D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    จิงๆแล้ว มันมีหลายสาเหตุที่แอร์ไม่เย็นนะคับ ไม่ใช่แค่ปัญหาวาวร์อย่างเดียวที่ทำให้แอร์ไม่เย็นครับ
    ที่ผมวิเคราะห์เครทของรถตู้นั้น เพราะ ตู้หน้าเย็นแต่ตู้หลังไม่เย็น งี้แสดงว่าไม่เกี่ยวกับระบบแล้ว
    เกี่ยวกัววาวร์ฉีดน้ำยาแอร์อย่างเดียวคับ

และที่รถตู้มีปัญหาเรื่องวารว์มากนั้น เพราะช่างทั่วไปที่ติดตั้ง ตู้แอร์หลังเพิ่มนั้น ช่างส่วนมากไม่ได้คิดถึง
    ระยะการเดินทาง หรือค่าสูญเสียของท่อน้ำยาแอร์ครับ ว่าจะต้องใช้คลอย์เย็นขนาดเท่าไร เพราะการ
    เดินทางของท่อน้ำยาแอร์แอร์นั้นมันยาวแรงดันในตัวมันก็จะน้อยลง พอมาถึงตู้คลอย์เย็นด้านหลัง
    มันก็ไม่มีแรงดันมากพอ และไปเจอวาวร์ฉีดที่ตั้งมาสำหรับตู้คลอยเย็นด้านหน้า มันเลยฉีดไม่เป็นฝอยไงครับ เลยจำเป็นต้อง หรี่วาวร์ ให้หัวฉีดเล็กลง
    น้ำยาแอร์จะได้ออกมาเป็นฝอยไงคับ

ถ้าพูดถึงรถเก๋ง ,รถกระบะ หรือรถที่มีแอร์ตู้เดียวนั้น ส่วนมากจะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องวาวร์ฉีดน้ำยาแอร์คับ
    เพราะมันจะ fix มาให้ใช้กับคลอย์เย็นของ รุ่นนั้นๆ ไปครับ ไม่ค่อยมีใครเขาตั้งกันคับ
    :D :D :D :D :D :D :D

2. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    ขอถามหน่อยครับ
    น้ำยาตัว R12กับR134aใช้แทนกันได้หรือป่าวครับ
    ดูยังงัยถึงจะรู้ว่าคอมแอร์ตัวนั้นใช้น้ำยาR12หรือR134a

3. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้าเป็นแอร์เป็นระบบ R12 ไม่สามารถใช้ น้ำยาแอร์ R134a ได้ครับ
    แต่ถ้าระบบแอร์เป็น R134a สามารถใช้ น้ำยาแอร์ R12 ได้ครับ และจะเย็นกว่าด้วยครับ

ต้องดูที่ตัวคอมแอร์ มันจะมี ป้ายบอกไว้อยู่ครับว่าใช้ น้ำยาแอร์เบอร์อะไรครับ
    หรือสังเกตุตรง จุดเติมน้ำยาแอร์ตามท่อแอร์ครับ ดูหน้าเก่าๆ จะมีภาพไว้อยู่ครับ
    :D :D :D :D :D :D :D :D :D

4. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    งั้นผมเติมR12กว่าเดี๋ยวผมจะไปซื้อน้ำยาเพิ่มนะครับเพราะตอนนี้เหลืออยู่แค่
    กระป๋องหน่อยๆฉลองแผงแอร์ใหม่ซะเลยอิอิอิ:D :D :D :D

5. Rush_OverSize

413
    12
    18
    กรณีน้ำยาแอร์รั่วเราต้องเติมน้ำมันคอมเพิ่มหรือป่าวครับ

6. enforce

2,041
    13
    38
    ต้องเติมเพิ่มแน่นอนครับ เพราะน้ำมันคอมของ R134a นั้นมันจะไม่เหมือนกับ น้ำมันคอมของ R12
    เพราะเวลามีที่รั่วนั้นระบบ R12 จะเห็นว่ามีคราบน้ำมันติดอยู่ตรงจุดที่รั่ว
    แต่ถ้าเป็นระบบ R134a นั้น จะไม่เห็นคราบน้ำมันเลยครับ
    เพราะมันจะระเหยไปกับน้ำยาแอร์เบอร์ R134a ด้วยครับ

รถบางคันที่ใช้ระบบ R134a ที่น้ำยาแอร์ขาดแล้วไปเติมเพิ่มนั้น บางทีคอมแอร์มันดังมากๆ เลย
    โดยไม่รู้สาเหตุ ที่มันดังเพราะว่าไม่ได้เติมน้ำมันคอมเข้าไปด้วยไงครับ มันเลยดัง เพราะน้ำมันคอม
    มันระเหยไปกับน้ำยาแอร์แล้ว

ขอให้ความรู้เพิ่มเติมนะครับ (อันนี้ไม่ค่อยไม่ใครรู้ ยางทีช่างแอร์ยังไม่รู้เลยครับ)เหตุผลที่รถรุ่นใหม่ๆ ที่ใช้น้ำยาแอร์เบอร์R134a นั้น
    เขาจะใส่สาร UV สีเขียวปนกับน้ำยาแอร์ด้วยครับ เพราะเวลารั่วก็จะได้มองเห็น
    แต่จะเห็นก็ต้องใช้ผ้าคลุมตัวรถให้มืดๆๆๆ แล้วใช้ไฟแบบแสงพิเศษส่องตามข้อต่อแอร์ เพื่อให้รู้ว่าตรง
    ไหนมีจุดรั่วอยู่ครับ

ตามภาพที่แนบมาให้ดูกันครับ :D :D :D

7. Rush_OverSize

413
    12
    18
    รบกวนอีกแล้วครับ
    ไดเออร์R12กับR134aใช้ร่วมกันได้หรือป่าวครับ:D :D

8. enforce

2,041
    13
    38
    จิงๆมันก็ใช้ด้วยกันได้นะครับ เพราะมันทำหน้าที่ดูดความชื้นจากตัวน้ำยาแอร์
    และทำหน้าที่เป็นถังพักน้ำยาแอร์เท่านั้นเองครับ :D :D :D :D :D

เพราะโรงงานผมเองก็เป็นผู้ผลิตตัวไดเออร์อยู่เหมือนกันครับ
    ส่วนมากส่งออกเมืองนอกครับ ไม่ได้ขายในประเทศ

ผมยังเลยเอาไดเออร์ของแอร์บ้าน มาติดในระบบแอร์รถยนต์เลย
    ตอนนั้นที่ทำเพราะระบบแอร์ขอรถยนต์มันสกปรกมากๆๆ
    ผมเลยทำการตัดต่อแล้วใส่เพิ่มเข้าไปคับ
    :D :D :D :D

แก้ไขล่าสุด: 8 มิถุนายน 2007
  9. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    ผมอยู่แถวสาธรพรุ่งนี้ไปซื้อ Cold12 กับพี่เตอร์แว้วว ใครอยู่ละแวกเดียวกันฝาก
    ซื้อได้นะคับ แต่ต้องมามัดจำเงินกับผมเองนิดนึงนะคับ เข้าใจกันนะคับ แค่อยาก
    ให้พี่ เพื่อนได้ใช้ของที่น่าจะมีคุณภาพและราคาถูก ผมซื้อให้ไม่ได้บวก
    เพิ่มนะคับ เข้าใจกันนะคับ ที่บอกว่าน่าจะมีคุณภาพ
    เพราะว่ายังไม่เคยลองใช้ ใช้แล้วเป็นไงจะมาเล่าให้ฟังใหม่คับ
    ปล.ผมว่าของมีคุณภาพอยู่แล้วละ แล้วได้อ่านทุกหน้าแล้วคับ อ่านหมดบ้าง
    ข้ามบ้าง เป็นการตอบที่มาราธอนมากคับ ทั้งพี่เตอร์ พี่ลี และท่านอื่นอีก ทั้งๆ
    ที่อ่านมาปัญหาแต่ละท่านจะคล้ายๆกัน ก้อยังมีน้ำใจตอบให้ ขอขอบคุณและ
    ขอให้เจริญยิ่งขึ้นนะคับ
    See You Again Tomorrow Naa Hub

10. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    หวัดดีคับพี่เตอร์ ขอให้ มีสุขภาพ ดี ๆ นะคับ .. up

11. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณมากๆๆๆ ครับ ชื่นใจจัง:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

12. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคร้าบ ขอให้มีสุขภาพดีเช่นกันนะครับ
    และขอให้แอร์ในรถท่านเย็นตลอดกาลเลยนะคร้าบ :D :D :D :D :D :D :D

13. Rush_OverSize

413
    12
    18
    ฝากซื้อตอนนี้จะทันมั๊ยเนี้ย

14. enforce

2,041
    13
    38
    :D :D :D :D :D :D :D :D

15. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ขอขอบคุณเช่นกันครับ ที่มีคนอ่านกระทู้ตั้งแต่ต้นจนจบ ขอบคุณนะครับ
    มีปัญหาก็ถามมาได้ครับผม ผมยินดีที่จะตอบปัญหา ครับ

16. Rush_OverSize

413
    12
    18
    สงสัยอีกแล้วครับ:confused: :confused: :D :D
    วันนี้ไปใส่แผงคอยร้อนอันใหม่มาครับแลัวก็ให้ช่างเขาเติมน้ำยา COLD12
    ช่างแอร์เติมไปแค่กระป๋องเดียวเองแล้วบอกว่าเติมมากไปไม่ดี..:confused:
    งงซิครับทีนี้ก็ดูที่ตาแมวมันยังเป็นฟองอากาศอยู่เลย:confused: แลัวแอร์
    มันก็เย็นแบบไม่ตั้งเย็นครับผมลองตอนแดดจัดๆเลยมันเย็นแต่เย็นไม่ช้ำ
    ถ้าผมจะเติมน้ำยาแอร์เพิ่มเข้าไปอีกจนตาแมวใสจะมีปัญหากับระบบแอร์
    หรือป่าวครับ:D :D :confused: :confused:

แก้ไขล่าสุด: 9 มิถุนายน 2007
  17. แว่นโคราช 740

แว่นโคราช 740 New Member Member

277
    1
    0
    รถผมตอนกลางวันแอร์มันไม่ค่อยเย็นน่ะคับ เย็นช้า เย็น แต่มันเย็นไม่ฉ่ำ(เย็นแต่ตรงช่องแอร์) เย็นช้าด้วย แต่ตอนกลางคืนหรือไม่ได้จอดรถตากแดดมันจะเย็น(กลางคืนเย็นมาก

ตานี้ผมก็ทำตามอย่างที่บอกหน้ากระทู้แรกๆนะครับคือ
    1ล้างแผงแอร์ครับ
    2 ติดพัดลมหน้าเครื่องครับ

เย็นขึ้นมานะครับแต่ก็ไม่ฉ่ำนะครับ

ดูตรงที่ไดเอ้อ ฟองขาวๆมันมีเต็มเลย ( สาเหตุนี้ที่ทำให้รถผมแอร์ไม่เย็นรึเปล่า) (น้ำยาแอร์ไม่เต็มระบบก็ไม่ค่อยเย็นหรอครับ แต่รถผมก็เย็นแต่เย็นไม่มากเท่าที่ควร ตอนรอบเบาแอร์ก็เย็นออกมานะครับ (คอมไม่มีปัญหาแน่นอน) รถผมตอนติดเครื่องใหม่ๆมันเริ่มค่อยๆเย็นขึ้นแต่ เย็นขึ้นแบบช้าเกือบจะมากน่ะคับ หรือผมต้องติดพัดลมหน้าเป็นอีก 2 ตัว - -''

อีกอย่างนึงผมไปถามช่างมา เค้าบอก ลองเปลี่ยนตัวไดเอ้อหรือไอ้ตัวที่ไว้ดูตราแมวน่ะ อยากถามว่า
    มันหลอกให้ผมซื้อไดเอ้อใหม่แล้วแวกน้ำยาแอร์กะมันหรือเปล่า หรือว่าต้องเปลี่ยนไดเอ้อจริงๆถึงจะเย็นได้ไวและฉ่ำ

ป.ล รถผม1 ล้างแผงแอร์ขัดจนเห็นมีน้ำโดยใช้น้ำยาล้างแผงของฟูจิ (ไม่กัดจนรั่วนะครับ)
    2 พัดลมรถผมแรงมาก

1 ผมต้องเปลี่ยนไดเอ้อและก็เติมน้ำยาแอร์ใหม่หรือเปล่า
    2 ผมต้องติดพัดลมเพิ่มเป็น 2 ตัวอยู่หน้าเครื่องหรือเปล่า
    3 แล้วแต่คุณพี่จะแนะนำผม

18. enforce

2,041
    13
    38
    เติมเพิ่มเลยครับ ให้ตาแมวมีฟองเพียงเล็กน้อยพอครับ

อย่าลืมตั้งคว่ำกระป๋องเติมนะครับ อย่าลืม....ถ้าไงทำเสร็จแล้วกลับมาบอกกันด้วยนะคร้าบ:D :D

19. enforce

2,041
    13
    38

น้ำยาแอร์ขาดคร้าบ ....เติมน้ำยาแอร์เพิ่มก็น่าจะเย็นขึ้นคับ ไดเออร์อย่าเพิ่งเปลี่ยนคร้าบ
    ลองเติมน้ำยาแอร์อย่างที่ผมแนะนำดูก่อนนะครับ

20. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    ไปทำมาแล้วครับ Nissan Sunny B14 ใส่คอมลูกสูบ DKS-13 CH Zexel และเปลี่ยนวาว ไดเออร์ แว๊คเติมน้ำยา Cold 134 ความรูสึกที่ได้หลังจากใช้มา 6 วัน ตอนเช้ากับกลางคืนถึงขั้นหนาวจับจิต แต่วิ่งกลางแดดเปรี๊ยง ๆ ก้อพอทน พี่ติ๊ก Cooling Car บอกว่าตูแอร์ของผมซี่รังผึ้งของผมเป็นแบบห่าง(ของเทียม) ทำให้วาวฉีดน้ำยาไม่ทั่วคอยน์ ถ้าเป็นแบบซี่ถี่ ๆ จะทำให้วาวฉีดน้ำยาทั่วคอยน์ได้ดีกว่า (น่าจะมีส่วนไหมครับ) รถผมไม่ได้ติดฟิล์ม ถ้าผมไปติดฟิล์มกันร้อนเพิ่มพอจะช่วยได้บ้างไหมครับ โดยรวมก้อ happy ครับ (แต่อยากให้เย็นกว่านี้ตอนขับรถกลางแดดกลางวัน ขนาดแท็กซี่ไม่ได้ติดฟิล์มกลางวันยังเย็นเจี๊ยบเลย อิจฉา)[​IMG][​IMG]

21. enforce

2,041
    13
    38
    มีส่วนเกี่ยวมาก ถึง 30% เลยแหละครับ เดี๋ยวยังไงวันนี้ผมจะเขียนภาพยกตัวอย่างให้ดูนะครับ
    ช่วงดึกๆ หน่อยคับ:D :D :D

22. enforce

2,041
    13
    38
    จากภาพที่ผมเขียนอธิบายคร่าวๆ ดูนะครับของเทียมเป็นยังไง
    ของแท้เป็นยังไง :D :D :D

23. Rush_OverSize

413
    12
    18
    เดี๋ยวเติมเลยครับ..:D ช่างแอร์ร้านที่ไปทำมันรั้นบอกให้คว่ำกระป๋องมันก็ไม่ยอม
    ทำมันคงคิดว่า"กูเป็นช่างแอร์มึงจะรู้ดีกว่ากูได้"บอกมัน 3 รอบมันก็ไม่ทำ
    ตามซักที่นี้ถ้าผมแวคคั่มเองรับรองไม่งอมันแน่

24. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    เวลาอากาศร้อน แล้วผมเปิดพัดลมเบอร์ 3 เหมือนตู้จะเป็นน้ำแข็งลมไม่ค่อยออก แล้วไม่เย็นด้วย ต้องกดปิดปุ่ม AC ซักพักแล้วเปิดใหม่ถึงจะเย็นขึ้น (สงสัยน่าจะเป็นที่ตู้แอร์จริง ๆ มั้งครับพี่เตอร์)

25. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    พี่เตอร์คับ ก้ออย่างที่ว่าอ่คับ ของผมแผงเทียม เย็นนะคับแต่ไม่ฉ่ำ เดียวกลางคืนลองใหม่
    จิงอย่างที่พี่เค้าว่าของเทียมนั้นห่างจิงๆ เมื่อเทียบของแท้ตอนล้างตู้ช่างเค้าเทียบให้ดูอ่คับ
    ช่างเค้าก้อบอกแล้วว่า เย็นฉ่ำเป้นไปได้ยาก!! แล้วพี่คับยังไงขอเป็น เสาร์ อาทิตย์นะคับที่ว่าจะซื้ออีกกระป๋อง
    ถ้าไม่ว่างไม่เป้นไรคับเด่ววันไหนว่างจะไปซื้อเอง เออ คือว่าน้าบอกน้ำยาเต็มระบบเร็วมาก
    ปล. แฟนมันบอกว่าเย็นมาก ไม่รู้มันประชดอ่เปล่าเพราะโม้กับมันไว้เยอะ แต่เราบอกว่าเย็นเฉยๆนะ
    แต่ก้อเย็นน่ นึกในใจบอกแล้วว่ามันเย็นไม่เชื่อ อีกอย่างรถผมสงสัยเย็นยากผมรื้อเบาะหลังทิ้งหมดเลย
    เปิดยาวถึงกระโปรงหลัง:confused: :confused:
    -ขออีกอย่างพี่เค้าติดตามผลงานดีมาก ขอบคุณคับ
    View attachment 616884
    อิอิ แอบเอารูปตอนละเลงมาให้ดู

26. enforce

2,041
    13
    38
    ซื้อตัว Cold12 ไปถูกต้องไหมครับ ถ้าใช่ Cold12 ต้องคว่ำเติมนะครับ เพราะมันมีสารหลายตัว
    เพราะถ้าไม่คว่ำกระป๋องเติม สารมันออกไปทีละตัว ยังไงก็ไม่เย็นแน่นอนครับ:confused: :confused: :confused:

27. enforce

2,041
    13
    38
    จิงๆแล้วน้ำยาแอร์ตระกูล Cold ตัวนี้มันเย็นเร็วมากๆๆ ครับ
    ต้องปรับตัวอุณหภูมิ กับความแรงของพัดลมให้ สมดุล กันด้วยอะคับ
    ตู้ถึงจะไม่เป็นน้ำแข็งครับ :D :D

28. enforce

2,041
    13
    38
    - ที่บอกว่าน้ำยาแอร์ตัวนี้เต็มระบบเร็วมากๆเพราะ โมเลกุลมันใหญ่กว่าและเบากว่าน้ำยาแอร์ตัวเดิม
    ถึง 2 เท่าตัวมันเลยเต็มระบบเร็วครับ

- ต้องลองเอาแอร์เป่าที่ตัวคนขับดูครับว่าเป็นไง ลองดูซัก 2 - 3 วันละกันครับ ว่าเป็นยังไง แล้วกลับมาบอกกันด้วยเน้อ :D :D :D :D :D

29. กลับมาแล้วครับ เดี๋ยววันอาทิตย์นี้โทรหาครับ จะได้นัดเจอกัน

30. Rush_OverSize

413
    12
    18
    อย่างนี้ผมต้องเติมใหม่ทั้งหมดเลยหรือป่าวครับหรือเติมซ้ำเข้าไปได้เลย
    :confused: :confused: :confused: :D
    ปล.ไปเติมที่โรงงานเลยได้ป่าวครับเอาแบบแวคแล้วเติมใหม่อ่ะครับ:D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้