับ ใส่กันไว้ดีกว่า
    - ระบบแอร์รถยนต์นั้น ถ้าเติมน้ำยาแอร์มากเกินไป อาจจะทำให้พวกท่อยางต่างๆ แตกได้ครับ ต้องระวังมากๆๆ ครับ

29. enforce

2,041
    13
    38
    โทรหาผมละกันครับ หรือไม่ก็สั่งของที่ อมร ของโคราชก็ได้ครับผม:D:D

30. numwan108

numwan108 New Member Member

1
    0
    0
    ผมอ่านมา2วันไม่ไหวครับถามดีกว่าครับตกลงแล้วCool R12 มีขายที่ไหนบางครับ กทม และปริมนทนต้องตอบนะครับจะไปซื้อมั่งครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้