D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    เองก็มาเอาซะทีสิวะ:sad: :sad: :sad:

2. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    cold 12 หาซื้อได้ที่ไหนมั่งอะคับพี่เตอร์ ขอซื้อสัก 1โล ... เอ่อพี่คับ .. ตอนนี้แอร์ผม ตอนมันเย็นเต็มที่ จะมีไอน้ำออกมาด้วย ฟู่ ๆ ( วิ่งตอนกางวัน ) ส่วนกางคืนไม่ต้องพูดถึงคับ อยากจะทราบว่ามีผล เสีย รึป่าวคับ .. เอ่อคือผมเปลี่ยน คอย เย็น เป็นแบบทองแดงคับ ของเก่า อลูมิเนียมมันรั่วคับ ตู้แบบแขวน นะคับ .. พี่เตอร์ หรือผู้มีความรู้ ช่วยตอบด้วยนะคับ .. ขอบคุณคับ

3. enforce

2,041
    13
    38
    ไม่ทราบว่าจะซื้อไปทำอะไรอะครับ ตั้ง 1 โลแนะ (โทรหาผมก็ได้ครับ เดี๋ยวบอกให้ครับ)
    - เรื่องมีไอน้ำเกาะ ผมว่าเป็นปรกติของรถแอร์เย็นมากๆๆ นะครับ E30 ของผมมันก็ยันจนช่องแอร์
    เป็นคราบน้ำแข็งเลยแหละครับ
    - ทองแดงจะมีอายุการใช้งานที่ นาน ทน มากๆๆ ครับ แต่อาจจะให้ความเย็นที่ช้ากว่า อลูมิเนียมนิดหน่อยครับ อลูมิเนียมอายุการใช้งาน น้อยกว่าทองแดงมากๆๆ ครับ
    และอีกอย่าง ทองแดงราคาจะแพงกว่าอลูมิเนียมด้วยนะครับ
    :D :D :D

4. sira_ja

sira_ja New Member Member

17
    0
    0
    จริงอย่างคุณเตอร์ว่า เลยครับ และจะเครียดยิ่งกว่าเดิมถ้าลูกค้าไม่เข้าใจ บางครั้งอธิบายตามหลักการ
    ทำงานแล้วก็ยังพยายามจะไม่เข้าใจ ระบบแอร์นี่จริงๆ นานๆถึงจะซ่อมกันสักที ทำทีเดียวให้มันจบครับอย่าลองผิดลองถูกเป็นอันขาด มันมีผลถึงค่าใช้จ่ายที่จะตามมา
    งานซ่อมแอร์นี่บางกรณีถ้าปัญหาแก้ไม่จบ สมควรทำทั้งระบบครับเพื่อไล่หาสาเหตุที่แท้จริงว่า
    ทำไมซ่อมแล้วซ่อมอีก (บางครั้งงบประมาณก็มีส่วน)เพราะระบบแอร์มันมีส่วนสัมพันธ์กันทั้งระบบ
    ถ้าไม่เจอต้นเหตุของปัญหาก็ต้องถอดแล้วถอดอีกเสียเงินซ้ำซ้อนหมดเยอะครับแต่ปัญหายังคงอยู่ เจ้าของรถรับกรรมเสียเงินแล้วยังต้องมานั่งช้ำใจ:cry: ช่างก็เครียดครับ(แต่ช่างบางคนอาจจะยิ้มนะครับ)พิจารณาให้ดีครับเพราะเจ้าของรถเป็นผู้ตัดสินใจเลือกครับ

5. enforce

2,041
    13
    38
    อย่างที่พี่ ติ๊ก แนะนำเลยครับ เพื่อนๆ นี้แหละครับ จรรยายบัน ช่างครับ

6. lk850

lk850 Guest

0
    0
    0
    รบกวน ขอความรู้ ครับ ตอนนี้ แอร์รถผม มีอาการ ไม่เย็นตอน รถติด และ ท่อที่ต่อจาก คอมเพรสเซอรไปคอยร้อนจะรั่วหรือ แตก เป็นแล้วเปลียนมา 3 เส้นแล้ว ท่อ มันจะร้อนมากจนปาลสติกละลาย ช่างเช็คล้างคอยร้อน (คอยร้อนเปลียนมาประมาณ2ปี ครับ ยังสภาพดีอยู่เลย )แล้วก็ไม่หาย ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

7. enforce

2,041
    13
    38
    ผมวิเคราะห์ว่า...
    - คลอย์ร้อนระบายไม่ทันครับ, และมันอาจจะเล็กไปด้วยคับ เพราะท่อที่ออกที่คอมแอร์นั้น มันมีความดันสูงมากๆๆ และวิ่งเข้าตัวคลอย์ร้อน ถ้ามันอั้นเกินไป ท่อมันก็แตกได้ครับ
    (เหมือนเราเทน้ำผ่าน กรวยอ่ะครับ ถ้าเทมากเกินไป รูมันระบายไม่ทันมันก็ล้นได้อะครับ)

แนะนำนะครับ (ผมคิดว่าน่าจะเป็นแอร์ที่ใช้ ระบบ R134a ช่ายไหมคับ)
    - ลองเอาเกร์น้ำยาแอร์มาใส่ดูแล้วดูที่เกร์สีแดง ถ้าเกิน 280 Psi นั้นก็แสดงว่าคลอย์ร้อนระบายไม่ทันคับ
    - ถ้าเป็นตามที่ผมบอกก็ต้อง เปลี่ยนคลอย์ร้อนอย่างเดียวครับ
    เป็นไปได้หาคลอย์ร้อนที่มันมีขนาดใหญ่กว่าเดิมจะดีมากๆๆ เลยครับ
    :D :D :D :D :D

8. ครุฑน้อย

ครุฑน้อย New Member Member

70
    3
    0
    เมื่อวานเอารถไปทำแอร์ที่ร้านคุณอะไรจำไม่ได้แล้วอ่ะคับ ที่เคยมาโพสในบอร์ดนี้ ร้านอยู่เส้นรามซอย8

หมดไปประมาณเจ็ดพันครับ คอมเพรสเซอร์ผมเสีย เลยต้องเปลี่ยนลูกใหม่

เจ้าของร้านทำเร็วมากครับ ขนาดทำคนเดียว ไม่มีลูกมือเพราะเป็นวันอาทิตย์
    จบด้วยการออกใบรับประกันคอมให้ 3 เดือน
    ตอนแรกคิดว่ารับประกันแค่คำพูดเฉยๆ ที่จริงแค่ผมรู้ว่าไม่ได้เอาคอมบิวมาใส่ให้ผมก็ดีใจแล้วคับ แต่นี่เอาใบรับประกันมาใส่รถผมตั้งแต่ยังทำไม่เสร็จเลย อิอิ

เสียดายที่ลูกชายไม่อยู่ ผมเลยถามว่า "ลูกชายไม่อยู่เหรอครับ" แกตอบว่า "อ๋อ วันนี้เค้าไปเหล่หญิงครับ"
    5555 (ล้อเล่นครับ ที่จริงแกตอบว่าไปทำธุระ)

สรุป เย็นเหมือนเดิมแล้วครับ เปลี่ยนคอม + drier
    เดี๋ยวกะจะลองใช้ cold12 ของพี่เตอร์ซะหน่อย ครับ

แวะมาอัพครับ

9. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    [​IMG][​IMG][​IMG]

10. สารทำความเย็น

สารทำความเย็นที่ใช้แทน R134a มีดังนี้ครับ

R152a เป็นสารประกอบประเภทติดไฟ เนื่องจากมีปริมาณของไฮโดรเจนอะตอม มากกว่า ฟลูออรีน
    R416a เป็นสารผสมแต่เนื่องด้วยราคาแพง จึงไม่เป็นที่นิยมใช้ได้ทั้ง R12 และ R134a
    R413a เป็นสารผสมแต่เนื่องด้วยราคาแพง จึงไม่เป็นที่นิยมใช้ได้ทั้ง R12 และ R134a
    R744 มีผลต่อ Emission จึงอยู่ในระหว่างการพิจารณา
    HC12 เป็นสารติดไฟ

องค์ประกอบของการเกิดไฟ
    ประกายไฟ
    เชื้อเพลิงหรือก๊าซ
    อ๊อกซิเจน

เท่าที่ทราบในสหรัฐอเมริกา HC12c ถูกแบนอยู่ 17 รัฐ
    ไม่มีข้อกำหนดห้ามใช้
    แต่มีข้อกำหนดให้เลือกกลุ่มขาย อาทิ ในรถยนต์ เนื่องจากมีความเสี่ยงต่อการติดไฟ

ถังแก๊ซอยู่ด้านหลังครับ
    แต่แผงคอนเด็นซี่งอยู่ด้านหน้า

การชนกันในอัตราเร่งหนึ่ง จะเกิดประกายไฟ + ก๊าซ HC12 + อ๊อกซิเจนในอากาศ
    บางทีเราก็อ้างว่า ในรถแท็กซี่บ้าง ในที่โน่นที่นี่บ้าง ใช้ก๊าซไม่เห็นเป็นอะไร

ขอบคุณครับ

11. enforce

2,041
    13
    38

ชื่อน้องลีครับ

ฮิฮิ...ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่ก็ใช้ไปก่อนก็ได้ครับ จะได้ไม่เปลื้องตังค์ ฮิฮิ

12. enforce

2,041
    13
    38
    งงคับ:confused: :confused: แต่ยังก็ขอบคุณครับที่นำข้อมูลมาคุยกัน

แต่ยังไงก็ต้องให้ผู้บริโภคเป็นผู้ตัดสินใจ ว่าจะใช้หรือไม่ใช้อ่ะครับ
    ส่วนตัวผมเองก็ไม่สามารถไปบังคับให้ใคร มาใช้สารติดไฟนี้ได้ทั้งหลอกคับ
    แต่ในสิ่งที่ผมทราบหรือที่ผมรู้ ว่าสิ่งไหนดีหรือไม่ดีก็ ผมก็จะมาแนะนำกันครับ

ล่าสุดที่มีการประชุดเรื่องโลกร้อนที่ประเทศไทย มีข้อความส่วนหนึ่งที่เกี่ยวกับสารทำควาบเย็น
    เขาได้พูดว่า จะให้เลิกใช้ R12 R134a หรือสารที่เป็นสารเคมี ที่ทำลายบรรยากาศโลก
    โดยให้ใช้สารทำความเย็นเป็นสาร HC แทนครับ ข้อมูลโดยสรุปเป้นอย่างนี้นะครับ
    :D :D :D

13. lk850

lk850 Guest

0
    0
    0
    เปลี่ยนคอยร้อนแล้วครับ ยังเหมือนเดิมเลย ช่วยด้วยครับ

อ้างถึง:
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lk850
    รบกวน ขอความรู้ ครับ ตอนนี้ แอร์รถผม มีอาการ ไม่เย็นตอน รถติด และ ท่อที่ต่อจาก คอมเพรสเซอรไปคอยร้อนจะรั่วหรือ แตก เป็นแล้วเปลียนมา 3 เส้นแล้ว ท่อ มันจะร้อนมากจนปาลสติกละลาย ช่างเช็คล้างคอยร้อน (คอยร้อนเปลียนมาประมาณ2ปี ครับ ยังสภาพดีอยู่เลย )แล้วก็ไม่หาย ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
    ผมวิเคราะห์ว่า...
    - คลอย์ร้อนระบายไม่ทันครับ, และมันอาจจะเล็กไปด้วยคับ เพราะท่อที่ออกที่คอมแอร์นั้น มันมีความดันสูงมากๆๆ และวิ่งเข้าตัวคลอย์ร้อน ถ้ามันอั้นเกินไป ท่อมันก็แตกได้ครับ
    (เหมือนเราเทน้ำผ่าน กรวยอ่ะครับ ถ้าเทมากเกินไป รูมันระบายไม่ทันมันก็ล้นได้อะครับ)

แนะนำนะครับ (ผมคิดว่าน่าจะเป็นแอร์ที่ใช้ ระบบ R134a ช่ายไหมคับ)
    - ลองเอาเกร์น้ำยาแอร์มาใส่ดูแล้วดูที่เกร์สีแดง ถ้าเกิน 280 Psi นั้นก็แสดงว่าคลอย์ร้อนระบายไม่ทันคับ
    - ถ้าเป็นตามที่ผมบอกก็ต้อง เปลี่ยนคลอย์ร้อนอย่างเดียวครับ
    เป็นไปได้หาคลอย์ร้อนที่มันมีขนาดใหญ่กว่าเดิมจะดีมากๆๆ เลยครับ

14. enforce

2,041
    13
    38
    ช่ายตอนเย็นที่โทรมาคุยปะครับ ถ้าช่ายก็ลองทำที่ผมบอกดูละกันนะครับ
    เติม R12 ดูครับว่าหายเปล่า แล้วไงโทรบอกด้วยนะครับ
    และวันนี้ลืมบอกไปให้เอาน้ำราดอยู่เรื่อยๆ ดูว่า มันยังแตก อยู่หรือเปล่าคับ
    แล้วเกร์แดงขึ้นเท่าไรครับ.....

15. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ขอขอบคุณมากนะครับ ที่มาใช้บริการขอบคุณครับผม

16. รถผม ISUZUBUDDY รถตู้ ช่างบอกว่า ซีลคอมรั่ว ต้องเปลี่ยนคอมใหม่ ถ้าผมอยากจะเปลี่ยนคอมใหม่ที่ทำความเย็นได้มากกว่าตัวเดิม (Senden 508) ควรจะเปลี่ยนเป็นคอมตัวไหน ช่วยแนะนำด้วยครับ และช่วยบอกราคาด้วยครับ และถ้าเปลี่ยนคอมตัวใหม่ที่แรงกว่าเดิม จะต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ อะไรบ้าง

ปล.ช่วยแนะนำร้านคอมด้วยครับ บ้านผมอยู่แถวประเวศ ลาดกระบังครับ

17. enforce

2,041
    13
    38
    ใช้ Nipon denso 10PA17C แทนได้เลยครับ
    ราคาของใหม่อยู่ที่ 11,640 บาท
    ต้องแปลงขาใส่อีก 270 บาท
    เปลี่ยนไดเออร์
    เปลี่ยน วาวร์หัวฉีดที่ เหมาะกับคอบตัวดังกล่าว (ลองขอคำแนะนำจากร้านหลายอะไหล่แอร์ดูครับ)
    แถวนั้นผมไม่ทราบเลยอะครับ ต้องขอโทดด้วย

18. โมจิ

โมจิ Guest

0
    0
    0
    น้ำยาทำความเย็น

งงกว่าครับ ...
    ถ้าผิดช่วยบอกด้วยนะครับ.. (คนความรู้น้อยครับ)

ทำไม ASHRAE ไม่รับรองเข้าเป็นสารทำความเย็น ระดับโลก
    ทำไม ในสหรัฐอเมริกา ถึงมีกฎข้อห้ามในการจัดจำหน่ายให้กับกลุ่มอุตสาหกรรมยานยนต์
    ทำไม BMW ที่เยอรมันนี เคยทดลองใช้ R152a แล้วถึงต้องยกเลิก เพราะเห็นว่าติดไฟ แม้น้อยกว่า HC
    ทำไม Denso หันไปพัฒนา R744 หรือ Co2 แทนที่จะเป็น HC 12
    ทำไม Toyota Motor, Honda, DaimlerChrysler, Auto Alliance, Nissan, Isuzu Motorไม่นำ HC 12 หรือ Cold 12 เข้าสู่สายการผลิตครับถ้าดีจริง
    ทำไมไม่บอกลูกค้าว่าแผงระบายความร้อน Condensing unit อยู่หน้ารถ (บริเวณที่อันตรายที่สุดในการชนและเกิดประกายไฟได้) และมีโอกาสสูงที่ทำให้เกิดติดไฟครบทั้งสามองค์ประกอบ
    Condensing unit คือแผงระบายความร้อน เพื่อทำให้น้ำยาควบแน่นจากสถานะไอเป็นของเหลวเพื่อนำกลับมาใช้ใหม่ และเป็นจุดที่น้ำยาทำความเย็นทุกชนิดเข้าใกล้จุดที่เรียกว่า Flash point มากที่สุด ทำไมไม่บอกข้อมูลเหล่านี้
    ทำไมไม่เอาข่าวเก่าๆ มาเผยแพร่บ้างครับว่ารถแท็กซี่ที่ไฟลุกหน้ารถโดยไม่ทราบสาเหตุและมีผู้โดยสาร
    ประสบอุบัติเหตุอยู่ในนั้นด้วย
    HFC 134a ย่อมาจาก HYDRO - FLUORO - CARBON
    CFC 12 ย่อมาจาก CHLORO - FLUORO - CARBON
    HC ย่อมาจาก HYDRO - CARBON
    จะสังเกตเห็นว่า HC ไม่มี FLUORO หรือ ฟลูออรีนเพื่อทำให้เป็น Neutral คือดักอะตอมของไฮโดรเจนไม่ให้ทำงานหรือไม่ให้ติดไฟนั่นเอง
    ฟลูออรีน มีราคาแพงมาก HC ไม่ต้องเติมฟลูออรีน ดังนั้นจึงลดต้นทุนมหาศาล ต้นทุนกิโลกรัมละ 17 บาทแต่วางขายกิโลกรัมละ 150 บาทขึ้นไป เขาจะมีกำไรอยู่ราว ๆ 10 เท่า
    ขายหนึ่งถัง ทิ้ง 9 ถังครับ ถ้าไม่เชื่อลองเช็คราคาก๊าซหุงต้มที่คุณซื้อมาหุงหาอาหารดู
    คุ้มครับ แต่ความเสี่ยงผู้บริโภครับไปเต็ม ๆ
    ส่วนในน้ำยา HC นั้นไม่มีกลิ่นเพราะไม่ได้เติมกลิ่นเข้าไป ก๊าซหุงต้มก็คือ HC แต่กฎหมายระบุไว้ว่าต้องเติมกลิ่นเพื่อจะได้รู้ตัวเวลามันรั่ว แต่ HC ไม่ได้เติมกลิ่นจึงไม่รู้ว่าเมื่อไรมันรั่วครับ
    ส่วนการประชุมนั้น ยังไม่มีการตกลงแน่ชัด ตอนนี้ยังอยู่ในขั้นตอนการหารือกันครับ
    พยายามดูว่าทั่วโลกเขาใช้สารทำความเย็นอะไร แล้ว Follow ไปตามนั้นดีกว่าครับ
    อ้อ.. ผมไม่ได้ขายของนะครับ เลยอาจกระทบผู้ค้าบ้าง แต่นี่เป็นเหตุผลเท่าที่ผมทราบมา

ก็เลยไม่ทราบว่า ใครงง ..งง

19. อ่านที่คุณโมจิบรรยายมาแล้ว มันส์ครับ ข้อมูลเพียบ อย่างนี้เดาได้เลยว่าไม่ใช่ช่างแอร์แน่ๆ หามานานแล้วครับคนทีมี
    ข้อมูลแน่นๆแบบนี้ จะได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน ใครมีความรู้เรื่องคำถามของคุณโมจิ ก็เอามาแชร์กันนะครับ

ทำไม ASHRAE ไม่รับรองเข้าเป็นสารทำความเย็น ระดับโลก
    ====ไม่รู้และก็อยากรู้เหมือนกัน ไอ้ ASHRAE มันใครครับ

ทำไม ในสหรัฐอเมริกา ถึงมีกฎข้อห้ามในการจัดจำหน่ายให้กับกลุ่มอุตสาหกรรมยานยนต์
    === ไม่รู้และก็อยากรู้อีก มี link อ้างอิงไหมครับ จะตามไปอ่าน พูดลอยๆไม่เอาครับ ประเด็นนี้น่าสนใจมาก
    ความเห็นของผมคือ พวกไอ้กันบางทีทันมีเหตุผลลึกๆที่เราไม่รู้ ดูอย่างเรื่องสนธิสัญญาเกียวโตนั่นไง ที่มันก็รู้ว่าดีช่วยโลกได้
    แต่ผลประโยชน์ของมะกันต้องมาก่อน สุดท้ายเลยไม่เซ็นต์ หรืออย่างเรื่องอาวุธปืนที่ให้ขายได้แบบเสรี ทำให้ฆ่ากันตายเยอะแยะ
    สถิติอาชญากรรมโดยใช้อาวุธสูง แต่สหรัฐก็อนุญาติให้ขายปืน เพราะผลประโยชน์จากธุรกิจนี้มันสูงจนครอบงำสภาของสหรัฐได้

ทำไม BMW ที่เยอรมันนี เคยทดลองใช้ R152a แล้วถึงต้องยกเลิก เพราะเห็นว่าติดไฟ แม้น้อยกว่า HC
    === ไม่รู้และก็อยากรู้อีก แต่ข้อมูลใน web ที่ผม search มาใน web และเอามาลงในwebหน้าก่อนๆนี้ระบุว่า หลายประเทศในยุโรป
    รวมทั้งเยอรมัน ก็ใช้ตู้เย็นที่ใช้สารทำความเย็นแบบ HC แล้วนะครับ แต่กับรถยนตร์นี่ไม่รู้

ทำไม Denso หันไปพัฒนา R744 หรือ Co2 แทนที่จะเป็น HC 12
    = ใครรู้ก็ช่วยบอกด้วย อยากรู้เหมือนกัน Denso อาจไม่ชอบเรื่องติดไฟมั้ง

ทำไม Toyota Motor, Honda, DaimlerChrysler, Auto Alliance, Nissan, Isuzu Motorไม่นำ HC 12 หรือ Cold 12 เข้าสู่สายการผลิตครับถ้าดีจริง
    = นี่ก็อยากรู้อีก แต่เดาอีกว่าเขาไม่ชอบเรื่องติดไฟ หรืิอไม่ก็รัฐบาลในทุกประเทศยังไม่รับมั้ง

ทำไมไม่บอกลูกค้าว่าแผงระบายความร้อน Condensing unit อยู่หน้ารถ (บริเวณที่อันตรายที่สุดในการชนและเกิดประกายไฟได้) และมีโอกาสสูงที่ทำให้เกิดติดไฟครบทั้งสามองค์ประกอบ
    = อันนี้ก็ใช่ แต่ถามหน่อยเหอะว่า มีรายไหนที่ออกมาพูดบ้าง บริษัทขาบบุหรี่จะบอกไหมว่าสูบแล้วเป็นมะเร็งถ้าไม่โดนกฏหมายบังคับ บริษัทเหล้าบอกไหมว่าดื่มแล้วตับแข็ง ปตทออกมาพูดไหมว่าถัง NGV รับความดัน 3,000 PSI มันไม่ใช่จุดขายที่เขาจะเอามาพูด ทุกรายเป็นเหมือนกัน

Condensing unit คือแผงระบายความร้อน เพื่อทำให้น้ำยาควบแน่นจากสถานะไอเป็นของเหลวเพื่อนำกลับมาใช้ใหม่ และเป็นจุดที่น้ำยาทำความเย็นทุกชนิดเข้าใกล้จุดที่เรียกว่า Flash point มากที่สุด ทำไมไม่บอกข้อมูลเหล่านี้
    = ผมเข้าใจถูกไหมครับว่าในระบบแอร์ จะไม่มีอากาศเำพราะโดนดูดออกหมดก่อนปล่อยน่ำยาเข้าระบบ ดังนั้นต่อให้ใกล้ flash point แต่ O2 ที่ต่ำมากๆ ทำให้ไม่สามารถติดไฟได้

ทำไมไม่เอาข่าวเก่าๆ มาเผยแพร่บ้างครับว่ารถแท็กซี่ที่ไฟลุกหน้ารถโดยไม่ทราบสาเหตุและมีผู้โดยสาร
    ประสบอุบัติเหตุอยู่ในนั้นด้วย
    = ตรงนี้ถ้าจะว่ากันแฟร์ๆ เราต้องรู้ข้อมูลของ taxi คันนั้นโดยละเอียดว่า ใช้น้ำยาแอร์อะไร ผมว่า taxi คงไม่ใช้น้ำยาแอร์
    อย่าง cold 12,134 หรอกครับ ราคามันสูงไป ถ้า R12 น่าจะเข้าท่ากว่า ราคามันถูก อีกอย่างก็รู้ๆอยู่ว่า taxi เป็นรถที่ใช้งานมาก การซ่อมบำรุงไม่ค่อยเต็มที่
    เหมือนในรถบ้าน ดังนั้นด้วยข้อมูลเพียงว่าไฟลุกไหมโดยไม่ทราบสาเหตุ ก็มีคำตอบในตัวเองอยู่แล้ว คือ ไม่ทราบสาเหตุไงครับ ถ้าทราบเราก็คงเอา
    มาคุยกันแล้วว่าทำไมมันไหม้

HFC 134a ย่อมาจาก HYDRO - FLUORO - CARBON
    CFC 12 ย่อมาจาก CHLORO - FLUORO - CARBON
    HC ย่อมาจาก HYDRO - CARBON
    จะสังเกตเห็นว่า HC ไม่มี FLUORO หรือ ฟลูออรีนเพื่อทำให้เป็น Neutral คือดักอะตอมของไฮโดรเจนไม่ให้ทำงานหรือไม่ให้ติดไฟนั่นเอง
    ==คนที่รู้ขนาดนี้ไม่ใช่ธรรมดาครับ อาจอยู่ในวงการแอร์หรือน้ำยาแอร์เลยทีเดียวละ ขนาดคุณโมจิยังงงนี่ผมก็ไม่รู้ว่าไงแล้ว ความรู้ใหม่สำหรับผมเลยนะเนี่ยว่า FL มันไปจับ H เลยไม่ติดไฟ ลืมวิชาเคมีไปหมดแล้ว

ฟลูออรีน มีราคาแพงมาก HC ไม่ต้องเติมฟลูออรีน ดังนั้นจึงลดต้นทุนมหาศาล ต้นทุนกิโลกรัมละ 17 บาทแต่วางขายกิโลกรัมละ 150 บาทขึ้นไป เขาจะมีกำไรอยู่ราว ๆ 10 เท่า ขายหนึ่งถัง ทิ้ง 9 ถังครับ ถ้าไม่เชื่อลองเช็คราคาก๊าซหุงต้มที่คุณซื้อมาหุงหาอาหารดู คุ้มครับ แต่ความเสี่ยงผู้บริโภครับไปเต็ม ๆ

==สำหรับเรื่องราคา ถามว่า COLD มันแพงกว่าน้ำยาธรรมดาไหม ผมมองในแง่ผู้บริโภคนะครับ ผมไป vac อัดน้ำยา R134 ใหม่ก็ 700-900 บาท อัดน้ำยา COLD 134 ก็ราคาประมาณนี้ มันก็จ่ายพอๆกัน แต่ที่ได้แน่ๆคือ มันเย็นเร็วกว่า คอมแอร์กินแรงเครื่องน้อยกว่า อย่างนี้ผมถือว่า COLD ดีกว่า R134 ครับ แต่ผมก็รู้ข้อเสียของมันว่าติดไฟ หลังจากประเมินความเสี่ยงแล้ว ผมยอมรับความเสี่ยงได้ ผมก็ใช้ COLD ก็แค่นั้นเอง

==ถ้าถามว่าทำไมไม่บอกจุด flash point ผมว่าคนส่วนใหญ่ รวมทั้งตัวผมด้วยก็คงไม่สนและไม่แคร์ด้วยว่ามันเท่าไร ยิ่งคนที่จะเข้าใจว่า flash point คืออะไรมันกี่% ครับ เอาเป็นว่าเติมไปแล้วแอร์เย็น แอร์ไม่พัง ใช้ดี ราคาไม่แพงไป ถ้ารับได้ก็ซื้อ ง่ายๆแค่นั้นแหละ

==ถ้ามองในแง่การตลาด มันก็เทียบราคาตรงๆอย่างนั้นลำบากครับ เพราะ economy of scale มันผิดกัน, purity ของแก๊สหุงต้ม กับน้ำยา COLD มันก็ต่างกัน, packaing มันก็ต่าง แก๊สหุงต้มขายกันทั้งประเทศไทยเดือนละกี่สิบล้านตัน มันเป็นสินค้าประจำวันที่ใช้ทุกบ้าน ดังนั้น margin ไม่ต้องสูง แถมยังมีกลไกราคาของรัฐมาคุมอีก ทำให้ราคาอยู่ในเกณฑ์ที่ทุกคนใช้ได้ทุกบ้าน แกสหุงต้มถือเป็นสินค้าจำเป็นและมีน้ำหนักมากในการคำนวนเงินเฟ้อครับ

==ลองคิดดูครับว่า น้ำยา cold เนี่ยทั้งประเทศไทยรวมกันใช้เดือนละ 5 ตันยังไม่รู้จะถึงหรือเปล่า แล้ว 5 ตันคือ 5,000 กิโล แล้วมันจะคิดกำไรโลละ 50 บาทไหวไหม ถ้า COLD ขายปริมาณเท่าแกสหุงต้ม เดือนละเป็นสิบ เป็นร้อยล้านตัน ราคาคงจะเป็นอีกราคาหนึ่ง เคยอ่านว่าถ้าซื้อยกตู้ container 40 ft ลดให้ตั้ง 30% แน่ะ

==เรื่อง Purity อีก แกสหุงต้ม purity ไม่สม่ำเสมอนักก็ได้ ยังไงก็จุดไฟติด เจียวไข่ได้ ผมเข้าใจว่ารัฐคงมีเกณฑ์อยู่ว่า propane กี่ % แต่คงไม่ 100% หรอก แต่เจ้า COLD นี่ purity มันดีกว่ามากนะครับ เคยดูข้างถังมัน 99.x % เลยล่ะ ผมไม่รู้หรอกว่ากระบวนการ purity มันมีต้นทุนสูงไหม

==เรื่อง packaging อีก แกสหุงต้มโลละ 17 บาทมันคืนถัง COLD134 ถังใหญ่มันขายทั้งถังครับไม่ต้องคืน คงมีค่าถังแฝงอยู่ด้วย

==ประการสุดท้ายน้ำยา cold มันเลือกได้ เป็นสินค้าไม่จำเป็นในชีวิต ถ้าเรารู้สึกว่าแพงก็ใช้น้ำยาตัวเดิม ถ้าเรารู้สึกว่าประโยชน์ที่ได้มันคุ้มเงินที่จ่ายก็ซื้อ กลุ่มลูกค้า ของ COLD น่าจะเป็นคนที่อยากลองของใหม่ ใช้แล้วดี ประมาณนั้นมั้ง คนที่ใช้รถหน้าร้อน แล้วแอร์เสียจะรู้ดีว่าแอร์ไม่เย็นน่ะทรมานขนาดไหน

ส่วนในน้ำยา HC นั้นไม่มีกลิ่นเพราะไม่ได้เติมกลิ่นเข้าไป ก๊าซหุงต้มก็คือ HC แต่กฎหมายระบุไว้ว่าต้องเติมกลิ่นเพื่อจะได้รู้ตัวเวลามันรั่ว แต่ HC ไม่ได้เติมกลิ่นจึงไม่รู้ว่าเมื่อไรมันรั่วครับ

= ตามความเข้าใจของผม ที่เพิ่งซ่อมแอร์รถตัวเองน้ำยาแอร์รั่วมา ถ้ามันรั่ว ส่วนใหญ่จะรั่วช้าๆ ใช้เวลาเป็นหลายวันกว่าจะซึมออกจนไม่เย็น ดังนั้นถ้ามันรั่วก็ปริมาณน้อยมาก ถึงไม่ได้กลิ่นก็คงไม่ได้ทำอันตรายอะไร

ส่วนการประชุมนั้น ยังไม่มีการตกลงแน่ชัด ตอนนี้ยังอยู่ในขั้นตอนการหารือกันครับ พยายามดูว่าทั่วโลกเขาใช้สารทำความเย็นอะไร แล้ว Follow ไปตามนั้นดีกว่าครับ
    = ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าเขาจะใช้ตัวไหนดี แต่ความที่ไม่แน่ชัด และไม่รู้จะแน่ชัดเมื่อไรนั่นแหละครับที่ทำให้หลายคนไม่รอ ผมก็ขี้เกียจรอ มี COLD ผมก็ใช้ COLD ไปก่อนล่ะ

อ้อ.. ผมไม่ได้ขายของนะครับ เลยอาจกระทบผู้ค้าบ้าง แต่นี่เป็นเหตุผลเท่าที่ผมทราบมา
    = ผมก็ไม่ได้ขายครับ แต่ซื้อ COLD ของเขามาใช้เหมือนกัน เห็นว่าใช้แล้วมันเย็นดีก็เลยบอกต่อ สุดท้ายก็แล้วแต่เจ้าของแอร์ตัดสินใจเองว่าอยากเสียตังไหม

สำหรับผมนะครับ เหตุผลที่ผมใช้ COLD
    - ราคาพอๆกับ R134a
    - เย็นกว่า R134a
    - คอมแอร์กินแรงเครื่องน้อยกว่า R134a ปกติคอมแอร์กินแรงเครื่อง 10% เจ้า COLD ทำำให้คอมกินแรงเครื่องลดลงแถวๆ 15%(กะเอา ค่าทางทฤษฎีครับ ไม่ได้วัดจริง) ดังนั้นหลังใช้ COLD แล้ว คอมแอร์ควรจะกินแรงเครื่องแถวๆ 8.5% เครื่องผม 110 HP, 1.5% ที่ประหยัดไปได้ = 0.015 x 110 = 1.65 HP
    ได้ม้าเพิ่มขึ้นมาอีก 1.6 ตัวเชียวนะครับ เคยได้ยินมาว่าบางคนไปทำ header ใหม่เสียตังตั้งหลายพันยังได้ม้ามาอีกไม่ถึง 5 ตัว
    - ผมคิดว่าความเสี่ยงเรื่องน้ำยาแอร์ที่มันติดไฟ ต่ำมาก ยอมรับได้ รถผมใช้น้ำยา cold แค่ 300-350 กร้ม เอง มันจะแค่ไหนเชียว

ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนความรู้ครับ

20. sira_ja

sira_ja New Member Member

17
    0
    0
    ครับผม:D สะดวกก็เข้ามานะครับ:) :) :)

21. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    มาหาความรู้ก่อนกลับบ้าน อิอิ

22. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณพี่ยุทธที่เข้ามาตอบแทนให้นะครับ ยาวววววววววมากๆๆๆๆๆ
    และตอบได้ตรงๆ ดีทุกข้อเลยครับ ผมอ่านที่พี่ตอบแล้ว ขำๆๆ ดีครับ

ขอบคุณมากๆๆๆ เลยครับพี่ยุทธ

23. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับ คุณนิรนาม (โมจิ)
    คำถามแต่ละคำถามนั้น มันต้องเป็นคนขายน้ำยาแอร์ด้วยกันอยู่แล้วถึงจะรู้ข้อมูลขนาดนี้
    ใครอ่านเขาก็ต้องคิดเหมือนผมนะครับ

ผมเองก็ไม่ทราบว่า คุณต้องการอะไรนะครับ มาตั้งคำถามกันอย่างนี้ ถ้าต้องการรู้จิงๆ
    ก็เชิญเข้ามาที่บริษัทฯ ผมดีกว่าครับ จะได้คุยกันแบบเห็นหน้ากันครับ และข้อมูลผมมีให้คุณ
    มากกว่าที่คุณตั้งคำถามมาอีก

และอีกอย่าง
    คุณเองก็มีความรู้เรื่องแอร์ค่อนข้างมาก ทำไมไม่เข้ามาช่วยกันตอบเรื่องแอร์ให้กับเพื่อนๆ
    ที่ได้รับความเดือดร้อนเรื่องแอร์ละครับ ใช้ความรู้ให้เป็นประโยชน์กับส่วนรวมน่าจะดีกว่านะครับ

และลูกค้าหลายๆ กลุ่มเขาเห็นว่าน้ำยาแอร์ตัวนี้ดีเขาก็ใช้กัน ถ้าเขาเห็นว่าไม่ดี เขาก็ไม่ใช้คับ
    ให้ลูกค้าเขาเป็นคนตัดสินใจจะดีกว่าไหมครับ

และคำตอบที่ คนปากช่อง (พี่ยุทธ) เขาตอบแทนให้ผมนั้น ก็ค่อนข้างตรงนะครับ

และอีกอย่างเรื่องรถ taxi ที่ชนแล้วเกิดไฟไหม้นั้น ช่วยหาข่าวมาให้ดูหน่อยสิครับ
    ผมเองไม่เคยได้ยินข่าวจิงๆ นะครับ มีแต่ลูกค้าบอกว่า บริษัทฯ ที่ขายน้ำยาแอร์ด้วยกัน
    เขาบอกว่าน้ำยาแอร์ผมไม่ดี ใช้แล้วรถไฟไหม้ โจมตีต่างๆ นาๆ ผมบอกตรงๆ นะครับ
    ผมเฉยๆๆ ครับ เพราะมันไม่เป็นความจริง

ผมก็ยัง งง..อยู่ว่าคุณต้องการอะไรครับ :confused: :confused:

24. เงา

เงา New Member Member

18
    0
    0
    มีแผงคอยล์ร้อนแอร์บ้านอยู่ชุดนึงเอามาพ่วงกับแผงคอล์ยแอร์ที่ใช้อยู่จะประหยัดไฟมากขึ้นไหมครับ:rolleyes: แล้วจะบอกช่างแอร์ว่าไงครับ ถ้าพ่วงแล้วดีต้องต่อยังไงครับวางต่อกันหรือยกขาขึ้นต่อจากบนลงล่างดีครับ:rolleyes:

25. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้ามันใหญ่หรือมากเกินไปก็จะไม่ดีครับ เพราะถ้าใหญ่ไป มันจะระบายความร้อนดีเกินไป
    จนทำให้ไม่มีแรงดันของน้ำยาแอร์ แล้วคอมแอร์จะทำงานหนักขึ้นครับ

ของเช็คของเดิมว่าเกร์ด้านสีแดงขึ้นอยู่เท่าไรครับ ถ้าอยู่ที่ 200 - 250 กะลัง ok ครับ
    ถ้าเกิน 290Psi ขึ้นไปนี้ไม่ค่อยดีครับ :D :D

26. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    อธิบายได้อีกอย่างนึง คือ Pressure Drop มันจะเยอะมาก จนคอมต้องออกแรงดูดน้ำยามาก คอมพังไว+กินแรงเครื่องครับ

27. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    แล้ว r 12 ใช้ เท่าไรอะคับ พี่ ... แล้วขายยังไงคับ .. ไปเอาของได้ที่ไหนคับ พี่ ..

28. lk850

lk850 Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ได้รถกลับมาเมือคืน ช่างบอกว่าเย็นแล้วแต่ยังไม่ช่ำ ท่อก็เย็นลงพอสมควร ยังไม่ได้ลองเติม COLD ครับ ควรเติมเป็น COLD12 หรือ cold134 แล้วแอร์จะเย็นขึ้นไมครับ แล้วหาซื้อที่ไหนได้ครับ

29. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    เอายังงี้คับ ใครเคยซื้อ น้ำยาตระกูลโคล ไปใช้แล้วระเบิด หรือเกิดอะไรที่ผิดปกติ
    ก้อโพสบอกกันในนี้แล้วกันคับ
    -ยังไงก้อขออนุญาติเจ้าของกระทู้ ล่กันคับ-
    ตัวผมเองใช้ COLD 12 อยู่เย็นดีคับ ไม่มีปัญหาใดๆคับ

30. enforce

2,041
    13
    38
    รถอะไรครับ...
    โทรมาหาผมดีกว่าเดี๋ยวบอกให้คับ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้