D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    เรียน คุณสงสัย
    ต้องขอขอบคุณที่ให้ความสนใจในตัวสินค้าและข้อมูลของ Cold Hydrocarbon Refrigerant Products เป็นอย่างมาก และข้อตอบข้อปัญหาให้ทราบดังนี้:
    1. ราคาปรากฎใน wed Alibaba เป้นราคายังไม่ update ต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงที่ให้ข้อสังเกตุเข้ามา และราคาดังกล่าวก็เป็นราคาที่ต้องสั่งซื้อในจะนวนเต็มตู้ Container 20' พร้อมต้องชำระค่า Flight ประเภท Class2.1 DG + อากรขาเข้า +Vat7% อีกทั้งค่าโสหุ้ยต่างต่างอีก แล้วเมื่อคำนวนหากท่านมีการสั่งซื้อในจำนวนตามที่ บริษัท Cold กำหนด เช่น สั่งซื้อ 500 ถัง เราก็ให้ส่วนลด ประมาณ 30% นะครับ
    2. ส่วนเรื่องที่บางประเทศเขาไม่รับรองให้ใช้สาร Hydrocarbon Refrigerant นั้นก็เป็นเรื่องของข้อกำหนดในประเทศของเขา เราไม่อาจไปละเมิดเขาได้ แต่ในความคิดของผม เห็นว่าคงเพราะประเทศเขายังคงผลิตและใช้สารทำความเย็นประเภท HCFC HFC อยู่ จึงอาจขัดต่อประประโยชน์ที่มีกับประเทศของเขานะครับ (เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ)
    3. สารทำความเย็น Hydrocarbon Refrigerant Products (HC) มีการค้นคิด/ผลิตมานานกว่า50 ปีแล้วแต่ไม่แพร่หลายโดยไม่ทราบเหตุผล และอีกส่วนหนึ่วในสมัยก่อนยังไม่มีการควบคุมหรืออนุรักษ์สภาพสิ่งแวดล้อม จึงยังไม่เห้นถึงประโยชน์ที่แท้จริง อีกประการหนึ่ง การทำการขายสินค้านี้ เราก็ไม่ได้หลบๆ ซ่อนๆ อย่างที่ท่านกล่าว เพราะเราทำการแนะนำและออกสู่สาธารณะอย่างเปิดเผย ส่วเรื่องการทำการตลาดว่าจะทำแบบลงทุนมากน้อยอย่างไร ก็ต้องวิเคราะห์ว่าคุ้มทุนหรือไม่ หรือหากท่านมีความสนใจหรือข้อแนะนำก็สามารถเขาร่วมกิจกรรมธุระกิจกันได้ ครับ ท่านจะได้ทราบถึงระบบการจัดการว่าเราไม่ได้หลบๆซ่อนๆ (งง)
    สุดท้ายนี้ อยากกล่าวเชิญท่านผู้อ่านที่มีความสนใจใน Cold Products เรามีการแนะนำสินค้าร่วมกับ บริษัท วิเศษแอร์ จำกัด ในวันที่ 24 มิถุนายน เวลา 13.00น. ณ.ที่สำนักงาน วิเศษแอร์ ลาดพร้าว ครับ

2. enforce

2,041
    13
    38
    ด้านบนนั้นเป็นคุณอาผมตอบให้คับ
    เพราะคุณอาจะดูแลเรื่องการตลาดต่างปรเทศอยู่

ส่วนผมขอตอบเพิ่มเติมนะครับ

มีอีกยี่ห้อหนึ่งที่ขายในประเทศไทยนะครับ เป็นของอเมริกา
    - http://www.aplubricants.com/
    เป็นยี่ห้อ REDTEK ของอเมริกา แล้วคุณรู้ไหมว่าเขาขายถังละเท่าไร
    ขายอยู่ขนาด 10 กิโลกรัม 10,500 บาท แล้วถ้าเอาถังมาเปลี่ยนจะอยู่ราคา 10,000 บาท
    (ราคานี้ผมเช็คมา 6 เดือนแล้ว)
    แล้วของผมนำเข้าจากประเทศโซนยุโรบ
    ผมขายราคาใบละ 4655 แพงกว่าหลอคับ ขนาด 8.18 กิโลกรัม

- ผมบอกอย่างนี้ละกันนะครับ
    ผมไม่เคยขายแบบ หลบๆซ่อนๆ ผมเป็นนักธุรกิจครับ
    ผมขายของถูกกฎหมาย ผมไม่ใช่โจร

- http://www.wisetair.com/Cold22.htm
    - http://easyair.pantown.com/
    2 web นี้ก็เป็นตัวแทนให้ผมอยู่ ผมขายของผมไปเรื่อยๆ นะครับ ผมไม่ได้ขายแบบหลบๆ ซ่อนๆ

และที่บอกว่ามันปลอดภัยไหม หน้าแรกๆ ก็มีให้อ่านอยู่แล้วนะครับ ลองอ่านดูก่อนละกันคับ

3. Top_EK_Songkhla

Top_EK_Songkhla Member Member

67
    8
    8
    คุณเตอร์ครับ ผมอยู่ที่ จ.สงขลา จะหาซื้อน้ำยา COLD12 และ COLD134 ได้ที่ใหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

4. Ralphy

Ralphy New Member Member

13
    0
    0
    กำลังตามคุณยุทธคนปากช่อง (AE ติดแก๊สเหมียนกัน) มาติด ๆ ครับ แฮ่ ๆ :p

5. enforce

2,041
    13
    38
    โทรหาผมก็ได้นะครับ เดี๋ยวจัดส่งให้คร้าบ:D :D

6. enforce

2,041
    13
    38
    แหมไม่น่าละคับ ถึงได้ทราบข้อมูลมากขนาดนั้น ขอบคุณมากๆ เลยคับ ที่เขียนอธิบายซะละเอียดเลยคับ
    :D :D :D :D :D

7. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    คุณเตอร์ครับ
    ตัวมอเตอร์แว็คน้ำยาของอมร พี่เพิ่งซื้อเมื่อต้นปีมี 3 รุ่น คือ 1, 1.5 และ 2หรือ 3 HP เนี่ยแหละ
    ราคา 2,000 2,500 และ 3พันกว่าบาทตามลำดับครับ แต่ไม่แน่ใจว่ามีรุ่นใหม่ออกมาถูกกว่าหรือเปล่านะครับ
    ส่วนน้ำยาแอร์ cold22 ที่ซื้อไปยังไม่ได้เติมเลย กะว่าจะเรียกช่างมาล้างแอร์ก่อนแล้วค่อยวัด จับแอมป์ดูเพื่อเปรียบเทียบครับ

คุณยุทธครับ
    ผมกำลังจะซื้อแอร์บ้านไดกิ้น อินเวอร์ตเตอร์มาเปลี่ยนตัวเก่าที่บ้านพอดี
    ตอนนี้ผมมีเครื่องมือครบทุกชิ้นแล้ว ถ้าคุณยุทธสนใจลองเปลี่ยนน้ำยา ผมยินดีนำอุปกรณ์ไปให้ยืมครับ
    เพราะผมก็อยากทราบว่าแอร์ที่กินไฟวันละ 7.50 บาทของคุณยุทธ เปลี่ยนน้ำยาแอร์ cold22 แล้ว จะลดลงมากน้อยเพียงไร
    (เห็นมั๊ยครับ ว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้คุณยุทธตั้งแต่เอารถไปติดแก๊ส ยันเรื่องแอร์ไดกิ้น)

8. enforce

2,041
    13
    38
    เครื่องเวก ผมพึ่งโทรหาเพื่อนเมื่อกี้นี้ ซื้อมา 1900 แล้วได้ส่วนลดเหลือ 1600 มั่งคตับ
    ถ้าใครไปซื้อที่อมรก็บอกว่าติดต่อ คุณจุ๋ม นะครับ บอกว่าเตอร์ บริษัท คูลแมน ให้มาซื้อกะคุณจุ๋ม
    เขาจะลดราคาให้นะครับ

ผมกะว่าช่วงบ่าย จะโทรหาพี่กบอยู่เลยครับ จะถามว่าเปลี่ยนหรือยังคับ:D :D :D :D

9. llsj

llsj New Member Member

16
    0
    0
    รบกวนหน่อยครับ toyota ท้ายโด่งแอร์เดี๋ยวเย็นเดี๋ยวไม่เย็น
    เนื่องจากคอมแอร์เสียงดัง ช่างเชคดูว่าคอมแอร์กำลังจะพัง
    ก็เลยเปลี่ยนคอมดู คราวนี้เกิดปัญหาคือ เติมน้ำยาได้ไม่เต็ม
    ถ้าเติมเกิน 30 คอมจะตัด

เลยเติม 30
    พอเนามาลองทดสอบรถดู ปรากฎว่ารถอยู่กับที่แอร์ทำงานเย็น
    แต่พอขับไปแล้วแอร์ตัดไม่ทำงาน

ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับว่าน่าจะเป็นที่จุดไหน

ป.ล. เปลี่ยนคอมแอร์ เปลี่ยนไดร์เออร์ แวค+เติมน้ำยาไปแล้ว

ขอบคุณครับ

10. คุณกบครับ

อ่านข้อความของคุณกบแล้วทึ่ง ตามอ่านผมทุกเรื่องเลย ขอบคุณที่สนใจครับ ผมก็ลองโน่นลองนี่ไปเรื่อย เจออะไรที่ดีก็เอามาเล่าให้คนอื่นฟัง จะได้ลองใช้กันโดยไม่ต้องไปลองผิดลองถูกกันให้เสียเงินเสียเวลา

นี่คุณเล่นซื้อน้ำยา cold 22 ไปตุนไว้ก่อนแถมมีเครื่องแวค กับเกจ์ครบชุดพร้อมเปลี่ยนได้เลย งานนี้นำหน้าผมไปไกลแล้ว น่าจะลองเปลี่ยนไปเลยครับ จะรอตอนdiakin ตัวใหม่มาติดก็ได้ ปล่อยน้ำยาใหม่ทิ้ง vac แล้วเติม cold 22 ตั้งแต่แรกไปเลยจะได้ไม่เสียเวลาครับ แต่ของผมยังทำใจปล่อยน้ำยาเดิมๆของมันไม่ได้ กับ COLD22 ก็ยังไม่ซื้อ เครื่องมือก็ยังไม่มี ก็เลยรอๆไปก่อน ยังไม่รีบร้อน

ส่วนไดกิ้น inverter 10,900 btu ที่บ้านผมน่ะ มันกินเท่านั้นจริงๆ เปิด 8 ชั่วโมงตอนกลางคืนกินไฟไม่เกิน 8 บาท เปิดที่ 26 องศา ตั้งให้ลดเป่าลงที่นอนตรงๆแล้วห่มผ้า หมั่นล้างแอร์ทั้งตัวนอก ตัวในไม่ให้ฝุ่นเขรอะ ถ้าคุณกบ จะซื้อก็เอาเลยครับ น่าใช้ดีประหยัดไฟมาก แต่ลมแอร์มันไม่เย็นเจี๊ยบแบบแอร์ธรรมดานะครับ เพราะ inverter มันจะเดินแผ่วๆ ไม่เต็มกำลัง แต่ความเย็นคงที่ และเงียบดีมาก ผมชอบแบบนี้ จะไม่ชอบอย่างเดียวคือถ้า control board พังล่ะก็ ค่าซ่อมมันแพง ถ้าเปลี่ยนใหม่ก็หมื่นกว่า ครึ่งหนึ่งของแอร์เลย ระวังอย่าให้จิ้งจก มด แมงต่างๆไปทำรังที่ control board ในคอล์ยร้อนเด็ดขาด

คุณกบอยู่แถวไหนครับ ผมอยู่ตรง ซ มิสทีน สุขาภิบาล 3 มีนบุรี เผื่อจะมีโอกาศได้ไปยืมเครื่องมือครับ คิดหนักเหมือนกันว่าจะลงทุนกับเครื่องมือไหม เพราะไม่ค่อยได้ใช้ ซื้อมาเก็บ ปีหนึ่งเราจะเติมน้ำยาสักกี่ครั้ง

ถามอีกเรื่องครับ คุณกบใช้ AE รุ่นไหน ติดแก๊สแบบไหนครับ ของผม AE111 ติด fix mix 26 มม ติดมาเกือบ 2 ปีแล้ว ผมเดาว่าคุณกบก็คงรู้รายละเอียดรถผมดี เพราะเคยเล่าไว้ใน gasthai นานมากแล้ว

คุณกบจะไปฟังเรื่อง cold 22 ที่วิเศษแอร์ 24 มิยนี้ไหมครับ คุณเตอร์เขาชวนผมอยู่

ถ้าไปบ้านหม้องวดหน้า จะไปดูที่อมรตามที่คุณ ter แนะนำ เผื่อจะได้อุปกรณ์ราคาไม่แพง

11. คุณ Ralphy ตามผมเรื่องไหนครับ เรื่องติดแกส หรือเรื่อง cold 22 หรือทั้งสองเรื่องครับ ดีใจที่มีพวกเดียวกัน สนใจคล้ายๆกันครับ ตอนนี้ก็มีผม คุณกบ แล้วก็คุณ Ralphy อีกคน

ของคุณ Ralph AE รุ่นไหนครับ ของผม AE111 จะ 9 ปีแล้ว ติดแกสมาจะ 2 ปีแล้ว ยังใช้ดีไม่มีปัญหาอะไร คันต่อไปก็คง lpg อีก เลิกคบกับน้ำมันไปนานแล้ว

12. enforce

2,041
    13
    38
    ไม่ทราบว่าเติมด้าน lo ได้ 30 และเกร์ด้าน Hi สีแดงอยู่ที่เท่าไรครับ
    และช่วยดูตรงตาแมวด้วยว่าน้ำยาแอร์เต็มหรือขาดอยู่คับ
    ช่วยตอบข้อนี้ก่อนนะครับ จะได้วิเคราะห์ให้ได้คับ:D

13. Ralphy

13
    0
    0
    รายละเอียดรถผมอยู่ใต้ภาพด้านซ้ายครับ (ติดแก๊สเมื่อ ก.ย.48) ตัวผมเองก็เป็นสมาชิก TAC เหมือนกัน มีภาพ avator เป็นชายหัวสกินเฮดนอนหันหลัง พอจำได้มั้ยครับ :D :D :D

14. E30DET

631
    1
    18
    เรียนคุณ ยุทธ(คนปากช่อง)
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลและคำแนะนำของไดกิ้นนะครับ (ต้องขออนุญาตคุณเตอร์ด้วยที่คุยกันในเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับแอร์รถ)

ผมไม่ได้ใช้ AE ครับ แต่เคยซ่อม AE101 ของน้องที่ออฟฟิศบ่อย ๆ
    ผมใช้รถยุโรปเก่า ๆ อายุเกือบ 20 ขวบกับมิตซูอีคาร์ครับ ติดแก๊สแล้วทั้งสองคัน
    เลยมีเงินเหลือมาซื้อเครื่องมือซ่อมรถไงครับ :D :D ::D

ผมชอบซื้อเครื่องมือไว้ใช้เอง เพราะบางอย่างทำเองได้ อย่างเครื่องแว็คก็คิดว่าไปซ่อมแอร์ข้างนอกเอง 3 ทีก็เอาเงินมาซื้อได้แล้ว
    แถมยังใช้กับตู้เย็น, แอร์บ้านได้อีกด้วย ก็เลยซื้อครับ
    บ้านผมตอนนี้อยู่แถวสาทร แต่ทำงานและซื้อบ้านมือสองอีกหลังไว้แถว ๆ อุดมสุข
    ถ้าคุณยุทธจะซ่อมแอร์รถหรือยืมเครื่องมือซ่อมแอร์บ้าน ก็ยินดีนะครับ ดีกว่าเก็บไว้เฉย ๆ

เรียน คุณ Ralphy
    บอกรูปพรรณสัณฐานแบบนี้ผมร้องอ๋อเลยครับ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เคยโพสไว้เกี่ยวกับเรื่องกรมขนส่ง และ เรื่องหัวฉีดนะครับ
    โดยเฉพาะช่างที่ถนัดซ่อมโตโยต้าแถววิภาฯ ผมเซฟกระทู้เก็บไว้เกือบหมดเลยครับ

15. enforce

2,041
    13
    38
    เชิญเลยคร้าพี่กบ เพราะพวกเรากันเองทั้งนั้นคร้าบ:D :D :D

16. คุณเตอร์

เดี๋ยวผมไปบ้านหม้อแล้วจะไปร้านอมรตามที่แนะนำครับ ช่วงนี้ถ้ายังไม่ได้ซื้อ ว่าจะขอยืมเคณกบไปก่อน

พอดีตู้เย็นพัง เลยไปซื้ออะหลั่ยที่ร้านขายอุปกรณ์แอร์ได้ราคามาดังนี้

เกจ์ low 300 บาท ราคาพร้อมสาย ไม่รู้ยี่ห้อ
    ถ้าเกจ์ 2 อันแบบร้านแอร์ 950 บาท ราคาพร้อมสาย ไม่รู้ยี่ห้อ
    น้ำยา R22 กิโลละ 65 บาท

ไม่รู้ว่าเกจ์ยี่ห้อไหนดีครับ ถามอีกร้านบอกของ imperial แบบ 2 เกจ์ 1,950 บาท
    หรือไปซื้อที่อมรบ้านหม้อ?

ปล ตุ้เย็นซ่อมง่ายกว่าที่คิด อุปกรณ์ไฟฟ้ามีไม่กี่ชิ้น ราคาก็ถูก วงจรไฟฟ้าแบง่ายๆ ถ้าตู้เย็นเสียในส่วนวงจรไฟฟ้า อยากแนะนำให้เพื่อนๆที่อ่านลองซ่อมเอง แต่ถ้าเสียเกี่ยวกับน้ำยาตู้เย็นยังทำไม่เป็นครับ

17. ยังนึกไม่ออกครับคุณ Ralphy ว่าเป็นใคร ขอเป็นฉายาใน gasthai ได้ไหมครับ ผมไม่ได้เข้า gasthai นานเกือบปีแล้ว ระบบมันเข้าที่ดีไท่ทีปัญหา เลยไม่ค่อยได้อ่านนัก สมาชิกรุ่นแรกๆก็หายหน้ากันไปเยอะ อ่านกันเป็นส่วนใหญ่เสียมากกว่า

คุณ Ralphy เล่นหัวฉีด emme ด้วย มีไม่กี่คนหรอก แต่ผมกนึกไม่ออกอยู่ดี

18. enforce

2,041
    13
    38
    ราคาก็อยู่ประมาณนั้นเลยครับพี่ยุทธ ของ imperial ก็ดีนะครับทนดีครับ
    แต่ผมแนะนำให้พี่ยุทธซื้อแบบธรรมดาดีกว่าครับ เพราะพี่ยุทธคงใช้ไม่บ่อย

ตะก่อนที่บ้านผม ตอนรุ่นอาก๋ง เปิดทำธุรกิจเครื่องเย็น งานแรกคืองานซ่อมตู้เย็นเนี่ยแหละครับ
    และก็พัฒนามาเรื่อย ปัจุบันก็มาผลิตเครื่องทำน้ำเย็นให้โรงงานอุตสหกรรมเนี่ยแหละคับ
    :D :D :D :D :D

19. llsj

llsj New Member Member

16
    0
    0
    ตอนนี้เติมได้เต็มระบบหมดแล้วครับ เนื่องจากลิ้นคอมไม่ดีครับ ไปเปลี่ยนคอมมาอีกครั้ง(ตัวที่สาม)

คราวนี้ช่างเชคระบบให้ บอกว่าตอนนี้ระบบสมบูรณ์แล้ว เติมน้ำยา ได้ตามปกติ ทั้ง สองระดับ

แต่พอรับรถกลับบ้านมา เหมือนกับว่าคอมแอร์ตัด คือ ลมที่ออกมาเย็นนิดเดียวครับเหมือนเป็นลมเปล่าๆ โทรไปถามช่าง ช่างแนะนำว่าให้เปลี่ยนวาวล์แอร์ ให้นำรถไปเชคอีกรอบ
    ตอนนี้กำลัง งง ว่าผมควรจะทำอย่างไรดีครับ เพราะรู้สึกว่าทำไปไม่จบซักทีเสียค่าน้ำยาแอร์มา สามรอบแล้ว เลยขอคำแนะนำหน่อยครับ

20. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ขอถามหน่อยนะครับ ตู้เย็นผมตอนนี้ ใช้มาสิบกว่าปี อยู่ จากที่ช่องฟิตเป็นน้ำแข็ง(เย้นปกติ)
    แต่มาวันนึงหน้าร้อน มันไม่แข็งเลยครับ ทำความเย็นได้น้อยมาก มีแต่น้ำหยดๆต้องคอยเท
    อย่างงี้จะดูที่อะไรครับ คอมทำงานตลอดนะครับ
    แล้วเช็คเกจ์นี่ความดันขึ้นที่เท่าไหร่ครับสำหรับตู้เย็น
    ปล.ว่าแต่มีคนใจดีให้ผมยืมเกจ์วัดไหมอ่ะครับอิอิ

21. enforce

2,041
    13
    38
    เป็นคอมใหม่หรือคอมเก่าคับ
    จิงๆ คุณต้องคุยกะช่างที่ทำนะครับ ว่าถ้าเปลี่ยนไปแล้วไม่หาย ช่างจะว่ายังไง
    มาคิดค่าน้ำยาแอร์ตั้ง 3 รอบ จิงๆ มันไม่ถูกนะครับ ผมว่าคุณต้องโว๊ยบ้างแล้วนะคับ
    แล้วทั้ง 3 ครั้งนั้น คุณทำกะช่างคนเดิมตลอดหรือเปล่าคับ
    ถ้าเป็นไปได้ลองเปลี่ยนวาวร์หัวฉีดดูอีกทีละกันคับ เพราะบางทีวาวร์มันตัน ก็ไม่เย็นเหมือนกันคับ

22. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ดูจากอาการแล้วน่าจะเปลี่ยนช่างก่อนนะ ไล่เปลี่ยนดะเลยอะ

23. enforce

2,041
    13
    38
    แสดงว่าต้องเป็นตู้เย็นรุ่นเก่ามากๆๆ เลยนะครับที่มีน้ำแข็งเกาะอะ :D :D :D :D
    - ลองเช็คด้านหลังของตู้เย็นที่เป็นเป็น แท่งขดสีดำ ว่ามีฝุ่นเกาะมากหรือเปล่า ทำความสะอาดดู
    - ลองดูยางขอบปะตู้ของตู้เย็นดูว่าตู้เย็นเวลาปิดประตูแล้ว สนิทหรือเปล่า เพราะถ้าปิดไม่สนิท
    อากาศสามารถเข้าไปได้ มันก็ทำให้คอมทำงานตลอด และตู้เย็นก็มีแต่ความชื้นคับ
    - ส่วนเกร์นั้นจะขึ้นอยู่ที่ 6 - 8 Psi ห้ามเกิน 10 Psi ไม่งั้นเดี๋ยวคอมฟังครับ
    - ตู้เย็น เวลาเติมนั้น ต้องใจเย็นมากๆ ต้องเติมแล้วปิดแล้วค่อยดูเกร์เรื่อยๆคับ

24. enforce

2,041
    13
    38
    เองคิดได้ไงว่ะเนี่ย..........ถูกใจมากๆๆ:D :D :D

25. E30DET

631
    1
    18
    คุณยุทธ

ที่อมรราคาเกจ์ไม่ถูกครับ ผมเคยดูหลายรอบแล้ว
    ส่วนร้านที่ผมซื้ออยู่ถ.เสรีไทย แถว ๆ สหยูเนี่ยน แบบ 2 เกจ์ราคา 850 บาท
    ส่วน Imperial ราคา 1800 บาทครับ
    พอดีผมไปซื้ออุปกรณ์มาติดแก๊สให้น้องที่ทำงาน เห็นร้านเขาขายด้วยเลยซื้อติดมือกลับมา

คุณ @TRD@
    อยู่แถวไหนครับ ยกตู้เย็นมาที่บ้านผมได้เลย เดี๋ยวให้ยืมอุปกรณ์ครับ :D :D :D
    ล้อเล่นครับ ถ้าอยู่ไม่ไกลมายืมที่ผมได้ครับ ยินดีเสมอ

26. enforce

2,041
    13
    38
    ดีคับพี่กบ ใครเจอตรงไหนราคาถูกก็มาบอกๆ กันคับ:D :D

27. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    มารายงานคับ หลังจากใช้อาทิตย์นึงที่เติมน้ำยาจนเต็มจนตาแมวใสจนตอนนี้
    ปล่อยน้ำยาออกจนเป็นฟองขาว ซึ่งไม่เต็มระบบ จะบอกว่าเย๊นคับ ตอนกลางวันยัง
    เย็นเลยคือว่าลมมันเย็นอ่คับซึ่งเย็นคงที่มากคับ ตอนกลางคืนไม่ต้องพูดถึงลองเลื่อนสวิตชลง์จนเกือบสุด
    ขับบนทางด่วน เย็นคับ เปิดสวิตช์สุดเย็นมากคับ
    เด๋ว อีก2เดือนจะเปลี่ยนแผงเย็นเป็นของแท้แล้วทำการเปลี่ยนทุกอย่าง
    ที่ขวางทางแล้วจะไปซื้อCOLD12มาใช้ใหม่คับ
    ปล.ตอนนี้เย็นดีคับ
    พี่จำได้ไหมคับว่าผมบอกพี่ว่าจะซื้ออีกกะป๋อง ถ้าพี่เข้ามาแถวสาธรแล้ว
    อย่าลืมนะคับ
    --ทำไมมาว่าเค้าหลบๆซ่อนๆใครพอใจซื้อก้อซื้อ ที่คุณยังไม่ login เข้ามาเลย คุณลองดูว่าพี่เค้ามาตอบเยอะขนาดไหนเป็นคุณๆจะตอบมั้ยถ้าเค้าหลบซ่อน
    เค้าเอาไปขายโดยไม่ต้องบอกโรงงานเอาของมาส่งให้เองติดต่อไม่ได้ นั้นแหละคับหลบซ่อน ตอนผมไปซื้อคือซื้อที่โรงงานเลย
    แล้วก้อไม่ได้มั่นใจในผลิตภัณฑ์ในตอนแรก ก้อคือผมพอใจซื้อมาทดลอง
    พอลองแล้วเย็นดีก้อเชื่อถือในระดับนึง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มิถุนายน 2007
  28. enforce

2,041
    13
    38
    บอกแล้วว่าต้องเย็นกว่าแน่นอนคร้าบ :D :D :D
    ส่วนเรื่องถ้าผ่านไปแถวนั้น ไม่ลืมแน่นอนครับ
    ขอบคุณากๆๆ นะครับที่ช่วยพูดให้ ขอบคุณจิงๆ คับ :D :D :D

29. Ralphy

13
    0
    0

ดูกระทู้รวมกลุ่มชาว emmegas สิครับ :p

สหยูเนียน สุขา 2 ใกล้ๆบ้านผม 850 น่าสนใจครับ ราคาดี ไว้เสาร์อาทิตย์จะแวะไปดู ร้านอยู่ริมถนนสุขา 2 ฝั่งสหยูเนียนหรือเปล่าครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูล ปั๊มvac คงซื้อบ้านหม้อตามที่คุณ ter แนะนำ แต่จะไปเมื่อไรเป็นอีกเรื่องนะครับ ผ่านเมื่อไรก็เมื่อนั้นแหละ

เกจ์น้ำยาของคุณยี่ห้ออะไรครับ

คุณกบมาไกลถึงสุขา 2 เชียวหรือ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้