D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. แว่นโคราช 740

แว่นโคราช 740 New Member Member

277
    1
    0
    จะซื้อน้ำยา cold 12 ได้ที่ไหนอ่า อยากลองใช้มั่ง หุหุ

วันนี้เดี๋ยวไปเติมน้ำยาแอร์เพิ่มให้มันเต็มก่อนนะคร้าบ

2. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    เอารูปแผงแอร์มาให้ดูครับเป็นแผงแอร์เทียมที่ผมเอาออกมาจากรถครับ
    รูปที่2-3เปรียบเทียบให้ดูว่าระยะห่างของแท้(3)และเทียม(2)

3. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    อันนี้เอาคอมแบบลูกสูบมาให้ดูกัน:D :D

4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    อยากให้เติมใหม่หมดเลยครับ เพราะว่าสัดส่วนมันจะไม่ได้กันอ่ะคับ

ปล. ผมไม่ค่อยอยู่ที่โรงงานอะครับ ถ้าผมอยู่ก็สามารถเติมให้ได้ครับ ไม่มีปัญหา:D :D :D

5. enforce

2,041
    13
    38
    โทรหาผมละกันครับ เดี๋ยวผมบอกทางให้คับ

ยังไงก็ไปเติมน้ำยาแอร์ให้มันเต็มก่อนละกันนะครับ:D :D :D

6. enforce

2,041
    13
    38
    เยื่ยมเลยครับ ถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆ ดูกันครับ
    :D :D :D :D :D :D :D

7. แว่นโคราช 740

แว่นโคราช 740 New Member Member

277
    1
    0
    วันนี้ผมไปเติมน้ำยาแอร์มาแล้ว 300 บาทครับ
    ผลปรากฏว่า ไม่ค่อยเย็นขึ้นเลย ช่างบอกต้องเปลี่ยนไดเอ้อกับวาวตู้ในรถแต่ ...

ไดเอ้อผมเปลี่ยนแน่ ช่างบอก ไดเอ้อ+ค่าแวกเติม ไม่เกิน 1000 พัน ถูกหรือแพง ?

แต่ข้อสงสัยของผมคือ วาวในตู้ครับ วาวในตู้ผมตอนฉีดน้ำยามีเสียงดัง ฟี้ด ..... ดังได้ยินครับ
    มันคงจะไม่ตัน แต่ทำไมช่างบอกให้เปลี่ยนหละครับ หรือมันจะหลอกเอาเงินผม ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ส่วนเปลี่ยนไดเอ้อแล้วเติมน้ำยาเต็มระบบ ช่างอีกร้านบอกว่าเย็นแน่นอน
    ผมจะลองเปลี่ยนไดเอ้อ+วาว ที่เดียวไปเลยมั้ยครับ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

8. enforce

2,041
    13
    38
    ราคานั้นก็ ok นะครับพอดี
    - ส่วนวารว์ที่มันดังนั้นอาจจะ น้ำยาแอร์ขาด,วารว์อาจจะตัน (แต่ตันยากมาก)
    ,วาวร์ไม่ได้ขนาดของคลอย์เย็น (ไม่ทราบว่าเคยเปลี่ยนวารว์มาก่อนหรือเปล่าคับ)

- และที่ช่างแอร์บอกให้เปลี่ยนนั้น อาจจะไม่ได้หลอกก็ได้ครับ
    คือเขาต้องการเปลี่ยนใหม่หมดจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนไดเออร์แล้วเติมน้ำยาแอร์
    แล้วเกิดไม่เย็นอีก ก็ต้องปล่อยน้ำยาแอร์แล้วค่อยเปลี่ยนวาวร์ใหม่แล้วก็เติมน้ำยาแอร์ใหม่อีกรอบ
    ประมาณนี้อ่ะคับ

- ถ้าเป็นไปได้ก็เปลี่ยนไปเลยก็ได้ครับ ราคาไม่เท่าไรมั่งครับ ไม่น่าเกิน 2000 บาท แล้วก็ลองคุยดู
    ว่าถ้าเปลี่ยนแล้วไม่เย็นอีก ช่างจะยังไง ใส่ของเก่าคืนให้ไหม หรือยังไงลองคุยดูครับ
    ถ้าไงก็กลับมาบอกกันด้วยละกันนะครับ ว่าเป็นไงบ้าง:D :D :D

9. Rush_OverSize

413
    12
    18
    OK.ครับแต่ต้องไปซื้อน้ำยาเพิ่มก่อนแลัวผมต้อวใช้น้ำมันคอมตัวไหนครับจะได้ซื้อ
    ทีเดียวเลย:D :D

10. enforce

2,041
    13
    38
    น้ำมันคอมเป็นตัว (Poly Alkylene Glycol) PAG คับผม
    เดี๋ยวถ้ามาแล้วผมจะบอกทางเสมียนผมไว้ให้ครับ
    จะมาวันไหนอะคับ:D :D :D

11. Rush_OverSize

413
    12
    18
    ช่วงนี้งานยุ่งครับผมไปวันไหนจะโทรหาอีกที่นะครับ:D :D :cool: :cool:
    ปล.ขยันเปลี่ยนรูปนะครับ:D :D

12. enforce

2,041
    13
    38
    ได้คร้าบ....:D :D
    ปล. ฮิฮิ....รูปเพิ่งถ่ายมาวันนี้เองคับ...ฮิฮิ:D :D :D :D :D :D

13. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ถ่ายกะใครเอ่ย วันก่อนยังบ่นๆอยู่เลยไม่ใช่เหรอ อิอิ

14. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    ตอนเช้าก่อนทำงานลองเปิดแอร์ดู เย็นมากไม่รู้อากาศเย็นอ่ป่าว เด๋วอีกไม่นานจะเปลี่ยนตู่แท้
    อิอิ

15. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    เย็นแล้วครับบบบบบ สรุปว่าสวิตซ์ปรับแอร์ของผมมันเสีย เลยทำงานเพี้ยน ๆ ไม่จ่ายไฟไปที่ระบบแอร์ ^^"

เสียค่าสวิตซ์ปรับไป 500 ค่าแรง 200 ดีนะที่แก้ไขตรงจุดไม่งั้นสงสัย งมกันตาเหลือก :D

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคร๊าบบบบ ถ้ามีปัญหาจะมาโพสถามอีก :)

16. enforce

2,041
    13
    38
    หิหิหิ :D :D :D :D :D :D

17. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้ามีปัญหาก็เขามาถามกันได้เรื่อยๆ นะครับ ที่นี้มีเพื่อน ๆ ที่สามารภให้คำตอบเยอะแยะครับ
    :D :D :D :D

18. enforce

2,041
    13
    38
    ครับ ไงลองหลายๆ วันแล้ว ost บอกด้วยนะว่าเย็นกว่าตัวเดิมเปล่าคับ:D :D

19. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    ขอรบกวนถามมั้งน่ะครับ
    ตอนนี้แอร์ถผมไม่เย็นเอาซะเลยครับ ทั้งๆที่ไปเติมน้ำยาแอร์มาเมื่อวานเองครับ
    ช่วยวิเคราะห์ให้ทีน่ะครับ
    1.ช่างบอกว่า คอมไม่มีแรงอัดครับ
    2.ขณะที่เราเร่งเครื่อง คอมมันดังตามเครื่องลยครับ
    มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ต้องเปลี่ยนคอมแอร์เลยมั้ยครับ
    ปล.รถผมรุ่นเก่าคับใช้น้ำยาแอร์R12อ่ะครับ ถ้าผมต้องเปลี่ยนคอมแอร์เนี่ยก็ต้องเปลี่ยนดรายเออร์ แล้วก็วาวล์ ด้วยใช่มัยครับ ช่วยแนะนำร้านด้วยครับ อยู่แถวรามครับ ขอบคุณมากครับ บทความนี้เยี่ยมจิงๆครับ

20. enforce

2,041
    13
    38

ขอบคุณคร้าบสำหรับคำติชม :D :D :D :D :D

- ไม่ทราบว่าเคยซ่อมแอร์มานานหรือยังครับ
    - แล้วก่อนหน้าที่จะไปเติมน้ำยาแอร์นั้น แอร์ไม่เย็นนานหรือยังครับ
    - เรื่องคอมไม่มีแรงอัดนั้นเราสามารถดูได้ตอนที่ ช่างเขาใส่เกร์น้ำยาแอร์ แล้วของเร่งเครื่อง แล้ว
    ดูตรงเกร์ด้านน้ำเงิน ว่าเข็มมันสวิงหรือเปล่า
    ถ้าเข็มสวิง = คอมมีแรงอัดอยู่
    ถ้าเข็มไม่สวิง = คอมไม่มีแรงอัดครับ
    - คอมแอร์ไม่มี น้ำมันคอมเพื่อหล่อเลี้ยงระบบ มันก็ดังได้ครับ
    - ถ้าเป็นอาการคอมไม่มีแรงอัดก็ ต้องเปลี่ยนคอมแน่นอนครับ
    - ถ้าเป็นไปได้ก็เปลี่ยน วาวร์ ,ไดเออร์ ใหม่ด้วยก็ดีครับ และทำการล้างตู้คลอย์เย็นไปด้วยเลยก็ดีครับ
    เพราะไหนๆ ก็รื้อระบแล้ว :D :D :D :D :D :D :D
    แถวรามคำแหง ก็น่าจะมีร้าน อมรแอร์ (ร้านน้องลี) ที่เข้ามาช่วยตอบกระทู้ที่เดี่ยวมั่งครับ
    เพราะผมไม่ค่อยรู้จักร้านอ่ะครับ

21. Rush_OverSize

413
    12
    18
    รายงานข่าวครับ:D :D
    วันนี้ลองเติมน้ำยาที่เหลือดูจนตาแมวใสมีฟองนิดๆปรากฎว่า.............
    เย็นเจี๊ยบเลยครับ:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D
    แล้วก็ทำการเทสตอนที่ยังไม่เปลี่ยนแผงแอร์ขับแค่10นาทีก็มีแต่ลมร้อนแล้ว
    แต่เมื่อเปลี่ยนแผงแอร์แล้วลองตอนเที่ยงแดดจัดๆเลยขับประมาณ 1 ชม.
    แอร์เย็นเจี๊ยบตลอดเลย...ยอมรับเลยครับน้ำยา COLD 12 นี้ของเขาดีจริงๆ
    :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D
    ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำต่างๆมีประโยชน์มากลองทำเองแล้วเห็นผล
    ครับ:D :D

22. enforce

2,041
    13
    38
    ด้วยความยินดีเลยครับ...ถ้ามีปัญหาเรื่องแอร์อีก ก็เรียนเชิญเลยนะครับ
    :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

23. DON_SF

636
    0
    0
    ถ้าผมทำตามที่คุณเตอร์ว่าเนี่ย( -ถ้าเป็นไปได้ก็เปลี่ยน วาวร์ ,ไดเออร์ ใหม่ด้วยก็ดีครับ และทำการล้างตู้คลอย์เย็นไปด้วยเลยก็ดีครับ ) งบจะจบที่เท่าไรครับ ถ้าเปลี่ยนคอมเป็นมือสองอ่ะครับ มือหนึ่งคงไม่ไหว อิอิ

ลืมบอกไปครับ ตอนนี้มีอาการใหม่มาแล้วครับ คอมมันฉุดเครื่องมากครับ เร่งไม่ค่อยไป อืดครับ แต่พอปิดคอมน่ะครับ เร่งปกติเลยครับ
    ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบครับ แล้วร้านคุณลีเค้าอยู่ตรงไหนอ่ะครับ

24. enforce

2,041
    13
    38
    รถเป็นแอร์ระบบอะไรอะครับ R12, R134a
    ค่าวาวร์น่าจะไม่เกิน 500 บาท
    ค่าไดเอร์ไม่เกิน 400 บาท
    คอมมือ 2 ตามเซียงกงไม่น่าเกิน 2000 บาทนะครับ
    :D :D :D :D :D
    ไม่แน่ใจว่าคอมจะน๊อกหรือเปล่านะครับ สาเหตุนี้มีอย่างเดี๋ยวคือน้ำมันคอมไม่มีครับ
    เพราะที่ผมเคยถามไปว่า เคยทำแอร์มาก่อนหน้านี้หรือเปล่า
    ก่อนจะไม่เย็นซ่อมระบบแอร์มาก่อนหรือเปล่า คือที่ถามผมจะได้วิเคราห์ถูกอ่ะครับ

ร้านน้องลีอยู่ตรงแถวๆ เดอมอร์รามคำแหงอะครับ ลองเปิดกระทู้เก่าดูครับ มีเบอร์น้องลีอยู่ครับ

25. DON_SF

636
    0
    0
    ระบบแอร์ไม่ได้ทำมานานแล้วครับ(เดาเอาน่ะครับ ผมพึ่งซื้อต่อมายังไม่นาน) ผมเติมน้ำยาตอนเดือนมีนาครับแล้วช่างบอกว่าคอมรั่วให้เปลี่ยนคอม ดรายเออร์ก็สกปรกเก่าแล้วครับ เค้าบอกว่ายังพอใช้ได้อยู่แต่เปลี่นจะดีกว่า ตอนเติมน้ำยาออกมาก็เย็นน่ะครับ อยู่ไปได้สัก2เดือนมั้งครับ แอร์ผมเริ่มไม่เย็นอีกแล้วครับ ผมก็เลยไปเติมน้ำยาเนี่ยแหละครับ แล้วช่างก็เช็คบอกว่าคอมมันหลวมไม่มีแรงอัด แต่พอเติมน้ำยาครั้งนี้ มันกลับไม่เย็นเหมือนก่อนน่ะครับ เย็นแบบบางๆมากๆๆครับ แล้วอาการที่อืดเนี่ยมันก็เริ่มเกิดหลังจากเติมน้ำยา2วันน่ะครับ ทำไงดีครับ เซ็งๆๆตังก็ยังไม่มี ยังงี้พอจะขับไปก่อนได้มั้ยครับ หรือว่าทำไงดีครับ

26. DON_SF

636
    0
    0
    ลืมบอกไปครับ รถผมเป็นระบบ R12ครับ แหม่คุณเตอร์คร้าบ รถผมออกจาเก่าน่ะครับ อิอิอิ

27. enforce

2,041
    13
    38
    อ๋อ...คับ ที่ช่างบอกว่าคอมรั่วนั้น ผ่านมา 2 เดือนแล้ว น้ำมันคอมคงไม่เหลือแล้วละคับ
    ใช้ไปได้ซักพักไม่น่าจะถึงเดือนก็คงจะ คอมน๊อกแหละครับ

ถ้าเป็นไปได้นะครับ ให้ร้านแอร์ทำดูนะครับ ให้เขาใส่น้ำมันคอมไปจำนวน
    ขวดกระทิงแดง เต็มๆ ขวดนะครับ แล้วก็ใส่น้ำยาแอร์เข้าไปตามปรกติดูครับ
    เผื่อจะใช้ได้อีกซักพักคับ :D :D :D :D

28. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0

ไปทำมาแล้วคับบบ พี่เตอร์
    1.เปลี่ยนตู้หน้าของนิปปอนเซียงกง สภาพดีมากๆๆ
    2.เดินรีเลย์ตู้หลัง 3 ตัว --ช่างบอกห้ามเปิดเบอร์ 3 นานๆๆเด๋วพัดลมพัง + เสียงดังมากก
    แต่ชอบเบอนี้สุดลมไปแถวสุดท้ายแรงกะลังดี ควรทามงัยดีคับ
    3.แวก + ล้างระบบ เปลี่ยนวาล์ว + ไดเออร์ใหม่ **ของเก่าเปลี่ยนได้เดือนฝ่าๆๆ พร้อมคอมด้วยความเย็นด้านหน้าดีมากกกกก ด้านหลังเย็น + แรงก่านี้ได้ก็เยี่ยม *ช่างบอกให้เปลี่ยนตู้ที่ใหญ่ก่าเดิม อีก 6000 บาท
    ปล .. ระบบผม R - 12 ถ้าจะใช้นำยาของพี่นี่ต้องใช้กี่ป๋องคับ และป๋องละเท่าไหร่คับ ขอบคุณคับบ:p

29. enforce

2,041
    13
    38
    - เสียงที่ว่าดังนั้นผมว่ามันดังที่ตัวโบรเวอร์ พัดลมหรือเปล่าคับ
    เพราะผมไม่อยู่หน้างาน ไม่ได้ยินเองเลยวิเคราะห์ไม่ค่อยได้อะคับ
    - มีส่วนนะครับ ที่ช่างเขาแนะนำให้เปลี่ยนตู้แอร์ให้ใหญ่ขึ้น ให้มันสมดุจกับความกว้างของรถตู้อ่ะคับ
    อันนี้ผมไม่ทราบว่าตอนนี้ใส่ตู้ขนาดไหนอยู่อะครับ

ดีใจด้วยครับ ที่แอร์เย็นแล้วนะครับ:D :D :D :D :D :D :D

ปล. ต้องเอาปริมาณ R12 ที่เติมเข้าไปในระบบรถตู้นั้นแล้ว หาร 2 ก็จะได้ปริมาณของ Cold12 คับ

30. Rush_OverSize

413
    12
    18
    ช่วยสอนการดูเกจวัดแรงดันของน้ำยาแอร์หน่อยครับ
    1.น้ำยา R12 ควรอยู่ที่เท่าไหร่
    2.น้ำยา R134 a ควรอยู่ที่เท่าไหร่
    3.น้ำยา R 22 ควรอยู่ที่เท่าไหร่
    4.ด้านสีน้ำเงินวัดอะไรด้านสีแดงวัดอะไร
    ปล.พอดีอยากต่อยอดความรู้เพิ่มเติมครับ..:D :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้