D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38

:D:D:D:D:D:D:D สรุปใจความ เข้าใจได้ง่ายดีครับบบ ขอบคุณครับบ

2. enforce

2,041
    13
    38
    ถูกครับพี่ ราคาแพงงงงง มากกกกก ผมกินข้าวแต่ละมื่อ เป็น 1000 คับ แพงมาก
    มีมื่อหนึ่งถูกสุด หมี่ต้นโพธิ์ อยู่ในตัวเมืองภูเก็ตครับ เห็นออก TV บอกว่าอร่อย
    ป๋าผมเขาอยากลองก็เลย ไปลองกินซัก เข้าไปในร้านป้ายบะเล้อเลยครับ
    มาภูเก็ตแล้วไม่ได้กิน หมี่ต้นโพธิ์ แสดงว่ามาไม่ถึงภูเก็ต อาหารขึ้นชื่อคือ หมี่ฮั่งกี้ก มั่งถ้าจำไม่ผิด
    เลยสั่งมากิน พระเจ้า.... ยากิโซบะ นี้หว่า:confused::confused::confused: งานนี้หมดไป 170 บาทครับ เป็นมื่อที่ถูกที่สุดคับ

3. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ซ่อมแอร์มาแล้ว เย็นมากๆๆๆๆๆๆๆ 9 องศา ถูกใจมากครับ

วันนี้ไปซ่อมแอร์กับพี่ช่างแอร์ตัวจริงมา จากอาการที่เล่าไว้ว่าสายน้ำยารั่ว ซึ่งเป็นอาการเดิม
    บ้านพี่เขาอยู่ที่บางนาตราด กม 27 เลยที่ว่าการอำเภอบางบ่อไปนิดหนึ่ง

ไปถึง 10:20 มี BMW E30, Civic โฉมเก่าตัวคาร์บิว อายุ 15 ปี จอดซ่อมอยู่ก่อนแล้ว พี่เขาทำ BMW เกือบเสร็จ รออีกเกือบชั่วโมงจึงเสร็จ รถผมจึงได้เข้าคิวต่อไป

ระหว่างนั้นมี CRV อายุเกือบ 4 ปีเข้ามาอีกคัน คันนี้เห็นบอกเติมน้ำยามาหลายทีแล้ว ก็ยังเย็นไม่เต็มที่เสียทีโดยเฉพาะเวลารถจอดอยู่กับที่ ก่อนทำวัดดูก็ได้11.5 องศา หลังจากล้างคอล์ยร้อนอยู่2-3เที่ยวก็ทำได้ถึง 8.2 - 8.3 องศา โดยมีการโมดิฟายเพิ่มเติมแบบง่ายๆ เพื่อช่วยให้ลมดูดผ่านแผงคอล์ยร้อนมากขึ้น ทำให้อุณหภูมิลดลงได้จากเดิมอีก 1 องศา งานนี้ก็เเย็นฉ่ำกลับบ้านไป

จากนั้นก็ถึงคิวซีวิค ก่อนทำวัดได้ 36 องศา ทิ้งไว้ตั้งนานก็ไม่มีวี่แววจะลดลง จากนั้นก็เริ่มล้างคอล์ยร้อน 2-3 รอบ อุณหภูมิก็ยังได้เกิน 20 องศามั้ง ร้อนมากๆ ตรวจดูปรากฏว่าน้ำยาขาดไปเยอะเหมือนกัน พี่ก็เลยเติมน้ำยา R12 เพิ่มเข้าไป คราวนี้ไปจบที่แถวๆ 13 องศา เอาไม่ลงแล้ว แต่น้องเจ้าของรถเขาบอกว่ารถเขา ระบบแอร์มันไม่สมบูรณ์ น้ำยามันซึมหายอยู่เหมือนกัน ได้ขนาดนี้วัดตอนบ่ายโมงก็หรูแล้ว พี่เขาดูแล้วบอกยังไม่ต้องเปลี่ยนอะไร ใช้ไปก่อน น่าจะอยู่ได้อีกพักใหญ่ ไว้เสียจริงๆแล้วค่อยมา

ข้อมูลรถผม ตอนล้างคอล์ยร้อนเองที่บ้านด้วยน้ำยาที่พี่เขาแนะนำ วัดตอน 8โมงเช้าในโรงรถที่บ้านซึ่งไม่โดนแดด ล้างไป 2 รอบ วัดได้ต่ำสุดแค่ 13.5 องศา หลังจากนั้นอีก 2 วันสายน้ำยาก็รั่ว

ต่อมาก็คันผม พี่เขาเปลี่ยนสายเส้นที่รั่วไปเลย ไม่ย้ำแล้ว เพราะย้ำก็ไม่อยู่ แถมเปลี่ยนใหม่ราคายังถูกกว่าที่ร้านเดิมเคยย้ำเฉพาะหัวเสียอีก ต่อมาก็ล้างคอล์ยร้อนอีก 2 รอบ ล้างแผงหม้อน้ำด้วย แล้วก็ vac อีก 20 นาที ผมได้เอาปั๊ม vac ตัวเก่งของผมไปลองใช้งานเสียที ปั๊มอยู่ 15 นาทีเกจ์มันลงช้า พี่เขาเลยเอาปั๊มของเขาที่เป็นคอมแอร์บ้านมาใช้ vac จนได้ประมาณ 25 นาทีก็หยุด

จากนั้นเติม R134 แบบคว่ำถังเข้าที่ฝั่ง lo โดยดับเครื่อง พอเข้าไปเกือบเต็มก็ติดเครื่อง เติมแบบเป็นไอ โดยตั้งถังตามปกติแบบที่ร้านแอร์ทั่วไป ตอนนี้วัดความดันได้แถว 40 ปอนด์ ตาแมวมีฟองเล็กน้อย มีหยดน้ำเกาะที่ท่อดูดกลับ ตรงตามตำราเปะ พอถึงตอนนี้ติดเครื่องกลางแดดเปรี้ยงตอน 13:15 เปิดแอร์สุดทั้งพัดลม และเทอร์โมสตัท วัด 15 นาทีได้แค่ 11.5 องศา ผมก็ใจแป้วแล้วว่า คงได้แถว 11.5 มั้งเพราะมันไม่ลงอีกแล้ว ถ้าเป็นร้านแอร์ทั่วไปก็จะจบที่จุดนี้ และให้กลับบ้านได้ แต่มาตรฐานพี่ช่างแอร์เขาต้องเลขตัวเดียว เท่านั้น จึงต้องมีภาค 2 ต่อไป

เริ่มภาค 2 พี่เขาใช้กระบวนท่าลับในการเติมน้ำยา ทำให้อุณหภูมิลดลงไปอีกเรื่อยๆๆๆๆ 11.5 , 11, 10.5, 10, 9.5 , 9.1 จนในที่สุดไปจบที่ 9.0 - 9. 2 องศา ซึ่งแม้ว่าจะแพ้ CRV ที่เขาได้แถว 8.1 - 8.3 แต่ก็ถือว่า ok แล้ว เพราะตอนนั้นมันแดดจัด กลางแจ้งตอนบ่ายโมง 20นาที แถมรถจอดอยู่กับที่ด้วย ซึ่งเป็นสภาวะที่โหดที่สุดสำหรับแอร์รถแล้ว

พอจ่ายค่าเสียหายแล้ว ผมถือว่าถูกมากๆๆๆๆ ผมว่าน่าจะเป็นราคาซ่อมแอร์ที่ถูกที่สุดใน กทม แล้วล่ะ เพราะอะหลั่ยก็ราคาทุน , vac ล้างแผง, เติมน้ำยา ก็ราคาทุน, ค่าแรงคนที่มาช่วยพี่เขาอีกนิด นิดเดียวจริงๆ แล้วพี่เขาตั้งใจทำงานมาก ไม่ได้ไม่เลิก ระหว่างที่ทำก็มีคนจากในเว็บโทรเข้าไปหาตลอด พี่เขาก็รับทุกสาย คุยกันนาน ก็ได้คำแนะนำไปช่วยตัวเอง ถ้ารายไหนอาการหนักก็จะแนะนำให้มาหาที่บ้านพี่เขา รับรองจบ พี่เขาถือว่าช่วยคนที่เดือดร้อนเพราะแอร์พัง ไม่อยากให้โดนฟันกัน อะไรที่เสียก็ให้เปลี่ยนเท่าที่จำเป็นจริงๆ ไม่ใช่ไล่เปลี่ยนมั่วแบบร้านแอร์ทั่วไป อะไรที่ใช้ได้ก็จะบอกให้ใช้ไปก่อนไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน ราคาไม่ต้องกลัวครับ ไม่มีฟันแน่ๆ ทุกคนที่มาหาที่ผมเห็นก็ happy กันทุกคน

ขากลับสิลำบากจริงๆๆๆๆ แอร์มันเย็นกว่าเดิมมากๆๆๆๆ ตอนรถวิ่งขนาดผมตั้งเทอร์โมที่ตำแหน่งที่ต่ำที่สุด พัดลมเบอร์ 3 เพื่อให้เย็นถึงเบาะหลัง วิ่งตอนบ่าย 2 แดดจัด แอร์มันเย็นมาก หนาวมือครับ เป็นความเย็นแบบที่ไม่เคยเจอมาก่อนจริงๆ เย็นกว่าร้านแอร์แพงๆที่ไปโดนฟันมาครั้งที่แล้วแบบคนละเรื่องเลย

สรุปแล้ว ไม่ผิดหวังที่ดั้นด้นไปครับ ได้ซื้อปลาสลิดบางบ่ออีกต่างหาก ถ้าใครมีปัญหาโทรไปปรึกษาได้เลยที่เบอร์ 081-614-6270 พี่ช่างแอร์ตัวจริง

ใครจะไปนัดเวลากันให้ดี เพราะทำได้พร้อมกันอย่างมากครั้งละ 2 คัน และทำใช้เวลาครับ เพราะตั้งใจทำจริงๆ ไม่เย็นไม่เลิก อาจต้องรอนานหน่อย แต่คุ้มค่าที่รอแน่ๆ อย่าเอาแฟนหรือครอบครัวไป เพราะเขาจะเบื่อเวลารอ หาอะไรทำฆ่าเวลาด้วย ของผมเสร็จออกจากบ้านพี่เขาเวลาเกือบๆบ่าย 2 พี่เขาก็ทำยาวกว่าจะได้กินข้าวก็บ่ายโมงกว่าครับ ทำมาตั้งแต่ 7 โมงกว่าไม่หยุด มีรถเข้ามาตลอดไม่ขาด รับโทรไม่หยุด งานนี้ต้องยกให้พี่เขาเป็นลูกผู้ชายตัวจริงเลย:cool::cool:

ไม่ได้ถ่ายรูปมานะครับ สถานที่ซ่อมเป็นบ้านพี่เขาเองตรงโรงรถข้างบ้านที่เป็นลานกว้างจอดได้ 4 คันพร้อมกัน แต่มีพี่กับคนช่วยอีก 2 คนทำได้ครั้งละ 2 คันพร้อมกัน พี่เขาก็วิ่งไปมากับ 2 คันนี้ตลอด ไม่ได้เป็นร้านแอร์โดยตรง พอจะซื้ออะหลั่ยอะไรหรือของขาดก็วิ่งไปซื้อที่ร้านแอร์ใกล้ๆบ้าน เครื่องมือครบ ที่นั่งรอก็โรงรถนั่นแหละ มีร้านอาการตามสั่งหน้าบ้าน และก็ร้านทำผมผู้หญิงข้างบ้าน

ที่เด็ดสุดก็คือได้เคล็ดวิชาเติมน้ำยาให้แอร์เย็นสุดๆจากพี่เขามาแล้ว งวดหน้าถ้ามีโอกาสทำเองจะได้ลองใช้สักที หลังจากดูเขาทำแล้วมันก็ง่ายนี่หว่า ถอดสายยางเส้นเดียว ขันน็อต 2 ตัวเอง แล้วก็ vac เติมน้ำยา น่าจะทำเอง ถ้ามันรั่วอีกว่าจะทำเองแล้ว

ว่างๆจะลองวัดตอนรถอยู่ในที่ร่ม ในโรงรถที่บ้านว่าจะลงได้ถึงกี่องศา ผมว่ามันต้องต่ำกว่า 8 องศาแน่ๆ ขนาดแดดเปรี้ยงๆ มันยังได้ 9.1 เลย ถ้าได้น้ำยา cold 134 ไปด้วยล่ะก็น่าจะลงไปอีกถึง 5 องศามั้ง เจอคุณ Ter คราวหน้า ต้องเอา Cold 134 มาตุนไว้อีกแน่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 สิงหาคม 2007
  4. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธครับ ช่างเขาใช้น้ำยาอะไรล้างอะครับ
    และอะไรที่เขาเติมน้ำยาแอร์ยังไงครับ ที่ทำให้อุณหภูมิ ลดลงจาก 13 องศาอะครับ จนถึง 9 องศาครับพี่
    เตอร์อยากรู้มากๆๆ เลยครับพี่

ร้านดียังงี้ต้องแนะนำครับพี่ :D:D:D:D

5. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ไปดูกระทู้นี้หน่อย คุณ ter มันมาอีกแล้ว

คุณ ter ตามไปดูหน่อย มันมาอีกแล้ว พวกด่าลอยๆ ไม่มีข้อมูล

ผมตามไปตอบแทน พิพม์ตั้งชั่วโมงกว่า แฟนบ่นเลย

เดี๋ยวต้องคิดค่าโฆษณาแล้ว

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R5751623/R5751623.html

6. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เรื่องน้ำยาล้างนั้น พี่เขาไม่อยากให้บอกในเว็บ กลัวคนไม่รู้วิธีเอาไปทำเองแล้วมันพังขึ้นมาจะไปโทษแกอีก ขนาดแค่น้ำยาเป็ดยังมีคนไปทำเองจนพังเลย แต่ถ้าโทรไปถามแกจะอธิบายให้ละเอียดยิบเลย

ส่วนวิธีเติมน้ำยานั้นมันเป็นกระบวนท่าขั้นสูงที่
    1. ไม่มีในตำราทุกเล่มที่อ่านมา
    2. ไม่มีใครเคยพูดถึงในเว็บ
    3. ผมไม่เคยเห็นร้านแอร์ไหนทำเลย ทั้งๆที่มันทำได้ง่ายมากๆ

ใครอยากรู้ต้องไปเฝ้าพี่เขาทำดูครับ ผมโดนไปเกือบ 4 ชั่วโมงกว่าจะจับเคล็ดนีได้ แต่พี่เขาไม่หวงวิชานะ อธิบายละเอียดเลย เพียงแต่เขาอยากให้โทรคุยกัน

สำหรับคุณ ter เดี๋ยวว่ากันทางโทรศัพม์ครับ ตามสูตรพี่เขา

7. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    อยากรู้วิธีการเติมน้ำยาแอร์เหมือนกันอ่าาา :D:D

8. พี่ยุทธครับ
    ส่วนวิธีเติมน้ำยานั้นมันเป็นกระบวนท่าขั้นสูงที่
    1. ไม่มีในตำราทุกเล่มที่อ่านมา
    2. ไม่มีใครเคยพูดถึงในเว็บ
    3. ผมไม่เคยเห็นร้านแอร์ไหนทำเลย ทั้งๆที่มันทำได้ง่ายมากๆ
    อยากทราบจังเลยครับ เผยแพร่ผ่านบอร์ดเราได้ป่ะครับ จะได้เป็นแนวทางให้กับทุกท่าน เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่ซ่อมแอร์รถเอง และแอร์ไม่ค่อยเย็นด้วย ตอนนี้เงินเดือนออกละ จะได้ฤษษ์ถอย Cold12 มาใช้สักหน่อย ว่าอาทิตย์นี้จะสั่งซื้อและล้างทำแอร์ใหม่อยู่แล้ว แต่รถเจ้ากรรมก็มีอาการใช้งานไม่ได้ในโหมดแก๊สอีก เร่ง ๆ แล้วกระตุก เด๋วขอซ่อมให้รถวิ่งนิ่มก่อนครับ เด๋วทำแอร์ต่อ

9. Tee_AE110

Tee_AE110 New Member Member

43
    0
    0
    มา Update ครับ
    เป็นรูปวาล์วปิดเปิดท่อน้ำร้อน ตัว Heater เข้าใจว่าตัวต้นเหตุ (ตรงที่ลูกศรชี้) ตัวกิ๊ปล๊อคมันอาจจะหลวมทำให้สายยึดมาเลื่อนออกมา เมื่อวานลองใส่กลับแล้ว ลองปรับแล้วมีร้อนมีเย็น :D:D:D

10. Tee_AE110

Tee_AE110 New Member Member

43
    0
    0
    เรียน คุณคนปากช่อง ครับ

ครั้งแรกผมก็ลังเลกับช่างแอร์ตัวจริง (คุณทรัพย์) เหมือนกันก็ลองโทรไปคุย ก็ปรากฏว่า เอ.. คุยดีเหมือนกัน ตอนแรกว่าจะไปหาให้ถึงที่ซะหน่อย แต่ติดว่ามันไกลและรถผมเจอสาเหตุซะก่อน แต่ได้ฟังที่พี่มา Confirm อย่างนี้ก็หายสงสัย
    ผมอยู่ ม.โชคชัย เลยซอย Missteen ไปหน่อย

11. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ ขอบคุณมากๆๆ เลยครับพี่ยุทธ อ่านที่พี่ยุทธตอบ แล้วโดนจิงๆ ครับพี่ :D:D:D
    แหมพี่ยุทธ...ช่วยน้องๆ มันเหอะ นะนะ ป๋าผมฝากขอบคุณมาด้วยครับที่ช่วยอธิบายแทนให้ครับ

ไอ้คนที่ตั้งกระทู้นี้ ชื่อ สมยศ เป็นเพียงผู้ใช้ที่ทาง เจริญแอร์ เขาไปเปลี่ยนเป็น cold22 แล้วไม่พอใจ แล้วเลย email มาคุยกับผม ผมก็ให้ความรู้ส่วนหนึ่งเท่านั้น
    คุยไป คุยมา จะเอาข้อมูลเยอะเกินเหตุ ผมเลยบอกว่าไม่สามารถให้ได้นะครับ ผมบอกให้ไปติดต่อวิเศษแอร์หรือทางเจริญแอร์ดีกว่า เพราะเขาเป็นผู้ขายปลีกให้ผมอยู่
    เท่านั้นแหละครับแม่ง....ด่าผมเละเลยครับ :sad::cry::cry::sad:ผมก็เลยเฉยๆ ครับ :mad::mad:

เขาบอกว่าเป็น Cold22 เป็น LPG ผมนี้งงเลย:confused::confused: อะไรของมันว่ะ งง กับมันมาก อะไรของมันว่ะ
    จะไปฟ้อง สคบ. ว่าอันตราย อย่างว่าคับ เขาไม่หาข้อมูลให้ดีก่อน คนมันไม่เปิดใจ ผมก็ไม่รู้จะพูดยังไงครับ
    ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่เคยใช้น้ำยาแอร์ Cold12, Cold134, Cold22 ถ้าใช้แล้วดีจริงก็รบกวนช่วยเข้ามาบอกในกระทู้นี้ด้วยนะครับ ว่าเป็นไงบ้าง
    ขอบคุณมากๆๆ เลยครับ :D:D:D:D:D

12. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณมากๆ เลยครับพี่ยุทธ :D:D:D

13. คนปากช่อง

707
    0
    0
    รายงานผลการใช้งานวันแรก รู้แล้วจะหนาว..........

วันนี้ใช้งานแอร์เช้าวันแรก เปิดพัดลมเต็มที่เบอร์ 4 เปิดเทอร์โมสตัทเต็มที่ อยากรู้ว่าเป็นไง ออกจากบ้าน 8:15 แดดเริ่มร้อนแล้ว เปิดแอร์ปุ๊ป 20 วินาทีแรก ก็ลงไปที่ 15 องศาแล้ว อะไรมันจะเร็วขนาดนั้น

พอ 5 นาทีผ่านไปวิ่งไป 3 กม เย็นยะเยือก เหลือแค่ 9.5 องศาทั้งที่วิ่งช้าๆตามกันในซอยเล็กๆ อุณหภูมิในรถแบบไม่โดนแอร์เป่าเหลือ 23 องศา

พอออกถนนใหญ่ตอน 8:20 รถติด เคลื่อนทีละนิดตามจังหวะไฟแดง ลมแอร์อยู่ที่ 9.0 - 10.5 องศา หนาวมากๆ

พอเข้ามอเตอร์เวย์ได้ คราวนี้วิ่ง 90-100 ลมแอร์เย็นแบบสุดๆ ลงไปเหลือ 3.2-3.5 องศา หนาวเหมือนบนยอดดอย แถมพัดลมแอร์เป่ามือที่จับพวงมาลัยด้วย อุณหภูมิในรถลงเร็วมากเหลือ 20-21 องศา หนาวมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ต้องปัดพัดลมออกจากตัว

พอลงมอเตอร์เวย์ที่รามอินทรารถติดหนักเลย ผมไม่ลองแอร์แล้ว หนาวจะตายชัก ลดเทอร์โมสตัทลงระดับต่ำที่สุด ลดพัดลมเหลือเบอร์ 2 ลมแอร์จะอยู่ที่ 11.5-13.5 องศา อุณหภูมิในรถอยู่ที่ 23 องศา หนาวมากๆจนเจ็บหน้าอกเพราะลมเป่าหน้าอกมา 15 นาทีแล้ว จากนั้นก็ขับตามกันไปเรื่อยๆ

พอใกล้ถึงที่ทำงาน 9 โมงแล้ว แดดแรง รถติดนิ่งเกือบ 5 นาที เลยลองของอีก ปรับเทอร์โมจนสุด พัดลมเบอร์ 4 อีก ลมแอร์จากที่อยู่ 11.5 - 13.5 ลงวูบเหลือ 4.6 - 5.0 องศาแบบนิ่งๆ ภายในเวลาไม่เกิน 15 วิ ย้ำว่ารถจอดกลางแดด ติดนิ่ง แดดร้อน แต่ในรถหนาวมาก อุณหภูมิแอร์ในรถลงเหลือ 20 องศา แล้วมันหนาวมากไป เลยจบการทดลองเสียที :):):)

งานนี้สรุปว่าเคล็ดวิชาเติมน้ำยาของพี่ช่างแอร์เขาดีจริงครับ ผมนั่งรถป้ายแดงยังไม่หนาวมากขนาดนี้เลย

ลองดูรูปที่ถ่ายมาเป็นหลักฐานครับ ไม่มีสลิง ไม่ตัวแสดงแทนแน่นอน

14. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ผมก็อยากบอกเหมือนกันอ่า แต่ไม่รู้ว่าพี่เจ้าของวิชาเขาจะให้บอกทางเว็บหรือเปล่า เลยต้องบอกทางโทรศัพท์เอา เกรงใจพี่เขาอ่า.....................เดี๋ยวคุณ athlon โทรถามคุณ Ter แล้วกันเนาะ หรือโทรถามพี่ช่างแอร์ตัวจริงเลยก็ได้ แกไม่หวงวิชา แต่ขอให้โทรไปคุยเท่านั้นเอง

15. enforce

2,041
    13
    38
    เย็นพอๆ กะ cold เลยนะครับพี่ยุทธ แล้วผมจะโทรไปขอวิชาครับพี่

16. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :D:D:Dเยี่ยมสุดๆครับคุณยุทธ สมคำอวยพรเลย ว่าแต่ว่าสูตรลับแต่ไม่ลับในการเติมน้ำยาเนี่ยมานยังไงครับ บอกเป็นนัยก็ได้ เด๋ว นู๋ถอดระหัสเอง พี่ช่างแอร์ตัวจิงเขาคงไม่ว่าหรอกครับ เห็นทีจะต้องไปหาเทอร์โมมิเตอร์มาวัดเจ้าจินนี่บ้างแระ ว่ามันกี่องศากัน อิอิ :D:D:D แย้มมาโหน่ยมีเพื่อนๆรอลุ้นระทึกอยู่หลายคนครับรวมทั้งผมด้วย ทำจะได๋กานมานถึงได้เย็นเร็วติดจรวดปานนั้น ถ้าให้เดา เคล็ดลับอยู่ที่ การล้างคอยล์ร้อน(เอาโซดาไฟผสมกับแฟ๊บแม่นบ่อ กรด+ด่างมันก็เปงกลางไม่กัดคอยล์)และค่อยๆเดินน้ำยาแม่นบ่อ (เดาเด๊สงสัยนอนไม่หลับแน่ตูคืนนี้ ) แล้วก็ค่อยๆวัดอุณภูมิที่ช่องแอร์กะค่อยๆเดินน้ำยา รึว่าปรับวาวล์ไปด้วย ห้วยมานเป็นจังได๋งับ ให้ตายเหอะโรบิ้น มันเป็นจะได๊เนี่ยสูตรลับ อยากรู้จะนั๊กๆๆๆๆๆ วานบอกโหน่ยจ้า อิอิ รอลุ้นระทึก นอนไม่หลับแน่ๆตูคืนนี้ มานเย็นกว่าป้ายแดงอีกเหรอคับ จ๊ากๆๆๆๆๆๆ ไมผมอยู่ไกลปืนเที่ยงจังๆ เมื่อไรหนอจาได้มาเมียงกุง อยากรู้จังๆ มิน่าป๋าคุณเตอร์ถอยซีรีส์เจ็ดมาไม่ถึงเจ็ดวัน จับคูล๑๓๔ลงโลด ของเก่าจากโรงงานปล่อยทิ้งเฉย อิอิอิ แบบนี้มานต้องมีดีแน่ๆ อิอิ ล้อเล่นน่า ถ้ามันเป็นความลับก็บ่อเปงหยังดอกหากไม่ซาบายจัย ทุกวันนี้ยังหนาวไม่พออีกนิ เอาให้ใกล้เคียงกะขั้วโลกไปเยยหนับหนุน อิอิอิ :D:D:D:D

17. จินนี่

398
    0
    0
    เกิดอะไรขึ้นครับ

:confused::confused::confused: ผมตามลิ้งค์คุณยุทธเข้าไปดูในพรทิพย์แล้ว ตอบโต้กันดุเดือดพอควร ห้วยมันอีหงังกันเนี่ย แล้วตกลงฟามจิงมานเป็นดังที่เขาว่ามาป่ะ LPG ชื่อเต็มๆมานก็คือ Liquefied petroleum gas เป็นก๊าสโปรเปนและก๊าสบิวเทน เป็นก๊าสไฮโดรคาร์บอน แล้วเจ้าคูล ๒๒ ดันมีโปรเปน๙๙เปอร์ แต่LPG ที่ขายกันอยู่แต่ละบริษัทนั้นอาจมีสัดส่วนของโปรเปนกะบิวเทนมากน้อยแตกต่างกัน เช่น ๙๐ต่อ๑๐ ๖๐ ต่อ ๔๐ อย่างนี้เป็นต้น มีค่าอ๊อกเทนมากกว่าเบนซิน ตั้งแต่ ๙๘+ ขึ้นไปจนถึงประมาณ ๑๑๐ แล้วแต่บริษัทเค้าจะผสมสัดส่วนดังกล่าวมากน้อยกว่ากันอย่างไร แต่ลำพังตัวของมันเอง โปรเปน มีค่าอ๊อกเทนประมาณ ๑๒๘ บิวเทน ๙๙ เบนซิน ๙๕ คำถามก็คือว่ามันต่างกันยังไง ไอ้ที่เหลืออีก หนึ่งเปอร์นั้นเป็นอะไร แล้วมีคนทะลึ่งถามว่าเอา LPG มาเติมแทนน้ำยาแอร์ได้จริงหรือไม่ มันต่างกับคูล๒๒ อย่างไรกันครับ งง ขอความสว่างด้วยครับคุณเตอร์ :D:D:D

18. enforce

2,041
    13
    38
    เรื่อง Lpg เติมแอร์ได้ไหม ผมตอบเลยว่าไม่น่าได้ครับ เพราะต่างประเทศก็ไม่มีการทดลองให้ดู
    และอีกอย่าง เราไม่รู้ว่าตอนที่มันอยู่ในระบบแล้ว เวลาระบบมันทำงาน
    มันจะทำปฎิกิริยากับภายในระบบหรือเปล่า เพราะตอนที่คอมเพร์สเซอร์แอร์ทำการผลักดันแล้ว
    ตัวน้ำยาแอร์จะมีความร้อนสูง ผมไม่รู้ว่ามันจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

ถ้าทำได้จิงผมว่าปตท คงผลิตออกมาขายตั้งนานแล้วแหละครับ

แต่ถ้าเป็น Cold22 (R290) ต่างประเทศเขาทำการทดลองแล้วปลอดภัย ผมเลยกล้าเอาเข้ามาขายไงคับ

เหมือนที่พี่ยุทธอธิบายไว้อะครับคุณจินนี่
    เรื่องวิชาการผมไม่ค่อยถนัดครับ ผมถนัดเรื่องลงมือทำมากกว่าอะคับ
    คือสารตัวนี้ชื่อของมันคือ R290 คับ แล้วพอบริษัทฯ ผมนำเข้ามาขายในก็จะเปลี่ยนมาใช้ชื่อ Cold 22
    คับ

ยกตัวอย่างเรื่องจิงๆ เลยนะครับ เมื่อ 10 ปีที่แล้วผมได้เป็นผู้จัดจำหน่ายน้ำมันคอมยี่ห้อ SUNISO
    จากประเทศ ญี่ปุ่น อย่างเป็นทางการ และมีอีกบริษัทอ่างทอง ก็เป็นผู้นำเข้าน้ำมัน Suniso เหมือนกันแต่นำเข้ามาจากทางอเมริกา ซึ่งบริษัทฯ ผมได้ทำตลาดให้เป็นที่รู้จักในวงการแอร์โดยทั่วไป
    3 ปีหลังมานี้ ก็มีของปลอมออกมาขาย
    แล้วผมก็เลยแจ้งไปยังตัวแทนผู้นำเข้าน้ำมัน Suniso เมืองไทย บอกว่ามีของปลอมทำเรียนแบบ
    ออกมาขายจึงทำให้ของจิงเลยขายไม่ค่อยได้เพราะราคาแตกต่างกัน 200 กว่าบาท
    ทาง Suniso ก็เงียบไปผมก็เฉยๆ 3-4 เดือนผมก็งงว่าทำไมลูกค้าเก่าๆ
    ที่เคยสั่งน้ำมัน Suniso เราเงียบไป ผมเลยเข้าไปเยี่ยมลูกค้า ลูกค้าก็บอกว่า
    suniso thailand เขามาขายเองแล้วราคาถูกกว่าของเรา
    ผมเลยเข้าใจเลยว่าทำตลาดให้ตั้งนานแล้วมาทำกันอย่างงี้มันไม่ถูก

สรุปก็คือ เรามาทำตลาดให้ยี่ห้อของต่างชาติ แล้วเห็นว่าตลาดดีเลยขายเองเลย
    คนเป็นตัวแทนก็โดนถีบส่งเลย

นี่แหละครับที่ผมถึงนำเข้าน้ำยาแอร์ R290 แล้วมาเปลี่ยนเป็นชื่อ Cold22
    เพราะไม่อยากทำตลาดให้ใครอีก

แต่ถ้าผมนำเข้ามาแล้วขายเป็น ชื่อ R290 คงจะไม่มีมาโจมตีเยอะขนาดนี้หลอกครับ

19. จินนี่

398
    0
    0
    :cool:ผมเพิ่งกลับจากขอนแก่นมะวาน เดินทางแต่เช้ามืด(ตีสี่ครึ่ง)ไปกลับในวันเดียว กลับมาเปิด งงเลยครับ เค้าโจมตีในนี้ไม่ได้ ก็ไปตั้งป้อมโจมตีข้างนอกโน่น ดีนะที่คุณยุทธตามไปอธิบายแทน ไม่งั้นอาจจะวุ่นมากกว่านี้ ตอนนี้เห็นนิ่งแล้วนะครับ เจ้าอาร์๒๙๐ เนี่ยมันคิดค้นมานานหลายสิบปีแล้วครับ สรุปเจ้าคูล๒๒คือตัวนี้ เพียงแต่ต้องการเปลี่ยนชื่อทางการค้าเพื่อทำการตลาดเอง กันการซ้ำรอยของซันชิโน่แม่นบ่อ หากไม่มีนักกฎหมายบล็อกไว้แต่แรก(ตอนเจรจาตกลงทำสัญญาเป็นตัวแทนกัน) มีสิทธิโดนแบบคุณเตอร์ครับ ต่างชาติเค้าเป็นนักธุรกิจ เค้าไม่สนใจเรื่องคุณธรรมจริยธรรมหรอกครับ เค้าสนใจกำไรสูงสุด บางตลาดอาจจำเป็นต้องวางแผนการตลาดที่แยบยล ให้ใครสักคนไปทำตลาดให้ก่อน เมื่อติดตลาดแล้วค่อยเข้าไปทำตามหลัง(เหมือนอย่างเคสนี้และอีกหลายๆเคส) หากคุณเตอร์มีนักกฎหมายที่เก่งๆเรื่องเอกเทศสัญญา เขียนไว้ให้คลุมทั้งหมดทุกเรื่อง มีข้อห้ามว่าให้เราเป็นตัวแทนแต่เพียงผูเดียวห้ามการทำตลาดซ้อนทุกรูปแบบ กำหนดข้อรับผิดลงไปให้ชัดว่าหากเกิดขึ้นบริษัทแม่จะต้องชดเชยส่วนต่างที่เราเสียหายไปให้เราเท่าไร และหาวิธิจัดการให้เราโดยที่เราไม่ต้องไปออกแรงเองให้มันชัดเจน กำหนดกรณีหากมีข้อพิพาทนี้เกิดขึ้นลงไปเลยว่าให้เสนอคดีขึ้น ณ ศาลแพ่งหรือศาลอาญาในประเทศไทย(แค่มันบินมาก็อ๊วกแล้ว) บวกกับกำหนดข้อห้ามข้อรับผิดไว้อย่างชัดแจ้ง ผมว่าญี่ปุ่นก็ญี่ปุ่นเหอะ มานไม่กล้าทำแบบนี้หรอก แสดงว่าเรายังอ่อนในเรื่องนี้อยู่เลยโดนเต็มๆ ยกตัวอย่างให้เห็นภาพกรณียนตรกิจที่ขายบีเอ็ม เมื่อบริษัทแม่จำใจต้องเข้ามาทำตลาดเอง(เพราะตัวยนตรกิจทำอะไรไว้ผมคงไม่เล่า) บริษัทแม่ก็ต้องจำใจซื้ออะไหล่ของบีเอ็มจากยนตรกิจทั้งหมดที่ได้สต็อคไว้ ไม่ได้เข้ามาทำตลาดเองได้ง่ายๆซะเมื่อไร นั่นย่อมเป็นเครื่องบ่งชี้ให้เห็นได้อย่างชัดเลยว่า ที่ปรึกษาทางด้านกฎหมายของยนตรกิจนั้นแข็งแกร่งสุดๆเพียงไร ผมเคยเป็นที่ปรึกษาบริษัทขายเฮลิคอปเตอร์บริษัทหนึ่งในประเทศไทย ก่อนที่เค้าให้เราเป็นตัวแทนนั้น เค้าจับที่ปรึกษากฎหมายคุยกันก่อนทำสัญญานะครับ(ทะเลาะกันเลยต่อรองให้ได้มากที่สุดน่านล่ะ แต่มานสู้ที่ปรึกษาไทยไม่ได้ ทั้งเลี้ยงดูปูเสื่อ ส่งมานจนถึงเมืองไทย ที่สำมะคัญสาวไทยนั้นทีมีเด็ดให้มานติดใจเลยล่ะ ติดใจเมืองไทยจนลืมไม่ลง แล้วค่อยเจรจาเรื่องงานทีหลัง ทุกอย่างมันเลยลื่นไงครับ อิอิ) เหมือนการเจรจาเอฟทีเอที่รัฐบาลฤาษีตายซากของเรากาลังตะแบงอยู่นี่ล่ะ มีข้อโต้แย้งมีข้อรับกันได้หรือไม่อย่างไรก็มาเจรจากัน(แปลเอกสารจนตาเหลือก) จนได้ข้อยุติซะก่อนถึงค่อยลงนาม ตอนนั้นบริษัทแม่ในสหรัฐให้เราเป็นตัวแทนในประเทศไทยและภูมิภาคเอเชียอาคเนย์เลยครับ(ยกเว้นประเทศเดียวคือพม่า)ซึ่งน่าจาเป็นเหตุผลทางการเมืองมากกว่า สรุป เอกสารสัญญาสำคัญที่สุดครับต้องดูให้ดีแต่แรกถึงจาไม่เกิดเหตุการณ์เช่นนี้ บทเรียนบางทีก็ซื้อด้วยเงินไม่ได้ แต่เวลามันจาสอนให้เราแกร่งขึ้นครับ ข้อแนะนำ เราควรทำใจปล่อยวางลงการอภัยเป็นอะไรที่ประเสริฐที่สุดครับ แล้วสิ่งที่เราคาดไม่ถึงก็จากลับมาหาเราเองครับ ไปทำงานแระ :D:D:D

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เอ้าคุณ ter และทุกท่าน ที่สนใจว่า cold 22 ปลอดภัยสำหรับใช้งานแอร์บ้านขนาดไหน ตามไปอ่านที่นี่ครับ ผมไปเพิ่มข้อมูลไว้อีก ที่ pantip.com นายคนที่ไป post นี่ข้อมูลไม่แม่นพอ ผมเลยสอนวิธีการคำนวนขั้นพื้นฐานให้เขาดูนิดหนึ่ง แต่เสียเวลาพิมพ์ตั้งชั่วโมง ทำตัวเหมือนคนขายน้ำยา cold เลยแฮะ
    ผมต้องย้ำตั้งหลายหนว่าผมไม่ได้ขาย

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R5751623/R5751623.html

21. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เทอร์โม ในรูปซื้อที่อมร 350 บาทครับ อันใหญ่อ่านง่าย
    ล้างคอล์ยร้อนถูกต้องครับ 2 รอบด้วย ใช้เครื่องฉีดแรงดันสูง ใช้น้ำยาล้างที่ซื้อตามร้านแอร์ทั่วไป พี่ไม่อยากให้พูดชื่อ ผมก็ไม่พูด

ไม่มีการปรับวาล์วครับ เติมน้ำยาธรรมดานี่แหละ ที่เหลือคุณจินนี่เดาถูกแล้ว

ผมไม่ได้บอกนะว่าเขาทำกันยังไง..................จริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

22. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณพี่ยุทธมากๆๆๆๆ เลยครับ ผมเข้าไปอ่านแล้วมันดีคับ พี่ยุทธตอบได้ดีมากๆ เลย
    อ่านไปอ่านมา ข้อมูลพี่ยุทธจะแน่นกว่าผมอีกนะเนี่ย ขนาดผมเป็นคนขายข้อมูลยังไม่แม่นเท่าพี่ยุทธเลยอ่ะ

ยังไงก็ขอขอบคุณพี่ยุทธด้วยละกันนะครับ:D:D:D:D

23. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ดูเหมือนกระทู้นั้นจะจบเรื่องแล้วนะครับ ทางโน้นเงียบไป ไม่เห็นแย้งอะไรมาเลย ผมก็รอดูว่าเขาจะเอาข้อไหนมาพูดอีก จบเร็วกว่าที่คิด

คุณ ter ก็เก็บข้อมูลไว้เผยแพร่ก็แล้วกันครับ เพราะถามกันประจำเรื่องติดไฟเนี่ย บอกปากเปล่าว่าความเสี่ยงน้อยมาก ปลอดภัยสำหรับใช้งานในที่พักอาศัยก็ไม่เชื่อ ต้องคำนวนให้เห็นชัดๆกันไปเลย ผมยังมี link โยงไปหา paperของ เมืองนอกที่เผยแพร่ในเว็บอีกชุดใหญ่ ว่ามันปลอดภัยเพียงพอ ยังไม่ได้ใส่ให้ไป เพราะใส่ไปก็ไม่แน่ว่าเขาจะอ่านหรือเปล่า

24. จินนี่

398
    0
    0
    :cool::cool: เด๋วผมขอช่วยอีกแรงก็แล้วกันนะคุณยุทธ คุณเตอร์ สำหรับคุณเตอร์ควรนิ่งไม่ควรไปตอบโต้หรอกครับ ให้ผู้ชมเขาตัดสินก็พอ เอาเป็นว่า เหตุที่เป็นเช่นนั้น ผมมีความเห็นในมุมมองของนักกฎหมายที่มองอะไรรอบด้านทุกๆมุม ดังนี้คับ :D:D:D:D

:cool::cool:พูดให้เข้าใจง่ายๆก็คือว่าเขาถูกคนจับผิดได้ว่าได้โกหกคำโตไงครับ เด๋วผมจาชี้ประเด็นให้ฟัง แต่ขออนุญาตเอาส่วนที่ถูกจับผิดมาลงหน่อยจาได้เข้าใจง่ายขึ้น :D เขาอ้างว่ามันรั่วที่แพนคอยล์ในห้อง ซึ่งผมอ่านแล้วผมว่าไม่น่าเป็นไปได้ แอร์ที่บ้านผมสี่ตัว ในห้องนอนก็เกินสิบเจ็ดปีแระยังเย็นเจี๊ยบ ในห้องพระก็เกินยี่สิบปี ข้างล่างอีกสองก็เกินสิบปีทั้งนั้น เป็นไปไม่ได้หรอกครับว่ามันจารั่วดังที่เค้าว่ามา เพราะก่อนที่จะประกอบหรือว่าก่อนที่จะทำการเดินน้ำยา ช่างจะต้องทำการเชื่อมและเซ็ครั่วทุกจุดอยู่แล้ว ก่อนเติมน้ำยา ผมก็มองว่าหมอนี่มันมั่วครับประมาณว่าพยานเท็จ แต่ยังปากแข็งเพราะจำนนต่อหลักฐาน ที่เขาโพสต์ว่าไว้ดังนี้นะครับ :D:D:D ดูให้ดีๆ

:eek:ส่วนเรื่องแอร์ที่รั่วนั้นบริเวณที่รั่วคือ Fan Coil ที่อยู่ในชุดคอล์ยเย็นนะครับ ที่อยู่ในห้องนอนไม่ใช่คอล์ยร้อน และก็รั่วหมดในวันเดียวผมจึงได้แจ้งให้บริษัทิแอร์มาดู เค้าก็เลยบอกว่านานๆจะพบสักตัว น่าจะมีความบกพร่องมาจากการประกอบจากโรงงาน ถ้าว่าถ้านำยาที่อยู่เป็น COLD22 ล่ะครับ PROPANE ที่รั่วก็จะลอยอยู่ที่พื้นห้อง แล้วที่เติมเข้าไป 0.5 กก.(ในสภาพที่เป็นของเหลว) ถ้าอยู่ในสภาพก๊าซจะมีปริมาตรสักเท่าไรคุณคนปากช่อง ในเมื่อ PROPANE มีค่า 177 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว คุณยังคิดว่าปลอดภัยอยู่มั้ยครับ ถ้ามีประกายไฟก็คงถูกย่างสดไปแล้ว แต่ R22 ไม่ติดไฟและก็มีมวลโมเลกุลมากกว่า PROPANE มากกว่า 3 เท่า ถึงแม้จะรั่วออกหมดก็ไม่มีอันตราย โชดดีที่ไม่ได้ใช้ COLD22 ถ้าใช้ก็อาจจะไม่ได้มาโพสแล้วก็ได้

จากคุณ : เจ้าหน้าที่ - [ 27 ส.ค. 50 23:30:36 A:125.26.65.148 X: TicketID:153696 ]

:Dผมบอกได้เลยว่าหากเป็นเช่นที่เค้าปั้นเรื่อง แค่น้ำยารั่วมันก็ไม่เย็นหรือออกอาการผิดปรกติให้เราเห็นหรือรับรู้แล้วครับ นายคนนี้ยังดันทุรังที่จะเปิดแอร์ทั้งที่มันไม่เย็นอยู่อีกหรือครับ แต่มีผู้รู้ทันเข้าไปจับผิดแทงใจดำเขาเลยว่า :D:D:D:D

:embarassed:คห.ที่30 ถ้าเติมน้ำยาแล้วรั่วหมดในวันเดียวก็ไม่ต้องใช้กันแล้วครับ เติมเข้าไปเปิดยังไม่ทันเย็นเลยน้ำยาเหลือไม่ถึงครึ่งแล้ว ปกติน้ำยาถ้าพร่องจากระบบสัก20%มันก็เริ่มที่จะไม่เย็นแล้ว
    อ่านมาตั้งนานเห็นข้อมูลเยอะดี แต่ไม่เข้าใจว่าคุณทนใช้แอร์เดรื่องนั้นได้อย่างไร น้ำยารั่วหมดในวันเดียว มันไม่มีโอกาสทำความเย็นด้วยซ้ำไป ประเด็นนี้มันทำให้ข้อมูลคุณไม่น่าเชื่อถือไปเลย

จากคุณ : ไม่เข้าใจทนได้ไง (suradaje) - [ 28 ส.ค. 50 09:27:29 ]

:D:D:D นี่ไงครับ โป๊ะเชะ ปิงโก ประเด็นก็คือ หากเค้าบอกว่ามันรั่วที่คอยล์ร้อน มันก็อยู่นอกอาคาร อากาศถ่ายเทได้ เด๋วเดียวมันก็กระจายหมด แต่อยากจะให้มันดูตื่นเต้นเพื่อเข้าสู่ประเด็นติดไฟ ที่เค้าต้องการโจมตีไงครับ เขาตั้งกระทู้เช่นนี้เรียกว่ากระทู้ล่อเป้า ผมถึงบอกให้คุณเตอร์อยู่นิ่งๆอย่าไปตอบโต้ เด๋วเข้าทางเขา รอให้ปล่อยมุกให้หมดก่อนแล้วเด๋วมีคนเข้าไปสวนหมัดเด็ดเองล่ะ งานนี้ต้องยกนิ้วให้คุณยุทธไปเต็มๆ คราวที่แล้วก็ศอกกลับหงายผึ่งไม่ต้องนับหามเปลลงไปเลย อิอิ แต่งานนี้เริ่มต้นดูดีพอควร แต่ก็พลาดจนได้ถูกคุณความเห็นที่๓๓ เบรคซะจนหัวทิ่มเลยครับ หรือ หากมันจะรั่วจริงก็เป็นไปได้สูงว่าคนที่ต้องการทำลายคุณเตอร์ มันทะลึ่งไปทำให้มันรั่วเองนั่นล่ะ ผมใช้แอร์มาหลายตัวกว่ายี่สิบปีแล้ว ไม่เคยเห็นสักตัวว่ามันรั่วที่แพนคอยล์อย่างเค้าว่ามา อย่างเก่งก็คอนเดนเซอร์สตาร์ทเปลี่ยนประมาณเจ็ดถึงสิบปีหนหนึ่ง น้ำยามันก็ไม่รั่วเย็นจนหนาวทุกๆตัว แต่ค่าไฟก็เย็นจนหนาวพอๆกะความเก่าของมันน่านล่ะ อิอิอิ น่าจาลงลึกเลยว่าที่ยูว่ามันรั่วนั้นตรงจุดไหนกันแน่ แล้วช่างไม่เช็คก่อนเติมน้ำยาหรอ มันรั่วได้ยังไงหากช่างเช็คแล้ว หรือว่าเขาเชื่อมไม่ดี รึว่าแอร์รุ่นใหม่ที่ใช้บานท่อขันเข้าไป(ก็ของผมมันไม่พังซักกะที ผมก็หน้าด้านใช้มันอยู่จนทุกวันนี้เย็นจนต้องห่มผ้านอนล่ะ รอให้มันใจขาดก็ไม่ยอมเสียซักกะที เหอะๆทนชะมัด อิอิ) กรณีนี้ผมถามกลับแค่คำถามเดียวว่า คุณเตอร์ขายเจ้าคูล๒๒ มีกี่ปีแล้วครับ กี่ร้อยกี่พันถังแระติดตั้งไปแล้วกี่หมื่นกี่แสนเครื่องในประเทศไทย แล้วมีสักรายไหมที่มันระเบิดหรือเกิดอุบัติเหตุเพลิงไหม้เพราะการใช้งานหรือเติมเจ้าคู๒๒ หากคำตอบว่าไม่มีสักรายเลย ก็ย่อมเป็นเครื่องบ่งชี้ว่าเขาต้องการทำลายคุณเตอร์ครับ และเป็นดัชนีชี้ชัดถึงความปลอดภัยว่า มีโอกาสที่จะเป็นดังที่เขาโจมตีมานั้น๐.๐๐๐๐๐๐% ก็เอาจำนวนเครื่องที่ติดตั้งไปแล้วคูณเข้าไปก็เป็นเลขศูนย์ต่อจากจุดทศนิ ยมนั่นแหละครับไม่เห็นคิดยากเลยจิงป่ะ ผมว่าโอกาสมันยังน้อยกว่าโอกาสถูกหวยบนดินรางวัลที่๑ซะอีกนะสิบอกไห่ เหอะๆๆ ผมมองว่าเค้าน่าจะเป็นฝ่ายสูญเสียผลประโยชน์ ซึ่งไม่อาจชี้ชัดได้ว่าจากการเป็นผู้จำหน่าย หรือเป็นผู้บริโภคที่ได้รับผลกระทบ หรือไม่ ผมแนะนำว่าคุณเตอร์ลองเปลี่ยนนโยบายใหม่ดูครับ สำหรับเจ้าคูล๑๒ เนี่ย(อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับไม่ได้หมายความว่าต้องทำตามนี้ เป็นฟามเห็นส่วนตั๊วส่วนตัวจิงๆ) ระบุลงไปในถังเลยว่า สินค้าประกันคุณภาพ ไม่พอใจยินดีคืนเงิน และกำหนดเงื่อนไขกันศรีธนนชัยไว้ด้วย เช่นหากคุณเติมเข้าไปแทนของเดิมแล้ว ความเย็นที่ได้จะเพิ่มขึ้นกี่องศา(ประกันลงไปชัดๆเลย) ประหยัดขั้นต่ำกี่เปอร์ อย่างนี้เป็นต้น พูดง่ายๆก็คือว่ามันดีกว่าน้ำยาเดิมก็แล้วกัน วัดให้ดูจะๆก่อนเติมเหมือนคุณพี่ช่างแอร์ตัวจิงกันเลยดีป่ะ ถ้าไม่ได้หรือไม่ดีตามที่ระบุไว้ก็ยินดีคืนเงินเต็มจำนวนโดยไม่มีเงื่อนไข แต่ทั้งนี้ ระบบของคุณต้องไม่มีปัญหาด้วย เหมือนเช่นกรณีนี้ แอร์รั่วเหมือนอย่างรายนี้มานยังทะลึ่งดันทุรังเติมน้ำยาเข้าไปได้ยังไง อย่างนี้เป็นต้น ทำตามที่บอกก็น่าจะลดปัญหาเรื่องลูกค้างี่เง่าลงไปได้ครับ :D:D:D:D

อุปสรรค์เป็นเรื่องปรกติธรรมดา แต่บางคนมุ่งทำลายคนดี ก็ยังมีคนดีๆคอยปกป้องไว้ครับ คำโบราณ เค้าว่าไว้ คนดีผีคุ้ม :D:D:D อิอิ หมายฟามว่า ผียังชอบหลอกคนเยย แต่คนดีๆผีไม่ยักกะหลอกแต่ยังคุ้มครองจ้า เทวาอารักษ์ไม่ต้องพูดถึงท่านคุ้มครองคนดีอยู่แล้วล่ะครับ :D:D:D

25. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณจินนี่วิเคราะห์ได้มันส์ดีครับ

ที่คุณจินนี่วิเคราะห์เรื่องเติมน้ำยาแอร์แบช้าๆนั่นก็ใช่อีก สงสัยทำเรื่องแอร์รถมาเยอะจริงๆ

นี่นายคนนี้มาโพสต์ต่ออีก แต่แบบลอยๆเหมือนเคย ผม เลยตอบไปอีก 1 ชุด แถมบอกด้วยว่าวันหลังทำอะไรให้มันมีหลักฐานชัดเจนหน่อย ดูสิจะมาไม้ไหนอีก จะไม่เหลือทางให้ดิ้นไปแล้ว

แอร์รถผมล่าสุดลงไปถึง 3.0 องศา ตอนนี้ขับรถเปิดเบอร์ต่ำสุดอย่างเดียวก็หนาวแย่แล้ว............

26. enforce

2,041
    13
    38
    เข้าไป update ใหม่แล้วคับพี่ พี่ยุทธ ตอบแนวหลักวิชาการ + หลักความเป็นจิงๆ ได้ดีมากๆ เลยครับ
    แล้วเข้าใจง่ายดีครับ

ข้อมูลนั้นๆ ผมจะเก็บไว้เพื่อเผยแพร่ต่อละกันนะครับ

ขอบคุณคร้บพี่ยุทธ :D:D:D:D:D:D

27. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณ คุณจินนี่ด้วยนะครับ ที่ช่วยกันวิเคาระห์ในแง่มุมของกฎหมาย
    อ่านแล้วมันดีครับ ตอบกันแจ่มๆ ทั้งนั้นเลยครับ ให้ผมตอบยั่งงี้ผมตอบไม่ได้อะครับ
    เพราะผมอธิบายในเชิง วิชาการไม่เป็นอะครับ ผมจะเขียนเป็นคำพูดมากกว่า แหะๆๆ :D:D:D

(ต้องอายุมากๆ เหมือนกับพี่ยุทธกับคุณจินนี่ หรือเปล่าคับ ผมถึงจะตอบได้ดีเหมือนพี่ทั้ง 2 ท่านนี้อะครับ)
    :D:D:D:D:D:D

28. enforce

2,041
    13
    38
    ที่พี่ยุทธตอบไป 2 ประโยคนี้ผมชอบมากๆๆ เลยครับ

-----แต่ก่อนที่คุณเจ้าหน้าที่จะเอามาลงเพิ่ม ขอความร่วมมือทำการบ้านหน่อยครับ คือช่วยไป search หาข้อมูลสนับสนุนความเชื่อของคุณเจ้าหน้าที่สักนิด แล้วใช้วิชาorg chem ช่วยอีกสักหน่อย ว่าสิ่งที่กำลังจะโพสต์เข้ามา มีหลักฐานยืนยันทางวิทยาศาสตร์แน่นอน เพราะก่อนผมจะตอบเนี่ย ผมคิด 18 ตลบ แถมค้นข้อมูลประกอปอีก เสียเวลาผมครับ -----

-----อย่าลืมครับ เราคุยกันด้วยวิธีทางวิทยาศาสตร์ เอาข้อมูล ความจริงมาหักล้างกันครับ นั่นคือสิ่งที่ผมเรียนมา แม้จะไม่ได้เอกเคมีก็เถอะ -----

แหมตอบได้สะใจมากๆๆ เลยครับพี่ยุทธ ต่อว่าแบบ นิ่งๆ มากๆ เลยคับ

ขอบคุณพี่ยุทธอีกครั้งละกันครับ :D:D:D:D

29. sup2515

sup2515 New Member Member

23
    1
    3
    สวัสดีครับ อยากทราบว่า ระบบแอร์รถยนต์ทั่วไปสามารถแปลงไปใช้แอร์ออโตได้หรือไม่
    ผมใช้ big-m ครับ

30. enforce

2,041
    13
    38
    จิงๆ ผมว่ามันใช้ได้นะครับ
    แต่มันจะยุ่งยากตรงที่ เอากล่องควบคุมแอร์ Auto ของ ยี่ห้อไหนมาใส่อะครับ ตั้งแปลงเยอะเลยครับ
    แต่ถ้ารถรุ่นเดียวกันแปลงใส่ไม่ยากครับ :D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้