D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
    พี่ปีเตอร์ครับ ผมติดตามกระทู้นี้มานาน ผมพอซ่อมรถและแอร์เป็นอยู่บ้าง แต่ตอนนี้ปัญหาที่ผมเจอคือว่า ผมอยู่จังหวัดพิษณุโลก ผมหาซื้อน้ำยาแอร์ R12 แท้ไม่ได้แล้วครับ (ในความรู้สึก) หลังจากที่รถผมมีปัญหาแอร์ไม่เย็นได้ถอดมาล้างประกอบกลับเช็ครั่วแล้วก็ได้เติมน้ำยาแอร์ R12 กลับใส่เข้าไป ปราฎกว่าเย็นเป็นที่น่าพอใจครับ แต่ใช้ไปประมาณอาทิตย์หนึ่งน้ำยาแอร์ก็หายหมดถอดได้ถอดมาเช็คอีกครั้งปราฎกว่าโอลิงมันพลิก ก็เลยไปซื้อน้ำยาแอร์มาใหม่ ร้านเดียวกันราคาเดียวกัน แต่วันนี้กลับเย็นน้อยกว่าที่เติมครั้งแรก ตอนนี้กลุ้มครับกับน้ำยาแอร์ที่ไม่ค่อยมีประสิทธิภาพเนี้ย ผมอยากจะลองใช้ Cold 12 มั่งครับ ไม่ทราบว่าสามารถใช้ระบบ R12 ได้เลยหรือป่าว ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง ต้องเอาน้ำยาเก่าออกก่อนหรือป่าว และที่สำคัญผมอยู่ต่างจังหวัดผมพอจะหาซื้อได้ไงมั่งครับพี่พอจะมีรายชื่อร้านที่จำหน่าย Cold12 ที่อยู่จังหวัดพิษณุโลกมั่งหรือป่าว เพราะผมได้ตระเวนหาครบทุกร้านแล้วยังไม่มีใครรู้จักน้ำยาตัวนี้เลยครับ หรือร้านในกรุงเทพร้านใหนขายและมีบริการจัดส่งด้วยครับ ตอนนี้อยากจะทดลอง Cold 12 เต็มที่แล้ว รบกวนพี่ปีเตอร์หน่อยนะครับ

1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ไม่ทราบว่าใช้รถอะไรครับ จะได้บอกถูกว่าต้องใช้กี่กระป๋อง
    ส่วนเรื่องการส่งนั้น ช่วยส่งที่อยู่ของคุณมาที่ [email protected] เลยครับ
    เดี๋ยวผมจัดให้ครับ:D :D :D :D :D :D

2. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ตอนผมไปทำแอร์ ร้านแอร์บอกราคา dryer ของ Dendo 950 บาท ผมเลยไปซื้อที่ร้านขายอะหลั่ยแอร์รถมาให้ ลูกละ 450 เอง เป็นของ Denso รุ่น Cool Gear , ส่วน Dryer ถูกลูกละไม่ถึง 200 ก็มี 200 กว่าก็มี ยี่ห้อ formula อันนี้ไม่รู้ใช้ดีหรือเปล่า เลยเอา Denso ดีกว่า

แถมยังคิดค่าน้ำมันคอมที่เติมอีก 950 บาท ใช้ไม่เกิน 200cc ทั้งๆที่ของ Suniso ขายกันลิตรละไม่เกิน 600 ฟันราคามากๆ

ร้านแอร์ดีๆที่ไม่บอกราคาแพงเวอร์นี่หายากครับ

3. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธ ยังโกธร ไอ้ร้านนั้นอยู่อีกหลอพี่ :D :D :D :D :D :D :D

4. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ร้านนั้นยอมรับว่าทำดี ทำถูกต้องตามขั้นตอนครับ แต่ที่ไม่ยอมรับคือ

1. ฟันราคาลูกค้ามาก อย่างลูกปืนคอมแอร์ทุน 200 บอกผม 950 บาท dryer 450 บอก 950 น้ำมันคอม ไม่เกิน 200 บอก 950 อัดย้ำหัวสายไฮโดรลิค 500 ทั้งๆที่ซื้อใหม่ทั้งเส้นไม่เกิน 600 โดนฟันหัวแบะ

2.ช่างมั่วเป็นบางครั้ง น้ำมันคอมเตรียมไป 200cc ซึ่งพอ แต่ก็โมเมบอกไม่พอหรอก ต้องใช้เยอะ แถมคนนี้เป็นหัวหน้าช่างด้วย

3. พอผมรู้ทันเรื่องฟันราคา ขอต่อราคา ก็โวยวายจะไม่ยอมทำให้ แต่ร้านยินดีจะประกอปคืนให้ทั้งหมด

4. ตัวเจ้าของร้าน ที่เคยตอบรายการทางวิทยุด้วย ก็ค่อนข้างโมเมกับข้อมูลเรื่อง COLD 134 มาก เอะอะก็ติดไฟ บอกว่า taxi ไฟไหม้บ้างล่ะ แต่ฟังเขามาเล่านะ เรื่องจริงเป็นอย่างไร สาเหตุจากอะไรแกก็ไม่รู้หรอก จะโทษน้ำยาแอร์ไว้ก่อน อย่างนี้มันแนวช่างเถอะ รู้ก็รู้อยู่ว่าจะมี taxi กี่คันที่ใช้น้ำยา COLD134 ขนาดรถบ้านที่จะใช้ COLD ยังมีไม่มากเลย

โดนอย่างนี้เข้า เลยเป็นโรคระแวงร้านแอร์ไปเลย แต่ก็ดีตรงที่รู้ราคาอะหลั่ยทุกชิ้น รู้ว่าซื้อที่ไหนถูก และรู้ว่าอะหลั่ยแอร์แท้ๆ Denso น่ะ ราคาไม่แพงเลย ดังนั้นใช้ของแท้เถอะ มีที่แพงมากๆชิ้นเดียวคือคอมแอร์แท้ๆของ Denso ลูกหนึ่งเกือบหมื่น หรือหมื่นกว่ามั้ง แล้วคอล์ยเย็นแท้ตัวละ 2 พันกว่าเอง ดีกว่าใช้ของเทียมแล้วมีปัญหาทีหลัง

ตอนนี้ถ้านิดหน่อย อะไรที่พอทำได้ อย่างเติมน้ำยา เปลี่ยนอะหลั่ยง่ายๆ ทำได้ก็ทำเองดีกว่าครับ อุตส่าห์อ่านกระทู้นี้มาตั้งนาน ถ้าไม่คิดทำเองมั่งก็คงจะเสียเปล่า เครื่องมือก็เริ่มทะยอยสะสมแล้ว

5. enforce

2,041
    13
    38
    :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

6. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :D :D :D :D เรื่องฟันราคาผมว่ายังพอทน แต่เรื่องมั่วกะโกงนี่สิ ผมโดนจนเข็ด มากมายจริงๆครับเล่าไม่หมด ความจริงไม่อยากเล่าหรือประจานหรอก แต่บางร้านก็เหลือเกินจริงๆหากจะเล่าถึงเลห์กลโกง(แต่วิบากกรรมมันมี) ผมโดนมาหลายดอกมากๆจนเข็ดขยาดแล้วครับ ไม่กล้าให้ เลยซื้อเครื่องมือมาทำเองทั้งหมดเลยครับ อย่างที่บอกแต่แรกว่าวันนี้ผมหมดปัญหาเรื่องแอร์รถยนต์มานานมากแล้วครับ ผมทำเองทั้งหมดทุกขั้นตอนก็หมดปัญหาแล้วครับ สบายใจกว่ากันเยอะเลย :D :D :D :D

ความจริงผม เพิ่งกลับมาจากทำบุญมะกี้ อ.เขมราฐ เพิ่งมาถึง แต่ก่อนไปนึกยังไงไม่รู้ ไปพลิกดูถังน้ำยาแอร์ที่ใช้อยู่ทั้งอาร์๑๒และอาร์๒๒ เป็นน้ำยาแอร์ที่ผลิตที่อินเดีย มิน่ามานถึงได้แพงโหดดิบตกกิโลละ๓๘๐บาท แต่ผมจำยี่ห้อไม่ได้(ไว้ว่างค่อยถ่ายภาพถังมาให้ดูกัน) ซึ่งผมจำได้ว่าคุณเตอร์เคยโพสต์บอกว่าเป็นน้ำยาที่ดีที่สุดในตลาดโลกขณะนี้ มิน่าวิ่งกลับมาคืนนี้๑๐๐ กิโลพอดี(จากสำนักปฏิบัติธรรมถึงบ้าน) มันถึงได้เย็นจนลูกชายคนโตบอกให้ปิดแอร์ กระจกข้างซ้ายขวาก็เป็นฝ้าเกาะจนมองกระจกหลังแทบจะไม่เห็น(มัวไปหมด) :D :D :D ออกจากรถแว่นก็ขาวพรึบทันที(ขาวสนิทจนมองไม่เห็นเพราะฝ้ามาจับ)

ความจริงคุณยุทธน่าจาบอกไปเลยว่าร้านที่ว่านั้น ชื่อร้านอะไร อยู่ส่วนไหนของซีกโลกนี้ อิอิ :D :D :D ต่อไปเขาจะได้ไม่กล้าไปฟันราคาลูกค้าคนอื่นอีก ผมว่าไม่ผิดหรอกครับ :D :D :D

7. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

555 คือผมอยากจะโม้บ้างครับ ว่าผมเข้าร้านนี้ครั้งแรกเมื่อปี 41 ตอนนั้นวางเครื่องเสร็จแต่อู่ทำแอร์ไม่จบ และกระทู้ในพันทิปเชียร์เหลือเกิน โดยเฉพาะคุณอา(ปีกุน)
    บอกว่าอยากช่วยคนดี คนซื่อสัตย์ คนตั้งใจทำงาน ให้สร้างตัวได้ ฟังแล้วเข้าท่าแฮะ....
    ก็เลยหลงเข้าไปดูซักหน่อย สภาพอู่ยังเป็นเพิงเล็ก ๆ ในปั๊มเอสโซ่ถนนศรีนครินทร์อยู่เลย และกำลังขยับขยายไปเช่าตึกแถวตรงถนนกิ่งแก้ว
    จนตอนนี้ย้ายมาเปิดริมถนนบางนา ร้านใหญ่โต เจ้าของไม่ค่อยมาใส่ใจลูกค้าเหมือนเมื่อก่อนแล้ว ตอนไปครั้งหลังสุดซื้อของไปเองเกือบทุกชิ้น พวกช่างทำหน้าเหมือนเรามาขอให้ทำฟรีซะงั้น

แต่ยอมรับว่าเก่งใช้ได้ แก้ไขแอร์รถผมและน้อง ๆ ที่ออฟฟิศจบทุกคัน แต่ราคาไม่เคยถูกใจซักคัน
    โดยเฉพาะสามห่วงที่ท่อน้ำยาแอร์ซึมเล็กๆ ซ่อมที่ไหนช่างก็หาไม่เจอ ช่างที่อู่นี้(สมัยโน้น)ยังพยายามหาอยู่เกือบวัน จนปิดเคสนี้ได้ ต้องตบมือให้ 2 แปะ เบ็ดเสร็จจ่ายไปเกือบห้าพัน

ตอนหลังผมเลยมาใช้บริการอู่แท๊กซี่แถว ๆ ที่ทำงาน เพราะราคาถูกใจแถมยอมให้ซื้ออะไหล่เองอีกต่างหาก
    แต่พี่แกเล่นน้ำยาแอร์ปลอม จนหลัง ๆ ต้องซื้อเครื่องมือมาทำเองเกือบทุกอย่างแล้วครับ :D :D :D

8. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    ขอบ่นบ้าง เห็นราคาแล้วรับไม่ได้เลยแฮะ

ร้านทำแอร์แถวบ้าน Dryer ยี่ห้อ Formula กดผมไป 550 เลย ค่าแรงต่างหากอีก 300 :cry:

แว๊กน้ำยาแล้วก็เติมน้ำยาแอร์ r12 500บาท (เคยเปลี่ยนโอริง+ไปอีก 50บาท) แถมไม่ค่อยอยากเติมน้ำมันคอมแอร์ให้ด้วย อันนี้ไม่รู้แพงไปป่าว แต่ในควานรู้สึกผมว่าแพงไปหน่อย

ปล. ผมว่าดูซ่อมแอร์บ่อยๆ ก็น่าจะเริ่มซ่อมได้แระ แต่เครื่องมือยังไม่พร้อม ดูแล้วน่าจะซ่อมง่ายกว่าเครื่องอีก

9. enforce

2,041
    13
    38
    ส่วนตัวผมนะครับที่ซ่อมแอร์ครั้งแรกเลย รถผมเองเลย เปลี่ยนคอมแอร์ 3 ลูก วันละลูก เพราะซื้อคอมบิว
    มาแล้วใช้ไม่ได้จนลูกที่ 3 เป็นคอมใหม่เลย เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา
    ผมว่าง่ายกว่าซ่อมเครื่องยนต์เยอะเลยแหละครับ :D :D :D

10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ไม่น่าเชื่อจริงๆครับคุณกบ เรามีความหลังที่ร้านแอร์เดียวกันด้วย ผมก็เจอร้านนี้เพราะใน pantip แนะนำ แถมเป็นอู่แนะนำของอาหมูใน caronline.net ด้วย เลยลองไปดู หัวแบเลย ผมไปร้านที่อยู่ตรงบางพลีครับ ตอนเขาดังแล้วเลยไม่ง้อลูกค้าเท่าไร ซื้อของไปเองเกือบทุกชิ้นนี่แกยอมทำให้ด้วยหรือครับ แกไม่ชอบนะฟันราคาไม่ได้ แล้วเขาคิดค่าแรงแพงไหมครับ

อู่ taxi น่าสนใจครับ ที่ทำงานคุณกบอยู่แถวไหนครับ ผมอยู่ตึก SCB รัชโยธิน

คุณ จินนี่ ผมบอกใบ้ชื่อร้านขนาดนี้แล้วนะครับ ลองไปหาดูแล้วกัน

11. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ของคุณโดนฟันนิดๆ dryer formula 200 นิดๆเอง แล้วยังค่าแรงอีก 300 ส่วนvac เติมน้ำยา 500 ผมว่าไม่แพงนะ เห็นด้วยครับว่าทำแอร์ง่ายกว่าทำเครื่องมากๆ

12. คนปากช่อง

707
    0
    0
    อ่านเคสคุณ ter เล่นเอาผมกลัวคอมบิลต์ไปเลย แต่คอมปกติมันก็ทนมากๆ เสียยากนะครับ

วันหลังถ้าผมโดนบ้าง คงตัดสินใจยากว่าจะใช้คอมบิลต์ หรือคอมใหม่ดี

13. enforce

2,041
    13
    38
    ใช่ครับพี่ ธรรมดาคอมมันพังยากอยู่แล้ว ถ้าจะซื้อก็แนะนำให้ใช้คอมใหม่ครับ
    จะได้ไม่ต้องมานั่งปวดกระบานครับ

รอบแรกที่ทำ เสียเวลาไป 1 วันเต็มๆๆ เพราะไม่เคยทำ ผมเปลี่ยนอยู่คนเดียวด้วยนะครับ
    ไม่มีคนมาช่วยนะครับ เปลี่ยนจน pro เลยพี่
    รอบสุดท้ายผมเปลี่ยนคอมเติมน้ำยาแอร์เส็ด ภายใน 2 - 3 ชั่วโมงเองครับ:D :D :D :D

14. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
    กระทู้สาระ สุดยอดครับ

15. ทำแอร์รถและแอร์บ้านนี่ต้องใช้เครื่องมีสักเท่าไรครับลองบอกหน่อยครับ คือที่บ้านมีอยู่บ้างแล้วครับแต่ไม่รู้ว่าครบรึยัง เช่น ที่ดัดท่อ ตัวบานท่อ ตัวตัดท่อ หัวเชื่อมแก็ส สายวัดเกจ ประแจ2ชุดใหญ่ คีมล๊อค เครื่องแว๊คช้ามากๆเลยครับ ทั้งน้ำยา3ใบ ยังขาดอะไรอีกบ้างครับ ได้มานานแล้วแต่ทำไม่เป็นว่าจะลองติดแอร์บ้านสัก2ตัวครับน่าจะพอทำเองได้เพราะกระทู้นี้มีรายละเอียดเยอะมากจนน่าเปิดร้านรับซ่อมซะเลยที่มีอยู่ในนี้ผมว่าแทบจะครบทุกอาการแล้ว

16. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้าเป็นแอร์รถนะครับ จะต้องมี
    - เกร์ชาดร์น้ำยา
    - เครื่องเวก
    - น้ำยาแอร์
    - น้ำมันคอมแอร์
    เท่านี้ก็ทำมาหากินเกี่ยวกับแอร์รถยนต์ได้แล้วครับ (เติมน้ำยาแอร์อย่างเดียวนะครับ ไม่รวมซ่อม)

ส่วนถ้าเป็นแอร์บ้านก็มี ติดตั้งเลยนะครับ
    - เครื่องดัดท่อขนาด 3,4,5 หุน
    - เครื่องบานท่อ
    - เกร์ชาดร์น้ำยาแอร์
    - ท่อทองแดง
    - น้ำยาแอร์ R22
    - กุญแจเลื่อน
    - สว่านเจาะปูน (ไว้เจาะท่อแอร์ออกไปที่คลอย์ร้อน) (เจาะยึดตัวแอร์ครับ)
    - ปูน (ไว้แปะรูที่ท่อแอร์โผ่ลออกไป)
    - เครื่องเวก
    - น้ำมันคอม (เผื่อ)
    - ขายึดตัวคลอย์ร้อน (ที่ติดตัวนอกบ้าน สามารถซื้อได้ร้านอะไหล่แอร์ทั่วไป ชุดไม่กี่ร้อยคับ)
    - ไขควงวัดไฟ
    - กิฟแอมล์ (วัดกระแสไฟ)
    - ถ้าจะติดตั้งเอง ควรมีความรู้เรื่องระบบไฟหน่อยก็ดีเหมือนกันครับ
    (ถ้าเช็คระบบไฟเอง แก้ไขหน้างานผมพอได้ แต่ถ้าถามมาโดยไม่เห็นหน้างานผมตอบไม่ได้นะครับ )

เท่านี้ก็ เป็นช่างแอร์ได้แล้วครับ :D :D :D :D :D

17. enforce

2,041
    13
    38
    ส่วนปัญหานั้น ผมว่าในนี้น่าจะมีเกือบๆ ครบทุกปัญหาแล้วละครับ
    ลองค่อยๆ อ่านดูละกันนะคับ

18. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    Dryer Formula กระบอกสีดำ ผมซื้อที่ร้านอะไหล่ 90 บาทครับ
    ถ้าทำแล้วจบ ก็ถือว่าโชคดีกว่าบางร้าน ที่บอกให้เปลี่ยนอะไหล่ไปเรื่อย ๆแล้วไม่จบนะครับ

ถ้าดูช่างซ่อมแอร์บ่อย ๆ ก็น่าจะลองทำเองดูบ้าง บางทีอาจไม่ต้องรอให้เครื่องมือครบทั้งหมด
    เหมือนเมื่อก่อนผมยังไม่มีเครื่องแว็ค เวลาผมเปลี่ยนสายน้ำยาแอร์ที่รั่วเองเสร็จก็ไปให้ร้านแอร์แค่แว็คกับเติมน้ำยา
    ประหยัดค่าแรงไปได้หลายร้อยบาท ก็ถือว่าเอาเงินที่เซฟนั้นไปซื้อประแจดีๆ ซักชุดเก็บไว้ครับ

19. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธ ไม่ช่ายโดนนิดๆ แล้วนะครับนั้นอะ
    พี่กบบอกราคา 90 เองคร้าบพี่...... :D :D :D

20. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    คือมีเรื่องรบกวนหน่อยครับ แอร์รถผมไม่เย็นอ่ะครับ เพิ่งจะทำมาเมื่อเดือนมิถุนาครับ ที่ทำมาก็คือ
    คอมบิวท์+วาวล์+ดรายเออร์+ล้างตู้แว๊กน้ำยา ใช่มาก็เย็นปกติครับ เม่อวานก็ยังเย็นครับ เหตุเกิดเมื่อเช้าครับ ขับรถออกจากบ้าน เปิดพัลม กดปุ่ม A/C เสียงคอมทำงานปกติมีเสียงเหมือนว่ากะลังจะเย็น แต่ที่แปลกครับ มีเสียงวี๊ดตลอดครับ แต่เบรคทีหายที ขับต่อก็ดังอีก แล้วแถมแอร์ไม่เย็นขึ้นมาเลยครับ จุดทีเกิดเสียงน่าจะเป็นบริเวณเกะด้านคนนั่งอ่ะครับ ขอคำแนะนำน่อยครับ รถผมใช่R12น่ะครับ ขอบคุณครับ

21. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    อ่านไปเรื่อยๆ ราคาของมันยิ่งถูกลง:confused:

เวลาผมเอารถไปซ่อมจะอยู่ดูตลอด บางครั้งก็ถามเอาความรู้อ่ะครับ (แต่บางร้านบางอู่เหมือนไม่ค่อยอยากจะตอบ) เครื่องมือผมก็ค่อยๆสะสมเอา
    บางอย่างก็เริ่มที่จะรื้อเองซ่อมเองแล้ว ถ้าดูแล้วไม่เกินความสามารถ :D

22. akeuthai

akeuthai New Member Member

1,058
    1
    0
    รบกวนหน่อยครับบางครั้งตอนเปิดแอร์รอบเครื่องมันสวิงอ่ะครับ แต่บางครั้งก้อไม่เป็น ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ตัวเดินเบาหรือป่าว หรือเป็นที่อุปกรณ์อื่นอีก ช่วยผมวิเคราะห์ทีครับ ผมอยู่แถวบางบัวทองแนะนำร้านให้ทีครับ ไม่อยากโดนฟันหัวแบะ

23. sama

sama Guest

0
    0
    0
    อยากทราบว่าแถวๆ ชลบุรี ศรีราชา พัทยา มีร้านแอร์เก่งๆมั๊ยครับ
    มีเบอร์โทรให้ด้วยก็ดีครับ ตอนนี้เบื่อร้านแอร์ตามข้างทางมากๆอ่ะครับ

24. enforce

2,041
    13
    38
    ลองเช็คที่ หน้าคอมดูก่อนนะครับ ว่าหน้าคลัสหน้าคอมแอร์มันจับหรือเปล่า
    ถ้ามันจับปรกติดีแล้ว ก็ดูที่ตัวไดเออร์ว่ามีน้ำยาแอร์วิ่งหรือเปล่าครับ

เสียงวี๊ดนี้มันบอกได้หลายอาการนะครับ เช่นจานเบครผิวไม่เรียบ, เสียงลำโพง, เสียงน้ำยาแอร์ฉีด
    ยังไงลองเช็คดูก่อนละกันนะครับ

25. enforce

2,041
    13
    38
    เข้ามาอ่านในนี้ตั้งแต่หน้าแรกก็จะเป็นเองแหละครับ
    ว่าจะไม่ทักแล้วนะ ยิ่งอ่านยิ่งถูกลง อิอิอิ:D :D :D

26. enforce

2,041
    13
    38
    โทรเบอร์นี้ 0858623973 ชื่อคุณต้อมนะครับ เป็นประธานคลับ บางใหญ่ เขาอยู่แถวๆ บางบัวทอง
    ลองโทรไปดูครับ บอกว่า เตอร์ให้โทรมาคับ

ส่วนปัญหา ไม่ทราบว่ารถมี แอร์โฟร์หรือเปล่าครับ ?
    ถ้าไม่มีก็น่าจะเป็นที่ ตัวตั้งรอบเดินเบานะครับ หรือไม่ก็ลองเข้าไปหาคุณต้อมดูก็ได้ครับ

27. black_silver

black_silver New Member Member

5
    0
    0
    http://www.siamtech.ac.th/Learning/anucha/Framecompressor.html

ผมดูจากลิงค์นี้ช่วยแนะนำด้วยครับว่า ลูกปืนคอมแอร์นี่จะอยู่ตรงไหนของคอมแอร์ครับ มีลักษณะเป็นอย่างไรครับ สามารถเปลี่ยนเองได้หรือปล่าวครับ

28. ผมมีปัญหาจากระบบแอร์ดังนี้อ่ะคับ
    1.เริ่มแรกเลยจะมีเสียงหอนดังฟิ้ววววๆจากคอมแอร์ทุกครั้งที่เปิดa/c แล้วเร่งเครื่องแต่แอร์ยังเย็นดีอยู่
    2.ต่อมาเริ่มมีปัญหาว่าถ้าจอดติดไฟแดงนานๆแอร์จะไม่เย็นพยายามปิด-เปิด a/c ใหม่ก็ทำให้รู้ว่าคอมแอร์ไม่ทำงานต้องรอให้เครื่องเย็นคอมแอร์จึงทำงานปกติ
    3.ตอนนี้ปัญหาหนักกว่าเดิมคือคอมแอร์ตัด-ต่อ ตัด-ต่อทุกๆ5วินาทีไม่ยอมหยุดเลยคับ

รถผม mazda 323 astina รุ่นตาตี่ ครับ
    ขอความกรุณาช่วยตอบด้วยนะครับ

29. คนปากช่อง

707
    0
    0
    สงสัยน้ำยารั่ว เสียงอาจมาจากคอมแอร์มั้ง ลองดูน้ำยาที่ตาแมวก่อนครับว่ามีไหม ถ้าดูไม่เป็นแวะร้านแอร์ให้ช่างดูให้ด่วย ถ้าฝืนนานไปเดี๋ยวคอมแอร์พังครับ ตอนนี้ปิดแอร์ไปก่อน เปิดไปก็ไม่เย็น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้