D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    สวัสดีครับ

400 มันคล่องในเมือง แต่ออกทางไกลไม่ไหวครับ ไม่สะใจ ถ้าใจรักจริงๆก็ลองขยับขยายเป็นตัว 900 หรือ 1100 cc ในอนาคต แล้วจะลืม 400 ไปเลย KAwa ZR9 ก็แสนต้นๆเอง ผมยังเล็งๆอยู่เลย คล่องตัวดีมาก แรงจี๊ดจ๊าดดี

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมไปดูรถที่ ร้านปรีชา ที่อยู่ตรงตั้งฮั่วเซ็งฝั่งธน ที่ขายแต่รถ 4 สูบ
    ไปเจอรถยี่ห้อ ไทอัม ไม่รู้กี่ cc. สวยโคตรร 5 แสนมั่งถ้าจำไม่ผิด เห็นป๋าผมบอก
    ไม่แน่จะซื้อเก็บไว้เหมือนกัน พี่ยุทธว่ายี่ห้อนี้ ok ไหมครับ
    เจ้าของร้านเขาเป็นเพื่อนป๋าผม ราคาอาจจะได้ถูกกว่านี้

3. enforce

2,041
    13
    38
    วันนี้เอาอุปกรณ์มาให้ดูครับ
    เอาไว้หวีพวก แผงคลอย์ร้อน แผงคลอย์เย็น ที่มันล้มๆ ทั้งหลายครับ
    เพราะถ้า แผงมันล้มเมื่อละการระบายความร้อนของตัวมันเองก็จะด้อยตามไปด้วย
    ถ้าใครล้มเยอะๆ ก็ไปซื้อมาใช้ซะนะครับ อันละ 120 บาท
    ใช้ได้ทั้งแผงแอร์บ้าน แผงแอร์รถยนต์ครับ :D :D :D

4. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :D :D [ เยี่ยมครับ :D :D :second: รออ่านอยู่ครับ :D ลงภาพยังไม่เป็นครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ อิอิ :D :D

5. จินนี่

398
    0
    0
    :D พฤหัสที่แล้ว(๒๖) ผมได้แค่R๑๒แบบกระป๋อง+สายเติมน้ำยาติดมือกลับบ้าน ผมจัดการเติมอยู่ที่นอริด(โคราช)นั่นล่ะ เหอะๆๆ จอดไว้สามวันน้ำยาดันรั่วได้ไงเนี่ย แต่ที่ไหนได้รั่วที่วาวล์ ดีที่ออกให้เห็นเลยกดฟรีไปครึ่งกระป๋อง กลับถึงอุบลเช้าวันศุกร์ก็จัดการแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ กลับมาเย็นดังเดิมแล้ว อุปกรณ์ที่ซื้อก็ติดท้ายรถไว้ยามฉุกเฉิน คำถามก็คือว่าในรถเวลาจอดตากแดดมันร้อนเอาการอยู่ น้ำยาแบบกระป๋องสามารถเก็บได้นานไหมครับ มีวิธิจัดเก็บอย่างไรที่ไม่ให้มันเสื่อมเร็ว(ในรถ) :D :D :D

ถ้าหากเราสามารถกำหนดอุณภูมิได้ เอาแบบให้มันต่ำสุดๆแบบอี๓๐ของคุณเตอร์ -๓๔องศา แอร์บ้านทำได้ไหมครับถ้าได้ทำยังไงครับ ผมว่าหากเป็นแอร์รถก็ต้องประหยัดน้ำมันขึ้นมากเพราะมันเย็นมาก เด๋วก็ตัด ส่วนแอร์บ้านก็น่าจะประหยัดไฟฟ้าขึ้นใช่ไหมครับ รึว่าต้องทำอะไรเพิ่มเพื่อให้มันประหยัดไฟและพลังงานขึ้น

คุณยุทธนี่เป็นขาซิ่งตัวจิงเสียงจิงเลย:D ผมมันเกินวัยแล้วครับ ขอดูดีกว่า อิอิ วิ่งทางไกลกดกัน๒๐๐ เลยหรอครับ ผมเคยเจออยู่เนืองๆครับไปเป็นหมู่คณะทั้งสวนมาบ้าง ทั้งตามมาทันบ้าง ทั้งเราตามไปทันบ้าง ทั้งตีคู่กันไปบ้าง บางอารมย์ลูกๆมานยุให้ตามไปดูเลยป๋าก็เคยมี อิอิ มีแต่รถแพงๆทั้งนั้นครับ บีเอ็ม ตระกูลเค ฮอนด้าโกลวิง มากมายหลายรุ่นครับผมเรียกไม่ถูกแต่ละคันผมว่าเกินสี่ร้อยทั้งนั้นครับน้ำหนักแต่ละคันๆผมว่าน่าจาเกินสองร้อยกิโลขึ้น ส่วนความจุก็น่าจาพันบวกๆนะครับ ผมไม่ได้ติดตามวงการนี้น่าจะเกินยี่สิบปีแล้วครับ ก่อนนั้นก็ขับมันเองเลยครับ(เวลาแข่งเดิมพันกินตังค์กัน) ตอนนี้แค่คิดก็จาเปงลมแล้วครับ อิอิ :D ช่างเขียด(เขียดโมดิฟาย)ที่อยู่โคราชก็เพื่อนผมงับ ขาซิ่งรุ่นเก่าๆรู้จักดีครับ :D คุณยุทธ อยู่เขาใหญ่หรอครับ เคยดับเครื่องลงจากเขาใหญ่รึยังครับ :D ลองดูนะครับ อิอิ แล้วให้เก็บความรู้สึกขนหัวลุกนั้นไว้ แต่ยังเป็นรองแม่ฮ่องสอนจ้า ผมให้คะแนนน่าจาสูสีกะดอยแม่สะลองนะครับ :D :D

6. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    สวัสดีครับพี่จินนี่

วิธีลงภาพ พี่จินนี่ต้องกดที่ปุ่ม post reply ครับ ไม่ใช่แบบตอบแบบรวดเร็ว (นกกระจอกไม่ทันกินน้ำ)
    เสร็จแล้วก็กดปุ่มอัพโหลดและจัดการไฟล์แนบได้เลยครับ ตามตัวอย่างในภาพครับ

รอชมภาพสวย ๆ แปลก ๆ จากพี่อยู่นะครับ :D :D :D

7. enforce

2,041
    13
    38
    ขอตอบเป็นข้อๆ เลยนะครับ
    - สามารถเก็บไว้ หลังรถได้ครับ ห้ามเก็บไว้ในตัวรถโดยเด็จขาด เพราะในตัวรถมีจะอบ
    มีความร้อนสะสมเยอะ มีอาจจะระเบิดได้ครับ ทุกผลิตภันฑ์ ที่เป็นบรรจุในกระป๋อง
    สามารถระเบิดได้หมดครับ และเรื่องการเสื่อมนั้น เก็บไว้เป็น 10 ปีก็ไม่เสื่อมครับ
    เหมือนกับกระป๋องยาฉีดยุงครับ ถ้ามันไม่รั่วมันอยู่อยู่ในนั้นแหละครับ
    (รถพนักงานขายที่โรงงานผมก็ระเบิดซะ กระจกหน้ารถแตกเลยเหมือนกัน)
    - ส่วนเรื่องการที่จะทำให้เหมือนรถผมนั้น มันต้องทำการหลอกเซนเซอร์ครับ
    อย่างของผมที่ทำนั้น คือต้องการรู้ว่าน้ำยาแอร์แต่ละตัวมันสามารถทำความเย็นได้ต่ำสุดที่เท่าไร
    ซึ่งคอมแอร์จะทำงานตลอดนะครับ
    และถามว่าแอร์บ้านทำได้ไหม มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ เช่น ห้องนอนเราใหญ่กว่าตัวแอร์ที่ความเย็น
    ออกมาหรือเปล่าครับ แอร์บ้านนั้นมันต้องเลือกให้เท่าขนาดของห้องอะครับ มันจะมีสูตรคิดอยู่เหมือนกัน
    เดี๋ยวผมหามาให้อีกทีละกันครับ ซึ่งคำนวนออกมาแล้วจะได้จำนวน Btu ของแอร์ที่ใช้ในห้องนั้นๆ คับ
    :D :D :D :D :D :D

8. enforce

2,041
    13
    38
    ผมหาสูตรมาให้เพื่อนๆ ได้แล้วครับ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อการเลือกแอร์ภายในบ้านนะครับ

กว้าง x ยาว x สูง ถ้าเป็นห้องนอน หาร 40 ก็จะได้จำนวน Btu ที่จะต้องใช้ภายในห้องนั้นๆ ครับ
    ถ้าเป็นห้องกินข้าว กับห้องรับแขก จะ หาร 20 ครับ ก็จะได้จำนวน Btu ของแอร์ที่จะใช้ในห้องนั้นๆ ครับ

9. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ขอขอบคุณนะครับ คุณจินนี่ ที่ติดตามกระทู้แรกๆจนจบเลย ขอบคุณครับ

10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ตอบช้าหน่อยครับ กลับไปเที่ยวปากช่อง 3 วันเพิ่งกลับมาถึงบ้านเลย

triump เป็นรถที่แพงมากครับ ถ้าจะเล่นต้องใจรักยี่ห้อจริงๆ เพราะราคามันแพงมาก ค่าซ่อมแพง
    อะหลั่ยหายาก เรื่อง performance การขับขี่ผมว่ารถยี่ปุ่นอย่าง Su , Honda, Yamaha ทำได้ดีกว่า ตัวผมเองชอบพวกยี่ปุ่นครับ ราคาไม่เกิน 2แสนได้รถ 1,000 cc สวยๆเพียบ พร้อมของแต่งด้วย

ถ้าจะเล่นมียี่ห้อแล้ว ไม่ลองมอง BMW บ้างหรือครับ ยี่ห้อนี้คนที่เคยขี่แล้วบอกว่าเยี่ยมมาก ดีทั้งเครื่องและการทรงตัว บ้านเรามีคนเล่นอยู่มาก ซื้อง่าย ขายคล่อง อะหลั่ยก็มีเยอะ งบตั้งแต่ 2.5 - 5 แสนมีตัวสวยๆเพียบ

ที่สำคัญที่สุดคืออยากให้ลองขี่ดูเปรียบเทียบกัน ถ้าสามารถทำได้ เพราะจะทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นมาก อย่าเพิ่งรีบตัดสินใจกับ triump ครับ ยังมีอีกหลายร้านซึ่งราคาอาจดีกว่านี้ก็ได้

ที่สุขาภิบาล 3 ใกล้ๆบ้านผม มีร้านมอไซส์ใหญ่ที่ผมพูดได้ว่าดีที่สุดในไทย ชื่อ RED BARON อยากให้ลองมาเดินเล่นร้านนี้ก่อน มีรถสวยๆให้เลือกเพียบเลย ผมก็ซื้อที่นี่ทุกคัน เพราะรับประกัน sureมากๆ ไมมีย้อมแมว รถสวยและราคาแพงกว่าร้านอื่น แต่เขาก็ขายไปได้เรื่อยๆ บริการหลังการขายเยี่ยมครับ มีศูนย์ซ่อมที่ใหญ่มาก และร้านนี้เป็นสาขามาจากญี่ปุ่น จึงสามารถสั่งอะหลั่ยที่ต้องการได้ทันที ตัวเจ้าของร้านก็อดีตนักแข่ง ขี่เก่งมาก

ปล. triump ใช้น้ำยา COLD134a ได้เปล่าครับ..........ผมชอบแอร์เย็นๆ...............ลากเข้าเรื่องแอร์จนได้

11. คนปากช่อง

707
    0
    0
    แผงนี้ ราคานี้ ร้านโอกิใช่ไหมครับ ผมก็หยิบมาดูๆแล้ว แต่ไม่ซื้อเพราะที่บ้านครีบไม่ล้มครับ
    เห็นคนขายหยิบอีกแบบ เป็นเหล็ก คล้ายๆกับแปรงเหล็กมาให้ดู บอกว่าใช้ดีกว่าพลาสติกครับ
    อันละ 80 แต่ก็ไม่ได้ซื้ออีก ร้านโอกินี่แนะนำให้ไปเดินเล่นครับ ของเล่นเยอะดี เป็นห้องแถวเล็กๆแค่ 1 ห้อง

12. enforce

2,041
    13
    38
    BMW ก็สนเหมือนกันครับ จอดข้างๆ กันเลยครับ แต่เห็น Triump สีแดงมันดุสะจน หน้าซื้อจิงๆ คับ
    triump มันไม่มีคอมแอร์นิสิคับ ถ้ามีคอมแอร์อ่ะ โดน Cold12 แน่ๆๆ :D :D :D

ก่อนหน้านี้ผมเล่นวิบากกะ jetski มากกว่ารถทางเรียบอะครับพี่
    พอดี 3-5 ปีข้างหน้าป๋าจะไปอยู่ภูเก็ตอ่ะครับ
    เลยจะหาซื้อรถทางเรียบไว้ขี่เล่นครับ เดี๋ยวถ้าป๋าจะซื้อ ผมจะโทรถามทางพี่อีกทีละกันครับ :D :D :D

13. enforce

2,041
    13
    38
    ช่ายครับ ร้านโอกิคับ ผมซื้อเก็บไว้อะครับ:D :D :D

14. คนปากช่อง

707
    0
    0

ถ้าป๋าขี่ แนะนำ 2 ตัว

Honda Gold Wing 1800 สวยมากๆๆๆๆ ราคาเกิน 5 แสน แต่ไม่เกินล้าน นี่เป็นสุดยอดของรถแนว touring แล้ว

หรือตระกูล BMW touring RT1200 มั้ง สวยมาก และก็ขี่ดีมากๆ

ส่วน triump ถ้าไม่รักยี่ห้อนี้จริงๆ เลี่ยงเหอะ มันทั้งแพงทั้งเรื่องอะหลั่ยที่แพงอีก หาช่างเก่งๆยากอีก

สนใจรุ่นไหนก็โทรคุยกันได้ครับ ให้เพื่อนที่เขาขายรถอยู่ช่วยดูให้ได้ เปรียบเทียบราคาหลายๆที่ดู

แต่ผมเชียร์ gold wing 1800 สวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

15. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคร้าบพี่ยุทธ
    เดี๋ยวจะลองคุยกะป๋าดูครับ
    แต่อีกสักพักใหญ่ๆอะคับพี่ กว่าจะซื้อ เพราช่วงนี้ทำงานอย่างเดี๋ยวเลย
    แต่ถ้าไปอยู่ภูเก็ตได้ซื้อแน่ๆ ครับ

16. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    วันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมก็ไปเดินเล่นที่ร้านโอกิครับ
    ได้น้ำมันคอมแอร์บ้าน GS4 มาแกลลอนนึง
    ร้านนี้เมื่อก่อนเป็นร้านขายอะไหล่เครื่องซักผ้าของอมร หลังจากเปลี่ยนเป็นขายอะไหล่แอร์แล้วยังไม่เอาป้ายเก่าลงเลย
    คนขายอะไหล่เครื่องซักผ้าเก่งมาก ถามอะไรตอบได้หมด แต่ถามเรื่องลูกปืนถังซักกลับบอกไม่รู้(หรือขี้เกียจเปิดแมนน่วลก็ไม่รู้) ให้ถอดตัวอย่างเก่ามาเทียบ
    ตอนนี้ร้านขายอะไหล่เครื่องซักผ้าย้ายไปอยู่อีกด้านนึงของถนน ใหญ่และดูหรูกว่าเดิมมาก

ใครพอมีความรู้เชิงช่างอยู่บ้างและเครื่องใช้ที่บ้านมีปัญหา
    อยากแนะนำเดินเล่นดูอะไหล่แอร์ ตู้เย็น เครื่องซักผ้าของร้านอมรดูครับ ไม่แพงเลย

17. enforce

2,041
    13
    38
    อย่าลืมนะครับ ใครจะไปซื้ออะไหล่แอร์ที่ร้านนี้ ให้ไปหาคุณจุ่ม บอกว่ามาจากเตอร์ บริษัท คูลแมน
    เขาจะลดราคาให้อีกเยอะเลยครับ :D :D :D

18. คนปากช่อง

707
    0
    0
    วิ่งทางไกลถึง 200 นี่ได้สบายๆกับตัว 1000 cc ครับ แต่ไม่ทำบ่อยๆ อายุจะสั้นครับ อีกอย่างที่แปลกใจคือจะวิ่ง 120 หรือ 200 ก็กินน้ำมันไม่ต่างกันมากนัก เฉลี่ยตลอด trip 2000 กว่า กม ทำได้ 14.3 กม/ลิตร ซึ่งถือว่าดีมาก เคยมี CRV ไล่ตาม BMW ก็ไล่ตาม เขาขยันตามกันดี ต้องเร่งกันเกิน 200 ถึงจะเลิกกวนใจกัน

เรื่องเขาใหญ่นั้นไม่เคยดับเครื่องลงครับ ไม่สนุก เครื่องมันดึงมากๆ ให้ลงฝั่งปากช่องซึ่งทางชันและคดเคี้ยวนั้นเล่นกันที่เกียร์ 3-4 ลงเขาตลอด ถ้าจะเอามันๆเกาะโค้ง เร่งออกตัวจากโค้งดีต้องเกียร์ 3 ตลอด แล้วใช้รอบสูงเอา มันมาก แต่ต้องเล่นตอนช่วงรถน้อยๆครับ วันหยุดเช้าๆรถจะน้อย พอเล่นได้บ้าง ที่เล่นโค้งสนุกมากก็เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน เกียร์ 3-4 ตลอด แบนเข้าโค้งชนิดหมดหน้ายาง แบนกันสุดขอบยางเลย

ดอยแม่สลองทางขึ้นไปคุ้มนายพลต้วน ผมว่างั้นๆนะครับ ไม่ค่อยคดเคี้ยวเท่าไรนัก ทางชันใช้ได้ วิวสวย ขึ้นจากเชียงราย ไปลงฝาง เข้าเชียงใหม่ เส้นนี้ 200 กม ทางสวยดี มีโค้งให้เล่นเยอะ วิวข้างทางก็สวยมาก

ผมเคยขี่ blackbird ไปกับเพื่อน 2 คัน ตอน ตี 5 จากตลาดปากช่องผ่านสระบุรี ไปที่แยกต่างระดับตรงบางปะอินที่จะขึ้นไปสายเหนือ แล้วเลี้ยวเข้าสายเหนือไปจอดที่ปั๊ม jet ปั๊มแรก ระยะทางเกือบ 100 กม ใช้เวลาแค่ 24 นาที คิดดูแล้วกันครับว่าคนนำเขาขี่ที่ความเร็วเท่าไร ผมคนตามก็ต้องเกาะให้ทันเขา ช่วงลงเขายาวจากกลางดงผ่านมวกเหล็กนี่ 240 ขึ้น ช่วงลงเขาอีกช่วงจากมวกเหล็กลงมาโรงปูนที่เป็นโค้งกว้างคดเคี้ยวไปมานั้นเข้าโค้งที่ 180-200 ไม่มีการเบรค ตบเกียร์ 4 แล้วดึงเข้าโค้งไปเลย ตามไลน์คันนำหน้า พอเข้าช่วงทางราบยาวๆถนนกว้างๆนี่ 220-240 ตลอด ดีว่าตอนเช้ารถน้อยมากๆ รถใหญ่ก็ไม่ค่อยมี นั่นเป็น trip เดียวที่สยองที่สุด และไม่เคยพยายามทำอีกเลย มันเสียวจะตายชัก รอดมาได้ก็ดีแล้ว

คนขี่รถใหญ่ถ้าจะให้ปลอดภัยต้องฝึกฝนพอสมควร ช่วงทางตรงใครๆก็ขี่ 200 ได้ง่ายๆ แต่ช่วงโค้งคดเคี้ยวนั้นมือไม่ถึงก็จะบานโค้ง หลุดโค้งกันประจำครับ เวลาไปขี่เที่ยวก็มีบางคันที่แหกโค้งกันได้ทุกครั้ง แต่ไม่ถึงตาย แค่บาดเจ็บนิดหน่อย

เดี๋ยวนี้ลูก 2 เลิกห้าวไปเยอะแล้วครับ อยู่เล่นกับลูกไปนานๆจะดีกว่า

คนเล่น renault นี่ต้องใจรักมากๆเลย เพราะเป็นรถที่ศูนย์บริการไม่มี อะหลั่ยแพง ขายไม่ได้ราคา ไม่มีคนใช้มากนัก หายากครับ คุณ jinny ท่าทางจะซ่อมมากเยอะ เรื่องเติมน้ำยาที่นอริสนั่นแล้ว vac ยังไงก่อนเติมน้ำยาครับ หรือว่าไม่ vac?

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 สิงหาคม 2007
  19. จินนี่

398
    0
    0
    มือใหม่ ทดสอบการส่งภาพ

:D ขอบคุณคุณกบมากครับ เด๋วลองดูตามคำแนะนำ ว่าสิเปงจังได๋ :D :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 ตุลาคม 2007
  20. จินนี่

398
    0
    0
    ว้าวๆๆๆๆๆ

แล้วเอาภาพมาใส่ใต้ชื่อเราทำงัยงับขอคำ แนะนำโหน่ยงับ อิอิ :D :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 ตุลาคม 2007
  21. จินนี่

398
    0
    0
    ตอนเติมน้ำยาแอร์ที่นอริตนั้น หากมันไม่รั่วก็เติมเข้าไปเลยครับคุณยุทธ(เป็นการซ่อมฉุกเฉินพอได้วิ่งกลับบ้านครับ) แต่ผมดันซวยมันรั่วที่วาวล์ครับ เติมเข้าไปครึ่งกระป๋องก็ออกมาให้เห็นเป็นพองแระเลยหยุด เปิดกระจกวิ่งกลับอุบลในวันพฤหัส(26)ครับ วันศุกร์เช้าก็ซ่อมแค่ชั่วโมงกว่าๆแล้วก็แว๊คเติมน้ำยาก็เย็นดังเดิมแล้วครับ(ตอนนี้ผมยังไม่ได้ลองคูล12 เสร็จแล้ววันศุกร์ก็วิ่งไปทำงานต่อที่ศรีสะเกษไปกลับ วันจันทร์ก็เดินทางไปกลับบุรีรัมย์ เด๋วสักแป๋ปก็จะเดินทางไปอ.สิรินธร ดึกๆหากว่าจะเข้ามาใหม่จ้า:D :D :D

:D :D :D อันนี้ไม่จำเป็นไม่ควรทำนะครับ แต่ผมทำในกรณีฉุกเฉินที่ไม่ได้เอาเครื่องแว๊คไปด้วยแล้วเกิดเสียอยู่กลางทาง รึจำเป็นต้องซ่อมแอร์อย่างเร่งด่วน(เห็นไหมกลับเข้ามาในเรื่องแอร์จนได้ อิอิ) แต่ขอย้ำหากไม่จำเป็นจริงๆก็ไม่ควรทำครับ เอาเป็นว่าสูตรเซียงเหมี่ยงแว๊คฉุกเฉินก็แล้วกันครับ ที่เติมน้ำยานั้นจะมีช่องให้ใส่เกจทั้งด้านแรงดันต่ำและสูงนะครับ วิธีนี้เราควรมีเกจติดรถไปด้วยครับ ให้ใส่เกจทั้งด้านสูงและต่ำให้เรียบร้อย ปิดวาวล์เติมน้ำยาทั้งสองด้านให้สนิท แล้วติดเครื่องยนต์เปิดคอมแอร์ให้ทำงานครับ ทีนี้ก็ให้เปิดวาวล์ทางด้านสูงให้สุดเลยครับ หากคอมของคุณดีมีแรงดันเหลือๆก็จะดันอากาศจากภายในระบบออกมา แต่วิธีนี้ไม่ได้ศูนย์ยากาศนะครับ เราแค่เอานิ้วไปแตะที่ปลายสาย ลมที่ออกมาก็จะแผ่วๆลดไปเรื่อยๆ จนเหลือน้อยรึแทบไม่รู้สึก ลองปิดไว้สักสามสี่วิแล้วเปิด หากไม่มีลมออกมาก็ถือว่าใช้ได้แล้วครับ ให้ปิดวาวล์ด้านสูงเลย ทีนี้ก็เติมน้ำยาได้ครับ เย็นแน่ๆ แม้ไม่เต็มร้อยแต่ก็แปดสิบขึ้นล่ะ จบ วิธีการแก้ปัญหาแบบลูกทุ่งยามฉุกเฉิน ไม่จำเป็นไม่สมควรทำครับ แต่ผมมีคอมแอร์สามลูก อุปกรณ์ครบ ตอนนี้ได้น้ำยาของคุณเตอร์มาสองกระป๋อง ติดท้ายรถไว้ตลอด(กรณีฉุกเฉินครับ)กะสายเติมประจำการอยู่ท้ายจินนี่ ยิ่งไม่กลัวปัญหาร้อยแปดของแอร์ครับ เหลือแต่จาหาเวลาซุกซนทดลองอะไรใหม่ๆที่ยังไม่เคยทำ แล้วก็มาบอกเล่าพวกเราให้รู้ว่าทำเช่นนี้ผลมันเป็นอย่างไร เพื่อเป็นวิทยาทานต่อไปงับ ไปแระงับลูกเรียกแระ :D :D :D

22. enforce

2,041
    13
    38
    สุดดๆ ครับ
    ขับกันเร็วจิงๆ

23. enforce

2,041
    13
    38
    ไปที่
    - แผงควบคุมส่วนตัวครับ (อยู่บนๆ ซ้ายมือครับ)
    - แก้ไขรูปส่วนตัวครับ (อยู่ด้านซ้านครับ
    - ไปด้านล่างจะเห็นคำว่า Browse... (กด เข้าไปหารูปที่เราจะ โชร์ครับ)
    - แล้วกดเก็บข้อมูลที่ถูกเปลี่ยนครับ
    - เสร็จแล้วครับ :D :D :D :D

24. pavich

pavich New Member Member

3
    0
    0
    ถามคุณเตอร์หน่อยครับ เรื่อง COLD12 เนี่ยต้องปล่อย R12 เดิมทิ้งก่อนมั้ย

ถามคุณเตอร์หน่อยครับ เรื่อง COLD12 เนี่ยต้องปล่อย R12 เดิมทิ้งให้หมดก่อนมั้ย แล้วราคาเท่าไหร่ครับ ผมอยากได้มาใช้บ้าง เอาน้ำมันคอมสำหรับ R12 ด้วยนะครับ
    อีกคำถามนึง COLD22 ด้วยครับ คำถามเดียวกับ COLD12 ผมจะเอาไปใช้กับแอร์บ้านตัวนี้

พอดีผมก็แก้ไขรถด้วยตนเองน่ะครับ อะไรทำได้ก็อยากทำเองประหยัดตังส์ แล้วทั้ง 2 เคสเนี่ยหากปล่อยน้ำยาทิ้งแล้วต้องแวคใหม่หรือเปล่า แล้วก็เครื่องแวค ประมาณ 1500 ที่คุณเตอร์ว่าเนี่ยหาซื้อได้ที่ไหนครับ อยากได้มาไว้ใช้เองเพราะโมรถที่บ้านเล่นๆหลายคัน น่าจะคุ้มค่าคุ้มราคา อีกนิดนะครับ คุณเตอร์พอจะทราบมั้ยว่าเครื่องเชื่อมแก๊สชุดเล็กๆ เนี่นราคาเท่าไหร่หาซื้อที่ไหนได้บ้าง แบบที่ช่างแอร์เค้าหิ้วไปไหนมาไหนได้น่ะครับ
    แล้วจะติดต่อคุณเตอร์อย่างไร รับของได้ที่ไหน
    เมล์มาบอกก็ได้นะครับ [email protected]
    ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 สิงหาคม 2007
  25. enforce

2,041
    13
    38
    ต้องปล่อยออกครับ แล้วทำการเวกก่อน แล้วค่อนใส่ Cold12 เข้าไปครับ
    แอร์บ้านก็เช่นกันครับ ปล่อยออกให้หมดแล้วทำการเวก แล้วก็ใช้ Cold22 เข้าไปคับ

เครื่องเวกไปที่ร้าน โอกิ ตรงบ้านหม้อเลยครับบ
    ส่วนเครื่องเชื่อมนี้ผมไม่แน่ใจเรื่องราคานะครับ

เรื่องราคาผม mail กับไปบอกแล้วนะครับ:D :D :D

26. จินนี่

398
    0
    0
    เย้ๆๆๆๆ ทำได้แล้ว อิอิ ขอบคุณจะหนั๊กๆๆๆๆๆ อิอิ

:D :D :D :D :D :D สวัสดีครับคุณลี ยินดีครับ :D :D :D

:D :D คนขี่รถใหญ่ถ้าจะให้ปลอดภัยต้องฝึกฝนพอสมควร ช่วงทางตรงใครๆก็ขี่ 200 ได้ง่ายๆ แต่ช่วงโค้งคดเคี้ยวนั้นมือไม่ถึงก็จะบานโค้ง หลุดโค้งกันประจำครับ เวลาไปขี่เที่ยวก็มีบางคันที่แหกโค้งกันได้ทุกครั้ง แต่ไม่ถึงตาย แค่บาดเจ็บนิดหน่อย

เดี๋ยวนี้ลูก 2 เลิกห้าวไปเยอะแล้วครับ อยู่เล่นกับลูกไปนานๆจะดีกว่า

คนเล่น renault นี่ต้องใจรักมากๆเลย เพราะเป็นรถที่ศูนย์บริการไม่มี อะหลั่ยแพง ขายไม่ได้ราคา ไม่มีคนใช้มากนัก หายากครับ คุณ jinny ท่าทางจะซ่อมมากเยอะ เรื่องเติมน้ำยาที่นอริสนั่นแล้ว vac ยังไงก่อนเติมน้ำยาครับ หรือว่าไม่ vac? :D :D :D

:D :D :D ดีคับคุณยุทธมะก่อนผมสมัยไฟยังแรงอยู่ ผมก็เคยทำแบบนี้ ยิ่งเห็นโค้งเยอะๆยิ่งชอบ(พูดง่ายๆก็คือปลดเบรควิ่งกันเลยล่ะจาเอาไฟแล๊ปข้างไหนทำได้หมดล่ะ แต่ตอนนี้แค่นึกก็จาเปงลมแล้วผมก็ลูกสามแว้วงับ หาเงินอยู่กะเค้านานๆดีฝ่า อิอิ) แต่วันนี้อายุมานเยอะแระ ต้องบอกว่าขอดูดีกว่า แต่อยากจะฝากเพื่อนๆสมาชิกเรื่องการขับรถเร็วๆด้วยความหวังดีเป็นห่วงและจริงใจว่า หากเราชอบหรือรักที่จะขับรถเร็วๆนั้นก็ทำไปเหอะครับ ถือเป็นกำไรชีวิตที่ได้สัมผัสกับความรู้สึกขนหัวลุกนั้นแล้วเก็บไว้บอกต่อลูกหลาน แต่ :D สติต้องดีเยี่ยม สมาธิต้องดีเยี่ยม รถต้องดี เบรคต้องดี รถกะคนต้องเป็นหนึ่งเดียวกันให้ได้(เรียกว่าคุณสั่งรถได้ดังใจปรารถนาน่านล่ะใช่เลย) และที่สำคัญที่สุดคุณสามารถตัดสินใจได้ภายในเศษส่วนร้อยรึเศษส่วนพันวินาทีได้ ว่าคุณจายกรึบิดหรือตืบต่อรึเบรคดีและต้องตัดสินใจอย่างถูกต้องด้วย(เพราะไม่มีสิทธิแก้ตัว) ไม่งั้นมีสิทธิลงไปกลิ้งข้างทางได้ง่ายๆเลย(ยิ่งโดยเฉพาะการพยายามฝืนตามคนที่เก่งและชั่วโมงบินมากกว่า เขามุดเข้าโค้งได้หายวับๆ แต่คุณอาจหลุดหรือกลิ้งได้หากยังขืนฝืนตามเขา (เพื่อนผมมันเคยหลุดที่เขาใหญ่ แต่ยังพกดวงมาด้วยไปค้างบนง่ามไม้ข้างล่าง ดูไม่จืดเลยล่ะ) ดังนั้นทำได้เท่าที่กำลังและประสิทธิภาพในการบังคับควบคุมของเราเองสามารถทำได้ก็ปลอดภัยแล้วครับ) ความเร็วขนาดนั้นมันเป็นความเร็วที่ท้าพยายมแล้วครับ แค่กระพริบตาก็ถึงรถช้าที่อยู่ข้างหน้าแล้ว คุณยุทธกาลังเริ่มๆแล้ว(แต่อาจจะไม่รู้ตัว) ผมเคยควบจีเอสเอ็กอาร์๑๑๐๐ ลงมายังขาสั่นพรึบๆๆๆเลยครับ ๒๔๕ กิโลเมตรต่อชั่วโมง ถึงได้รู้ว่าตัวเองหมดวัยไปแระ แต่เป็นรถเพื่อนนะครับ คุณยุทธโชคดีมากที่ขับมาสิบปัไม่เคยเกิดอุบัติเหตุเลย เพื่อนผมเก่งๆมานไปบ้านเก่าหมดแระ ผมไม่เก่งเลยรอดตายมาเล่าให้ฟังได้ แต่ไม่ได้หมายความว่าผมไม่เคยเกิดอุบัติเหตุเหมือนอย่างคุณยุทธนะครับ :D :D :eek: ดีที่ไม่มีอะไรแตกหักรึใส่เหล็กในร่างกาย แค่เค้าเตือนว่าเอง(ผม)ควรพอได้แล้ว อิอิ ผมฟื้นขึ้นมา แรกๆก็ยังเอาอยู่ แต่ตอนนี้ชักไม่กล้าแระ วิ่งเต็มที่ไม่เกิน๑๒๐ แค่นั้นจริงๆ แต่มะก่อน เหอะๆ :D :D :D โคราช-ขอนแก่น ๑๗๐ ฝ่าโล ผมกดแค่๕๘นาทีงับ(เจ้าจินนี่นะ แมงกาไชค์เลิกก่อนนั้นเป็นสิบปีแระ) ไม่ถึงชั่วโมงดี ๒๒๐ยืนตลอดผ่อนลงช่วงไฟแดงและผ่านย่านชุมชนเท่านั้นนอกนั้นยืน๒๐๐+ตลอด เหอะๆ เพื่อนๆบอกว่ามิงเหอะมาหรอเพิ่งวางหูอยู่โคราชมะกี้ กุเพิ่งยกไปไม่กี่แก้ว มาถึงแระ เหอะๆๆ วันนี้ลดลงมาครึ่งหนึ่งแค่๑๒๐พอ สู้ไม่ได้แค่เอส๕๐๐ เท่านั้น นอกนั้นผมเคยสวนมาแล้วเกือบหมดทุกรุ่นทุกยี่ห้อแล้วงับ อิอิ :D :D :D แต่ตอนนี้เลิกแล้วจ้า :D :D

:D :D เมื่อก่อนโดดเดี่ยวมากครับ จาขายก็ไม่ได้ ซ่อมปีละแสนได้มั้งกว่าจะมีวันนี้ ตอนนี้มีชมรถเรโนลต์แห่งประเทศไทยครับ ผมก็มีส่วนเล็กๆไปก่อตั้งด้วย วันนี้ก็ให้น้องๆเค้าดูแลกัน รถเรโนลต์หายไปจากตลาดรถมือสองเลยครับ ไม่เชื่อลองค้นดูสิครับ พวกในชมรถซื้อเก็บไว้หมดคนละสองคันถึงห้าคัน ผมก็ใช้ทั้งR19และR21 ผมเป็นช่างจำเป็นก็เพราะใช้รถยี่ห้อนี้ล่ะครับ ช่างทั่วไปซ่อมมันไม่ได้ครับ ปีหนึ่งเข้าศูนย์ดอนเมืองที อะไหล่แพงกว่าเบนซ์ แต่พอมีชมรมฯ อะไหล่กลับถูกกว่าโตต้า งับ อิอิ :D :D วันนี้ผมใช้อย่างสบายใจแล้วครับ ปราบมันจนหายพยศแล้วครับ ควบไปเกือบทั่วประเทศแล้ว เครื่องมือที่ผมซื้อสะสมไว้ ผมว่ามากกว่าอู่บางอู่เสียอีกครับ รวมทั้งเครื่องมือซ่อมแอร์ด้วย(ภรรยาผมยกบ้านให้หนึ่งหลัง สำหรับเก็บอะไหล่และเครื่องมือครับ) อิอิ เห็นไหมเข้ามาในเรื่องแอร์จนได้นะ :D :D :D :D

:D :D :D ขอบคุณคุณเตอร์ครับที่แนะนำทำได้แระครับ ถามต่อเลย แล้วเราจาเอาคำตอบของเพื่อนๆสมาชิกมาอ้างถึง ก่อนตอบทำไง งับ รบกวนอีกทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าจะหนั๊กๆ หลายๆเด้อคับเด้อ อิอิ ไปทำงานแระ :D :D :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2007
  27. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ว้าว คุณจินนี่ก็เคยห้าวน่าดู ซิ่งระเบิดเกมือนกันนี่ครับ ดีๆ เจอคนชอบเหมือนกันอีกแล้ว หลังๆนี่ก็ไม่ค่อยได้ขี่แล้ว อยู่ กทม ไม่มีที่จะขี่

renault ที่ว่าอะหลั่ยถูกกว่า toyota นี่ซื้อกันที่ไหนครับ ผมเดาว่าไม่ใช่ของ renault แท้แต่เป็นของเทียบที่ใช้แทนกันได้ใช่ไหมครับ แล้วมีอะหลั่ยมือสองในเซียงกงไหมครับ รถยี่ห้อแปลกๆนี่ผมไม่กล้ายุ่งด้วยเลย ยิ่งซ่อมเองนี่ยิ่งไม่เอา หาอู่ข้างนอกที่ทำงานดี ไม่ฟันราคายากครับ

ทำไมซื้อ renault เก็บไว้คนละหลายคัน รถมันขับดีถึงขนาดนั้นหรือครับ ผมรู้แต่ว่า BMW นี่ขับดีมากทั้งเครื่องดี และช่วงล่างดี แต่ BMW มังแพงมากๆ แต่ renault นี่ไม่รู้เป็นไง

ปล คุณ jinny ขับทั่วไทยแบบนี้ เป็น VR ด้วยหรือเปล่าครับ

28. enforce

2,041
    13
    38
    คุณจินนี่ครับ ถ้าจะอ้างข้อความ สามารถกดได้ครับ กกดคำว่า Quote ครับ แล้วมันจะอ้างข้อความนั้นๆ ครับ

29. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    40 หน้าแล้วววว

เรื่องมอไซปาไปแล้ว 3 หน้า อิอิ :D:D

30. คนปากช่อง

707
    0
    0
    แหม ขอคุยเรื่องอื่นมั่งสิครับ ไม่ค่อยมีคนถามแอร์เลยหาเรื่องคุยไปเรื่อย เดี๋ยวมันเงียบน่าเบื่อไป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้