D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ข้อ 1 กะ 2 อยู่กระทู้หน้า 2 นะครับลองอ่านดู
    ข้อ 3 R22 จะเติมอยู่ที่ 65 - 70 Psi คร้าบ
    ด้านน้ำเงิน วัดปริมาณน้ำยาแอร์ , วัดแรงดูดกะแรงดันของคอมเพรส์เซอร์แอร์ด้วยครับ
    ด้านแดง วัดแรงดันของคอมเพรส์เซอร์แอร์ กะ วัดแรงดันของแผงคลอย์ร้อนครับ
    :D :D :D :D :D :D :D

2. na_o_mi

na_o_mi New Member Member

5
    0
    0
    พี่เตอร์ลองอธิบายเกี่ยวกับการเปลี่ยน ไดเอ้อให้หน่อยสิครับพี่

เปลี่ยนไดเอ้อแล้วมันเย็นขึ้นได้จริงหรอ

3. na_o_mi

5
    0
    0
    รถผมพอดีน้ำยาแอร์ขาดแล้วตานี้เติมน้ำยาแอร์ไม่เข้า เค้าบอกให้เปลี่ยนไดเอ้อดูน่ะคับ
    มีผลจริงๆหรือเปล่า

4. enforce

2,041
    13
    38
    จิงๆ แล้วตัวไดเออร์นั้นมันมีหน้าที่กรองความชื้นจากตัวน้ำยาแอร์ ถ้าน้ำยาแอร์ที่เกรดต่ำๆ
    (คือ น้ำยาแอร์ที่มีความชื้นสูงๆ ) ก็ต้องเปลี่ยนไดเออร์ลูกใหม่บ่อยๆ คับ
    แต่ถ้าน้ำยาแอร์ที่มีคุณภาพ ไดเออร์จะเป็นลูกเก่า ยังไงแอร์ก็เย็นครับ

- จิงๆ ไม่น่าเกี่ยวนะครับ ว่าไดเออร์ตันแล้วเติมน้ำยาแอร์ไม่เข้าอะ ถ้าเกิดมันตันขนาดนั้น
    ระบบแอร์ย่อมทำงานไม่ได้เลย แล้วมันจะอั่นอยู่ในระบบ จะต้องมีท่อแอร์แตกแน่ๆ ครับ
    บางทีที่เติมไม่เข้าอาจจะใส่ สายเติมผิดข้างก็ได้นะครับ เพราะสายชาชจ์น้ำยาแอร์มันจะ
    มีเข็มลูกศรอยู่เพียงข้างเดียว และสายอีกข้างจะไม่มี เข็มศรอยู่ครับ

5. Top_EK_Songkhla

Top_EK_Songkhla Member Member

67
    8
    8
    แอร์เย็นช้าครับ

รบกวนสอบถามปัญหาแอร์รถยนต์หน่อยนะครับ

ผมใช้รถ Honda Civic ตาโต ปี 97 ครับ เดิมทีแอร์เย็นดีครับ แต่หลังจากที่แอร์ไม่เย็นแล้วผมก็ได้ทำการถอดตู้แอร์มาเช็ครั่วดู ปรากฎว่าตู้รั่วครับ ก็เลยได้ทำการเปลี่ยนตู้แอร์ แต่เป็นตู้เทียมยี่ห้อ Formula ราคาแค่ 1300 บาท พร้อมทั้งเปลี่ยนวาล์วใหม่ด้วย (จำราคาไม่ได้แต่น่าจะเป็นของเทียมครับ) แล้วผมได้เติมน้ำมันคอม R134a เพิ่มเข้าไปประมาณ ไม่เกิน 50 cc ไม่ทราบว่าน้อยหรือมากเกินไป เป็นน้ำมันคอมยี่ห้อ Zanden ฝาขวดสีน้ำเงิน แท้หรือเทียมก็ไม่ทราบครับ แล้วทำการ Vaccum ด้วยคอมตู้เย็น (เอามาทำ Vaccum ซึ่งมันคงไม่ดีแน่) เดี๋ยวมีเงินค่อยไปซื้อ Vaccum มาใช้ซักตัวครับ หลังจากนั้นก็เติมน้ำยาจนเต็มระบบ ผลปรากฎว่า แอร์เย็นไม่ฉ่ำเลยครับ ยิ่งถ้ารถตากแดดมาก่อนจบเลยครับ ขับไปหลายกิโลแล้วก็ยังไม่เย็น ผมรบกวนพี่ช่วยวิเคราะห์ให้ผมหน่อยนะครับว่าควรจะแก้ไขอย่างไรดีครับ ผมไม่ใช่ช่างแอร์นะครับ เพียงแต่พยายามที่จะลองของ ซึ่งในชิวิตเท่าที่ลองของกับแอร์รถยนต์ ไม่ค่อยจะประสบความสำเร็จเลยครับ ขอบคุณมาก ๆ เลยนะครับ :) :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มิถุนายน 2007
  6. enforce

2,041
    13
    38
    - ไม่ทราบว่าได้เอาวาวร์ของเก่าไปเทียบซื้อหรือเปล่าครับ (เน้นอยากให้เป็นวาวร์ ตรงรุ่น และของแท้)
    - ไม่ได้รื้อคอมแอร์ใช่ไหมครับ ถ้ารื้อแต่ตู้แอร์อย่างเดียวก็เติมน้ำมันคอมไม่ 50 cc. ก็ ok แล้วครับ
    ส่วนยี่ห้อน้ำมันคอมนั้น ผมไม่รู้จักจิงๆคับ
    - ส่วนที่ใช้คอมแอร์ตู้เย็น เวกคัม ก็ ok นะครับ (ที่ผมไปญี่ปุ่นมา เขาก็ไม่ได้ใช้การเวกคัมเลยนะครับ
    ปล่อยน้ำยาแอร์ออกแล้วทำการอัดน้ำยาแอร์ใส่เข้าไปเลย อันนี้ก็เย็นนะครับ)

สรุป
    - ตู้แอร์ก็มีส่วนที่ทำให้แอร์เย็นไม่ฉ่ำ
    - วาวร์อยากให้ใช้ของแท้ครับ เพราะรายละเอียดในตัววาวร์มันค่อนข้องเยอะเลยครับ
    บางทีวาวร์ของเทียม รูฉีดน้ำยาแอร์มันอาจจะใหญ่เกินไปทำให้ฉีดน้ำยาแอร์ออกมาไม่เป็นฝอย
    หรือไม่ก็เอาวาวร์ของเก่ามาใส่แทนดูก็ได้ครับ แต่ต้องเปลี่ยนไดเออร์ด้วยนะครับ
    เพราะบางทีน้ำยาแอร์มีมีความชื้นสูง อาจจะทำให้วาวร์ตันเพราะน้ำแข็งได้
    - น้ำยาแอร์ก็มีส่วนนะครับ ไม่ทราบว่าซื้อ มา กิโลละเท่าไรครับ จะวิเคราะห์ให้ครับว่าแท้หรือปลอม

แนะนำ
    - ระบบเป็น R134a ใช่ไหมครับให้หาน้ำยาแอร์ R12 มาใส่ดูก่อนครับว่าเย็นไหม
    ถ้าเย็นก็ok (เน้นหาร้านที่มีคุณภาพหน่อย)
    :D :D :D :D :D :D

7. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    -เสียงโบเวอรพัดลมแน่คับ ฟันธงง วิ้ดดังมากๆๆโดยเฉพาะเบอร์สุดท้ายแต่ ชอบเบอร์นี้คับลมแรงกะลังดี
    เบอร์อื่นผมว่าค่อยไป
    - ตู้แบบรุ่นมินิบัส ของร้านเอราวัณคับ ช่างแนะให้ใส่ รุ่นไมโครบัสของฟอร์มูล่าคับ -->6000 แพงไปมั้ย
    ปล..ผมหาปริมาณ นำยาไม่เป็นคับบ หายางงัยคับ ขอบคุณพี่เตอร์นะคับบ

8. Top_EK_Songkhla

Top_EK_Songkhla Member Member

67
    8
    8
    -ไม่ทราบว่าได้เอาวาวร์ของเก่าไปเทียบซื้อหรือเปล่าครับ (เน้นอยากให้เป็นวาวร์ ตรงรุ่น และของแท้)
    ไม่ได้นำวาล์วเก่าไปเทียบครับ แต่ซื้อวาล์วชนิดเดียวกันมาคือเป็นเป็นวาล์วสองหางเหมือนกัน แต่รายละเอียดทางเทคนิคไม่ได้ตรวจสอบครับ

- ไม่ได้รื้อคอมแอร์ใช่ไหมครับ ถ้ารื้อแต่ตู้แอร์อย่างเดียวก็เติมน้ำมันคอมไม่ 50 cc. ก็ ok แล้วครับ
    ส่วนยี่ห้อน้ำมันคอมนั้น ผมไม่รู้จักจิงๆคับ
    ไม่ได้รื้อคอมแอร์ครับ ถอดเปลี่ยนตู้+วาล์ว+ไดเออร์ 3 อย่างครับ

- ส่วนที่ใช้คอมแอร์ตู้เย็น เวกคัม ก็ ok นะครับ (ที่ผมไปญี่ปุ่นมา เขาก็ไม่ได้ใช้การเวกคัมเลยนะครับ
    ปล่อยน้ำยาแอร์ออกแล้วทำการอัดน้ำยาแอร์ใส่เข้าไปเลย อันนี้ก็เย็นนะครับ)
    แสดงว่าสามารถนำคอมตู้เย็นมาใช้งานแก้ขัดได้ จะได้ไม่ต้องไปซื้อเครื่อง Vaccum ครับ

- น้ำยาแอร์ก็มีส่วนนะครับ ไม่ทราบว่าซื้อ มา กิโลละเท่าไรครับ จะวิเคราะห์ให้ครับว่าแท้หรือปลอม
    ผมหาใบเสร็จรับเงินไม่เจอแล้วครับ เนื่องจากผมใช้น้ำยาที่เหลืออยู่ในถังจากการซ่อมครั้งก่อนหลายเดือนแล้วครับ เดี๋ยวถ้าผมไปซื้อน้ำยาครั้งต่อไป ผมจะแจ้งให้พี่ทราบครับ

ไม่ทราบว่าถ้าผมอยากจะลองน้ำยาแอร์ติดไฟ COLD134 ไม่ทราบว่ารถผมต้องใช้กี่กระป๋องครับและราคากระป๋องละเท่าไหร่ครับ รถเป็น Honda Civic ตาโตปี 97 ครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะครับสำหรับคำแนะนำครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมขึ้นเยอะเลยครับ ถ้ามีอะไรถามเพิ่มเติมผมจะเขียนมาถามใหม่นะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มิถุนายน 2007
  9. enforce

2,041
    13
    38
    พัดลม มันแรงดี ก็ต้องแรกกะความดังแล้วละคราบ:D :D :D
    - ตู้แบบมินิบัส กะตู้แบบไมโครบัส ผมไม่ทราบจิงๆ อะครับ ไม่เคยศึกษาเลยอะคับ ต้องขอโทษด้วยข้อนี้ไม่ทราบจิงๆ

ปริมาณน้ำยาแอร์นั้นดูที่ตัวไดเออร์ครับ ลองดูหน้าแรก ๆมีภาพให้ดูครับ :D :D :D

10. enforce

2,041
    13
    38
    - ตามที่ตอบเลยนะครับไง ลองดู
    - ส่วน cold 134 ใช้ 2 กระป๋องยังเหลือครับ ราคาโทรมาละกันนะครับ
    - ด้วยความยินดีเลยครับ มีอะไรที่ไม่เข้าใจเรื่องระบบแอร์ ถามมาได้เลยครับ
    ถ้าผมรู้ก็จะตอบให้ครับ ถ้าผมไม่รู้ เดี๋ยวก็มีเพื่อนๆ มาช่วยกันตอบครับ:D :D :D

11. na_o_mi

5
    0
    0
    ผมแปลงหัวเติมน่ะคับ มันเกี่ยวหรือเปล่าที่มันเติมไม่เข้า เพราะว่า หัวสรมันชี้ลงพื้นมันไม่ได้ชี้ขึ้นฟ้าน่ะ

เหตุผลนี้รึเปล่าที่เติมน้ำยาแอร์ไม่เข้า

12. enforce

2,041
    13
    38
    เอานิ้ว จิ้ม ดูสิครับว่าน้ำยาแอร์มันออกหรือเปล่าถ้าไม่ออกก็คือ มันเติมไม่เข้า
    ถ้า จิ้มแล้วมีน้ำยาแอร์ออกก็แสดง สามารถเติมได้ คุณดูที่เกลียวของหัวเติมด้วยว่า
    มันเกลียวเหมือนกันหรือเปล่า

13. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    ถ้าเติมน้ำยาแอร์เต็มระบบแล้วเราสามารถเติมน้ำมันคอมเข้าไปอีกได้
    หรือป่าวครับ
    :D :D :D

14. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ถ้าเติมได้ก็ต้องใช้แบบมีแรงดันมากกว่าในระบบล่ะครับ

15. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้าเป็นรุ่นเก่า จะเป็นอย่างที่น้องหนิงบอกเลยครับ
    แต่จะมีรุ่นใหม่ คือเป้นกระปองน้ำมันคอม สามารถเติมเพิ่มเข้าไปได้เลย
    มีภาพอยู่ครับ จำไม่ได้ว่าหน้าไหนเหมือนกันครับ ลองเปิดดูละกันครับ

16. enforce

2,041
    13
    38
    ผมหาเจอละหน้าที่ 12 คับ ลองเปิดเข้าไปดู:D :D :D

17. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    น้ำยาR22มีแบบเป็นกระป๋องป่าวคับแอร์12000BTU.ต้องใช้ประมาณ
    กี่กระป๋องครับ:D :D แอร์รถเย็นแล้วว่าทำแอร์บ้านให้เย็นบ้างคับ:D :D :D

18. Rush_OverSize

413
    12
    18
    แล้วต้องเติมขนาดไหนครับเพราะตอนทำแอร์ไม่เห็นช่างเติมเลยและถ้ายัง
    ไม่เติมตอนนี้เราจะสังกตุยังงัยว่าคอมขาดน้ำมัน:D :D :D :D

19. enforce

2,041
    13
    38
    ไม่มีครับ แบบกระป๋องไม่สามารถบรรจุได้ครับ เพราะแรงดันมันเยอะคับ:D

20. enforce

2,041
    13
    38
    ตามภาพเลยครับ
    สังเกตุได้ตอนที่คอมแอร์ มันเริ่มดังอะคับ (อาการคอมเริ่มฟังอะคับ :D :D )

ถ้าไม่แน่ใจเติมเพิ่มไปซัก 50 cc. คับผม

21. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    มีรูปภาพละเอียดดีจังครับ ดีๆๆ

22. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    มีรูปภาพละเอียดดีจังครับ ดีๆๆ

23. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    เอารูป น้ำมันคอม มาให้เพื่อนดูกันครับ เป็นของ Denso นะครับ
    เบอร์ 8 จะเป็นของระบบ 134A ส่วน เบอร์ 6 จะเป็นของระบบ R12

24. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    เอารูป น้ำมันคอม มาให้เพื่อนดูกันครับ เป็นของ Denso นะครับ
    เบอร์ 8 จะเป็นของระบบ 134A ส่วน เบอร์ 6 จะเป็นของระบบ R12

25. ซ่อมแอร์บ้าน

คุณ ter วันเสาร์ที่คุยกันเรื่องแอร์บ้านน้ำยารั่ว ตกลงเป็นที่ ข้อต่อระหว่างคอยล์ร้อนกับท่อดูดน้ำยา มันอยู่มาได้ 13 ปีไม่รั่ว น้องเขาไม่รู้ไปตามช่างล้างแอร์ที่ติดสติ๊กเกอร์ตามเสาไฟฟ้ามาล้างให้ 400 บาท คอล์ยร้อนมันก็ไม่ล้าง ล้างเสร็จมันบอกน้ำยาขาดต้องเติม น้องเขาก็ไม่เติม วันรุ่งขึ้นแอร์ไม่เย็น โทรไปถามที่ร้าน มันยังถามว่าล้างแบบ 400 หรือ 1,000 บาท ถ้า 400 ก็ไม่เย็นหรอก อย่างนี้มันปล่อยน้ำยานี่หว่า แล้วมันยังมีหน้ามาเสนอราคาซอ่มแอร์ให้เย็นอีก 2 พันกว่า น้องเขาไม่รู้เรื่อง เลยโทรมาหาผม ก็ให้หาช่างแถวบ้านเติมน้ำยาให้อีก 500 อยู่ได้ 3 วันก็ไม่เย็นอีก ก็ตามช่างที่เติมน้ำยามาเช็คอีกที ผมไปคุมด้วย ถึงเจอว่าเขาบานท่อดูดน้อยไปนิด ก็บานใหม่ ประกอปกลับ ช่างจะไม่ vac ให้ ต้องสั่งให้ vac ด้วย เติมน้ำยาแล้วเย็นแล้วครับ งวดนี้โดนไปอีก 1,000 ผมว่างวดหลังนี่แพงไป เพราะงานไม่ได้ยากเลย เอาไฟส่องปุ๊ปก็เห็นรอยน้ำมันแฉะเลย กะว่าซัก 800 คงจะพอดี

ตอนนี้ผมเติมน้ำยาแอร์บ้านเป็นแล้ว ที่ผมยังไม่มีคือมอเตอร์ vac อากาศกับเกจ์วัดความดัน ไปถามร้านอะหลั่ยแอร์บอกราคามอเตอร์ vac ที่ 2,300 บาท เกจ์ low pressure ของหมดอีก ถังเปล่าอีก 680 น้ำยา R22 โลละ 75 บาท ลงมทุนงวดนี้ก็เป็นช่างแอร์สมัครเล่นได้เลย ทำแอร์รถแบบอาการง่ายๆก็พอไหว

พอจะมีร้านแนะนำให้ซื้อ มอเตอร์ vac กับเกจ์ที่ราคาไม่แพงไหมครับ

ส่วนน้ำยา cold 22 อีกสักพักคงได้ใช้ รอหาเครื่องมือให้ครบก่อนครับ

ผมว่าเติมน้ำยาแอร์บ้านที่ขาดนิดหน่อย ง่ายมากๆ มีเกจ์ low pressur กับน้ำยาก็ทำเองได้แล้ว

คุณเตอร์เคยเติมน้ำยาแอร์ daikin inverter ไหมครับ มันมีเทคนิคอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยครับ ที่บ้านใช้ inverter อยู่ 2 ตัว ซึ่งเล็งๆว่าจะใส่ cold 22 แทนอยู่

26. enforce

2,041
    13
    38
    หายหน้าหายตาไปเลยนะครับ...น้องลี

27. enforce

2,041
    13
    38
    แพงมากกๆ ทั้งช่างที่มาทำให้ตอนแรก เลวมากๆๆ
    ช่างที่มาแก้งาน บานแฟร์ งานง่ายมากๆ ไม่ถึง 5 นาทีก็เสร็จ ราคาก็ยังถึงว่าแพงอยู่คับ

ส่วนเรื่อง VAC ผมแนะนำให้ไปซื้อที่ บ้านหม้อครับ ร้านแอร์ของ อมรอะครับ 1600 เองมั่งคับ
    เพื่อนผมพึ่งซื้อมา ถือว่าใช้ได้เลยแหละครับ ถังเปล่านั้นมันจะมีหลายเกรดอะคับ ต้องดูว่าถังเป็นลักษณะ
    อย่างไรคับ (เรื่องถังพี่ยุทธยังไม่ต้องซื้อก็ได้ครับ เดี๋ยวโทรคุยกะผมแล้วผมจะแนะนำให้คับ)

แอร์ Inverter Daikin เคยเติมครับ เขียนอธิบายมันยากอะคับ
    พี่ยุทร โทรหาผมละกันเดี๋ยว แนะนำให้ครับ:D :D :D

28. สงสัย

สงสัย Guest

0
    0
    0
    ทำไมคุณเตอร์ขายน้ำยาราคาแพงมากๆครับ ทั้งๆที่ลงไว้ใน web alibaba ขายถังละแค่ 45$ เอง

http://coolmangroup.trustpass.alibaba.com/product/11360099/Cold22.html
    คุณขายฝรั่งราคาพันกว่าบาท แต่ขายคนไทยด้วยกันราคา 5,XXX แถมต้นทุนจริงยังถูกกว่าแบบ CFC
    ไม่โหดไปหน่อยหรือ ทั้งที่น้ำยาแบบ Hydrocarbon Refrigerant นี้ในอเมริกาไม่อนุญาติให้ใช้ในบ้าน และรถ (illigal)
    ลองดูตามลิ้งค์
    http://www.epa.gov/ozone/snap/refrigerants/hc-12a.html
    http://www.theautochannel.com/news/2005/04/25/047878.html

สารตัวนี้คิดค้นมาตั้ง 10 กว่าปีแล้ว ถ้าไม่มีผลเสียหาย บริษัทผู้ผลิตรถยนต์คงเปลี่ยนมาใช้กันนานแล้ว
    ถ้าคุณมั่นใจว่าสินค้าสามารถขายได้อย่างถูกกฏหมาย ทำไมไม่ลงโฆษนากันจริงๆจังๆ ผมว่า 2-3 เดือนก็ผลิตไม่ทันแล้ว ไม่ต้องขายแบบ หลบๆซ่อนๆอย่างนี้

ผมไม่ได้บอกว่าสินค้าคุณไม่ดี แต่ควรให้ข้อมูลในการตัดสินใจหลายๆด้าน
    และต้องยอมรับว่าความเสี่ยงมีอยู่จริง ถ้ารถเกิดอุบัติเหตุเพราะระบบเขาไม่ได้ออกแบบระบบ Safety มาแบบถัง LPG เพราะระบบแอร์มีการต่อเชื่อมเข้าไปในห้องโดยสารด้วย
    ผมอยากให้ผู้บริโภคได้รับความเป็นธรรม ด้านราคาและข้อมูลสินค้าและไม่ถุกเอาเปรียบมากจนเกินไปนะครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่น

29. Ralphy

Ralphy New Member Member

13
    0
    0
    ผมไม่แปลกใจหรอกที่ไอ้กันมันแบนสารไฮโดรคาร์บอนที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมด้วยเหตุผลต่าง ๆ นานา เพราะประเทศมันยังไม่ลงนามใน kyoto protocol ซึ่ง un มุ่งหวังให้ประเทศสมาชิกที่เข้าร่วมข้อตกลงนี้ลดการใช้ก๊าซที่ทำให้เกิด greenhouse effect (มีอเมริกากับออสเตรเลีย 2 ชาติใหญ่ที่ไม่เข้าร่วม ส่วนจีนกับอินเดียเข้าร่วมแต่ยังไม่ปฏิบัติตาม เพราะทั้งสี่ประเทศนี้ยังผลิตสาร cfc ที่เป็นตัวการทำให้เกิด greenhouse effect อยู่ครับ) ญี่ปุ่นซึ่งเป็นชาติอุตสาหกรรมยานยนตร์ใหญ่ใน G8 ยังให้มีการจำหน่ายน้ำยาแอร์ไฮโดร์คอร์บอนในประเทศ ตัวอย่าง http://www.cold12.com อาจสะท้อนได้ว่าประเด็นเรื่องน้ำยาติดไฟไม่ได้เป็นปัญหาที่มีนัยสำคัญที่ต้องกังวลเรื่องความปลอดภัยให้เกินเหตุ (ใครบอกญี่ปุ่นมีมาตรฐานความปลอดภัยทางอุตสาหกรรมต่ำกว่าอเมริกาผมไม่เชื่อหรอก 5555) แต่ควรต้องเข้าใจเงื่อนไขและวิธีการใช้ที่ถูกต้องด้วย สำหรับรายละเอียดทางเทคนิคของน้ำยาแอร์ไฮโดรคาร์บอน (ที่จริงหน้าแรก ๆ ก็มีอยู่บ้างแล้ว) รวมทั้งประเด็นเรื่องราคาและการจัดจำหน่ายในประเทศรอคุณ ter มาอธิบายเพิ่มเติมละกันครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2007
  30. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณมากครับ ที่ทราบรายละเอียดมากขนาดนี้:D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้