D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4AFE TURBO

4AFE TURBO New Member Member

23
    1
    0
    รถผมตามรูป แอร์ไม่เย็น เลย เปลี่ยนคอมบิ๊ว คอยเย็น วาวล์ที่ติดกับคอยเย็น ไดเออร์ ทำมาตอนกลางคืน พอเย็น แต่กลางวันนี่แอร์สู้แดดไม่ได้เลยครับ เหงื่อแตก ขับไป 3 - 4 เดือน คอมแอร์ไม่ทำงาน แอร์รั่วสะงั้น ซ่อม มาหลายร้าน ก้อไม่เย็นสะที ช่างมันบอกแอร์แปลงมา มันต่อตรงมา ไปนั่งรถแทกซี่ รถเดียวกัน แอร์เย็นฟ่าผมเยอะเลย อยากเอารถไปทำร้านคุณลี นี่ ขอแบบจบๆเลยทำได้ป่ะครับ ไม่ได้กวนนะ แต่เซง เรื่องแอร์ 3 เดือน ซ่อมทีโดนไปเยอะครับ แล้วอยากเปลี่ยน เปนน้ำยา Cold 12 ด้วยนี่ได้ป่ะครับ ของเดิม ใช้R12

2. beowolf

beowolf New Member Member

7
    0
    0
    มา update เพิ่มเติมครับ

หลังจากที่เอาไปเติมน้ำยาที่ บริษัท มาครับ เติมน้ำยาเข้าไปแล้วแต่ พอติดครื่องเปิด แอร์ คอมไม่ทำงาน พัดลมก็ไม่ทำงาน เลยไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรแล้ว หรือตอนที่ผมรื้อคอยเย็นมันไปโดนสายไฟอะไรเข้าไหมครับ ด้านในรถมันเกี่ยวไหมเพราะอาการคอมไม่ยอมทำงานเลยครับต้อง ต่อตรงจากแบต เข้าคอม มันถึงจะทำงานผมก็เลยต้องกลับมาไล่สายไฟ ต่อ มันน่าจะเป็นที่ตรงไหนครับ รบกวนคุณเตอร์ คุณลี หน่อยครับงานนี้ผมไม่อยากไปหาช่าง ........... เพราะกลัวถูกฟันหัวแบะแน่ๆ

3. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ลองเข้ามาได้ครับ ถ้ามีปัญหาไม่จบผมยินดีคืนเงินให้เลย กล้ารับประกันคุณภาพเลยครับ
    แล้วคอมแอร์ผมมีรับประกันให้ลูกค้าด้วยครับ ไม่ว่าจะเป็นมือ 1 หรือ ถึงแม้จะเป็นมือ 2 ผมก็ยังกล้ารับประกันครับให้กับลูกค้าเพื่อให้ความสบายใจกับลูกค้า
    ไม่ได้รับประกัน 3 วันหรือ 7 วันนะครับ ลีรับประกันคอมมือ 2 ให้ถึงระยะเวลา 6 เดือน เลยนะครับ เพราะร้านลีใช้ของแท้ทุกชิ้นไม่มีหลอกลูกค้า
    แน่นอนครับ ไม่ใช่ว่าเอาของเทียบมาขายให้ลูกค้าแล้วบอกว่าของแท้ ไม่มีครับรับประกันได้เลย
    ยังไงก็ลองโทรมาปรึกษาได้ครับ 02-3143936 (บอกว่าเคยคุยกันในเวบก็ได้ครับ)

4. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    รื้อคอลย์เย็นมาลองตรวจสอบอีกครั้งนะครับ ว่าเสียบปลั๊กครบรึป่าว เพราะถ้าเสียบปลั๊กไม่ครบก็มีอาการแบบนี้ได้ครับ

5. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ลองเชคว่าปุ่ม A/C ในรถมันกดเปิดหรือเปล่า บางคนลืมเปิดครับ

6. 4AFE TURBO

23
    1
    0
    ต้องโทรนัดก่อนมั๊ยครับ คือคอมแอร์ผมไม่ได้เสียนะ ให้เพื่อนที่เปนช่างแอร์เชคดู กำลังอัดยังดี แต่ตัวที่ปรับอุณหภูมิ แอร์ มันใช้ไม่ได้อ่ะ ช่างมันบอกต่อตรงมา แล้วระบบแอร์ ก้อรั่ว เติมน้ำยาไปไม่เกิน 3 เดือน แอร์ก้อไม่เย็นอีกครับ พออ่านกะทูเลยอยากลองใช้บริการคุณลีอ่ะ ครับ อยากลงทุน อีกสักครั้ง เพราะขับรถแล้วแอร์ไม่มี สาวแม่งบ่นร้อน 55 นี่ละสาเหตุที่ทำแอร์ ยังไงผมจาโทรหานะครับแล้ว ร้านหยุดวันไหนบ้างครับ จาได้หาเวลาว่างไปทำถูก

7. athlon1400

429
    8
    0
    อยากให้ลองหาด้วยตัวเองดูก่อนว่ารั่วตรงไหน ถ้ารั่วมันจะมีคราบฝุ่นผสมน้ำมันเปียกๆ แกะอยู่ตามทางเดินน้ำยาครับ จุดรั่วก็ตามแผงแอร์ ตามข้อต่อ ถ้ายังไม่เจออีกก็คงเป็นตู้แอร์รั่วล่ะครับ หรือไม่ก็อาจจะเกิดจากซีลจุกเติมน้ำยามันซึมก็ได้ครับ

ส่วนตัวเทอร์โม เปลี่ยนของตรงรุ่น ราคาไม่เท่าไหร่หรอกครับ ไม่เกินพัน

8. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ร้านลีเปิดทุกวันครับ ไม่มีวันหยุดเพราะพ่อลีกับลี ทำกันเองเลยครับ + มีลูกน้องคอยช่วยทำด้วยครับ

9. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ดีครับ เข้ามาช่วยๆ กันตอบ
    พอดี notebook ผมพัง เอาเข้าศูนย์ซ่อมอยู่
    น่าจะ 1 - 2 อาทิตย์ อ่ะครับ

10. beowolf

7
    0
    0
    มารายงานความคืบ หน้าครับ

คุณ เตอร์ คุณ ลี ครับ......
    ผมไปทำมาแล้ว ตอนนี้ แอร์ เย็น แล้วแต่ว่า มันไม่ตัดครับ และกินรอบเครื่องจนฉุดเกือบดับเลยครับ เวลาเปิดแอร์วิ่งมันอืดมากเลยครับ มันเป็นเพราะอะไรครับ

สิ่งที่ผมทำไปน่ะครับ
    ใส่คอมตัวน้ำยา R12 และล้างคอยส์ร้อน ล้างคอยเย็น ผมยังไม่ได้ไล่น้ำยาเก่าออกครับเพราะที่ทำงานมันไม่มีน้ำมันคอม R12 และไม่มีน้ำยาล้างระบบ ผมก็เลย แวค และเติมน้ำยาไปเลย ......... แต่แอร์ไม่ทำงานหาไปหามาไปก็ขยับสายต่าง ๆ จนคอมทำงานทีนี้มันทำงาน แต่มันไม่ยอมหยุดครับ ไม่ตัดด้วย และผมปิดตัวเร่งน้ำยามันก็ไม่ ทำงานอีก อยากถามว่ามันเป็นที่ตรงไหนบ้างครับ ถ้ายังไงรบกวนด้วยครับ และถามคุณลีนิดหนึ่งครับ ถ้าผมเอาไปทำที่ร้าน ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ ........ ผมต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง

11. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    อาการนี้ลีว่าคงเป็นอาการที่ช่างเก่าได้ ตัดต่อเทอร์โมตรงมาแน่ๆเลยครับ ตามหลักการทำงานของระบบทำความเย็นแล้วต้องมีการตัดต่อและมีการทำงานครับ เพราะฉะนั้นถ้าทำงานตลอดเวลามันจะทำให้ระบบเป็นน้ำแข็งและคอมแอร์จะเสียหายไวกว่าปกติครับผม ส่วนราคายังไงรบกวนโทรเข้ามาทางร้านผมหน่อยจะได้คุยรายละเอียดกันชัดๆจะได้วิเคราะห์สาเหตุต่างได้ถูกผมถึงจะบอกว่าค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

12. enforce

2,041
    13
    38
    บางส่วนก็ตามที่น้องลีบอกไว้ลยนะครับ
    เติมน้ำยาแอร์เข้าไปแล้วฉุดรอบเครื่องมากชนาดนั้น
    - ลองเช็คน้ำแอร์มากเกินไปหรือเปล่า
    - น้ำมันคอมไม่มี หรือน้ำมันคอมเกดรน้ำมันจักร (เกรดต่ำมากๆๆ)
    - เช็คหน้าคลัสคอมแอร์ดูด้วยคับ
    - เช็คสายเทอร์โมสตาดร์แถวๆ หน้าตู้แอร์ว่าช่างเข้าไว้ถูกตำแหน่งหรือเปล่า
    - ผมอยากให้ไล่สายไฟส่วนของระบบแอร์ใหม่จะดีกว่าครับ เพราะถ้าซวยจิงๆ สายขั๋วบวกไปโดนตัวถังรถ
    ขึ้นมาแล้วไม่มีฟิวล์ตัดด้วย รถอาจจะไฟไหม้ทั้งคันเลยนะครับ
    :D :D :D :D :D :D :D

13. beowolf

7
    0
    0
    update ต่อครับ

ขอบคุณมากครับคุณเตอร์ เรื่อง แอร์ฉุดกำลังเครื่องตอนนี้ดีขึ้นมามากแล้วครับ หลังจากที่ผมปล่อยน้ำยาออกพอสมควรครับ ผมไปที่จุ๊บ ท่อเย็นแล้วปล่อยออก เครื่องรถก็เดินได้ปกติดีครับ ไม่ดึงรอบเครื่องแล้วเหลือแต่ปัญหาคือคอมมันดัง มันดังเหมือนดูดอากาศไม่พอครับ(ป๊อด ๆๆๆๆ) แต่เสียงมันจะเบากว่าเก่ามากหลังจากที่ผมเอาน้ำยาแอร์ออก และสวิทย์ตัดการทำงานก็ยังไม่ตัดเหมือนเดิมครับ แต่เย็นของผมเย็นมาก ๆ ครับ แค่เปิดเบอร์ 1 หนาว เลยเย็นสะใจดี เหลือปัญหาสองอย่าง ก็หายแล้ว
    ตัวเทอร์โม ผมไปซื้อเอาชุดไหนครับ ชุดสายมันหรือว่ากล่องมันครับ แล้วเขามีขายต้องตรงรุ่นด้วยหรือเปล่าครับ

14. enforce

2,041
    13
    38
    ตอนผมใช้ civic ผมก็ใช้กดปุ่ม a/c แทนครับเวลาหนาวอ่ะครับ
    ยังงี้จะดีกว่าครับ เพราะเราไม่รู้ว่าคอมแอร์มันจะตัดต่อตอนไหน บางทีคอมแอร์ดันไปต่อ
    ตอนที่รอบเครื่องยนต์สูงๆ คอมมันก็จะอายุการใช้งานสั้นลงครับ:D :D

15. athlon1400

429
    8
    0
    ตัวเทอร์โมเน้นตรงรุ่นดีกว่าครับ

แอร์ไม่ตัดคอมพังไวนะครับ

16. ZaKao

ZaKao Member VIP

445
    15
    18
    ถามคุณลีครับซ่อมแอร์แล้วขายรถได้มั่งยังครับ ห้อย

17. 4AFE TURBO

23
    1
    0
    วันอาทิตย์นี้ผมจาเอารถเข้าไปทำนะครับคุณลี ตัวปรับอุณหภูมิไม่ทำงาน ช่างบอกต่อตรง แอร์รั่ว ด้วย + ไม่เย็น เติมน้ำยาเต็มระบบ แอร์ก้อเย็นไม่ฉ่ำ ไม่รู้เปนอะไรครับ ผมเข้าไปก่อน 10 โมงนะครับ รถผมตามรูปเลย AE 101 สีดำ

18. 4AFE TURBO

23
    1
    0
    วันนี้เอารถไปซ่อมร้านคุณลีมาแล้ว อาการตอนแรก คือแอร์ไม่เย็นเลย คอมแอร์ไม่ตัด ไปถึงก้อให้พ่อคุณลี กับ ช่างอีกเชค ว่าอะไรเสียบ้าง เช็คเสร็จ พ่อคุณลีบอกว่า เปลี่ยน ตู้แอร์ กับ คอมแอร์เลย แล้ว อีกนิดหน่อย + ค่าแรง 10000 บาทถ้วน ไม่ได้พิมผิดจิงๆ หนึ่งหมื่นบาทถ้วน ผมตกใจเลยทำไมแพงจัง
    ผมเลยบอกว่างั้นคอมแอร์ ไม่ต้องเปลี่ยนครับ เพราะ มันยังดีอ่ะ เปลี่ยนแค่ที่เสียพอ
    พอคุณลีไปคิดราคาใหม่ จบที่ 5000 บาทถ้วน ผมก้อโอเคเลยทำเลย เข้าไปทำตอน เที่ยงครึ่ง เสร็จประมาณ 4 โมงเย็นได้ เพราะไล่สายไฟใหม่หมด พอเช็คไปมา พ่อคุณลีบอก เทอร์โมสตรัค เสีย ผมคิด 500 บาท แล้วกัน รวมเป็น 5500 บาท ช่วยหน่อยผมขาดทุนนะของใหม่ 650 บาท ผมก้อโอเคครับ ทำไปเลย
    พอทำแอร์เสร็จทุกอย่าง เย็นฉ่ำเลยครับ ยอมรับว่าพ่อคุณลี กับ ช่างมืออาชีพจิงๆ แก้ทีเดียวจบ
    เวลาจ่ายเงินผมเลยขอใบเสร็จ อยากรู้ว่า ค่าอะไรบ้าง 5500 บาทเนี่ย รายการที่เปลี่ยนมีดังนี้ครับ
    1.ตู้แอร์ มือ 2 2000 บาท รับประกัน 3 เดือน
    2.เทอร์โมสตรัท 800 บาท ตอนแรกบอกผมว่า คิดเพิ่ม 500 บาท จาก 5000 บาท 3..แป๊บ ที่อยู่ข้างล่างหม้อน้ำ 600 บาท
    4.แว๊กย้ำยาเติมน้ำยาแอร์ R12 800 บาท ตอนแรกผมบอกอยากลองน้ำยา COLD 12 แบบที่คุณเตอร์ขายอยู่
    5.วาวล์ที่ติดกับตู้แอร์ 500 บาท
    6.ค่าแรง 400 บาท
    7.น้ำมันคอม 400 บาท
    รวมทั้งหมด 5500 บาทถ้วน
    ในความรู้สึกผมว่า ราคามันแรงไปหน่อย แต่โอเค ครับ ทำแล้วเย็น แต่ไม่รู้เย็น นานเหรอป่าว คุณเตอร์ เหรอเพื่อนๆ ที่อ่านลองวิเคราะห์หน่อยว่าราคาแรงเหรอป่าว แต่ผมว่าแรงมากอ่ะ ผมไม่ได้ต่อว่านะครับคุณลี แต่ผมพูดตามความรู้สึก แต่ร้านคุณมืออาชีพจิงๆผมยอมรับ ใครไปทำแอร์ร้านคุณลีก้อเผื่อ เงินไปหน่อย นะครับ วันนี้ผมกดตังไป 8500 บาท กะว่าคงพอถ้าเปลี่ยนคอมแอร์ด้วย คอมแอร์พ่อคุณลีคิดผม 4500 บาท เปนคอมมือ 2 รับประกัน 3 เดือน ผมว่าโคตรแพงครับ ที่มาโพสไม่ได้ต่อว่าอาไร แต่อยากบอกความจิงให้เพื่อนๆทุกคนรู้ครับ ว่าร้านคุณลีเปนไง เผื่อเพื่อน คนไหน จาไปใช้บริการแบบผม แต่ยอมรับ ว่า มืออาชีพเรื่องแอร์ และ ทำจบจิงๆแต่ราคาแรง ครับ ขอบคุณที่อ่านนะครับ

19. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ขอขอบคุณนะครับที่มาใช้บริการ โดยราคาของร้านผมเมื่อเทียบกับร้านอื่นอาจจะแพงกว่าอยู่ซักหน่อย
    เนื่องจากโดยปกติแล้วอะไหล่ที่นำมาใช้ในการซ่อมนั้นมีอยู่หลายเกรด หลายคุณภาพ ซึ่งทางร้านของผม
    ก็ได้เลือกใช้แต่ของแท้มีคุณภาพ ตรงกับรุ่นในการเปลี่ยนให้ลูกค้า ซึ่งทำให้เมื่อซ่อมเสร็จจึงไม่เกิดมีปัญหาตามมาอีก และมีอายุในการใช้งานที่ยาวนาน ต่างกับร้านที่ราคาต่ำกว่านี้อาจจะใช้ของเทียมไม่ได้คุณภาพ หรือไม่ตรงกับรุ่น จนทำให้รถเมื่อซ่อมเสร็จเกิดปัญหาตามมา จนทำให้ลูกค้าหลายๆ คนรวมทั้งคุณเองด้วย ต้องมาเสียเงิน รอบ 2 เพื่อแก้ไขปัญหาซึ่งทำให้เกิดค่าใช้จ่ายที่แพงยิ่งกว่าจ่ายครั้งเดียว ซึ่งคุณเองก็ได้ประสบปัญหามาเช่นเดียวกันใช่มั๊ยครับ ที่ต้องมาซ่อม 2 รอบแต่เปลี่ยนร้าน
    สำหรับในเรื่องราคาที่คุณเข้ามาซ่อมแล้วรู้สึกว่าแพง แล้วทำไมต้องเปลี่ยนอะไหล่หลายอย่าง ซึ่งทำให้เกิดค่าใช้จ่ายสูงขึ้นนั้น ผมขอชี้แจงเป็นข้อๆ นะครับ

1. จากการตรวจสอบของคุณพ่อผมพบปัญหาที่ทำให้รถของคุณแอร์เสียนั้น คือ ตัววารีเอเบิ้ล (ตัวปรับน้ำยาแอร์) เสีย ซึ่งทางร้านของผมได้คิดราคาแค่ 500 บาทไม่รวมค่าแรง จริงแล้วราคาที่ผมซื้อมา 650 บาท ถ้าช่างที่เคยใช้บริการเค้าหาสาเหตุตัวนี้เจอปัญหาต่างๆก็จบแล้วละครับ

2. ตู้แอร์ สาเหตุที่ทำให้ต้องเปลี่ยนเพราะว่าเนื่องจากเดใช้ ยี่ห้อฟอร์มูล่า ซึ่งมีราคาถูกแต่เป็นสินค้าเกรดต่ำกว่าที่ทางร้านผมใช้และเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้แอร์ไม่เย็น ส่วนทางร้านผมนั้นใช้ยี่ห้อ denso จึงทำให้ราคาสูงกว่าทั่วไปซักนิด แต่เพื่อนๆ ในห้องคงรู้ถึงคุณภาพของยี่ห้อนี้กันดีอยู่แล้ว

3. แป๊ป ที่เปลี่ยนเนื่องจากรั่ว เพราะเสื่อมสภาพการใช้งาน

4. สำหรับสาเหตุที่ทำให้คุณต้องเปลี่ยนอะไหล่อีกหลายตัวนั้น เป็นเพราะว่าช่างที่คุณเคยใช้บริการก่อนหน้านี้หาสาเหตุของการเสียไม่เจอ ก็ (วารีเอเบิ้ล) แต่ไปจัดการเดินสายต่อตรงทั้งระบบทำให้แอร์ทำงานตลอดเวลาเลยไม่มีจังหวะตัดการทำงานของระบบแอร์ จึงทำให้ระบบแอร์เกิดความเสียหายได้ ซึ่งทำให้เกิดความเสียหายภายในหลายส่วนตามมา คุณพ่อลีเลยจัดการเดินไล่ระบบไฟใหม่ทั้งระบบเพื่อให้ระบบแอร์กลับมาทำงานตามระบบเดิมที่เคยมาจากโรงงาน จึงทำให้ต้องเกิดการเปลี่ยนอะไหล่ใหม่หลายส่วน ทีนี้เราจะมาพูดถึงอะไหล่ต่างๆ ที่ทำให้ต้องเปลี่ยนนะครับ

- เทอร์โม นั้นเสียมาเนื่องจากการที่รถถูกดัดแปลงระบบทำให้ควบคุมการทำงานไม่ได้ จึงทำให้ระบบแอร์ทำงานตลอดเวลา เพราะเนื่องมาจากช่างที่เคยใช้บริการไปตัดต่อเดินระบบไฟตรงมาจึงทำให้คอมแอร์ทำงานตลอดเวลา จึงไม่มีจังหวะตัดการทำงานของคอมแอร์ จะทำให้เกิดความเสียหายต่อคอมแอร์ในภายหน้าได้

- นอกจากนี้ทางร้านผมยังได้แถมสินค้าบางตัวให้โดยไม่ได้คิดราคาและไม่ได้ลงบิลอีก ได้แก่ รีเลย์,กระบอกฟิวส์,โอริง,ลูกศรเติมน้ำยา

5 น้ำมันคอม เนื่องจาการตรวจสอบแล้วพบว่าน้ำมันแห้ง ซึ่งเป็นสาเหตุให้เกิดเสียงดัง หลังจากซ่อมระบบเสร็จจึงเติมน้ำมันคอมให้พอกับตามปริมาณของคอมแอร์ จึงทำให้คอมแอร์ทำงานปกติไม่มีเสียงดัง น้ำมันที่ผมใช้ก็ของ denso แล้วน้ำมันคอมที่ใส่ผมได้แยกเกรดของชนิดน้ำยาแอร์กันครับ ถ้าระบบ R12
    ผมจะใช้น้ำมันเบอร์ 6 ถ้าเป็นระบบ 134A ผมจะใช้เบอร์ 8 ครับ เพราะระบบน้ำยาตัวไหนต้องใช้ให้ถูกต้องใช้ผสมร่วมกันไม่ได้ครับ

สำหรับราคาที่คุณรู้สึกว่าแรงนั้น เมื่อเปรียบเทียบกับคุณภาพของใช้และการแก้ปัญหาที่จบในครั้งเดียว เมื่อเทียบกับการที่ต้องซ่อม 2-3 รอบแล้วปัญหาไม่จบรวมถึงคุณภาพของสินค้าใช้ ผมว่ามันคุ้มค่าและประหยัดกว่าการที่ต้องไปซ่อมหลายๆ ร้านนะครับ สำหรับผมก็ขอขอบคุณที่มาใช้บริการร้านผมและให้ข้อเสนอแนะภายในเวบแห่งนี้ด้วยนะครับ

20. enforce

2,041
    13
    38
    ราคาคอมแอร์ก็ค่อนข้างสูงนะครับ
    ราคาสินค่าอะไหล่ก็ ok คับ ถ้าใช้ของแท้จิงๆ ก็คุ้มคับ
    ราคานี้ทำแล้วจบจิงๆ และใช้ได้อีกหลายปีผมว่า ก็ ok นะคับ
    ดีครับมีอะไรก็มา post บอกกัน

21. 4AFE TURBO

23
    1
    0
    ขอบคุณครับ คุณลี ผมก้อไม่ได้ติดใจอะไรร้านคุณอ่ะครับ แต่มาโพสบอกเพื่อนๆ เฉยๆ แต่ยังไงผมยอมรับ ว่าร้นคุณมืออาชีพ จิง ผมพอใจในผลงานครับ แล้วราคาก้อต่างจิต ต่างใจ ครับ ยังไงก้อขอบคุณที่ทำให้รถผมแอร์เย็นฉ่ำ อิอิ

22. ตู้แอร์ของใหม่หรือเก่าครับ เพราะว่าของใหม่มันราคา2,000+ ของคุณภาพเด็นโซ่เลยครับยี่ห้อคูลเกียร์ ครับแล้วโอริงกับศรเติมน้ำยามันก็น่าแถมอยู่แล้วอ่ะครับ มาแชร์ประสบการณ์เฉยๆนะครับ:D (มาทักทายครับพี่เตอร์ตอนนี้แอร์เย็นตลอดเลยครับพี่ เพราะฝนมันตกทุกวันเลย555:D )

23. enforce

2,041
    13
    38
    รถผมก็ใช้ คูลเกียร์หมือนกันครับ 2,200 บาท
    เมื่อวานเพิ่งเช็คราคาคลอย์เย็นของใหม่ใส่ AE100 1,700 บาท ของ UML

เหมือนกันคร้บ อากาศช่วงนี้เย็นสบายมากๆๆ นอนตื่นสายเกือบทุกวันเลยเนี่ย:D :D :D :D

24. นอนตื่นสายไม่ดีนะครับพี่ แต่บ้านมีตังค์อยู่แล้วก็แอบขี้เกียจบ้างก็ได้ครับ:D :D :D

25. enforce

2,041
    13
    38
    แหม.....ไม่ช่ายมีตังค์คร้าบ
    ยังต้องเป็นลูกจ้าง บริษัทฯ อยู่เลยคร้าบ...:D :D :D :D

26. :D:D:D

27. 4AFE TURBO

23
    1
    0
    คุณเตอร์ครับ ขอถามอะไรหน่อย เวลาเชคว่าน้ำยาขาดเหรอป่าว ผมลองอ่านกะทู้ที่คุณลงแล้วแต่ยังสงสัยอยู่นิดครับ
    ผมสตาทร์เครื่องเปิดแอร์ไว้ เอาน้ำสาดที่แผงหน้ารถ แล้วมอง ตวแมว ที่ไดเออร์ มันขึ้นเปนสีขาวขุ่นๆ มัวๆ แล้วก้อหายไป แบบนี้แสดงว่าน้ำยาแอร์รถผมขาดเหรอป่าวครับ
    จากวันแรก ที่ทำแอร์รถร้านคุณลีเสร็จวันทิตย์ที่ผ่านมา เปิดแอร์ ตอนแรก เอร์เย็นฉ่ำ จนกรอบ แอร์ เปนหยดน้ำ กะจกขึ้นเปนฝ้าเลย
    มาวันนี้รู้สึกแอร์มันเย็นน้อย ลง ผ่านไป 4 วันวันนี้ขับรถตอนเที่ยงไปแบงค์ เปิดแอร์ รู้สึกมันไม่เย็นไม่เท่าวันแรกเลย แต่ก้อไม่ร้อน บยังไงคุณเตอร์ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ แล้วมันมีเครื่อง มือ ที่เชคได้ป่ะว่าแอร์รั่วเหรอป่าว เพราะ ที่ไปแอร์วันนั้น ที่ร้านคุณลี ผมก้อถาม หลายครั้ง ว่าแอร์ไม่รั่วแน่นะ ทางร้านบอก ชัวร์ เย็น สบายๆ รถรุ่นนี้ถ้าซ่อมไม่ได้ ไม่ต้องไปซ่อมรถใครแล้ว ผมเซงจัง ปัญหาไม่จบสะทีเรื่องแอร์ เนี่ย สงสัยต้องเปลี่ยนรถแล้วมั๊ง

28. enforce

2,041
    13
    38
    ลองเช็คน้ำยาแอร์ตรงตาแมวอีกทีโดยไม่ต้องเอาน้ำราดนะคับ ว่ายังขาดอยู่หรือเปล่า ถ้ายังขาดก็แสดงว่า
    ระบบมีการรั่วอยู่ครับ ลองกลับไปที่ร้านน้องลีเช็คดูครับ เพราะรับประกันผลงาน 3 เดือนนิคับ
    - ถ้าจะเช็ครั่วก็ทำได้โดยใช้ฟองน้ำชุบแฟ้บ แล้วถูตามข้อต่อต่างๆของท่อแอร์ว่ามีฟองขึ้นหรือเปล่า
    ถ้ามีเล็กๆ หรือเยอะก็แสดงว่ารั่วครับ น้ำยาแอร์จะไม่หายไปไหนถ้าระบบแอร์ไม่รั่วคับ:D :D :D

29. athlon1400

429
    8
    0
    เครื่องมือตามหลักจริงๆมันมีครับ แต่มันยุ่งยาก เพราะต้องใช้การอัดน้ำยาเฉพาะเข้าไป แล้วใช้เครื่องมือตรวจจับไอระเหยของมันน่ะครับ ใช้การสังเกตเอาดีกว่า

ลองมองไล่ตามอุปกรณ์แอร์ทั้งหลายนะครับ ถ้าตรงไหนที่มันเหมือนมีน้ำมันเปียกๆ มีฝุ่นจับเยอะๆ ตรงนั้นแหละครับรั่ว อาจจะเป็นตามข้อต่อก็ได้นะครับ

30. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ถ้ามีปัญหาอะไรก็ลองเข้ามาดูได้นะครับ อยู่ในระยะประกันเข้ามาเช๊คได้เลยครับผม ผมยินดีรับผิดชอบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้