D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    วันก่อนได้มีโอกาสทำ Porsche Carrera2 ถ่ายภาพผลงานมาให้ชมกันค้าบบบบ

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    แอร์ตัวต่อไปของผม เน้น ไดกิ้น อินเวสเตอร์ ซักตัว อยากรู้ว่ามันเจ๋งแค่ไหนคับพี่ยุทธ
    เคทรนี้ พี่จินนี่เลยครับ รถแกโดน แจ็คพอต คันแรกของประเทศไทยเลยคับ Cold12 (...ซวยโคตรอ่ะคับ แต่ก็เป็น Case study ให้ผมเลยแหละครับ )
    ผมเคยถ่ายภาพไว้คับ รถ BMW E60 ที่ผมใช้อยู่ พวกท่อแอร์มันจะมี เหมือนปลอกเสตนเสลแบบทรงสปริง ยืดหดได้ หุ้มท่อน้ำยาแอร์ไว้อีกชั้นด้วอ่ะคับ (โรงงาน bmw ป้องกันดีมากๆๆ)

เหอๆๆ บทเรียนคับพี่น้อง เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ผมจำได้เคยมี sale จากจีนเข้ามาหาที่โรงงาน บอกว่าจะให้ผมเป้นตัวแทนขาย Com แอร์รถ sanden อ่ะคับ
    เวลานั้น ราคาคอมของแท้ sanden 508 ประมาณนะคับ 6000 + - นิดหน่อย
    แต่เมืองจีนให้ราคาผมมาขาย 2000 กว่าบาทเองมั่ง

ป๋าซื้อไว้ 2 ตัว เป็นตัวอย่างดู ผมมาดู แม่ง copy ซะเหมือนเลยคับ แต่ความคม กับเนื้อเหล็กหล่อ ดูแบบละเอียด จะมองออกว่า เกรดต่ำกว่าเยอะคับ
    (เหมือนๆ กับภาพที่คุณ Muhn ถ่ายเปลียบเทียบมาเลยฮะ เกาหลี กะ อินโด อ่ะคับ

แล้วทิ้งไว้ลืม 3 ปีได้มั่ง พนักงานเขามาถาม พอดีคอมเขาฟัง ผมก็บอกมีอยู่ ลองเอาไปใส่ดู ตอนนั้นที่พนักงานเอาไปใส่กะบะ ก็ ok นะคับ (พนักงานบอกว่าเย็น แต่ผมไม่รู้ว้่า เย็นแบบไหนอ่ะคับ)

เด็กมันพันพลาสติก ยังกะ ข้างในเป็นพวก เนื้อสดเลยอ่ะคับ (ผมเพิ่งเห็นเหมือนกันเนี่ยฮะ ) ปรกติพันพลาสติกไม่กี่รอบ
    งวดนี้ มันคง จัดหนัก จิงๆๆ

ลองเอาที่วัดอุณหภูมิ ยิงที่น้ำแข็งดูครับ ว่า 0 องศาปล่าวคับ ถ้าเป็น 0 องศาก็ตรงครับ และยิงห่างช่องแอร์ซะ 1 ฟุตดูคับ
    เดี๋ยวเจอลูกค้าแบบ ละเอียด หรือ วิชาการ เดี๋ยวจะโดน ลูกค้าจัดหนักนะคับ

(ผมแนะนำไว้อ่ะคับ เพราะตัวเลเซอร์ที่ผมทำ test ให้ดูนั้น มันเป็นของ usa และมีใบเซอร์ + กับผมมีภาพเปรียบเทียบ ตัววัดอุณหภมิ 3 ตัว 3 แบบเลยคับ แล้วจับโดยถังน้ำแข็ง
    ตัววัดอุณหภูมิ 3 ตัว ค่าเท่ากันหมดคือ 0 องศา แตกต่างกันที่ จุดนิยม + - .3 อ่ะคับ)
    ทางคุณ Muhn ทำไว้อย่างผมก็น่าจะเป็นผลดีนะคับ คือ ประมาณว่า กูทำ referent ไว้ให้ดูเรียบร้อย ถามไรมาเราก็มี referent อ้างอิงได้เลยอ่ะคับ แล้วปัญหาจะไม่เกิดคับ จิงๆคับ แนะนำเลยให้ทำ

พี่จินนี่คับ ดูค่าซ่อมรถผมล่าสุดตาม link เลยคับ แม่งง fino 3 คันอ่ะคับพี่น้อง
    รายละเอียดตาม link เลยคับ
    http://www.bmwsociety.com/board/showboard.asp?id=131599

สุดยอดคับ คิดแล้วพิมพ์ทันความคิดอ่ะคับบ เทพมากๆๆๆ
    เล่นดนตรีตอน 9 ขวบ พี่จินนี่ งี้เรียกว่า พรสววรค์แล้วฮะ ตอนผมอายุ 15 ฝึีกเล่นกีตาร์มาถึงอายุ 18 ผมยังเล่นไม่ได้เลยพี่ ดีด อ่ะดีดได้ แต่ไม่รู้จังหวะมัน อ่ะคับ

พี่เดี๋ยวผมแจกผ้าห่ม เป็นสีเขียวเข็มๆ และมีรูปช้างด้วยนะ 5555

ถึงคุณ Muhn คับ
    ผมอยากให้คุณ Muhn ทำแบบนี้แหละคับ ดีมากๆๆ เลยคับ ซ่อมรถรุ่นไหน ปัญหาอะไร ถ่ายภาพแล้วมาลง ให้เพื่อนๆ ได้ดู และมันจะไม่ใช้แค่พวกเราได้ดูนะครับ
    คนที่มีปัญหาเรื่องแอร์ เดี๋ยวนี้เขาก็หาคำตอบจาก Google ทั้งนั้น และถ้า คุณ Muhn ทำอย่างนี้ตลอดนะคับ ผมมั่นใจเลยฮะ ใช้เวลาไม่นาน ลูกค้าแน่นร้านแน่ๆ คับ

เริ่มทำเลยคับ แล้ว post ไว้เรื่อยๆ google มันจะได้ค่อยๆ จำฮะ หรือทำเป็นภาพนิ่งแล้วจับใน โปรแกรม window maker (ของฟรีใน windows ทุกตัวฮะ)
    ตอนผมเรื่มทำ vdo ผมก็ใช้โปรแกรมนี้แหละครับ จนตอนนี้ผมใช้ MAC และใช้่ i movie ทำ vdo present เกี่ยวกับ Helicopter อยู่คับ
    แล้วสมัคร youtube เป็นชื่อร้านก็ได้ แล้วใส่คำที่ คนน่าจะค้นหา ไว้ช่อง TAG อะคับ เพราะมันจะใช้เวลาเหมือนกันครับ กว่าจะขึ้นมาหน้าแรกๆ Google ได้อ่ะคับ

ลองดูที่ผมทำทิ้งไว้ฮะ
    http://www.youtube.com/user/Cold134

คนทำเวปเขาได้ดู เขาถามผมคำแรกเลย ว่าผมใช้ Adobe EF cs5 ทำหรือเปล่า ผมภูมิใจโคตรๆๆๆ

(adobe ef แม่งเล่นยากมากๆ แต่ใครเล่นได้นะเทพมากๆ อ่ะคับ เช่น Iron man 2 ก็ใช้ adobe ef ทำเอฟเฟกเนี่ยครับ)

น้องลีมีบุญโคตรรรรร ได้นั่ง Porsche 911 รถในฝันผมเลยใส่ Cold12 อ่าว
    คลิปนี้ผมไปเจอ เป็นการเติม Cold12 ใส่ใน 911 ที่ญี่ปุ่นอ่ะ
    [video=youtube;2xkecP07Prc]http://www.youtube.com/watch?v=2xkecP07Prc[/video]

3. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เย็นจริงเย็นจัดๆต้อง น้ำยา COLD ซิค้าบ ;):D:eek:

4. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    ;) เห็นบิลคุณเตอร์แล้ว เห็นธรรมเลย เซนเซอร์ตัวละหมื่นกว่า ทั้งหมดเพิ่มเงินอีกนิดซื้อสามห่วงผมสภาพดีๆได้หนึ่งคันครับ ผมก็เพิ่งสั่งเครื่อง สีเอเอฟอีพร้อมเกียรโอโต้ อุปกรณ์ครบหมดเรียกว่าได้หมดทั้งเครื่องเกียร์โอโต้ คอมแอร์ ฯลฯ ครบๆ ยังไม่ถึงหมื่นเลยครับ เจ็ดพันห้าเอง เรียกว่าแค่ค่าเซนเซอร์ตัวเดียว ราคามันแซงเครื่องยนต์ที่ผมสั่งซื้อไปหลายพันทีเดียวเชียว เหอะๆๆๆ วันนี้ยิ่งกระจ่าง สว่าง เห็นแจ้ง ว่า ทำไม เมื่อก่อนย้อนหลังไปสักสี่ห้าปี ผมมีลูกความสามคนซึ่งเป็นเพื่อนรักกัน คนแรกขับเมอร์ซีเดสฯ คนที่สองขับบีเอ็ม คนที่สามขับบิ๊กเอ็มฟรอนเทียร์ ตอนนั้นผมยังใช้เรโนลต์อยู่ทั้งสองคัน เวลาเขาคุยกัน คนที่ขับบีเอ็ม มักพูดบ่อยๆ กับคนที่ขับเบ็นซ์ว่า มิงขับรถคนจน กุขับรถเศรษฐี แรกๆผมก็งงๆ แต่พอเขาพูดต่อว่า กุเอาเข้าศูนย์ทีไม่เคยต่ำกว่าแสนซักกะที ส่วนเบนซ์มิงซ่อมข้างถนนก็ได้ อะไหล่ถูก ผมละว่าอะไหล่เรโนลต์ของผมแพงสุดๆ ก็ยังแค่สูสี แต่ผมแค่นั่งฟังสองคนคุยกันเรื่องรถ วันนี้ยิ่งเห็นบิลแล้ว ดวงตาเห็นธรรมเลยครับ อะไรที่จำเป็นสำหรับเราก็ซ่อมไปเหอะครับคุณเตอร์ หากไม่เหลือบ่ากว่าแรงนัก อิอิอิ ตอนนี้ ผมปลดระวางเจ้าจินนี่อย่างถาวรแล้วครับ สามปีแล้ว ที่จอดไม่ได้วิ่ง มะก่อนยังสตาร์ทอาทิตย์ละหน ตอนนี้ถอดแบตออกแล้วน่าจะปีกว่าแล้ว มันดูแลไม่ไหวครับ มีหลายคันมันไม่ค่อยดีครับ ต้องดูแลตลอด ทั้งที่เราใช้ก็ใช้แค่ทีละคันเอง จริงๆเห็นอะไรมากกว่า แต่อย่าลืมส่งคืนให้กับธรรมชาติบ้างนะ ไม่มีอะไรตั้งอยู่ถาวรเสมอไปครับ เมื่อมีตั้งอยู่ ก็ต้องมีเสื่อม มีสลาย มีส่งคืนกลับไปสู่ธาตุทั้งสี่เสมอครับ ผมยิ่งมองเห็นสมมุติของคน ที่สมมุติให้สิ่งนั้น สิ่งนี้ เป็นเยี่ยงนั้น เยี่ยงนี้ ทั้งที่สาระของมันก็เป็นยานพาหนะ ที่พาเราไปถึงจุดหมายปลายทางที่เราต้องการเท่านั้น แค่ค่านิยมหรือสมมุติของโลกนี่สิ มันหลากหลายดีจริงๆ แต่ทำอย่างไรเล่า ให้เราอยู่เหนือสมมุตินี้ได้ อันนี้อยากยิ่งนัก เมื่อเราอยู่กับสมมุตินี้ ก็ต้องจ่ายไปครับคุณเตอร์ อย่าไปคิดมาก จ่ายแล้ว ทำให้เรามีรถเพื่อมาวิ่งหางาน หาเงิน สุดท้ายเราก็ต้องเอาเงินมาจ่ายค่าซ่อมต่อ เป็นเยี่ยงนี้เสมอครับ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ที่ได้รถใหม่กลับมารับใช้ต่ออีกนาน ติดใจตรงเดียว คือ เซนต์เซอร์ตัวละหมื่นกว่า สงสัยมันคงทำด้วยทองคำมั๊ง อิอิอิ

จบเรื่องรถแล้ว มาเรื่องน้ำยาคูล เป็นน้ำยาที่ให้ประสิทธิภาพในการทำความเย็นได้สูงมาก มากกว่าน้ำยาปรกติ เย็นเร็วกว่า แล้วก็เย็นจัดกว่าครับ แต่..............อย่าให้มันลงต่ำกว่า ลบ ห้า ถึงลบสิบองศา เป็นเวลานานๆ ไม่งั้น เจอแจ๊คพอทแบบผมแน่ครับ ท่อโลหะมันจะสูญเสียความเหนียวไปครับ ไม่นานก็หักขาด ผมมันซวยที่คอมแอร์กับไดขาร์ทดันอยู่ติดกัน ผลก็คือบึ้ม ดีที่มีเครื่องดับเพลิงฮาลอนติดรถไปด้วย ไม่งั้นเป็นข่าวหน้าหนึ่งแน่ ลูกๆที่เดินทางไปด้วยในเช้ามืดวันนั้น ไม่มีใครตื่นซักคน เป็นอุธาหรณ์ให้เราไม่ประมาท แล้วก็ไม่ใช้ประโยชน์จากอุณหภูมิต่ำติดลบนานๆครับ โดยทั่วไป ลมเย็นหากลงต่ำกว่าห้าองศา ก็ถือว่าควบคุณความเย็นได้ทั่วถึงทุกจุดแล้วครับ เพียงพอสำหรับสู้แดดร้อนๆเมืองไทยได้สบายครับ ใช้ประโยชน์จากมันตรงที่เย็นเร็ว กินกำลังเครื่องน้อย แต่อย่าบายพาสเทอร์โมแบบผม ไม่งั้นมีสิทธิลุ้น.....ไปทำงานต่อแระ โชคดีครับ ขอให้เย็นๆกันทุกๆคนเด้อ ;)

5. camo

camo New Member Member

21
    0
    0
    วิธีเช็คกำลังอัดคอมแอร์รถยนต์ ทำยังงัยครับช่วยบอกขั้นตอนหน่อย

6. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ถ้าไปซื้อคอม เทสโดยการ เอามือ อุด ฝั่งตัว D แล้วหมุนคอม 3-4 รอบ แล้ว ปล่อยมือออก มีเสียงกำลังอัดแน่น เป็นใช้ได้ครับ
    ถ้าคอมอยู่ในรถดู ฝั่ง low side เข็มอยู่ประมาณ 25 -35 PSI

7. muhn

muhn New Member Member

23
    0
    0
    สวัสดีอีกรอบครับเพื่อนๆ DIY ทุกท่าน

ขอบคุณคุณเตอร์ที่แนะนำให้ผมทราบครับเรื่องการวัดเซ็นเซอร์
    ที่หน้าช่องลมออก ผมไม่ได้หาซื้อเทอร์โมแบบแหย่มาใช้ เลยใช้เทอร์โมมิเตอร์เทียบเอา ลมเย็นออกที่ 3 องศา
    แล้วเทอร์โมตัดการทำงาน ที่ 4 องศา
    รวมๆผมพอใจครับ เพราะเย็นสู้แดดดีมาก

เรื่องยิงวัดที่น้ำแข็งผมลองดูแล้ว น่าจะตรงครับ
    แต่ต้องยิงแช่บ่อยๆ หลายครั้ง ค่าที่ได้ก็บวกลบ 2องศา
    ถ้าวัดห่าง 1 ฟุต เซนเซอร์มันวัดความเย็น ณ ที่พื้นผิวนั้นเสียด้วย ความเย็นก็อาจจะไม่แม่นยำเท่าวัดความเย็นที่ช่องลมออก
    ไว้ผมจะไปซื้อเทอร์โมดีๆทีหลังแล้วกัน

ส่วนหลังการทดสอบวิ่งใช้งานตอนกลางวัน เย็นเลยครับ แต่รถLancer E-carคันนี้ แอร์ตัดที่ 4 องศาตลอด กลางวันแดดแรงๆเลยไม่เห็นกระจกเป็นฝ้าเสียที ถ้าเป็นตอนกลางคืน จะหนาวมาก หนาวจนเป็นหวัดครับ

ทีนี้ลำบากตอนขับรถกลางคืนมาก เพราะฝ้าขึ้นบังกระจกทุกบานรอบคัน ต้องปิดแอร์ ไม่ก็เปิดพัดลมเบอร์ 1
    ตกลงดีใจหรือว่าเครียดดีไหมเนี่ย:cry::p:cool:

8. muhn

23
    0
    0
    พูดถึงเรื่องการซ่อมแอร์รถยนต์แล้ว ผมงานเข้าตลอดครับ แต่จะไม่ใช่รถใหม่ๆหรอกครับ จะเจอปัญหากับพวกรถกะบะเก่าๆ อย่างไมตี้เอ็กซ์ อีซูซุ รถตู้ HIACE รถบรรทุก 6ล้อ สิบล้อมากกว่า
    ใจจริงผมถ่ายรูปไว้หมดครับ แต่ไว้เจอเคสยุ่งๆเหมือนอย่างรถแอดคอร์ดคันนั้น จะเอารูปมาให้ดูแล้วกันครับ

แต่ถ้าจะให้ถ่ายรูปเอารถเก่าๆมาลงจริงๆ ก็ได้นะคงไม่มีอะไรน่าดูครับ
    มีแต่เลอะๆเละๆตลอด คงแบบว่า สะอาดสะอ้านไม่ไหว แค่ถ่ายรูปกล้องเลอะน้ำมันเครื่องแล้ว เพราะคนถ่ายก็เลอะ 555

งานร้านผมส่วนใหญ่จะเจอรถเก่าเยอะครับส่วนใหญ่ โดยเฉพาะรถตู้ นี่ มากันบ่อย

รู้สึกเหมือนเรามองไม่เห็นทางสว่างเรื่องระบบแอร์รถโดยสารเนี่ย แอร์เย็นน้อย ไม่สู้แดดทุกคัน

ผมเจอแบบนี้คือ คันนึง แอร์เย็นไม่ฉ่ำ ทั้งที่ เติมน้ำยาเยอะ บางคัน ตู้หลัง กับตู้หน้า ความเย็นต่างกันมาก ตู้หน้าเย็นฉ่ำ แต่ตู้หลังออกแต่ลมหรือไม่ก็เย็นไม่เท่าไหร่ ต้องแก้โดยการอัดน้ำยาแอร์เพิ่มเข้าไปอีก ถ้าลองเปลี่ยนวาล์วตู้หลังใหม่แล้วยังเหมือนเดิม ต้องแก้เรื่องเปลี่ยนรังผึ้งยกชุดของตู้หลังโดยเฉพาะ

ถามเป็นการบ้านหน่อยครับ

สาเหตุที่รถตู้แอร์ ตู้หน้า และตู้หลังเย็นไม่เท่ากัน เพราะวาล์วหรือเปล่าครับ หรือว่ามีการตัน หรือเสื่อมสภาพน้ำมันคอมเพรสเชอร์ภายในระบบรถตู้

เรื่องแผงระบายความร้อน ทั้งที่แผงคอนเด็นเชอร์ 2ชุด มีพัดลมช่วยระบาย แอร์ก็ยังเย็นไ่ม่ฉ่ำ สาเหตุจากตำแหน่งติดตั้งหรือเปล่า เพราะตัวนึงอยู่ใต้ท้องรถ
    ถ้าแก้โดยการเพิ่มขนาดแผงให้ใหญ่ขึ้น จะช่วยได้ไหม หรือว่าแผงใหญ่ไปจะทำให้แรงดันน้ำยาจะไม่มากพอ จะทำให้คอมเพรสเชอร์ทำงานหนักขึ้นจนน็อกไหม

ปล. รถตู้เก่าๆทุกคัน แผงระบายเป็นแบบเก่า ขดไปมา ท่อทองแดง ประสิทธิภาพในการทำให้น้ำยาเป็นของเหลวด้อยลงไหม

แล้วเรื่องของการซ่อมเนี่ย ถ้าเราทำเลอะ งานมันก็ออกมาเละ แอร์น่ะเย็นก็จริง เด๊่ยวไม่นานมันก็จะต้องเปลี่ยนอะไหล่ ซึ่งเสนอลูกค้าเค้าไปตอนแรกเปลี่ยนอะไหล่นะ ครับเพราะมันเริ่มไม่ดีแล้ว ลูกค้าทุกคนเค้าจะให้ผมทำไงก็ได้ใช้ของเดิมให้เย็นไปก่อน เพราะไม่มีเงินเปลี่ยนครับ
    :sad:

9. enforce

2,041
    13
    38
    เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ทาง BMW Society ได้มา meeting ย่อยที่ heliluck aviation ครับ

10. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    พี่เตอร์ค้าบบบ เข้าไปดูรูปแล้วเหนือคำบรรยาย อย่างกะ meeting ที่เมืองนอกเค้า meeting กันเลย คนถ่ายหามุมกล้องได้เยี่ยมมากสุดยอดครับ

11. muhn

23
    0
    0
    คุณเตอร์ครับ ภาพสวยดูดีมากครับ
    มีภาพนึงเจ้าของรถที่เป็นผู้หญิง ถ่ายคู่กับรถ แล้วมีเฮลิคอปเตอร์เป็นฉากหลัง เห็นแล้วนึกว่าถ่ายแบบอะไรอีกเนอะ

เทพมาก ...เห้อ..คิดถึง E30 คันเก่าๆของผมจังเลย รักมากมาย

ช่วงนี้ฝนตกทุกวัน ต้องใช้รถติดต่องานบ่อยมาก ลุยฝนทีไรเกือบเจออุบัติเหตุครับ เพราะเปิดแอร์แล้วรถผมเย็นจนแอร์ขึ้นเป็นฝ้า มองไม่เห็นทาง

เหอะ เหอะ

12. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

;););) ว้าว โว้ๆๆๆ ป๊าด สวยดีจัง ของเล่นเศรษฐี อิอิอิ ได้แต่ดูแต่ไม่มีวาสนาหรอก คราวที่แล้วเห็นราคาอะไหล่ก็บรรลุธรรมไปหนึ่งข้อเลย อิอิอิ คราวนี้ เห็นแล้วอึ้ง เห็นแล้วทึ่ง เห็นแล้วตะลึง ไปเลย แต่ ก็ได้แต่มองๆๆ เท่านั้น อิอิอิ มุมกล้องจัดได้ดีครับ คราวนี้มีคนยืนยันที่ผมเคยยืนยัน ว่า ลิงหลังกล้องนั้นสำคัญไฉน แมร่นบ่อ กล้องเป็นเพียงอุปกรณ์ แต่คนถ่ายนี่ดิสำคัญ การจัดแสง มุมกล้อง ให้ลงตัวนั้น เป็นศิลปะครับ คนที่ถ่ายนั้น ระดับอ๋องเลย เอาไปสิบคะแนนเต็ม

ดูแล้วก็ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ที่เปิดโอกาสให้เห็นของเล่นราคาแพงๆยี่ห้อนี้ เป็นการโฆษณาคอปเตอร์ไปด้วยอีกเด้ง ได้ประโยชน์หลายอย่าง วานซืน ดิสคับเวอร์รี่ พาไปเยี่ยมโรงงานคอปเตอร์ของคุณเตอร์ครับ ผลิตที่สหรัฐอเมริกาทั้งหมดทุกชิ้น ยกเว้นเพียงเครื่องยนต์(คนละโรงงาน) ผมเห็นกระบวนการผลิตตั้งแต่แรก จนถึงการทดสอบ การจัดเซนเตอร์ของโรเตอร์ เป็น ฮ.ที่ไว้ใจได้ แล้วส่งขายไปทั่วโลกครับ เฉพาะในสหรัฐประเทศเดียว ขายไปแล้วไม่ต่ำกว่าห้าพันลำในขณะเขาทำวีทีอาร์นะ วันนี้น่าจะมากกว่าเยอะ ราคาในขณะนั้น สามแสนกว่าเหรียญ ซึ่งเอาสามสิบคูณ ก็น่าจะประมาณสิบล้าน เข้ามาเมืองไทยเจอภาษีไม่ทราบว่าตกไปเท่าไร ขอให้เจริญรุ่งเรืองในกิจการนะครับคุณเตอร์ พอใจๆ อิอิอิ;););)

13. enforce

2,041
    13
    38
    ฝากเพิ่มครับพี่ๆ
    ท่านนี้คือ P Jack เป็น admin bmwsociety ครับ
    Idol ของผมเลยคับ....
    http://www.bmwsociety.com/board/showboard.asp?id=132107

ไทยรัฐครับ

http://www.thairath.co.th/content/life/168648

http://www.thairath.co.th/content/life/168912

พี่จินนี่เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมมาคุยต่อนะคับ เพิ่งกลับมา เหนื่อยโคตรร คับ
    ผมเพิ่งส่งเครื่อง R44 ให้หัวหินมา 2 ลำครับ พี่ๆ เพื่อนๆ ลองเข้าไปดูภาพดูครับ ผมถ่ายเองฮะ
    www.facebook.com/heliluck

14. enforce

2,041
    13
    38
    คนขับ E30 แล้วจะรัก BMW ทุกคนเลยนะคับ รวมทั้งผมด้วยคับ ^ ^

15. enforce

2,041
    13
    38
    พี่จินนี่เรียกเป็น ของเล่น เลยหลอพี่ ^ ^
    ผมโดนไปเกือบๆ 20 ล้านอ่ะคับพี่

ขอบคุณครับพี่จินนี่ ตอนนี้ผมวางการตลาดอยู่ครับ ... ทำอะไรที่ ผ่านสื่อโดย ไม่มีต้นทุนเป็นเงินครับ

พี่ผมยังไม่เคยดูเลยคับ vdo ที่พี่ว่า ผมพยายามหา download ดูก็ไม่มีครับ
    (ของผมเป็น เสาอากาศ หนวดกุ้ง อ่ะคับ)

ตอนนี้หา file ที่มีคนปล่อยทาง Bit อยู่ครับ

16. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
  17. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธ ผมอยากจะบอกว่าเมื่อคืนนอนไม่หลับ นั่งดู Apps ของ เวป pantip ผ่าน I phone แล้วลองค้นหาคำว่า Cold22

อ่าวเจอ 2 กระทู้
    - กระทู้พี่ยุทธนิหน่า ดูจากชื่อ Super yellow bird ใช่เลยย
    - และอีกอัน เปิดไม่ได้ เปิดแล้ว Apps มันปิดตัวเองคับ ( คำถามว่า ไม่ทราบว่าน้ำยาแอร์ Cold22 ดีไหมครับ)

18. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ใช้ค้น google ด้วยคำว่า cold22 site:pantip.com อย่างนี้ดีกว่าครับ ถ้าใน pantip ไม่มีกระทู้นั้นอยู่แล้ว ให้เลือก cache จากหน้าจอที่ google ค้นมาได้ ก็ยังอ่านกระทู้เก่าๆได้
    google นี่มัน web of web เลย

19. enforce

2,041
    13
    38
    คร้าบผมมม ^ ^
    พี่ยุทธครับ VDO ใหม่ผม

[video=youtube;19XBE2R8lw8]http://www.youtube.com/watch?v=19XBE2R8lw8[/video]

20. camo

21
    0
    0
    ผมขอถามเป็นความรู้น่ะครับ เพื่อนให้ช่วยทำแอร์รถเค้า แล้วผมไปสังเกตเห็นที่ขั่วต่อเพรสเซอร์สวิตซ์ สายมันมัดรวมกันแล้วก็เสียบทั้งสองขั่วเหมือเดิม ซึ่งตามปกติแล้วควรจะแยกกัน

เพราะอะไรถึงต้องมัดรวมกันครับ

21. enforce

2,041
    13
    38
    มีภาพปะคับ

ตอบแบบไม่เห็นภาพนะคับ ตามที่ผมเข้าใจ
    สายที่คอมเพรส์เซอร์แอร์ (หน้าคลัส) มันมีเส้นเดียวเน้อ...
    มันเป็น (ขั่ว + ) เราเปิดสวิทย์ AC ในรถ ไฟขั่ว + ก็วิ่งมาสั่งให้หน้าคลัสจับกับมูเร่หน้าคอม ให้คอมเพรส์เซอร์ทำงานคับ

22. camo

21
    0
    0
    ตัวเพรสเซอร์สวิตซ์ที่ติดกับตัวไดเออร์ ช่างเค้าเอาสายไฟมัดมารวมกันไว้ครับ พอดีไม่ได้ถ่ายรูปไว้ แต่วาดมาให้ดูคร่าวๆครับ

ไม่รู้ว่าเค้ามีเหตุผลอะไรที่ต้องมัดกันไว้

23. enforce

2,041
    13
    38

Hi Pressure จะทำงานก็ต่อเมื่อมีแรงดันในระบบสูงเกิน ค่าแรงมาตาฐาน ซึ่งเกินค่ามาตาฐานก็คือ
    ถ้า แรงดันในระบบสูงมาก มันจะทำให้ระบบเสียหายเช่น ท่อแอร์แตกหรือ จึงต้องมี Hi Pressure มาป้องกันเหตุดังกล่าว

Lo Pressure ถ้าแรงดันไม่ถึง หรือน้ำยาแอร์ขาด ในระบบแอร์ก็จะไม่ทำงาน ป้องกันคอมทำงานโดยไม่มีน้ำยาแอร์ ป้องกันคอมฟัง

ถ้าให้ผมเดานะคับ ผมว่าเหมือนทำให้ Pressure switch หลอกตัวมันเองหรือเปล่า
    - อาจจะหลอกให้ตัวมันเองเข้าใจว่า แรงดันอยู่ในสถานะปรกติ เพื่อให้ระบบแอร์ทำงานได้ในแรงดันที่สูงได้
    คือความจริงเราตัดการทำงานตัวนี้ไป แต่ยังต้องหลอกกล่องควบคุมแอร์ว่า
    อุปกรณ์ตัวนี้ยังใช้ได้นะ เพราะระบบแอร์รุ่นใหม่ ถ้ามีอุปกรณ์ตัวไหนเสียตัวเดียวหรือไม่ได้ต่อให้มันทำงาน แอร์ก็ไม่ติดครับ

เดี๋ยวรอคนอื่นตอบอีกทีคับ เคทรรถยนต์นี้ผมไม่เคยลองทำดัวยตัวเองครับ แต่ระบบแอร์ใหญ่ผมเคยทำแบบนี้ครับ
    ตอนนั้นที่ผมทำ เพราะต้องการเช็คว่า Hi Lo Pressure เสียหรือเปล่า ก็ต่อตรงคล้ายๆ แบบนี้ครับ

24. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    มาเสริมครับ Pressure Switch ทำหน้าที่ ถูกอย่างที่คุณเตอร์ตอบแล้วครับ
    ผมสันิฐาน Pressure Switch เสียครับช่างเลยทำการพันสายรวมกัน เหมือนเป็นการต่อสายตรงไม่ผ่าน Pressure Switch
    อยากทดสอบ Pressure Switch ยังสามารถใช้งานได้ตามปกติรึเปล่า
    ให้คุณ ทำการแกะสายที่พันแยกกออกจากกันแล้วลองเสียบกลับตามเดิมถ้า คอมเพรสเซอร์ทำงานก็แสดงว่าไม่เสียครับ แต่ถ้าคอมไม่ทำงานก็แสดงว่าใช้งานไม่ได้ครับ
    ทดสอบใช้กรณีที่มีแรงดันน้ำยาแอร์อยู่ในระบบเกิน 100 PSI นะครับ

25. zippo77

zippo77 New Member Member

47
    0
    0
    cold 134 ถ้าซื้อแบบกระป๋องมาแล้ว ต้องมีอุปกรณ์อะไรต่อให้เติมได้เป็นพิเศษอะไรรึป่าวครับ หรือให้ช่างแอร์ตามร้านเติมได้เลยใช่ไหมครับ

เติม1กระป๋องครึ่ง ใช่ไหมครับ

26. enforce

2,041
    13
    38
    ช่างซ่อมแอร์มาตอบแล้วคร้าบบ

ถ้าเติมเองต้องมีตามนี้ครับ

ถ้าเป็นระบบ R12
    - สายชาจน์น้ำยาแอร์ 1 เส้น
    แต่ถ้าเป็นระบบ R134a จะต้องมี อดาปเตอร์เพิ่มอีก 1 ตัวครับ
    (ตัวหนึ่งประมาณ 300 - 400 บาท ) แนะนำคับ เอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ดีกว่าครับ ค่าแรงเต็มที่ 50 - 100 บาท

ถ้าเป็นของ Castrol ก็จะมีหัวเติม R134a มาให้ด้วยครับ

27. enforce

2,041
    13
    38
  28. camo

21
    0
    0
    วันหยุดยาวๆ เลยช่วยเพื่อนทำแอร์ ล้างคอลย์เย็น ท่อทางเดินน้ำยาทั้งภายนอก - ภายใน เปลี่ยวาว์ล เปลี่ยนไดเออร์ เปลี่ยนแผงคอนเดนเซอร์ มันมีปัญหาที่เกิดขึ้นคือ ที่ตาแมวมันใสไม่มีน้ำยาวิ่งเลยครับ แต่ความเย็นก็ปกติ คอมตัดต่อตามปกติ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ผมขอแจงรายละเอียดการทำคร่าวๆครับ ไม่รู้ทำผิดขั้นตอนไหนรึป่าวครับ
    ช่วยแนะนำด้วยครับ

1. ประกอบชิ้นส่วนต่างๆ เรียบร้อยแล้ว ผมก็ แว๊คประมาณ 5 นาที เช็ครั่ว (ผลไม่รั่ว) และก็ดูดน้ำมันคอมเพรสเซอร์เข้าไป 5 ออนซ์ (ประมาณ 150 CC) เข้าทางด้าน LOW
    แล้วก็ดันน้ำยาตามเข้าไปนิดหน่อย

2. หลังจากนั้นก็ทำการ แว๊คประมาณ 1 ชั่วโมง เสร็จก็อัดน้ำยาเข้าทาง Low และ Hi ปิดเกจ

3. สตาร์ทเครื่องเปิดแอร์ อัดน้ำยาทางด้าน Low ต่อปรากฏว่าดูที่ตาแมวไม่การวิ่งของน้ำยาเลยครับ ความเย็นที่วัดได้ ประมาณ 8-9 องศา

ผมจึงอยากถามและขอคำแนะนำ

1. อยากทราบวิธีการเติมน้ำมันคอมเพรสเซอร์ที่ถูกต้องครับ

2. การสูญญากาศดูดน้ำมันคอมเข้าระบบ ควรให้น้ำมันคอมเข้าทางด้าน Low หรือด้าน Hi ครับ

3. ถ้าเราแว๊ค(ระยะเวลาสั้นๆ) แล้วดูดน้ำมันคอมเข้าระบบ ทำการแว๊คต่อ แล้วอัดน้ำยา สตาร์ทเครื่อง
    หรือว่า แว๊คเสร็จ ดูดน้ำมันคอม และอัดน้ำยา สตาร์ทเครื่อง ควรทำแบบไหน

4. เราจะประมาณการเติมน้ำมันคอมเพรสเซอร์เพิ่มอย่างไรดีครับ

ปล. ตอนนี้สุญเสียความมั่นใจในการทำแอร์ไปเลยครับ เพราะไม่เห็นฟองน้ำยาวิ่งที่ตาแมว

29. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    1 การเติมน้ำมันคอมที่ถูกต้องมี 2 วิธี ครับ วิธีที่ 1 เติมทางคอมเพรสเซอร์ในกรณีที่ถอดคอมออกมา วิธีที่ 2 เติมทางสายน้ำยา
    2 การเติมน้ำมันคอมควรเติมทางสาย LOW ครับ
    3 แวคคั่ม ประมาณ 2-3 นาที แล้วเติมน้ำมันคอมผ่านทางสาย LOW แล้วทำการ แวคคั่มต่ออย่างน้อย 30 นาที หลังจากนั้นจึงเติมน้ำยาแอร์ครับ
    4 ประมาณน้ำคอม แต่รุ่น สเปคในการเติมไม่เท่ากันครับ แล้วแต่ขนาดเบอร์ของคอม

ให้ผมวิเคราะห์ ปริมาณน้ำมันคอมมากเกินในระบบครับ ทำให้มองไม่เห็นน้ำยาแอร์

30. camo

21
    0
    0
    ขอบคุณ คุณLee มากเลยครับ ขอถามต่ออีกนิดครับ (อย่าเพิ่งรำคาญน่ะครับ)

ขนาดคอม : เบอร์ 17 ใส่เครื่อง 3S

ถ้าผมจะแก้ไข โดยการถอดคอมเทน้ำมันออก และเอาลมอัดเข้าแผงคอนเดนเซอร์ และท่อต่างๆ เพื่อเอาน้ำมันคอมออก อย่างนี้ทำได้มั้ย หรือมีวิธีอื่นๆ ที่ดีกว่านี้ครับ

หากถ่ายน้ำมันออกหมดแล้ว ขนาดคอมเบอร์ 17 จะต้องใส่น้ำมันเท่าไรครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้