D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    รถอะไรอ่ะคับ ... ใสจนไม่เห็นฟอง น้ำยามากไปอ่ะเปล่าฮะ
    ถ้าแอร์มันเย็นแล้ว รอดูตอนเที่ยงวันที่อากาศร้อนๆ แล้วดูตาแมวอีกครั้งคับ

วิธีปล่อยนำ้มันคอม ไม่ต้องไปรื้อคับ งานยาว ปล่อยเปิดเกร์ Lo Hi พร้อมกัน เท่านั้นเองครับ
    ก่อนปล่อย เอาสายกลางของเกร์ (สายเหลืองอ่ะคับ ที่ไว้เติมน้ำยาหรือไว้เวกอ่ะคับ หาขวดน้ำเปล่าใหญ่ๆแล้วเอาสายจุ่มลงไป (ขวดเปล่านะ)
    แล้วเปิดเกร์สุดเลย น้ำมันคอมมันจะิิกมาด้วย เราจะได้รู้ปริมาณน้ำมันคอมว่า เราเติมมากหรือน้อยจากในขวดที่ผมว่าคับ

ถ้าเป็นผม รื้อระบบอย่างที่ว่า ผมจะเติมน้ำมันคอมประมาณ 80% ของขวดกระทิงแดงคับ
    แต่ถ้าเวกระบบธรรมดา ผมจะเติมน้ำคอมเพิ่มประมาณ 30% ขวดกระทิงแดงครับ

ส่วนตัวผมเติมน้ำยาหรือน้้ำคอม ผมจะเวกประมาณ 3 - 5 - 8 นาที แล้วดูดน้ำมันคอมเข้าไปจากนั้นก็อัดน้ำยาแอร์ติดเครื่องยนต์
    แล้วก็เปิดประตูทุกบาน แล้วค่อยๆ เปิดเลี้ยงน้ำยาแอร์ช้า โดยดูผ่านตาแมวครับ ผมจะเติมตอนอากาศร้อนที่สุดของแต่ละวันครับ

2. camo

camo New Member Member

21
    0
    0
    Toyota corona ครับคุณเตอร์ ที่ว่าใสนั้น คือมองผ่านตาแมวที่ไดเออร์ มันใสเหมือนตอนที่ยังไม่ได้ประกอบไดเออร์เข้าระบบครับ เรียกว่าเหมือนไม่มีอะไรอยู่ในนั้น ตั้งแต่เริ่มชาร์ทน้ำยา จนอุณหภูมิ 8-9 องศา เลยไม่แน่ใจว่า เติมน้ำมันคอมมากไป หรือว่าน้อยไปครับ

3. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    Denso 10PA17C ปริมาณน้ำมันคอมอยู่ประมาณ 150 - 170 cc ทั้งระบบ ครับ
    ปล่อยน้ำมันออกทางสายดูก่อนแล้วสังเกตุดูครับ ว่าเริ่มเห็นฟองบางไหม สตาร์ทเครื่องเปิดแอร์เปิดทางสาย hi ไล่น้ำมันออกครับ

4. camo

camo New Member Member

21
    0
    0
    สรุปอาการหายแล้วครับคุณ Lee ตกลงเป็นที่น้ำมันคอมมันเยอะเกินไปจริงๆครับ เลยจัดการปล่อยน้ำยาออกทาง Hi อย่างแรง น้ำมันออกตามมาเยอะมากๆ

พอเริ่มเดินน้ำยาฟองก็กลับมาเหมือนเดิม ขอบคุณคราบ

5. enforce

2,041
    13
    38
    ดีใจด้วยคร้าบ ความมั่นใจกลับมาแล้วน่ะครับ ผิดครั้งแรกเป็นครูฮะ

ผมยัง งง งอยู่อ่ะน้ำมันคอมอะไรอ่ะคับ ใสซะขนาดนั้น ผมเข้าใจว่าถ้าน้ำมันคอม R12 มันจะเหลืองๆ หน่อย
    แต่ถ้าน้ำมันคอม R134a ok ใสถ้าอยู่ในระบบ มันก็น่าจะมีคราบให้คราบนิดๆๆ น่ะคับ

6. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    กะลังทำรีวิวอะไรบางอย่าง โดยสินค้าคูลแมนอยู่ อีกิดนึงนะครับพี่น้อง เดี่ยวจะเอามาลงให้ได้งง กัน

7. enforce

2,041
    13
    38
    เอาชัดๆๆ นะพี่ ^ ^

8. Pot_Phuket

92
    0
    0
    ไม่ทงไม่ทำมันแล้วคุณเตอร์ อย่างที่โทรคุยนั่นแล่ะ เย็นหลอน อ้ะ แต่มัน เซ้นซีถีบ มากไป เลิก

9. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    คุยอะไรกันหรอครับ กระซิบบอกกันมั่งซิครับ :boxing::boxing::boxing:

10. enforce

2,041
    13
    38
    5555555555555++++++++++

11. enforce

2,041
    13
    38

พี่ชายยย หายไปเลยน่ะ ....​
    พี่พตแก เอา Cold22 เติมในระบบแอร์รถยนต์ แล้วดันเย็นขึ้นมาอ่ะคับ แล้วก็เลยโทรหาผม ... ผมเลยจริงหลอว่ะพี่

ไม่น่าเป็นไปได้น่ะ

ผมเลยบอกพี่พต...:eek::eek::eek::eek:

จัดหนักมาเลย

ทำ Review ให้เพื่อนๆ ได้ดู:D:D:D:D:D:D

12. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ แต่งงานไปดู... เงียบไปเยอะเลยเน้อ....

ไม่ร่าเริงเลยอ่ะ หรือว่าาาาาาา เมียมาคุมฮะ 5555

13. Pot_Phuket

92
    0
    0
    5555 เย็นหลอนครับ แต่ถ้าอากาศร้อน ด้านไฮก็ร้อนหลอนเลยล่ะครับ เลยไม่เหมาะเอามากมาก สรุป cold 134 ต่อไป

14. E30DET

631
    1
    18
    คุณปีเตอร์คร้าบ

กรุณาถอนคำพูดของคุณด้วยคร้าบ
    มิเช่นนั้น กระผมจะดำเนินการฟ้องคุณในข้อหาหมิ่นประมาทคร้าบ 555

ที่เงียบ ๆ ไปเพราะเครียดเรื่องงานครับ ปีนี้ปีชง เต็ม ๆ เต็ง ๆ ไม่โต๊ด หลังเดือนนี้น่าจะดีขึ้นแล้ว (อ่านเจอหมอดูบอกไว้อย่างนั้น)
    3-4 เดือนที่ผ่านมา หัวแทบระเบิด ทำงานแล้วอยากให้ถึงวันศุกร์เร็ว ๆ เสาร์-อาทิตย์จะได้พักเหนื่อยซะที

โปรเจ็คท์ไฟซีนอนในรถ 2 คันยังไม่เริ่มเลย ซื้อของมา 8 เดือนแล้ว :(

15. enforce

2,041
    13
    38
    55555555555555 ++++++++

เฮ้ยพี่กบ เกิดปีไก่ เหมือนผมเลยหลอฮะ .... พี่ไม่ต้องดูหมด ถามผม เดี๋ยวผมบอกให้คับพี่
    ผมศึกษามาหลายปีมาก ดูดวงคน ดูไม่อยากเลยพี่ เทคนิคมีนิดหน่อยเอง...

หลัง ตรุกจีน ชีวิต โดนจัดหนัก จัดเต็มใช่ปะคับพี่กบ ...

16. Rapina

Rapina Guest

0
    0
    0
    พอดีเข้ามาใหม่นะครับ สนใจน้ำยา Cold12 ไม่ทราบว่าจะหาซื้อจากทางใดได้บ้างครับ ขอบคุณมากครับ

ปล. อยู่จังหวัดเชียงราย

17. fdsauiop

fdsauiop New Member Member

1
    0
    0
    ขอบคุณพี่ ๆ ล่วงหน้าครับ ถ้าผมจะเชื่อมท่อแอร์อลูมิเนียม ประเภทที่ใช้ในรถยนต์ โดยใช้หัวเชื่อม http://www.pantipmarket.com/items/11080444 และใช้ลวดเงินในการเชื่อมได้หรือไม่ครับ หากได้ต้องใช้ลวดเงินประมาณกี่ % ครับ ขอบคุณครับ

18. superhouse

superhouse New Member Member

3
    0
    0
    คุณเตอร์ครับ cold12 ซื้อได้จากที่ไหรบ้างครับ ส่งที่คุณเตอร์ได้หรือเปล่า เคยได้จากคุณเตอร์มา2กระป๋องที่ไบเทค ตอนนี้ตู้รั่ว cold12 หายไปหมดละ

19. E30DET

631
    1
    18
    ใช่ ๆ เกิดปีไก่เหมือนกัน แถมมีป๋าเกิดปีฉลูเหมือนกันอีกด้วยครับ

ช่วงนี้ชีวิตยังโดนจัดหนักอยู่เลยครับ
    เดี๋ยวว่าง ๆ จะโทรไปปรึกษาปัญหาชีวิตและสุขภาพครับ

20. E30DET

631
    1
    18
    ไม่มีใครตอบคุณ fdsauiop เลย (ชื่อ login จำง่ายดีแฮะ)
    ผมไม่มีความรู้ ไม่ทราบจะช่วยยังไงดี???

เห็นอุปกรณ์แล้วอยากได้บ้าง เพราะมีโครงการย้ายแอร์บ้านต้องมีการตัดต่อท่อใหม่
    เคยเห็นช่างแอร์เขาทำง่าย ๆ แต่คิดว่าไม่ง่าย สุดท้ายเลยต้องใช้วิธีเข้าหัวแฟร์เอา ซึ่งแพงมาก
    คุณ fdsauiop มีเทคนิคการเชื่อมท่อหรือเปล่าครับ เอามาแชร์กันหน่อยครับ

21. E30DET

631
    1
    18

ผมแนะนำโทรไปโรงงาน หาคุณกรีนแล้วให้เขาช่วยส่งให้ครับ เบอร์โทรอยู่ย้อนหลังไปไม่เกิน 3 หน้า

คุณเตอร์น่าจะยุ่งอยู่กับงานอื่น ถ้าสั่งกับแกอาจทำให้ได้ของช้า เพราะแกก็ต้องไปบอกให้พนักงานเป็นคนจัดส่งอยู่ดี

22. enforce

2,041
    13
    38
    ขอโทษคับที่ไม่ได้เข้ามาดูเลย ขอบคุณครับพี่กบ
    ตอนนี้ช่วง ยุ่งม๊ากคับ
    ของฝากการประมูลขึ้นเครื่องบินไว้หน่อยครับ เริ่มพรุ่งนี้คับ
    www.facebook.com/heliluck.co.th

เริ่ม 8 โมงครับ สุดที่ บ่าย 3 เริ่มต้น 800 บาท 2 ที่นั่ง
    พอดีมีงานที่
    [video=youtube;5hpY1t-xNOg]http://www.youtube.com/watch?v=5hpY1t-xNOg[/video]
    ทำคนเดียวเลย เหนื่อยสัดดดด ครับพี่ๆ รบกวนฝากตอบกระทู้ด้วยนะครับ
    ใครว่างเชิญน่ะครับ ผมอยู่วันอาทิตย์ บินรอบละ 1000 บาท

ผมคิดเรื่องโปร ปวดสมองม๊ากๆๆ ฝากอีกครั้งน่ะครับ

23. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    เป็นไงบ้าง เสียงตอบรับจากราชบุรี?

24. enforce

2,041
    13
    38
    o k เลยคร้าบพี่ยุทธ ผมจัดโปรนี้อีกครั้ง และครั้งสุดท้ายแล้วครับเริ่มพรุ่งนี้ตอนเที่ยง ปิดประมูลวันศุกร์ตอนบ่ายโมงครับ

www.facebook.com/heliluck.co.th

คิดอย่างอื่นไม่ออกละ ผมเพิ่งตื่นวันนี้ตอนเที่ยงด้วยฮะ ไม่สบายติดเลย 3 วัน เพลียโคตรรร คับ

25. enforce

2,041
    13
    38
    สวสัดีครับ พี่ๆ น้อง
    [video=youtube;ale6OS9ogmU]http://www.youtube.com/watch?v=ale6OS9ogmU[/video]

เหนื่อยมากๆๆ ช่วงนี้

26. james.cb350

james.cb350 New Member Member

83
    1
    0
    สู้สู้ครับน้อง เพื่ออนาคตอันสดใส

27. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เอากล้องมัดติดกับใบพัด แล้วหมุนใบพัดฟรีหรือ อยากดูแบบกล้องอยู่บน ฮ แล้วส่งภาพสดผ่านสัญญานวิทยุมาที่จอข้างล่าง แบบงานถ่ายทอดสดกีฬาไง
    น่าสนใจดี

หน้าฝนนี่ไม่ค่อยมีใครคุยเรื่องแอร์เลย อากาศไม่ค่อยร้อน แอร์เลยไม่มีปัญหากัน

28. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ เดี๋ยวงานต่อไป ออกสื่อทั่วไทยครับ กับงาน Commart เดือนหน้าครับ

Vdo ล่าสุดครับ ผมเพิ่งลองหัดเล่น Adobe AF ครับ
    ลองดูครับ Ok ไหมครับพี่น้อง DIY
    [video=youtube;uPLk0I6qMG8]http://www.youtube.com/watch?v=uPLk0I6qMG8&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]

29. enforce

2,041
    13
    38
    [video=youtube;r9k5tm8Ooqg]http://www.youtube.com/watch?v=r9k5tm8Ooqg&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]

คนที่ประกอบ ฮ. เห็น VDO ผม แล้วเขาเลยขอให้ช่วยทำ present เป็น VDO ให้หน่อย เขาจะโชว์หน้าเวปเขา
    คนที่ประกอบ ฮ. เป็นครู และเป็นคนอังกฤษ และเป็นคนที่เทสบิน ฮ.ช่วงท้ายๆ ของ VDO ลองดูครับ มันโคตรรร

30. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ฮ ตัวใหม่ติดกล้องด้วย เพิ่งดูสารคดีเกี่ยวกับกล้องตัวนี้ มันมีความสามารถสูงมาก ฮ สั่นแค่ไหน ภาพออกมานิ่งสนิท จับภาพได้ดูเหมือนอยู่นิ่งๆแม้ว่า
    ฮ กำลังบินอยู่

เช้านี้ 4 กค 6.30 น หมอกลงหนักมากใน กทม ตึกช้างโดนหมอกคลุมครึ่งบนหมด เหลือแต่ครึ่งล่าง มาแปลก ไม่ค่อยเห็นหมอกมากๆแบบนี้ใน กทม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้