D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    เคยไปเดินเหมือนกันครับ คนเยอะมากๆๆๆๆ
    ส่วนมากผมจะไปช่วงเช้าไปเดินซื้อเครื่องมือมาทำงานที่โรงงานมากกว่าคับ
    ไม่ค่อยได้เดินเล่นอะครับ คนมันเยอะ อึดอัด:D :D :D :D

ถ้าใครไปซื้ออุปกรณ์แอร์ ร้านอมร ตรงบ้านหม้อ เข้าไปก็ติดต่อ คุณจุ่มนะครับ บอกว่า
    เตอร์ บริษัท คูลแมน แนะนำให้มาซื้อเดี๋ยวเขาจะลดราคาให้ครับ:D :D

2. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    เดี๋ยวได้ไปซื้อกับคุณจุ๋มแน่ๆครับ ผมจะไปซื้อผ้าใบรองล้างแอร์บ้านอยู่ อาทิตย์ที่แล้วของหมด อีกสัก1-2เดือนไปใหม่ ร้านอมรที่ขายอะหลั่ยแอร์อยู่ในซอยทิพย์วารี หลังบ้านหม้อ แถมที่ร้านก็ไม่ได้ชื่ออมรด้วย
    ชื่อ โอกิ หรืออะไรทำนองนี้

เวลาล้างแอร์บ้าน คุณ ter ใช้ผ้าใบรองน้ำแอร์โดยเฉพาะ หรือใช้อะไรรองน้ำครับ

มารายงานผลการกินไฟแอร์บ้านให้คุณกบฟัง แอร์ daikin inverter 10,700 BTU ที่ใช้ที่บ้าน เมื่อคืนนี้ เปิดตั้งแต่ 23:00 - 7:10 เป็นเวลา 8 ชม 10 นาที เปิด 2 ตัว ตั้งที่ 26 องศา ฝนตกหนักตั้งแต่หัวค่ำและตกพรำๆ ใช้ไฟทั้งหมด 3.1 หน่วยครับ นี่รวมตู้เย็น 14 คิว กับเปิดไฟในบานทิ้งไว้ทั้งคืนด้วย

ถ้าหักตู้เย็นกับไฟส่องสว่างออกไป สัก 0.4 หน่วย เหลือแอร์ 2 ตัวกินแค่ 2.7 หน่วย หรือ1.35 หน่วย/เครื่อง ต่อ 8 ชม มันประหยัดมากๆ สงสัยคอมแทบไม่เดินเลย งานนี้เลยยังไม่รีบเปลี่ยนน้ำยาเป็น COLD22 เท่าไรครับ แต่ขึ้นบัญชีไว้ก่อนถ้ามีโอกาสได้ลองแน่ๆ

ก่อนเปลี่ยนน้ำยาผมอยากใช้ clip amp กับเกจ์วัดแรงดันน้ำยาบันทึกค่าก่อนเปลี่ยนเอาไว้โดยละเอียด เพราะ air inverter มันเดินไม่เหมือนแอร์ธรรมดาด้วย ต้องวัดในหลายๆแบบทั้งตอนเดินเต็มกำลัง กับตอนเดินในโหมดหรี่ๆ จะได้เปรียบเทียบกับหลังเติมได้ถูก จะดูละเอียดกว่าแค่ดูกระแส ก่อนกับหลังเติม เอาแบบมา plot เป็นกราฟเลย

3. enforce

2,041
    13
    38
    ใช่ครับ ชื่อร้านโอกิคับ
    - ส่วนเรื่องผ้าใบนั้น ที่บ้านผมก็จ้างช่างที่ใช้กันประจำ (ไม่ซี้ซั่ว) มาล้างให้ครับ
    ผมก็เห็นเขาใช้ผ้าใบที่คุมแอร์ทั้งตัว แล้วมีท่อน้ำทิ้งแบบติดกะผ้าใบมาเลยนะครับ
    - เรื่องการคิดค่าไฟ พี่ยุทธ คิดโคตรรรรร ละเอียดเลยครับ :D :D :D :D :D
    ให้ผมคิดละเอียดยังงี้คิดไม่ได้อะครับ ผมไม่ชอบตัวเลข คิดแล้วสมองจะเบ่อออ อ่ะคับ :confused: :confused: :confused:

4. B ing

B ing New Member Member

12
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล คือตอนนี้ผมมาทำงานประจำที่ขอนแก่น อะครับ เลยไม่ค่อยรู้ว่าร้านซ่อมแอร์ที่ไหนไว้ใจได้ สรุปไอ้ร้าน ส้นตึก นี้ผมคงไม่เข้าแล้วครับ ผมก็ยังงงๆอยู่ ว่าคอนแอร์หลวมแล้วทำไมแอร์มันก็ยังเย็นปรกติอยู่ ขนาดจอดรถไว้ร้อนๆ เปิดเดี๋ยวเดียวเย็นแล้ว แล้วมันยังมาบอกว่า คอนแอร์หลวม
    ผมว่าผมกลับไปทำร้านเดิมดีกว่าครับ ขอบคุณครับ

5. enforce

2,041
    13
    38
    :D :D :D ร้าน ส้นตึก ย่อมาจาก ส้นรองเท้าใช่ปะครับ :D :D :D :D

ถ้ามีปัญหาเรื่องแอร์อีก ก็เชิญเข้ามาถามกันได้เลยนะครับ

6. enforce

2,041
    13
    38
    ช่วงนี้ฝนตก อากาศดีดี้
    กระทู้เลยเงียบๆๆ
    ขอ up date กันหน่อยนะครับ
    :D :D :D :D :D

7. คนปากช่อง

707
    0
    0
    มา up ด้วย เงียบมาหลายวันแล้ว

คุณ กบ เสาร์ อาทิตย์แล้วนะครับ จะลองเปลี่ยนน้ำยาหรือยัง

8. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณ ter ซื้อน้ำมันปั๊ม VAC ที่ไหนครับ ปั๊มแบบผมใช้กี่กระป๋อง? เห็นจากรูปว่ากระป๋องละ quart

9. enforce

2,041
    13
    38
    โทดครับที่ตอบช้า พอดีพึ่งกลับมาจากเชียงรายอ่ะคับ
    เดี๋ยวผมดูให้ครับพี่ยุทธ ว่าต้องใช้เท่าไร เดี๋ยวจัดให้ครับ :D :D :D :D

10. ขอขอบคุณสำหรับความรู้ทั้งหมด

ผมเข้ามาพบกระทู้นี้โดยบังเอิญเมื่อเช้าวันนี้เองครับ และชวนให้ติดตามตั้งแต่เช้าวันนี้กว่าจะดูครบ๓๘หน้าก็เวลานี้ล่ะครับ ขอชื่นชมและขอขอบพระคุณคุณเตอร์คุณลีคุณยุทธ(ปากช่อง ป่าวตู้เย็นนะครับ)คุณกบและท่านอื่นๆอีกหลายๆท่านที่ได้เข้ามาให้ความรู้ในกระทู้นี้ เป็นเวลายาวนาน ผมเฝ้าเปิดดูทีละหน้าๆ จนจบ เริ่มประมาณตีห้า(ผมตื่นเช้าทุกวัน)จนขณะนี้เป็นเวลาเกือบหนึ่งทุ่ม ได้องค์ความรู้เรื่องแอร์บ้านและแอร์รถยนต์ไปตรึมเลยครับ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่าน ให้ทำเช่นนี้ตลอดไปครับ การให้ความรู้เป็นวิทยาทานนั้น ท่านถือว่าเป็นการสร้างบุญกุศลทางหนึ่งขอให้ทุกๆท่านประสพความสำเร็จ เจริญรุ่งเรืองในหน้าที่การงานนะครับ สุขภาพพลานามัยสมบูรณ์ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บกันทุกๆท่าน ใครที่มากวนมาป่วนเขาก็คงจะแพ้ภัยตัวเองไปในที่สุดล่ะครับ แต่สุดท้ายแล้วเราๆผู้บริโภคจะเป็นผู้ตัดสินเอง อย่าไปสนใจเลย มีขาวก็ต้องมีดำ มีมืดก็ต้องมีสว่าง มีคนดีก็ต้องมีคนไม่ดีปะปนกันไป เป็นธรรมชาติ ขอให้รักษาคุณความดีนี้ไว้ตลอดไปนะครับ
    ในอดีต ผมมีปัญหาเรื่องแอร์มาโดยตลอด ถูกช่างมั่วบ้าง ต้มจนเปื่อยบ้าง สาระพัด บรรยายไม่หมดครับ สูญเงินไปก็มากมายพอสมควร สุดท้าย ผมก็มาจบที่ลงมือทำเองทั้งหมดทุกขั้นตอน วันนี้ผมหมดปัญหาเรื่องแอร์แบบสิ้นซากถาวรแล้วครับ คุณเตอร์เชื่อไหมครับว่าผมลงทุนซื้อเครื่องมือมาซ่อมมันเอง เริ่มตั้งแต่เกจวัด แว็คคั่ม น้ำยาR12R22ซื้อเป็นถังเลย แม้กระทั่งน้ำยาล้าง น้ำมันคอมแอร์ ผมใช้ซันเดน๕๐๘ มีคอมสามลูก รื้อมาดูทุกชิ้นส่วนจนน่าจาหลับตาประกอบมันได้แล้วครับ จุดอ่อนที่มันมักเสียก็คือจะรั่วที่ซีลคอหน้า (ผมอยู่ต่างจังหวัด อะไหล่ที่นั่นส่วนใหญ่เอาของไร้คุณภาพมาขาย ตอนหลังผมได้ของแท้ๆใส่เข้าไปใช้จนลืมเป็นปีๆก็ไม่ยักกะรั่วครับ) เรียกว่าวันนี้ผมแฮ๊ปปี้สุดๆกับแอร์ที่เย็นฉ่ำ(แบบว่าออกจากรถแว่นตาที่ผมใส่เป็นไอน้ำจับทันทีมองไม่เห็นต้องถอด แต่ไม่เคยวัดว่าได้กี่องศา) ตอนนี้ยิ่งทึ่งเมื่อได้พบกับเวปนี้วันไหนผมมีโอกาสลงมากรุงเทพ จะขออนุญาตแวะไปเยี่ยมคุณเตอร์และซื้อเจ้าคูล๑๒กะ๒๒ ไปใส่เจ้าจินนี่สุดที่รักของผม(รถผมที่ใช้อยู่ชื่อว่าจินนี่ครับ ผมตั้งชื่อให้ทุกคัน ) กะแอร์บ้านดูซิว่ามานจาเย็นฉ่ำกว่าเก่ามากไหม กะอยากรู้ว่าประหยัดไฟได้กี่เปอร์ ส่วนเรื่องติดไฟผมมะสนงับ น้ำมันก็ติดไฟ ใครที่พูดประเด็นนี้ผมว่าอย่าอ้างดีกว่า กะอีแค่น้ำยาติดไฟ ผมว่าเด็กๆ รถแท็กซี่ยิ่งใช้แก๊ส ยิ่งติดไฟ รถใช้น้ำมันก็ติดไฟ จะพูดไปทำไม ยังกะว่าจามีใครคอยเอาไฟมาจุดมันซะอย่างงั้นล่ะ ผมว่าฟังไม่ขึ้น แม้จะอ้างมาโจมตีคุณเตอร์เล็กๆอยู่ในกระทู้บ้างก็ตามที แต่คุณยุทธศอกกลับได้เข้าเบ้าตาเยย คงเงี่ยบไปอีกนาน อ้อ คุยมาตั้งนานผมขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ความรู้ผมยังน้อยแค่ลองผิดลองถูกและฟลุ๊กได้ดังใจเท่านั้นยังต้องเรียนรู้อีกเยอะเลยครับ เห็นภาพรถคุณเตอร์ที่ช่องแอร์เป็นไอน้ำแข็งเกาะ ผมนึกถึงตอนที่ผมนึกสนุก(ทะลึ่ง)เอาเจ้าน้ำยาแอร์อาร์๒๒ ใส่เข้าไปแทนอาร์๑๒ นี่สิครับ เย็นยิ่งกว่าฉ่ำเลยล่ะ เป็นไอออกมาแบบในภาพเลยครับแต่ไม่นานเทอร์โมก็ตัด(เร่งพัดลมสปีดสูงสุดและเร่งเทอร์โมให้เย็นที่สุดนะครับยังตัดทำงานไม่กี่วิก็ตัดแต่ผมไม่ได้ตัดเทอร์โมเหมือนคุณเตอร์ ก็ผมมะมีเทอร์โมมิเตอร์วัดนี่งับ) พอทำงานอีกก็มีไอออกมาอีกครับ แต่ทำไมน้ำยามันหายไปได้ยังไงก็ไม่ทราบ ทั้งที่เช็คระบบดูแล้วไม่มีรั่ว แต่แรงดันด้านไฮนั้นผมว่าน่าจะมีที่๔๕๐ ปอนด์ แต่พอใช้อาร์๑๒ กลับเหลือแค่ไม่เกิน๒๒๐ปอนด์ครับ ผมก็เลยนึกถึงคอมแอร์บ้าน มันเป็นแบบปิดทั้งหมด ยังไงมันก็ไม่มีทางรั่วออกไปได้ แต่คอมรถยนต์นั้นต่างกันลิบ พอมาดูบทความทั้งหมดนี้ ทำให้อยากลองเอาน้ำยาคูล๑๒ มาทดสอบดูน่าจะดีดังที่เพื่อนๆสมาชิกว่ามา อ้อ แค่รุ่งเช้าน้ำยาแอร์อาร์๒๒ที่ผมทะลึ่งอัดเข้าไปก็หายเกือบเกลี่ยงแระ แต่พออัดอาร์๑๒ กลับอยู่ได้เป็นปี ลองทะลึ่งใส่ไปกี่ครั้งก็เป็นแบบนี้ทุกครั้ง คุณเตอร์ช่วยวิเคราะห์หน่อยว่ามันหายไปได้ยังไงเป็นวิทยาทานหน่อยครับ(วันนี้ผมคงไม่เอาเจ้าอาร์๒๒ไปใส่อีกแต่ก็อดอยากรู้ไม่ได้ว่าเพราะอะไรน้ำยามันถึงหายไป) ผมเช็ครั่วแค่น้ำซันไลท์(น้ำยาล้างจาน)ตามข้อต่อเท่านั้น ใช้วิธีง่ายๆแบบลูกทุ่งมันก็ไม่รั่ว เข็มก็ไม่ตกแช่ไว้เป็นวันก็ไม่ตก แล้วน้ำยามันหายไปไหน ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆท่านครับ ขอขอบคุณทุกคำตอบทุกความเห็นที่มีในนี้ เป็นประโยชน์มากครับ ผมควบเจ้าจินนี่เดินทางทั่วประเทศไทยทั้งปีครับ ซ่อมเองทั้งคัน ยกเว้นเคาะพ่นสี ปีหนึ่งปีหนึ่งก็ไม่ต่ำกว่าห้าหมื่นกิโลเมตรขึ้นไปครับ แต่ป่าวเปงเจ้าของอู่กะร้านซ่อมแอร์นะงับ ผมซ่อมรถของผมแค่คันเดียวเท่านั้นงับ อิอิ

11. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณมากกกเลยครับ คุณจินนี่ ที่ติดตามอ่านมาจนครบอ่ะคับ ขอบคุณมากกกก จิงๆ ครับ
    ผมขอตอบคำถามเลยนะครับ
    -เรื่องน้ำยาแอร R22 นั้นไม่สามารถเติมในรถได้ครับ เพราะว่าความดันมันสูงมาก (ดีนะที่ระบบรถคุณไม่ระเบิดอะครับ ) และที่ถามว่าทำไมมันถึงหายไป เพราะ อะตมของ R22 มันเล็กมาก มันจะซึ่มออกทางสายยางของแอร์ครับ เน้นอีกที ห้ามเติมเลยนะครับ เพราะอันตรายมากกกกก
    - มีหลายคนเลยครับ ที่ซื้อเครื่องมือครบเหมือนคุณจินนี่ ครับ (พี่ยุทธ, พี่กบ ก็ซื้อทั้งชุดเหมือนกันครับ)
    - ส่วนเรื่องที่มีคนคิดไม่ดี หรือโจมตีต่างๆ นานา ก็ขอบคุณ คุณจินนี่ครับที่เข้าใจผมครับ

สุดท้ายนี้ ก็ขอให้พรที่ท่านให้เรามา ย้อนไปยังตัวท่านเช่นกันครับ
    ถ้าเข้ามากรุงเทพฯ ก็โทรหาผมละกันครับ เดี๋ยวเตอร์จัดให้ครับ:D :D :D :D :D :D :D :D

12. ขอบคุณอีกครั้งครับ

ในที่สุด ผมก็ได้คำตอบเสียที(หากันอยู่หลายปี ว่ามันหายไปได้ยังไง) โห มันซึมออกได้ทางท่อยางเลยหรอ เล็กจิ๋วขนาดออกมาทางรูท่อยางได้เลยหรอครับ มิน่า ผมหาจนตาเหลือกเป็นปีๆก็ไม่เจอสาเหตุ(ใครบอกล่ะว่ายังไม่ เคยท่อระเบิด(ท่อไฮ)หลายหนแล้วครับ แต่วันนี้ผมได้ใส่ท่อของนิปปอนเป็นท่องของน้ำยา๑๓๔ทดแรงดันสูงปี๊ดก็เลยไม่ระเบิดอีกอะงับ อิอิ) ว่ามันออกมาได้ยังไง เพิ่งกลับจากเชียงรายหรอครับ ผมก็ควบเจ้าจินนี่ไปเที่ยวเชียงรายเมื่อประมาณเดือนเมษายนที่ผ่านมา วัดร่องขุ่นสร้างเสร็จกว่า๘๐เปอร์แระนะครับ สวยงามมากครับ(ผมไปทำบุญประจำหากมีโอกาสไปเชียงราย) แต่ผมไม่สามารถสมัครสมาชิกได้ เลยโพสต์ภาพมาให้เพื่อนๆชมมะได้งับติดไว้ก่อนนะงับ ขับคนเดียวทั้งไปและกลับครับสองพันฟ่ากิโล เชื่อป่ะคุณเตอร์ผมเติมแก๊สแค่(ขาไปขาเดียว)๗๒๐ บาทเองครับเปิดแอร์เย็นฉ่ำวิ่งขึ้นเขาแบกน้ำหนักอีก๖ชีวิตทั้งกระเป๋าไฟเบอร์อีกลูกเบอเหิ้มอยู่บนหลังคาสัมภาระเต็มพิกัด(เกินไปเยอะ) เฉลี่ยแล้วตกกิโลเมตรละไม่ถึงบาทครับประหยัดจิงๆ เด๋วไม่วันนี้ก็พรุ่งนี้เช้าก็เดินทางอีกแระควบเจ้าจินนี่ไป(คราวนี้ไปถึงจังหวัดลำพูนครับ) เพื่อนๆมีปัญหาเรื่องการจูนแก๊ส(ขออนุญาตนอกเรื่องหน่อยเห็นคุณกบติดตามคุณยุทธตั้งแต่เวปไทยแก๊สอะงับ ) ผมได้อาจารย์ดีประสพการมากกว่าสี่สิบปีเลยแก้แค่ครั้งเดียวจบถาวรเลย ยินดีร่วมแชร์ประสพการณ์นะครับ (เฉพาะระบบฟิคมิกเชอร์นะครับเมื่อสัปดาห์ที่แล้วก็รื้อเจ้าจินนี่ทั้งคันมาเช็คและเปลี่ยนอะไหล่ตามระยะทาง รวมถึงถอดหม้อต้มและติ๊กแก๊ส+ติ๊กแก๊สออกมาล้างทำความสะอาดด้วย สองปีแระที่ติดตั้งมา น้ำมันซูเปอร์ที่เติมเมื่อสองปีที่แล้วยังคงอยู่ในถังยังไม่ได้ใช้เลยครับ วันนี้แม้แต่สตาร์ทผมยังสตาร์ทแก๊สเลยครับ เรียกว่าใช้แก๊ส๑๐๐เปอร์อย่างแฮ๊ปปี้และเดินทางไปทั่วประเทศทั้งปี) แต่ผมว่าจะกลับจากการเดินทางในทริปนี้ประมาณไม่วันพฤหัสก็วันศุกร์(๒๗)ครับ ขอบคุณมากครับคุณเตอร์ ที่ให้ความสว่าง ผมเลิกซุกซนเอาเจ้าอาร์๒๒ มาใส่เจ้าจินนี่นานนับปีแระครับ วันนี้ก็เติมอาร์๑๒ อยู่ครับแต่ไม่รู้ว่าปลอมอะป่ะที่บ้านผมขายส่งกิโลละ๓๘๐บาท แต่เร็วๆนี้ผมเติมคูล๑๒แน่ครับ ไว้มีทริปเดินทางเข้ากรุงเมื่อไหร่ผมจาโทรหาคุณเตอร์ครับ อ้อ เกือบลืม ที่อมร(โคราชที่ศูนย์การค้านอริต)มีคูล๑๒วางขายป่ะครับ ถ้ามีทริบนี้ผมเดินทางผ่านโคราชพอดีจาได้แวะไปซื้อมาลองครับ แล้วค่อยรายงานผลให้ทราบอย่างละเอียดยิบอีกที แล้วเทอร์โมของคุณเตอร์หาซื้อทั่วไปมีขายอะป่ะงับ ขอบคุณอีกครั้งครับ ผมต้องไปทำงานแล้วครับ

13. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ยินดีที่คุณ จินนี่ อ่านจนจบและชอบกระทู้นี้ครับ อ่านได้นานดีมากๆๆๆ กว่าผมจะอ่านจบก็หลายวันเหมือนกัน ผมก็ทนอ่านจนจบและก็ได้ความรู้มาเยอะ เลย ซนลองโน่นลองนี่ไปเรื่อย แต่ไม่ถึงกับลงมือทำแอร์รถเต็มรูปแบบอย่างคุณครับ ฝีมือผมยังไม่ถึงขนาดนั้น แค่ผมเติมน้ำยาได้เองก็ถือว่าดีแล้ว

เจ้าจินนี่มันรถอะไร รุ่นไหนครับ ของผมก็ติดแก๊ส fix mix เหมือนกัน รายละเอียดก็ดูจากใต้รูปผมได้เลย ของผม mix 26 วิ่งออก ตจว ก็กมละไม่ถึง 1 บาทครับ ก็ใช้มาจะ 2 ปีแล้ว กะว่าคันต่อไปจะใช้หัวฉีดแล้ว

คุณจินนี่ก็เล่นกับแอร์รถมามาก มีเวลาก็มาช่วยตอบในนี้บ้างครับ ผมจะรออ่าน ถ้าไม่มีใครถามเข้ามา ผมก็จะคอยหาเรื่องมาคุยไม่ให้เหงากัน

ปล คุณ ter อุปกรณ์ผมยังไม่ครบนะ ค่อยๆสะสมไปเรื่อยๆ ไม่รีบ เมื่อวานเพิ่งได้ clip amp มาก็วัดเจ้า daikin inverter จนรู้นิสัยมันแล้ว ตอนเปิดเครื่องเริ่มที่ 2.8 amp แล้วค่อยๆลดลงเรื่อยๆ พอทำความเย็นได้ที่แล้ว มันกินไฟแค่ 1.3 amp เท่านั้น แถมตอนกลางคืนอากาศเย็น มันตัดเลย รายการต่อไปที่หาซื้อก็เกจ์วัดน้ำยา กับถังน้ำยานี่แหละ ได้ครบเมื่อไรจะได้ลองจริงๆ เสียที

เพิ่งรู้ว่าอมรเปิดแล้วที่โลตัสบางกะปิ แถมยังสั่งของจากร้านโอกิให้ส่งมาที่บางกะปิ แล้วผมไปรับที่บางกะปิได้ด้วย อย่างนี้ไม่ต้องไปบ้านหม้อให้เสียเวลาแล้ว หาที่จอดรถยากมากๆๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2007
  14. enforce

2,041
    13
    38
    :D :D :D คุณจินนี่ เที่ยวเก่งมากๆๆครับ เที่ยวเก่งซะจนหน้าอิจฉาเลยอ่ะ
    ที่อมรโคราชผมไม่แน่ใจเหมือนกันคับว่ามีขายหรือเปล่าครับ
    เดี๋ยววันนี้ผมไปอมรตรงบ้านหม้อ (ร้านโอกิ) แล้วผมจะถามมาให้ครับ
    ว่าแต่ คุณจินนี่ทำงานเกี่ยวกับอะไรอะครับ ถึงมีเวลาเที่ยวเยอะมากๆ เลยคับ
    ต้องสมัคสมาชิกคับ ถึงลงภาพได้คับ
    ผมมีภาพมาฝากเพื่อนๆ ครับ เป็นวัดพระธาตุผาเงา อยู่ที่อ.เชียงแสง

15. enforce

2,041
    13
    38
    กินไฟประหยัดมากกกกเลยครับ แอร์ห้องนอนผมกินอยู่ตั้ง 6 amp แนะ
    เป็นของ saijo denki 12000 Btu กินไฟพอสมควรเลยคับ
    เดี๋ยววันนี้ผมไปที่ร้าน โอกิ แล้วจะถามมาให้ครับพี่ยุทธ:D :D

เพิ่มอีก 2 ภาพนะครับ

16. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ กำลังตกแต่งอยู่ฝุ่นกระจายเต็มบ้านเลยครับ
    ซื้อบ้านมือสองเนี่ย... เหนื่อยทั้งกายและใจเลยครับ
    เดี๋ยวต้นเดือนหน้าทำบ้านเสร็จ คงได้ฤกษ์เปลี่ยนน้ำยาซะทีครับ

เห็นภาพใต้ชื่อของคุณยุทธปั๊บ เข้าใจเลยว่าทำไมถึงเป็น Super Yellow Bird ครับ

17. E30DET

631
    1
    18
    ถึงคุณ จินนี่ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ และดีใจที่มีคนที่มีความคิดคล้าย ๆ กัน, ชอบอะไรเหมือน ๆ กัน
    อาการน้ำยาแอร์หาย ผมก็เคยเป็นบ่อยครับ เพราะเอารถเข้าซ่อมร้านแอร์ที่เขาชอบซ่อมแต่แท๊กซี่ (เพราะถูกดี)
    เติมน้ำยาไม่เกินสัปดาห์ก็หายหมดแล้ว เลยโทรคุยกับคุณเตอร์จึงได้ถึงบางอ้อซะที
    ตอนนี้เลยมีถังน้ำยาแอร์ R12 13.6 กก. และถัง Cold22 8.18 กก. ติดบ้านไว้แล้วครับ

กระทู้นี้ผมไม่ได้ช่วยเหลือเพื่อน ๆ คนอื่นเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะเล่าประสบการณ์ให้ฟังมากว่า
    นอกจากคุณเตอร์ คุณยุทธแล้ว ยังต้องขอบคุณคุณลี คุณหนิง และอีกหลาย ๆ ท่านที่ช่วยให้กระทู้นี้มีสาระและสีสรรครับ

ถ้าคุณจินนี่สะดวกเข้ามากรุงเทพเมื่อไหร่ คุณเตอร์น่าจะนัด Meeting รวมพลคน D.I.Y เลยนะครับ

ตอนนี้ยุ่งอยู่กับการซ่อม+ตกแต่งบ้านมือสองที่เพิ่งซื้อมาครับ
    เหลือเรื่องเดินสายไฟนี่แหละ ช่างไฟส่วนใหญ่เห็นเป็นงานเล็กไม่ยอมรับงานเลย
    สงสัยต้องลางานไปทำเองซักสองวันซะแล้วครับ

18. E30DET

631
    1
    18
    ลืมไปอีกเรื่อง...

เรื่องติดแก๊สที่บางท่านกลัวมาก (ผมว่าน่ากลัวกว่าการเติมน้ำยา Cold ซะอีก)
    หลังจากผมทดลองเอารถไปติดที่เดียวกับคุณยุทธและอีกคันไปที่สำนักชื่อดังแถวพระราม 2
    ก็เห็นว่ามันไม่ยากเกินความสามารถของเราเลย สุดท้ายเลยขออาสาสมัครรถของน้องที่บริษัท
    ว่าใครอยากเป็นหนูทดลองให้ผมทดสอบวิชาติดแก๊ส พอดีได้รถฮุนได เอ๊กเซล ที่ใคร ๆ บอกว่าติดแล้วชอบแบ็คไฟร์
    ผมช่วยกันติดกับเจ้าของรถ ทำเฉพาะตอนเย็นกับวันเสาร์ ลงทุนไปประมาณหนึ่งหมื่นบาท
    โดยใช้ของอย่างดีทุกชิ้น ปรากฏว่าตอนนี้รถฮุนไดวิ่งแก๊สมากกว่ารถผมซะอีก
    ประหยัดเงินค่าน้ำมันไปถึงตอนนี้น่าจะเกิน 4 หมื่นบาทแล้ว
    แถมเจ้าของรถยังซ่าส์เอารถไปขึ้นดอยถึงเชียงรายแล้วซะด้วย

19. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เล่นติดแก๊สเองเลยหรือครับ สุดยอดเลย แค่หมื่นเดียวด้วย ราคาทุนเลยนะครับนั่น เรื่องนี้ยอมแพ้ครับ
    เครื่องมือไม่มี ฝีมือยังไม่พอด้วย ผมจูนแก๊สเองได้ จูนเล่นแต่รถตัวเอง ตอนนี้ที่รำคาญอยู่ก็รอบเดินเบาเวลาเหยียบเบรคคาไว้ที่เกียร์ D รอบมันจะตกแล้วเครื่องสั่นนิดๆ น่ารำคาญ ต้องตั้งรอบสูงขึ้น เพราะขืนตั้งหม้อต้มให้จ่ายแก๊สมากขึ้นในรอบเดินเบาเอาแบบชนิดเครื่องไม่สั่น มันจะกินแก๊สมาก เพราะต้องคลาย sens หม้อต้มเพิ่มเกือบรอบ เปลี่ยนรถงวดหน้าจะติดหัวฉีดแล้ว ราคา3หมื่นนิดๆพอไหวครับ มันจะได้ไม่กวนใจแบบ fix mix

คุณกบติด lamda control หรือเปล่าครับ

ไอ้ super yellow bird นั่นขี่มันมากๆๆๆๆๆครับ บิดขึ้น 240 นี่ขึ้นเร็วมากๆจนน่ากลัว เดินทางไกลแช่ที่ 200 กว่าสบายๆ รอบแค่ 7000 รอบเอง ยังเหลือให้บิดอีกเยอะ แต่ผมใจไม่ถึง เลยเอาแค่นี้พอ กลัวอย่างเดียวคือค่าน้ำมันที่ลิตรละ 30 ไอ้นี่กินของแพง กินจุพอๆกับรถเก๋งเลย

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณ ter ไปโอกิเมื่อไรบอกคุณจุ๋มด้วยนะครับ ว่าเดี๋ยวผมจะซื้อผ้าใบสำหรับล้างแอร์ โดยเขาให้โอนของไปที่อมร บางกะปิ เมื่ออาทิตย์ก่อนเขาไม่มีของ ไม่รู้ว่าตอนนี้มีหรือยัง โทรหาเขาแล้วจะอ้างชื่อคุณter เลย ฝากดูน้ำมันเครื่อง vac ด้วยนะครับว่าโอกิมีของหรือเปล่า คราวที่แล้วเห็นมีแต่ suniso เบอร์ 3, 4 กับ 5 แต่มองไม่เห็นน้ำมันเครื่อง vac เลย ถ้ามีจะได้ซื้อพร้อมกัน

เรื่องเกจ์นี่ก็ยัง 2 จิต 2 ใจว่าจะเล่น จีน 600 หรือ imperial 1,800 ดี นี่เห็นใน web มียี่ห้อ Proex 1,200 ด้วย แล้วก็มี Asian First 1,100 อีก คุณ ter ว่า Proex กับ Asia First เป็นอย่างไรครับ

ไซโจคุณเตอร์กินไฟมากๆ อาการนี้ใส่ COLD22 ยังครับ ถ้าใส่แล้วยังกินขนาดนี้ คบไม่ได้เลย แต่ดูแล้วผมว่าคุณ ter อาจยังไม่ได้ใส่ COLD22 นา แต่ก็ไม่น่าจะเป็นไปได้ น้ำยาเต็มบริษัทเลย น่าจะเติมไปแล้วมั้ง ช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับ

21. enforce

2,041
    13
    38
    วันนี้ไปมาแล้วครับ สามารถสั่งของได้ทุกอมรเลยครับ
    - น้ำมันเครื่อง Vac อมรไม่น่ามีนะครับ พี่ยุทธจะเอาเมื่อไรโทรหาผมละกันครับ เดี๋ยวเตอร์จัดให้คับ :D
    - ส่วนเรื่องเกร์ ผมไม่เคยใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อเลยคับพี่ ผมจะใช้ Imperial อย่างเดียวครับ เพราะใช้ยี่ห้ออื่นๆ
    แล้วรู้สึกว่ามันไม่ค่อยทนอะครับ
    - แอร์ผม 18000 Btu ครับ ไม่ช่าย 12000Btu(จำผิด) เปลี่ยนแล้วคร้าบ จะไม่เปลี่ยนได้ไงครับแหม..
    ของเดิม R22 อยู่ที่ 7.6
    ตอนนี้ใส่ Cold22 เหลือ 6.1 คร้าบ
    :D :D :D

22. enforce

2,041
    13
    38
    ลืมมมมถามพี่ยุทธ
    พี่ซิ่ง CBR ด้วยหลอครับ อยากรู้ อยากรู้

23. enforce

2,041
    13
    38
    ผมไปเจอ เวปขายคอมแอร์มือ 2 ครับ
    http://www.comair2550.com/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=1&Id=483179
    ลองเข้าไปดูละกันนะคับ

และถ้าใครจะเติมน้ำยาแอร์ Cold ไปเติมได้ที่ คูลลิ่งคาร์เซ็นเตอร์ สาขาลำลูกกา คลอง6
    http://www.pantipmarket.com/view.php?id=A5471854
    เป็นร้านของพี่ติ๊ก (sira_ja) ที่เข้ามาช่วยตอบกระทู้อยู่เรื่อยๆๆ เหมือนกันครับ

24. คนปากช่อง

707
    0
    0

ขี่ครับ ของชอบเลยล่ะ คันในรูปนั่น CBR1100xx Honda Super Black Bird ครับ เคยเป็นรถที่เร็วที่สุดในโลก เป็น sport touring ที่ขี่ง่ายมาก แถมมีระบบเบรคที่เชื่อมล้อหน้าหลังเข้าด้วยกัน คือเบรคล้อหน้ามันจะกระจายแรงเบรคไปช่วยล้อหลัง เบรคหลังมันก็กระจายไปช่วยเบรคหน้า ซึ่งมีประโยชน์กับผมมาก

engine 1134 cc,
    Horse Power 164HP
    Weight 224 KG
    Max speed 300 km/hr
    red line เริ่มที่ 10,500 rpm สุดๆที่ 12,000 rpm

คันนี้ตระเวนเหนือ กับอีสานมาทั่วแล้ว แม่ฮ่องสอน เชียงใหม่ เชียงราย เชียงแสน แม่สาย เลียบชายแดนพม่า ด่านซ้าย ภูหินล่องกล้า อช น้ำหนาว ชัยภูมิ เพชรบูรณ์ พิจิตร โคราช ลำปาง ตาก นครสวรรค์
    ไปกันทุกปี ปีละ 2-3 รอบ ไปทีก็ 4-5 วัน เที่ยวหนึ่งก็ 2 พัน กม ไปกัน 7-10 คัน ก็สนุกดีครับ มันจะสนุกก็ตอนขี่เล่นโค้งในเขา อย่างแม่ฮ่องสอน ปาย แม่สะเรียง ฮอด ดอยอินทนนท์ นี่ไปมาหลายรอบมาก โค้งมันเยอะสนุกดี ขี่กันเมาโค้งเลย หลังๆไม่ไปบ่อยแบบเมื่อก่อนแล้วครับ น้ำมันแพง ค่าซ่อมบำรุงก็สูงกว่ารถเก๋งอีก

รถพวกนี้มันดุ ออกตัวแรงๆแล้วขึ้นเร็วมาก เปลี่ยนเกียร์ที่ 7000-8000 รอบนี่ก็ขึ้นแบบน่ากลัวแล้ว พวกขี่โหดๆนั่นเปลี่ยนเกียร์รอบสูงๆนั่นทิ้งกันไกลเลยล่ะครับ เดินทางไกลความเร็วยืนพื้นขั้นต่ำ 160-180 แถมบางช่วงอย่างนครสวรรค์-พิษณุโลก หรือลำนารายณ์-เพชรบูรณ์ ซึ่งเป็นทางตรง กว้างๆ ยาวๆมองไปข้างหน้าไกลๆนั้น หัวแถวว่ากันที่ 240 ขึ้นไป ผมก็ยืน 160 ไม่ไหว มันก็โดนเขาลากขึ้นไปที่ 220-240 โน่น ขี่ไปก็เสียวไปเพราะความเร็วขนาดนี้พลาดขึ้นมามันไม่เจ็บอยู่แล้ว ตายอย่างเดียว

เวลา กลุ่ม 1,000 cc sport ไปด้วยกันนี่พวก 400 ไม่มีทางตามทันเพราะลากรอบสุดตัวก็ไม่เกิน 200 km/hr ที่ 10,500 rpm แถมเป็น red line ด้วย แช่นานก็เครื่องพัง อย่างรถผม 210 km/hr ที่ 7,000 รอบเท่านั้น ผมเคยขี่ 400 ไปกับพวก 1,000 cc หนหนึ่ง มันทิ้งกันไกล กลับมาเลยเปลี่ยนเป็นตัวนี้เลย แรงสะใจ ไล่เขาทันแน่ๆ แต่ก็ยังไม่ทันอีกนั่นแหละ รถมันแรง แต่ใจคนขี่มันไม่แรงพอ

ผมยังโชคดีที่ขี่ 10 ปีแล้วยังไม่เกิดอุบัติเหตุเลย ขี่เท่าที่ความสามารถเราจะคุมรถอยู่ ไม่ฝืน เคยขี่ตามพวกเก่งๆในโค้ง เกือบแหกโค้ง แน่ะ เขาไปได้ แต่เราไปเกือบไม่ได้ ผ่านไปแบบหวุดหวิด เลยหายบ้าเลย วันหลังใครอยากเร็วก็เร็วไป เราไปเท่าที่จะไปได้

เมื่อก่อนอยู่ปากช่อง อช เขาใหญ่นี่หลังบ้านผม ขี่ทุกอาทิตย์

25. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    ยินดีรู้จักทุกๆท่านครับ

- สวัสดีครับคุณยุทธลองตามลิ้งค์เหล่านี้ไปดู ก็จะทราบว่าผมใช้รถอะไรอยู่ครับ สำหรับผมแล้วความรู้เรื่องพวกนี้ยังน้อยอยู่ครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ แต่ถ้าหากจะมีบางอย่างหากจะมีประโยชน์ต่อผู้อื่นบ้างผมก็จะเข้ามาช่วยตอบช่วยเขียนให้เป็นสีสรรพอจะได้ไม่เหงาครับ เท่าที่เวลาว่างผมจะเอื้อให้ครับยินดีเสมอครับ(ส่วนใหญ่ผมจะอยู่ต่างจังหวัดซะมากกว่า ผมเดินทางแทบตลอดทั้งปีครับ):D

- http://www.renaultclubthai.com/foru...=1321&KW=%C2%D1%A7%E4%A7%E6%A1%E7R19%2E%2E%2E

- http://www.renaultclubthai.com/forum/forum_posts.asp?TID=383&KW=%C2%D1%A7%E4%A7%E6%A1%E7R19%2E%2E%2E

- http://www.renaultclubthai.com/foru...=2514&KW=%C2%D1%A7%E4%A7%E6%A1%E7R19%2E%2E%2E

- สวัสดีครับคุณเตอร์ ผมป่าวเที่ยวเก่งนะครับ แต่หน้าที่การงานทำให้ต้องเดินทางโดยตลอดเกือบทั่วประเทศแล้วครับไปทุกๆภาคล่ะครับ บางทีก็พาครอบครัวไปด้วยหากตรงกะช่วงปิดเทอมถือโอกาสทำงานไปด้วยเที่ยวไปด้วยในตัวได้สามเด้งและทำบุญไปด้วยครับ ผมมีอาชีพเป็นที่ปรึกษากฎหมายและเป็นทนายความครับ หน้าที่การงานที่ต้องรับผิดชอบเงินและผลประโยชน์ของชาวบ้านเค้าเลยทำให้ผมจำเป็นต้องเดินทางโดยตลอดทั้งปีครับ พรุ่งนี้สายๆก็ต้องควบเจ้าจินนี่ไปทำงานคดีที่ศาลจังหวัดบุรีรัมย์และนครราชสีมา แล้วก็เดินทางไปทำงานคดีต่อที่ศาลจังหวัดลำพูนครับ บ้านผมอยู่ตะวันออกสุดแดนสยามเมืองยิ้มครับ(เห็นพระอาทิตย์ก่อนใคร) อุบลราชธานีงับ อิอิ บางเดือนผมนอนบ้านแค่ห้าวันก็เคยมีครับ นอกนั้นเดินทางโดยตลอด อายุงานทางด้านกฎหมายถึงวันนี้ก็แค่๒๔ปีเองครับแต่ผมมีงานคดีทำตลอดทั้งปีครับ มีอะไรจาให้รับใช้ก็ยินดีครับหากไม่เหลือบ่ากว่าแรงนักกฎหมายตัวเล็กๆ(แต่ไม่เล็ก) คนนี้ เว้นแต่เรื่องผิดกฎหมาย กะเรื่องไร้คุณธรรมผมไม่เอาด้วยครับ ผมใช้กฎหมายกับคุณธรรม(ความถูกต้องหลักธรรม)คู่กันเสมอครับ+ความซื่อสัตย์ทั้งต่อหน้าและลับหลังทั้งต่อตนเองและผู้อื่นจนเป็นที่ประจักษ์ อาจารย์ผมก็คืออาจารย์จินดา ชัยรัตน์ สำนักงานอยู่เชิงสะพานพุทธฯขาลงครับ สำนักงานจินดา ชัยรัตน์และครอบครัว อยู่ซ้ายมือฝั่งพระนครครับ อาจารย์จินดาท่านได้เกียรตินิยมเนติบัณฑิตย์ปี๒๔๗๔ครับจบพร้อมกับนิติศาสตร์พร้อมกันเลยตอนนั้นท่านอายุแค่๑๘ปี รับราชการจนเป็นผู้พิพากษาศาลอุทธรณ์เป็นเสรีไทยในสมัยสงครามโลกครั้งที่สองด้วยครับ(ปัจจุบันท่านสิ้นแล้วครับ ได้รับพระราชทานเพลิงศพจากพ่อหลวงภูมิพลฯด้วยงับ) เพื่อนๆพี่ๆผมที่ไม่ยอมมาเปิดสำนักงานเป็นของตัวเองเหมือนผม ปัจจุบันก็เป็นที่ปรึกษากฎหมายอยู่ที่ บริษัท ช การช่าง บริษัท บ้านหม้อ(ที่ค้าเพชร) และอีกหลายบริษัทครับ เพราะพระคุณของอาจารย์ที่ให้ความรู้กับผมผมจึงมีวันนี้ครับ ในอดีตคดีแบ่งมรดกของจอมพลสฤษธิ์ ธนรัตน์ พันล้านในยุคกระโน้น อาจารย์จินดาท่านก็เป็นคนทำให้ครับและคดีใหญ่ๆอีกมากมายหลายพันคดีครับเอ่ยไม่หมดหรอก พอดีวันนี้มีเวลาเลยเข้ามาคุยด้วยครับ เลยถือโอกาสแนะนำตัวซะยาวเลย อิอิ พรุ่งนี้ผมจาลองแวะที่อมร(โคราช)ดูครับ เพื่อซื้อคูล๑๒ ติดมือกลับอุบลฯซักสองกระป๋อง หวังว่าคงมีนะครับ ถ้ายังจาแจ้งคุณเตอร์ให้ทราบอีกทีครับ:D :D :D :D :D :D :D :eek: :eek: :p :p :D :D :D :D :D :D

- ยินดีครับคุณกบ ก็เพราะมีสติ้งนี่ล่ะ ถึงได้เกิดเวปที่ผมลงลิ้งค์ข้างบนอะงับ มะมีรัยทำขับรถจากอุบลฯมานั่งทานข้าวกับพรรคพวกที่ใช้รถยี่ห้อเดียวกันที่กทม. แล้วก็ขับกลับหลังโอเกะเสร็จตี่หนึ่ง อิอิ คงเร็วๆนี้ครับ รอลูกความเก็บตังค์ค่าขึ้นศาลได้ครบก่อน(แค่๒๐๐เค)ได้มาแน่ครับแล้วจาแจ้งให้ทราบอีกทีงับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ:D

- ผมสมัครสมาชิกได้แล้ววันนี้ แต่ยังใช้ไม่ค่อยเป็น เช่น ใส่ภาพ ไว้กลับมาจากเดินทางทริปนี้ค่อยๆมาศึกษาการใช้งานอีกทีครับ:confused: :D

26. enforce

2,041
    13
    38
    สุดดดดครับพี่ ผมเห็นพี่ยุทธแล้วไม่คิดว่าพี่จะชอบขับพวกนี้เลยนะครับเนี่ยยย
    แต่ผมเคยขับ CBR 400 ทีรอบเครื่องมันขึ้นแบบ จี๊ดดีนะครับผมว่า
    ถ้าเป็น 1000 cc ผมว่าคงน่ากลัวกว่าเยอะ และคงเอาไม่อยู่แน่ๆๆๆ
    แต่ผมเห็นคนที่ขับรถ 4 สูบผมว่ามันเท่จิงๆๆ ดูแล้วเจ๋งดีอะครับ อยากขับมั่งแต่คุณพ่อไม่ให้ขับ

27. enforce

2,041
    13
    38
    ครับ แต่ก็สนุกดีนะครับได้เที่ยวไปในตัวเลย :D :D :D :D

28. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    มา UP คร้าบ..

29. Freewind

Freewind Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมเป็นน้องใหม่ในนี้ครับ อ่านมาตั้งแต่ต้นได้ความรู้ดีมากครับ
    พี่ยุทธครับผมก็ใช้ BB (Big Bike ไม่ใช่ Black Bird 555) อยู่ครับ ตัวจิ๋วๆครับ 400 เอง
    ก็เป็นอย่างที่พี่บอกเลยครับ ถ้าจะเกาะตัวพันก็ต้องยอมเครื่องพังกันเลยครับ รอบมันกับกำลังช่างน้อยนิด

30. enforce

2,041
    13
    38
    :D :D :D เจอคอเดียวกันกับพี่ยุทธแล้วเนี่ย:D :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้