D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    คือจริง ๆ ผมก็แฮปปี้กับชีวิตแบบใหม่ดีนะครับ แต่ที่เขียนแปลก ๆ เพราะจะแซวที่คุณเตอร์เคยบอกให้สังเกตว่าเป็นแบบภรรยาของแกหรือเปล่าเท่านั้นเอง

ผมกับแฟนคบกัน 11 ปีกว่า ๆ ก่อนแต่ง ดังนั้นเรื่องปรับตัวทำไม่ยากครับ
    เดือนที่แล้วงานเลี้ยงปีใหม่ที่ทำงาน เมาไวน์กลับบ้านแบบหมดสภาพ (เมียของน้องที่ทำงานไปส่งที่บ้าน)
    คุณภรรยาที่น่ารัก ยังมาถอดรองเท้า ถุงเท้า แล้วลากไปนอนบนโซฟา แถมยังถอดเสื้อเปื้อนไวน์ไปแช่ให้
    ตื่นมาหายเมา ผมเลยทำกับข้าว, ถูบ้าน ล้างจาน ให้เขาเป็นการตอบแทนครับ
    (แหะ ๆ ปกติ ตรูก็เป็นคนทำอยู่แล้วนี่หว่า 555)

2. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    น้องโดนนัทนี้โตไวจริงๆเลยนะครับ ไหนก็ไหนแล้วผมขอ ซินเจียยู่อี่ ซินนี่ฮวดใช้‎ ทุกๆท่านนะครับ ขอให้สุขกายสบายใจ ร่ำรวย เฮงๆทุกท่านนะึครับ

3. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ถ้าได้เจอกัน จะขอดู mix หน่อยแล้วว่าหน้าตาเป็นอย่างไร ทำไมถึงแรงนัก แล้วต้องขอนั่งรถคุณจินนี่หน่อยว่าแรงขนาดไหน

mix 30mm นี่สำหรับผมที่ขับรอบต่ำตลอด ผมว่ารอบต้นมันขึ้นช้า เพราะผมไม่เหยียบลึก แรงดูดมันน้อย แกสไม่มามาก รถเลยไม่แรง สุดท้ายจบที่ 26มม ถ้าเหยียบหนักอย่างคุณจินนี่ 30มม มันก็มาแรงอยู่แล้ว วิ่งแกสได้อยู่กี่ กม/ลิตร ครับ

เปลี่ยนเกียร์ที่ 6000 รอบ............เอ่อ......ผมเองไม่ใช้รอบเกิน 3 พันครับ จริงๆนะ ขับแค่ 120 ค่อยๆไต่ความเร็วขึ้นไป ไม่เร่ง เร่งอัตราเร่งไม่ต้องพูดถึง หลังติดเบาะเป็นไงไม่รู้ 0 - 100 นี่นานเลย ไม่เคยนับ

4. คนปากช่อง

707
    0
    0
    มีลูกเร็วๆครับ ผู้หญิงถ้าอายุเลย 35 แล้วจะมีลูกยากขึ้นเรื่อยๆ และความเสี่ยงที่เด็กจะมีปัญหาจะเพิ่มขึ้น
    ต้องโดนเจาะท้องเพื่อเอาน้ำคร่ำไปตรวจดูว่าเด็กมีความผิดปกติหรือเปล่า แฟนผมก็โดนมาแล้ว เข็มยาวมาก
    จิ้มทะลุพุงเข้าไป

งานในบ้าน เนี่ย.......ผมไม่ทำเลยครับ กวาดบ้าน ถูบ้าน ซักผ้า รีดผ้า ล้างจาน ทำกับข้าว

แต่ผมทำคือ ซื้อกับข้าว ล้างแอร์ งานช่างทั้งหมด รื้อโถส้วมมาแก้ปัญหาส้วมตัน ขุดดิน ปลูกต้นไม้ พวกงานกรรมกรทั้งหลายผมเหมาหมด

5. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :D:D ได้เลยครับจัดให้ อิอิอิ ขับรอบต่ำก็ไม่ขึ้นช้านะครับ แบบว่าคลานในเมืองตามก้นพวกโก้พวกนาวาร่า เขากระทืบหรือกระโจนออก เราก็กดตามเข้าทันทิ้งระยะได้ตลอด(ตามติดได้ตลอด) มีข้อเสียอยู่ข้อเดียวคือเวลาเครื่องเย็นติดยากเท่านั้นเอง แต่พอติดแล้วก็ง่ายครับ ที่ว่ายากมันก็ไม่ยากเท่าไหร่ครับ แบบว่าเราต้องแช่สตาร์ทยาวๆหน่อยครับ(เท่านี้เองถึงติด) รอบสามพันผมใช้แค่คลานในเมืองครับตามกันไป หากเร่งแซงก็คลิ๊กดาวน์ลงมากดปรู๊ด ก็กระโจนขึ้นหน้าทันทีครับ แต่ไม่ขับแบบอันตรายนะ ขับแบบปรกติ ท่อก็ไม่ดัง แต่รถมันพุ่งแค่นั้นเองครับ ว่างๆคุณยุทธ ลองจูนแก๊สด้วยตัวเอง แล้วจะเข้าใจเองครับ แก๊สผมวิ่งกว่าน้ำมันครับ น้ำมันจะอืดกว่าพอสมควรเลยแบบว่ารู้สึกได้เลยครับ แต่ผมก็เข้าใจว่าทำไมถึงเป็นอย่างนั้น ผมจูนแก๊สเป็นหลัก ตั้งไฟให้แก่สำหรับแก๊ส แต่วิ่งน้ำมันไม่ให้เขก พอสับเป็นน้ำมัน จะอืดกว่ามากครับ วิ่งแบบเปลี่ยนเกียรที่หกพันรอบจะอืดมากเลย อาจเป็นเพราะมีมิกซ์ไปกั้นการไหลของอากาศก็ได้ครับ แต่แก๊สวิ่งกว่าน้ำมันครับ วิ่งดีกว่าเยอะเลยครับ น้ำมันใช้ในกรณีฉุกเฉินเท่านั้นครับ เวลาไปหมดอยู่กลางทางที่ยังไม่ถึงปั๊มเท่านั้นครับ นานๆจะเจอเหตุการณ์นี้ที :p

:D หากกาลังทำเวลาในช่วงนั้นแล้วแก๊สหมดล่ะก็ สับน้ำมัน จะต้องลดความเร็วลงมาประมาณ ๑๐๐ - ๑๒๐ เท่านั้นครับ เพื่อประคองรถไปหาปั๊มแก๊สข้างหน้า ไหนๆก็ไหนๆ เอาให้ครบๆเลยครับ จาได้คุยกันเป็นเรื่องๆไปครับ คลิ๊ปนี้ เป็น สามห่วง วาง 4AGE 20 BT AUTO นะครับ ลองดูครับ ว่าร้อยแปดในช่วงกระพริบตาหรือไม่ครับ ๐-๑๐๐ ต่ำกว่าสิบวิแน่ครับ ลองจับดู แรงกว่ารถผมอีกสี่สิบเปอร์ ดูเขาเอาม้า ๑๖๕ ตัวลงพื้นเต็มๆในเครื่องแรงจากโรงงาน(แต่ไม่เท่าฮอนด้านะ ฮอนด้าโหดกว่าเยอะครับ) แถมซดแก๊สอีกต่างหาก

http://www.youtube.com/watch?v=n6fidcTCWpY&feature=player_embedded

มันแรงเกินกำลังผมซึ่งถดถอยมากแล้วครับ แต่วิ่งแค่สามพันรอบในเมือง สีเอเอฟอีน่าจะเป็นคำตอบสุดท้ายครับ :cool:

6. james.cb350

james.cb350 New Member Member

83
    1
    0
    มาทักทายครับมัวแต่ปล้ำเจ้า RN 10 อยู่กะว่าจะได้ติดเครื่องภายในเดิอนนี้ เดินท่อน้ำยาแอร์ในรถหมดไปเกือบสิบเส้นแล้ว เพราะมันไม่ถูกใจ บางเส้นสั้นไป ยาวไป งอหักมุมเกินไป แถมรถทั้งคันไม่มีที่ยัดพัดลมคอล์ยร้อนอีก ขอบคุณสำหรับ COLD 12 จากคุณเตอร์ แต่ยังไม่ได้เติมเพราะเครื่องยังไม่ได้สตาร์ท ไม่ทราบว่าคุณเตอร์ลืมให้เลขที่บัญชีผมหรือเปล่า หรือว่าให้ผมมาใช้เฉยๆถ้าใช่ ผมคงต้องไปซื้อเครื่องทำสูญญากาศ เกจ์วัดเพิ่มซะแล้วจะได้สั่งน้ำยา COLD 12-134 ถังใหญ่จากคุณเตอร์เพื่อเป็นการขอบคุณมาใว้บริการญาติพี่น้องแถวบ้าน ต้องขออภัยร้านแอร์แถวๆสุรินทร์ด้วย ถ้าผมจะเอา COLD มาตีตลาดให้มันสมกับที่ผมไปถามหาน้ำยาแล้วเขาหัวเราะเยาะเย้ยผม ท่านจินนี่ผ่านศีขรภูมิแวะดื่มน้ำเย็นๆก่อนนะครับ ยินดีกับคุณปู่ อีกสองเดือนผมก็ก็จะได้เป็นตากะเขาแล้ว ก็ยังช้ากว่าเพื่อนๆลูกคนอื่นเขาเข้าเรียน ปอสามปอสี่กันแล้ว อายุจะสามสิบมันก็สมควรจะมีหลานให้ตาได้แล้ว อ้าวๆๆๆเราเผลอแก่ไปตั้งแต่เมื่อไหร่กันนี่...555...

7. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    Cold12 ผมไม่ได้คิดตังค์คับผม อยากให้เอาไปลองครับ เพราะผมเห็นความตั้งใจที่อยากจะทำแอร์อ่ะครับ ถ้าดีแล้วค่อยเลี้ยงข้าวผมแทนก็ได้ครับ ^^

ช่วงนี้ชีวิตผม หักมุม เยอะเลยครับ อยู่บริษัทฯ ตัวเองก็ไม่ค่อยสบายใจหลายๆ อย่างครับ ที่สำคัญ ปีนี้ดัน ชง หนักเลย
    ผมกะไว้ไม่ผิดเลย หลังตรุกจีน ชีวิตพลิกแน่ๆๆ เป็นไปอย่างที่คิดไม่ผิดเลย

ช่วงนี้ทะเลาะกับ ป๋าทุกวัน เรื่องไม่เป็นเรื่อง เหนื่อยครับช่วงนี้...

8. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    สวัสดีครับทุกท่าน คุณเตอรครับ ผมมีคำถาม

คืนนี้เจอเรื่องแปลกสองเรื่องซ้อน

1.e30 โมแอร์เป็นตู้แขวนสไตล์มาสด้าเล็กน่ะครับ คอมแอร์ติดเครื่อง tota 3s-fe มา low35 hi270 แต่เย็นมากมาย อยู่ที่ 1-3องศา ถามว่าทำไม ไฮมันสูงจังแต่มันยังเย็น

2. แอคคอร์ด 98 แอร์เดิมหมด โล 5-8 ย้ำ 5-8 ไฮ 150-170 เย็น แบบสโลเครื่อง800อบอยู่ที่ 7 องศา ถ้าเร่งก็แตะแตะแถว 0 องศา อันนี้ คุณเตอร์รู้แน่ว่าจะถามไร ตอบหน่อยน้าค๊าบ

ป.ล.ทั้งหมดนี้ใช้ โคลด์
    ป.ล.2 ปีนี้คุณเตอร์กะผมปีชงทั้งคู่เลยแต่ทำไมต่างกันมากมาย ปีนี้ผมคุยกะพ่อรู้เรื่องกว่าทุกทุกปี งานก็เข้าเยอะกว่าปกติมากมาย
    เฮ้อ ชีวิตคนเรานี่มันเข้าใจยากจริงแท้น้อ

9. คนปากช่อง

707
    0
    0
    e30 ล้างแผงคอยล์ร้อนก่อนเลย น่าจะเย็นขึ้นอีก แผงเล็กไปหรือเปล่า

accord สงสัยน้ำยาขาด ถ้าเติมให้แรงดันสูงขึ้นหน่อยจะเย็นได้มากขึ้นอีก

10. Pot_Phuket

92
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับคุณยุทธ

1. e30 วันนี้ เจ้าของสั่งเปลี่ยนตู้คอยล์เย็น เสร็จแล้ว ความดันลงมาปกติละ ที่ 30/250 ความเย็นก็ อยู่ที่ 3องศา เท่ากับตู้เก่า แต่ ความดันเกจ ปกติละ

2. แอคคอร์โ น้ำยาไม่ขาดนะครับเพราะนี่ตาแมวก็เกือบจะใสเต็มที่แล้ว ลองเติมไปอีกมีแต่ยิ่งร้อนขึ้น เติมจนด้านไฮ 200 อุณหภูมิ ลมอยู่ที่ 11 องศา
    แต่ตาแมวใสกริบไม่มีฟองแล้ว ปิดแอร์ ราวๆ 3-4นาที น้ำยาในตาแมวถึงเริ่มลด ไม่เหมือน e30 ปิดปั๊บ น้ำยาแห้งฟูดลงไปเลย งงมากมาย
    แต่ตอน เติม 5-170 นี่ปิดปั๊บ ลงเลยนะครับ งง มากมาก อาจจะเป้นเพราะ พลังแห่งโคลด์ ก็ได้มั้งครับ

11. james.cb350

83
    1
    0
    พรุ่งนี้วันเสาร์ จะไปถอยเครื่องทำสูญญากาศกับเกจ์วัด แล้วจะมารายงานให้ทราบพร้อมกับการทดลองน้ำยาล้างระบบว่าของจริงของปลอมมันเป็นยังไง เละเป็นโจ๊กเลย

12. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    แอคคอร์ด เย็นตลอดเวลาไหมครับหรือว่าเย็น 5นาที แล้วความเย็นหายไปเลย เมื่อผ่าน 5 นาที ไปลองสังเกตุท่อแป๊ปก่อนเข้าวาล์วว่ามีน้ำแข็งขึ้นรึป่าว ครับ

13. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    พูดถึงรถเก่าเมื่ออาทิก่อนได้มีลูกค้าเข้ามารับบริการจากทางร้านของผมครับ รถยี่ห้อ BUICK ครับ อายุรถ 46 ปีแหละครับ นานๆจะเห็นซักคันที

14. E30DET

631
    1
    18
    ปีนี้ผมก็ชง แถมชงแบบตรง ๆ ไม่ต้องโต๊ดเลย 555
    แต่คุยกับพ่อ รู้เรื่องกว่าทุกปีเหมือนคุณพจน์...:)

15. Pot_Phuket

92
    0
    0
    แอร์แอคคอร์ดเย็นตลอดเวลาครับ แต่แรงดันต่ำเวอร์เลยอ่ะครับ ล่าสุดเมื่อวานเข้ามาเติมน้ำมันคอม ก็ยังเย็นจัดดีอยู่เลย งงตึ๊บ ว่างๆจะโพสรูปให้ดูนะครับคุณลี

ส่วนคุณกบ ขอบคุณนะครับที่นำภาพนี่มาให้ดู

แต่ก็แปลกจริงๆ คุยรู้เรื่องมากมาก ปกติ คุยกันคนละภาษาเลย

ฝากถึงพี่จินนี่ ตอนนี้ผมติดแก้สมาสด้า แฟมีเลีย 1300 เสร็จแล้วครับ ระบบดูด มิกครอบปากเลย น้ำมันสตาร์ตง่ายไม่อืด สโลวนิ่ง ทั้งสองระบบ
    แก็สวิ่งดีไม่มีอืด แถมเครื่องเลิกเขกเลยด้วย ปกติวิ่งน้ำมันเขกกระจาย

รบกวนพี่จินนี้ ลงรายละเอียด มิกเทพของพี่ให้หน่อยครับ พอดีจะทำตามในซีวิคมั่ง
    วางเครื่องหัวฉีดมาเสร็จล่ะ

ขอบคุณมากครับ

ปีนี้ขอให้ทุกท่านทำมาค้าขายรุ่งเรื่อง ทำงานก็เงินเดือนขึ้น กิจการของตัวเองก็ขอให้ เจิรญก้าวหน้าทุกท่านนะคร๊าบ

ปล.คุณเตอร์ช่วงนี้สู้ๆนะครับ คุณเตอร์เจอปัญหา ทำเอาเจ้ามาสด้าอดใส่ถังกลมเลย เลยต้องวางถัง 75 แทน แหะๆ

16. จินนี่

398
    0
    0
    :D ไม่ใช่มิกซ์เทพอะไรหรอกครับ แต่เท่าที่อ่านดู มาถูกทางแล้ว เจ้าจิ๋วแฟมิเลีย ใช้มิกซ์ครอบปากคาบู จบแบบเจ้าเจดีย์ เครื่อง ๒ อี ของผมเลย สตาร์ทตอนเครื่องเย็น จึ้งเดียวติดนิ่งเลยครับ อยู่ที่การจูนหม้อฯมากกว่านะ

ส่วนมิกซ์ที่ถาม ก็แค่ซื้อของทั่วไปมาหลายๆอันครับ แล้วก็มาแต่งปากให้มันโค้งมนโดยให้โรงกลึงปาดให้เท่านั้นเองครับ ทำตามแบบมิกซ์ปีศาจ ในเวปแก๊สไทยครับ แต่ของเราทำแบบลูกทุ่ง ไปนั่งคุม ให้เขาปาด ส่วนองศา ไม่ได้วัด ไม่ได้สน เอาเป็นว่าได้ส่วนโค้งส่วนเว้าดังใจเราต้องการ ก็โอแล้วครับ ทำมาตั้งแต่ประมาณ ๒๖ มิล แต่ไล่ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก จนถึง ๓๐ มิลครับ แต่น่าจะไปสุดท้ายจริงๆที่ประมาณ ๓๒ ถึง ๓๓ มิลครับ ตรงนี้คงมีปัญหาในระบบเดินเบาแน่ ผมว่ามันจะจูนไม่นิ่ง แต่ถ้าได้ระบบผันแปร เข้ามาเสริม งานนี้สมบูรณ์ชนิดหัวฉีดอายม้วนเลยล่ะ (อันนี้ความเห็นส่วนตัวเด้อ) เหตุที่ผมใช้มิกซ์มาตลอด ก็เพราะมันติดทีเดียวแล้วจบยาวๆครับ ไม่ต้องจูน ไม่ต้องใช้อุปกรณ์พ่วง แล้วอีกอย่าง ระบบหัวฉีดแก๊ส กล่องมันไม่ได้ฉลาดไปกว่ากล่องติดรถเราหรอกครับ แต่เขาอ้างระบบหัวฉีดเพื่อให้ดูดี ไม่ก็เพื่อให้เราจ่ายแพงขึ้นเท่านั้นครับ หากจูนดีๆ ความต่างกันระหว่างความสิ้นเปลือง ผมให้ไม่น่าเกินห้าถึงสิบเปอร์เท่านั้นครับ มิกซ์อาจจะกินกว่า หรือกินน้อยกว่า ถ้าหัวฉีดตั้งใจจูนให้หนา เพื่อให้เท่ากับน้ำมัน ซึ่งอย่างหลังนี้ ได้อัตราสิ้นเปลืองประมาณกิโลละสองบาทครับ ซึ่งสำหรับผมถือว่า แพงไป ที่ใช้ทุกวันนี้ หากเท้าเบาๆ ก็ต่ำกว่าหนึ่งบาทครับ หากเท่าหนักๆ เจอพวกกระบะบ้าพลัง อัดกันเล่นๆในถนนหลวง ที่ความเร็วระดับพยายมยิ้มหวานรอ ก็จะได้ประมาณ ๑.๒ ถึง ๑.๕ บาท เป็นอย่างสูงสุดแล้วครับ ออกไฟแดงพร้อมกัน ผมทิ้งโก้บ้าพลัง เกินสองทุ่งครับ ทั้งที่เราแค่เกียรโอโต้ แต่ยอมเจ้าไตตันตัวใหม่ครับ ร้อยแปด(เราสุดแระ อิอิ) ปลายมันยังมีอีกครับ แต่นั่นต้องเกินเจ็ดกิโล ถนนโล่งๆเด้อ เกินสองร้อยครับ ไอ้โหดเนี่ย โก กะนาวารา ชิดซ้ายไปเลยครับ ตั้งแต่วิ่งไปทั่วไทย ก็เจอประมาณสองคันครับ ปลายมันโหดแรงได้จัยเจรงๆ ครับพี่น้อง ไปโรงกลึงโลดครับ แต่ก่อนไป ต้องจูนให้เนียนซะก่อนเด้อ คุณพรต:D

ป.ล. ผมจะไปวัดแระ ผบ.ขึ้นมาตามแว้ว รูปจะมีเวลามาถ่ายไหม แค่มาโพตยังหาเวลาแทบไม่ได้เลยตอนนี้ แต่ที่บรรยายมา คงพอมองเห็นภาพแล้ว ไปโรงกลึงเลยครับ โชคดีนะครับ ไปแระ อิอิอิ:D

17. Pot_Phuket

92
    0
    0
    เมื่อกลางวันพิมพ์ตอบไป ตอนที่เค้าย้ายเซิฟเวอร์พอดีเลย หายหมดเลย ไว้ค่อยพิมพ์ใหม่ละกัน

ปล. คุณเตอร์ ภาษาบทความเพี้ยนแล้วแน่เลย บทความเป้นอะไรเอ่ยหมดเลย

18. Pot_Phuket

92
    0
    0
    อยากทราบว่า เพื่อนๆมีความเห็นยังงัยกับ คดี ซีวิค 9 ศพ ครับ

19. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับพี่น้องงงง สู้ไหมมมมมม.........

ช่วงนี้หลายเรื่องครับ ปวดหัวครับ

พี่กบ พี่พต ต่างจากผมโคตรรร

เขาบอกกันว้่า ช่วงนี้เป็นช่วงที่ ผู้ก่อตั้งธุรกิจจะส่งมอบงานให้กับคนรุ่นลูก

อ. ธันย์วัชร์ ไชยตระกูลชัย ผู้ดำเนินรายการ FM 96.5 BIZ Con..
    และกรรมการ SME ตีแตก

ผมก็ฟังพี่เขาประจำ พี่เขาก็พูดปล่อยมากๆๆๆ
    ผมก็ mail ไปคุยกับพี่เขาอยู่เรื่อยๆ และผมฟังวิทยุ แกก็เอา
    ปัญหาเคทรผม ไปออกในรายการวิทยุ 2 ครั้งแนะ

แกน X ส่งไม้ท่อนใหญ่ให้กับแกน Y

(แกน Y คือผู้ที่จะรับสืบมอบธุรกิจต่อจากคนรุ่นพ่อ อายุประมาณ 30 ต้นๆ )
    (แกน X คือผู้ก่อตั้งธุรกิจที่อยู่ในช่วงอายุ 50 ต้นๆ ที่จะต้องส่งมอบธุรกิจให้กับรุ่นลูก)

แต่ของผม เป็นลักษณะ แกน X เอาไม้ไล่ตี แกน Y อยู้อ่ะครับ อึดอัดใจหลายเรื่องครับ

เหนื่อยคับ

20. จินนี่

398
    0
    0
    :cool: บุพการี บิดา มารดา ผู้บังเกิดเกล้า พระพรหมสององค์แรกของเรา เป็นอะไรที่นอกเหตุเหนือผลครับคุณปีเตอร์ ใครที่ไม่ทราบถึงความในข้อนี้ ก็อาจจะหลงทางตกเข้าไปในบ่วงของมิจฉาทิฐิ ตกเข้าไปในบ่อของความหลงผิด จนทำให้ไปสร้างกรรมหนัก โดยที่ไม่รู้ตัวได้ครับ เพราะฉะนั้นให้ระวังให้จงหนัก แล้วกรรมหนักนี้มันส่งผลเร็วมากครับ หากเราไม่มีบารมีมาต้านไว้ ดังนั้น สัมมาทิฐิ ที่ถูกตรงตามธรรม ก็คือ พ่อ แม่ ต้องยกไว้เหนือหัวครับ ไม่ว่าท่านจะทำอะไรก็ตาม หากแต่เราไม่สมควรเป็นอย่างยิ่งที่จะไปโต้เถียงหรือ ขัดแย้ง หรือทำอะไรก็ตามให้ท่านไม่สบายใจ แม้มันจะขัดกับความรู้สึกของเราก็ตามครับ ใครที่สามารถผ่านตรงนี้ไปได้ ชีวิตก็จะมีแต่ความสุข ความเจริญรุ่งเรืองรออยู่ข้างหน้าทุกรายเลยครับ แต่ถ้าใครไม่สามารถผ่านตรงนี้ไปได้ ตกเข้าไปในห้วงอุบายอันแยบยลของฝ่ายมาร ที่วางไว้ ให้เราต้องโมโห โทโส หงุดหงิด ขัดแย้ง กับท่านเสมอ นั่นล่ะ เราได้หลงเข้าทางมารแล้วครับใจร่มๆใจเย็นๆใจเบาๆ แล้วก็ ปล่อยท่าน ฟังท่านครับ ลองทำตัวเป็นผู้ฟังที่ดี ไม่โต้แย้งในขณะนั้น แต่.....อาจจะหาจังหวะดีๆ เข้าไปกราบ ขอขมาท่าน แล้วเล่าความในใจ เปิดใจให้ฟัง เคสนี้ เป็นอะไรที่ต้องทำใจของเราอยู่มากมาย กว่าจะชนะใจเราได้ กว่าที่จะเข้าใจหลักธรรมที่แท้จริง บางทีก็หลงทางไปหลายร้อยกิโลเมตรแล้ว กว่าจะย้อนกลับคืน มาตั้งต้นที่เดิม ก็ต้องใช้เวลามากทีเดียว ผมก็เคยหลงทางครับ แต่วันหนึ่ง......

เมื่อได้มีโอกาสไปนั่งฝึกกรรมฐาน ดวงตาเห็นธรรมบังเกิด จึงได้รู้ด้วยจิตเดิมว่า เราทำผิดกับบิดาผู้บังเกิดเกล้า จริงๆแค่ผิดเล็กๆ แต่ก็ไม่บังควร ผมจะเถียงคำไม่ตกฟากเมื่อครั้งเรายังเป็นเด็กทารก พอเราทราบถึงเหตุปัจจัยที่ทำให้เรา ทำอะไรก็ไม่ประสพความสำเร็จ ผมก็แก้กรรมตรงนี้ โดยการเข้าไปกราบเท้าท่าน ขอขมา ขอให้อโหสิกรรมให้ แล้วก็ทำทุกอย่างเพื่อให้ท่าน ยิ้มได้ ให้ท่านเป็นสุขโดยตลอด อยากได้อะไร ก็จัดให้ทุกเรื่อง ยกเว้นเอาดาว กับเดือนบนฟ้า ผมถึงมีวันนี้ไงครับ แต่นั้นเป็นอดีตเมื่อยี่สิบกว่าปีที่ผ่านมานะครับ วันนี้ แกนเอ็กซ์ ส่งให้แกนวาย แล้ว แต่แกนวายได้มีโอกาสเห็นสัมมาทิฐิ เลยไม่รับ แต่ส่งต่อให้กับแกนแซดแทนครับ ผมส่งคืนให้เกือบหมดแล้ว ทั้งชีวิตแทบไม่มีอะไรเป็นของตัวเองเลยครับ จะมีมั่งก็แค่เครื่องมือที่มนุษย์เขาสมมุติ และใช้กันเท่านั้นครับ บางทีแกนเอ็กซ์ อาจจะมองเราว่า เรายังไม่พร้อม เรายังต้องเรียนรู้อะไรๆอีก หรือว่าเรายังเห็นไม่ถูกตรง จึงยังไม่ส่งไม้ ผมรู้จักคนที่มีเป็นหมื่นล้านเมื่อสักยี่สิบปีที่แล้ว ที่ทักษิณยังแลกเช็คอยู่เลย รู้จักกับคนที่มุ่งมาจน จนทั้งเนื้อทั้งตัวไม่มีอะไรนอกจากเสื้อเก่าๆติดกายเท่านั้นเงินไม่ใช้สักบาทหรือหลายๆบาทก็ไม่ใช้ แต่อยู่ได้อย่างสบายๆ แต่คนหลังกลับมีความสุขมากกว่าคนแรก เนื่องจากเขาวางลงทั้งหมด วันนี้ผมก็ได้มีโอกาสรู้จักคนที่เคยมีเป็นแสนๆล้าน แต่สุดท้าย คนๆนี้ ก็ถามตัวเขาเองว่า ชีวิตนี้เขาหาอะไร อะไรคือสุขแท้ เขาอยากได้อะไรๆๆ ก็เอาเงินไปซื้อมาได้หมด ยกเว้นอย่างเดียวคือความสุข วันหนึ่ง เมื่อเวลาของเขามาถึง เขาก็ทิ้งสมบัติเหล่านั้น เข้าไปอยู่ในป่า ปริกวิเวก กันทั้งครอบครับ ลดความสะดวก สบายที่เคยมี เคยได้รับ เป็น สบาย แต่ไม่สะดวก เตรียมตัวตายอย่างมีสติ ไม่ยึดติดกับเงินตราหรือ ทรัพย์สมบัติใดๆเลย กลับไปกราบเท้า ป่าป๊า ขอขมาท่านนะครับ แล้วก็เปิดใจคุยกับท่านตรงๆ เอาบทความนี้ให้ท่านอ่านก็ได้ครับ ผมเชื่อว่าป่าป๊าของคุณเตอร์ อ่อนแก่กว่าผมคงไม่น่าเกินปีสองปีครับ ทำในสิ่งที่ถูก แล้วจะไม่มีมารใดๆมาเหนี่ยวรั้งเราครับ ไม่มีอะไรสายเกินไปครับ ทำแค่สิ่งที่ถูกตรงตามธรรมครับ ผิดไม่รู้ ไม่ทราบ ก็ยังเป็นผิด แต่รู้แล้วก็น่าจะแก้ไขครับ ผมต้องกราบของอภัยเป็นอย่างสูง ที่บังอาจแนะนำในสิ่งนี้ ผมไม่อยากให้ใครเดินผิดทาง ทั้งที่อนาคตยังอีกยาวไกลมาก กลับมาเดินให้ถูกตรง ไม่มีอะไรสายหรอกครับ ลดอัตตะ อัตตา ตัวกูของกูลง ก็จะดวงตาเห็นธรรมเอง อีกประการ ผมไม่อยากให้ใครไปสร้างเหตุปัจจัย ให้มันต่อยอดไปสู่รุ่นลูกรุ่นหลานครับน้องโดนัทยังเป็นผ้าขาว เราควรเอาสีเขาไปแต่งเติมให้คงเป็นสีขาวเช่นนั้นครับ เราสามารถหยุดได้ตั้งแต่ตอนนี้ครับ ลองอ่านดูหลายๆรอบดูนะครับ คำตอบซ่อนอยู่ในนี่ล่ะ ขอให้คุณเตอร์และป่าป๊า เข้าใจกันและกัน อภัยให้กันและกันครับ แล้วก็นำพา บ. เจริญรุ่งเรืองต่อไปตลอดจนชั่วลูกชั่วหลานครับ มันแม่งๆ ตั้งแต่งูใหญ่เข้าบ้าน ฮ. ตก แล้ว แก้ไข ทำในสิ่งที่ถูก ทุกอย่างก็จะกลับมาดีดังใจเองครับ โชคดีครับ

หากบทความเล็กๆนี้ จะไปกระทบกระเทือนกับใคร ทำให้เขาไม่สบายใจ ทุกข์ใจ ผู้เขียนก็ต้องกราบขออภัยเป็นอย่างสูงมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอกราบอโหสิกรรมให้ด้วยครับ หากจะมีประโยชน์ ก็ขออนุโมทนาบุญแบ่งบุญให้กับผู้อ่านทุกๆท่านครับ :D:)

21. james.cb350

83
    1
    0
    ขอน้อมรับผลบุญตรงนี้ใว้ด้วยคนนะครับ พี่นริศ

22. Pot_Phuket

92
    0
    0
    สาธุครับพี่จินนี่

คุณเตอร์ ผมเห็นด้วยกะพี่จินนี่นะ
    ทุกวันนี้ที่ผมคุยกะป๊ารุ้เรื่อง ส่วนใหญ่มาจากการให้ครับ
    อะไรที่ให้ได้ก็จะให้ ไม่ไปยึดติดอะไรมากมาย มีอะไรก็คุยกัยเจรจากัน
    เลือกการเจรจามากกว่าการประชดใส่กัน ผมเชื่อว่า ไม่มีพ่อที่ไหน หรือแม่ที่ไหน
    เห็นเงิน เห็นงานดีกว่าลูกแน่แน่ครับ วันนี้คุณเตอร์ก็เป้นพ่อแล้ว ลองมองย้อนดูสิครับว่าคุณเตอร์เห็นเงิน+งาน สำคัญกว่าเจ้าโดนัทมั้ย
    ฉันใดก็ฉันนั้นครับ คนมีอายุ50+แล้ว บางทีหลายทีหลายอารมณ ์ ก็จะงี่เง่า ตามวัยเค้าล่ะครับ หน้าที่เราคือ การปรับเข้าหาท่านครับคุณเตอร์
    ดสือน lpg เราเป็น หม้อต้มเป็นมิกเซอร์ ท่านเป็เครื่องยนต์ คุณเตอร์ก็ต้องจูนแก๊สเข้าหาเครื่องยนต์ ไม่ใช่ จูนเครื่องยนต์เข้าหาแก๊สครับ

คุณเตอร์อาจจะเถียงว่า ไม่มาเป็นกุไม่รู้หรอก ผมรู้ครับ ผมเคยรับความกดดันจากป๊าสูงมากมากกกกกกกกกกกกก ถึงจุดที่เรียกว่า เกือบหลุด
    แต่ผมเลือกจะวาง เลือกที่จะ ยอม แล้วทุกอย่างก็ดีขึ้น พ่อก็พ่อเราเอง ทีเราทำธุรกิจกะคนอื่นกะเจ้านาย เรายังรู้จัก จะต่อรอง จะเจรจาเลย
    ว่าเราต้องการนั้น ขาดนี่ แล้วนี่พ่อเราเอง ยกมือกราบ นั่งคุยกันดีดี เจรจากนดีดี ไม่มีคำว่าไม่ยอมหรอกครับ
    เรื่องเล็กอย่าง อย่างแค่กาแฟแก้วนึง ผมยังชงให้ท่านกินทุกวันเลยครับ พ่อ กาแฟมั้ย เดี๋ยวชงให้ แค่นี้ก็ปลื้มแล้วครับคุณเตอร์
    ลองนึกดูถ้าน้องโนัทบอก ป๊า เอากาแฟมั้ย เดี๋ยวโดนัทชงให้ คุณเตอร์จะหัวใจพองโตมั้ย นั่นแล่ะครับ

ยังไงก็สู้ๆนะครับคุณเตอร์ที่เคารพ

ปล.โคลด์ทำท่าจะหมดอีกแล้วช่วงนี้อากาศร้อนแน่แน่เลย คนมาแย่งกันทำแอร์เยอะมาก

สุดท้ายนี้ ผมเห็นด้วยกับบทความพี่จินนี่ครับ แต่ของพี่จินนี่ออกแนวปล่อยมากวางเยอะ
    ซึ่งอาจจะเยอะไปสำหรับคุณเตอร์ แต่ไงก็ค่อยๆปรับละกัน หนทางแบบพี่จินนี่นี่ล่ะ ชีวิตเดินได้สงบที่สุด

เราเกิดมาทำไม เกิดมาใช้กรรม ใครก็พูดได้
    โลกนี้น่าเบื่อมั้ย สำหรับผมน่าเบื่อครับ ทั้งการใส่หน้ากากเข้าหากัน ทั้งการทำนั่นโน่นนี่เพื่อให้ตัวเองเหนือกว่าคนอื่น
    แล้วเราเกิดมาแล้วเราต้องทำไง เราต้องตามกิเลสไปมั้ย ไม่ใช่ครับ เราเกิดมาแล้ว เราต้องอาศัยอยู่ในโลกบิกเบี้ยวนี้
    ให้ได้อย่างสบายใจโดยไม่ไปเบียดเบียนใคร แค่นี้ล่ะครับ รับรองว่าเป้นสุขแน่แน่ ขอให้คุณเตอร์ผ่านช่วงชีวิตนี้ไปได้นะครับ

23. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณจินนี่ กับคุณพจน์ให้คำแนะนำที่ดีครับ ตามนั้นเลย

24. E30DET

631
    1
    18
    คุณเตอร์ครับ

ลองดูวิธีของพี่จินนี่กับคุณพตดูหน่อยสิครับ ลดทิฐิลงก่อน เดี๋ยวอะไร ๆ มันจะดีขึ้นเอง
    พี่ก็เคยมีปัญหาเหมือนกัน แต่โชคดีที่ทั้งพ่อและพี่ยอมลดทิฐิลงพร้อม ๆ กัน เลยทำให้ทุก ๆ อย่างดีขึ้น

เป็นกำลังใจให้ผ่านปัญหาช่วงนี้ไปให้ได้นะครับ

25. kittisayam

kittisayam New Member Member

7
    0
    0
    สวัสดีครับคุณเตอร์และทุกท่าน ผมไม่ได้เข้ากระทู้นี้มานานเลยครั้งสุดท้ายก็ตอนที่ ฮอล์ของบริษัทคุณเตอร์ตกอ่ะครับ เข้ามาอ่านกระทู้เก่า ๆ น้ำยา Cold ที่เป็นกระป๋องก็ยังไม่มีเลยเนอะ แล้วผมจะใช้อะไรละเนี้ย

- ผมมีรถที่ใช้แอร์เป็นระบบ R12 อยู่ หา cold แบบกระป๋องก็ไม่มี ผมเลยจับ LPG จากถัง ปตท. แท้ ๆ เข้าไปในระบบ (ก็เห็นบอกว่า Cold มีส่วนผสมคล้ายๆLPG) และอีกอย่างผมทำแก๊สบ่อย ๆ เวลาแก๊สรั่วมันจะเย็นจัดจึงคิดว่าใช้กันได้ ใช้อยู่ประมาณอาทิตย์หนึ่งผมก็ปล่อยออกแล้วใช้ R12 เข้าไปแทนกลัว LPG ไปกัดซีลอ่ะครับ ผมว่า LPG ก็เย็นดีนะครับ และไม่กินแรงรถคล้าย ๆ กับ Cold เลย พี่ ๆ ว่าถ้าผมใช้ LPG แทนน้ำยาแอร์ตลอดไปจะมีข้อเสียตรงใหนมั่งครับ ซักติดใจ

- ตอนนี้รถผมอีกคันที่เป็นระบบ R134a เนี้ย พอดีผมมีน้ำยา R12 เหลืออยู่ ผมสามารถเอา R12 ไปใช้กับระบบของ R134a ได้เลยหรือป่าวคุ้น ๆ พี่เตอร์บอกว่าใช้
    ได้เลย เลยอยากจะถามว่าต้องเปลี่ยนน้ำมันคอมและวาล์วหรือป่าวครับ หรือสามารถปล่อยน้ำยาเก่าออกแล้วแว๊กเติม R12 เข้าไปแทนได้เลย

- เมื่อใหร่จะมี Cold แบบกระป๋องขายอีกครับ มีโคลงการจะผลิตหรือป่าว ติดใจ Cold มากครับไม่กินแรงรถดี

26. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    เอา r12 เติม แทน cold12 ได้มะคับ .. ขาดไปนิดเดียวเองอะคับ ... ถ้าไม่ได้ ต้องเอาออกหมดแล้ว เอา r12 เพียวๆ เลยรึป่าวคับ .. ถ้าได้นี่แหล่มเลยย ประหยัดตังไปอีก นิดนึงงง !!

27. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ฟังจากที่เล่ามา คุณทำแอร์เป็นอยู่แล้ว ดังนั้น ลองใช้ lpg อัดเข้าแทนได้เลย โอริงมันไม่พังง่ายๆหรอกครับ ช่วยวัดอุณหภูมิตอนใช้ R134/R12 กับตอนที่ใช้ lpg มาให้ดูด้วยครับ เป็นข้อมูลที่น่าสนใจมากทีเดียว ตอนอัด lpg เข้าไปดูให้ตาแมวเกือบใส มีฟองนิดๆ แรงดัน hi, lo ต้องต่ำกว่าของเดิมหน่อย ห้ามเท่าเดิมหรือสูงกว่าเดิม ด้วยแรงดันที่ต่ำกว่าเดิม มันจะกินแรงเครื่องน้อยกว่าเดิม ส่วนเรื่องความเย็นต้องวัดมาดูกัน

R12 ใช้แทน 134 ได้ครับ vac แล้วเติม R12 ได้เลย น้ำมันคอมของ R134 มันเป็นแบบ สังเคราะห์ ซึ่งเกรดสูงกว่าแบบที่ R12 ใช้เสียอีก

28. enforce

2,041
    13
    38
    ว้าวว รบกวนถ่ายภาพมาให้ดูหน่อยสิคับ ว่าใช้ LPG แล้วเป็นไงมั่งฮะ อยากรู้จิงๆครับ
    ส่วนตัวเคยลองนานแล้ว ผลที่ได้คือ แรงดันตัว Lpg ต่ำเกินไป และความเย็นได้แบบ น้ำยาแอร์ขาดอ่ะครับ

สามารถ เอา R12 เติมได้เลยครับ
    รอไม่นานครับ รออีกนิดดดนะครับ:eek:

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 20:35:58 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:35:25 ----------

สามารถครับ

29. enforce

2,041
    13
    38
    กราบขอบพระคุณพี่จินนี่ด้วยครับ ที่ทำให้ผมคิดอะไรได้เยอะเลยครับ
    ผมจะนำมาปฎิบัติตามครับผม

ขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านด้วยนะครับ ที่ให้กำลังใจครับ

ผมจะทำตามแบบที่พี่จินนี่ว่า ที่สำคัญ ผมจะพยายามวางหลายๆ เรื่อง ลงครับ

ถ้าพี่ๆ มีอะไรแนะนำก็เชิญเลยนะครับ วัยผมกำลังใจร้อนอยู่อ่ะครับ
    อาจจะทำอะไรไปแล้ว ผลเสียมันมีมากกว่าผลดี ผมก็อาจจะไม่รู้ตัว หรือยึดความถูกต้องมากเกินไปครับ

ขอบพระคุณ พี่ๆ ทุกๆ ท่านนะครับ

30. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 20:35:58 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:35:25 ----------

[/COLOR]
    สามารถครับ[/QUOTE]

ไม่มีผลเสียอะไรกับ ระบบ ใช่ไหมคับ พี่เตอร์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้