D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
    ปกติช่างเขาแยกเกจ์ สำหรับวัดแอร์บ้าน กับแอร์รถจากกันหรือเปล่าครับ เพราะน้ำมันคอมคนละตัว น้ำยาก็คนละตัว มือสมัครเล่นถ้าจะใช้เกจ์เดียววัดทั้งบ้านและรถต้องทำอย่างไรครับ

1. ตอบแทนครับ

ใช้คันละ 2 กป เติมคว่ำกระป๋อง ต้องซื้อ adaptor สำหรับใช้กับ R134 มาต่อกับเกจ์เดิม ตัวละ 300 กว่าบาทครับ ต้อง vac 30 นาทีก่อนเติม cold ด้วย ปล่อยน้ำยาเดิมช้าๆๆๆๆ น้ำมันคอมจะได้ออกน้อยๆ

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    จิงแล้ว มันก็ใช้ด้วยกันได้เลยนะคับ ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ เพราะคาบน้ำมันมันไม่ติดภายในสายอยู่แล้วคับ
    :D :D :D :D :D

3. ผมแนะนำอยากให้ คุณเตอร์ ทำเป็น DVD เพื่อการศึกษา ทั้งแอร์รถ และ แอร์ย้านอย่างละ แผ่น โดยการโหวตในเวบนี้ และให้มีการลงชื่อ เผื่อมีค่าใช้จ่ายในการทำ เพราะว่า อย่างเมื่อวันที่ 24 ที่ผ่านมา มี การอบรม แต่ผมต้องเข้าเวร เลยเสียโอกาส ถ้ามีการทำสื่อเป็น DVD เราก็จะสามารถดูเวลาไหนก็ได้

4. enforce

2,041
    13
    38

ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ :D :D
    จิงๆ แล้วถ้าทำเช่นนั้นมันจะเหมือน ทางการค้า อ่ะครับ และอีกอย่างบางที คนเราไม่ค่อยจะว่างมา
    นั่งเปิดดู ถ้าแอร์ที่บ้านหรือที่รถเราไม่มีปัญหา ก็ไม่มีใครมาเปิดดูหลอกครับ (ตามความคิดผมนะครับ)

และอีกอย่างที่ผมเข้ามาเขียนในนี้ เพราะเป็นสื่อกลาง
    ทุกคนสามารถเข้ามาดูได้หมด ใครมี internet ก็สามารถเข้ามาอ่านที่ไหนก็ได้
    และใครมีคำถามก็สามารถ เข้ามาถามก็ได้ และผมก็ตอบให้สดๆ เลยคับ

เพราะถ้าทำเป็นสื่อหนังสือ, สื่อ VCD แล้ว ถ้าเกิดปัญหาที่ผู้บริโภคเจออยู่ มันไม่มีหรือไม่ตรงใน VCD
    ก็ทำให้เกิดคำถามขึ้นว่า ทำไมมันมีปัญหาเหมือนที่เราเจอ, แล้วจะถามที่ใครละ, คนทำ vcdหรือหนังสือ
    เขาอยู่ที่ไหนจะได้ถามถูก หรืออาจจะเกิดความลำบากในการตามหาผู้เขียน ก็เลยไม่ไปถามดีกว่า

ยกตัวอย่างนะครับ ผมเคยซื้อหนังสือเกี่ยวกับแอร์มา แล้วอ่านไป ผมเจอข้อความที่ทางผู้เขียนให้ข้อมูลที่ผิด
    ผมก็เลยถามตัวเองว่า (กูจะติดต่อคนเขียนยังไงดีว่ะเนี่ย) มันลำบากอะครับ :D :D

ยังไงก็ขอบคุณนะครับ ที่ติดตามอ่านกันมาตลอด ขอบคุณจิงๆ ครับ:D :D :D

ปล. ผมไม่อนุญาติให้ใครก็แล้วแต่นำข้อความที่ผมเขียนความรู้เกี่ยวกับเรื่องแอร์ ในกระทู้นี้
    ไปลงสื่อหนังสือ เพื่อหารายได้เข้าตัวเองนะครับ
    ถ้าไปลงเป็นสื่อกลางเพื่อให้ความรู้กะคนทั่วไปโดยไม่ทำเป็นการค้า ผมอนุญาติครับ :D :D

non-gym ถูกใจสิ่งนี้
  5. สำหรับท่านที่แนะนำให้รวบรวมเรื่องทำแอร์รถไปเขียนหนังสือ ผมอยากแนะนำให้ไปหาเล่มนี้มาอ่านดู หนังสือชื่อ เครื่องปรับอากาศรถยนตร์ โดย สมศักดิ์ สุโมตยกุล ราคา 185 บาท หนา 387 หน้า
    เป็นหนังสือของซีเอ็ด ผมเพิ่งซื้อมาอ่านเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ให้รายละเอียด พร้อมรูปประกอปดีมากๆ
    มีสรุปอาการเสีย วิธีตรวจเช็ค วิธีซ่อม วิธีถอดประกอป
    การตรวจเช็คปรับตั้งอุปกรณ์ ผมว่าอ่านจบแล้วทำเองได้เลยล่ะครับ มีทั้งภาคทฤษฎี และปฏิบัติ
    ลองไปหาดูที่ซีเอ็ดทุกสาขา ตอนนี้ติดอันดับหนังสือแนะนำด้วย

6. enforce

2,041
    13
    38
    เยื่ยมเลยครับ เดี๋ยวผมจะลองไปหาซื้อมาอ่านดูครับ:D :D

7. momam

momam New Member Member

14
    1
    0
    สอบถามเพิ่มเติมครับ เวลาที่เติมน้ำมันคอม และ vac ทำอย่างไรให้อากาศเข้าน้อยที่สุด ช่วยกรุณาอธิบายแบบละเอียดจะดีมากๆๆครับ (มีตัวอย่างในหนังสือหรือเปล่าครับ)

8. มีตัวอย่างในหนังสือครับ

vac ให้หมด
    ปิด valve ที่เกจ์ ดูค่าสูญญากาศอย่างน้อย 10 นาทีว่าไม่มีอากาศรั่วเข้าแน่ๆ
    เอาสายกลางจุ่มที่น้ำมันคอม ตวงให้พอดี
    เปิด valve ดูดน้ำมันคอมเข้าให้หมด
    vac ซ้ำอีก 20 นาที
    charge น้ำยา

ถ้าใช้น้ำมันคอมแบบสเปร์กระป๋องแบบที่คุณ ter แนะนำจะง่ายกว่ามาก เพราะ vac นิดเดียวเอง
    โอกาสที่อากาศจะเข้าระบบ น้อยกว่ามาก

9. enforce

2,041
    13
    38
    ตามพี่ยุทธ (คนปากช่อง) บอกเลยครับ ละเอียดดีคับ

10. enforce

2,041
    13
    38
    ดีมากๆๆ เลยครับ ขอบคุณนะครับ มีภาพด้วย ชอบๆๆ :D :D

11. sira_ja

sira_ja New Member Member

17
    0
    0
    เมื่อวานนี้พอดีว่างงาน เลยนึกอยากลองของทดสอบประสิทธิภาพในการทำความเย็นของน้ำยาcold ดู
    เลยทดลอง เปลี่ยนน้ำยาแอร์จาก R134a เป็นCOLD 134 ดู โดยทดสอบเวลาในการทำความเย็นดู
    ซึ่งปกติรถคันนี้ (BENZ W124) ถ้าเร่งเทอร์โมสุด เปิดพัดลมเบอร์ 2 อุณภูมิที่วัดได้ จะอยู่ระหว่าง
    4-8 องศาเซลเซียส (คอมฯตัดการทำงานที่ 4 องศา และต่อการทำงานอีกครั้งที่ 8 องศา)

12. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    ความรู้
    ตามมาอัพ

13. sira_ja

17
    0
    0
    ต่อครับ ผมได้ลองจับเวลาในการทำความเย็นดู(ตอนนี้ยังเป็นR134อยู่) เวลาที่ได้ขณะรอบเดินเบา เริ่มจับเวลาที่อุณภูมิ 8 องศา(คอมเริ่มทำงาน) จนถึงอุณหภูมิ 4องศา (คอมฯตัดการทำงาน) จับเวลาได้ 48 วินาที
    ลองวัดอยู่ 4-5 รอบก็ได้เวลาประมาณนี้ อุณหภูมิภายนอกขณะวัด 31 องศาครับ

14. enforce

2,041
    13
    38
    http://www.siamtech.ac.th/Learning/anucha/framecycle.html
    หน้านี้ดีมากๆๆ เลยครับ มีเป็นภาพ animation ให้ดูด้วยครับ ยังไงอยากให้เข้าไปดูกันนะครับ
    ดีจิงๆ

ขอบคุณ คุณ เตี๋ยน นะครับ ที่เอา web ดีๆ อย่างงี้มาให้พวกเราได้ดูกันครับ

15. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    สยาม

WoW!!! ของเทคโนสยามด้วย
    ไม่มีไรคับพอดีจบจากที่นั้นอ่คับ:eek: :eek: :eek: :D :D

16. sira_ja

17
    0
    0
    ตอนนี้มาลองเปลี่ยนน้ำยาดูกัน ก็ปล่อยน้ำยาออกปกติ ค่อยๆปล่อยช้าๆ น้ำมันคอมฯ จะได้ไม่ออกมาด้วย เมื่อ
    ปล่อยน้ำยาหมด ก็แวค(ทำสูญญากาศ) ต่อเลย ใช้เวลาประมาณ 20นาที
    มาถึงขั้นตอนการเติมแล้วล่ะ ต้องค่อยๆเติมครับ เพราะน้ำยา COLD จะเต็มไวมาก เปิดวาล์วน้อยๆ
    ดูแรงดันเป็นหลักครับ เติมแล้วปิดวาล์วเพื่อดูแรงดันก่อน ถ้าไม่พอค่อยเติมใหม่ อย่าเติมรวดเดียวเต็ม
    น้ำยาอาจเกินได้ สังเกตุแรงดันทั้ง2 ด้านนะครับ LO =30 ,HI=200 โดยประมาณ สังเกตุอุณหภูมิ
    ในรถช่วยด้วย อุณหภูมิจะค่อยๆลดลงเรื่อยๆ

17. sira_ja

17
    0
    0
    หลังจากเติมน้ำยา COLD เต็มแล้ว จะได้ทดลองจับเวลาในการทำความเย็นกันดูล่ะ
    อุณหภูมิในรถยังคงเดิมครับ (ตัดที่ 4 องศา ต่อที่8องศา) แต่เวลาที่จับได้น่าตกใจ
    มากครับ ไม่น่าเชื่อใช้เวลาไปเพียง21 วินาทีเท่านั้นที่รอบเดินเบา โหประหยัดไปได้
    กว่า50% เลยนะครับ (จากเดิม 48 วินาที) ลองแตะคันเร่งใช้รอบประมาณ1400 รอบ
    /นาที เวลาเหลือเพียง 12วินาทีเองครับคอมฯใช้เวลาในการทำความเย็นสั้นลงไปกว่าครึ่ง
    จากการทดลองวิ่งดูรู้สึกว่าการตัดต่อของคอมฯนิ่มขึ้นด้วยครับ จากแต่ก่อน
    เวลาคอมทำงานจะรู้สึกได้ ตอนนี้ตัดต่อแทบไม่รู้สึกเลยครับถ้าไม่เอาเทอร์โมมิเตอร์
    วัดเอาไว้แทบไม่รู้เลยว่า ตอนนี้คอมฯตัดหรือต่ออยู่

18. enforce

2,041
    13
    38
    สรุปว่าดีช่ายไหมครับ :D :D :D :D :D :D

19. sira_ja

17
    0
    0
    แหม!!! สรุปแทนผมซะแล้ววคุณเตอร์:D :D :D
    ผลที่ออกมาโดยรวมถือว่าเยี่ยมเลยครับ เติมไปตั้งหลายคันแล้ว ทั้ง HONDA CIVIC 3ประตู(รุ่นปราบช่างแอร์),CIVIC ตาโต,TOYOTA ไมตี้ต่อแวน(ปกติรุ่นนี้เดิมๆ ก็ไม่ค่อยเย็นอยู่แล้วคันนี้ต่อเป็นแวนด้วยยังฉ่ำได้) ,AE101 ฯลฯ ความรู้สึกหลังเติมน้ำยา cold เข้าไปเย็นดีขึ้นทุกคัน
    เพิ่งจะมีโอกาศใช้เครื่องมือเช็คพร้อมกับจับเวลาช่วยด้วยเมื่อวานนี้เอง ทำความเย็นได้เร็วขึ้นด้วยจริงๆ คอมฯทำงาน
    น้อยลง ก็น่าจะกินน้ำมันน้อยลงด้วย ถือได้ว่าเยี่ยมครับคุณเตอร์ :eek: :eek: :eek: :D

20. enforce

2,041
    13
    38
    สรุปว่า ดี เยี่ยม เลยละกันนะครับพี่
    :D :D :D

21. ดูจากรูปเกจ์แล้ว คุณ sira_ja น่าจะเป็นช่างเลยหรือเปล่าครับ ใช้ COLD 134 มาก ระวังนะครับ

ระวังจะติดจายย......................................

22. enforce

2,041
    13
    38

แหม........นึกว่า ระวัง อะไร......:eek: :eek:
    ฮิฮิฮิ ถูกต้องนะคร้าบ....ระวังติดจายยยยย :D :D :D :D :D

23. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    [​IMG][​IMG] Cold134 ของเค้าดีจิง ๆ ครับ ติดจายยยยย :D
    ปล. พี่ติ๊กผมยังไม่มีเวลาเข้าไปเลยผมทำงาน 7 วัน แต่แอร์ยังเย็นจนหนาวอยู่

24. sira_ja

17
    0
    0
    :D :D :D ยิ้มหน้าบานกันถ้วนหน้าเลยครับ ลูกค้าHAPPY เราเป็นช่างก็ชื่นใจครับ
    เมื่อวานได้เปลี่ยน TIGER D4D 4ประตูไปอีกคันนึงลูกค้าเข้ามาล้างตู้แอร์ เลยแนะนำให้ลองเปลี่ยน
    น้ำยาเป็น COLD 134 แหมแต่กว่าจะยอมเปลี่ยนก็ต้องสาธยายกันยาวหน่อย เพราะลูกค้าไม่มี
    ข้อมูลเกี่ยวกับน้ำยาตัวนี้เลย ก่อนเปลี่ยนจับเวลาการตัดต่อของคอมฯ ได้ 1.50 วินาที หลังเปลี่ยน
    เหลือเชื่อครับ เหลือแค่ 45 วินาทีเอง คันนี้บิดเทอร์โมสุดคอมฯตัดการทำงานที่ 0องศาเลยนะครับ
    ตอนเย็นได้โทรเข้าไปถามผลในการทำความเย็นระหว่างใช้ลูกค้าบอกว่า เรื่องความเย็นหายห่วงครับรู้สึกตอนคอมฯทำงานเครื่องมันไม่หนักกินกำลังเครื่องน้อยลงด้วยนะครับ HAPPYสุดๆไปอีกราย เยี่ยมไปเลย

25. sira_ja

17
    0
    0
    ครับคุณนัท รถB14 ของคุณถ้าได้เปลี่ยนคอยล์เย็นของแท้นะครับ จะสุดยอดมากๆ ตอนนี้ยังเป็นน้ำแข็ง
    อยู่รึป่าวอะครับ ? ขยันจังเลยนะครับมีเวลาก็แวะเข้ามาครับ อ้อโทรบอกก่อนสักวันนะครับจะได้สั่ง
    คอยล์เย็นไว้ให้ อย่าปล่อยไว้นานนะครับมันมีผลกับคอมฯเหมือนกัน:) :)

26. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    ปิดปุ่ม AC ก่อน ตู้ยังไม่ทันเป็นน้ำแข็งครับ เพราะว่ามันเย็นซะก่อน
    ส่วนตู้แอร์เปลี่ยนแน่นอนครับ แต่ช่วงนี้ยังไม่สะดวกครับ ถ้าสะดวกแล้วจะเข้าไปนะครับ

27. enforce

2,041
    13
    38
    จิงคับ ลูกค้า happy เราเป็นช่างเราเห็นก็ ชื่นใจ
    แต่ถ้าเราเป็นช่างแล้วแก้ปัญหาไม่ได้ เรานี้เครียดเลยนะพี่ :D :D :D

28. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    อยากใช้มั่ง :D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้