D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    โทดคับ..มีเรื่องมาถาม นิดนึง ... คือ ตู้แอร์รถผม เดิมแพงมัน เป็นอลูมิเนียม แล้วมันรั่ว ( เนื่องจากช่างล้างชุ่ย ) ผมก็เลยต้องเสียตังค์ซื้อแผงเย็นใหม่ แต่เห็น คนเค้าบอกว่า แผงเย็น แบบ ทองแดง จะดี กว่า ผมก็เลยซื้อมา ราคา อยู่ที่ 950 ส่วน แผง อลูมิเนียมอยู่ที่ 650 แล้วปัญหาก็เกิดขึ้น เมื่อทุกอย่างเย็นดี แต่ ลม มันดันออก เบามากคับ อาจเป็นเพราะแผงเย็น ทองแดงใหม่ มีครีบ ที่ถี่กว่า ลมเลยออกได้น้อยกว่าใช่ไหมคับ ... คือผมต้องเปลี่ยนโบเวอร์ใหม่ใช่ไหมคับ ถามร้านอะไหล่แอร์แล้ว อยู่ที่ 6000รอบ ราคา 450 คืออยากทราบว่า ตู้ผมแบบแขวน โบเวอร์มีขนาดเดียวกันใช่ไหมคับ แล้วถ้าเปลี่ยนแล้ว ลมจาแรงขึ้นไหมคับ .. แล้ว โบเวอร์เก่า รอบอยู่ที่ ประมาณกี่ พันรอบอะคับ ... พวกท่อแอร์ จับดูก็เย็น+น้ำเกาะ ปกติดีนะคับ .. อยากถามผู้รู้ .. ช่วยตอบหน่อยคับ .. เสียตังค์มาเยอะแล้ว แอร์เนี่ย .. เพราะเดี๋ยวเปลี่ยนโบเวอร์ ก็ต้องเอาน้ำยาออกอีก .. ซวยจิง ๆ

2. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    รถคุณรุ่นอะไรล่ะครับ ไหนๆก็จะแวคออกพร้อมพัดลมแล้ว เอาง่ายๆเลยนะ

เปลี่ยนตู้แอร์กลับเป็นของเดิมครับ

แปลงมาใส่ยังไงก็ไม่จบหรอกครับ

3. sira_ja

sira_ja New Member Member

17
    0
    0
    ใช้สายไฟเข้าออก(ไฟ+กราวด์)มอเตอร์ขนาดใหญ่ขึ้นหน่อยนึงนะครับ ถ้าจะเปลี่ยนมอเตอร์ให้รอบมันจัดขึ้น 5000 รอบก็พอครับของเดิม 4000รอบน่ะครับ :teeth: เช็คพวกหน้าสัมผัสสวิตท์พัดลมแอร์ด้วยครับเพราะมันเก่าแล้ว
    ไฟอาจเดินไม่สะดวกหาสวิสต์ที่มีคุณภาพนะครับมีผลกับแรงลมเยอะเหมือนกัน แรงลมเลยดร็อปลงได้ครับ ใช้คอยล์ทองแดงก็ดีแล้วนี่ครับ
    เพราะ ฟินคอยล์มันถี่กว่าถ่ายทอดความเย็นได้ดีกว่าครับ เย็นช้านิดนึงแต่พอเย็นแล้วฉ่ำเลยครับ ไม่ค่อยรั่วด้วย ขอให้ประสบผลสำเร็จกับการซ่อมในเร็ววันครับ;) ;)

4. :D:D:D

5. sira_ja

17
    0
    0
    ราคาคอมฯมือ 2 ทุกวันนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับคุณภาพของคอมฯลูกนั้นมากกว่าครับ
    ว่าสภาพภายในมันยังมีเหลืออยู่กี่เปอร์เซ็น คอมฯถูกๆ แต่เหลือ เปอร์เซ็นน้อย
    มีเยอะแยะครับ ถ้ากล้ารับประกันให้ถึง 3 เดือนก็การันตีคุณภาพได้แล้วนะครับ
    จริงอยู่ว่าถ้าเราซื้อจากเชียงกงราคาอาจไม่สูงเท่านี้ แต่เค้าก็ไม่รับประกันคุณนี่
    ครับ (อย่างมากก็ 3-7วัน) ผมเคยเจอซื้อมาแล้วบอกประกัน 3วัน แต่พอใส่จริง
    ทำงานยังไม่ข้ามวันเลย ดังโกรก กำลังอัดตก สุดท้ายร้านที่ขายไม่รับผิดชอบ
    หาว่าเราใส่น้ำมันคอมฯ น้อยไปบ้างล่ะ ล้างระบบไม่ดีบ้างล่ะ ใส่ไม่เป็นบ้างล่ะ
    สุดท้ายเสียเงินฟรี ทั้งค่าคอมฯกับค่าน้ำยา ค่าแรง แถมเจ็บใจมาเล่าเป็นอุทาหร ครับ จากประสบการณ์จริง แล้วแต่คนใช้รถล่ะครับ ว่าจะเลือกอย่างไหน:teeth:

6. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    รถผม โตต้า สตาเรต อีพี 71 คับ .. คันเล็กแต่ แอร์ ไม่เย็น .. 555 ขอบคุณนะคับ สำหรับคำแนะนำ

7. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ตามที่คุณ sira_ja ตอบไว้คับ ลองทำดูก่อนละกันคับ
    แล้วเครื่องคลอย์นั้น เป็นทองแดงมันจะดีกว่าแน่นอนครับ เพราะเมื่อก่อนท่องแผงคลอย์มันก็เป็นทองแดงทั้งนั้น เพราะมันทนมากๆๆ แต่ตอนนี้ที่มาใช้อลูมิเนียมกัน
    เพราะลดต้นทุนในการผลิตครับ เพราะอลูมิเนียมถูกกว่าทองแดง 1 ส่วน 4 เลย
    คับ:D :D

8. enforce

2,041
    13
    38
    :D :D :D :D :D
    สวัสดีครับ คุณ sira_ja ขอบคุณครับที่เข้ามาช่วยกันตอบคำถามเรื่องแอร์
    ยังไงก็เข้ามาเรื่อยๆ นะครับ ช่วยๆ กันตอบปัญหาเรื่องแอร์ ให้เพื่อนๆ ที่มีปัญหากัน
    :D :D :D :D :D

9. eP_7๑ Ramintra K.7

605
    1
    0
    อีกนึดนะคับ ... คือ โบเวอร์ รอบ 55oo กับ 6ooo ราคามันดันเท่ากันอะคับ ผมเลยอยากได้แบบ แรง ๆ อะคับ .. แล้วมันจะส่งผลอะไรไหมคับ .. ขอบคุณคับ ท่านอาจารย์

10. enforce

2,041
    13
    38
    ผมเพิ่งเช็คให้เมื่อกี้นะครับ ร้านอะไหล่แอร์ทั่วไปจะขายกันอยู่ที่
    4000 รอบ 550บาท
    5000 รอบ 600บาท
    6000 รอบ 600บาท

ถ้ายังไงอยากให้แรงจิงๆ ก็ลองต่อผ่านรีเลย์ดูครับ
    ไฟจะได้มาแบบเต็มๆ ตลอดครับ:D :D

11. :D:D:D

12. eP_7๑ Ramintra K.7

605
    1
    0
    ผมได้มา 6000 รอบ 450 บาท ก็แสดงว่าถูกใช่ไหมคับ เนี่ย อิอิ .. ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ .. เอ่อ อีกนิดนะคับ .. แล้วปกตินี่มันไม่ได้ต่อผ่าน รีเลย์ หรอคับ .. แล้วมันไปต่อเข้าที่ไหนอะคับ .. จะได้บอกช่างถูก

13. enforce

2,041
    13
    38
    ถูกครับ เพราะราคาทุนมันจะอยู่ที่ 350 บาทมั่งคับ ถ้าจำไม่ผิด ราคาขายน่าร้านก็จะอยู่ที่ 450 -650 บาท
    แล้วแต่ร้านคับ
    - ที่ผมเคยเจอนะครับรถเต่าผมเอง ช่างเขาจะเอาไฟจากขั่ว Batt แล้วก็เอาผ่านเข้าสวิทย์พัดลมเลยอ่ะคับ
    ไม่ได้ผ่านรีเลย์ พอเปิดเครื่องเสียงในรถเปิดไฟหน้า พัดลมแอร์ออกมาโคตรเบาเลยครับ พอเอาผ่านรีเลย์
    ไฟมาคงที่ ความแรงพัดลมมาคงที่ดีครับ:D :D :D :D

14. แหม เก่งจริงๆพี่เตอร์:D

15. enforce

2,041
    13
    38
    ไม่ขนาดนั้นคับ...คนเราถนัดไม่เหมือนกันคับ:D :D :D :D

เบนซ์..โต-บ้าน-น้า ถูกใจสิ่งนี้
  16. เอิ๊กๆ:D

17. eP_7๑ Ramintra K.7

605
    1
    0
    เข้าใจแล้วคับ ขอบคุณคับ พี่ ... + ให้คับ

18. enforce

2,041
    13
    38
    พาผมไปลงอ่างแทน + ได้ไหมคับ แหะๆๆ:D :D :D :D :D

19. hook13

hook13 New Member Member

6
    0
    0
    ของเขาดีจริง ๆ

สวัสดีคุณเตอร์ ผมที่เคยซื้อน้ำยาแอร์ถังนึง ไปเอาของที่ปั้ม caltex ไง พอดีทำให้รถที่บ้านแล้ว 2 คัน เสร็จแล้วเพิ่งกลับบ้าน เยี่ยมเลย ยังเย็นอยู่ที่บ้านชอบมาก ยังไงก็ขอบคุณครับ แล้วเปลี่ยนยางหรือยังล่ะ

20. ไปด้วยพี่:D :D :D

21. sanook111

sanook111 New Member Member

2
    0
    0
    รบกวนคุณเตอร์

มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ ผมใช้ไดฮัทสุ มิร่า 660 ซีซี
    1 แอร์เย็นธรรมดา (ไม่ฉ่ำ) ช่างบอกว่าเป็นธรรมดาของรถรุ่นนี้ จริงไหมครับ
    2 ทำการล้างแผงแอร์แล้ว ดีขึ้น ทำการติดพัดลมหน้าแผงแอร์แล้ว พัดลมแรงดี
    ถ้าต้องการให้ระบบแอร์ระบายความร้อนดีขึ้น เช่น เพิ่มแผงแอร์อีกแผงนึงแบบรถตู้
    จะดีกว่าไหมครับ (แผนงแอร์เป็นแบบท่อแบน ครีบล้มนิดหน่อย)
    3 คอยล์เย็นเป็นของนิปปอน แบบอลูมิเนียม ใช้พัดลมดูด ถ้าเปลี่ยนเป็นตู้แอร์แบบแขวน
    ใช้พัดลมเป่าออกมาจะดีกว่าไหมครับ

จริงหรือไม่ที่รถเครื่องเล็ก คอมก็เล็ก เลยไม่เย็นฉ่ำ ผมคิดว่าน่าจะเย็นฉ่ำได้นะครับ
    เพราะคันนิดเดียว หรือคุณเตอร์ว่ายังไง:D :D :D

22. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะคร้าบ
    - ผมไม่ทราบนะครับว่ารถรุ่นนี้เป็นหรือเปล่า แต่รถที่บ้านผม ซูซูกิ คาร์ริเบี่ย 4Wd อะคับ คอมเล็กมากๆๆๆ แต่แอร์โคตรเย็นเลยครับ ผมเลยคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ ว่ารถจะเล็กหรือใหญ่ ถ้าระบบดีจิงยังไงก็ต้องเย็น
    - เพิ่มแผงคลอย์ร้อนใหญ่ขึ้นจะดีมากๆๆ เลยครับ แต่อย่าใหญ่มากเกินไปเดี๋ยวจะไม่มีแรงดันคับ
    - ต้องดูที่รอบของมอเตอร์ว่านาดเท่าไร หรือ ขนาดของใบโบเวอร์ว่าขนาดใบเท่าไรคับ
    :D :D :D :D :D :D

23. enforce

2,041
    13
    38
    :D :D :D ด้วยความยินดีครับ ถ้าลองใช้แล้วแอร์เย็นดีกว่าเดิม ผมได้ฟังยังงี้ผมก็ happy แล้วคับ:D :D :D
    ตอนนี้ยางรถผมคันสีขาว คงยังไม่ได้เปลี่ยนเร็วๆ นี้อ่ะครับ (พึ่งเปลี่ยนมาได้ 6 เดือนเอง)
    ส่วนอีกคันที่จะเปลี่ยนรอซักพักอะคับ เพราะตอนนี้ผมหาซื้อ max ใหม่ใส่ BMW อยู่คับ
    เดี๋ยวถ้าจะเปลี่ยนยางแล้วจะโทรไปรบกวนแน่นอนคับ :D :D :D

24. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    หาล้อลายนี้อยู่ใช่มั๊ยครับ

สวยดีนะครับ .... :D :D :D

25. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ.....เล่นยังงี้เคือง:mad: :mad: :mad: :mad: อย่างแรงนะพี่ เอามายั่วกันขนาดนี้
    ผมยิ่งหายากๆ อยู่ลายนี้อะ โคตรชอบเลยพี่ :p :p
    อยากได้ล้อพี่กบอ่ะ ว่าแต่พี่กบจะขายเมื่อไรบอกผมเลยนะคับ:D :D :D :D :D :D

26. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ไม่อยากจะบอกว่าเมื่อก่อนผมก็ใส่ลายนี้อ่ะ ขอบ 14 นะ อิอิ

27. eP_7๑ Ramintra K.7

605
    1
    0
  28. enforce

2,041
    13
    38
    เห็นในรูปส่วนตัวหนิงอยู่เหมือนกัน แต่มันของปลอมนี่น่า ของจิงก้านมันจะสวยกว่านะ :D :D :D

29. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ ผมละชอบรูปส่วนตัวของคุณ eP_7๑ Ramintra K.7 จังเลยครับ ฮามากๆๆ:D :D :D

30. sira_ja

17
    0
    0
    1. เป็นจริงอย่างช่างบอกครับ เป็นอย่างนี้ทุกคัน
    2.ไม่ต้องเพิ่มแผงครับ เป็นการเพิ่มภาระให้คอมฯ เปล่าๆ
    3.จุดบอดที่แท้จริงของรุ่นนี้ก็อยู่ตรงนี้แหละครับ ออกแบบช่องลมไม่ดี ใช้พัดลม
    ดูดลมผ่านคอยล์ ให้แก้ไขภายในตู้แอร์ครับมันมีช่องว่างระหว่างคอยล์เย็น กับตัว
    พลาสติกผนังตู้ครับ หาฟองน้ำมาปิดรูเหล่านี้ให้หมด บังคับให้ลมดูดผ่านคอยล์เย็น
    ได้เต็มหน้า จะแก้ปัญหาได้ส่วนนึง
    ส่วนจะใช้ตู้แขวนดีกว่ามั๊ย ผมยังไม่เคยลองครับ แต่เห็นด้วยอย่างยิ่งน่าจะเป็นการแก้
    ปัญหาระบบแอร์รุ่นนี้ได้ดี เพราะถ้าติดตั้งดีๆ จะได้ลมที่แรงดีกว่าเดิมแน่นอน แล้ว
    ลมจะเป่าผ่านคอยล์เย็น ซึ่งน่าจะทำความเย็นได้ดีกว่า ระบบเดิมของมันซึ่งเป็นลมดูด
    ผ่านคอยล์เย็น ผมสนใจที่จะช่วยทำนะครับยังไง เมล์มาคุยกันได้ น่าลองจริงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้