D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    บ้านผม ราม 142 ยังแห้งอยู่ ช่วงนี้ได้ดูข่าวช่อง 7 มีภาพจาก R44 ออกมาบ่อยเชียว ช่อง 7 ได้ ฮ มาจังหวะดีจริงๆ

2. เอ่อ รบกวนสอบถามอะไรน่อยคับ
    รถผมวางเครื่อง 4e-fte ใน ae92 นะครับ ปัญหาคือ
    เปิดแอร์แรกๆเย็นครับ เฉียบเลย ไม่ถึง2นาที มันหายเย็นครับ
    จากการตรวจเช็คดูนะคับ สายร้อน คือเป๊ปเล็ก จากคอมแอร์ มาถึงแผงร้อนครับ แต่จาก แผงร้อนมาไดเอ้อ มันเย็นครับ แล้วยิ่งไปจับแล้วใกล้คอจิ้งรีดก่อนเข้ารถเย็นเจี้ยบเลยคับ ไม่ทราบว่าเป็นสาเหตุอะไรครับ ที่ทำให้ สายร้อน ถึงเป็นเย็นได้หลังจากผ่านแผงร้อนมา มันน่าจะเป็น ความร้อนคับ และผมก็จับสายเย็น คือ เป๊ปใหญ่ มันไม่ค่อยเย็นอะคับ ผมตัดต่อเชื่อมสายเป๊ปร้อน ก็ คือ สายเล็ก ถูกมะคับ ผมก็ต่อตามนั้นนะ แต่ ผมงง ว่า ทำไมเป๊ปใหญ่ ถึงไม่เย็น ทั้งๆที่ส่วนใหญ่ เป๊ปใหญ่ จะเป็นสายเย็นต่างหาก งง ครับ

3. zippo77

zippo77 New Member Member

47
    0
    0
    สอบถามปัญหาหน่อยครับ ปกติแอร์ก็เย็นดี เอาไปจอดหนีน้ำอยู่2อาทิตย์ กลับมาใช้อยู่ๆแอร์ไม่เย็นมีแต่ลมออกมาเท่านั้น เปิดสวิทย์แอร์ครัชคอมแอร์ก็หมุนนะครับ ตอนแรกสงสัยที่ลีเลย์แอร์แต่ถ้าลีเลย์เสียนี่คอมแอร์จะทำงานรึป่าวครับ หรือไม่ทราบว่าเป็นรั่วรึป่าวครับ ดูที่ไดเออร์ก็มีฟองอยู่นิดๆครับ

4. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    วาล์วแอร์ตันครับ ต้องทำการเปลี่ยนไดเออร์และวาล์วแอร์ ใหม่ครับ เนื่องมาจากซิลิกาเจลมันไปอุดตันวาล์ว ทำให้น้ำยาแอร์วิ่งผ่านไม่ได้ครับ

5. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ขอบคุณครับน้องลีที่เข้ามา update ตอบคำถามกับเพื่อนๆ คับ

Promotion เดือนนี้ครับ
    [video=youtube;sut5CioaetY]http://www.youtube.com/watch?v=sut5CioaetY&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]

ว่างจัดครับช่วงนี้ติดเกาะ เอา E60 มาออกกำลังกายนิหน่อย
    [video=youtube;_-8UkXCeSvY]http://www.youtube.com/watch?v=_-8UkXCeSvY&feature=related[/video]

6. devil junior

devil junior New Member Member

24
    0
    0
    ซื้อที่ไหนครับอยากลองมั้ง

7. enforce

2,041
    13
    38
    ตอนนี้ไม่ได้ขายแล้วอ่ะครับ ขอโทษอย่างสูงเลยครับ

8. enforce

2,041
    13
    38
    ดูที่ไดเออร์แล้วมีฟองแสดงว่าน้ำยาแอร์ขาดครับผม
    ถ้ารีเลย์เสีย ไฟก็ไม่จ่ายไปที่หน้าคลัสคอมคับ ^^

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 09:13:16 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:12:18 ----------

ดูที่ไดเออร์แล้วมีฟองแสดงว่าน้ำยาแอร์ขาดครับผม
    ถ้ารีเลย์เสีย ไฟก็ไม่จ่ายไปที่หน้าคลัสคอมคับ ^^

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 09:13:50 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:13:16 ----------

สวัสดีครับพี่กบบบบ

9. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบบบบ เห็น online อยู่อ่ะ

สวัสดีก๊าปปป พี่ชายยยยย

10. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    รถผมแอร์เสีย (ท่อแอร์รั่ว) จอดทิ้งไว้เกือบ 3 เดือน
    ทีแรกนึกว่าเรื่องยาว เพราะท่อแอร์ยาวและวนแปลก ๆ ต้องรื้อหน้าปัด,คอนโซลเยอะ
    แค่คิดจะซ๋อมก็หมดอารมณ์แล้วครับ..... มันท้อแท้

พอคิดว่าจะเอารถหนีน้ำ เลยต้องลงมือซ่อมอย่างจริงจังซะที
    เอาเข้าจริง ๆ ไปซื้อของตอน 5 โมงเย็น กลับมาบ้านจิบเบียร์ 1 ขวดแล้วลงมือซ่อม
    ผลคือเสร็จตอนเที่ยงคืน แอร์เย็นฉ่ำด้วยพระเอก cold12

ค่าอะไหล่ไม่ถึงพัน ท่อแอร์ 2 เส้นยาวเกือบ 4 เมตร 700 กว่าบาท+ของจุกจิกนิดหน่อย นอกนั้นใช้ของเดิม
    หลังจากใช้งานมา 2 สัปดาห์ น้ำยาแอร์ไม่ซึมหาย ถ้าเป็นเมื่อก่อน ต้องเติมทุกเดือน

งานนี้เลยสอนผมให้รู้ว่า คนไทย ถ้าตั้งใจทำอะไร ไม่แพ้ชาติใดในโลก

อ้อ... น้ำยาแอร์บ้าน R22 เมื่อก่อนผมซื้อกิโลละ 80 บาท ตอนนี้กิโลละ 160 บาท
    ไม่รู้ทำไมมันขึ้นราคาไปไกลขนาดนั้น ใครเคยซื้อ R22 ช่วงนี้ ช่วยแจ้งราคาหน่อยครับ

ปล. ทีแรกจะเอาไปซ่อมที่ร้าน แต่พอดีเอาเงินไปป้องกันน้ำท่วมบ้านหมดแล้ว
    เลยต้องยอมเหนื่อยทำเองครับ

11. E30DET

631
    1
    18
    สวัสดีน้องชาย (ชาวเกาะ) หวังว่าสบายดีนะครับ
    แก่แล้วพิมพ์ช้า ที่เห็นข้างบน นั่งพิมพ์ไป ทำงานไป ล่อไปเกือบชั่วโมง

เห็นคลิปเอารถ E60 มาออกกำลังแล้ว อยากทำมั่ง แต่รถ E30 สภาพไม่อำนวย
    เพิ่งซ่อมแอร์เสร็จ ยังต้องทำคลัทช์+ช่วงล่าง+เปลี่ยนยาง+ปะผุ

แค่ list รายการซ่อมออกมา เห็นแล้วก็ปวดตับครับ :cry::cry::cry:

12. enforce

2,041
    13
    38
    ผมเพิ่งได้ยินป๋าคุยโทรศัพท์ไม่ถึง 30 นาที ได้ยินว่ากิโลละ 165 บาท
    แต่ไม่รู้น่ะครับว่าเป็นน้ำยาแอร์เบอร์อะไรคับพี่กบ

ถ้าให้เดาก็เหมือนทุกบ. โดยน้ำท่วมเลยไม่มีใครนำเข้ามามั่งฮะช่วงนี้
    น่าจะเป็นเคทร ใครมีสต๊อกเก่าก็เอามาขายพอหลายๆ เจ้าเช็คกันเองไม่มีใครมีเลยปรับราคาขึ้นกันเองอ่ะคับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:59:08 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:58:25 ----------

เดี๋ยวผมพาไปกิน ตับ ๆๆๆๆๆ ตับบบ อิอิ

13. E30DET

631
    1
    18
    เมื่อก่อนเคยรวยครับ เอา R22 มาอัดหารอยรั่วก่อนแว็ค
    พอเห็นราคาตอนนี้แล้ว ซื้อมาแค่ 2 กิโล แต่ไม่กล้าเอามาใช้งาน (งกครับ)

วันนั้นเลยต้องใช้วิธีแว็คแล้วทิ้งไว้ดูว่าแรงดันมันเปลี่ยนหรือไม่ก่อนชาร์จน้ำยา cold12
    ตอนแรกแว็คแป๊บเดียว ไม่ถึงนาที ทิ้งไว้แล้วแรงดันกลายเป็นศูนย์ นึกว่ารั่วซะอีก
    เสียเวลาไล่ขันแฟร์ กับหารอยรั่วตั้งนาน สรุปคือไม่รั่วแต่ต้องแว็คซัก 10 นาทีแล้วค่อยทิ้งไว้เพี่อดูแรงดันอีกครั้ง
    (ไม่ได้คุย ไม่ได้โม้ ผมขันแฟร์ท่อแก๊สติดรถมาเยอะ ไม่เคยมีปัญหารั่วเลยครับ ....555)

เห็นช่างบางคนเอาคอมฯตู้เย็นมาทำเป็นตัวอัดอากาศ แต่ดูแล้วยุ่งยาก กลัวระเบิดด้วย
    แต่ผมจะเอาที่เติมลมรถยนต์ที่ต่อกับตัวจุดบุหรี่แปลงหัวแล้วอัดอากาศเข้าไปเช็คเลย คิดว่าไม่น่ายาก

14. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    สวัสดีทุกคนครับ ช่วงนี้ติดงานเยอะเลย
    จะบอกว่าผมใช้คอมแอร์บ้านเก่า 12000 บีทียู ที่มันยังแรงดี แค่มันสตารตไม่รอดถ้ามันอยู่ในระบบ
    เอามาทำแวคอยู่ครับ
    เวลาเช็ครั่วก็ใช้มันอัดแรงดันซัก 90-100ปอนด์พอ แล้วรอทิ้งไว้ ซัก 10 นาทีรู้เรื่องเลย
    เสร็จแล้วก็เอามันนี่แล่ะ แวคต่อ สบายเฉิบ ถ้าในระบบมีความชิ้น ตอนถอดท่อ แวคออกจะมีน้ำหยดพุ่งมาด้วยแล่ะ อิอิ

15. E30DET

631
    1
    18
    สวัสดีครับ คุณพจน์

เอารูปมาโชว์หน่อยสิครับ อยากเห็นจะได้เอาไปทำบ้าง
    ถ้ามีวิธีเชื่อมท่อเข้าออกยิ่งเจ๋งเลย

ผมนึกได้ว่ามีแอร์บ้านเหลืออยู่ตัวนึง ยี่ห้อ LG ซื้อแอร์มือสองเขาแถมบ้านมาให้ด้วย ราคาเป็นล้านเลย (แอร์เกาหลีนี่แพงจริง ๆ)
    ตอนนี้ทิ้งแอร์ไว้เฉย ๆ ส่วนบ้านเอาไว้ให้สัตว์เลี้ยง(ปลวก)อยู่ฟรี ๆ

อยากลองเอามาใช้งานดูซะหน่อยครับ น่าจะดีกว่าขายซาเล้ง

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    หวัดดีครับ น้ำท่วมผมเลยหนีน้ำไปอยู่ชัยภูมินาน แล้วไปอยู่ที่ singapore อีก 2 week กลับมาน้ำแห้งเลย โชคดีน้ำเข้าไม่ถึงหมู่บ้านผม รอดไป
    แอร์ยังใช้ดี ไม่มีปัญหาเลย

ตอนนี้ก็มานั่งทำงานอยู่ที่ singapore 1 week เบื่อจังเลย

17. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีคร้าบพี่ๆ หนาวทีไร กระทู้เงียบเหมือนเดิม เหมือนกันทุกปี อิิอิ

[video=youtube;9UsdfflYO3I]http://www.youtube.com/watch?v=9UsdfflYO3I[/video]

18. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    ช่วงนี้เห็นขับรถไม่เปิดแอร์กับเพียบเลยครับ๕๕๕

19. james.cb350

james.cb350 New Member Member

83
    1
    0
    สวัสดีปีใหม่พี่น้องทุกท่านครับ ขอให้สุขภาพร่างกายจิตใจแข็งแรง ไม่เจ็บไม่จน ร่ำรวยกันถ้วนหน้าครับ เฮงๆ ๕๕๕

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    สวัสดีปีใหม่ทุกคนครับ หน้าร้อนนี้ไม่น่าจะร้อนมาก แอร์ขายไม่ออกเหมือนเคย กระทู้นี้คงมีคนเข้ามาถามน้อยหน่อย

ลูกผมดูข่าวว่า heliluck ไปบินให้บริการที่ภูเก็ตแล้วหรือครับ

21. E30DET

631
    1
    18
    สวัสดีปีใหม่ครับ
    ขอให้รวย ๆ เฮง ๆ กันถ้วนหน้าครับ

22. enforce

2,041
    13
    38

สวัสดีปีใหม่ครับพี่ๆ น้องๆ อิอิ

ไปภูเก็ตแล้วครับพี่ยุทธ ^^

23. zippo77

47
    0
    0
    พอดีตู้รั่วครับ กำลังหาร้านเปลี่ยน เมื่อวานไปถามมาร้านนึงใกล้ปากทางหมู่บ้านบัวขาว ตู้คูลเกียร์+แวคน้ำยา4500 วาลว์1000 ไดเออร์มีเนียม500.- รวมๆ6000.- ดูแล้วคิดว่าราคาสูงจัง

รบกวนแนะนำร้านทำแอร์ย่านสุขาภิบาล3 งานดี ไม่จ้องจะฟันหัวลูกค้า ราคาสมเหตุผล ให้ด้วยครับ

24. ips_osk116

ips_osk116 Guest

0
    0
    0
    ผมอยากได้น้ำมันคอม แบบกระป๋องที่เติมโดยไม่ต้องเอาน้ำยาแอร์ออก ใครพอจะรู้แหล่งซื้อมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

25. enforce

2,041
    13
    38
    รอพี่ยุทธตอบนะครับ แถวๆ บ้านพี่เขาเลย

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 16:42:45 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:42:02 ----------

ไม่ได้ผลิตขายแล้วอ่ะครับ ตลาดมันเล็กมากๆ ลงทุนแล้วไม่คุ้มอ่ะคับ

26. rcsww

rcsww New Member Member

4
    0
    0
    cold134 แบบกระป๋องหาซื้อได้ที่ไหนครับ จะเอามาเติมรถผมเอง แถวลาดพร้าวมีขายที่ไหนครับ แบบถังก็ได้ครับมีเพื่อนทิ้งไว้ให้ใบหนึ่งจะเอาไปเติมเองครับ ขอบคุณครับ

27. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน

มาสวัสดีพร้อมกับปัญหารบกวนทุกท่านช่วยครับผม

คอมพ์แอร์รถยนต์ 1JZ ไม่โบ ช่างซ่อมรถบอกว่ามันล็อกทำให้เครื่องยนต์ไม่หมุน น่าจะลูกปืนแตกหรืออะไรเสียนี่แหล่ะ
    พอจะทราบราคามือหนึ่ง มือสอง คอมบิ้วต์ บ้างหรือเปล่าครับ

แล้วพอจะมีแหล่งขายที่ไหนบ้างในเชียงใหม่ หรือร้านในกรุงเทพที่ส่ง ต่างจังหวัดได้น่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

28. คนปากช่อง

707
    0
    0
    สวัสดีปีใหม่ครับ ไม่เจอในกระทู้ตั้งนาน

เรื่องคอมแอร์ ไม่มีข้อมูลครับ รอเซียนๆมาตอบ เชียงใหม่เมืองใหญ่ ไม่มีร้านแบบเซียงกงหรือครับ เห็นจังหวัดใหญ่ๆจะมีร้านทำนองนี้
    ถ้า denso ของแท้สามารถแปลงให้เข้ากันได้ ก็เอา denso แท้ ในเชียงใหม่น่าจะมีศูนย์ denso แน่ๆ

29. คนปากช่อง

707
    0
    0
    6000 โดนฟันหัวแบะครับ รถอะไร รุ่นไหน ถ้า tota ก็ลองหาอู่ taxi ใหญ่ๆ ผมเคยเข้าคลับ altis เขาแนะนำอู่ taxi ที่รัชดาอยู่ในซอยสถานทูตจีน ลองเข้าไปหาดูในคลับเขาดู

ไดเออร์ไม่ต้องมิเนียมหรอก แต่ขอให้เป็นของ cool gear แท้ๆจะดีมาก มันไม่ผุง่ายๆและมีสารดูดความชื้นเยอะ อะหลั่ยทุกตัวให้เป็น cool gear ให้หมด
    แพงหน่อย แต่คุ้ม ให้ไปซื้ออะหลั่ยเองที่ร้านขายส่งอะหลั่ยแอร์รถยนตร์ ลองค้นร้านในเน็ตดู แล้วไปให้อู่ทำ คิดค่าแรงให้ ผมยังไม่มีร้านประจำเลยแยะยำไม่ได้
    แต่ถ้าจะต้องทำจริงๆ ผมจะไปร้านที่คลับอัลติสนี่แหละ

30. zippo77

47
    0
    0
    ขอบคุณมากครับพี่ยุทธ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้