D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    วิธีที่ผมแนะนำใน web ใช้ได้ดีครับ หายสนิท ไม่มีอีกเลย ไปแนะนำอีกหลายบ้านที่มีปลวกเข้ามาก็หายขาดเช่นเดียวกัน
    สำคัญที่สุดคือช่างที่ฉีดน้ำยาต้องฉีดให้ทั่วทุกซอกทุกมุม อัดลงดินให้ทั่ว อัดใต้ฝ้า ฉีดเข้าบัว ฉีดเข้า built in ทั้งหมด
    ซื้อน้ำยามาเองขวดละ 1200 หาช่างดีๆหน่อย

2. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ไปเที่ยวเมืองเพชร หาน้ำตาลสดของแท้กิน เพิ่งกลับมาครับ ใครว่างๆก็ลองไปเที่ยวดู
    http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D11878407/D11878407.html

เห็นใน facebook แว็บๆว่า ฮ คุณ ter บินไปทางเหนือ แวะเติมน้ำมันกลางทางที่ไหนสักแห่ง ช่อง 7 เขาไปถ่ายข่าวควันไฟเผาป่าหรือไงครับ

3. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    คุณยุทธไม่ค่อย update blog เลย ผมเป็นแฟน blog ของคุณยุทธอยู่นะครับ

ปีที่แล้วว่ามีแค่ 1 เรื่อง ปีนี้มีมาเพิ่มอีก 1 เรื่อง
    ใช้ blog ที่ pantip ก็ได้ครับ จะได้มีเพื่อนคนอื่นมาแจมด้วย
    เอาข้อมูลในคลังกระทู้เก่าของคุณยุทธมารวมไว้เลย ผมว่าน่าจะมีประโยชน์กับคนที่เพิ่งเข้ามาหาข้อมูลด้วยครับ

วันก่อนล้างแอร์บ้าน ลืมวิธีถอด โชคดียังค้นกระทู้ล้างแอร์แบบแห้งของคุณยุทธช่วยไว้ครับ...

4. คนปากช่อง

707
    0
    0
    โอ ขอบคุณมากที่ติดตามครับ แฟนตัวจริงเลย รู้ละเอียดขนาดว่าผมไม่ได้ update blog เลย ใหม่ๆยังขยันตั้งใจจะเขียนเดือนละ 2-3 บทความ
    ต่อมาเหลือเดือนละ 1 บทความ หลังๆนี่ปีละบทความ ผมกะเอาไว้เป็นที่เก็บรวบรวมบทความที่ตัวเองเคยเขียนไว้ตามที่ต่างๆ เพราะขนาดเขียนเอง
    ทำเอง บางเรื่องยังลืม ต้องกลับไปอ่านกระทู้เก่าของตัวเองว่าทำไว้อย่างไร จะได้กลับไปทำถูก

หลังๆที่ไม่เขียนเพราะไม่มีอะไรทำ เพราะเรื่องที่อยากรู้ก็ทำไปเกือบหมดแล้วมั้ง เลยไม่รู้จะเขียนอะไร จะเขียนแนว IT ก็ขี้เกียจอีก ทำงานอยู่ทุกวันก็เห็น
    อยู่ พวกเว็บ IT เขาก็เขียนเก่งกว่า เลยไม่ทำดีกว่า ขอเวลาคิดมุกที่จะเขียนให้ได้ก่อนครับ

เรื่องที่อยากทำให้ได้สักครั้งในชีวิต ยังมีอีกเรื่องที่ยังไม่ได้ทำ และยังดูอยู่ว่าจะทำอย่างไรคือการโดดร่มแบบดิ่งพสุธา แบบกระตุกเชือกเอง ไม่ต้องไปผูก
    ติดกับคนอื่นครับ อยากขึ้นไปที่สูงๆ โดดลงมา ดิ่งแบบ free fall สักพัก แล้วดึงเชือก อันนี้แหละความท้าทายของจริงเลย กว่าจะทำได้ต้องไปฝึกเยอะ
    กับยังหาที่เรียนที่มันใกล้ๆ สะดวกๆไม่ได้ ไว้ไปโดดเมื่อไหร่จะเอารูปมาให้ดู

โปรเจอหน้าที่เล็งๆคือบ้านประหยัดพลังงาน ทำบ้านตัวเองให้เป็นตู้เย็นเลย บุโฟมทั้งหลัง กระจกตัดความร้อน อันนี้ต้องรอหลายปีหน่อยกว่าจะได้สร้างบ้าน
    ใหม่อีกครั้ง

งานผมตอนหลังนี่มันต้องกลางวันทำงานร่วมกับทีมที่อยู่ในเอเชีย 7ประเทศ กลางคืนประชุมกับพวกที่เมกา อาทิตย์หนึ่งประชุมกัน 3-4 วัน เจอแบบนี้เข้าไปก็เลยขี้เกียจทำ blog
    แค่เอางานหลักของตัวเองให้รอดก็หืดจับแล้ว

5. คนปากช่อง

707
    0
    0
    สุขสันต์วันสงกรานต์ครับ เฝ้าบ้าน ไม่ได้ไปไหน อากาศร้อนมากๆๆๆๆๆๆๆ

6. วันนี้ผมสั่ง cold134 และcold22 ทำไมคนขายบอกว่าตัวเดียวกันครับ หรือว่าตัวเดียวกันจริงๆ เพราะผมมีรถ 2คัน น้ำยาแอร์ไม่เหมือนกัน เลยต้องสั่งทั้งสองชนิดแต่คนขายบอกว่า มันเป็นอันเดียวกันแล้วแบบนี้ผมจะเชื่อใครดีครับ

7. E30DET

631
    1
    18
    นาน ๆ เห็นคำถามซะที ดีใจจัง อย่างนี้ต้องรีบแย่งคนอื่นตอบ

แอร์รถยนต์ใช้ cold134 หรือ cold12 เท่านั้นครับ ส่วน cold22 ใช้กับแอร์บ้าน
    น้ำยาแอร์แต่ละชนิดไม่เหมือนกัน (แต่รถที่ใช้น้ำยา R134a ซึ่งปกติใช้ cold134 สามารถใช้ cold12 ได้นะ)

ผมว่าน่าจะสื่อสารกับผิดพลาดแน่ ๆ
    ไม่ทราบสั่งจากไหน แบบถังหรือแบบกระป๋อง?

8. E30DET

631
    1
    18
    ตอนนี้กระทู้นี้ โดนคุณยุทธกับผม ยึดอำนาจไว้เรียบร้อยแล้ว
    เจ้าของกระทู้ขี่ ฮ. ล่องลอยไปไหนก็ไม่รู้ ไม่แวะมาทักทายเลย

ช่วงเทศกาล ผมไปบ้านแฟนที่นครสวรรค์-กำแพงเพชร อากาศร้อนมาก พักอยู่เชิงเขา อากาศน่าจะถึง 39-40 องศา
    แถมรถไดชาร์จดันไปเสียกลางทางอีก วิ่งหาร้านซ่อมข้างทาง ปิดเกือบทุกร้าน บางร้านเปิดแต่ไม่ซ่อมให้ เพราะไม่มีอะไหล่
    สุดท้ายต้องอาศัยประสบการณ์เอาตัวรอดจนถึงเป้าหมายจนได้ ไม่ต้องกินข้าวลิงข้างทาง

ที่สำคัญคือรู้ตัวก่อน เพราะโวลท์มิเตอร์ที่ติดให้เท่ ๆ สมัยวัยรุ่นช่วยชีวิตไว้
    ไฟแบตบนหน้าปัดไม่โชว์อะไรผิดปกติเลย อาศัยเราคอยสังเกต เข็มวัดความร้อนเครื่องยนต์ตกลงมานิดหน่อย (แบตฯต่ำกว่า 12 โวลท์ เลยแสดงค่าเพี้ยน)

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า น่าจะเปิดอู่ริมทางหลวงช่วงเทศกาลจริง ๆ ตอนผมซ่อมอยู่ มีคนมาให้ซ่อมอีก 3 คันในเวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมง
    เจ้าของร้านซ่อม บอกว่าไม่อยากรับซ่อม เพราะญาติมาจากกรุงเทพฯ นัดไว้ว่าพาไปเที่ยว แต่สุดท้ายก็ยอมซ่อมให้ทุกคัน
    ร้านชื่อสายัณไดนาโม อยู่ริมถนนพหลโยธิน ต.สลกบาตร อ.ขาณุฯ กำแพงเพชร อัธยาศัยดี ฝีมือใช้ได้ ราคาไม่ฟันหัวแบะ (ถูกกว่ากทม.บางร้านซะอีก)
    รถใครมีปัญหาระบบไฟ ผมแนะนำเข้าไปใช้บริการได้เลยครับ

9. สั่งจากจัตุรงค์คูลลิ่งครับ
    Chaturong Charastrakul
    คุยกับคุณคนนี้ครับ kanda,

ผมสั่งแบบเป็นกระป๋อง บอกว่าจะใช้กับรถที่บ้าน (2แถว)4 คัน ทั้งcold12 และcold134 แต่เขายืนยันว่าเป็นชนิดเดียวกันใช้แทนกันได้
    งี้แล้วผมจะหาcold12 ได้จากไหนครับเนี่ย

10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    cold 12 หรือ cold 134 จะใช้กับรถยนตร์ แทนกันได้

cold 22 ใช้กับแอร์บ้าน เอาไปใส่รถไม่ได้

11. Modulus

Modulus New Member Member

2
    0
    0
    ตอนนี้สามารถหาซื้อ Cold134 ได้จากที่ไหนบ้างครับ โทรไป coolman ก็ให้เบอร์เซลมา โทรไปบอกไม่ได้นำเข้ามาขายแล้ว ขอบคุณครับ

12. เบอร์นี้ครับ 0802518811
    ติดต่อคุณ กานดา
    [email protected]
    กระป๋องละ 185 ext VAT.
    ถังละ 4000 ex VAT. 5โลครึ่ง มั้งเท่าที่จำได้ ค่าส่งต่างหาก

13. Modulus

Modulus New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณ คุณรุ่งโรจน์56789 มากครับ ช่วงนี้อากาศร้อนจะได้รีบจัดหามาทำซะทีครับ

14. E30DET

631
    1
    18
    ปีนี้ร้อนมาก แอร์บ้านยี่ห้อฮิต ๆ ขาดตลาด
    ใครจะซื้อแอร์บ้าน ไปซื้อหน้าฝนหรือหน้าหนาวดีกว่า

ส่วนแอร์รถ ถ้าไม่อยากใช้น้ำยาตระกูล cold เพราะหาซื้อลำบาก ก็ทำระบบให้สมบูรณ์ ล้างแผงคอล์ยร้อนให้สะอาด
    แล้วใช้น้ำยา R12 หรือ R134a ก็เย็นได้เหมือนกันครับ

ตอนนี้ใครยังไม่มีเครื่องทำน้ำอุ่น รีบจัดเลย....อย่ารอให้ถึงหน้าหนาวนะ

15. คนปากช่อง

707
    0
    0
    วันนี้ขับรถกลับบ้าน 4 โมงครึ่ง เส้นเกษตร-นวมินทร์ ดู temp นอกรถได้ 40 องศา สูงสุดในรอบหลายปีเลย ทำลายสถิติ
    วันที่ 26 เมษ พระอาทิตย์จะตั้งตรงหัวคน กทม เวลา 12.06 ลองออกไปยืนดูได้ เงาจะไม่มีเลย เพราะพระอาทิตย์ตั้งฉากพอดี

ผมจอดรถกลางแจ้งทุกวัน ต้องหาวิธีกันแดดให้โดนรถน้อยที่สุด มันร้อนมากๆ เวลามาเอารถตอนเย็นนี่เปิดประตูมาความร้อนพุ่งออกมามากเลย
    ต้องเปิดประตูทั้ง 4 บานทิ้งไว้สักพักให้หานร้อน ถึงจะออกรถได้

16. cocaine1

cocaine1 New Member Member

0
    0
    0
    มีปัญหาแอร์ไม่สู้แดด เหมือนกันครับ ทำการล้างคอยร้อนแล้ว มีผลเย็นขึ้น แต่ไม่ถึงฉ่ำ แต่ตอนเช้าๆยังไม่มีแดดแรงมาก และตกเย็น กลางคืน แอร์จะเย็นมากเช่นกันครับ แต่กลางวันสู้ไม่ไหวครับ เอามือไปจ่อใกล้ๆแอร์ก็รู้สึกว่ามันเย็นดีแต่ พอกว่าจะมาถึงตัวเรากลับได้แค่ความเย็นเล็กน้อย บางทีหลังเปียกเลยครับ ควรเริ่มดูใหม่ยังไงบ้าง

น้ำยาแอร์มี เพราะผมลองดูแล้วสตาทเปิดแอร์ ไม่มีฟอง ตอนแรกปกติไม่เปิดแอร์ก็ใสปกติครับ พอเปิดแอร์เหมือนมันทำงานจะขุ่นๆขึ้น ไม่มีฟองแม้แต่น้อย คอยร้อนก็ล้างเรียบร้อยครับ พัดลมในห้องเครื่องปกติ มี 2 ตัวอยู่แล้ว เป็นแบบดูดครับ อยู่หลังคอยร้อน และหม้อน้ำ ถามว่าแรงไหมก็ไม่ขี้เหล่มากครับ แล้วอย่างงี้ต้องควรดูจุดไหนอีกครับ

ในใจผมก็อยากลอง แวคคั่ม + เติมน้ำยาแอร์ Cold 12 ใหม่ + ล้างตู้แผงคอยเย็นออกมาเลย
    เผื่อทุกปัญหาจะหมดไป แต่ติดปัญหารื้อได้ แต่กลัวประกอบเองแล้วจะมีรั่วบ้าง เลยอยากจะถามดูก่อนครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 เมษายน 2012
  17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    น่าสงสัยตอนแอร์ทำงานแล้วไม่มีฟองเลย กลัวว่าน้ำยามันจะเต็มมากไปหรือเปล่า ปกติต้องมีฟองนิดๆ ไม่ใช่ใสปิ๊ง
    วัดแรงดันท่อ hi lo มาบอกด้วยถึงจะวิเคราะห์ได้ละเอียดขึ้น

18. camo

camo New Member Member

21
    0
    0
    หวัดดีครับคุณยุทธ ตอนนี้หันมาเริ่มเล่นแอร์บ้านตามคุณยุทธแล้ว หลังจากเล่นแอร์รถมา อยากถามว่าการเติมน้ำยาแอร์ invertor จะต้องทำอย่างไรครับ (กรณีเติมใหม่ทั้งระบบ น้ำยา R-22) ขั้นตอนยุ่งยากมั้ยครับ

และน้ำยาตัวใหม่ R410a เติมเหมือนกันมั้ยเห็นหลายๆคนว่าต้องใช้เกจคนละตัวกับ R-22

19. cocaine1

cocaine1 New Member Member

0
    0
    0
    ท่อ hi lo คืออะไรครับ รบกวนอธิบายหน่อย แล้วก็ เวลาทำงานจากเครื่องยนต์ที่ไม่สตาทจะใสๆปกติ ไม่มีเม็ดฟอง พอเริ่มสตาทและเปิดแอร์ จะกลายเป็นขุ่นๆขาวๆ คับ

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    วิธีเติม ชั่งน้ำหนักเติม R22 ตามที่เขาระบุไว้ที่ฉลากตรงคอล์ยร้อนครับ เติมไม่ยาก
    รายละเอียดเพิ่มเติม ใช้ google คำว่า คนปากช่อง เติมน้ำยา
    กับไปอ่านที่ yutc.blogspot.com ดูเรื่องเก่าของปีก่อนๆ จะมีอธิบายไว้ครับ เรื่องช่างแอร์ไดกิ้นเติมน้ำยาอย่างไรให้เย็นสุดๆ
    R410 ใช้เกจะวัดอีกตัวหนึ่งครับ

21. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ไม่รู้จัก hi lo นี่แสดงว่ายังไม่มีพื้นฐาน คุณจะไม่เข้าใจในหลายๆเรื่องที่มีคนแนะนำและจะโดนช่างแอร์ฟันหัวแบะได้
    ให้ใช้ google ค้น คำว่า เติมน้ำยา แอร์รถ แล้วอ่านเยอะๆอ่านทุกหัวข้อ แล้วจะเข้าใจมากขึ้น พอเข้าใจว่า hi lo คืออะไรแล้วค่อยมาคุยกันใหม่ครับ

ผมไล่อ่านใน google มาเยอะมากๆ ถามหลายคน อ่านจากหลายที่ ซื้อหนังสือมาอ่าน เอารถไปทำก็นั่งดูว่าช่างทำอย่างไร ซักถามไปเรื่อยๆจนได้ความรู้

22. E30DET

631
    1
    18
    ที่บอกว่าเป็นสีขาวขุ่น ๆ นั่นแหละฟองที่เขาเรียกกัน ลองกลับไปดูวิธีเช็คน้ำยาแอร์ที่หน้าแรกกระทู้นี้เลยครับ คุณปีเตอร์โพสรูปให้ดูแล้ว
    ดูรูปข้างล่าง ถ้าของคุณเป็นอาการแบบนี้คือน้ำยาแอร์ขาด(ไม่พอ)ครับ

ถ้ามีเวลา ลองศึกษาเกี่ยวกับเรื่องแอร์รถยนต์ในกระทู้นี้ช่วงแรก ๆ ดูครับ แล้วจะเข้าใจหลักการทำงานและวิธีตรวจสอบเบื้องต้น
    ผมก็คล้าย ๆ คุณยุทธ (คนปากช่อง) คือ เอารถไปซ่อมก็ไปดูว่าเขาทำยังไง ไปซื้อหนังสือเกี่ยวกับแอร์รถมาอ่าน
    หาข้อมูลบนเน็ต (ตอนนั้นยังไม่รู้จัก google เลย) จนได้เป็นลูกค้าน้ำยาแอร์ของคุณเตอร์ เจ้าของกระทู้นี้

รถของคุณ cocaine1 เป็น B11 ใช้น้ำยาแอร์ R12 กรณีนี้น้ำยาแอร์ขาด ก็ต้องตรวจสอบว่ารั่วหรือซึมตรงไหน
    ซ่อมให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยแว็ค+เติมน้ำยา ไม่งั้นเติมไปใช้ได้สักพักก็ต้องมาเติมเพิ่มอีก

แก้ไขล่าสุด: 30 เมษายน 2012
  23. rapina

rapina Guest

0
    0
    0
    คุณคนปากช่อง และคุณE30DET ยังใช้น้ำยา Cold อยู่รึเปล่าครับ

อยากลองใช้บ้าง ยังพอมีขายอยู่ใช่รึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

24. ble-101

ble-101 New Member Member

12
    0
    1
    สอบถามหน่อยครับ
    พอดีผมจะเติมน้ำยาแอร์ที่บ้าน (R-22) กะว่าจะไปซื้อน้ำยาที่ร้านขายสัก 2 ก.ก. แต่ว่าถังใส่น้ำยาที่ผมมีมันไม่ได้ใส่กับน้ำยา (R-22) คือผมมีถังเปล่าอยู่ 2 ใบ แต่เป็นถัง R-12 กับ R-134
    ผมสามารถเอาถังใบไหนไปเติมน้ำยาเบอร์ R-22 ได้บ้างครับ (กลัวถังระเบิด เพราะไม่ทราบว่าน้ำยา R-22 มันจะมีแรงดันเท่าไหร่น่ะครับ)

แล้วน้ำมันคอมโดยประมาณเติมกันประมาณกี่ ซีซี ครับ แอร์ขนาด 18000 BTU

25. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เอาถัง r134 ไปเติม r22 ได้

น้ำมันคอม โดยปกติช่างบอกถ้าไม่ผ่าคอมก็ไม่ต้องเติม ยกเว้นแต่จะรั่วไปมากๆ ผมไม่เคยเติมเลย

26. ble-101

ble-101 New Member Member

12
    0
    1
    ขอบคุณพี่ยุทธมากครับ

27. E30DET

631
    1
    18
    รถ 2 คัน ใช้ cold12 ทั้งหมดครับ
    แอร์บ้าน 3 ตัว เปลี่ยนมาใช้ cold22 2 ตัว อีกตัวนึงเสียอยู่ เปิดไม่ติด เลยไม่ได้เปลี่ยนครับ

ถ้าอยากลอง และไม่ติดขัดเรื่องหาซื้อน้ำยาก็น่าใช้ครับ
    น้ำยาแอร์ดี แต่แนะนำคนอื่นแล้วไม่มีใครกล้าใช้ ผมเลยไม่อยากพูดอะไรมาก

แต่ส่วนตัวผมตอนนี้ ถ้าเปลี่ยนน้ำยาใหม่ จะไม่ใช้ cold แล้ว
    เพราะคุณเตอร์ เขาไม่ได้ดูตรงนี้แล้ว ซื้อกับคนอื่นมันยุ่งยาก แถมไม่ได้ราคาพิเศษเหมือนเดิม

ผมถึงบอกว่า ทำระบบให้สมบูรณ์ แล้วใช้น้ำยาแบบเดิมก็ได้ ไม่ต่างกันมากหรอกครับ
    เน้นน้ำยาที่เชื่อถือได้ก็พอ ที่ผมเปลี่ยนมาใช้ cold เพราะเจออู่เติมน้ำยาปลอมให้ ใช้ไปสักพักแล้วน้ำยาแอร์หาย

28. คนปากช่อง

707
    0
    0
    อ่านนี่ดูครับ
    http://yutc.blogspot.com/2009/10/blog-post_26.html

29. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมว่าง จะมานั่งอ่านกระทู้ที่พี่ๆ เพื่อนๆ คุยกัน นะครับ
    ช่วงนี้เคลียดมากๆๆ เลยไม่มีค่อยได้เข้ามาดูในกระทู้นี้เลย
    ตอนนี้ป๋าผมเอา ฮ.ลำใหม่เข้ามาแล้วครับ vdo ชุดนี้ใช้ Newscopter บินถ่ายกันเองครับ
    อยากให้ชมกัน สุดทีน ครับ สุทีน ตากล้องที่บินทำข่าวช่อง 7 เป็นคนตัดต่อใส่เสียงให้ครับ
    ผมเห็นแล้ว......ขนลุกครับ

พรุ่งนี้ผมเข้ามาคุยใหม่นะครับ ^^
    [video=youtube;_DXXvdFHbmo]http://www.youtube.com/watch?v=_DXXvdFHbmo[/video]

30. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ฮ.ลำใหม่นี้เป็น 2 เครื่องยนต์ ข้อดี เครื่องยนต์ดับ 1 ตัวก็ยังมีอีก 1 ตัวเพื่อบังคับเครื่องลงพื้นได้
    และที่ป๋าผมอยากซื้อเพราะ มันบินเข้ากรุงเทพฯ ได้ (เท่านั้นเองครับ)
    เพื่อทำข่าวในตัวกรุงเทพ แต่ความจริง ข่าวมันอยู่รอบนอกกรุงเทพฯ ทั้งนั้นเลย ใครได้ชมข่าวทั่วไป
    ก็จะเห็นว่าข่าวแต่ละอัน ต่างจังหวัดทั้งนั้นเลย ผมละมึน

ผมค้านมาจะ 2 ปีแล้ว จนป๋าผมยังไงก็ต้องเอาให้ได้ ผมก็ ok ตามใจโว๊ย
    เราก็ช่วยดูความเรียบร้อยของ ฮ. ไม่โดนเอาเปรียบจากผู้ขาย
    ราคาลำนี้ 120 ล้านกว่าๆ และต้องติดอุปกรณ์กล้องเพื่อทำข่าว .... 35 ล้าน
    บอกลูกค้าไว้ 3 เดือนที่แล้ว 70,000 บาท/ ชม. ผมฟังแล้วไม่อยากเถียงห้องประชุม ผมเลยโทรคุยกับลูกค้า ว่า
    ราคาจริงๆ ไม่ใช่ที่ป๋าผมบอกนะพี่ พี่อย่าเพิ่งไปบอกทางช่อง 7 น่ะ เดียวจะโดนเขาด่าเอา
    ผมบอกพี่เลยนะ ลำใหม่ ราคาต่อ ชั่วโมงประมาณ 90,000 - 120,000 บาทนะคับ ไม่งั้นผมอยู่ไม่ได้หลอก ต้นทุนก็ 80,000 บาทแล้ว
    เดือนที่แล้วป๋าบอกลูกค้าไป 78,000 บาท คุณพระช่วย....
    เมื่อวานผมนั่งดีดตัวเลขไป ต้นทุนจิงที่บริษัทฯ อยู่ได้ลำนี้บินทำงานต้องคิดลูกค้าที่ 140,000 บาท

ก่อนหน้านี้ผมก็โดนป๋าด่าว่าเอา ฮ. r44 บินไปทำโปรวันพ่อที่ Scenery สวนผึ้งแล้วขาดทุน (คือมันไม่ขาดทุน แต่แกหาเรื่องด่าลูกอ่ะ)
    วันนั้นผมไปทำโปร ฮ.บินทั้งวัน ถือเงินกลับบ้านมา 140,000 บาท แกด่าทำงานไม่เป็น ทำแล้วขาดทุน ผมนิแม่ง...ด่ามาได้ ต้นทุนรู้กันอยู่เท่าไร

พอเสร็จทะเลาะกันเรื่อยๆ จน อยู่ๆ แกจะไม่ให้ผมทำ เลยเอา ฮ.ไปภูเก็ตตั้งแต่ตุลาปีที่แล้ว ...​ ตรงๆ นะคับ ขาดทุนทุกเดือน บินเดือนหนึ่ง
    ต่ำสุด 10 นาที - 1 ชั่วโมง ไม่เกิน 2 ชั่วโมง มีเดือนนี้บิน 3 - 4 ชั่วโมงแล้วมั่ง
    เพราะเพิ่งมีพนักงานหญิง sale วิ่งตามโรงแรมทุกวันและก็ไปตัดราคากับหัวคิดของอีกเจ้า
    กัปตันและพนักงานที่พอพูดได้ก็แนะนำ สรุปว่าอยากให้กลับมา เพราะอยู่นั้นก็มีแต่ขาดทุน ป๋าบอกว่าขอ 4 เดือนถ้าไม่ดีก็จะกลับ
    นี้จะปีหนึ่งแล้ว..... ผมเสียดายบริษัทฯ นี้นะคับ ผมเองก็ทำทุกอย่าง เพื่อให้คนรู้จักโดยไม่ใช้เงินซักบาท

เพราะทุกวันก็ไม่มีงาน ฮ. จอดเฉยๆ มันก็หมดอายุตัวมันเองไปตามที่กำหนด พอถึงเวลาก็ต้องเปลี่ยนอ่ะไหล่ทั้งหมด
    แล้วผมเอาไปทำตลาดให้คนรู้จัก โดยไม่เคยเสียเงินค่าโฆษณาที่ไหนเลย คนที่รู้จักกันก็ปากต่อปากกันทั้งนั้น

แต่ newscopter ลูกค้าทำสัญญาไว้่ 30 ขั่วโมงต่อเดือน รายได้มัน fix อยู่แล้วก็ไม่ต้องเหนื่อยหางานให้มัน แต่ลำที่ภูเก็ต.... เหนื่อย
    ผมเองก็เคยไปช่วงทำโปรชัวร์ทีหนึ่ง... มีลูกค้าครับ กัปตันฝรั่งเอาโปร์ชัวร์ผม ส่งทุกโรงแรมในภูเก็ต ใส่ซองละ 50 แผ่น 2 เดือนนั้นมีลูกค้าติดต่อมาเยอะ
    มาบิน 1 ชั่วโมงกว่า (คือเดือนที่เริ่มมีลูกค้าติดต่อมาก็จาก โปรชัวร์ผม เพราะถามเข้ามาใน email จากโรงแรมในภูเก็ตตามที่ กัปตันฝรั่งได้ส่งจดหมายไป)
    แล้วการตัดสินใจ ผมไม่สามารถทำได้ เพราะป๋าไม่ปล่อยให้ผม ให้ลุงผมเป้นคนทำ ผมก็เลยโดดออกมาดีกว่า เดียวจะทะเลาะกับลุงอีกคน

ผมเลยเครียดๆๆ วันนี้พิมย์ยาวหน่อย
    ขอกลับมากระทู้ ที่มีพี่ๆ น้องๆ ที่คุยกันแล้ว อ่านแล้ว ไม่เป็นพิษเป็นภัยกับผม
    เรื่องถังโดนัทที่ผมเป็นคนเริ่มทำเองคนเดียว ทำๆ อยู่ ช่วงลูกผมเกิด ผมฝากโทรศัพท์กับป๋า และลูกค้าที่ซื้อเยอะๆ โทรมาพอดี คุยกับป๋าผม ป๋าผมก็ไปหาถึงร้านเขาเลย
    และก็เอาไปขายกับ....ลูกค้าผมเอง ผมมีลูกค้าโทรมา ผมจะเอาถังไปขาย ป๋าไม่ให้ ป๋าบอกต้องส่งเจ้ ok 2 - 3 ครั้ง เขาไม่ให้ผมขาย ผมก็ไม่ยุ่ง ไม่พูด ผมก็ได้แต่น้อยใจ
    เงินได้มาจากการขายผมไม่เคยได้เห็นไม่เคยได้สิ่งของ แต่คนรอบตัวผมทุกคน อยู่ดีกินดีทุกคน น้องคนละแม่กะผมป๋าก็ออก bmw ป้ายแดงให้
    น้องไปไหนก็ให้ตังค์พก อาทิตย์ละ 12,000 ไว้ติดตัว ซื้อของให้ลูกค้า สาระพัด แต่ผมไม่เคยได้ไม่เคยเบิกเงิน .... ผมไม่เคยซื้อของ แต่มาด่าผมใช้เงินเปลื้อง พูดมาด้ายยย
    ตัวเองทำบุญ เรียกหลวงพ่อพระบาทน้ำพุ มาเอาเงิน ทีหนึ่งบริจาค 1 แสน - 3 แสน บาท 3 ปีที่แล้วผมไปศาลเจ้าพ่อเสือ 2 - 3 ครั้งต่อเดือน แกก็จะทำบุญ 1500 บาท ประจำ
    ต้นปี ป๋าชวนผมไปศาลเจ้าพ่อเสือ ผมก็เห็นแกเอาเงินทำบุญ 10,000 บาท ....... ผมโอ้โห้เลยอ่ะ ทำไมใช้เงินแบบนี้ว่ะเนี่ย แต่ผมก็ไม่ได้พูดอ่ะไร

ผมเหนื่อยอ่ะ ผมเหมือนต้นไม้เล็กๆ ที่เกิด ใต้เงาไม้ของต้นโพธ์ใหญ่
    จะโตก็ไม่โต ได้แต่น้ำจากฝน พอมีแสงแดด ผมก็โดน ก้านไม้และใบของต้นโพธิ์ บังแสงแดด ได้แสงนิดๆ

กะเขียน 2 - 3 บรรทัด เก็บกด ยาวเลย แหะๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้