D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
    วิธีซ่อมที่ง่ายที่สุด โทรหาศูนย์ของตู้เย็นยี่ห้อนั้น ขอคุยกับฝ่ายช่าง เล่าอาการให้ฟัง เขาจะซักคุณหลายคำถาม แล้วจะบอกได้ว่าอาการเสียน่าจะอยู่แถวๆไหน แถมด้วยวิธีตรวจเช็คด้วย จากนั้นก็มา
    ตรวจตามที่ช่างแนะนำ ไม่นานก็เสร็จ ผมทำมาแล้ว ช่างที่ฮิตาชิแนะนำดีมาก เช็คตามที่ช่างบอก
    ไปซื้ออะหลั่ยมาเปลี่ยน

1. คุณ ter เรื่องสัมนา cold 22 24 มิย นี้ที่วิเศษแอร์ 13:00 หรือ 14:00 ครับ ที่เว็บ wiset air บอก 14:00

ผมลงทะเบียนกับคุณ ter เลยนะครับ ไม่ลงกับ wiset air ล่ะ

2. เงา

เงา New Member Member

18
    0
    0
    คอมแอร์มีเสียงดังวี๊ดเมื่อรถวิ่งไปซักพัก เกิดจากสาเหตุเพราะอะไรครับ

3. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    วี๊ดสายพาน หรือวี๊ดคอมแอร์ล่ะครับ

4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    คร้าบผม..:D :D

5. enforce

2,041
    13
    38
    วี๊ดเมื่อรถวิ่ง ออกมาจากทางลำโพวหรือเปล่าคับ ลองค่อยๆ หาดูก่อนนะคับ
    อาจจะไม่ใช่คอมแอร์ก็ได้ครับ เพราะถ้าดังมันต้องดังตั้งแต่สตาดร์เครื่องยนต์เปิดแอร์แล้วครับ
    คือไม่ต้องวิ่งก็ต้องดังแล้วละคับ:D

6. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เอาแผนที่ร้านจากที่เซฟไว้มาให้ดูครับ เบอร์โทร 02-5171704 , 02-5178005

เกจ์ที่ดูที่ร้านมีหลายยี่ห้อครับ เจ้าของร้านคุยง่าย อัธยาศัยดี แต่ราคาบางอย่างอาจไม่ถูกเท่าไหร่ครับ
    ผมซื้ออุปกรณ์แก๊สติดรถที่นี่เพราะใกล้ที่ทำงานและขี้เกียจเข้าไปร้านเจ๊หลี ราคาแพงกว่าชิ้นละ 50-100 บาท

ตกลงคุณยุทธไปสัมมนาที่วิเศษแอร์หรือครับ ผมยังไม่รู้ว่าจะว่างหรือเปล่าเลย
    เดี๋ยวปลาย ๆ อาทิตย์จะโทรแจ้งคุณเตอร์อีกทีครับ

7. enforce

2,041
    13
    38
    ได้คร้าบพี่กบ ยังไงก็โทรมาละกันนะคร้าบ

8. แผนที่แจ่มมาก ไปถูกแน่นอนครับ

สัมนาน่าจะได้ไปครับ กำลังทำเรื่องขออนุมัติ ผบทบ อยู่ ภาคทฤษฏีของ cold 22 นั้นรู้อยู่พอสมควรแล้ว ไม่ห่วงอะไร อยากรู้ภาคปฏิบัติครับ กับจะได้คุยกับคุณ ter ด้วยเลยสนใจจะไป

9. ครุฑน้อย

ครุฑน้อย New Member Member

70
    3
    0
    ขออนุญาตถามความคิดเห็นพี่เตอร์หน่อยครับ:)
    พี่ว่า
    - น้ำมันจักรที่พี่เคยใส่รถ honda ของพี่อ่ะครับ พี่ว่ามันทำให้เร่งดีขึ้นเพราะอะไรครับ แบบว่ามันลื่นกว่าน้ำมันเครื่องหรือครับ แล้วมันจะผสมเป็นเนื้อเดียวกับน้ำมันเครื่องได้มั้ยครับ
    - พี่คิดว่าถ้าใส่ไปแล้ว ระยะยาวจะมีผลเสียมั้ยครับ
    - (อันนี้คิดเล่นๆครับ) ทำไมผู้ผลิตรถยนต์จึงไม่ใช้น้ำมันจักรแทนน้ำมันเครื่องซะเลยครับ (หรือว่า มันลื่นกว่าน้ำมันเครื่อง แต่มันปกป้องเครื่องยนต์ได้ไม่เท่าน้ำมันเครื่องหว่า?)

อยากลองทำมั่งอ่ะคับ แต่กลัวเครื่องพังมากๆเลย มีรถอยู่คันเดียวด้วย...:cry: :cry:
    ถ้าเกิดเครื่องพังขึ้นมาจริงๆ ขอยืมรถพี่ไปขับมั่งได้มั้ยครับ (ล้อเล่น)...:D :D

วันนี้ผมนั่งอ่านกระทู้พี่ทั้งวันเลยครับ งานการไม่ได้ทำเลย (พอดีวันนี้ไม่มีงาน:D ) ได้ความรู้เยอะมากถึงมากที่สุด ผมจดเบอร์พี่ไว้แล้วครับ เดี๋ยวว่างๆจะโทรไปถามเรื่องน้ำยาแอร์ cold13 อ่ะคับ อยากลองเปลี่ยนดูครับ
    ขอบคุณครับที่มาให้ความรู้พวกเราแบบไม่ปิดบัง ขอบคุณจริงๆครับ:) :) :)

10. เงา

18
    0
    0
    คอมแอร์มีเสียงดังวี๊ดเมื่อรถวิ่งไปซักพัก พอปิดแอร์สักพักแล้วเปิดใหม่เสียงก็หายวิ่งไปสักพักก็ดังอีกไม่รู้ว่าเพราะอะไรครับ ช่วงที่มีเสียงดังแอร์ก็เย็นปกติครับ

11. เงา

18
    0
    0
    วิเศษแอร์จัดอบรมที่ไหนครับ อยากไปด้วยครับต้องทำยังไงบ้างครับ

12. llsj

llsj New Member Member

16
    0
    0
    เป็นคอมบิ๊ว ครับผม
    แล้วเปลี่ยนวาวร์หัวฉีดนี่ผมต้องเสีย ค่าน้ำยาแอร์อีกรอบไหมครับนี่
    TT โดนแต่ค่าน้ำยา แล้วราคาวาวร์หัวฉีด มันจะประมาณเท่าไหร่อยากรู้ราคาคร่าวๆเผื่อโดนฟันจะได้
    อ้างได้ครับ555
    แนะนำอู่แอร์ให้ผมหน่อยจะเยี่ยมมากเลยครับ เอาแบบถนัดรุ่นนี้ครับ

ขอบคุณครับ

13. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณครับสำหรับคำติชม :D :D :D
    ขอตอบเป็นข้อๆ เลยนะคร้าย
    - น้ำมันจักรนั้น ผมคิดว่ามันลื่นกว่าน้ำมันเครื่อง เพราะน้ำมันเครื่องมันเข้มข้นมันจะเหนียวๆ
    ที่บ้านผมเป็นคนนิสัยชอบลองอ่ะคับ อันไหนเราคิดว่าน่าจะใช้ได้ ก็ลองทำดู เพราะยังไง
    ถ้ามันฟังก็ มันก็เพราะเราทำฟังเอง และอีกอย่างจะได้เป็นความรู้ให้เราด้วย
    แต่ตอนนั้นที่ทำไป คิดว่ามันต้องลื่นขึ้นแน่ๆ เหมือนกะเราใช้น้ำมันเกดร 5W - 40 ก็เลยลองดูสรุปว่า
    เครื่องยนต์มันลื่นขึ้นจิงๆ คับ ส่วนมันจะผสมได้ไหม ความคิดส่วนตัวผมว่าได้นะ
    เพราะเหมือนกับมันเป็นน้ำมันเหมือนกันอะคับ

- ระยะยาวมีผลไหม ไม่รู้จิ ตอนนั้นผมใช้เครื่องตัวนี้มา 4 -5 ปีได้นะครับ มันก็ยังกด ได้ 190Km เลยนะ

- ช่ายเลยครับ คิดว่ามันโดนความร้อนสูงมากมันจะระเหยไปกะอากาศอ่ะคับ และอีกอย่างคิดว่ามัน
    ไม่สามารถเคลือบกระบอกสูบได้ด้วยอะคับ และมันเป็นน้ำมันที่ใช้หล่อลื่นเครื่องจักรเบาอะคับ
    อย่าไปลองเลยคับ ตอนนั้นที่ผมทำ ผมอาจจะยังเด็กอยู่ ตอนนั้นอยู่ ปวช ปีหนึ่งเองคับ อาจจะคิดอะไรยัง
    ไม่ค่อยรอบคอบซะเท่าไรคับ

ด้วยความยินดีเลยครับ ถ้าเพื่อนๆ ที่มีปัญหาเรื่องแอร์ แก้ไม่จบ หรือส่งสัยเรื่องแอร์ก็ลองโทรมาคุยกันคับ
    :D :D :D

14. enforce

2,041
    13
    38
    ดังแถวๆ เกะเก็บของหน้ารถปะคับ

15. enforce

2,041
    13
    38
    http://www.wisetair.com/center/index.php
    http://www.wisetair.com/center/board/index.php?topic=3538
    ตามนี้เลยคร้าบ ถ้าจะไปรบกวนบอกผมด้วยละกันคับ
    เพราะผมจะโทรบอกผู้จัดงาน ว่าจะให้จัดเก้าอี้ให้สำหรับลูกค้าบริษัทผมด้วยอะคับ :D :D

16. enforce

2,041
    13
    38
    วาวร์ไม่น่าเกิน 500 บาทนครับ

จิงๆ ตั้งแต่แรกที่จะทำนะครับ แนะนำเพื่อนๆ ทุกคนเลยนะคับ
    ถ้าช่างแอร์เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนตัวนี้นะจะหาย ถามกลับไปได้เลยคับว่า
    ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายผมไม่จ่ายตังค์นะ ต้องคุยอย่างนี้จิงๆ นะคับ
    เพราะไม่งั้น ช่างแอร์เขาก็เปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี้ สรุปหาสาเหตุที่มันไม่เย็นไม่เจอซะที
    ไปๆ มาๆ ก็ต้องเปลี่ยนทั้งระบบอะคับ

- ถ้าเป็นงี้ก็ถามเขาดูละกัน เฮ้ยถ้าเปลี่ยนวาวร์แล้วไม่หายละ จะว่ายังไง....
    และค่าน้ำยาแอร์ผมไม่ออกแล้วนะ เพราะทำกี่ทีก็ไม่เย็น
    บางทีมันเอาเปรียบผู้บริโภคมากไปหน่อยนะผมว่า

ส่วนอู่นั้น ผมเองไม่ทราบจิงๆ ว่าที่ไหนดีมั่ง บอกตรงๆ เลยนะครับ
    ช่างแอร์เขาจะดูคุณตั้งแต่เข้าไปทีแรกเลยว่า...คุณดูท่าทางเป็นไง หลอกง่ายไหม
    ถ้าดูแล้วลูกค้าดูง่ายๆ ไม่ค่อยรู้เรื่อง ....ฟันหัวแตกครับ

ผมแนะนำให้คุณคุยกะเพื่อนๆ คุณที่เคยซ่อมแอร์รถ ที่ไหนทำแล้วงานจบราคาไม่แรง
    และปัญหาไม่ค่อยมีตามมา ไปทำอู่นั้นๆ ได้เลยคับ

ยังไงลองดูครับ แล้วกลับมาบอกๆ กันด้วยละกันนะครับ ว่าเปลี่ยนไปแล้วหายไหม :D :D :D

17. TamakinG

TamakinG New Member Member

41
    2
    0
    คุณเตอร์ครับ

ถามครับ คือรถผมแอร์รั่วครับ เลยหารายละเอียดในเนทดู การแก้ไข ก็เลยเจอกระทู้นี้ครับ เลยไปหาซื้อ cold12 ที่อมร มา ขายอยู่400 /กระป๋อง 200 กรัม

เลยไปหาช่างให้เช็คระบบ ปรากฎว่าท่อ ขากลับจาก คอยล์ร้องเขาคอม รั่ว เปลี่ยนแล้ว ลองระบบแล้วไม่รั่ว เลย ให้ช่างเวค แล้วใส่ cold 12 ลงไป 200 กรัมหมดเลย ปรากฎว่าเย็นเร็วจิง ท่อมีไอน้ำเกาะเต็มไปหมด แต่......ที่กระจกมองที่ดรายเอร์ กลับมองดูว่าน้ำยาน้อยมาก เลยงง ครับ

ยังไม่ทันลองนั่ง ลองขับสักวันสองวัน ว่าเย็นไม่เย็นค่อยกลับมาแก้ใหม่ กลับ คิดเอา r12เติมเสริมเข้าไปจนเต็ม ปรากฎว่าไอที่เกาะท่อหายไปหมด แล้วก็ไม่เย็นเท่าที่ควรด้วย เครื่องก็กินกำลังด้วย แย่จัง

มันเกี่ยวมั้ยครับ? แล้วผสมกันจะพังมั้ย แล้วมีที่ไหนขายถูกกว่านี้มั้ยครับ เผื่อครั้งหน้าผมมีโอกาสจะได้ลองอีกครัง

18. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    อย่างแรก เติมผสมกันได้ แต่ไม่แนะนำ เพราะจะทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ

อย่างที่สอง ค่อนข้างแน่ใจว่าน้ำยาแอร์เกิน ถ้าตาแมวใสปิ๊ง คือน้ำยาแอร์เกิน ควรมีฟองจางๆครับ ปล่อยน้ำยาแอร์ออกน่าจะดีขึ้น

Cold จะเติมปริมาณน้อยกว่าน้ำยาเดิมราวๆครึ่งนึง แต่ถ้าตาแมวมีฟองนิดๆก็โอเคแล้วล่ะครับ

19. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    ขอให้ทุกท่านแอร์เย็นนะครับบบบ.......ทำตามที่คุณเตอบอกที่ละขั้นตอน
    รับรองเย็นแน่คับ.....ผมทำมาแล้ว:D :D :D :D :D :D :D :D :D

20. enforce

2,041
    13
    38
    แนะนำให้ซื้อที่อมรแหละคับผม หรือไม่ก็โทรหาผมละกันคร้าบ
    ส่วนการเติมก็อย่างที่น้องหนิงแนะนำไว้เลยคร้าบ
    ไม่ควรผสมกัน และให้ปล่อยน้ำยาแอร์ออกให้ตาแมว มันมีฟองวิ่งเพียงเล็กน้อย

21. enforce

2,041
    13
    38
    แหม.......แอร์เย็นแล้วช่ายม่า.......:D :D :D :D :D :D

22. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    เด๋ววันเสาร์ไปชะอำวิ่งยาว ๆเด๋วมารายงานว่าวิ่งกลางแดดยาวๆ จะเป็นยังไงคับ

23. enforce

2,041
    13
    38
    มีเรื่องมาเล่าให้ฟังนะครับ จากเพื่อนๆ ช่างแอร์ด้วยกันครับ

เป็นการซื้อแอร์แบบสั่งประกอบ
    เนื่องจากมีลูกค้าท่านนึงเรียกทีมช่างของร้าน เจริญแอร์ ให้ไปช่วยเช็คแอร์ให้หน่อย สงสัยคอมเพรสเซอร์จะเสีย แต่ว่าเป็นแอร์ใหม่ติดตั้งได้ปีเดียว เลยไม่แน่ใจว่าคอมเสียจริงหรือเปล่า อาการคือ คอมมีเสียงดังมาก และ บางครั้งก็ไม่เดินเลย เมื่อทีมช่างไปถึงสิ่งแรกที่เห็นคือแอร์ประกอบสภาพภายนอกยังใหม่อยู่เลย ตามรูปเลยครับ (ภาพที่ 1)

ภาพที่ 2
    แต่ที่ผิดสังเกตุคือ เมื่อเดินเครื่อง คอมมีเสียงดังมากและเดินได้พักเดียวนอ็กไปเลยครับ ทีมช่างเลยเปิดดูคอมเพรสเซอร์ด้านใน ก็อย่างที่เห็นในรูปเลยครับ เป็นคอมเก่า มีคราบสนิมเกาะ และมีรอยซ่อมและเชื่อมฝาคอมใหม่ สรุปคือ เป็นคอมเก่าแน่นอน จึงแจ้งให้ลูกค้าทราบเพื่อเครมประกันกับทางร้านที่ซื้อมา ก็อยากจะฝากไปถึงเพื่อนๆร้านแอร์ทั้งหลายด้วย ว่าอย่าทำอีกเลยแบบนี้ เหมือนทุบหม้อข้าวตัวเอง
    ส่วนลูกค้าทุกท่าน ก็พยายามซือ้แอร์ที่มียี่ห้อที่เราเคยเห็นและได้ยินชื่อมาบ้าง ถ้าไม่จำเป็นอย่าซื้อแอร์ประกอบ เพราะคุณภาพไม่ดี วัสดุอุปกรณ์ก็ไม่ดี ไหนจะเรื่องการรับประกันอีก อย่าเห็นแก่ของถูกเลย
    ต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับการเลือกซื้อแอร์ โทรมาสอบถามที่ร้าน เจริญแอร์ ได้เลยครับ ไม่ต้องซื้อแอร์กับเราก็โทรมาถามได้ครับ
    ที่ 02-9472909,081-6345681 ยินดีให้คำปรึกษาครับ

24. enforce

2,041
    13
    38
    จ้า.....:D :D :D :D :D :D

25. enforce

2,041
    13
    38
    รบกวนถ่ายภาพกระป๋อง cold12 ให้ผมดูหน่อยสิคับ
    เพราะงง ตัว cold12 อมรยังไม่ได้ซื้อผมอ่ะคับ อมรซื้อแต่ตัว R12 กะ R134a อะคับ

26. ไปหาข้อมูล cold 22 เลยเจอตัวนี้เข้า ผมว่าดีเลยเอามาให้ดู ผลการใช้งานจริงก็ดี
    มีคนทดลองให้คุณเตอร์ด้วย

ชุดทดสอบเปรียบเทียบสารทำความเย็นระหว่าง HCFC-22 กับ COLD 22
    --------------------------------------------------------------------------------
    ชื่อ สุกิจ ศิริคะรินทร์, เจริญ พูนน้อย, ณัฐวุฒิ ตันฑ์ณรงค์,
    ชื่อเรื่อง ชุดทดสอบเปรียบเทียบสารทำความเย็นระหว่าง HCFC-22 กับ COLD 22
    จำนวนหน้า ณ, 124 แผ่น
    ภาควิชา เทคโนโลยีวิศวกรรมเครื่องต้นกำลัง สาขาวิชาเทคโนโลยีวิศวกรรมการทำความเย็นและการปรับอากาศ
    สถาบันการศึกษา สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ
    ระดับการศึกษา ปริญญาตรี
    ที่ปรึกษาปริญญานิพนธ์ ผู้ช่วยศาตราจารย์วิชาญ วิมานจันทร์ [email protected]
    ปีการศึกษา 2549

--------------------------------------------------------------------------------

บทคัดย่อ
    ปัจจุบันสารทำความเย็นที่ใช้ในระบบปรับอากาศภายในบ้านเป็นชนิดที่มีความเป็นพิษต่อชั้นบรรยากาศ ดังนั้นเพื่อที่จะขจัดปัญหานี้จึงได้มีบริษัทที่คิดค้นสารทำความเย็นชนิดใหม่ขึ้นมาทดแทนสารทำความเย็นที่มีอยู่เดิม ซึ่งในการทดลองนี้จะใช้สารทำความเย็น COLD 22 ซึ่งจะเป็นสารทำความเย็นชนิดใหม่ดังนั้นเพื่อที่จะหาคุณสมบัติ ของสารชนิดใหม่นี้จึงได้มีการทดสอบกับเครื่องปรับอากาศที่ใช้ภายในครัวเรือนเพื่อหาประสิทธิภาพและความสามารถ ของสารทำความเย็นนี้
    การทดสอบกระทำโดยใช้เครื่องปรับอากาศและเตรียมอุปกรณ์เครื่องมือที่ใช้ในการวัด โดยจะเปรียบเทียบสารทำความเย็น HCFC-22 กับสารทำความเย็น COLD 22 โดยจะเริ่มจากการชั่งน้ำหนัก สารทำความเย็นที่เติม การวัดอุณหภูมิ ความเร็วลมและความชื้นสัมพัทธ์ที่ทางลมส่งและลมเข้า ที่คอนเดนเซอร์ทำงานปกติ 100 เปอร์เซ็นต์ จากนั้นจะเป็นการทดลอง กรณีสมมติว่าคอนเดนเซอร์สกปรกโดยจะปิดทางด้านลมเข้าของชุดคอนเดนเซอร์ ให้อากาศสามารถระบายความร้อนได้เพียง 80เปอร์เซ็นต์แล้วจะทำการวัดค่าต่างๆเหมือนกับการทดลองตอนแรก เพื่อหาความสามารถของการทำความเย็นและสมรรถนะของสารทำความเย็นในระบบปรับอากาศ
    จากการทดลอง สามารถสรุปได้ว่าสารทำความเย็น COLD 22 ที่การระบายความร้อนออกที่คอนเดนเซอร์ 100 เปอร์เซ็นต์ค่า COP จะสูงกว่าสารทำความเย็น HCFC-22 อยู่ร้อยละ1.059 ส่วน ค่า EER จะสูงกว่า ร้อยละ 1.42 ตามลำดับ ส่วนการระบายความร้อนออกที่คอนเดนเซอร์ 80 เปอร์เซ็นต์ค่า COP จะสูงกว่าสารทำความเย็น HCFC-22 อยู่ร้อยละ1.05 ส่วนค่า EER จะสูงกว่า ร้อยละ1.25 แสดงว่าสารทำความเย็น COLD 22 มีประสิทธิภาพดีกว่าในสภาวะเดียวกันและยังช่วยประหยัดในเติมสารทำความเย็นที่น้อยลงกว่า ร้อยละ51.2 และการใช้กำลังไฟฟ้าที่ลดลงกว่า ร้อยละ 20.3 ในสภาวะการทำงานที่ 100 เปอร์เซ็นต์

27. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคร้าบพี่ยุทธ ที่เอาข้อมูลมาเผยแพร่ให้เพื่อนๆ ดูกัน

28. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    มันยังมีปัญหาอยู่คับคือ............:confused: :confused:
    ตอนนี้ใส่เสื้อกร้ามขับรถม่ายได้แอร์มันเย็นเกินคับ55555:D :D :D
    ผมได้ความรู้จากกระทู้ของคุณเตอร์แยะมากขอบคุณจริงๆครับ:D :D :D :D

29. enforce

2,041
    13
    38
    แหม....หนาวขนาดนั้นเลยหลอคับ:D :D :D :D :D :D :D :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้