D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ลองกลับไปดูหน้าเก่าๆ ช่วงแรกๆ อะคับ ผมมีลงรูปภาพไว้อยู่คับ :D :D

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
  3. sira_ja

sira_ja New Member Member

17
    0
    0
    สวัสดีครับคุณนัทผมติ๊กครับ โทรคุยกันนะครับผมไม่ค่อยได้เข้าบอร์ด :D :D :D

4. sira_ja

sira_ja New Member Member

17
    0
    0
    ขอบคุณครับคุณ เตอร์ที่ช่วยแนะนำกัน น้ำยาCold อีกสักพักคงได้สั่งเพิ่มแน่ครับเพราะตอนนี้
    ผู้ที่ใช้รถเริ่มจะรู้จักกันมากแล้ว ผู้ใช้รถที่มีปัญหาเรื่องระบบแอร์รถยนต์ก็โทรคุยกันได้นะครับ
    เผื่อเป็นปัญหาที่ผมเคยเจอ :D :D :D

5. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0

:D :D วันอาทิตย์จะเข้าไปที่ร้านนะครับพี่ติ๊ก

B14 จะแปลงใส่คอมลูกสูบแล้วผลเป็นยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ
    ปล. ขอบคุณพี่เตอร์กะพี่หนิงนะคร้าบ สำหรับคำแนะนำ (ศึกษาเป็นปี ๆ เลยครับ):D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 มิถุนายน 2007
  6. enforce

2,041
    13
    38
    ปล. ด้วยความยินดีคร้าบ :D :D :D :D :D :D

7. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    รบกวนคุณเตอร์อีกครั้งครับ คือแอร์รถผมมันเย็นหลังพระอาทิตย์ตกดินครับ
    พอเจอแดดน้องๆเตาอบเลยมีแต่ลมร้อนผมลองเติมน้ำยาของคุณแล้วมันก็
    ยังเย็นตอนกลางคืนเหมือนเดิม:cry: :cry:
    1.คอยร้อนระบายความร้อนไม่ทันใช่หรือป่าวครับขนาดผมติดพัดลมเป่าคอย
    ร้อนเพิ่มอีกตัวมันก็ยังเหมือนเดิม(แผงคอยร้อนไม่ใช้ของเดิมติดรถครับช่าง
    บอกว่าเป็นของเทียม)
    2.วาล์วน่าจะตันหรือไม่ครับ
    3.ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าต้องทำยังงัยบ้างเพราะผมทำตามที่โพสไว้คือย้าย
    อินเตอร์ออกห่างจากแผงแอร์แล้ว แผงคอยร้อนสะอาดสุดๆรับประกันได้
    4.สาเหตุมันน่าจะมาจากอะไรครับ

8. enforce

2,041
    13
    38
    - งั้นลองไปร้านซ่อมแอร์ที่คุณเคยไปอ่ะครับ แล้วให้เขาจับเกร์ด้าน Hi ดูหน่อยว่ามันขึ้นเท่าไร
    ถ้าขึ้นเกิน 250 Psi แสดงว่าแผงคลอย์ร้อนเล็กไประบายไม่ทันคับ

- หรือไม่ก็ลองตอนกลางวันดูนะครับ เวลาที่คุณบอกว่ามันร้อนมากๆ ให้เปิดฝากกระโปรงรถแล้ว
    เอาน้ำราดที่บริเวณแผงคลอย์ร้อนทิ้งไว้สักพักนะครับ แล้วเข้ามาดูในรถดูว่า แอร์เย็นขึ้นหรือเปล่า
    ถ้าเย็นขึ้นแสดงว่าแผงคลอย์ร้อนมันเล็กไปอ่ะคับ

- แล้วไม่ทราบว่าเคยซื้อน้ำยาแอร์กะผมไปเมื่อไรเอ๋ย...ผมจำไม่ได้จิงๆอ่ะคับ เพราะลูกค้าเยอะมากๆๆ

- ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับวาวร์ตันนะครับ เพราะว่ากลางคืนเอร์เย็นอยู่ ไม่น่าเกี่ยวกับวาวร์แน่นอนคับ

อย่างไงลองทำอย่างที่บอกดูก่อนนะครับ แล้วกลับมาบอกกันด้วยนะครับ ว่าหายเปล่า:D :D :D :D

9. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    เดี๋ยวจะลองทำดูนะครับ
    ปล.ผมคนที่ขับรถจากแปดริ้วไปซื้อน้ำยาแอร์ที่โรงงานคุณไงครับอิอิอ
    :D :D :D

10. enforce

2,041
    13
    38
    อ๋อ...จำได้ละคับ
    ยังไงลองอย่างที่ผมแนะนำไปก่อนละกันนะคับ แล้วยังไงกลับมาบอกกันด้วยเน้อ
    :D :D :D

11. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0

ขอบคุณพี่เตอร์นะคับ
    ไปทำมาแล้วคับ หมดไป 5000 ช่างบอกหน้าคอมไหม้ ไดชาทช๊อด
    - หน้าแผงเย็นนิดๆๆคับ
    - ช่างบอกว่าต้องเดินรีเล เพิ่มประมาณ 800 คับ แต่เค้าบอกว่ากลัวจะมีแต่ลมออกมา
    ปล.. เสียดายตังคับ เปลี่ยนแล้วไม่เย็นเลยย นอกเรื่องแอร์นิดดดคับ ไดชาร์ทมันช๊อท ได้ยังงัยคับบ:cry: :cry: :cry:

12. Rush_OverSize

413
    12
    18
    รายงานความคืบหน้าครับ:D :D :D
    วันนี้ผมได้ทดลองทำตามที่คุณเตอร์แนะนำ ผมลองจนแอร์ไม่เย็นมันคงดึงแรงเครื่องมากเพราะเล่นซะเครื่องดับเลย
    ผมลองติดเครื่องใหม่เปิดฝากระโปงเอาน้ำฉีดเข้าไปที่คอยร้อนประมาณ2-3นาที
    ปรากฎว่าแอร์เย็นเจี๊ยบเลยอย่างนี้น่าจะเป็นคอยร้อนระบายความร้อนไม่ทัน
    ใช้ป่าวครับ
    คุณเตอร์ช่วยแนะนำต่อด้วยครับ:D :D :D

13. enforce

2,041
    13
    38
    เรื่องไดชาร์ท ไม่ทราบจิงๆคับ :eek: :eek: :eek:
    5000 หมดอะไรมั่งอะคับ หน้าคลัสคอมไม่ถึง พันบาทเลยมั่งฮะ
    เดินรีเลย์ใหม่ (รีเลย์ ตัวไม่กี่บาทเองนี้หว่า) เดินส่วนไหนครับ แล้วกลัวไม่เย็นยังไงฮะ งงอ่ะ:confused: :confused:

ผมถามนิดเพิ่มนะครับ คอมมันมีกำลังอัดพอ คลอย์เย็น 2 ตู้หรือเปล่าครับ
    ถ้าคอมแอร์ตัวเล็กไปก็กำลังอัดน้อยนะคับ ผมว่ามันจะไม่พอสำหรับแอร์ 2 ตู้นะคับ:sad: :sad:

14. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ก็คงแผงระบายความร้อนไม่ทันแหละครับ อาจจะต้องหาที่ติดใหม่ ไม่ก็ขยายแผงเอาล่ะครับ

15. enforce

2,041
    13
    38
    อย่างที่น้องหนิงบอกเลยครับ ผมแนะนำให้ หาแผงใหม่ใส่ เอาของแท้หรือ
    หาที่มันใหญ่ๆ หนาๆ หน่อยอะคับ เป็นแบบท่อ แบน นะครับ( แผงรุ่นใหม่อ่ะคับ) 2 ชั้นได้ยิ่งดีคับ
    ลองดูหน้าแรกๆ อ่ะครับผมมีลงรูปเอาไว้ ว่าท่อกลมเป็นไง ท่อแบนเป็นไง
    อย่าเอารุ่นเก่าที่ท่อมันกลมอ่ะคับ มันละบายได้ช้าเหมาะสำหรับ รถเก่าๆ ที่ห้องเครื่องมันใหม่ๆ อ่ะคับ

:D :D :D :D :D :D

16. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    ขอปรึกษานิดนึงคับ รถ Civic 92 สามดอ เป็นแอร์ออโต้ ใช้น้ำยาตัวใหม่ แผงรังผึ้งน้ำยาเก่า แต่แปลงหัวท่อแอร์มา(ช่างบอกว่าไม่มีปัญหา)ตอนนี้เติม R134 แอร์ที่รถเปิดทีแรกจะเย็นดี(ประมาณ 10-15 นาที) แต่วิ่งไปซักพักมันมีแต่ลมอะคับ เหมือนคอมไม่ทำงานเปิดฝาโปรงดูหน้าคัสไม่จับ น้ำยาแอร์เพิ่งเติม ตู้แอร์เพิ่งเปลี่ยน พัดลมม่ายเสีย ไม่มีจุดรั่วในระบบแอร์ ลองสลับรีเลย์แล้วก็ไม่หาย ไม่ทราบว่ามันจะเกิดจากอะไรได้บ้างคับ

เพิ่งเอารถไปทำสีปะผุมา ช่างรื้อคอนโซลหน้าออกหมดเลย ก่อนหน้านี้เคยเย็นเจี๊ยบเลยคับแต่หลังจากทำสีก็เกิดอาการนี้คับ (ไม่รู้ว่าเกี่ยวกะปลั๊กเซ็นต์เซอร์แอร์ว่าเสียบไม่ครบหรือเปล่าคับ)

ปล. มีร้านแนะนำมั้ยคับ ผมอยู่แถวพระราม3 สาทร หรือไกลกว่านั้นก็ได้แต่ของานจบ ๆ คับ

:cry: :cry:

แก้ไขล่าสุด: 3 มิถุนายน 2007
  17. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ลองดูที่เซนเซอร์วัดแรงดันดูครับ อาจจะต้องหาของ R134a ใส่ เพราะมันอ่านค่าความดันได้สูงกว่าปกติ มันก็ไม่สั่งให้คอมแอร์ทำงานอ่ะครับ

แรกๆอุณหภูมิแผงแอร์ยังไม่สูงมาก แรงดันเลยต่ำ ทำไปซักพักอุณหภูมิเพิ่ม แรงดันเลยเพิ่มเกินที่ตั้งไว้อ่ะครับ สันนิษฐานไว้แบบนี้อ่ะ

18. Rush_OverSize

413
    12
    18
    ถามอีกข้อถ้าผมต้องการใส่น้ำยา Cool 12 ต้องใช้ประมาณกี่กระป๋องครับ
    เอาแบบทั้งระบบนะครับ
    ปล.รถผมอัลติม่าครับ

19. enforce

2,041
    13
    38
    ลองดูเพิ่มเติมจากที่ น้องหนิงบอกไว้นะครับ
    - เช็คน้ำยาแอร์ว่ามันมากไปหรือเปล่า ดูที่ตาแมวว่าใสมากไปหรือเปล่า ถ้ามันใสเลย
    ลองปล่อยออกดูหน่อยหนึ่งให้มันมีฟองนิดๆๆคับ
    - ลองจับเกร์ด้านสีแดงดูครับ ด้าน hi side แล้วรอไปเรื่อยให้ดูเข็มเกร์ว่าสูง ไปถึงเลขอะไร
    คอมแอร์ถึงตัดการทำงาน แล้วมาบอกกันอีกทีคับ จะได้วิเคราห์ถูกคับ

20. enforce

2,041
    13
    38
    แผงคลอย์ร้อนใหญ่ไหมครับ ของเดิมเลยใช้น้ำยาแอร์กี่กิโลครับ ถ้ารู้ว่าใช้กี่กิโลแล้วเอามา หาร 2
    ก็จะได้จำนวนน้ำยาแอร์ของ COLD ครับ

แต่ผมคิดว่า 2 กระป๋องน่าจะพอนะครับ :D :D :D :D

21. Car Is Life

158
    1
    0

เพิ่มเติมคับบ
    - 5000 นี่ก็เปลี่ยน คัตเอาท์ตูดไดคับ + คอมแอร์นิปปอน เบอร์ 17 ของเซียงกงคับ
    - รีเรย์ เห็นบอกว่าเดินเพิ่มสปีด อะไรประมาณเนี้ยอะคับ ส่วนกลัวไม่เย็น
    ช่างกลัวว่าใส่รีเรย์ไปแล้วลมมันจะแรง เกินจนความเย็นไม่พออะคับ :cry: :confused: :cry: :confused: ขอบคุณนะคับบ พี่เตอร์

22. enforce

2,041
    13
    38
    ยั่งงี้คอมแอร์ก็ลูกเล็กไปสิครับ เพราะว่าเพิ่มรีเลย์ให้พัดลมทำงานเต็มที่แล้ว
    ลมออกมากกว่าความเย็น ผมไม่แน่ใจว่าคอม นิปปอนรุ่นไหนที่มันเพราะกะรถตู้(ที่มีตู้แอร์ 2 ตัวอ่ะครับ)

ถามนะครับ
    - ตู้หน้าเย็นไหมครับ ตู้หลังเย็นไหมครับ หรือไม่เย็นทั้ง 2 ตู้ครับ

23. Car Is Life

158
    1
    0
    คอมรถตู้ ที่เห็นใช้ๆๆกัน ก็นิปปอน เบอร์ 17 คับ
    ตู้หน้าเย็นใช้ได้ -- เย็นกว่านี้ได้ก็เยี่ยมคับบ
    ตู้หลังแทบจะไม่เย็นเยยยยยยย คับบ

24. enforce

2,041
    13
    38

อาการดังกล่าวจะแก้ปัญหาได้ โดยการปรับแต่งวาวร์หัวฉีดน้ำยาแอร์ของตู้หลังคับ
    ที่ผมเจอมาคือ วาวร์ตู้หลังมันเปิดการฉีดน้ำยาแอร์มากเกินไปครับ
    มันเลยทำให้น้ำยาแอร์ฉีดไม่เป็นฝอย มันเลยไม่เย็นทั่วคลอย์เย็นครับ
    ให้ ขันตรงหัววาวร์ฉีดตามเข็มนาฬิกา 1 รอบ แล้วรอดูว่าเย็นขึ้นไหม
    ถ้ายังไม่พอ หมุนตามเข็มนาฬิกาอีกครึ่งรอบครับ

ให้ลองคิดดูเล่นๆ นะครับ
    - ถ้าตู้หน้าเย็นก็แสดงว่าระบบแอร์ไม่มีปัญหา ถ้าตู้หลังไม่เย็นก็แสดงว่าไม่เกี่ยวกับระบบแอร์แล้ว
    ต้องเกี่ยวกับวาวร์ฉีดน้ำยาแอร์ที่ตู้หลังอย่างเดียวแล้ว
    - ถ้าเกิดแอร์ตู้หน้า ตู้หลัง มันไม่เย็นทั้ง 2 ตู้เลย อันนี้เกี่ยวกับระบบแอร์มีปัญหาแน่ๆ คับ

เพราะรถตู้จะมีปัญหาอย่างงี้เยอะมากครับ ตู้หน้าเย็นมากๆๆ ตู้หลังมีแต่ลม
    บางคันแอร์ตู้หลังเย็นมาก ตู้หน้าไม่เย็นเลย ก็ต้องปรับแต่งวาวร์ตู้หน้าเหมือนกันคับ

ยังไงลองดูนะครับ แล้วกลับมาบอกกันด้วยนะคับ :D :D :D :D :D :D

แก้ไขล่าสุด: 5 มิถุนายน 2007
  25. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    วันนี้ขับ ๆ อยู่ (ใช้รอบสูง) มีเสียงดังเปรี๊ยะ ๆ ๆ เหมือนไฟสป๊าก เลยจอดดู โอ้แม่เจ้า สายพานคอมแอร์เหลืออยู่อีกหน่อยเดียวก็ขาดแล้วคับ เหอะ ๆ ทำไมมานซวยซ้ำซวยซากเช่นนี้ T_T"

ไม่รู้ว่าเกี่ยวกะสายพานใกล้หมดสภาพหรือเปล่าเลยทำให้เด๋วเย็นเด๋วร้อน :confused:

26. enforce

2,041
    13
    38
    เหอๆๆ อันนี้ผมไม่ได้คับเองก็ไม่รู้อ่ะคับ ว่าเกี่ยวไหมคับ
    ต้องเปลี่ยนเส้นใหม่ดูแล้วค่อยว่ากันอีกทีอ่ะคับ :D :D :D :D :D

แต่ถ้าสายพานหย่อน เกี่ยวแน่นอครับ เพราะสายพานมันจะฟรี ทำให้ไม่จับกับร่องมูเล่ของคอมแอร์คับ

:D :D :D :D :D :D

27. luckmte

luckmte New Member Member

4
    0
    0
    คุณคนปากช่องครับ ผมสนใจน้ำยาแอร์ที่คุณซื้อไว้ครับ ผมต้องการจะซื้อต่อรบกวนช่วยโทรกลับด้วยครับ
    086-5344485 (ปุ้ย)

28. enforce

2,041
    13
    38
    พอดีผมพึ่งหานามบัตรของ พี่ยุทธ (คนปากช่อง) เจอครับ เบอร์มือถือพี่เขานะคับ 089 8144055 :D :D

29. enforce

2,041
    13
    38
    พอดีวันนี้ว่างๆ เลยถ่ายรูปการเดินทางของภาชนะที่ใส่น้ำยาแอร์ที่มาจากต่างประเทศคับ
    ภาพ1 -2 เป็นถัง ISO ขนาดบรรจุน้ำยาแอร์ได้ 18 ตัน
    ภาพ2 เป็นขนาดกลาง บรรจุ 1,200 กิโลกรัม
    ภาพ3 เป็นถังที่ส่งตามร้านแอร์ทั่วไปคับ (ถังขนาดนี้เพื่อนน่าจะเคยเห็นนะคับ)
    :D :D :D :D :D :D :D :D

30. sanook111

sanook111 New Member Member

2
    0
    0
    คุณเตอร์ แอร์รถทุกชนิดเนี่ย ถ้าไม่เย็น ปรับวาล์วที่ตู้ ได้เหมือนกันหมดไหมครับ

แล้วดูอย่างไรถึงจะรู้ว่าควรจะต้องทำการปรับวาล์วที่ตู้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้