D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ไม่ทราบว่ามีพัดลมไฟฟ้าช่วยในการระบายหรือเปล่าครับ
    ถ้ายังไม่มีลองหาติดดูก่อนก็ได้นะครับ มันน่าจะเย็นขึ้ร จะได้ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อน้ำยาแอร์มาเติมให่อีกครับ
    ถ้ายังต้องการตัว Cold โทรหาผมก็ได้ครับ
    ระบบเป็น R12 ก็ใช้ Cold12 ครับ
    ระบบเป็น R134a ก็ใช้ Cold134 คับ

2. enforce

2,041
    13
    38
    ดีครับเชิญเลยครับ
    เพราะที่นี้เป็นสื่อกลางให้ทุกคนอยู่แล้วครับ :D :D :D :D

3. lk850

lk850 Guest

0
    0
    0
    มีพัดลมตัวเดิมครับ ใช้มาประมาณ ครึงปี ตอนนี้ ใช้ R12 แทน 134 (ช่างบอกผสมกันครับ) ในเมื่อใช้ R12 ได้ แล้วทำไมจึงต้องใช้134 ครับ (ถามแบบคนไม่มีความรู้ครับ ขอโทษ นะครับ ไม่รู้จริงๆ) ถ้า ใช้COLD 12 ก็ น่าจะใช้ได้รึเปล่าครับ แรงดันก็น่าจะต่ำกว่า แล้วคอมก็น่าจะทำงานได้ดีกว่ารึเปล่าครับ

4. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้าไม่มีความรู้ ผมก็พร้อมที่จะให้คำตอบท่านด้วยความยินดีอย่างยิ่งเลยครับ :D :D :D

R12 มันเป็นสารทำลายโอโซนโลกครับ
    R134a เป็นสารที่ทำให้พื้นโลกร้อน (แต่ไม่มีใครออกมาบอกครับ)
    เพราะมันยังขัดผลประโยชน์กันเยอะอยู่ครับ ก็เลยยังมีให้ใช้กันอยู่ สำหรับตัวR134a นะครับ
    Cold12 สามารถใช่ได้ แรดดันจะอยู่ใกล้เคียง R12 ครับ
    แต่คอมจะทำงานเบากว่าครับ และให้ความเย็นได้เย็นช่ำกว่าครับ

ถ้าส่งสัยอะไรเกี่ยวกับแอร์ ก็เชิญถามได้เลยนะครับ :D :D

5. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    บอร์ด นี้มีแต่ความรู้จิงๆๆคับ รถผมงานแอร็ฃ์ก็จบได้ที่บอร์ดแหละคับ
    ขอบคุณ ผู้รู้ทุกๆๆท่านนะคับ

6. lk850

lk850 Guest

0
    0
    0
    ถ้างั้นก็ใช้ Cold12แทนR134aและ Cold134 ได้ซิครับ ดีกว่าด้วย

7. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคร้าบที่เข้ามา ทักทายกันค้าบ:D :D :D

8. enforce

2,041
    13
    38
    ทางวิชาการมันจะใช้ด้วยกันไม่ได้อะครับ
    แต่ทางปฎิบัติ ก็สามารถใช้ได้คร้าบผม:D :D :D

9. TamakinG

TamakinG New Member Member

41
    2
    0
    เย็นแล้วจ้าอิอิ เดี๋ยวลองอีกสักพักนะ ไม่กินแรงเครื่องด้วย เครื่อง 1300 วิ่งฉิวเลย ดีจิงๆ cold 12

10. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    แวะมาอัพความรู้

11. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคร้าบ

ถ้ายังไงก็ลองใช้ดูคับ แล้วกลับมาบอกกันอีกที
    ด้วยกันนะคับ ว่า cold12
    เย็นดีกว่าตัวเดิมไหมครับ

12. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    แอบมาดูปัญหาใหม่ๆ

13. enforce

2,041
    13
    38
    ไม่่มีปัญหาใหม่เลยครับ
    ถ้ามีปัญาหาก็แสดงว่าต้องเสียตังค์
    ซ่อมกันแน่ๆ เลยครับ
    แหะๆๆ

14. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    อัพก่อนกลับบ้าน

15. lk850

lk850 Guest

0
    0
    0
    ทางวิชาการทำไม ถึงใช้ไม่ได้หรอครับ

แล้วถ้าCOLD 134 คอมแอร์กินแรงเครื่องน้อยกว่า R134a ปกติ10% แล้วถ้าเปลี่ยนจาก R134a ไปใช้COLD12 แอร์จะกินแรงเครื่องน้อยลงเท่าไรครับ

16. ใช้ cold12 หรือcold 134 จะกินแรงเครื่องน้อยลงจากเดิม 10-15% เท่ากัน เพราะ 2 ตัวนี้คุณสมบัติเหมือนกันครับ

17. enforce

2,041
    13
    38
    ตามที่พี่ยุทธบอกไว้เลยครับ

ขอบคุณคร้าบ.. พี่ยุทธ

18. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    มาช่วยอัพครับ ช่างบางคนมักจะเติมน้ำมันคอมเพรสเซอร์เยอะเกินไป ทำให้น้ำมันไปอยุ่ตาม คอยล์ ร้อนและ คอยล์ เย็น ทำให้แอร์ไม่เย็นๆ เราจะสังเกตได้โดยกานจับสายท่อเล็กระหว่างแผงคอยล์ร้อนไปคอยล์เย็น ต้องไม่ร้อนจนเกินไป ถ้าร้อนจัด ทำการแก้ไขได้โดยการ ไล่ระบบ โดยใช้ แก๊สโซฮออลไล่ก่อนและใช้F11ไล่ตามอีกที เพียงเท่านี้แอร์ก็จะเย็นขึ้นนะครับ

19. น้ำมัน gasohol ที่เราเติมรถ เอามาไล่ล้างระบบแอร์ได้หรือครับ มันไม่กัดยางโอริงหรือ

การไล่ระบบด้วย F11 นี่คือการอัดน้ำยา F11 เข้าไปในท่อแอร์ทั้งหมดที่อยู่ในรถ โดยที่ไม่ต้องรื้อออกมาเป็นชิ้นๆได้ไหมครับ รื้อต้องรื้อออกมาก่อนแล้วเอา F11 ล้างทีละชิ้น ถ้ารื้อออกมาหมดก็งานช้างเลย

แล้ว F11 เนี่ย ผมเห็นใส่เป็นขวด ขวดละสัก 300-400 cc ขายตามร้านอะหลั่ยแอร์ ขวดล่ะ 55 บาทนี่ใช่ของแท้หรือเปล่า จำได้ว่าคุณ ter เคยบอกว่า F11 ของจริงมันระเหยเร็ว ราคาแพง

20. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    ทำได้ครับครับโดยการถอดไดเออร์ออก แล้วถอดสายกลางและสายใหญ่ที่คอมออกครับ แล้วหาสายยางมาเสียบที่ท่อไดเออร์ แล้วกรอกน้ำมันหรือF11ก็ได้ครับ เข้าไปในสาย แล้วก้ใช้ลมดัน เพียงเท่านี้น้ำมันก็จะถูกดันออกมาครับ ส่วนเรื่องยางโอริ่ง เท่าที่เคยทำมานะครับ แล้วถอดดูก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ขวดละ55บาทผมก็ใช้อยู่นะครับ ใช้ได้เหมือนกานครับ ปล.ตอนไล่ระบบระวังเข้าตาด้วยนะครับ F11 นี่มันแรงมากครับ มันจะร้อนแล้วจะเย็นจัดในทันที+ระเหยไวมากๆ จนบางทีสายยางอาจจะแตกและF11จะกระเด็นมาหาเราได้แนะนำหาผ้าปิดไว้หน่อยก็ดีครับ กันพลาด

21. enforce

2,041
    13
    38
    F11 ที่ว่านั้นจิงๆ มันเป็นสารโซเวนนะครับ กัดพลาสติกแน่นอนครับ ส่วนโอริงนั้นผมยังไม่เคยลองเอาไป
    แช่ดู แต่คาดว่า โอริงน่าจะบวมนะคับ F11 จิงๆ กิโลละ 360 บาทคับ

น้ำยาล้างระบบจิงๆ แล้วต้องเป็นสาร 141B แทนครับ อันนี้ไม่ที้งรอยคราบน้ำมันแน่นอนครับ
    และระเหยเร็วเช่นกันครับ

ส่วนน้ำมันเบนซิลนั้น ล้างได้จิงครับ แต่มันจะทิ้งคราบมันตามท่อครับ
    ถึงจะเอาลมอัดไล่อีกที มันก็ยังเป็นคราบมัน และเป็นไอน้ำเกาะนิดๆ ครับ

ส่วนน้ำมัน gasohol นั้นผมยังไม่เคยลองใช้ล้างระบบนะครับ
    แต่เท่าที่ทราบ น้ำมัน gasohol นั้นกดสีรถครับ
    (เคยถามพนักงานปั้มน้ำมันแล้วเขาบอกว่ากัดพลาสติกเช่นกันครับ หัวเติมใหญ่มันกัดซะละลายเลยครับ)

22. lk850

lk850 Guest

0
    0
    0
    ไม่ทราบ HFC 134a ที่ ขายที่ อมร คือ COLD134 หรือเปล่า ครับ

ไม่ทราบโรงงานอยู่แถวไหนครับอยากไปซื้อ COLD12

23. enforce

2,041
    13
    38
    HFC134a 200g นั้นเป็น R134a ครับ
    ไม่ใช่ cold134 คับ

โรงงานอยู่บางบัวทองครับ
    ถ้าสะดวกไปร้านแถวๆ บางใหญ่ city ก็ได้ครับ
    หรือไม่ก็โทรหาผมก็ได้ครับ เดี๋ยวบอกทางให้ครับ:D :D :D

24. lk850

lk850 Guest

0
    0
    0
    มีแถวรัชดา พัฒนาการ ไมครับ

25. ตอบแทนให้ครับว่าไม่มีแถวที่ว่าแน่ๆ

ตอนนี้ผมมี cold 134 2 กป ยังไม่ได้ใช้ จะมาเอาไปลองก่อนไหมครับ ผมอยู่ ซ มิสทีน สุขาภิบาล 3
    ตรงเลียบ motor way ถ้าเอาก็แจ้งเบอร์โทรมาเลยครับ เดี๋ยวโทรไปหา 2 กปนี่ใช้กับรถได้ 1 คัน
    Jazz ใช้แค่ กป เดียว

ก่อนใช้ cold แอร์เดิมต้องเย็นดีอยู่แล้วนะครับ ใส่ cold แล้วจะเย็นขึ้น ถ้าระบบเดิมมี
    ปัญหาอยู่ ใส่ COLD ลงไปก็ไม่ช่วยแก้ปัญหาได้ แต่จะเย็นกว่าเดิม

26. lk850

lk850 Guest

0
    0
    0
    อยากได้ COLD12 ครับ ตอนนี้ ใช้R12 แทนR134 อยู่ เนืองจาก ก่อนหน้านี้ ใช้ R134 แล้ว ท่อเข้า คอยร้อนมันแตกไป 3 เส้น แล้ว (มันร้อนมาก) คุณ enforce แนะให้เติม R12 ซึ่งช่วยได้มากครับ (ขอบคุณอีกครังครับ) เลย อยากลอง COLD 12 ดู รถผม volvo 850 ครับ สงสัยต้องใช้ 2 กระป๋อง กว่า

27. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ถ้าคุณเตอร์มาทานแม็คที่จัสโก้พัฒนาการอีก อย่าลืมเอาเสื้อมาให้พี่ด้วยนะครับ :D

อ่านกระทู้แล้วเสียดายจัง ตอนซื้อน้ำยาแอร์ R12 กับคุณเตอร์ ตัวน้ำยา Cold ยังไม่ฮิตเท่านี้
    ไม่งั้นผมคงเป็นลูกค้า Cold12 รุ่นแรกของ Coolman เลยครับ

เดี๋ยวเสาร์นี้จะลองเปลี่ยนน้ำยาแอร์บ้านเป็น cold 22 ดูครับ
    แล้วจะมารายงานผลให้คุณเตอร์กับคุณยุทธทราบครับ

28. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคราบพี่ยุทธ :D :D

29. enforce

2,041
    13
    38
    ใช่ครับ นะจะอยู่ที่ 2-3 กระป๋องอ่ะครับ:D :D :D
    แต่ขอเน้นให้ระบบแอร์ ต้องไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
    อยากให้ระบบแอร์ท่าน สมบูรณ์ก่อนอะครับ
    แล้วค่อยมาลองใช้คับ

30. enforce

2,041
    13
    38
    ได้ครับเดี๋ยวจัดให้ครับ:D :D :D

ช่ายเลยครับพี่กบ พี่เป็นลูกค้าผมรุ่นแรกๆ เลยตอนนั้นผมยังเรียนอยู่ ปี 2 หอการค้าเองคับ
    ได้ครับ ยังไงก็บอกข่าวกันด้วยนะครับ ว่าลดไปกี่ Amp

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้