D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    พกใจมาเกิน 200

2. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    Cold12 ขาดนึดหน่อย เอา R12 เติมให้เต็มระบบ ทำได้ไหมครับ มีผลอะไรมั้ยครับ ..

3. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    เติมผสมกันทำได้ แต่ไม่อยากให้ทำ มันเสียของ น้ำยา cold มันจะไม่เย็นเต็มที่

4. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ขอบคุณครับ น้า

5. Noom='.'=

Noom='.'= Member Member

36
    1
    8
    ผมจะล้างระบบแอร์+เปลี่ยนโอริง+เปลี่ยนดรายเออร์ครับ แต่ตอนนี้หา cold12 ไม่ได้(อยากได้) จะกลับไปใช้ R12(จำใจ)ครับ
    รถ Civic EG คอมเหลี่ยมครับ
    - ไม่มีเกจ์วัด มีสายเส้นเดียว ทำได้ไหมครับ
    - อยากทราบปริมาณน้ำยาแอร์ ชนิดและปริมาณน้ำมันคอมฯ ครับ (ปกติใช้ Cold12 1กระป๋อง(ยาว)กับอีกนิดหน่อยครับ)

รบกวนด้วยครับ ^_^

6. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    ตอนนี้ย้ายไปอยู่ฝั่ง ฮ. เต็มตัวแล้วคับ

ก็เห็นข้อความนี่ไงเสี่ย เลยแซว ว่าไม่เอาหัวมาเด้วยเรอะ

ส่วนท่านพี่ข้างบน ถ้าคิดจะทำเองจริงๆ สายเส้นเดียวก็ทำได้ครับ ให้มองที่ตาแมวของไดร์เออร์ มันจะอยู๋แถวซุ้มล้อซ้าย
    มองจากด้านในห้องเครื่องอ่ะครับ แถวรูเติมน้ำฉีดกระจกน่ะครับ
    มองแค่ตาเเมวมีฟองวิ่งแบบนิดเดียวเป้นเม็ดเล็กๆ ผ่านแบบ มาน้อยๆ ไม่ใช่มาฟองขาวฟู่ๆ มาเลย
    ถ้าเติมเกินตาแมวจะใสกริ๊กเลย เอาแค่เกือบใสพอนะครับ ปริมาตรน้ำยาก็ราวๆ 2.5ขีด ประมาณนี้ครับ เย็นแน่นอน
    ผมก้ eg

7. Noom='.'=

36
    1
    8
    ขอบคุณมากครับ และเพิ่มอีกคำถามครับ
    - คอมแอร์ R134 จะใช้น้ำยา R12 ต้องใช้น้ำมันคอมตัวไหน และปริมาญเท่าไรครับ?

8. คนปากช่อง

707
    0
    0
    น้ำนา r12 ใช้น้ำมันแบบ mineral แต่จะใช้แบบสังเคราห์ที่ใช้กับ R134 ก็ได้เพราะเกรดมันสูงกว่ากัน

9. Noom='.'=

36
    1
    8
    ขอบคุณมากครับ ^_^

10. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคร้าบพี่ยุทธ ^^

พรุ่งนี้ใครว่างเชิญที่ Scenery น่ะคับ ผมจัดโปร นั่ง ฮ คนละ 1000 บาท ใครมาแม่มานั่งด้วย แม่นั่งฟรีครับผม
    ผมอยู่ ศ - อ ครับ ใครว่างเชิญเลยน่ะครับ

อันนี้มันมากกกก

[video=youtube;FsANHG_pEZ0]http://www.youtube.com/watch?v=FsANHG_pEZ0[/video]

11. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ไม่ยอมตกกระแสเลยนะ วันแม่ก็จัดโปรกับเขาด้วย

เมื่อวาน 15 สค ดูข่าวตอนเย็นช่อง 7 มี ฮ บินไปดูน้ำท่วมที่อยุทธยา ดูเหมือว่า ฮ ลำนั้นจะติดกล้องแบบเดียวกับของคุณ ter ภาพออกมาแบบเดียวกันเลย

12. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    วันแม่เตรียมเดินทางไปบ้านแม่ยายที่กำแพงเพชร
    ออกจากบ้าน ไปเติมน้ำมันซักหน่อย เติมเสร็จเปิดประตูเข้ารถ โอ้โห อย่างกับเวทีคอนเสริต์
    ใครมาเปิด icd smoking ในรถตรูฟ่ะ???

พอควันจางค่อยก้มไปดูที่ใต้คอนโซล โอ้แม่เจ้า จุดที่ย้ำหัวแฟร์ท่อแอร์เข้าคอล์ยเย็นรั่วครับ
    ตอนนี้เริ่มรื้อเพื่อเอาสายไปเปลี่ยนใหม่ สายยาวมาก เพราะรถวางเครื่องข้ามสายพันธุ์
    ท่อแอร์มีการดัดแปลงจนไม่เหลือเค้าโครงเดิม สงสัยงานนี้รถ E30 ได้ปิดเทอมยาวเลย

ไหน ๆ ก็เล่ามาขนาดนี้แล้ว ขอรบกวนถามหน่อยว่าถ้าไปทำสายน้ำยาแอร์ใหม่ อยากได้สายดี ๆ พวก bridgestone
    จะหาได้ที่ไหนบ้างครับ เคยไปย้ำตามร้านขายอะไหล่แอร์ เขาก็เอาสายไม่มียี่ห้อมาทำให้
    กะว่าทำงวดนี้จะได้ใช้นาน ๆ เลย ท่านใดมีเบาะแสหรือคำแนะนำ รบกวนแจ้งให้ทราบด้วย / ขอบคุณครับ

13. คนปากช่อง

707
    0
    0

อันนี้มันกว่า ลองมั่งดิ อยากดู
    http://youtu.be/pdprMRMjs1c

14. enforce

2,041
    13
    38
    คิกคิก ของผมเองอะครับ ตัว NEWSCOPTER คับ แจ่มไหมฮะพี่ยุทธ ^ ^

15. enforce

2,041
    13
    38
    คิก คิก Ice smoking คิกคิก ^^

16. enforce

2,041
    13
    38
    เห็นชื่อก็ อ๋อ แล้ววว ของเขาแรงไปพี่ ลำนี้มันโมเต็มๆๆ ทั้งลำเลยอะคับ

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ตกลงรับงานช่อง 7 แบบประจำแล้วหรือครับ

18. komatsu

komatsu Guest

0
    0
    0
    อยากได้ Cold12

สวัสดีครับ...เพิ่งเข้ามาอ่านได้ 2 วันแล้วครับ ตอนนี้เพิ่งถึงหน้า 18
    อยากรู้ว่าผมจะซื้อ Cold12 ได้ที่ไหนครับ ขอเบอร์ติดต่่อด้วยครับ

19. enforce

2,041
    13
    38
    รอเข้า Board ใหญ่อยู่คับ Board เยอะมากก เหมือน ราชการไทยอ่ะคับ ส่วน Board ล่างชอบทุกคนเลยคับ

ร้านอมรแอร์ครับ คลิกกลับไปหน้าหนึ่ง จะมีเบอร์ร้านอยู่ครับ ^^

20. enforce

2,041
    13
    38
    [video=youtube;o3d26OG0bAs]http://www.youtube.com/watch?v=o3d26OG0bAs&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]

วันที่ 6 ที่ผ่านมาคับ มุมไม่ค่อยดีเท่าไร ตากล้องเพิ่งจับครั้งแรกอ่ะคับ และกัปตันก็เป็นอีกท่านหนึ่งอ่ะคับ
    ยังไม่รู้นิสัยตากล้อง เลยไม่รู้มุมของกันและกันครับ

21. komatsu

0
    0
    0
    โทรถามแล้วครับร้านอมรที่เบอร์ 02-3143936 ทางร้านแจ้งว่าของไม่มี.....
    ผมสนใจอยากได้แบบกระป๋องมาลองเติมหน่ะครับ ผมอยู่ จ.ยะลาครับ

22. enforce

2,041
    13
    38
    กระป๋องไม่ได้นำเข้าแล้วอะคับ T_T
    ขออภัยอย่างสูงๆๆ เลยอะคับ[video=youtube;dIaqYGC-YK0]http://www.youtube.com/watch?v=dIaqYGC-YK0&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]

[video=youtube;wpnW79_2qqk]http://www.youtube.com/watch?v=wpnW79_2qqk&feature=related[/video]

23. komatsu

0
    0
    0
    ไม่เป็นไรครับ...ผมคงเข้ามาเจอช้าไปเพราะตอนนี้ผมเพิ่งตามอ่านมาได้ 40 กว่าหน้าครับ
    ว่าแต่ cold 12 แบบถังมีขนาดไหนบ้างครับ ราคาเท่าไหร่
    ตอบทางเมล์ก็ได้ครับ [email protected]
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------
    มีปัญหาขอปรึกษาครับ..........ผมเพิ่งให้ร้านติดตั้งแอร์ให้กับรถขุดมาได้ประมาณ 3 เดือน
    แรกๆที่ติดตั้งเสร็จช่างบอกผมว่าพยามอย่าเร่งน้ำยามาก ผมฟังแล้วก็สงสัยว่าทำไมอย่าเร่งมาก ??? (ถ้ามันไม่เย็นก็ต้องเร่งให้มันเย็นสิ)
    ปัญหามีอยู่ว่าผมต้องเติมน้ำยาแอร์ทุกเดือน เอารถไปให้ช่างคนที่ทำตรวจดูก็ไม่พบรอยรั่ว ???? พอถามสาเหตุช่างก็ตอบแบบไม่เคลีย...
    ผมอยากทราบว่าอุณหภูมิในห้องเครื่องรถทั่วไปมีแระมาณเท่าไหร่ครับ เพราะผมเคยลองเปิดกระโปรงรถ พบว่าแอร์จะเย็นกว่าตอนปิดกระโปรงครับ
    ท่อ Hi ที่เข้าตูดคอมร้อนมากถ้าจับดูก็นับ 1 ไม่ถึง 5 ครับ ต้องเอามือออกเพราะร้อนมากครับ
    ตอนนี้ผมกะจะเดินระบบใหม่ด้วยตัวเอง กะว่าจะเอาสายท่อ Hi ไปย้ำใหม่ครับ เพราะช่างไม่ได้ทำไว้ให้ จะเอาไปเสียบตรงคอมเลย ก็ติดไดชร์าทครับ
    ขอบคุณครับ

24. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ท่อ hi ร้อนมากไป แสดงว่าแผงคอล์ยร้อนระบายความร้อนได้ไม่ดี ทำความสะอาดให้ดี เช็คพัดลมเป่าแผงคอล์ยร้อนให้ลมแรง แผงมีขนาดไม่เล็กไป
    เปิดฝากระโปรงมันต้องแอร์เย็นอยู่แล้ว ก็แผงมันระบายความร้อนได้ดีขึ้น รถขุดมันไม่ได้ลมจากข้างนอก พึ่งพัดลมเป่าแผงล้วนๆ
    แอร์ใช้น้ำยา r134 หรือ r12 วัดความดันท่อ hi lo ได้เท่าไร

25. Hi ยังวัดไม่ได้ครับเนื่องจากไม่มีหัวเให้เสียบสายเกจน์ครับ (ต่อที่คอมไม่ได้เนื่องจากติดไดสตร์าท) ส่วน Low อยู่ที่ 40 ครับ
    แผงของคอยร้อนอยู่หลังเก๋งครับมีขนาด 35x35 ซม.
    คอมแอร์อยู่ที่ห้องเครื่อง ส่วนที่ร้อนมากจนจับแทบไม่ได้คือท่อ Hi ที่ต่อเข้ากับคอมครับ
    เดี๋ยวตอนเย็นจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

26. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ดูการติดตั้งแผงคอล์ยร้อนก็ดี อุปกรณ์ที่ใช้ก็ใหม่หมด แผงคอล์ยร้อนเล็กไปหรือเปล่า ท่อ hi ถึงได้ร้อนจี๋ เพราะระบายความร้อนไม่ออก
    พัดลมเป่าแผงแรงดีไหม ด้านหลังแผงต้องมีช่องว่างให้ลมออกด้วย ไม่ใช่วางแผงติดกับตัวรถเลย ลมมันก็ออกจากด้านหลังแผงไม่ได้ ก็ดันกลับมาข้างหน้า การระบายความร้อนก็ไม่ดีเท่าที่ควร ลองย้ายแผงออกมาห่างตัวรถที่มันเกาะอยู่หน่อย

27. komatsu

0
    0
    0
    ถ้าจับตรงท่อที่ออกจากคอยร้อนอุณหภูมิไม่สูงครับ....แต่พอมาจับท่อที่เข้าคอมร้อนมาก ผมไม่แน่ใจว่าท่อที่ร้อนตรงนี้สาเหตุมาจากความร้อนของเครื่องยนต์หรือเปล่า
    ส่วนพัดลมผมไม่แน่ใจว่าทำงานกี่รอบ..แต่ตอนพัดลมทำงานผมคิดว่าแรงครับเพราะได้ยินเสียง...ฟู่ ดังมากครับ...พัดลมผมติดแบบดูดอ่ะครับ
    ตัวแผงผมติดห่างจากกระจกประมาณ 5 ซม. ครับ
    ขอบคุณครับ

28. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    ผมแนะนำนะครับพี่ ที่พี่ทำอ่ะดีหมดแลวครับ แต่ขอแนะนำเพิ่มแผงคอยล์ร้อนอีกแผงเป็นสองแผงเลยครับ
    ได้ผลชะงัดนักแล ผมใช้วิธีสองแผงแก้ปัญหารถรุ่นที่ไม่เย็นมาเยอะแล้วครับ
    ถ้าสงสัยก็โทรถามได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำ 0874644844 พจน์ครับ

29. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    1.ลองฉีดน้ำที่แผงคอล์ยร้อนดูว่า แอร์เย็นขึ้นไหมครับ ถ้าเย็นขึ้นจะได้แก้ที่ระบบระบายความร้อนเช่น เพิ่มแผง หรือติดพัดลมเป่าด้านชิดกระจกอีกตัว
    2.ระยะห่างแผงคอล์ยร้อนจากกระจก 5 ซม. ผมว่าน้อยไป ลองขยับออกมาอีกให้ห่างหน่อยได้ไหมครับ
    3.ต้องเติมน้ำยาแอร์ทุกเดือน แสดงว่ามีจุดรั่ว หรือเจอน้ำยาปลอม(ผสม) ลองเปลี่ยนร้านซ่อมให้เขาหาจุดรั่วอย่างละเอียดโดยการอัดลมเข้าไปซัก 200 psi
    ถ้าไม่เจอก็หาซื้อน้ำยาแอร์ที่มาตรฐานมาลองใช้ดูครับ (R12 แบบอัดกระป๋องผมยังเห็นมีขายตามร้านอะไหล่แอร์อยู่)

30. komatsu

0
    0
    0
    ในการเพื่มแผงคอยร้อนเราจะเอาแผงใหม่ไปซ้อนแผงเก่าได้หรือเปล่าครับ แบบว่าพื้นที่มีจำกัดครับ หรือว่าเปลี่ยนให้มีขนาดใหญ่ขึ้นดีครับ

ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้