D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
    COLD12 และ COLD134 คุณสมบัติเหมือนกันครับ หมายถึงเติมแทนกันได้ทันที ให้ผลลัพธ์เหมือนกันเป๊ะ

ปริมาณน้ำยาcold ที่ใช้ จะประมาณ 45% ของน้ำยา R134a ถ้ารู้ว่ารถ volvo 850 spec เดิมเติมกี่กรัม ก็เอา 0.45 คูณเเพื่อหาปริมาณ น้ำยา COLD ที่ต้องการได้เลย COLD 1 กป หนัก 200 กรัมครับ

กรณีของคุณความดันในระบบสูงมากจนท่อแตก ระบบมีปัญหาครับ เหมือนกับ coil ร้อนระบายไม่ออก
    วัดความดันที่ฝั่ง hi ได้เท่าไรครับ

ควรจะแก้ไขจนสามารถใช้ R134a ได้ตามปกติก่อนจะมาใช้ COLD แต่ตอนนี้คุณใช้ R12 ได้ไม่แตก ก็สามารถใช้ COLD 12 หรือ COLD134 ได้เลยครับ

1. จะเปลี่ยนน้ำยาแอร์ตัวไหนครับ daikin inverter หรือ ธรรมดา?
    อยากรู้เหมือนกันว่า inverter ใช้ COLD22 แล้วจะลดกระแสไปเยอะไหม

แอร์ตัวธรรมดาไม่ต้องห่วง ส่วนใหญ่กระแสลดไปอย่างน้อย 15%

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    :D :D :D :D
    ตอบดีมากๆๆ เลยครับพี่ยุทธ
    อ่านเข้าใจง่ายกว่าผมตอบอีกครับพี่
    พี่ยุทธเข้ามาช่วยตอบกันบ่อยๆ นะครับ
    :D :D :D

3. lk850

lk850 Guest

0
    0
    0
    เปลียนคอยร้อนแล้วครับ อาการเดิมเลย คุณเตอร์ เลยแนะนำให้ลองเติม R12 แทนก็ ดีขึ้นครับ แต่ยังไม่เคยลองตอนแดดจัดจัด ว่าจะเย็นไม เดียวลองสักพักดีกว่าครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

4. enforce

2,041
    13
    38
    คับผม
    ผมส่งสัยอยู่อย่างว่า ก่อนหน้าที่ท่อจะแตกนั้นได้ไปทำอะไรเกี่ยวกับระบบแอร์ปะครับ
    เพราะถ้าไม่ได้ทำอะไร มันก็ไม่น่าจะพึ่งมาเป็นนะครับ
    และอีกอย่าง ช่วยเช็ค เกร์ด้านสีแดงให้ผมด้วยละกันนะครับว่า
    เกร์มันขึ้นที่เท่าไร
    และเช็คพัดลมไฟฟ้าหน้ารถด้วยว่ามันยังทำงานดีอยู่หรือเปล่าครับ

:D :D :D :D

5. manotl

manotl New Member Member

2
    0
    0
    ผมรบกวนสอบถาม ทุกท่านด้วยครับ รถผมเป็นรถ Toyota Collora GL เก่ามากแล้วครับ ตั้งแต่เริ่มต้นมา เป็นแอร์ของ Denso เย็นมากครับ แต่หลังจาก แอร์เริ่มมีปัญหา ก็โดนมาเรื่อย เจอช่างแก้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง โดนมาแล้วสารพัด
    เปลี่ยนคอมฯ และตู้คอยด์เย็นในรถ เป็นของอะไรก็ไม่รู้ แล้วครับ ปัจจุบันก็เย็นพอ สมควร ตั้งแต่เข้ามาอ่านกระทู้ตั้งแต่ต้นมา ก็ได้ความรู้ขี้นเยอะ แต่ไม่คิดทำเองนะ ครับ รู้ไว้กันโดนหลอก เท่านั้น รบกวนถามครับ
    1.ส่วนใหญ่ผมจะเปิดแอร์ เบอร์ 1 เท่านั้น เย็นเฉพาะด้านหน้า แต่ถ้าเปิดเบอร์ 3 แรงสุด ถ้ารถติดมาก เกย์ความร้อนจะขึ้นมาถึงครึ่ง หรือมากกว่า และถ้าวิ่งยาว แอร์จะหายเย็นไปเฉยเลย เป็นมานานมากแล้ว แก้ไม่ตก
    2.สวิทช์ปิด-เปิด ก่อนที่จะเปลี่ยน เคยมีตัวเลือนปรับความเย็น และ สวิทช์ปิด-เปิด 3 ระดับ ปัจจุบันไม่มีตัวเลื่อนปรับความเย็นแล้ว ไม่ทราบว่าจำเป็นต้องมีหรือไม่ เวลาเย็นมาก ๆ ใช้ปิดเอาครับ
    3.จากข้อ 1 ผมเคยถามช่าง เขาแนะผมติดพัดลมไฟฟ้า หน้าคอยด์ร้อน จะช่วยได้ หรือไม่
    ผมรบกวนถามแค่นี้ก่อนครับ

ผมเข้ามากระทู้นี้ เมื่อวันศุกร์ที่แล้ว ได้อ่านเรื่อง cold 22 ผมจึงติดต่อให้ทาง เจริญแอร์ มาเปลี่ยนให้เลยเมือวันจันทร์ รู้สึกว่าเย็นเร็วขึ้น แล้วผมจะเข้ามา รายงานให้ทราบ หลังจากลองใช้ไปอีกระยะนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

6. ได้อาศัยอ่านทุกหน้า จากที่คุณ ter และหลายๆคนช่วยกันตอบ เลยได้ความรู้มาบ้างครับ
    ขยันอ่านไปเรื่อยๆ มีอบรมที่ไหนถ้าไปได้ก็ไป ดูช่างเขาทำบ้าง ได้เรียนรู้แล้วสนุกดีครับ

รอไว้เครื่องมือครบก่อนเหอะ.............. จะไล่เติมเจ้า COLD ให้วุ่นเลย เผื่อใครอยากลอง
    แต่ไม่รับซ่อมนะ ซ่อมไม่เป็น เติมน้ำยาง่ายกว่าเยอะ

7. enforce

2,041
    13
    38
    :D :D :D :D :D
    ขอตอบเลยนะครับ
    - พัดลมไม่ว่าจะเปิดเบอร์อะไรก็แล้วแต่ มันจะไม่เกี่ยวกับระบบคอมแอร์เลยครับ คอมแอร์มันทำงานเท่าไร
    มันก็ทำเท่านั้นแหละครับ พัดลมทำหน้าที่ ลมเบา,ลมกลาง, ลมแรง
    ส่วนที่ถามว่ารถติดแล้วความร้อนขึ้นนั้น เป็นเพราะคลอย์ร้อนหน้ารถนั้นอาจจะ สกปรกหรือขนาดเล็กไป
    เพราะอากาศตอนนี้ อุณหภูมิมันร้อนกว่าตะก่อนเยอะมาก เมื่อก่อนเราอาจจะบอกว่าใช้ได้นิ ไม่เห็นต้องเปลี่ยนให้มันใหญ่ขึ้นเลย ตอนนี้มันไม่ได้อะครับ อุณหภูมิโลกร้อนกว่าตะก่อนเยอะมากๆๆๆคับ

- ที่บอกว่าแอร์หายไป หายยังไงครับ ความเย็นไม่มีหรือพัดลมไม่ทำงานครับ
    ถ้าความเย็นไม่มีก็ลองจอดรถดู แล้วเปิดผากระโปรงดูก่อนครับว่า คอมแอร์ทำงานหรือเปล่าครับ

- เรื่องสวิทย์ปรับอุณหภูมินั้น ถ้าถามผมส่วนตัวนะครับ ผมว่าไม่ค่อยจำเป็นคับ เพราะของผมเวลาหนาว
    ผมก็กดปุ่ม a/c หรือไม่ก็ปรับช่องแอร์ให้พ่นข้างบนแทนครับ (ช่างน่าจะต่อตรงให้อะครับ)

- ติดพัดลมไฟฟ้าจะช่วยได้เยอะเลยแหละครับ เวลารถติดอะครับ เพราะมันจะช่วยหมุนเวียนอากาศร้อน
    ตรงแฝงคลอย์ร้อนให้ระบายออกไปได้เร็วขึ้นครับ

8. enforce

2,041
    13
    38
    :D :D :D :D :D

9. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    รถ สตาเรต คับ พี่เตอร์ .. ep-71 เครื่อง 4e-fte คับบบ น้ำยาเดิม ลมออกมา ฟู่ ๆ เป็นไอน้ำ คับ แสดงว่าระบบปกติใช่อะป่าวคับ .. แต่อยากเปลี่ยนเป็น cold-12 มากกว่า เพราะกระแส มาแรงเหลือเกิน จนเกินจะห้ามใจไหว .. คืออยากจะทราบว่า จะใช้น้ำยาเติมปริมาณ เท่าไรคับ .. และตอนเติม ดูที่ตัว ตาแมวไดเออร์ เหมือนน้ำยา ปกติได้หรือป่าวคับ .. ขอบคุณคับ . . .

10. enforce

2,041
    13
    38
    เป็นปรกติคับผม
    กระแสมาแรงนี้ ....ใช่ที่มี คนนิรนาม มาโจมตีผมหลอครับ กระแสเลยแรงเลย หิหิ
    น่าจะอยู่ที่กระป๋องกะอีกนิดหน่อยนะครับ
    ใช่ครับ ดูตาแมวเหมือนปรกติครับ แต่ขอให้มีฟองอากาศวิ่งนิดหน่อยจะ ok เลยครับ
    :D :D :D :D :D :D

11. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

ว่าจะเปลี่ยนตัวธรรมดา เป็นแอร์ประกอบแบบแขวนเพดานยี่ห้อ mirage (ชื่อนี้ดังแถวแยกห้วยขวาง) ก่อนครับ
    ขนาด 13000 บีทียู มีฉลากประหยัดไฟเบอร์ 5 ซะด้วย
    ก่อนล้างแอร์เอาคลิปแอมป์จับกระแสได้ 4.8 แอมป์ หลังล้างก็เท่าเดิมไม่ได้ช่วยอะไรเลย
    เดี๋ยวจะลองเปลี่ยน Cold22 ดูครับ ว่าจะลดลงไปกี่แอมป์ แล้วจะนำรูปและผลงานมาเก็บค่าโฆษณากับคุณเตอร์นะครับ

Daikin inverter ติดเสร็จแล้วครับ ลองวัดกระแสตอน powerful mode ขึ้นไปสูงสุด 4.8 แอมป์แป๊บเดียว
    พอเย็นถึงอุณหภูมิที่ตั้งไว้ กระแสจะลดลงเหลือประมาณ 1.3-2.5 แอมป์ครับ
    ผมเปิดแอร์เหมือนคุณยุทธนะครับ 27 องศา เป่าใส่ตัว เย็นแบบสบาย ๆ ไม่ต้องห่มผ้า
    เห็นกินไฟแค่นี้ไม่รู้จะเปลี่ยนไปทำไมให้เปลืองน้ำยา Cold22
    เพราะถ้าเปลี่ยนแล้วมีเงินเหลือ กลัวคุณเตอร์จะมาชวนไปซ่อม(น้อง)แอร์ที่ mirage รัชดาครับ... :D :D :D
    หลังติดถึงเข้าใจความแตกต่างระหว่างคำว่า"เย็นฉ่ำ"ของมิสเตอร์สลิม กับ"เย็นชืด"ของไดกิ้นอินเวอร์เตอร์ครับ

ปล. เรื่องน้ำยาแอร์ Cold22 ผมขอดูผลของการเปลี่ยนเครื่องแรกก่อนนะครับ ว่ายังพอแบ่งให้คุณยุทธหรือเปล่า เพราะน้องที่ออฟฟิศเขาก็อยากเปลี่ยนด้วย

แก้ไขล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2007
  12. lk850

lk850 Guest

0
    0
    0
    ไม่ทราบเกร์ 850บาท นีรวม สายแล้วเปล่าครับ น่าสนซื้อมา ลองบาง

13. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ มาเก็บค่าโฆษณากับผม แล้วผมจะเหลือเงินไปเที่ยว mirage รัชดา กับพี่หลอครับ :D :D :D :D

14. รวมสายครับ แต่ของจีนแดง อย่าทำตกพื้น จะเพี้ยนง่าย

15. เรื่องน้ำยาไม่รีบครับ เพราะผมก็ใช้แต่ inverter เหมือนคุณกบ และก็คิดแบบคุณกบว่ามันกินไฟน้อยอยู่แล้ว ใช้ COLD ก็คงลงได้อีกไม่มาก แต่ถึงอย่างไรก็อยากลองของครับ

ช่วงนี้หน้าฝนอากาศเย็น เลยต้องเปิดที่ 26 ถึงจะรู้สึกเย็น

16. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ๆ ตื่นกันเช้าจังเลยนะครับ

17. manotl

manotl New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณมาก ครับคุณ ter ผมรบกวนถามต่ิอครับ

-เรื่องปรับความแรงพัดลม ถ้าผมเปิดเบอร์ 1 ความร้อนจะขึ้นปกติ แต่ถ้าเบอร์ 3 ความร้อนจะขึ้นสูงกว่าปกติ เวลารถจอด โดยสตาร์ทเครื่องอยู่ ยืนตรงข้างล้อ ด้านหน้า จะร้อนมาก ทั้งหมดนี้ถ้าผมติดพัดลมไฟฟ้า จะดีขี้นไหมครับ

-ถ้าผมล้างแผงคอยล์ร้อน แล้วติดพัดลมไฟฟ้า จะให้ช่างเขาต่อแบบทำงานพร้อม
    แอร์เลย หรือ ทำสวิทช์ปิด-เปิดพัดลม โดยเปิดเองเวลา ความร้อนขี้น อย่างไหนจะ
    ดีกว่า

-รถผมตอนนี้ ก็ไม่มีปัญหาอะไร อยากจะเปลี่ยนน้ำยา R22 ของคุณ ter ไม่ทราบ
    ว่า ร้านอมร ที่ฟิวเจอร์ จะมีหรือไม่ แล้วจะบอกว่าชื่อน้ำยาอะไร ครับ จะได้ไม่ผิด รบกวนด้วยนะครับ

18. enforce

2,041
    13
    38
    ผมว่าถ้าติดแล้วจะช่วยได้เยอะเลยแหละครับ
    - หรือไม่ก็ลองเอาน้ำราดตอนที่บอกว่า มันร้อนๆ อยู่ดูครับ ว่าแอร์ในรถเย็นขึ้นไหม ถ้าเย็นขึ้นก็แสดงว่า
    แฝงคลอย์ร้อนระบายความร้อนออกไม่ทันครับ
    - ถ้าเป็นผมนะครับจะต่อแบบ พัดลมไฟฟ้าทำงานพร้อมกับตอนเปิดแอร์ครับ เพรารถ Bmw e30 ของผม
    อีกคันหนึ่งก็ต่ออย่างนี้แหละครับ แอร์เย็นตลอดเวลาเลยครับ :D :D
    - R22 มันน้ำยาแอร์บ้านครับ ถ้าเป็นตัวใหม่ก็จะเป็น Cold12 หรือเปล่าครับ ที่อมร ฟิวเจอร์ผมไปดูมาแล้วเขามีแต่น้ำยาแอร์ตัวเดิมครับ คือ R12 กะ R134a ครับ ไม่มีตัว cold ครับ:D :D

19. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เมื่อวาน วันที่ 07/07/07 เรามาช่วยร่วมมือรักษาโลกเราไว้ด้วยกันนะครับ

20. enforce

2,041
    13
    38
    อารมณ์ไหนว่ะลี :confused: :confused: :confused: :confused: :confused:

21. noom 123

noom 123 Guest

0
    0
    0
    คุณเตอร์ครับ ผมอยู่ต่างจังหวัด(นครสวรรค์)ไม่ทราบว่า จะหาซื้อ cold12 กับ น้ำมันคอมที่เป็นกระป๋อง ใด้ที่ไหนใกล้ๆ หรือว่าต้องกรุงเทพอย่างเดียว ไม่อยากจะเข้าร้านแอร์แล้ว ทำมันเองนี่แหละ ดีไม่ดีก็เราทำ ยอมรับได้ แต่ไปทำที่ร้าน แล้วมันไม่สมราคา มันหงุดหงิดครับ

22. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ ต้องขออภัยด้วยคับ โทรหาผมละกันนะคับ
    เดี๋ยวจัดส่งให้ก็ได้คับ
    หรือส่งที่อยู่มาที่ e-mail
    ผมก็ได้คับ

เดี๋ยวผมดูแลให้คับ

23. noom123

noom123 Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณครับคุณเตอร์ เดี๋ยวว่างๆผมโทรไป เตรียมเครื่องมือ กับ เงินก่อน

24. โห สุดยอดเลย ส่งทางไปรษณีย์ถึงหน้าบ้านเลยนะนั่น ไม่ต้องเดินทางให้เสียเวลา
    คน กทม อิจฉาง่ะ

25. คุณกบ เปลี่ยนน้ำยาแอร์แล้ว ผลเป็นไงบ้างครับ รอฟังอยู่

26. lk850

lk850 Guest

0
    0
    0
    ซื้อมาแล้วครับ ไม่ทราบใฃ้วัด R134a ได้ไมครับ บนเวปบอกต้องใช้ของR134aโดยเฉพาะ
    จาก http://www.siamtech.ac.th/Learning/anucha/index.html
    ข้อควรจำ
    1. แมนิโฟลด์เกจโดยทั่วไป มักออกแบบให้ใช้กับสารทำความเย็น 3 เบอร์ คือ R - 12 , R - 22 และ R - 502 ดังนั้นในการอ่านค่าอุณหภูมิเปรียบเทียบกับค่าความดัน จะต้องอ่านให้ถูกต้องตามชนิดของสารทำความเย็นที่ใช้ในระบบด้วย ( กรณีสารทำความเย็น R 134a จะต้องใช้แมนิโฟลด์เกจเฉพาะ R 134a ด้วย )
    2.ห้ามนำแมนิโฟลด์เกจไปใช้กับสารทำความเย็นนอกเหนือจากเบอร์ที่กำหนดเพราะจะทำให้ค่าความดันคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริง

27. enforce

2,041
    13
    38
    แหม....พี่ยุทธก็ :D :D :D

28. enforce

2,041
    13
    38
    ฝากข้อคิดนิดหนึ่งละกันนะครับ :D :D :D
    - ถ้ามันใช้กันไม่ได้ แล้วทำไมฝรั่งเจ้าของผลิตภัณฑ์เขาทำออก อาดาปเตอร์ข้อต่อตัวเติม R134a มาขาย
    ต่างหากละครับ และทำออกมาขายหลังจากขายเกร์เติมสำหรับ R134a ได้ปีกว่าๆ
    - ถ้าทางวิชาการจะบอกว่าไม่ได้เพราะ ฝรั่งบอกตามหนังสือยังไง เราก็ต้องทำตามอย่างนั้น:sad: :sad:
    - และถ้าคนไปซื้อ ข้อต่อตัวเติม R134a กันหมด เกร์ก็ขายไม่ได้สิคับ และราคาเกร์ R134a นั้น
    ราคาค่อนข้างสูงกว่า เกร์ทั่วไปเยอะเหมือนกันคับ
    - และรถระบบ R134a นั้นจะมีข้อต่อหัวล๊อก สำหรับ R134a เท่านั้น เพราะแรงดันมันสูง
    เวลาใส่ข้อต่อนั้นจะปลอดภัยกว่า R12a
    และระบบ R12 นั้นซึ่งเป็นแบบเกลียว อาจจะมีการสูญเสียน้ำยาแอร์ช่วงที่ขันเกลียวคับ
    น้ำยาแอร์มันจะพ่นมาโดนนิ้วที่เราขั้นได้ เท่านั้นเองคับ
    - เหมือนที่ผมเคยเขียนไปว่า ไม่อยากให้ดูเกร์คับ เพราะรถแต่ละคัน เกร์มันขึ้นไม่มาตาฐานซักคัน
    บางคันขึ้น 20Psi ก็เต็มแล้ว บางคันก็เติม 30Psi ก็เต็มแล้ว
    มันไม่เหมือนรถสมัยก่อน เติมเต็มระบบอยู่ที่ 40-50 Psi ก็จะเต็ม เลยอยากให้ดูที่ตาแมวจะดีกว่า

29. enforce

2,041
    13
    38
    พอดีผมไปเจอมาครับเลยเอามาฝากกันครับ
    เวปบอกรุ่นคอมแอร์ ที่ใช้ตรงรุ่นกับรถรุ่นนั้นๆ ด้วยครับ
    มีบอกราคานิดหน่อย ดูแล้วราคาไม่ค่อบแพงด้วย
    http://www.comair2550.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=483192

ลองเข้าไปดูละกันนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้