D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ไม่ทราบว่าคุณ sira_ja เเป็นช่างซ่อมแอร์ด้วยหรือเปล่าครับ แล้วร้านอยู่แถวไหนครับ:D :D
    - ไม่ทราบว่าระบบแอร์ของรถมิร่าเหมือนกะรถเต่าหรือเปล่าคับ
    - แล้วไม่ทราบว่ารถรุ่นนี้ตอนออกป้ายแดง ระบบแอร์มันเย็นหรือเปล่าครับ
    หรือว่าออกมาป้ายแดงแล้วระบบแอร์เย็นไม่ช่ำคับ ต้องให้ลูกค้ามานั่งแก้ปัญหาเองทุกรายครับ
    (ผมขอเป็นความรู้หน่อยครับ)

2. เงา

เงา New Member Member

18
    0
    0
    แอร์บ้านใช้น้ำหล่อเย็นที่คอยล์ร้อนช่วยให้ประหยัดไฟจริงไหมครับ มันจะมีผลกับแผงคอยล์รึเปล่าครับ
    เพื่อนผมต่อสายยางเจาะรูปล่อยน้ำใส่แผงคอยล์ครับ

3. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    อลูมิเนียมแผงแอร์ผุไวครับ เพราะโดนความชื้น แอร์บ้านเอาน้ำหล่อไว้ก็เหมือน H.A.H Hybrid ของ Saijo Denki ล่ะครับ โกงมาตรวัดไฟด้วยราคาน้ำกับกระแสไฟฟ้าที่ใช้กับปั้มน้ำ

พี่เตอร์ ล้อ 14 ก้านมันก็ไม่สวยแบบนี้แหละ อิอิ ต้องล้อใหญ่ๆถึงสวยอ่ะ ลายนี้

4. enforce

2,041
    13
    38
    ตามที่น้องหนิงตอบไว้แหละคับ ผมขอเสริมนิดหนึ่งนะคับ
    - จิงๆ ไม่จำเป็นต้องใช้น้ำก็ประหยัดไฟได้ครับ พยายามทำให้แผงคลอย์ร้อนสะอาดอยู่เสมอ
    และถ้าเป็นไปได้ อย่างแอร์บ้านใช้คอมแอร์ขนาด 12,000 BTU คุณสามารถใช้ตัวคลอย์ร้อนให้
    over size ไปเลยครับ ไปใช้แผงคลอย์ร้อนของ 18,000 BTU ได้ยิ่งดีคับ จะประหยัดไฟแน่นอนคับ

ป๋าผมพูดให้ฟังว่าเมื่อก่อน 10-20 ปีที่แล้ว ด้าน HI ด้านวัดแรงดันของคอมนั้น
    อยู่ที่ 180 - 200 psi เองคับ อันนี้ประหยัดไฟแน่นอน และแอร์เย็นด้วยเพราะระบายความร้อนดี

แต่พอมาสมัยนี้ ด้าน Hi ด้านแรงดันของคอมแอร์นั้น จะอยู่กันที่ 250 -280 Psi
    ซึ่งถ้าแรงดันด้าน hi มากก็หมายความว่า คอมแอร์ทำงานหนักมากๆ มันเลยทำให้กินไฟมากขึ้น และแอร์
    ก็จะไม่เย็นด้วยครับ

ซึ่งในตอนนี้หลายบริษัทฯ ที่เป็นผู้ผลิตแอร์นั้น ต่างๆ
    ก็พยายามลด Cost ของอุปกรณ์ต่างๆ ของแอร์ให้ต่ำมากที่สุด :D :D

5. Ralphy

Ralphy New Member Member

13
    0
    0
    คุณ ter ครับ ผมมีตู้เย็นยี่ห้อมิตซูบิชิ j series รุ่น mr-695afgy น้ำยาตู้เย็นรุ่น R12 คอมตู้เย็นยี่ห้ออาปาเช่ (กุลธรเคอบี้) ไม่ได้ใช้งานมา 2 ปี (ก่อนหยุดใช้ยังทำงานปกติ) ตอนนี้อยากนำมาใช้งานอีกครั้งแต่กลัวอันตราย (เสียบปลั้กแล้วบึ้ม :D ) ช่วยให้คำแนะนำเบื้องต้นว่าควรทำอะไรบ้าง และหากจำเป็นต้องมีการเปลี่ยนถ่ายน้ำยาตู้เย็น จะสามารถเติม Cold12 แทนของเดิมแบบ D.I.Y. ได้มั้ยครับ ถ้าได้ต้องทำอย่างไร รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ :)

6. enforce

2,041
    13
    38
    สามารถเสียบปลั้กได้เลยนะคับ ลองเสียบทิ้งไว้แล้วซัก ครึ่งวันดูแล้วลองเช็คดูว่า
    ตู้เย็นยังทำความเย็นได้ปรกติหรือเปล่า ถ้ายังเย็นอยู่ก็แสดงว่าไม่มีปัญหาอะไรคับ
    ถ้าไม่เย็นต้องลองจับเกร์น้ำยาดูครับ ว่ามีน้ำยาแอร์อยู่หรือเปล่า หรือถ้ามีก็ลองเช็คไฟที่คอมเพร์สเซอร์ดู
    ว่ามีไฟเข้าถูกต้องหรือเปล่าครับ
    สามารถใช้ Cold12 ได้เลยเหมือนกันคับ :D :D :D :D :D

7. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ฮ่า ๆ มีคำถาม มา ถามอีกนิดคับ พี่ เตอร์ คือตอนนั้น โอริงที่ คอมผมน่าจะมีปัญหารั่วซึมของน้ำยา .. เพราะผมลองใช้ ฟองน้ำสบู่ เช็คดู ปรากฏว่า รั่วจิง ๆ ผมเลยเอาโอริงไปเทียบ ปรากฏว่า แต่ละร้านก็ไม่มี .. แล้วบางร้านยังบอก ยังใช้ได้อยู่ ถ้าใช้ กาวอิพ็อคซี่ ปิดอีกที ผมก็เลย ลองกลับมาทำ ตามที่เค้าบอก .. ปรากฏว่า ไม่มี การรั่วซึม แต่ผมอยากจะถามว่า มันจะมีอายุการใช้งานนานไหมคับ .. ผมคิดไว้ว่าซักพักมันคงรั่วอีกแน่เลย .. เอ่อ รถผม 4e-fte ในสตาเรต คับ .. แอร์ เย็น เหมือนอยู่ แอฟริกา เลย ..

8. enforce

2,041
    13
    38
    กาวอิพ็อคซี่มันจะมีแบบแห้งเร็วแห้งช้า ถ้าใช้แบบแห้งช้าผมก็ว่าน่าจะใช้ได้นะคับ
    ระยะเวลาอายุการใช้งานนั้น ถ้าไม่มีความดันสูงเกินไป มันก็ใช้ได้ยาวเลยคับ
    แต่มันจะลำบากตอนที่คิดจะเปิดฝาคอมอีกรอบอ่ะจิ แต่จิงๆน่าจะหาซื้อโอริงเปลี่ยนจะ ok กว่าน่าคับ
    ตรงคลองถมมีเยอะเลยนะคับมี ร้านขายโอริงอ่ะคับ โคตรของขนาดโอริงก็มีคับ :D :D :D :D :D :D

เหอๆ คิดได้ไงเนี่ย ว่าอยู่แอฟริกา :D :D :D

9. sira_ja

sira_ja New Member Member

17
    0
    0
    ครับคุณเตอร์ ผมติ๊กครับ cooling car ลำลูกกาคลอง6หน้าโลตัสบ้านฟ้าปิยรมย์ครับ
    ลูกค้าน้ำยาคุณเตอร์น่ะครับ:D :D อ๋อรึยังครับ ถ้าใครสนใจเติมน้ำยา COLD เชิญที่
    ร้านนะครับ ผมมีครบทุกตัว 134,12,22
    - ระบบแอร์ของรถเต่าต้องหาตำแหน่ง ติดตั้งแผงคอนเดนเซอร์ที่เหมาะสมครับ
    เอาไว้ใกล้กับคอมฯ หน่อยก็ดี ทางเดินน้ำยาจะได้ไม่ยาว หน้ารถในกระโปรงหน้า
    มันจะไกลไปกินกำลังคอมฯมาก ส่วนมิร่าการออกแบบคูลลิ่งยูนิตไม่ค่อยดีครับ
    การกระจายลม ไม่ทั่วห้องโดยสารช่องลมออกก็เล็กเกินไป
    - เท่าที่ลองสอบถามลูกค้ารถมิร่าดูก็เป็นอย่างนี้ ทุกคันครับ:eek:

10. นัท B14

นัท B14 Guest

0
    0
    0
    มีเบอร์โทรที่ร้านไหมครับ บ้านผมอยู่คลอง 2 คลองหลวง สนใจครับ ขอบคุณครับ..

11. enforce

2,041
    13
    38
    อ๋อ.....จิงๆด้วยคับ เหอๆ:D :D :D
    จิงๆอย่างรถเต่าผมเองนั้น ตอนแรกที่ทำมาแผงคอล์ยร้อนเล็กมากๆ แอร์โคตรร้อนเลยครับ
    ป๋าผมเลยทำการเปลี่ยนแผงคลอย์ร้อนให้มีขนาดใหญ่ขึ้น จากนั้นมา
    กลางวันกลางคืนแอร์เย็นตลอดเลยนะครับ แผงคลอย์ร้อนผมก็เอาไว้หน้าฝากระโปรงรถเหมือนเดิมคับ

แหม...ได้ลูกค้าเลยนะครับเนี่ย เร็วจิงๆ ว่าแต่เมื่อไรจะสั่งน้ำยาแอร์ Cold ผมซักทีละ
    ผมรอไปเจอคุณติ๊กอยู่เลยเนี่ย :D :D :D :D :D

12. enforce

2,041
    13
    38
    ผมเปิดดูรายชื่อลูกค้าให้นะครับ
    ร้าน cooling car เบอร์ 029878022
    :D :D :D :D :D :D :D

13. นัท B14

นัท B14 Guest

0
    0
    0

ขอบคุณมากครับพี่เตอร์ ผมชื่อ นัท ขับ B14 แฟนพันธุ์แท้พี่ครับ ติดตามมาตั้งแต่กระทู้หน้าแรกครับ

14. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณมากๆ ครับ คุณนัท ที่ติดตามอ่ามมาตั้งแต่หน้าแรก :D :D :D :D

ขอเล่าให้เพื่อนๆ ฟังนิดนะคับ
    ผมเคยเจอคนหนึ่ง เขาขอซื้อน้ำยาแอร์ Cold 12 กับผม แล้วเขาถามวิธีผม ผมก็บอกคร่าว
    แล้วบอกเขาว่าลองอ่านดูหน้า 1-3 ผมมีเขียนวิธีการเติมไว้
    เขาทำหน้าแบบกวนตีนมากๆๆ แล้วบอกผมว่า....ขี้เกียจอ่านว่ะ แม่งเยอะ พี่เติมให้ได้ไหมละ
    ผมก็บอกว่าผมไม่ได้เอาสายเกร์มา แล้วเขาก็ต่อราคาชิบหายเลย ผมบอกว่านี้ผมไม่ได้บวกค่าน้ำมันเลยนะ
    ผมขับมาให้นี้ค่าน้ำมันผมออกเอง ไปกลับก็ 500 บาทแล้ว แม่งยังจะต่ออีก

ผมคุยกะคน (ห่า) นี้แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีมากๆๆ กะว่าแม่งพูกวนตีนอีกนิดหนึ่ง จะซัดแม่งให้กองตรงนั้นเลย
    :mad: :mad: :mad: :mad: :mad:

15. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    แอร์รถตู้ คับบ

เป็นรถโตโยต้า ไฮเอช อาการของมันคือ
    1. เย็นช้าต้อง เกือบครึ่งชม..กว่าจะเย็นได้
    2. ลมไม่แรง ล้างตู้แล้วคับ
    3. รถจอดตากแดดตอนเที่ยงๆๆ จะไม่มีความเย็นเลย
    เปลี่ยนไปก็หลายอย่าง แล้วนะคับ ทั้งคอม วาล์ว ก็ยังไม่ค่อยเย็น มันน่าจะเกิดจากอะไรอีกคับ
    ปล.ทรมานจิงๆๆเวลานั่งหลังๆๆร้อนโคดๆๆ

16. Car Is Life

158
    1
    0
    เพิ่มเติมคับ มีร้านแอร์ย่านฝั่งธน ที่ใช้น้ำยาcold ของพี่เตอร์มั้ยคับ จะลองใช้บ้าง

17. enforce

2,041
    13
    38
    ใช่รถตู้หรือเปล่าคับ ถ้าใช่ เนี้อที่ภายในรถมันใหญ่มากเกินที่แอร์จะทำความเย็นให้ครอบคลุมพื้นที่ได้
    อ่ะคับ
    - หน้าแผงช่องแอร์ตรงคอนโซนมีความเย็นถูกต้องไหมครับ
    - ล้างตู้แอร์แล้วได้ล้าง โบเวอร์พัดลมด้วยหรือเปล่าครับ,ลองเช็คระบบไฟที่เข้าตัวมอเตอร์ดูว่าไฟต่อ
    ผ่านรีเลย์หรือเปล่าคับ หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนมอเตอร์ที่มีรอบสูงๆ กว่าตัวปัจจุบันดูคับ
    - รถตู้ที่บ้าน (แกนเวีย) ตอนแรกก็เป็นอาการเดียวกับคุณเลยครับ ป๋าผมเลยติดแผงคลอย์ร้อน 2 อัน
    ติดแบบซ้อนกัน เท่านั้นแหละครับ แอร์โคตรเย็นเลยครับ หรือไม่ลองใช้เกร์น้ำยาแอร์จับดูว่าด้าน
    Hi side เกร์(ด้านสีแดง) ว่ามันขึ้นอยู่ที่เท่าไร ถ้ามากกว่า 240 pis ก็แสดงว่า แผงคลอย์ร้อน
    ระบายไม่ค่อยออกครับ

18. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ ไม่มีอะครับ มีแต่ลูกค้าซื้อเก็บไปใช้เองทั้งนั้นเลยคับ เขาคงไม่ได้รับเติมอะคับ...:D :D
    ลองโทรหาเพื่อนผมได้เลยครับ ชื่อ M 0840660418 เขารับเติมนอกสถานที่ครับ
    เป็นน้ำยาแอร์ Cold คับ:D :D :D

19. Car Is Life

158
    1
    0
    ถูกต้องเลยคับ รถตู้ แล้วเติมแวคเปลี่ยนน้ำยาทั้งระบบนี่ประมาณเท่าไหร่คับ ของเดิมมันไม่ขาดคับ
    ปล..ขอบคุณคับสำหรับคำตอบคับ

20. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    คุณเตอร์ครับ
    รถผม NV อะครับ มีอยู่วันนึง มีน้ำท่วม Blower ไม่รู้ว่ามัน เข้ามาได้ไง กว่าจะแห้ง
    ต้อง เปิดลมไล่อย่างเดียว ถึงจะหายอะครับ :D
    กลัว ว่าน้ำมันจะกะเดน มาโดนกล่อง Ecu มีทางแก้มั๊ยอะครับ

ขอบคุณครับ

21. enforce

2,041
    13
    38
    โทรถามตามเบอร์เลยจะดีกว่าคับ ผมไม่ทราบจิงๆ คับ คิดว่ารถตู้ไม่น่าจะเกิน 1,200 บาทนะคับ
    หรือโทรไปก็บอกว่า มาจากผมก็ได้คับ เดี๋ยวได้ราคาพิเศษแน่นอนคับ:D :D

22. enforce

2,041
    13
    38
    งงมากๆๆ น้ำท่วม Blower ไม่เคยเจอจิงๆ คับ:confused: :confused: :confused:

ไม่ทราบว่าเป็นบ่อยหรือเปล่าคับ ผมไม่เคยเห็นว่าตู้แอร์ของ NV เป็นยังไงอ่ะคับ
    ขอตอบแบบทั่วไปละกันนะครับ
    - ลองเช็คดูที่สายท่อน้ำทิ้งของแอร์ว่า มันหักงออยู่หรือเปล่าน้ำแอร์ถึงไม่ไหลลง
    หรือขี้ตะไคร่น้ำมันเกาะปิดทางน้ำ จนน้ำไหลลงไม่ทัน
    - หรือลมแอร์มันไม่ออกคับ มันออกเป็นไอหรือเปล่าคับ แล้วออกเบาๆ ใช้หรือเปล่าคับ ถ้าใช่
    ก็แสดงว่าแผงคลอย์เย็นมันตันไปด้วยน้ำแข็งคับ ต้องดับเครื่องยนต์ไม่ให้คอมแอร์ทำงาน
    แล้วเปิดแต่พัดลมไล่นานๆ มันถึงจะละลาย
    :D :D :D :D
    ถ้าตอบไม่ตรงคำถาม ต้องขออภัยด้วยคับ ผมไม่ค่อยเข้าใจคำถามอ่ะคับ

Nissan Y10 Thailand ถูกใจสิ่งนี้
  23. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    ถ้ารถ B14 ของผมจะแปลงใส่คอมลูกสูบจะได้ไหมครับ พี่เตอร์

24. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    เย็นแน่ แต่กินแรงเครื่อง+เสียงดังครับ

25. enforce

2,041
    13
    38
    ตามที่น้องหนิงบอกไว้เลยครับ ทำได้
    คอมไม่ดังนะคับ น้องหนิง พี่ว่าคอมลูกโรตารี่มันจะดังกว่านะ ดังแบบรู้เลยว่ากำลังจะพังอะ
    คอมลูกสูบใกล้จะฟังมันก็ไม่ดังนะ ใช้มา 6 ปีแล้วมันยังไม่ฟังเลยอ่ะ
    ทนนทนทนทนทนทนทนทนทนทนทนทนทนทนทน มากๆๆๆๆ:D :D :D

26. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0

ลมออกปกติครับ
    แผง คอลยเย็นมันอยู่ สูงกว่า Blower อะครับ แต่ผมงงว่า น้ำ มันลงมาขังใน blower ได้ไง:D
    ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวลอง ถอดสายยางมาดูก่อนนะครับผม:D :D

27. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    ขอบคุณครับ [​IMG][​IMG]
    ปล. E30 พี่เตอร์ใช้คอมลูกสูบหรือเปล่าครับ

28. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้าเป็นอย่างนั้น อาจจะเป็นน้ำจากแผงคอล์ยเย็น
    ไหลลงมาใน blower หรือเปล่าครับ ยังไงลองเช็คสายยางดูก่อน
    ยังไงก็ Post กลัมมาบอกกันด้วยนะครับ :D :D :D

29. enforce

2,041
    13
    38
    ผมใช้ คอมเพรสเซอร์แอร์รถยนต์ ยี่ห้อ SANDEN 507 เป็นคอมลูกสูบครับ
    เครื่อง BMW M20 6 สูบ ใช้รอบจัดตลอด ผมก็ใช้
    เครื่อง toyota 4AG 20V ใช้รอบจัดเหมือนกันคับ ตอนนี้เครื่องยนต์ฟังแล้ว แต่คอมแอร์ยังไม่ฟังเลยคับ
    Nissan B14 ผมก็เคยทำให้รถเพื่อนเหมือนกันครับ ใช้คอมลูกสูบเช่นเดียวกันคับ
    :D :D :D :D :D :D :D :D

30. Car Is Life

158
    1
    0
    แล้วถ้าจะดูจากภายนอกระหว่างคอมลูกสูบ - โรเตอร์ จะดูยังไงคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้