D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. komatsu

komatsu Guest

0
    0
    0
    ตอนนี้ผมซื้อน้ำยามาเติมเองแล้วครับ ยี่ห้อ Genetron 12 ถังขนาด 13 กก. ราคา 4700 บาท ครับ (ยี่ห้อนี้เป็นยังไงบ้างครับ)
    หลังจากเติมก็ดีขึ้นครับเย็นตลอดวัน (มีบางช่วงประมาณ 1 ชม.ที่เย็นน้อยลง) ....ตอนนี้กำลังสังเกตุดูอยู่ครับว่าจะยังไง

ขอบคุณครับ

2. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    กระทู้นี้เซียนๆเข้ามาตอบเยอะแฮะ ถ้าราดน้ำที่แผงอย่างที่คุณกบว่าแล้วแอร์เย็นแสดงว่าแผงระบายความร้อนออกไม่หมด ต้องเพิ่มขนาดแผงให้ใหญ่ขึ้นอีก หรือเล่น 2 แผงอย่างที่คุณพจน์บอก
    แต่ห้ามซ้อนแผงเป็นอันขาด มันจะไม่เย็นเต็มที่ แผงวางห่างกระจกมากหน่อยอย่างน้อย 15 ซม

ท่อน้ำยาออกจากคอมมาเข้าแผงนั่นมันร้อนจี๋อยู่แล้วเพราะน้ำยาโดนอัดมา แต่น้ำยาที่ออกจากแผงแล้วต้องร้อนน้อยที่สุด หรืออยากเย็นเร็วๆง่ายๆก็หาเครื่องพ่นหมอกน้ำใส่แผงตลอดเวลา รับรองเย็นเจี๊ยบแบบไม่ต้องมานั่งโมอะไรอีก

3. komatsu

komatsu Guest

0
    0
    0
    ตอนนี้กำลังรอเครื่องแว็คอยู่ครับสั่งซื้อขนาด 50 ลิตร/ชม
    เท่าที่สังเกตุดู ยังไม่พบรอบรั่วตามข้อต่อต่างๆครับ แอร์ยังคงเย็นอยู่ครับ
    คงต้องรอดูอาการอีกซักพัก
    อยากปรึกษาทุกท่านครับ
    1.ถ้าผมทำการแว๊คใหม่จะมีผลให้เย็นขึ้นหรือเปล่าครับ....ผมเคยเติมน้ำยาแต่ดูที่ตาแมวยังไงก็ฟองอากาศมาก
    ขนาดขนาดเติมจนท่อ Lo (เส้นที่ต่อกับคอม)เป็นน้ำแข็งก็ยังมีฟองมาก จึงจิ้มน้ำยาออกบางส่วน
    2.ครั้งนี้ผมกะจะถอดท่อ Hi ไปให้ร้านทำหัวสำหรับต่อเกจน์วัดท่อ Hi อยากถามว่า
    ผมต้องเปลี่ยน ไดเออร์ เลยหรือเปล่าครับ ผมติดตั้งแอร์ใหม่มาได้ 4 เดือนแล้วครับ
    3.ผมควรเปลี่ยนคอยร้อนเลย ผมมองแผงคอยร้อนของ วีออส เกียร์ธรรมดา ขนาดประมาณ 35x50 ซม. ของเดิมที่ใช้อยู่ 35x35 ซม. หรือว่า ลองใช้ดูอีกซักพักดีครับ

ขอบคุุณครับ

4. mengaudio

mengaudio New Member Member

2
    0
    0
    สาระน่ารู้ดีครับ ผมขออนุญาติเอาข้อมูลดีๆบางส่วนนี้ไปบอกต่อนะครับ :D

5. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0
    สวัสดีดีครับ คุณเตอร์ คุฯยุทธ คุณกบ คุณพจน์ และท่านอื่นๆครับ

เข้ามารายงานตัวครับ ผมหายไปนานยังคึกคักเหมือนเดิมนะครับ 201 หน้าแล้ว ทนทานและมีความรู้ที่เป็น ประโยชน์ ต่อสมาชิก
    ยังไม่ลืมกัน.......จะเข้ามาทักทายบ่อยๆครับ

6. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    อิอิ ตอนนี้มีพี่ๆ หลายท่านเข้ามาช่วยกัน ที่ไม่ได้เอ๋ยชื่ออย่างอนผมน่ะครับ ^ ^
    หลักๆ ก็พี่กบ กะ พี่ยุทธ เข้ามาช่วยตอบปัญหาเรื่องแอร์อยู่คับ

ผมเองก็ไม่ค่อยได้เข้ามาตอบทุกวันเหมือนเมื่อก่อนอ่ะคับ ปวดกะโหลกเรื่องการตลาดของ ฮ. อยู่อ่ะคับ
    ตลาดมันเล็กจิงๆ ในประเทศไทยเนี่ยฮะ เหนื่อยยคับ
    [video=youtube;caivgiB2JuA]http://www.youtube.com/watch?v=caivgiB2JuA&feature=related[/video]

[video=youtube;JWEWhiWj5Oc]http://www.youtube.com/watch?v=JWEWhiWj5Oc&feature=related[/video]

บินเมืองทองธานี Zoom X1 เห็นตึกช้างสบายๆๆ
    [video=youtube;AlPozmRXxxs]http://www.youtube.com/watch?v=AlPozmRXxxs&feature=related[/video]

7. buranasak

225
    0
    0

เอาน่าเสี่ย.....ตลาดมันเล็ก เพราะเป็น Nich Market คือ คนสามัญชนธรรดาเขาไม่ค่อยใช้บริการ ฮ. กัน ก็จะมีก็องค์กรต่างๆ เช๋น สำนักข่าว ถ่ายภาพยนต์ หรือผู้มีอันจะกิน ฯลฯ
    ตลาดของคุณเตอร์มันเล็กจริงๆ ฉะนั้น ทำอย่างไรจะรักษาฐานลูกค้าเดิมไว้ให้ได้ ลูกค้าที่ใช้แล้วก็ใช้ต่ออีก หมดสัญญาแล้วก็ทำสัญญาต่อ การบริการ และความปลอดภัย เป็นเรื่องสำคัญที่สุด
    สินค้านี้ไม่เหมือนกตัวอื่น

Cold 134 ซื้อมาใช้ประมาณ 2 ครั้ง เก็บไว้บ้าน อากาศไม่ร้อน คงไม่เสียนะครับ (อิอิ) ตอนนี้ Honda ตาโตของผมมีปัญหาเรื่องรอบตกตอนแอร์ทำงาน สงสัยจะได้เปลี่ยนเครื่องใหม่แฮะ
    คนนี้เสียดายครับ กะว่าไม่ขายเอาไว้ไปซื้อของที่ตลาด เงไว้ B16A เยอะหรือเปล่า เซียนทั้งหลายช่วย แนะนำหน่อย

8. james.cb350

james.cb350 New Member Member

83
    1
    0
    คิดถึงทุกท่าน ไม่ค่อยได้โพสแต่แวะมาทุกวัน ภาระกิจมากมายเหลือเกิน

9. enforce

2,041
    13
    38
    ตอนขายถังโดนัท ใครๆ ก็เรียก เสี่ย ตอนนี้โดน Takeover การขายถังโดนัทไปหลายปีแล้ว ตอนนี้เลยตกสภาพเป็น เสี่ยว อ่ะคับ
    อิอิ เหนื่อยมากๆๆ คับ

B16A หาเล่น เทคกระเทยนะครับ ทนแรงมากๆๆๆ หรือหรือไม่ได้ก็เล่นเทคใหญ่ หมายเลขเครื่อง 55 ขึ้นไปจะได้ระบบ ลิมิเต็ด คับ
    จำได้แค่นี้อะคับ (เทคกระเทยจะอยู่ใน CRX เป็นเครื่องปีที่ เทคเล็ก พัฒนาเป็นเทคใหญ่ครับ)

10. enforce

2,041
    13
    38
    มีรถแดงสวย ภาระกิจเลยเยอะ ภาระกิจนี้รับส่งเด็กอ่ะปล่าววคับพี่

11. buranasak

225
    0
    0

แฮะๆ

B16A เทคกระเทยนะ นี้เทคเล็กช่ายไหมครับ ผมเล็งๆไว้ ไม่เทคเล็ก ก็เทคใหย๋นี้แหละ แต่เห็นบอกว่าของไม่ค่อยมีขาดตลาด
    แน่นอน ราคาสูง ได้ข้อมูลจาก Link นี้
    B 16 A VTEC เล็ก http://www.9yakyai.com/b16a.html
    B 16 A VTEC ใหญ่ http://www.9yakyai.com/b16a-now.html

12. buranasak

225
    0
    0

B16A เทคกระเทยนะ นี้เทคเล็กช่ายไหมครับ ......โทษที...มองไม่เห็นที่คุณเตอร์เขียนในวงเล็บไว้
    (เทคกระเทยจะอยู่ใน CRX เป็นเครื่องปีที่ เทคเล็ก พัฒนาเป็นเทคใหญ่ครับ)

13. james.cb350

james.cb350 New Member Member

83
    1
    0
    เช้าส่งเด็กเล็กไปโรงเรียน เที่ยงรับกิ๊กกินข้าว ค่ำๆรับเด็กโตไป รร. โอ้ภาระกิจอันหนักหน่วง

14. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    อ่านแล้วเห็นใจพี่เจมส์เลย :sad::sad::sad:

งั้นภารกิจตอนเที่ยง ผมยินดีช่วยรับเพื่อแบ่งเบางานของพี่ครับ :p:p:p
    ส่วนตอนค่ำ ๆ อันนี้ต้องเป็น case by case ครับ :D:D:D

ปล. ผมล้อเล่นนะ เพราะผมเป็นคนกลัวเมีย เอ๊ย... คนรักเมียคร้าบบบบ :cry::cry::cry:

15. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    มาช่วยตอบครับ
    1 กระเปาะวาล์วหลุดจากท่อ suction รึป่าวครับ ลองเช็คดูก่อนนะครับ
    2 หาข้อต่อหัวเติมก่อนเข้าไดเออร์ก็ได้ครับ
    3 ผมว่าลองแรงดันทางด้านฝั่ง hi ก่อนดีกว่าครับ ลมที่ดูดตรงนั้นได้ดูดความร้อนเครื่องไปบ้างรึป่าวครับ

16. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ นะครับ เงียบๆ เนอะ ฝนก็ตก สนุกสนาน อิอิ

ฝาก Clip มันๆ ทำเองครับ เปิดเสียงลำโพงด้วยนะครับ ดูแบบ 720P กะลังแจ่มเลยพี่น้อง
    [video=youtube;mBc2RMZSqTk]http://www.youtube.com/watch?v=mBc2RMZSqTk&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    จะมาบอกว่านอกจากปีนี้ฝนจะตกมากกว่าปกติแล้ว หน้าหนาวจะหนาวมากเหมือนปีที่แล้ว หน้าร้อนเมษา 55 ก็จะร้อนน้อย ดีไม่ดีต้องใส่เสื้อกันหนาวเดือนเมษากันอีก เรื่องแอร์คงไม่ใช่ประเด็นพูดคุยไปอีกนาน
    แอร์ก็คงขายไม่ค่อยดี

แต่รถเล็กท่าจะขายดี รถติดมากเพราะมาตรการคืนเงิน 1 แสนนี่แหละ

18. E30DET

631
    1
    18
    คุณยุทธโพสตอนผมยังไม่ตื่นนอนเลย...
    เดี๋ยวนี้แก่แล้วเริ่มขี้เกียจ ตั้งนาฬิกาปลุกตอน 7 โมงเช้า
    (ไปทำงานไม่สายนะครับ เข้างาน8:30 น. ขับรถไปทำงานแค่ 15 นาที)

เขาคาดว่าปีนี้จะขายรถได้ 500,000 คัน แล้วจะเอาถนนที่ไหนมาให้รถจอดตอนชั่วโมงเร่งด่วนล่ะเนี่ย
    ที่ทำงานผม มีคนรอซื้อรถใหม่อยู่หลายคนเลย แต่ยักไม่มีคนสนใจซื้อบ้านตามนโยบายลดหย่อนแหะ
    ทั้ง ๆ ที่แนวโน้มราคาบ้านน่าจะแพงขึ้น ตามนโยบายค่าแรงขั้นต่ำวันละ 300 บาท

มวลน้ำก้อนมหึมาเริ่มเดินทางถึงเมืองหลวงแล้ว บ้านผมอยู่โซนตะวันออกใกล้แก้มลิง
    ฝนตกหนัก ๆ ไม่ถึงชั่วโมงน้ำก็เข้าบ้านแล้ว ยังคิดไม่ออกว่าจะจัดการกับที่จอดรถยังไงดี

บ้านใครได้รับผลกระทบบ้างครับ ขอเอาใจช่วยให้ผ่านวิกฤตปีนี้ไปให้ได้ครับ

19. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีพี่ๆ ครับ พี่กบน้ำใสเนอะ อิอิ
    พี่ๆ เคยสังเกตุปะ ตอนเย็นรถติดเยอะมากๆๆๆ เส้้นวิภาวดีก็ได้

ตอนเช้าทุกถนน รถวิ่งเต็มถนนไปหมด ทุกเส้น

ผมส่งสัยอย่าง กลางวันถนนโล่ง แล้วรถมันไปจอดไหนกันหมดอ่ะ วิเคราะห์มั่วๆ ในกรุงเทพฯ มันก็ไม่น่าจจะพอให้รถพวกนี้ไปจอดได้หมดอ่ะ

พอตอนเย็นรถก็ติดเต็มถนนอีก ไม่รู้มันโผ่ลมาจากไหนอ่ะ ผม งง มาหลายปีละเรื่องนี้อะ เห็นพี่ๆ คุยเรื่อง รถคันแรก ก็เลยคิดขึ้นได้อ่ะคับ

ฝาก vdo น้ำท่วมมาให้ชมก๊าปป
    [video=youtube;IY6s3yasTDQ]http://www.youtube.com/watch?v=IY6s3yasTDQ[/video]
    [video=youtube;ekxKZnSZQWo]http://www.youtube.com/watch?v=ekxKZnSZQWo&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    รถมันไปเก็บอยู่ในตึกหมดครับ เยอะด้วย ตึกหนึ่งหลายร้อย ถึงพันคันเลย

21. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    อยากทราบแรงดันภายในระบบแอร์ครับ R12 Cold12 R134a และ Cold134 ... ขอขอบคุณครับ ..

22. enforce

2,041
    13
    38
    พอหลอคับพี่ยุทธ มันเยอะมากๆ เลยน้าา (- -')

Lo เท่าของเดิมคับ แต่ด้าน Hi ลดลงคับ สัมมุติของเดิม Hi 270 เติม Cold ด้าน Hi จะเหลือ 240 - 250Psi ครับผม

23. enforce

2,041
    13
    38
    ช่อง 7 เซ็นสัญญาเช่า Newscopter ผมแล้วครา้บพี่น้องงงง

เพิ่งทำเสร็จครับ ผมไม่ได้ขึ้นไปถ่ายเองนะคับ ลูกค้าขึ้นไปถ่ายน้ำท่วมกะช่อง 7 ผมเลยขอ File มาทำ VDO คับ
    [video=youtube;iLyDN5R9Zpg]http://www.youtube.com/watch?v=iLyDN5R9Zpg&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]

ถ่ายทำรถ MRT บางใหญ่คร้าบ เสนองานให้ Sinothai กะ อิดตาเลียนไทย
    [video=youtube;fsfPBFMCHHk]http://www.youtube.com/watch?v=fsfPBFMCHHk&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]

24. E30DET

631
    1
    18
    ยินดีด้วยครับ เสี่ย ฮ.

ขอให้ได้ลูกค้ารายที่ 2,3,4,5,6,7,8,9,10 ... ตามมาเรื่อย ๆ นะคร้าบบบบ

25. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ท่าทางจะยังคาใจกับสายไฟข้ามแม่น้ำเจ้าพระยานะ เห็นซูมใหญ่เลย

ฮ ที่ใช้ช่วงนี้อาจต้องติด float ไปที่ไหนก็มีแต่น้ำนองไปหมด

ฮ ในเมืองไทยที่ติดกล้องรุ่นนี้ นอกจาก heliluck แล้วเจ้าอื่นมีไหมครับ

ตอนนี้เห็น TPBS เอา ฮ บังคับวิทยุตัวเล็กๆมาติดกล้อง video ถ่ายภาพมุมสูงจากระยะไม่ไกลจากคนบังคับได้ เขาถ่ายน้ำท่วมแม่น้ำเจ้าพระยา
    ก็ได้ภาพที่ดูดีเชียว แต่ไปไกลๆไม่ได้

ดูหนังเรื่อง code blue ที่ TPBS วันพฤ ศุกร์ ตอน 20.30 เป็นเรื่องหมอที่ใช้ ฮ กู้ชีพ เขาใช้ MD explorer รับส่งผู้ป่วย ภาพตอน ฮ บินสวยเชียว หนังก็ดี ดูสนุก

26. enforce

2,041
    13
    38
    เหอๆๆ ขอบคุณครับพี่ ตอนนี้ผม น่อย อีกแล้ว โดนเปลี่ยนแผนแบบ งง งง อ่ะคับ
    เซ็งสัดดดด ครับพี่

27. enforce

2,041
    13
    38
    น่าเป็นของ Spring news ครับพี่ยุทธ
    อิอิ ตอนนี้ ผมวางตลาด ensogo ไว้ 3 เดือน และผมเข้าใจรู้ค้ากะมูลค่าจำนวนเงินที่ลูกค้า ensogo สามารถจ่ายได้
    ผมกะจะเล่นขายบัตรนั่ง ฮ. ไม่ถึงพันบาท และต้องไปนั่งที่ Scenery เท่านั้น แต่ยังไม่กล้าเสียง เพราะไม่รู้ป๋าจะเอาเครื่องไปไหนอีก

นี้วันที่เสาร์อาทิตย์นี้ต้องไป Scenery อยู่ๆ ดัน ส่งเครื่องไป ภูเก็ตวันที่ 4 นี้ อ้างว่าค่าใช้จ่ายเบี้ยเลี้ยงพนักงานเยอะ เอาห๋าไรมาคิดว่า
    วันแม่ 2 ผมหารายได้ให้ แสนกว่าบาท ผมยังไม่พูดเอาดีเข้าตัวเลย

ทุกวันนี้ผมสังเกตุมานานแล้ว ทำงานกะคนแบบ คนอื่นทำดีกว่าไม่ได้ ตัวเองต้องเก่งที่สุด ใครฉลาดกว่าไม่ได้ เสียหน้า เจริญครับบริษัทฯ
    ถังโดนัท ผมขายๆ อยู่ก็เอาไปขายเอง ลงไปหาลูกค้าเอง เป็นไงละ ราคาส่งตอนนี้ใบละ 2200 บาท เจริญ...

ผมนิ แม่งงง ฉุนมากๆ ผมเคยบอก 3 เดือนแล้วกับทีมงานตลาดเราน่าจะ
    อยู่ที่ภูเก็ตแต่ตอนนี้เราเล่นตลาดไว้ในกรุงเทพๆ ผมกะว่าปีใหม่จะไปเล่นตลาดที่นู่น เพราะมันต้องใช้เครื่องบริการลูกค้า ensogo อยู่ 11 ตั่ว

เป็นแบบนี้ประจำเลย ผมนิ.. พูดไม่ออกเลย คุยยังไม่อยากจะคุยด้วยเลยเกลียดชิบ..พวก One man show เนี่ยครับ

ไม่มีไรครับ เซ็ง ถ้าผมมีทุน ผมไม่อยู่กับคนแบบนี้หลอก ถึงจะเป็นพ่อก็เถอะ หักหลังทำได้กะทั้งลูกเมียตัวเอง ...

28. Brian O'conner >.<

Brian O'conner >.< New Member Member

58
    0
    0
    ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณมากครับ

29. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ใจเย็นๆ ก็ต้องปล่อยเขาไป เราก็ตามน้ำไปเรื่อยๆดีกว่า ครอบครัวเดียวกันอย่าผิดใจกันเลย ถึงอย่างไรท่านก็เป็นพ่อ
    ทนไม่ไหวจริงๆก็ค่อยๆหาทางขยับขยายมาทำเอง เตรียมทุนรอนไว้เริ่มธุรกิจใหม่เลย แต่ต้องบอกว่ามันไม่ง่ายเลยกับการเริ่มนับ 1 ใหม่

30. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    สวัสดีครับ บ้านพี่ๆเป็นยังไงกันบ้างครับ โดนน้ำท่วมกันรึป่าว ผมหวังว่าคงสบายดีกันทุกคนนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้