D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธคับ เมื่อวานเสาร์เอาไปลองมาแล้ว โคตรๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เทพอ่ะคับ เท่าที่รู้มาตัวแรกของ อาเซียน ครับ ฮ. ลำนี้

2. enforce

2,041
    13
    38
    [video=youtube;2-wW2aq1akE]http://www.youtube.com/watch?v=2-wW2aq1akE&feature=player_embedded[/video]

มาแย้ว ต้องดูแบบ 720 นะครับ file จิงอยู่ที่ 1080i ครับ

3. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เสี่ยครับ บินมาถ่ายหลังคาบ้านผมมั่งซิครับ
    เอาแบบชัด ๆ 1080p เลยนะ

พอดีผมกำลังอยากเปลี่ยนกระเบื้องหลังคา จะได้นับดูว่าต้องซื้อกี่แผ่น
    ตั้งใจว่าจะซื้อกระเบื้องมาวางเป็นลายอักษรตัว H บนหลังคาเลย เผื่ออนาคตถูกหวยจะซื้อ ฮ. จากเสี่ยซักคัน เอ๊ย...ซักลำมาใช้น่ะ แหะ ๆ

เอาไว้จอดบนหลังคาทาวน์เฮ้าส์ เวลาหนีเมียเที่ยวจะได้ไม่ต้องไปเปิดประตูให้เกิดเสียงดัง
    ปีนหลังคาแล้วขี่ฮ.ออกไปเลยดีกว่า 555

4. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ภาพมันแจ่มมาก ไปรับจ้างบินถ่ายหนัง ถ่ายสารคดี ถ่ายทอดสดข่าวช่องต่างๆได้เลย

5. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    พี่เตอร์วันหลังผมไปไหนโทรหาพี่ดีกว่า จะได้ถามว่ารถติดไหม ^^

6. enforce

2,041
    13
    38
    ดูนาทีที่ 7:10 นะครับ ซูมแบบ โคตรป๊ะป๋า ม๊ะม่าครับพี่ๆ ๆ

ตอนแรกว่าจะซื้อเลนส์ซูม 80 - 300 พอเห็นการซูม พระเจ้าช่วยย.....
    ผมโยน Nikon ทิ้งแบบ ไม่เสียดายเลยฮะ เจอกล้องตัวนี้

พี่กบหายไปเลยยย
    พี่ยุทธ ลองดูครับ ซูมแบบ เทพพ
    น้องลี น้ำยา ok เปล่า พี่ไม่ได้ดูเลย ตอนนี้ย้ายไปอยู่ฝั่ง ฮ. เต็มตัวแล้วคับ
    [video=youtube;5sl82IyLwvo]http://www.youtube.com/watch?v=5sl82IyLwvo[/video]

7. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    มาเต็มตัวละเอาหัวมาด้วยป่าว เสี่ยเตอร์

8. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    อะโห ชัดหลาบ

9. enforce

2,041
    13
    38
    หัวอะไรอะพี่พต

โรงเก็บใหม่ครับ อยู่ฝั่งตรงข้าม ที่เก่าฮะ

[video=youtube;XK_QA5sojow]http://www.youtube.com/watch?v=XK_QA5sojow&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]

10. enforce

2,041
    13
    38
    อันนี้ขับจาก เขาใหญ่คับ
    ขับมันนน คับ
    [video=youtube;l3Nna8ihZKQ]http://www.youtube.com/watch?v=l3Nna8ihZKQ&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]

11. E30DET

631
    1
    18
    เดี๋ยวนี้น้องชายเก่งคอมมากมายเลยนะ
    สงสัยต้องซื้อเครื่องแม็คมาลองซะหน่อย

อิจฉาว่ะ 555

12. E30DET

631
    1
    18
    ดูแล้วอะดีนารีนในตัวฉีดปรี๊ดเลย ไม่ได้ขับแบบนี้มานานแล้ว
    ขับแบบเล่นเกียร์เองหรือเปล่าครับ ค่าน้ำมันคงหลายอยู่ เล่นขับแบบนี้

ตอนนี้น้องพายุ (E30) ไม่สบายอยู่ วันอาทิตย์มุดไปจะซ่อมปั๊มคลัทช์ล่าง
    เห็นพื้นรถใต้คันเร่งผุจนทะลุเห็นพรมในรถเลย กลางปีที่แล้วยังไม่เห็นมี ไม่รู้ทะลุตั้งแต่เมื่อไหร่
    หมดหน้าฝนจะส่งไปผ่าตัดรักษาใหญ่แล้ว สงสัยกระเป๋าจะแบนอีกนาน

13. enforce

2,041
    13
    38
    บอกแล้วพี่กบ Mac ใช้แล้วเหมือนทำงานบริษัทฯ เอกชน
    windows ใช่แล้วเหมือนทำงานระบบราชการไทย แม่งจะทำอะไรที เตือนนู่น เตือนนี้ กว่าจะทำงานได้แต่ละอย่าง

พี่กบ คุ้มคับ Mac พรุ่งนี้ผมไปรับ Ipad 2 คับพี่ ของเขาดีจริงๆ ผมจะหาเงินซื้อ MAC SERVER มาใช้ทำ Adobe AF อยู่เนี่ยฮะ
    MBP ตอนนี้ใช้ทำ Adobe AF ไม่ได้ กะตุกสุดๆๆ

14. enforce

2,041
    13
    38
    อิอิ วันน้นเร็วสุดที่ 250Km อะคับ บอกไม่ถูกครับพี่กบ วัยรุ่นเรียกว่า มันสาดดดดด คับพี่

พี่ยังมีเวลาดูรถอีกหยอพี่กบ แต่งงานแล้วน้าาา อิอิ จะมีน้องกันเมื่อไรค้าบพี่ชายย

15. E30DET

631
    1
    18
    อืมมม.... เพิ่งเริ่มอ่านไปได้แค่ 100 กว่ารายการจากทั้งหมด 2 ล้านนิด ๆ
    คิดว่ารออ่านหมดทุกเว็บให้ครบ 2 ล้านpage ก่อนแล้วค่อยมีครับ...

ช้าแต่ชัวร์ครับพี่น้อง 555

แก้ไขล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2011
  16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    อย่างนี้มาขี่ 2 ล้อ ตัว 1000 cc มันกว่าเยอะครับ ไม่ค่อยเจอรถติดด้วย ซัดได้ยาวๆ อารมณ์ที่ได้มันดิบๆกว่า bmw

17. โหวตการเติมนํ้ายาแอร์ด้วยตัวเอง

ดีมากเลยครับแต่ผมเติมไม่เป็น

18. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธ 2 ล้อ ถ้าพลาดถนนไม่เรียบ หลุดแล้ว ไปเลยน่ะคร้าบ ถ้าขับ BMW แล้วหลุดโค้ง พลาดยังไงมันยังอยู่ในรถอะคับ
    ค่อยอ่านคับ ไม่ยากคับ
    พี่กบ ของแบบนี้ เดี๋ยวเด็กมันถึงเวลา มันมาเองจริงๆ นะคับ
    ผมเคยคิดและตั้งใจไว้ว่าอยากมีลูกใกล้วันเกิดผม แต่ก่อนหน้านี้ยังไงก็ไม่ติด อยู่ๆ ติดเฉยเลยคับ
    แล้ว คลอดใกล้วันเกินผมด้วย เพื่อนเตือนมา บอกอย่าให้ลูกเกิดวันเดียวกับเรานะ มันไม่ดี เราจะตายเอา เพราะลูกเกิดมาแทนเรา
    ผมเลยหาวันดี จับผ่าวันที่ 15 ผมเกิด วันที่ 25 ห่างกัน 10 วันคงไม่เป็นไร

จิงๆ นะพี่กบ คนมันจะเกิด มันมาเอง เพื่อนผมมัน 5 ปีแล้วก็ยังไม่มีลูกเลย มันก็หาหมอ ทำทุกอย่าง ผสมเทียมอะไรมันก็ทำ ทุกวันนี้มันก็ยังไม่มีลูกเลย
    ผมแนะนำอย่างเดียวว่า อย่าหวัง และก็อย่าเครียด ทำงานแล้วพยายามอย่าคิดงานเยอะ ปล่อยงานบ้าง จิตใจไม่เคลียด เดี๋ยวเด็กก็มาเองฮะ
    ผมสั่งเกตุเพื่อนๆ ตอนเรียนมหาลัย ทั้งที่ตะก่อนม่อยากมีลูก แต่ก็โผล่มาได้
    หลายคนเลยคับพี่กบ

19. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ ลูกผม มันเล่น Facetime เอง ต่อ net เปิด wifi เอง เปิดการตูนใน youtube เองได้แล้วนะคับ

ล่าสุด มันกด i movie โปรแกรมทำหนัง มันเอารูปตัวเองใส่ แล้วใส่เพลงเล่นเองเฉยเลยพี่กบ

เด็กเดียวนี้หัวไวมากๆๆ คับพี่

ไม่รู้พี่กบเคยดูยังนะคับ
    [video=youtube;Yk5sR3T_rnA]http://www.youtube.com/watch?v=Yk5sR3T_rnA[/video]
    [video=youtube;tHs1ksO1GRE]http://www.youtube.com/watch?v=tHs1ksO1GRE&feature=related[/video]

20. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    555 เต้นใหญ่เลย น่ารักดีครับพี่เตอร์

21. E30DET

631
    1
    18
    ขอบคุณครับ

เพิ่งเริ่มปล่อยมา 2 เดือนเองครับ พอดีไม่อยากให้ลูกเกิดปีนี้ เพราะชงกับปีไก่(ตัวพี่เอง)

เรื่องเครียดมีผลมากจริง ๆ ช่วงนี้เจอวิบากกรรมจัดหนักครั้งแรกในอายุการทำงานเกือบ 20 ปี
    เล่นเอานอนเอาเท้าก่ายหน้าผากไปหลายคืนเลย

ตอนนี้เริ่มปลงแล้ว หลัง 5 โมงเย็นชีวิตต้องไม่มีเรื่องงานมากวนใจ
    กลับบ้านปุ๊บ คุณภรรเมียทำกับข้าวรอ กินข้าวเสร็จ นั่งเล่น winning
    แถมช่วงนี้คุณภรรเมียน่ารักมาก ไม่หาเรื่องกวนใจเลย (เขาคงรูว่าเรากลุ้มเรื่องงานอยู่)

จะรอให้เด็กมาเองเหมือนคุณเตอร์ว่าครับ ของแบบนี้สงสัยบังคับไม่ได้
    เพื่อนแต่งไป 3 ปีแล้ว ทำทุกอย่างแล้ว ก็ยังไม่มีเหมือนกัน

22. james.cb350

james.cb350 New Member Member

83
    1
    0
    อิจฉาคนไม่มีลูก ของพี่สองเมียปัจจุบันสี่คน ชายสองหญิงสอง แต่ก็ดีโตๆกันหมดแล้วคนโตสุด ยี่สิบเจ็ดปี คนเล็กสุดสิบสามปี อยากจะมีอีกซักคนเผื่อตอนเกษียณไม่มีอะไรทำจะได้ขับรถส่งลูกไปเรียนอนุบาลกับเขาบ้าง...555...
    คุณครู......คุณตามาส่งหลานเองหรือคะ
    พี่เจมส์.....เปล่าหรอกครับ เอ่อๆๆๆ ลูกคนเล็กของเมียคนสุดท้ายครับ
    คุณครู.....(ด่าในใจ) ใอ้แก่เอ้ย แก่จะเข้าโลงแล้วยังมาเลี้ยงลูกน้อยอีก
    ขำๆประจำสัปดาห์คลายเครียดเน้อคุณเตอร์

23. คนปากช่อง

707
    0
    0
    โดนัทเต้นเก่งมาก ฟังจากที่บอกมานั่นเล่นคอมเก่งมากเลยนะ อายุเพิ่งขวบเศษๆเอง คราวที่แล้วที่เห็นยังอุ้มกันอยู่เลย ตอนนี้ทั้งเดินทั้งเต้นเก่งแล้ว
    ซื้อ ipad ให้เขาสักตัวสิ เล่นสนุกแน่

24. คนปากช่อง

707
    0
    0
    โดนัทเต้นเก่งมาก ฟังจากที่บอกมานั่นเล่นคอมเก่งมากเลยนะ อายุเพิ่งขวบเศษๆเอง คราวที่แล้วที่เห็นยังอุ้มกันอยู่เลย ตอนนี้ทั้งเดินทั้งเต้นเก่งแล้ว
    ซื้อ ipad ให้เขาสักตัวสิ เล่นสนุกแน่

25. E30DET

631
    1
    18
    ฝนตก ฟ้าครื้ม ไม่มีใครคุยเรื่องแอร์เลย

26. E30DET

631
    1
    18
    ขอต้อนรับสู่หน้า 200

(ปั่นจนครบ 200 หน้าจนได้ 555)

27. คนปากช่อง

707
    0
    0
    หน้า 200 คุณกบเอาจนได้แฮะ

28. james.cb350

james.cb350 New Member Member

83
    1
    0
    ร่วมยินดีกับหน้าที่ 200 ด้วยครับ

29. enforce

2,041
    13
    38
    เหอๆๆ เก่ง จ้า พี่กบ เก่งที่สุดดด เอาอยู่คนแรกจนได้่เนอะ หุหุ

30. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ ลูกอะรัก หลานอะหลงครับพี่ James

พี่กบ ผมปล่อยวางหมดเลยคับ คิดว่าตัวเองเป็นลูกจ้าง สบายใจดีคับ ฉิวๆ คับพี่

พี่ยุทธ โดนัท แย่ง ipad2 ผมไปเล่นทุกวันอ่ะคับ ต่อ wifi เอง เล่น Facetime เรียกผมได้แย้ว คับ เปิดดูการตูนใน youtube เองแล้วฮะ link ไปเรื่อย

เออ ล่าสุด ipad2 ผมตก ซวยสุดๆๆ เมื่อวานเสาร์ งงมาก ชาจร์แบตปรกติ มันตกลงมาโดช่วงปุ่มเปิดเร่งเสียง หน้าจอค้าง สรุปซ่อม
    พอส่ง ซ่อมเขาบอกไม่รับ ต้องเทอร์เครื่องใหม่ 17500 บาท (กูเพิ่งซื้อมาไม่ถึง อาทิตย์เลยอะ)
    เอาก็เอาว่ะ เมื่อตอนเย็น​ ศุนย์โทรมาบอกเครื่องได้แล้ว ผมก็ เอ๋ใจ ถามไปว่า เครื่องใหม่หรือเปล่า
    พนักงาน บอกไม่ใช้ คุยสรุปว่า เป็นเครื่องหมุนเวียนตามสาขา ผมก็เลย อ่าว 17500 บาทเนี่ยนะ
    มันบอกว่าเป็นเครื่องที่ ส่งไป Apple แล้วส่งกลับมา สรุปแม่งเอาไป Reset ใหม่เท่านั้นเอง

ตอนนี้ผมหมึนๆ อยู่เอาไงดีวะ เพราะตอนส่งเครื่องซ่อมก็ให้เลขาวิ่งไปทำให้ วันนี้ผมเอะใจแล้วละ
    เฮ้ย ซ่อมที่ไหน บอกชื่อร้านมาผมก็แปลกๆ ละ หาข้อมูลดู ไอ้ห๋า มันไม่ใช้ Apple แท้นิหว่า
    เลขาก็บอก ทำหน้างอนๆ ๆ ผม ก็ไม่ได้ว่าอะไร ก็ถามดู พอดูบิล เฮ้ยนีมันไม่ได้เขียนเปลี่ยนเครื่องใหม่นิหว่า

เลขาก็บอกเปลี่ยนใหม่ คุยมา ผมก็ เออๆๆๆ

ตอนเย็นโทรมาเป็นเครื่องหมุนเวียน ทำใจไม่ได้จริงๆ ฮะ ต้องจ่าย 17500 ได้เครื่องหมุนเวียน แต่เครื่องใหม่ๆ 25900
    ผมยังคิดอยู่พรุ่งนี้จะให้เลขาโทรไปบอกไม่เอาแล้สวเอาเครื่องเก่าคืน แล้วเพิ่มเงินดีกว่าได้เครื่องใหม่ด้วย

บอกเพื่อนๆ ไว้ครับ จะได้ไม่โดนหลอกคับ ร้านนี้อะ http://www.spv.co.th/
    ผมเปิดดู apple usa แล้วดูตัวแทนจืงๆ ไม่ใช่้ร้านห๋านี้อะ

เตือนไว้ครับ พรุ่งนี้ผมจะให้เลขา mail ไป apple usa ดูว่า apple มีนโยบายแบบนี้ด้วยหลอ จ่ายเงิน 80 %แล้วได้เครื่องหมุนเวียนเนี่ยฮะ

เมื่อวานเสาร์ที่แล้วครับ ที่ศรีราชาคับ

[video=youtube;WgqhPBdCQ1E]http://www.youtube.com/watch?v=WgqhPBdCQ1E[/video]

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้