D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:D :D อะไหล่แท้ๆเลยครับ ซื้อได้ที่ศูนย์เรโนลต์ดอนเมืองครับ(ตรงข้ามกองทัพอากาศถนนวิภาวดี ขาออกไปรังสิตครับ) ส่วนใหญ่เป็นอะไหล่เก่าเก็บครับยกตัวอย่างเช่น ฝาสูบทั้งชุดซึ่งติดตั้งวาวล์ไอดีไอเสียตั้งวาวล์ให้เสร็จพร้อมแคมชาร์ฟ+รางหัวฉีดและหัวฉีดอีกสี่หัว (พร้อมประกอบกับรถใหม่ แต่เป็นของเก่าเก็บ) ผมซื้อได้ในราคาต่ำกว่าหนึ่งหมื่นบาทครับ แต่ฝาของไมตี้หากโก่ง(เชียงกง) ยังสองหมื่นห้าเลยครับ กระจกมองข้างไฟฟ้าพร้อมชุดละลายฝ้าในตัว(ราคาปรกติ๘,๐๐๐บาท++) เมื่อปีกลายผมเอาเจ้าจินนี่เข้าศูนย์ดังกล่าว ผมซื้อได้ในราคาสมาชิกชมรมเรโนย์แห่งประเทศไทยแค่๑,๕๐๐ บาทเองครับ และยังมีอะไหล่เก่าเก็บอีกเยอะครับ ขณะเดียวกันก็มีทั้งอะไหล่แท้และเทียบจากวรจักรและเจริญใหม่ที่บรรทัดทองด้วยครับ วันนี้ไม่ได้โด่ดเดียวอีกแล้วครับ ตั้งแต่มีชมรมฯราคาอะไหล่ถูกลงและหาง่ายครับ เราต้องฉลาดซื้อฉลาดที่จะตัดสินใจซื้อครับ ทุกวันนี้ใช้อย่างสบายใจครับใช้อีกยี่สิบปีก็ยังมีอะไหล่เหลือๆครับ :D :)

:D ตามความเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ ผมว่ามันน่าจามีทั้งดีและเสียอยู่ในตัวมันเองล่ะครับ ไม่มีอะไรดีที่สุดหรือเลวที่สุด หากเราสามารถคืนสภาพให้มันอยู่ในสเปคดังเดิมที่ถอยป้ายแดงออกมา ผมว่ามันเป็นยนต์กรรมที่มนุษย์คิดค้นพัฒนาขึ้นมาได้ดีเยี่ยมคันหนึ่งของโลกเลยครับ(เฉพาะR19ใช้เงินทุนในการพัฒนาทดสอบแล้วทดสอบอีกประมาณห้าพันล้านบาท ปัจจุบันได้ย้ายสายการผลิตไปผลิตที่ประเทศรัสเซียแล้วครับ ประมาณโฟคเต่าที่ผลิตในบราซิลน่านล่ะครับ แต่คนไทยไม่ค่อยทราบข้อมูลข่าวสารนี้) ให้ระวังแต่ตัวR21 โอโตเอบีเอส พอครับ นอกนั้นเล่นได้หมด(เครื่องมันแรงกว่าเกียรไปเยอะ เผลอใจตืบลงไปเมื่อไรเป็นได้เสียตังค์ ต้องค่อยๆทะนุถนอมค่อยๆออกตัว) คงมีดีอยู่บ้างมั้ง เพราะไม่เช่นนั้นคงไม่เป็นแชมเฟอร์มูล่าวันในปัจจุบันถึงสองปีซ้อนหรือครับ ชนะเฟอร์รารี่ BMW MB แม้กระทั่งญี่ปุ่นอย่างฮอนด้าและโตต้า(ซึ่งเป็นตำรวจทั้งปี) ต้องมีดีแน่ครับ ผมใช้เจ้าจินนี่จนเป็นช่างจำเป็นซ่อมมันเองได้ทั้งคันก็เพราะมีชมรมนี้ล่ะครับ วันนี้ผมยังหารุ่นนี้อีกยังไม่ได้เลยครับ ทั้งที่อะไหล่เก่าและใหม่สะสมไว้จนเต็มบ้าน เช่น เครื่องยนต์มีทั้งหัวฉีดสองเครื่องพร้อมเกียร และคาบูร์อีกหนึ่ง ฝาสูบอีกห้าฝา อะไหล่ช่วงล่างแทบทั้งคันอย่างนี้เป็นต้น หลังจากที่ผมเข้าไปโพสต์ข้อดีข้อด้อย เทคนิคเล็กๆในการดูแลมัน รถมือสองหายไปจากตลาดเลยครับ ผมเอาก็จ้องจะจับมาบูรณะอีกคันรอจังหว่ะอยู่ ลองตามลิ้งค์ไปดูสิครับผมไปค้นมาให้สองสามลิ้งครับ ในวันทูคาร์สามความเห็นแรกนั้นผมคนโพต์เองครับ สองลิ้งค์อยู่ในเรโนลต์คลับไทยดอทคอมครับ คงตอบคำถามนี้ได้ละเอียดพอควรนะครับ คิดว่าน่าจะเป็นคำตอบได้ว่าทำไมถึงได้มีคนซื้อเก็บไว้จนหมดไปจากตลาดครับ :D

http://www.one2car.com/carreview/showreviewCar.aspx?car_body=D0606

http://www.renaultclubthai.com/foru...=1324&KW=%C2%D1%A7%E4%A7%E6%A1%E7R19%2E%2E%2E

http://www.renaultclubthai.com/forum/forum_posts.asp?TID=521&KW=%C2%D1%A7%E4%A7%E6%A1%E7R19%2E%2E%2E

:D จาตอบว่าเป็นก็เหมือนไม่ได้เป็น คืออย่างงี้ครับ เมื่อสิบแปดปีที่แล้ว๒๕๓๓ เพื่อผมมาลากให้ไปอบรมและสอบ(รุ่นที่ข้อสอบให้เอาดินสอกา ห้ามใช้ปากกา สอบได้ยกรุ่นน่านล่ะ) ผมสอบได้ตั้งแต่ครั้งกระนู้น แต่วันนี้ยังไม่ได้ไปรับเอาระหัสเรียกขานเลยครับ อิอิ :p ไม่รู้ว่าโฮเทลเซียร่าทรี แล้วตามด้วยอะไร เหอะๆๆ จนบ้านเราพัฒนามาเป็นกระเป๋าแบก๔๗๐Mขององค์การโทรศัพท์ แล้วมาเป็นเครื่องจิ๊ดเดียวในสมัยนี้ล่ะครับ แต่เพื่อนๆผมเค้าใช้ในรถยนต์เลยครับ เวลามัปัญหาอยู่กลางทางก็ใช้วีอาร์นี่ล่ะ แต่ผมกลับพกเครื่องมือชุดใหญ่ไปเต็มรถครับ มีปัญหา(ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีเพราะเช็คอย่างดีโดยตลอด)ก็เอากลับมาได้ทุกครั้งล่ะครับ ยิ่งวันนี้ยิ่งเพิ่มเข้ามาอีกคือ น้ำยาแอร์R12 ชนิดกระป๋อง(สินค้าของคุณเตอร์ที่วางอยู่อมรโคราช ผมได้มาคราวที่แล้วที่เดินทางไป) พร้อมสายเติมและเกจประจำการอยู่ท้ายรถไว้ยามฉุกเฉินครับ แล้วก็ใช้มือถือแทนครับ ผมก็ลืมๆไปเกือบหมดแระ ที่ได้อบรมมาเกือบยี่สิบปีแล้วครับ :D :D :D

:D :D :D หากคนไทยไม่เอาเปรียบคนไทยด้วยกันเอง บ้านเราต้องมีรุ่นนี้ครับตัวนี้เป็นคลีโอ(สองลิตร๑๙๗แรงม้าไม่มีเทอร์โบแต่ไม่ใช่ตัวท๊อบนะครับ) เมแกนถัดจากอาร์๑๙ มีระบบจีพีเอสติดมาจากโรงงานเลยครับ(นี่เมื่อสิบปีที่แล้วนะครับ) แล้วนางจิ๋วR21ที่ผมใช้ยังมีระบบทริปคอมพิวเตอร์ติดตั้งมาจากโรงงานเลยครับทำหน้าที่เจ็ดหน้าที่ คำนวนให้ตลอดเวลาขณะเดินทางอยู่ นี่แค่ขนาดเทคโนโลยี่สิบกว่าปีที่แล้วนะครับ วันนี้ก้าวหน้าไปเยอะครับ ลองดูรุ่นปัจจุบันนี้นะครับ ตัวนี้ไม่ใช่ตัวท็อป ตัวท็อปคือตัววีหกคู่ต่อกรกับเปอร์เช่แต่ราคาถูกกว่าสามเท่า(ประสิทธภาพสูงกว่า)ในบ้านเรามีแค่คันเดียวเองครับ คุณยุทธอยู่กรุงเทพ หากรู้จักร้านเอกชัยอะไหล่หากผมจำไม่ผิดสาขาวรจักรนะครับ นายห้างร้านนี้ท่านใช้เรโนลต์ซาฟรานครับ มีคันเดียวในประเทศไทย ตัวนี้มาแทนอาร์๒๑ ๒๕ บ้านเราขาดช่วงรถรุ่นใหม่นับสิบปีแล้วครับ แต่มาเลย์มีทุกรุ่นครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 ตุลาคม 2007
  2. จินนี่

398
    0
    0
    เริ่มเลยดีไหมครับ

:D :D :D ผมว่าเรามาหาวิธิช่วยกันประหยัดพลังงานกันน่าจะดี ผมเคยถามคุณเตอร์มาแล้วหนหนึ่ง แต่ดูเหมือนว่ายังต้องถามต่อด้วยคำถามเดิมนั่นล่ะ :cry:

:D คำถามก็คือว่า เอาเฉพาะแอร์บ้าน หากเราสามารถควบคุมความเย็นให้มันเย็นกว่าเดิมหมายถึงลมเย็นที่ออกมาจากคอยล์เย็น ประมาณว่าให้มันเย็นจัดถึงติดลบองศาลงไปเยอะๆเลย หากได้เหมือนรถคุณเตอร์ - 34 -35 องศาC แต่.....เรายังคอนโทลอุณภูมิในห้องพักเราเท่าเดิม ที่บ้านผมตั้งไว้ที่ประมาณ ๒๗ องศาครับ นอนไม่ต้องห่มผ้า ผมเคยซุกซนเอาเทอร์โมมิเตอร์(ทั่วไป)ไปจ่อที่ช่องลมเย็นแอร์บ้านผมตอนที่ทำงาน ได้ประมาณ ๑๑ องศาครับ ทีนี้หากเราสามารถควบคุณอุณภูมิให้ต่ำลงได้เยอะๆดังที่ยกตัวอย่างมา เครื่องของเราก็จะทำงานแค่แป๊ปเดียวแล้วก็ตัดการทำงาน ทำให้ประหยัดพลังงานเพิ่มมากขึ้นใช่หรือไม่ ทำได้เพียงใดในทางใช้งานจริงๆ ค่าไฟฟ้าผมปัจจุบันตกเดือนละต่ำกว่าสามพันบาทเปิดแอร์แค่ตัวเดียว(มีสี่ตัวประมาณทั้งบ้านแปดตัน) ก่อนนั้นเดือนละประมาณเกือบแปดพันบาท วันนี้ช่วยชาติประหยัดไฟลงไปกว่าครึ่งแระ แต่อยากประหยัดลงไปอีก ทางปฏิบัติ จะสามารถทำให้ประหยัดกว่านี้ได้อีกกี่เปอร์เซนต์ครับ ผมสนใจน้ำยาแอร์คูล ๑๒ และคูล๒๒ ใครเคยเอาไปใช้แล้วช่วยรายงานเป็นวิทยาทานหน่อยครับ ผมจะเป็นลูกค้าคนต่อไปลองนำไปใช้ดู ไม่แน่เผื่อวันหน้าอาจนำมาทำเป็นธุรกิจก็ได้ เพราะที่บ้านผมนั้นไม่มีเลย ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ :D :D

3. จินนี่

398
    0
    0
    เคยมีความคิดเหมือนกันว่า หากเราเอาเครื่องทำความเย็นในห้องเย็นที่เย็นจนติดลบต่ำกว่าสิบแปดองศา มาควบคุมความเย็นทั้งระบบในบ้าน(อาคาร)ทุกห้อง น่าจะประหยัดพลังงานลงไปได้มาก รึว่าเหตุที่เขาไม่ทำอาจจะเป็นพราะลมเย็นจัดจนเกินไป อาจทำให้เรารู้สึกวูปวาปๆปรับตัวไม่ทัน รึด้วยเหตุผลใดก็ไม่ทราบ(อันนี้คิดไปเองนานแล้ววันนี้ก็ยังไม่ได้คำตอบเลย) เขาเลยไม่ทำกัน เลยใช้น้ำยาที่พอเหมาะแก่การใช้งานไป รึว่ามันมีเหตุผลทางการค้าเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยก็ไม่ทราบเหมือนกัน เคยมีบริษัทเทรน เคยส่งโบชัวร์แอร์ขนาดใหญ่ที่ควบคุมความเย็นในตัวอาคารทั้งระบบไปให้ผมนานแล้ว ดูเหมือนว่ามันน่าจะประหยัดไฟมากกว่าที่เรามาใช้เป็นตัวๆในแต่ละห้อง ตกลงหากเราฉลาดที่จะทำให้มันประหยัดพลังงานควรทำเช่นไรครับ ขอความกระจ่างด้วยครับ

4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    เครื่องทำความเย็นแบบควบคุมได้จะต้อง มีห้องที่ไม่เปิดบ่อยเกินไป
    และคอมเพร์สเซอร์แอร์ ไม่ใช่แบบที่เราใช้ทั่วไป ระบบมันต้องใหญ่จิงๆ
    ราคาเป็นแสนๆ บาทเกือบล้านแนะ
    เปรียบเทียบ ระบบอย่างนั้น เหมือนกับห้างสรรพสินค้าอะครับ
    เข้าจะใช้แอร์ระบบน้ำ แทนน้ำยาแอร์ครับ ซึ่งจะประหยัดค่าไฟฟ้ากว่า
    เพราะ ใช้น้ำวิ่งแทนน้ำยาแอร์ครับ ส่วนเครื่องทำความเย็นก็มีเพียงจุดเดียว
    ซึ่งเครื่องดังกล่าวนั้น ทางผมก็ผลิตให้ CP อยู่เหมือนกันครับ

5. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    แอร์บ้านตัวเก่าแบบไม่ inverter ถ้าใช้ cold22 น่าจะประหยัดได้อีก 13-20% โดยประมาณครับ แต่คราวนี้มันต้องซื้อ COLD22 ยกถัง ถังเล็กสุด 4.5 กิโล ครับถ้ามีแอร์หลายเครื่องคงใช้หมดแน่ๆ

เรื่องทำให้แอร์ให้เย็นมากๆระดับติดลบ แล้วคุมอุณหภูมิห้องให้เท่าเดิม สมมุติว่า 25 องศา แล้วจะไม่ประหยัดไฟมากกว่าเดิมครับ เปรียบเทียบง่ายๆก็ขับรถ 80 ไปเรื่อยๆก็ถึงที่หมายแต่ใช้เวลานานหน่อย การพยายามทำให้ลมแอร์ได้ขนาด -20 องศาจะเหมือนขับรถเร็ว 140 ซึ่งถึงที่หมายเร็วกว่ากันแต่จะกินน้ำมันมากๆ การให้แอร์ทำความเย็นระดับติดลบนั้นทำได้แต่แอร์จะเดินเครื่องเต็มกำลัง แถมBTUแอร์ต้องสูงๆมากด้วย ซึ่งจะกินไฟเยอะ

วิธีที่ดีกว่าในการทำความเย็นคือใช้แอร์ inverter ที่มันจะเดินเครื่องหรี่ๆตลอด รักษาอุณหภูมิห้องให้คงที่ เหมือนกับขับรถ 80 กม/ชม ซึ่งจะเป็นช่วงที่ประสิทธิภาพทำความเย็นสูงสุด ประหยัดไฟที่สุดครับ ผมใช้ inverter อยู่ตอนนี้ ยืนยันว่ามันประหยัดไฟกว่าแอร์ระบบธรรมดาที่ BTU เท่ากันอย่างน้อย 10% ครับ

6. enforce

2,041
    13
    38

อธิบายได้เข้าใจมากๆๆ กว่าผมอีกคับ พี่ยุทธ :D :D :D :D

7. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    แถวบางแค ฝั่งธนมีบ้างไหมครับ
    ตอนนี้มันใกล้หมดอีกแล้ว (แอร์ไม่ค่อยเย็นแถมกินน้ำมันอีก)
    จะลองเปลี่ยนมาใช้ Cold r12 ซะที

8. enforce

2,041
    13
    38
    ที่ ดีโอ สยาม เลยครับ ร้านอมรครับ มีแน่นอนครับบ

9. assi

212
    3
    18
    ขอบคุณครับ

เดี๊ยวพรุ่งนี้จะไปดู :D

10. enforce

2,041
    13
    38
    อยู่ฝั่งตรงข้าง DO siam นะครับ อยู่ซอยจราจรกลางอะคับ เดินไปเกือบท้ายซอย จะเห็น
    ป้าย โอกิ อยู่ฝั่งขวาเกือบท้ายๆ ซอยร้านนั้นอะครับ :D :D :D

11. จินนี่

398
    0
    0
    :D อืม ยังงงอยู่ :D

12. จินนี่

398
    0
    0
    ชักเริ่มมองเห็นทางสว่างแล้ว

:D เริ่มจาเข้าใจแระ แอร์บ้านม้นหมุนคงที แต่แอร์รถยนต์มันหมุนตามรอบที่เราเร่งเครื่อง ยิ่งวิ่งไวยิ่งเย็น บีทียูมันเปลี่ยนแปลงตามรอบที่เพิ่มขึ้น แต่แอร์บ้านไม่ใช่ แต่การเปลี่ยนน้ำยาเป็นคลู๒๒ ก็จะทำให้ลมเย็นออกมาเย็นกว่าเดิมอีกใช่ป่ะ(คุณเตอร์เคยทดสอบไหมว่าเย็นกว่าก่อนเปลี่ยนเท่าไรคับ รึว่าเคยวัดแต่เจ้าอี๓๐เท่านั้น ) ทุกอย่างสัมพันธ์กันและมีผลต่อกันและกันหมดเลยนะครับ ตอนนี้เริ่มจะพอมองเห็นและเข้าใจคำตอบของคุณเตอร์บ้างแล้วล่ะครับ วันนี้ที่บ้านผมฝนตกตลอดทั้งวันเลยครับ ขณะนี้ก็ยังไม่หยุดตั้งแต่เมื่อคืนแล้วพายุเข้า ผลก็คือแอร์เจ้าจินนี่มันเย็นจัดจนหนาว(แสบผิวเลยครับ ผมลองบิดเทอร์โมไปที่สามนาฬิกาดูให้คอมมันตัดช้าๆหน่อย) ผลก็คือมีฝ้าจับที่กระจกข้างทุกบานและกระจกหลังเลยครับ ออกจากรถแว่นตาก็พรึบเป็นสีขาวเพราะมีฝ้ามาเกาะต้องถอดเพราะมองไม่เห็นทันทีเลยครับ แสดงว่าฝนกะอุณหภูมิภายนอกที่เย็นลง มันมีผลโดยตรงกับอุณหภูมิภายในห้องโดยสารโดยตรงด้วยเลยนะครับ ยิ่งหากถ้าได้คูล๑๒มาเติมลงไป ยิ่งจะเย็นกว่านี้ใช่หรือไม่ครับ เด๋วก็ได้เดินทางไปโคราชอีกแล้วครับ หวังว่าคงมีวางขายที่อมรนะครับ จาได้ซื้อมาลองเลย ประมาณวันที่๑๕นี้ล่ะครับ :D :D

13. assi

212
    3
    18
    ไปมาแล้วครับ ร้าน โอกิ อ่ะครับ เห็นมีเป็นกระป๋อง เขียน CFC 12 ก้เลยไม่แน่ใจอ่ะครับ:confused:

เลยยังไม่ได้ซื้อมา ถ้ายังไงมีรูปตัวอย่างไหมครับ จะได้ไปซื้อได้ถูก :)

14. จินนี่

398
    0
    0

เป็นน้ำยา R12 ครับ ไม่ใช่คูล 12 ผมก็ได้มาเมื่อคราวที่แล้วสองกระป๋อง เติมไปครึ่งหนึ่งวาวล์มันรั่ว(ไม่ทราบว่ารั่วอัดเข้าไปเต็มๆ) เข้าเร็วกว่าเราเติมจากถังใหญ่(มีวาวล์บังคับ) ตอนนี้เป็นอะไหล่ยามฉุกเฉิน ติดท้ายรถไว้ครับ ยามที่เสียอยู่กลางทาง ยกเว้นรั่วก็ตัวใครตัวมันคับ :D :D คูล12 ก็เป็นกระป๋องเหมือนอย่างนี้ แต่จะเขียนว่า COLD12ครับ ในกระทู้ย้อนกลับไปมีภาพครับ ผมเคยอ่านหมดทุกหน้าแต่จำไม่ได้ว่าอยู่หน้าไหนครับลองหาดู ผมก็อยากลองเหมือนกันครับ(หาความรู้ใหม่ๆ หาประสพการใหม่ๆ หาอะไรใหม่ๆมาทดลอง เพื่อใช้ประโยชน์ในอนคตอย่างสูงสุด) :D :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 ตุลาคม 2007
  15. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ผมดาว่าน้ำยารั่วหายอีกแล้ว น่าจะหาจุดรั่วให้เจอก่อนเติมใหม่นะครับ เติมแต่น้ำยาใหม่อย่างเดียว
    แต่ไม่เติมน้ำมันคอมชดเชยที่รั่วไปเดี๋ยวคอมจะมีปัญหา

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    Renault อะหลั่ยมันถูกจัง ศูนย์ทำไมขายถูกอย่างนั้น ท่าทางจะตุนของไว้เยอะไป สำหรับผมนี่รถยี่ห้อแปลก รถยุโรป รถเกาหลี ให้ดีแค่ไหนก็ไม่เอาครับ ผมชอบแบบซ่อมง่าย อะหลั่ยเยอะ เพราะให้ซ่อมเองคงไม่มีปัญญา เอารถที่บำรุงรักษาง่ายดีกว่า ลางเนื้อชอบลางยาครับ รถที่เข้าเงื่อนไขผมมีอยู่ยี่ห้อเดียวคือ toyota

renault หายไปจากตลาดเพราะมีคนรักมันเก็บไปก็ดีครับ ได้ใช้รถดี ราคาถูก ไม่โดนฟันเพราะรู้แหล่งของ ยินดีด้วยครับ ส่วนใหญ่ที่ทำเองไม่เป็นไม่มีใครคบ renault เลย

ส่วนเรื่อง VR น่าไปเอา call sign นะครับ แต่สงสัยต้องสอบใหม่แล้วมั้ง เผื่อเดี้ยงกลางทางจะได้มีคนช่วย แต่ถ้าพกเครื่องมือครบคงไม่จำเป็นครับ

ตอนนี้ Renault ถ้ามีคนกล้าเอารถใหม่เข้ามาขายจริง แต่จะมีคนกล้าซื้อสักกี่คนครับ แล้วรถขายได้ไม่กี่คัน ราคาอะหลั่ยไม่ต้องพูดถึง เกิดยากครับ

ผมว่าโคราชน่าจะหา cold 12 ยากนะครับ คงต้องรอเข้า กทม ก่อน ลองโทรคุยกับคุณ ter ดูครับ

17. assi

212
    3
    18
    วันนี้ไปก็ไปเจอตัวนี้แระครับ ผมก็เคยเห็นในหน้าก่อนๆ (หน้าไหนก็ไม่รู้หาไม่เจอแล้วเยอะมาก ตาลาย) เห็นกระป๋องมันเป็นอีกแบบก็เลยไม่แน่ใจ เลยตัดสินใจยังไม่ชื้อ มาถามอีกทีเพื่อความชวร์ครับ

ขอบคุณครับ ของผมมันซึมตรงข้อต่ออ่ะครับเคยถามที่ร้านเค้าบอกว่า บ่า มันไม่ดีแล้วต้องเดินใหม่ทั้งเส้นอ่ะครับ:cry: ตอนนี้ยังไม่มีงบประมาณพอ ก็เลยว่าจะเติมใช้ชั่วคราวไปก่อน
    แต่มันยังไม่หมดดีนะครับยังเย็นอยู่บ้างตอนรถวิ่ง จากที่เติมครั้งที่แล้วถึงครั้งนี้อยู่ได้ประมาณ 4 เดือน อ่ะครับ:D

ปล. สายเติมนี่อยู่เท่าไรครับ รถที่บ้านผมมีปัญหาเรื่องแอร์ประจำ รถกะบะพ่อผมแอร์2ตู้ น้ำยาแอร์ก็หมดเร็วมาก :confused:

18. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคร้าบพี่ยุทธ ตอบได้เป็นเซียนแอร์ตัวจิง เลยครับพี่ ไม่ลืมกระทังให้เติมน้ำมันคอมด้วยย

ขอบคุณคร้าบบบ

19. enforce

2,041
    13
    38
    เป็นเหมือนในภาพอะครับ ในภาพจะเป็น Cold134 ครับ ถ้าเป็น Cold12 ก็จะเขียนข้างกระป๋องว่า
    Cold12 ครับผม

ส่วนตัวสายเติม ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ เล้นละ 100 - 150 บาทครับผม
    ผมได้ส่งของไปให้ทางอมรศูนย์ใหญ่แล้ว ไม่แน่ใจว่าเขาจะส่งตามสาขาหรือยังนะครับ

ขอประทานโทษด้วยนะครับ ที่ไปแล้วไม่ได้ Cold12 กับบ้านไป เลยเสียเวลาต้องมาใหม่เลยย:eek: :eek: :eek:

20. enforce

2,041
    13
    38
    จากที่ผมเคยทำมานะครับ ทำความเย็นได้ต่ำกว่า R22 ถึง 3 องศาครับ
    แต่แอร์บ้านผมไม่เคยถ่ายรูปไว้อะครับ
    ภาพที่แนบมา จากการทดสอบห้องทำความเย็นแบบปิดนะครับ คือมีการควบคุมอุณหภูมิของห้องทดสอบ

21. assi

212
    3
    18
    ไม่เป็นไรครับ เดี๊ยวอีกสัก2-3วันจะลองไปดูใหม่

อยากลองใช้ดูบ้าง (อยากซน:D )

ตอนนี้ยังพอเย็นอยู่ถ้ารถไม่ติดอ่ะครับ:p

ปล. เค้าจะส่งมาสาขาย่อยด้วยป่าวเนี่ย พอดีที่โลตัสบางแคมีอมรด้วยอ่ะ ...อิอิ...

22. enforce

2,041
    13
    38
    สามารถสั่งได้ครับ สั่งสาขานั้นๆ อะครับ แล้วเขาจะจัดส่งไปให้ครับผม:D :D

23. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ทุกครั้งที่น้ำยาแอร์รั่ว น้ำมันคอมจะซึมตามไปด้วยเสมอ ถ้ารั่วแล้วเติมหลายครั้ง เติมแต่น้ำยาแอร์ น้ำมันคอมจะแห้งและคอมพังในที่สุด ระวังให้ดี

สายเติมพร้อมเกจ์ มีตั้งแต่ของจีน 600 บาทที่อมรบ้านหม้อ ไต้หวัน 1100 imperial 1700 เลือกเอาครับ ถ้าเป็นบ่อยนี่ซื้อถังเปล่าแล้วซื้อน้ำยาแอร์เติมเป็นกิโลๆเลยจะดีกว่า

24. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ก็อาศัยจำๆเอาจากที่คุยกันในกระทู้นี้มาตอบครับ รู้แต่ภาคทฤษฎี ภาคปฏิบัติกับรถตังเองยังทำไม่ได้เลย..........พยายามหัดทำโน่น ทำนี่ไปเรื่อยๆ

ข้อต่อสำหรับใช้กับน้ำยา R134 ทีคุณter เคยบอกให้ซื้อนั่นตัวละ 300 แต่มี 2 ตัวคือฝั่ง hi กับ lo จึงต้องซื้อ 2 ตัว 600 ถูกไหมครับ

25. enforce

2,041
    13
    38
    ซื้อแต่ข้าง Lo ก็ได้ครับพี่ถ้าระบบแอร์ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนนะครับ
    เพราะเต้มแล้วดูตาแมวอย่างเดียวก็ได้ครับ:D :D :D

26. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    อาชีพช่างแอร์(จำเป็น)ของผมเริ่มจากน้ำยากระป๋องของคุณเตอร์ กับสายชาร์จเส้นละร้อยสองเส้นบวกกับเกจ์ด้านโลว์อีกสองร้อยบาทของอมรครับ
    หลังจากเติมไปก็ไม่มีปัญหาอะไรเกือบสองปี จนกระทั้งสายน้ำยาแอร์รั่ว เลยไปเปลี่ยนสายน้ำยาที่ร้านเพราะน้ำยากระป๋องของคุณเตอร์หมด
    หลังจากใช้น้ำยาแอร์ของร้าน น้ำยาแอร์ก็หมดในเวลาไม่เกิน 1 เดือน
    เลยวิ่งไปซื้อที่ร้านอะไหล่แถวที่ทำงาน ได้ถังเติมร้อยนึงกับน้ำยา 3 กก. (โลละ 340 บาท)

พอเอาน้ำยาที่ซื้อใหม่มาใส่รถ ก็เกิดปัญหาเหมือนที่เล่าในกระทู้หน้า 30 ต้น ๆ คืออยู่ได้ไม่เกินอาทิตย์ น้ำยาแอร์หาย หารอยรั่วไม่เจอ
    สุดท้ายต้องหาเรื่องนัดเจอคุณเตอร์อีกเป็นรอบที่สอง กับน้ำยาแอร์แท้ ๆ (เน้นว่าแท้ ๆ ) ในถัง 13.6 กก.
    หลังจากนั้นเกือบปีแล้ว ไม่ต้องมานั่งปวดหัวกับระบบแอร์อีกเลยครับ..... จบข่าว

27. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ลืมบอกไปว่าซื้อน้ำยาแอร์กับคุณเตอร์ ราคาต่อกิโลจะถูกกว่าซื้อจากร้านอะไหล่มาก
    แถมบีบคอคุณเตอร์ขอของแถมได้อีกด้วยครับ... 555 (น้ำมันคอม, สเปรย์ลมกระป๋องเอาไว้เป่าไล่ฝุ่นที่หัวอ่านซีดี)

ใครซื้อของกับคุณจุ๋มอมรก็อ้างชื่อคุณเตอร์ แต่ถ้าซื้อของกับคุณเตอร์อ้างชื่อผมก็ได้นะครับ :D :D :D

(ล้อเล่นนะครับ คุณเตอร์)

28. kk UDair

kk UDair Guest

0
    0
    0
    ผมรบกวนคุณเตอร์หรือทางคูลแมนแวะไปดูกระทู้นี้ที่วิเศษแอร์หน่อยครับ
    http://www.wisetair.com/center/board/index.php?topic=4496.0

จะได้เป็นแนวทางให้ผู้ใช้หรือร้านแอร์ไว้ใช้อ้างอิงครับ

29. enforce

2,041
    13
    38
    ผมได้ตอบให้เป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ ที่ link ตามนี้เลยคร้าบhttp://www.pantown.com/board.php?id=17768&area=3&name=board1&topic=138&action=view

30. enforce

2,041
    13
    38
    อะนะ พี่กบก็............:D :D :D :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้