D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    ว้าวเก่งจังเลย สมาชิกติดลบมาอีกแล้ว ดีใขด้วยครับ

ทุกท่านครับผมเจอปัญหาที่ผมโพสไว้แล้วล่ะ

สรุปคือ แผงคอยล์เย็นมันระบายไม่สุดกำลัง ทำให้น้ำยามันเย็นจนกลับไปถึงคอม

ผมแค่เอาปั๊มน้ำแรงฉีดล้างคอยล์เย็น แค่นี้ หายขาดเลย แอร์กลับมาฉ่ำแล้ว

2. james.cb350

james.cb350 New Member Member

83
    1
    0
  3. arex

arex Guest

0
    0
    0
    มันจะยุ่งนะคร้าบ ใช้น้ำฉีด กะแฟ็บ ฉีดไปที่แผงจะง่ายกว่าคับ

ขอบคุณพี่ enforce มากครับ
    ปัญหาคือแอร์มันมีแต่ลม มีแอร์นิดเดียวประมาณ 5% คอมแอร์ก็ทำงานปกติ
    ผมก็ลองเอาน้ำฉีดขึ้นไปที่แผง แต่ไม่สามารถขัดได้ คือแผงมันเกือบจะติดพื้นรถอะครับ ได้แค่มือสอดเท่านั้น ผมลงรูปไม่ได้
    แอร์ก็เหมือนเดิมครับ เดี๋ยวผมจะลองศึกษาที่พี่ๆแนะนำไว้ในนี้ ถ้าติดปัญหาตรงไหนคงต้องรบกวนพี่ๆนะครับ

ขอบคุณครับ

4. stampwii

stampwii New Member Member

3
    0
    0
    เยี่ยมเลยครับ วันหน้าจะลองทำมั้งดีกว่า

5. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ถูกต้องน่ะคร้าบ คุยกันแล้วขวันออกปาก

สุดๆ คับ บ้าจิงๆคับ ท่านนี้ ผมชอบไมล์รถจิงๆ ฮะ ใหม่มากกก
    จัดหนัก

พี่โม้ให้ผมเป็นซะ (ระดับโลก ....​ ) ไม่ขนาดนั้นนนคร้าบ

ผมว่าน้ำยาแอร์ขาดหรือเปล่าคับ
    ลองแล้วติดคับ ยิ่งทำยิ่งมัน ถ้าใจรักนะคับ

6. Pot_Phuket

92
    0
    0
    เหอะๆ คุณเตอร์ตอบทีเดียวอยู่เลย

7. james.cb350

83
    1
    0
    หลังสิ้นเดือนนี้ขอซื้อ cold 12 4 กระป๋องนะครับคุณเตอร์ กะจะทำตลาดหน่อยครับ นานไปเดี๋ยวลืมวิชาหมด กำลังร้อนวิชา

8. nop_flight

nop_flight New Member Member

1
    0
    0
    อยากได้สัก 2 กระป๋องครับ ไม่รู้ว่าจะขอซื้อได้กับใครครับ ผมอยู่เชียงใหม่ครับที่นี่ไม่มีขาย อยากหนาวจัดๆๆ ครับ

9. neomaru U12

neomaru U12 New Member Member

416
    6
    0
    สุดยอดกระทู้ DIY แรงข้ามปี

10. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เจ้าของกระทู้ ลงมาจากฮ.ได้แล้วคร้าบบบ
    มีลูกค้าอยากซื้อของคร้าบบบบ

ปล. ผมแนะนำทางด่วนซื้อของให้ครับ
    โทรที่ 02 9 2 2 62 50 ติดต่อคุณ green โดยตรงเลย สะดวก รวดเร็ว ปลอดภัย ไร้ปัญหาครับ
    อย่าลืมบอกคุณ green ว่าคนชื่อกบที่เคยโพสคุยกับคุณจินนี่ที่ขับรถโตโยต้ายี่ห้อเดียวกับคุณยุทธที่เคยไปโรงงานหาน้องโดนัทหลานชายของป๋าคุณปิติ คูลแมนหรือที่มีชื่อเล่นว่าคุณปีเตอร์แนะนำมา
    รับรองคุณ green คิดราคา(แพง)พิเศษให้เลยครับ เพราะต้องไปหาซื้อยาพารามากินแก้ปวดตับ 555

11. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ... จัดหนัก เลยนะเนี่ยยยย 5555555555

ขอบคุณครับพี่ชาย

เมื่อวานผมก็ผมเดินในโรงงานแล้วเห็นกระป๋อง Cold12 1 กระป๋อง ผมเลย จำได้ ว่าพี่ James cb350 ได้บอกว่าอยากได้ 4 กระป๋องนี้หน่า
    ที่ผมพอทราบสต๊อก Cold 12 มีเป็นแสนกระป๋องเลยฮะ เป็นกระป๋องรุ่นที่ส่ง Japan ซึ่งมันจะต้องมีที่เปิดหัวกระป๋องด้วย ไม่ทราบว่า พี่ๆ ที่อยากได้ Cold ไปเติม มันจะยุ่งยากหรือเปล่า
    เพราะรุ่นที่ขายในประเทศ ป๋าผมแกไม่เติมซักที ทำนู่น ทำนี้ เยอะไปหมด ล่าสุดเมื่อวันจันที่ผ่านมา เครื่องกลึง CNC มาใหม่อีก 3 ตัว ....ผมพูดไม่ออกเลย
    งานที่ให้ CNC ทำนั้น เป็นงานที่แบบ ใช้ความสามารถของเครื่องแค่ 2 % จากความสามารถ 100 % ของเครื่อง CNC

ผมปวดกระโหลกชิบเลยคับพี่ๆๆ

พี่น้องครับ ช่วยติชม VDO ผมหน่อยครับ อันนี้ตั้งใจทำโคตรรรครับ

[video=youtube;SccT--_BpNQ]http://www.youtube.com/watch?v=SccT--_BpNQ[/video]

12. zippo77

zippo77 New Member Member

47
    0
    0
    ติดตามกระทู้นี้มาตลอดได้ความรู้จริงๆ แถมแนะนำเพื่อนที่มีปัญหาให้เข้ามาดูด้วย ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความรู้ด้วยครับ

อ่อ ขออนุญาตินอกเรื่องนิดนะครับ...อยากถามพี่ยุทธ(คนปากช่อง)หน่อยครับ พอดีไปเห็นกระทู้บอร์ดอื่นที่พี่ยุทธเอารถไปทำเกือบๆโอเวอร์ฮอลที่อู่ท้ายซอยมิสทีน คือรถผมกำลังมีปัญหากำลังตก เดินเบาสั่น สะดุดตอนวิ่ง เช็คมาปรากฏว่าสูบ1แหวนอาจตายหรือหักจนไม่ทำงาน เลยอยากจะโอเวอร์ฮอลบ้างครับ อู่ที่ว่านี่ทำงานดีไหมครับ ชื่ออู่อะไร อยู่ตรงไหนครับ พอดีใกล้บ้าน ผมอยู่ ม.บัวขาว อยากหาอู่ที่ไม่ฟัน งานไว้ใจได้ ผมใช้โตโยต้าหน้าแหลม TT141 เครื่องเดิม3Tคาร์บู เพื่อนแนะนำให้เปลี่ยนเครื่องใหม่ แต่ผมยังรักเดิมๆอยู่ครับ

ต้องขอโทษเจ้าของกระทู้อีกครั้งนะครับ

13. zippo77

47
    0
    0
    ทีนี้มาปัญหาเรื่องแอร์บ้างครับ แอร์รถผมโดยรวมค่อนข้างปกติในเรื่องแรงลม ความเย็น สู้แดดได้ รถติดไฟแดงกลางแดดก็ยังเย็นดีอยู่

แต่ติดอยู่อย่างเดียวครับ คือเวลาคอมฯแอร์ต่อการทำงานจะมีเสียงดังแซ็ดดดด.... ดังพอสมควรถ้ายืนอยู่หน้ากระโปรง(ปิด)จะได้ยินชัด แต่ถ้าอยู่ในรถปิดกระจกจะได้ยินแผ่วๆ อยากทราบว่ากรณีนี้เสียงน่าจะเกิดจากอะไรครับ ลูกปืนคอมเสียหรือเปล่า สามารถเปลี่ยนได้ไหมครับโดยไม่ต้องถ่ายน้ำยาเก่าออกก่อน หรือน้ำมันคอมขาด ทำให้ฝืด ถ้าต้องเติมเราจะเช็คได้ยังไง

อ่อ..แล้วการที่คอมตัดต่อ5-7นาที/ครั้ง ในช่วงเวลาบ่าย(ร้อน) ถือว่าถี่ไปไหมครับ ปกติควรนานขนาดไหนครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 เมษายน 2011
  14. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    -ปกติแล้วคอมเพรสเซอร์ทำงานจะได้ยินเสียง หน้าคลัตซ์ดูดกับมูเล่คอมเพรสเซอร์ครับ อันนี้ถือว่าเป็นปกติครับ เสียงจะมีลักษณะเหมือนเหล็กกระทบกันทีเดียวไม่ลากยาวนะครับ
    -ส่วนอุณหภูมิการตัดต่อของเทอร์โมสตัดขึ้นอยู่การตั้งค่าอุณหภูมิเทอร์โมสตัดภายในรถด้วยครับ

15. Pot_Phuket

92
    0
    0
    ถึงคุณ zippo77 นะครับ ผมเข้าใจครับว่ายังรักเจ้าเครื่องเก่า
    แต่ผมแนะนำ เปลี่ยนเถอะครับ หาเครื่อง 4a สภาพสวยๆ ราคาไม่เท่าไหร่หรอกครับ จบกว่า
    ใช้งานดี ทนทานเหมือนกัน ที่สำคัญวิ่งสมุทกว่าเครื่องคาร์บูเยอะะะะะะะะะ

ปล.ประสปการณ์ตรงจากคนใช้รถคาร์บูมานานนนนนน

16. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    เข้ามาที่ ซ มิสทีน ไปที่ lotus express ที่อยู่ใกล้ๆสุเหร่า ซีรอ หันหลังให้โลตัส ร้านหมูการช่างจะอยู่ฝั่งตรงข้าม ทางซ้ายมือ เบอร์ช่างหมู 086 6024583

17. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ดู vdo แล้ว ก็สวยดีครับ งวดนี้มาตั้ง 3 ลำ 2ลำจะไปหัวหินใช่ไหมครับ ทีมช่างก็ดูใหญ่ดี แล้วนักบินมาจากไหนครับ เพราะคงไม่ใช่คนเดิมแน่ แล้วใบอนุญาตการบินต้องขอใหม่ไหมครับ

vdo นี้ต้องถามก่อนว่าต้องการสื่อถึงใคร ตัวเนื้อหาของมันยังไม่เจาะจงอะไร ไม่เน้นจุดขายที่ชัดเจน

ถ้าเป็นลูกค้า เขาคงอยากรู้ว่ามันสะดวกยังไง ปลอดภัยแค่ไหน อันนี้ประเด็นสำคัญเพราะต้องสร้างการยอมรับใหม่จากข่าวที่ตกครั้งก่อน ไปเที่ยวไหนได้บ้าง ความน่าเชื่อถือของบริษัท ความโอ่โถงของห้องรับรองลูกค้า คงต้องหาสาวๆสวยๆมาเป็นแบบถ่าย vdo แล้ว พอกำหนดเนื้อหาที่ต้องการสื่อสารได้แล้ว ก็ต้องเขียนบทคร่าวๆว่าจะดำเนินเรื่องอย่างไร กำหนดมุมกล้อง แล้วก็ไปถ่ายมา ตัดต่อ ลงเพลง

ลองออกรายการ tv ครับ เชิญเขามาบินฟรีเหมือนเคย ถ้าได้ออกนี่คนรับรู้เร็ว จะดีมากเลย

vdo งวดนี้มุมกล้องสวยครับ ถ่ายมามาก ฝีมือก้าวหน้าไปเยอะเลย

18. E30DET

631
    1
    18
    แนะนำเอารถไปเช็คอีกซัก 2-3 อู่ แล้วดูว่าปัญหาเกิดจากอะไร
    ตอนเขาเช็คว่าสูบ 1 มีปัญหา เขาได้ลองวัดแรงอัดในกระบอกสูบ 1 หรือเปล่าครับ
    พอรู้แน่ ๆ ว่าอะไรเสียแล้วค่อยมาคิดวิธีซ่อม

1. โอเวอร์ฮอล์เครื่องเดิม แบบประหยัด ต้องซื้ออะไหล่(ใหม่)เอง แล้วหาอู่ที่เขาคิดแต่ค่าแรง
    2. วางเครื่อง แนะนำ 3S (2000 cc.) 4S (1800 cc.) ขับหลัง ราคาน่าจะ 30,000 บาท ไม่รวมค่าวาง+ wiring + ทำแอร์ รวมแล้วน่าจะ 40,000 -45,000 บาท
    ส่วนตัวผมถือว่าลงทุนสูง เพราะรถอายุเยอะแล้ว

ถ้าเครื่องเดิมไม่แย่มากจนเกินเยียวยา และพอใจกับความแรงเดิม ๆ แนะนำซ่อมเครื่องเดิมครับ

19. E30DET

631
    1
    18
    เห็นด้วยตรงตัวหนังสือสีเหลืองครับ :) :) :)

20. enforce

2,041
    13
    38
    555 vdo อันนี้ผมทำขึ้นมาประมาณว่า We came back ครับพีี่ยุทธ ส่วนการตลาดที่ผมทำไว้ประมาณนี้ครับ
    ตอนนี้รอเลือก pretty อยู่ครับ http://www.bmwsociety.com/board/showboard.asp?id=131035

ทางพี่ Jack เวป master BMWSOCIETY เขารวมคนขับ BMW มาถ่ายรูปครับ

ผลงานพี่ JACK ครับ แค่บางส่วนนะครับ
    พี่คนนี้แหละครับที่ทำให้ผมอยากถ่ายภาพและทำ VDO
    ฝีมือการถ่ายภาพ ขั้นเทพมากๆๆ ครับ

ถ้าไมมีอะผิดพลาดวันที่ 17 นี้ครับมาถ่ายภาพกัน

[video=youtube;wdsXR1TKaEk]http://www.youtube.com/watch?v=wdsXR1TKaEk[/video]

[video=youtube;-ta7Bq5F5kk]http://www.youtube.com/watch?v=-ta7Bq5F5kk[/video]

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:23:46 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:22:54 ----------

จัดหนักครับพี่กบ... จัดหนัก

21. enforce

2,041
    13
    38
    ลืมมม

ขอบคุณครับพี่ยุทธ สำหรับคำชม ดีใจโคตรรๆๆ ครับ
    ป๋าผมยังไม่ขอดูเลยฮะ เสร็จเกือบ 2 อาทิตย์ละ

22. zippo77

47
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำตอบและความเห็นของทุกท่านครับ

23. E30DET

631
    1
    18
    ขาโหดจัดหนักเลยนะครับเนี่ย อิอิ

ดูแล้วเลือดกำเดาจะพุ่งเอาครับ ต้องเอาธรรมะเข้าข่ม
    ยุบหนอ พองหนอ 555

24. enforce

2,041
    13
    38
    แต่งงานแล้ววว อดหนอ ฝันหนอ ดูหนอ....

หิ้ววววว จัดหนัก คับจัดหนัก

25. o[ZeRo_C00L]o

o[ZeRo_C00L]o New Member Member

3
    0
    0
    ถ้าผมจะถามเรื่องแอร์บ้านได้ไหมครับ ไม่รู้จะไปถามใคร เพื่อพี่รู้อยากถามว่า
    คือผมจะทำโปรเจคนะครับเลยอยากสอบถาม
    1.คอมแอร์แบบโรตารี่ใช้กับรังผึ้งระบายขนาดเท่าไรก็ได้โดยไม่กำหนดขนาดรังผึ้งนั้นๆจะมีผลดี ผลเสียยังไงบ้างเช่น ถ้ารังผึ้งเล็กไป หรือ ใหญ่ไป
    2.ขนาดของคอยล์เย็นในกรณีนี้ผมออกแบบขี้นมาเองจำเป็นไหมว่าขนาดคอยล์เย็น ต้องยาวเท่าไรสั้นเท่าไร ขนาดของท่อเล้กหรือใหญ่(เพราะจำเป็นต้องทำคอยล์เย็นใหม่ครับในแบบของผม)มันจะไม่มีการเอาพัดลมไปเป่าครับ
    3.ถ้าผมต้องการใช้สายไฮดรอลิคในระบบแอร์มันสามารถทนแรงดัน ทนความเย็นในที่นี้ผมพูดถึง อุณหภูมิติดลบเลยครับ มันจะรั่วหรือขาดไหมถ้าใช้ไปนานๆ
    4.เป็นไปได้ไหมว่าผมทำแล้วมันจะไม่เย็น อันนี้อยากรู้มากๆ

คำถามมีเท่านี้และครับ ขอบคุณครับ

26. enforce

2,041
    13
    38
    เดี๋ยวผมเข้ามาดูแป็บเดี๋ยวครับ ตอบไม่ทัน เดี๋ยวขอคืนนี้ผมตอบให้นะครับ
    ผมต้องออกไปธุระข้างนอกคับ

พี่ๆ ตอบได้ตอบเลยนะคร้าบ ^ ^

27. muhn

muhn New Member Member

23
    0
    0
    ดีครับ คุณเตอร์ และเพื่อนๆ DIY ทุกคนครับ ขอโทษคุณเตอร์ด้วยว่า ไม่ได้ติดต่อกลับไปนานพอสมควร เรื่องที่สั่งถังน้ำยาCOLD-12 แล้วเงียบหายไปเลย ผมเพิ่งออกจากโรงพยาบาลน่ะ รักษาปอดครับ กว่าจะหายดีอยู่ปีนึงเต็มๆ สุขภาพตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับสามารถลุยงานได้แล้ว ตอนนี้ก็อยู่ทำงานในร้านแอร์กับพ่อครับ
    งานเยอะพอสมควร จะมีรถเก่าเข้ามาทำมากกว่า ส่วนใหญ่ จะมีบ้างรถเก๋ง ค่อยๆทำกันไปครับ ขอให้แอร์เย็น เห็นลูกค้ายิ้มแฮปปี้ ผมก็มีความสุขแล้วครับ

ผมได้ตามอ่านกระทู้นี้ตลอด เห็นเพื่อนประสบความสำเร็จห้าที่การงาน ครอบครัวด้วย บางคนรุ่ง บางคนก็บินได้ ร่วงได้ ร้อนได้ ก็หนาวเหน็บได้ เหอะ เหอะ ชีวิตมันต้องมีทุกรสชาติได้ นี่แหละครับชีวิต อะไรจะเกิดขึ้นได้ ขอให้ใช้ชีวิตเต็มที่ครับ

ตอนนี้ผมอยากจะสั่งถังCOLD 12 ก่อนได้ไหมครับ 1 ถัง เรื่องโอนเงินและเรื่องการจัดส่ง จะให้ที่อยู่ร้านผมตรงๆเลย
    โทรหาผมเบอร์ 0857413258 K.สุรพล ถ้าจะให้โอนเงินก่อนแล้วส่งของ ผมไม่มีปัญหาครับ ให้ทางคุณเตอร์เอาไงก็ตามนั้น

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 เมษายน 2011
  28. leopump1

leopump1 New Member Member

1
    0
    0
    หวัดดีครับ คุณเตอร์ ผมอยากได้ cold 12 ใช้ จังเลย หาซื้อได้ที่ไหนจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ
    รบกวนติดต่อกับ 0850606900 เก่ง
    ต้องการจริงๆครับ ตอนนี้ร้อนมาก ช่วยด้วยครับ

29. james.cb350

83
    1
    0
    อากาศร้อน

เอาเย็นๆไปเลย แดดเปรี้ยงแต่ต้องหอบผ้าห่มกับเสื้อกันหนาวขึ้นรถไปด้วย

30. james.cb350

83
    1
    0
    เย็นมากก็ถ่ายน้ำยาลงถังคืน ร้อนมากก็เติมน้ำยาลงไป ว่างมากไม่มีอะไรจะทำแล้วถ่ายออกเติมเข้าอยู่ทุกวัน คุณเตอร์น้ำยา cold 12 พี่จะเอาถัง 3200.-บาทนั่นแหล่ะ แต่ขอเคลียร์หนี้ค่าอะไหล่รถก่อนนะ ยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้